Bila shaka msikilizaji, dakika ni 43 zimekatika baada ya saa 12 jioni kwa saa za Afrika Mashariki. Tunazidi na mazungumzo yetu hapa studioni, naye mchambuzi wetu wa masuala ya siasa Edwin Kegoli, kuhusiana na uchaguzi nchini Kenya, ambapo hapo jana tume uchaguzi ilitangaza mshindi daktari William Samoei Ruto. Pengine nikirejea kwako, uh, Edwin tuzungumzie pengine, wewe umekuwa ukifuatilia kwa karibu uchaguzi huu. Naamini kuwa sauti ya Wakenya ilisikika katika matokeo yaliyotangazwa hapo jana. Sauti ya Wakenya ilisikika, na huu ndio uchaguzi ambao umekuwa wa huru na wazi. Kila mtu yeyote ambaye alikuwa anataka kufuatilia ama kuweza kupiga hesabu kura ambazo zilikuwa zinatiririka jinsi ambavyo Uh, zilikuwa zinaingia, ungeweza kuwa na fursa hiyo. Mm, hapo awali haikuwa inawezekana, lakini wakati huu imewezekana. Mm -hmm. Na hii ni kwa sababu ya ile tunaita technological advancement, ambazo tumeweza kushuhudia ndio katika, katika taifa letu. Nikumbuke, mm -hmm, kwamba Kenya ni taifa moja barani Afrika ambayo inatia fora sana katika maswala ya teknolojia, ni katika nchi tano mzuri sana katika ukuzi wa teknolojia. Hivi ni dhahiri kwamba tume ya uchaguzi na mipaka imeweza kuweka wazi maswala ya uchaguzi na Tunaipa kongole na, bila w shaka ukiangalia kwenye mitandao ya kijamii e, toka tume ya uchaguzi ianze kuhesabu kura, bila shaka kulikuwa na wakenya ambao pia wao walikuwa wanahesabu kura hizo. Ndipo ndio kulikuwa na wakenya ambao walikuwa wanahesabu kura hizo kwa sababu ilikuwa inawezekana. mm -hmm. najua haya matokeo ambayo yalikuwa yanatumwa na Kimskit yalikuwa yanaenda hadi kwa public portal ya IEBC ambapo mkenya yote yule ama yoyote yule, uh, yu, yu, yu, haiku It did not matter kama uko katika taifa letu ama nje, ungeweza kuingia katika poto lile na kuweza kutazama yale ya matokeo. Na hii ni njia mojawapo ya kuweza kueneza uhuru na uwazi wa uchaguzi, kwa sababu hii ni swala ambalo limekuwa likileta migawanyiko sana katika taifa letu la Kenya, so ni kongole kwa tume ya uchaguzi, na ijulikane kwamba katika uchaguzi wowote ule kutakuwa tuna mmoja yule ambaye atashinda kiti kile, mm -hmm, mweze, mnagombea watu wanne kama tulivyoshuhudia katika kiti cha urais ama wawili, ni mmoja tu atashinda, na baadhi ya wale wameshindwa, kuna yule atakubali matokeo, kuna yule atapinga matokeo jinsi ambavyo tumeona mmoja wa wagombea hao Wahiga Mweura akijitokeza waziwazi na kuweza kukubali matokeo, na tumemwona hii leo kinara wa Azimio, Bwana Raila Odinga akijitokeza waziwazi na matokeo, jinsi yalivyotangaza na tume ya uchaguzi na mipaka, uhum, na hivi basi sisi kama azimio tutachukua hatua za kwenda katika mahakama ya upeo kuweza kupinga ama kujaribu kubatilisha matokeo ambayo yalitangazwa na tume ya uchaguzi na mipaka. Naam, kwa sekunde kumi, wasia wako kwa Wakenya wa kuhusiana na mwendelezo wa hali ya mambo. Um, tuweze kuendelea kudumisha amani, tuweze kuendeleza uh, hadhi ya taifa letu kama taifa ambalo limekuwa kidemokrasia na pale ambapo tuna approach masuala ya election kwa utaratibu na amani na hali ya maridhiano. Naam, nikushukuru sana. Ni mchambuzi wetu wa maswala ya siasa Edwin Kegoli ambaye tumekuwa naye hapa studioni. Naam, msikilizaji, kwa sasa ni mpishe Ali Bilali na makala ya habari rafiki <tune> Karibu kuwa nami hii leo katika makala ya habari rafiki. Ali Bilali ndiyo jina langu, na leo tunazungumzia kuhusu tume ya uchaguzi nchini Kenya kumtangaza William Samoe Ruto kuwa mshindi wa uchaguzi. Mshindani wake Raila Odinga anayeungwa mkono na rais anayeondoka amekataa matokeo hayo. Una maoni gani kuhusu matokeo haya? Je, tume ya uchaguzi ilifanya kazi yake kwa uhuru? Kwa majina naitwa Veronica Ituka, natokea Nairobi nchini Kenya. Kiukweli, uchaguzi