Mbili na dakika arobaini na tatu. Katika mahojiano maalum hivi leo, mazungumzo ya amani kati ya makundi ya waasi, serikali ya DRC, viongozi wa mashirika ya kiraia na wadao wengine, ambayo yamekuwa yakiendelea ya jijini Nairobi nchini Kenya na kuratibiwa na jumuia ya Afrika Mashariki, yamekamilika huku pande zote zikitia saini mkataba unaolenga kuleta amani ya kudumu mashariki mwa nchi hiyo. Mwenzangu Ruben Lukumbuka amezungumza na Jean Claude, mwenyekiti wa mashirika ya kiraia wilayani Ruchuru, eneo ambalo kwa sasa linatawaliwa na waasi wa M23. Mkataba umesainiwa, ni kwamba inaweza kuwa mwanzo wa suluhisho ijapokuwa kwa sahihi, shida kubwa tunayo katika eneo uh, letu la tarafa la Ruchuru ni M23 na unakutana kwamba uh, shida ya M23 haikuzungumziwa katika huu mkutano, sababu hawakuwepo, na hiyo ndio uga yetu kubwa ambao tunao, sababu M23 ambayo ni wale ndio wa terrorist ambao wanatusumbua sana katika tarafa la Ruchuru hawakuwepo. Pamoja na kusainiwa kwa mkataba huu, tutegemee kwamba huenda sasa kundi hili litashughulikiwa na amani na rejesho mashariki ya DRC. Uh, kwa kweli tumeshukuru sana fasiliteta ambaye amekuwa wazi na kusema kwamba inabidi makundi yote yaweke silaha chini na wale ambao ni wageni waende wazungumze na manchi zao. Na hapo jana jemadari wa Kenya amekuwa wazi na kusema kwamba M23 nishetu waweke silaha chini, isipokuwa hivyo watapigwa. Katika moja ya kipengele ama vipengele ambavyo uh, makundi ya wapiganaji wamesaini ni, ni kutaka kuhakikisha kwamba haya makundi ya kigeni yanashughulikiwa. Je, unaona kwamba ni kwa namna gani yatashughulikiwa kwa mujibu wa facilitator? Kwa mujibu wa facilitator amekuwa wazi na kusema kwamba sababu vikundi vyote vimeomba kwamba ni sherti vikundi vyote vya nje viongee pia na nchi zao, vile kama vile, kwa mana tuko naongea na nchi yetu, hiyo vikundi vya kumiliki silaha vinaongea na serikali yetu vicha vikundi pia viende viongee na serikali zao. Ni kwamba FDLR, sherti Rais Kagame akubali waongee pia wamaliza shida yao ya Rwanda. Ni sherti Rais Ndayishimiye akubali nao pia waende kuongea na RED Tabara yao, na hata Museveni akubali ADF waende wazungumuze. Na je, unaona kwamba hili itakuwa jambo jepesi kutekelezwa upande wa Rwanda hasa zaidi e, kumuona Paul Kagame anakaa meza moja na FDLR? kwa nini wasikae? kwa nini wasikae? ni ni, ni, si, e, na, ni wa ndugu, kama kama kama tunakaa na na na na na makundi kwa kwa nini pamoja na wao, kwamba kwamba, najua kwamba, wanawaita genocide wa genocide genocide, lakini tuambiane kweli, yule ambaye alikuja hapa hapa kwa akiwa sahihi hayuko, wale ambao ambao wamezaliwa hapa kwetu vijana ambao pengine hawana hata hata miaka fulani na kuhusika hiyo, kuna wandugu ama na genocide akubali aongee wow, na wao. Yule ambaye atakuwa amehusika na genocide wao mtamshika huko kwao, lakini asipende kutafuta kutatua shida yake ya kwake kutatua katika Kongo, si hivyo? kama haiko vile. n napsha kuendeka. Je, unadhani sasa kwa kuwa mkataba huo umesainiwa tutegemee