Dakika ni 43 zimekatika baada ya saa kumi na mbili jioni kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa sasa tunarejea hapa studioni, bado tupo naye mchambuzi wetu uh, Peres Anzugera kuendelea na uh, uchambuzi kuhusiana na uchaguzi huu nchini Kenya, ambapo muda mfupi uliopita tume ya uchaguzi IEBC imemtangaza naibu wa rais, rais, naibu rais William Ruto kama rais mpya wa taifa hilo. Bila shaka furaha nchini mzima no. E, haswa kwenye ngome za William Ruto zinaendelea kwa sasa no. Pengine maoni yako kwa sasa, wakati huu wakenya wanaposherehekea uh, ushindi wa William Ruto. Uh, kwanza wafuasi wa, Mheshimiwa William Ruto wana haki ya kusherekea maana kiongozi wao ameweza kupata ushindi, lakini kwa upande mwingine, jinsi alivyosema hapo awali ni kwamba uchaguzi huu umekuwa, umekuwa na ushindani mkali, maana wananchi nusu ya nchi wamepiga mrengo fulani, nusu wengine mrengo fulani, maana aliyeshinda ameshinda na kura wa, wa, milioni saba nukta moja na kidhani, ambaye ameshindwa eh, milioni sita nukta tisa, kumaanisha tofauti ni laki mia mbili hapo. Kumaanisha uchaguzi huu yeyote yule ambaye ameshinda ambaye Daktari William Ruto lazima awe alete watu pamoja, wananchi pamoja. Kwa hivyo uh, jinsi ambavyo wafuasi wake wanafurahia, natumai kwamba pia ataweza kuwafikia pia wale wa mrengo mwingine na kuambia basi, mimi si kiongozi pekee wa mrengo huu, mi ni kiongozi wa nyinyi wote. <laughs> Pengine Naam. umemsikia uh, William Ruto akizungumza baada ya kutangazwa mshindi. Naam. pengine we unazungumziaje, una hotuba yake ya kwanza yeah, kama rais mteule kwanza, ni mpongeze kwa kusema kwamba ataweza kufikia kila Mkenya, kwa kusema kwamba sasa ni kiongozi wa kila mtu yeah, si yes, kiongozi wa chama chake peke yake. Kwa hivyo ni mpongeze kwa hilo uh, jambo la pili pia ni mpe pongezi uh, kwa kushinda kitiki cha urais, maana ijakuwa rahisi mm-hmm. Haijakuwa rahisi, mm -hmm. Ni, imekuwa ni mshindani mkali, mm -hmm. Naam, bila shaka wengi watasema kwamba amekuwa ame akipiga kampeni kutoka mwaka wa elfu mbili na punde baada ya uchaguzi wa mwaka elfu mbili kumi na saba, lakini kuna wale wanasema kwamba mda huo alikuwa no. na anafanya kazi yake bila no. shaka. Awali nilikuwa nimekuuliza no. IEBC imefanya no. imekuwa na utofauti gani katika uchaguzi huu no. ikilinganishwa na chaguzi zilizopita zil no. haswa uh, uh, kwenye eh, swala la uchaguzi wa urais pengine no. tukiangalia uchaguzi wa mwaka elfu mbili kumi na saba no. baada ya mahakama kubatilisha uamuzi wa no. uh, uh, Uhuru kinyi nyata yale maswala ambayo yaliibuliwa wakati huo na nam. Wakati huo pengine, unahisi IEBC ilifanyia kazi yale makosa ambayo yalipelekea uchaguzi kubatilishwa wakati huo? Nam, nadhani wameweza kuweka paruanja matokeo Uh, kwa sababu wameweza kuweka zile fom 34 uh, katika mtandao um, mm -hmm. ambao kila mwananchi anaweza kutoa na kudhibitisha kama matokeo yao ni ya kweli ama ni ya haki mm -hmm. uh, jambo lingine ni kwamba wameweza kuwa kila baada ya muda mm -hmm. wanaweza kuzungumzia wananchi kuambia tumefikia hapa mm -hmm. tumeweza kufanya hili na hili, ili kuweza kupunguza uh, hisia za wananchi kama ambavyo wanaweza kuwa wana tatizo. Naam. Bila shaka muda umeturuhusu kuwa na hayo kwa leo. Nikushukuru sana Perez kwa kuungana nasi kwenye studio zetu. Nashukuru. Na msikilizaji kwa sasa tupate Makala ya habari, rafiki. Ni kushukuru sana Mislet Ijai Ali Bilali, ndio langu jina na likunjua jamvi letu leo la habari rafiki. Kumbuka mada yetu ni: miezi miwili imepita sasa tangu pale mji wa Bunagana nchini DRC ukaliwe na waasi wa M23 mashirika ya kiraia na viongozi wa Ruchuru wanasema wanawasiwasi kwamba waasi hao wanaimarisha uwepo wao katika eneo hilo. Je, unadhani serikali imefanya vya kutosha kudhibiti eneo hilo, na upande wako unafikiri nini kifanyike? Rondeonde kamba Balungu, maarufu kama Mzee Mkonte Gabrien kutoka