ambao uliofanyika, tume ya uchaguzi imefanya uchaguzi ambao ulio wa huru na, ha, na wa haki, kwa sababu hata kama na ushindani ndio ulikuwa ni mkubwa kabisa, lakini siku zote wananchi ndio wanaoweza kuamua, kura ndio huwa inaamua, na mi naamini kwamba tume ya uchaguzi imefanya kazi yake na uhuru kwa sababu kura zimehesabiwa mwisho wa siku, mshindani akapatikanika. Na kwa upande hata wa huyu Raila Amolo Odinga, upande huu ambao naye aliokuwa anashindana na, na Samuel Ruto, ni kwamba hata kama alikuwa anapewa sapoti kutoka kwa mtu mwingine, alikuwa anaungwa na mkono na mtu mwingine, akumbuke kwamba huja, kwamba kiti chochote unachogombea huwa mtu anachukua, si kwamba unapeana, si kwamba unapeanwa hivi, ila lazima watu wavoti ndio uweze kunani, uweze kupata kiti. Lakini kama wananchi waliweza kuvotia mtu ambaye waliyeweza kusikiliza sera zake na wakamkubali na wakampenda, mi sioni kama kuna haja hapo sasa ya kuendelea kama yeye jinsi anavyoenda kukataa matokeo lakini daima na daima ukweli utabaki pale pale. Uchaguzi ulifanyika wa haki na wa uhuru. Hapa hakuna mtu anasema kwamba ni kura kwa zilifanywa hivi, kura ziliibiwa ama zilifanywa hivi. Uh, kwa majina, naitwa Wilfred Omondi, mkazi wa hapa mji kuu la Nairobi nchini Kenya. Uh, kwa upande wangu, naonelea kuwa Bwana Odinga ako na haki ya kwenda kotini pinga ile matokeo ya uchaguzi iliyotangazwa jana. Hiyo ndiyo uh, njia ya kikatiba na inamruhusu kama apendelei matokeo hayo aende kwa koti uh, akatoe maoni yake, na basi kosti itamsikiza. Uh, bali na hayo ningependa tu kuhimiza wakenya wenzangu na uh, tuhakikishe kwamba tumebaki watulivu ili amani idumu nchi yetu. Asanteni. okay, mimi ni Simon Ochango Yugi eh, uh, kuhusiana na uchaguzi uliofanyika watu walitoka vizuri, tena walifanya vizuri sana bala, lakini Chebukati naye ametuangusha. Sa so, mi ningeomba tu kitu kama wanaweza kurudia kurekaunti voti vyenye zilikuwa because si tushamaliza shughuli yetu ya kupiga kura, tuwezi kuenda kupiga kura tena sasa wahesabu vile zile zilipigwa watutolee zile matokeo venye zilikuwa asikukutu zake alafu anatoa anatusomea. Jina yangu ni Patrick Odhiambo kutoka Kisumu o. Uchaguzi ilifanyika vizuri tukatoka vizuri tukapiga kura vizuri, lakini matokeo vile ilitangazwa jana hatukukuwa na furaha sana juu ilikuwa na malalamishi kikubwa sana sasa kitu tunataka kama ni mzuri tuende tu kotini ndio koti ndio atamua nani msindi asante kwa majina ni Moses Chacha anazungumza kutoka Nairobi Kenya uchaguzi ama kwa kweli ulifanyika vizuri isipokuwa jana kukakuwa na tashwishi pale uh, Bomas uh, pale pa kutangazia matokeo yule bwana Chebukati ni kama alikawia kweli na alipokuja akamtangaza, naibu wa rais kama rais mteule, basi kukawa na tashwishi na mambo ya watu vurugu kiasi pale, lakini hatimaye ndivyo alivyokuwa. So tunasema kwamba hawa wenzao wa azimio ni wameamua kwenda mahakamani. Tunawatakia kila la heri na wacha sheria ufuate mkondo wake, maana hiyo ndiyo demokrasia. Asante. Uh, mimi nafahamika kama Tom Michira. Uh, jina la kazi lingine ni MC Tamtam Tam. maoni yangu kulingana na IEBC ni kwamba kumekuwa na uwazi kwa kiwango ambacho kinaweza kuaminika kwa sababu IEBC walifungua portal na wakapandisha kila fomu pale, ile ambayo haikupatikana walifuatilia na ikajulikana kwa nini haikupatikana ama kwa nini ilichelewa. Sasa, iwapo hauna agenti ama haukujipanga vizuri, ni rahisi, confirm na wale ambao walikuwa kwenye ground. Naamini kila mwanasiasa iwapo ni Governor, Senator, Women Rep, walikuwa na agent pale na walikuwa na tali zao ambazo ukiangalia na uconfirm na zile ziko kwa portal, kwa hakika nyingi ziko sawa. Kwa hivyo hatuwezi sema kwamba IBC imemcheza yeyote. Aa, kama haujaridhika rohoni basi haina mambo, songa mbele