kwamba amani ya kudumu inarudi mashariki mwa DRC? Bado haijarudi, sababu mkataba huu haujatosha. pana kuna makano, mambo mengi ya kufanya. Jean-Claude Bambaze, asante sana, nashukuru ni Jean Claude Bambaze, mwenyekiti wa mashirika ya kiraia wilayani Ruchuru. Na sasa, msikilizaji, tupate makala ya habari rafiki na Caro Corir. <coughs> Karibu msikilizaji, kwa mara nyingine katika makala habari rafiki. Nahodha wako ni Carol Korir. Mada yetu siku ya leo ni kuhusu makubaliano yaliyoafikiwa na viongozi wa kijeshi na kiraia wa Sudan kumaliza mgogoro mkubwa wa kisiasa na kurejesha utawala wa kiraia. Sijui unazungumziaje hatua hii, na unadhani mara hii Sudan itaweza kutumia mkataba huu kumaliza mzozo wa kisiasa? Tuanze nawe uliyetutumia ujumbe wa sauti kwa njia ya WhatsApp. Hatua hii ni hatua nzuri sana, pia inatoa taswira kuwa uongozi wa kijeshi na kiraia umeanza kuwa na mahusiano mazuri kwa hii hatua ambao wamefikia, nawapongeza. Nadhani uongozi wa Sudani utaweza kutumia mkataba huu kumaliza mzozo endapo kila upande utaheshimu na kutii mkataba ambao wamesaini bila kukiuka, ila wakienda tofauti itakuwa bado hakuna ambalo limefanyika zaidi ya stori kujirudia. Asante. Alefai kwa majina anaitwa Alexi Jeremia, ni kocha Chake Chake, Mwanza, Tanzania. Mimi ni mheshimiwa Professeur Sele Marega, maarufu Papa Visionnaire 2024, naita nikiwa Kalundu, Uvira. Ni kitu kizuri ambacho Wasudani wamefikilia, ikiwa kwamba viongozi wa kijeshi na wa kiraia wamekubali kwamba waweke ma different zao chini na waangalie jinsi ya kujenga nchi ya kwabo. Mimi nawaza kwamba tunapasha kuwapatia kongole, ina maana kwamba felicitations, congratulations na courage, baendelee kupromouvoir amani, basiende kuweka fujo katika nchi yako, kwa sababu fujo inaleta kutokuendelea kwa nchi. Ni kitu kizuri kabisa, tunawasaidia kuambia kwamba wapatane na waishi kwa umoja, ndio kitu kizuri inapiga simu nikiwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Uvira, Kalundu, naitwa Rafiki Mastaki. Eh, vraiment Sudani inapiga pa aiza, inaonyesha kwamba wamekusha choshwa na vita. Waendelee kutia saini, e, warejeshe usalama na amani katika nchi yao. Wamefanya vizuri sana, tunaopongeza. Waendelee na hiyo roho, wasirudie nyuma, aiza wasitele maongezi yao ya kuongea, kisha nyuma wabadilike. Hiyo si vizuri. Wakishaongea na wanatia saini ni vizuri sana, wananchi watafurahi, wananchi wataishi kwa amani, kazi zitaendelea kama kawaida, kwa sababu sisi wa, sisi wa, wa Afrika tunachoka na vita. Asante sana eres. Mimi ni Moise, napiga simu nikiwa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hapa Goma. Kwa mtazamo wangu, sizani kwamba Sudan itafanyikiwa kwa sasa, maana ni mara kadhaa wamejaribu lakini mafanikio bado. Hey, jambo RFI Kiswahili, naitwa kwa jina la Faraja Amani, mtoto wa Kindela, nikiwa mjini Bujumbura, Burundi. Hey, kuhusu li swala la Sudan ya jeshi pamoja na shirika za kiraia kuelewana na kuikaa meza moja ili wajadiliane kwa kuleta suluhisho na kwa kuleta amani katika