Mlonde comandodersi. Bila shaka dalili kwa sasa ukiangalia ilivyo, unaweza ukasema ndio serikali imeshinda kabisa kurejesha huyo mji, lakini ukizingatia hali ya kihekima na busara, mimi nadhani ni vyema kuwepo na mazungumzo. Na cha pili ni vyema jeshi angalio ni jinsi gani anaweza kapewa mishahara mizuri, na mwisho walio madarakani wajaribu kwanza kufikiria maisha waliobaki huko chini. Nikiwa mjini Lusaka, Zambia, kwa majina naitwa Samuel Samuel Ayubu. Ndugu mtangazaji, kwa mada hii ya leo, mimi niseme kwamba tu ni uzembe wa uongozi e, pamoja na kutoshirikiana na wananchi, ili wasaidiazani. Kinachostahilika ni uongozi kwanza, uh, kuweka majeshi ya waraia maeneo hiyo ya Bunagana Afrika, mashariki mwa Congo ili eh, uwezekano wepo wa maasikari pamoja na wananchi, ili wateketeze watu hao wa Mvetra, kwani serikali ya nchi ya DRC kwa uwezo walionao wanaweza wakashindwa na kagrupu kadogo ka uh, waasi hao wa Mvetra mwa eneo la Bunagana. <tune> Prof, kwa maoni yangu kuhusu na maada rafiki ya leo, nilikuwa nasema ya kwamba serikali imeshindwa kabisa kabisa kuwatokomeza waasi wa, wa M23 na ilo limeleta kweli shulu, kwa sababu kama serikali imeshindwa ina maana ya kwamba waasi wataendelea kushikilia ule muji na raia ndio wanaoteseka. Kwa hiyo nilikuwa naomba kwa serikali iendelee kukaa meza moja na waasi, waendelee kuwafata kile ambacho wanataka na amani itarudia. Asanteni sana rafiki Swahili. Kwa majina naitwa SBW simpatika faranga, mkaishi wa Ruchuru, kwa sasa anapatikana jijini Kampala. Aa, kabisa tunaona kama vrema, uh, gavment ya Congo haishughlikie wakaaji. Unajuapo unagana watu ambao waliweza kimbia kiwanja sijui Kisoro, wengine hapa Uganda wanateseka sana. Gavmenti ya Kongo ya kufia huruma, kama ni kukaa juu ya meza, wakae juu ya meza na waasi wa M23, ili waweze kusikilizana, na kama wanaamua kuwapiga wapige mbiombio, ili wakaji waweze kurudi kwao. Yani, wakaaji wanateseka sana. <tiple> Jambo alefai kwa majina, naitwa Aleksi Jeremia kutoka Chake Chake ndani ya jiji la Mwanza, Tanzania. Serikali haijafanya vya kutosha ili kudhibiti hali hiyo. Binafsi ningependa serikali ichukue hatua, basi pasina kuchukua hatua, basi wakae meza moja pamoja na waasi ili watoe mgongano na eneo hilo liende mikononi mwa serikali. Tofauti na hapo, watakaoathirika zaidi ni raia kwa sababu baadhi ya huduma zitakosekana na raia watazidi kuathirika zaidi na. Na wewe unasema unaitwa Huruma Jonas na Katende ukiwa Uvira, uh, DRC, unasema kwako unaona ni upuuzi wa serikali. Kinachotakiwa kufanyika ni rais aombe uwezo mkubwa wa kijeshi kutoka katika mataifa mengine ili kukomboa eneo hilo. Nao mwingine unasema jambo, wanahabari wa RFI, unaitwa Rodrigue Makelele tokea Butembo, DRC. Inaonekana wazi kama serikali imeshindwa kuwatoa M23 katika mji wa Bunagana. Hiyo kushindwa imetokana na rushwa ndani ya FRDC. Ni nchi gani inaweza kuacha waasi watawale nusu ya nchi yake? na unaitwa Adrian J Amos unasema maoni yako ni kwamba serikali ya Kongo ifanye kile iliwezekanalo ili kukomboa mji huo na kuondoa makundi ya wajambazi na kuwarejesha huko walikotoka. Joseph Kataya Abubakar wa Moba Kakera DRC unasema, mimi kwanza ninawapongeza hawa waasi wa M23 kwa nguvu na uhodari wao, ila nawaambia kuwa walichokifanya sio jambo nzuri. Kuhusu serikali yetu ya DRC, imeonyesha wazi kuwa imeshindwa kabisa kuwadhibiti waasi hao. Hapo ni vyema serikali yetu DRC iombe msaada wa kijeshi kwa mataifa yenye nguvu duniani kama vile Urusi na China. Jambo RFI Kiswahili, nikiwa Kalehe, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Mimi naitwa Robert Nachime Baluge. Kufuatana na mada ya leo, mimi naona kwamba kuna mkono nyeusi ambayo inakuwa nyuma ya waasi wa M23 sababu aieleweki, namna gani tuna jeshi lenye nguvu, jeshi letu la fardes ambalo lina, linapigana kila mara na adui huyo M23, ila anaendelea kushikilia Bunagana inakuwa miezi