kwenye koti, andika kesi yako, kisha koti itaamua vipi itakuwa. Ingawaje, kama Wakenya tumechoka, tunataka kazi zifunguliwe, tunataka biashara irudi, tunataka the mood of political, hiyo political um, frenzy na madness iishe, watu waanze kujenga uchumi sasa. Watoto warudi wa wa shule, watu wa biashara warudi biashara, wakulima waende shambani, jamani. Wewe unasema unaitwa Huruma Jonas na Katende uh, unasema kwako wewe unapongeza tume huru ya uchaguzi ya Kenya, imefanya kazi, ila unaomba nchi zingine za Afrika zichukue mfumo wa Kenya. Na we unasema unaitwa Merci Gumo kutoka Kenya, Mombasa. Unasema sidhani kama matokeo haya ni sawa, kwa sababu kwa nini Chebukati hakuwapa makomishona nafasi ya kuona na kuchunguza. Kwa nini afanye uamuzi peke yake? Kutokana tulichokishuhudia jana, naweza kusema kuwa uchaguzi huo ulikuwa na dosari zoi saba. Jean Claude unasema hakika dunia imejaa chuki na dhiki, tena kukataa ushindi na uchaguzi umepita vizuri, hii haieleweki. Elvis Mauhungu Kifuluka toka Kalunja, Baraka, Fizi, Kivu Kusini, DRC, unasema tunawatakia Wakenya matokeo mema na yenye ukweli. Nam, kwa maoni yangu naona na kwamba uh, matokeo haya uh, basi yalikuwa um, ni ya haki. Maanake mshindi amepatikana na ni kwa ushindi mkubwa, sio ushindi mchache vile. Kwa hivyo uh, matokeo hayo yalikuwa huru na haki. Na kuhusu tume tume ya uchaguzi nayo nawe, pia naweza sema imefanya kazi yake kikatiba na kwa njia ya huru, maanake imefanya zile uh, procedures zote ambazo zinatakikana eh, kisheria kabla ya kupata mshindi wa urais. Kwa majina naitwa Brian Chechel. Uh, maoni yangu ya hii maneno ya kura ambayo ilisha jana ni kuwa, um, kama kenya tunge, tungeendelea na maisha yetu. Tushamaliza hiyo kazi ya kura, tushamjua mshindi ni nani, ingawa tunajua kwamba uh, Raila Odinga ameamua ku, uh, kupinga hii kura uh, sa, eh, kama Wakenya tunafaa kuendelea na maisha yetu, ndio tungojee, tuone uh, after Be decided by the courts. Hosea Kangimba wa Bukoba unasema ndiyo, tume ya uchaguzi ya Kenya ilifanya kazi yake kwa ufasaha mkubwa na uhuru mkubwa mno. Na wewe unasema wanaitwa Chaba. Mpiana Musa unasema Raila Odinga ni muda sasa wa kutulia ili apumzike. Vincent JJ Kaji, kijana mpole kutoka Tanzania Kagongwa, mtaa wa Majengo, manispaa Kahama, unasema unawakilisha Wasakatonge Salam Club. Unasema kwa kweli, mimi naona kuwa tume ya uchaguzi nchini Kenya imefanya kazi yake ipasavyo pasipo kuangalia upande wowote. Suleiman hatuikape hujasema uko wapi, lakini unasema wewe upande wako unaona ni mchezo sana ambao wanaoendelea katika tume za uchaguzi barani Afrika. Nimalizie hapa na ujumbe wa Merci Fis la Colombe kutoka Congo, Uvira, unasema kwako wewe unaipongeza tume huru ya uchaguzi nchini Kenya kwa kutangaza matokeo ya uhakika ila unaomba sana udinga atulie, kwani asubirie uchaguzi mwingine ambao utafanyika mwaka wa 2027 kama Mungu atatuweka hai. Mimi naitwa Ali Bilali, ambaye nilikuwa nawe, tukutane tena hapo kesho tukijaliwa. Mpaka hapa nikutakie jioni njema. Nitamatishe ni matangazo jioni hii ni kukumbusha baadhi ya taarifa tumekuwa nazo. Mgombea wa urais nchini Kenya kupitia muungano wa Azimio, Raila Odinga akataa matokeo yaliyompa ushindi William Ruto. Makamishna wanne waliojitenga na matokeo ya uchaguzi wa urais nchini Kenya wafafanua wa sababu za maamuzi yao. Tutamatisha matangazo na wimbo tonight kutoka kwa Nonso Amadi kutoka Nigeria. Tonight wimbo wake Nonso Amadi kutokea Nigeria. Uh, unatutamatishia matangazo jioni hii. Fundi wa mitambo amekuwa ni George Maina, msimamizi wa matangazo haya amekuwa ni Victor Abuso. Jina langu ni Minzlet Ijai. Matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili kesho asubuhi saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa heri.