Sudani ni jambo la muhimu sana na ni jambo ambalo na raia pia limefurahia. Kwa hilo jambo, tungeomba kabisa waikae chini, wamalize huo mzozo, walete sura mpya kwa Sudani, waache malumbano, wapatie serikali raia iliongoze Sudani kwa amani na kwa faraja kubwa tunaomba sana kabisa amani iwe Sudani na tunawatakia amani njema na mazungumzo yawe mazuri na waelewane vizuri. Asante sana. Bila shaka itakuwa ni jambo la hekima na lenye busara endapo wataheshimwa hayo makubaliano, kwa sababu wanaoendelea kuteseka kuni wananchi. Tamaa zao za madaraka zisiwafanye kuwa kama sababu mojawapo wananchi wao wakose amani. Mwenyezi Mungu wazidi kwa bariki. Rondeonde Nkamba Balungu, maarufu kama Mzee Mkonta Gabriel kutoka Molonde Comanda. Nadhani ya kwamba eh, makubaliano kati ya serikali ya Sudan na wanajeshi, mimi nadhani ya kwamba ni mara nyingi tumezoea eh, makubaliano hayo, ila hakuna mafanikio yoyote ama kitu ambacho eh, raia watajivunia, kwa sababu unakuta kila mara wanakuwa na kiuka mkataba huo, na unakuta vita vyao hawasitishi. Ila kwa mara hii tunategemea tunatarajia kuona mabadiliko na amani katika nchi ya Sudan. Mimi naitwa Imani Klasi kutoka Kamanyola DRC jimboni Kivu Kusini. Ni kigeukia ujumbe uliotuachia kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili. Zakaria Nyerere wa Kigori Butiama Mara, Tanzania unasema viongozi wa serikali kuwa pamoja na viongozi wa, wa jeshi kisha kukaa meza ya mazungumzo na kuunda baraza la mpito ili rais atoke asasi ya kiraia kwa kupigiwa kura, hiyo itaondoa migogoro. Jessica Mukanda unasema ni maneno tunayosikia Afrika, lakini ukipata hata matendo ya utekelezaji. Nenda kwa wazungu, unasema wewe uko mashariki mwa DRC jijini Butembo. Pawa Kalunga wa Kalunga toka DRC, tarafani Moba Kirungu, mtaa wa hewa bora Kaseke, unasema nawatakia makubaliano yawe ya amani na yenye mafanikio kwa nchi ya Sudan. David Sichenga toka wagumu tunadumu Muheza Tanga, Tanzania unasema ikiwa Sudani wababaishaji wa, wa mikataba ya amani hata mara hii huo mkataba sidhani kama utamaliza mzozo wa kisiasa, kwani kwa asilimia kubwa kama ni kawaida yao kuzozana. Ngaza wa ipya ukiwa Tanzania unasema mapinduzi ya kijeshi yamekidhiri. Tuendelea kupata jumbe zenu kwa njia ya sauti. Mimi ni Serge kutoka Butembo DRC. Kwa hiyo suluhisho ya nini ya, ya Sudani? Mimi kama mkongomani nasema tumechoka na mauaji ya kila siku. Wazungumze wazungumze vizuri, wakae pamoja. pamoja na Mungu kila kitu kinawezekana. Kwa nini sisi wa Afrika kila siku ni magombano? Tujiunge, tuwe kama wazungu. Na ndio maana wazungu wametuonelea, sababu ya kugombana kila siku, wao wenyewe wanatugombanisha na wanataka mali yetu. Kwa nini tusijiunge na tuwe mtu kama mmoja? Tumeteseka sana na miaka zimeenda zi, zimeenda kabisa. Kutoka Goma, Kongo ya Kidemokrasia, mimi ni Chubaka Bagula Christian kwa maarufu mwandishi. Hata kuwe utawala Sudan wa kiraia nchini Sudan, wa Sudan hawatapata suluhisho fulani, sababu hapa nchini mwetu walituletea neno la eta de siege, ila mauaji