miwili hiyo. Kabisa ni jambo ambayo sisi wakongomani hatuwezi kukubali ha. Tunajua kwamba jeshi letu ni jeshi la taifa lenye nguvu zaidi. Kwa nini M23 iendelee kubaki hapo, uh, hapo kwenye frontiere ya Bunagana japokuwa eneo hiyo ni eneo amba inaingiza pesa kwenye mfuko wa serikali. Inabidi viongozi wa nchi wasibaki kimya, watafute mbinu ili M23 iweze kukimbia na kutoka mahali hapo. Jambo RFI Kiswahili, mimi naitwa kwa jina la Aruna Majaliwa Kiben toka Moba Kirungu DRC. Mimi nitaomba kwa rais wetu wa Congo wa waondoe tu wa MONUSCO katika nchi yetu kama MONUSCO inaondoka vita ile ya M23 naona najua M23 wana silaha ya nguvu ya kushinda silaha ya serikali. Vita itamalizika msiko kidogo ama masaa kidogo, inapasha isha, wataondoka katika ule muji. Naomba tu rais aondoe ile makubaliano yao na Monisco, waondoke katika nchi yetu. Jambo, jambo wapendwa wasikilizaji wa redio RFI Kiswahili, kwa majina munite wasingia Valinandi toka Kongo DRC jumboni Kivu Kusini, nako vile kwa ya Goma. Kwa ngambo yangu kuhusu hiyo hali ambayo inaonekana Bunagana, ambao waasi wa, wa M23 wamevamia hii ngambo ya Bunagana, nasema serikali yetu ndiyo inaonyesha ya kwamba haiangaikie raia, sababu serikali hiyo jambo ingetia mbele, ingekuwa imefuatilia hii mambo ni jambo la huzuni sana na la kukasirisha sana kuona asi anafanya miezi mbili katika mtaa wa Bunagana, lakini serikali hakuna kitu fulani inapanga, na hatujasikia hata siku moja wakiongelea hiyo jambo la Bunagana. Tunaona kama hao serikali tutasema nayo ni wahusika kwa hilo jambo. Tusiende kusema ya Rwanda peke yake ndio wanashikilia M, M ishirini na tatu. Hapo mimi ntasema na serikali yetu inahusika na hilo jambo, sababu ingekuwa serikali suja ingefatana na hilo jambo na kuwakimbiza kwa hiyo mtaa wa Bunagana. kwa... Asante, nawashukuru sana nao naitwa Andre Selisius Zombe Mwin Kalonda toka Mutambala Shindano Moba, DRC. Unasema kwa kweli, serikali ya DRC imeshindwa kuwatoa waasi wa M23 kwenye mji wa Bunagana, basi wafanye ile ambayo waasi wanataka, kwa sababu raia ndiyo wanaoteseka nao unaitwa Kambale Heri Mbulula, jeshi la Kongo limeshindwa kufanya kazi, ni lazima serikali iweke mbinu zingine ili waweze kukomesha vikundi vya waasi mbalimbali nchini mbali DRC. Nao unaitwa Imani Klassik toka Kamanyola, DRC, jimboni Kivu Kusini, unasema, kiukweli waasi wa M23 kumiliki Bunagana hadi leo sio kusema kwamba serikali imeshindwa, bado hawajachukua mbinu mbadala ili kupambana na waasi hao na unaitwa Bashekere Musa, unasema unatupata vema ukiwa Ruchuru, DRC na unasema munateswa sana, kwani ni wakimbizi. Mmekimbia mtaa wa Bunagana kutoka Goma, munaangaika sana, njaa inawaua. Na unasema kama wanajeshi wameshindwa kupambana na wahuni hao basi waweke silaha chini. Nimalizie hapa na ujumbe wa huruma Jonas na katende Fox, anasema uko DRC Uvira. Unasema unaona ni upuuzi wa serikali yetu ya Kongo. Jambo la kufanyika Bunagana ni kutoa raia wote, kisha serikali ifanye kazi yake. Ali Bilali ndiyo jina langu, nilikuwa nawe. Tukutane tena hapo kesho tukijaliwa, nikutakie jioni njema. Nam msikilizaji, ni tamatishe matangazo jioni hii, ni kukumbushe baadhi ya taarifa tumekuwa nazo. Naibu Rais William Ruto atangazwa kuwa mshindi wa uchaguzi wa urais nchini Kenya, na Raila Odinga wa muungano wa Azimio One Kenya atangaza kukataa matokeo ya uchaguzi huo. Kitamatisha matangazo rasmi. Tunatamatisha na kibao bugaa kutoka kwa Kis Daniel akishirikiana na Tekno Zaji, kibao hicho buga kutoka kwa kisdani la kishirikiana na tekno kutokea Nigeria, kinachotamatishia matangazo yetu jioni hii. Msimamizi wa matangazo amekuwa ni Victor Abuso, kwenye upande wa pili wa studi amekuwa ni George Maina akishirikiana na Vital Mugisho. Jina langu ni Minslet Ijai. Matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili kesho asubuhi saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Kwaheri.