yanaendelea siku kwa siku, na waomba wa Sudan wote wapendane na waungane watumike pamoja na viongozi wao ili waweze kupata suluhisho ili amani iweze ru, rudia nchini mwao asante. Toka Goma mashariki mwa DRC, mimi ni Eli Gracie Butaragaza. Nawaza hatua hiyo ni hatua nzuri, kwa sababu wayenga husema ni taifa ndilo linajigomboaka. Wakisikilizana, wakitwala mikataba vizuri, wataweza kuimarisha usalama Sudan nimejirekodi kutoka mjini Uvira, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Mimi ni reparater Babuka Isaake na Katanda. Kwa kweli, acha nipongeze nchi jirani Sudan kwa jambo hili ambalo imeliendesha kusainiana, pande za kiraia na pande za jeshi ya kwamba mamlaka awezi kurudilia tena katika uongozi bora wa raia. Eh, hili ni jambo zuri, ila la kujiuliza ni pale ambapo waliweza kugeuza tena utawala na jeshi likabebelea. Eh, wawe makini tena kesho, jambo hili lisije likatokea. Malengo ya uongozi ni kuongoza raia kwa ubora. Asante Jambo RFI Kiswahili, kwa majina ni Roger Arusi Michel Munaba Berta Mwamba Mahinga napiga simu nikiwa kwenye maeneo ya mpaka wa Zambia na Angola nangola. Ee, kwa mtazamo wangu niweze kusema kwa ngambo yangu ee, hayo makubaliano ambayo yanarejea kila mara ya hapa na pale ili kuweza kutafuta amani katika nchi ya Sudani Kusini, naona kwamba kwamba hizo saini kweli, masaini hayo wananchi wa nchi hiyo wameshachoka nazo na tukirudi kwenye ukurasa wetu wa Facebook, Mimwani Kenneth wa Kishanje, Bukoba, Tanzania, unasema ni hatua nzuri sana inayostahili pongezi. Kambale Henry Mbulula unasema wamaliza mgogoro huo, ugomvi unarejesha nchi katika machafuko. Unasema wewe unatupata live ukiwa Beni, DRC. Kasim Saidi kutoka Lusaka, Zambia, unasema ni hatua nzuri iwapo watazingatia mkataba. Sidhani kwamba kutakuwa na njia badala ya kumaliza utofauti wao, kati ya pande mbili warejee kwa utawala wa kiraia, nchi ya wananchi wanahitaji kujitawala wenyewe. Na tukimaliza na ujumbe wake Abdul Yusuf ukiwa Airport Mbanda, Katavi, Tanzania, anasema anawapongeza sana kwa kutambua muhimu wa faida za amani. Basi nakushukuru sana msikilizaji kwa kushiriki makala haya. Kwa heri hadi wakati mwingine, mimi ni Carol Korer. Na msikilizaji, ni kukumbushe habari tumekuletea jioni hii. Mazungumzo ya amani kuhusu mashariki mwa DRC ambayo yamekuwa yakiendelea ya jijini Nairobi yamekamilika na mkataba kusainiwa. Wabunge nchini Afrika Kusini waahirisha kujadili ripoti ya madai ya wizi wa fedha za umma dhidi ya rais Cyril Ramaphosa. Indonesia yapitia sheria inayoharamisha kujamiana nje ya ndoa. Msanii Ira Star na uh, wimbo wake Rush kutoka nchini Nigeria, amesema tuishi hapo kwenye matangazo <muchos> Rush wimbo wake Ira Star kutoka nchini Nigeria, ndio unatukamilishia matangazo jioni hii. Ni mshukuru Victor Abuso, msimamizi wa matangazo, Vitali Mgisha amekuwa fundi wa mitambo, bila kuwasahau waandishi wote wa habari, bila kusahau msikilizaji kwa msikiliza kuichagua RFI ya Kiswahili. Mcheza kwao hutozwa naitwa Jupiter Mayaka, usiku mtulivu.