Sasa tuangazie mahojiano yetu, ambapo mamlaka nchini Korea Kusini zimesema utawala wa Pyongyang unapanga kufanya jaribio jingine la kombora la nyuklea, wakati huu rais wa Marekani Joe Biden akitarajiwa kuanza ziara yake kwenye taifa hilo. Mwenzangu Carol Korir amezungumza na Ahmudin Masel, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa Mwanza nchini Tanzania ni kujaribu kuhakikisha kwamba msimamo wa Korea Kusini haubadiliki dhidi ya Korea Kaskazini. Ni kujaribu kuitenga Korea Kusini na Korea Kaskazini, watu wa mataifa na watu ambao wa ni ndugu, lakini vile vile ni kujenga ushawishi mkubwa wa kuhakikisha kwamba Urusi anatengwa na kujaribu kuweka nguvu zaidi kuhakikisha kwamba wanapata mshirika muhimu kama walivyo na Taiwan, kuhakikisha kwamba China peke yake na Urusi hawapati nafasi ya kujitanua. E, na pengine kujaribu kupambana na mgogoro wa kisiwa cha Shinkaku ambako Wachina wanakidai dhidi ya Japan na kadhalika. Naam, Mduni Maseli, tuchukulie kwamba ziara hii ya Joe Biden ni kama kwamba Marekani inaridhia uongozi ambao umewekwa wa sasa kule Korea Kusini. Marekani anakimbia sana kwenda Korea kwa sababu amekuwa hana uhakika sana ziongozo, nangia, na viongozi wanaoingia katika nafasi za urais katika nchi ya Korea anakuwa e, na haka zaidi, kwa sababu wakati wowote pengine unaweza kusikia kwamba Korea anabadilisha mawazo ya Kusini kwa sababu naye amechoka na vitisho na vita. Kwa hiyo katika msingi huu ni kwamba anajiuliza mara mbili Marekani lazima akimbia Biden kwenda pale kujaribu kujenga msingi na na, na, na mshikamano na kutia msisitizo wa kuhakikisha kwamba e, Korea huyu yani huyu Korea, na rais wake hawabadiliki takwenda kule bila shaka, nakwenda kuahidi. Kwa hiyo tutazamie nini baada ya ziara hiyo? Kimsingi ni kwamba ee, bila shaka ni kuwafanya Wakorea na Wachina kuwa makini zaidi katika wakati kama huu, pamoja na Warusi vikiliwa maanani kwamba visiwa vya Zakari au nchi ya Zakari za kule Urusi haiko mbali sana na Korea. Kwa hiyo mi nafikiri kwamba pamoja kwa na mambo mengine, ni kujaribu kuona ee, kuwa na maeneo mengi ambayo wa, wa, wa, wa, watu wanatu wanaweza kuyatumia kukabiliana na Urusi, lakini kwa wakati mmoja pindi jambo, wakitokeaamboe Bwana Amduni Marcel, unadhani kwamba ziara ya mm, Biden itaweza pengine kuwa na mshiko kuhusiana na mgogoro ambao umekuweko kati ya China na Marekani tukizingatia kwamba Korea Kusini ni mshirika wa kimkakati wa karibu sana na China na jambo la, la msingi ni kwamba wanajaribu kuionyesha China kwamba wao wana mshirika wa karibu ambaye anaweza kuwa... ikitokea tatizo wanaweza kusimama nao katika kuhakikisha moja oua, na kwenda yani kuhakikisha kwamba China anadhibitiwa kwa namna moja nyingine au wanampa shida China kuanza kupigana vita ya karibu, wakati anategemea kupigana na adui wa mbali ambaye ni Marekani na nyingine za Ulaya. Ni jambo ambalo linazidi kuchochea maelewano madogo na kutokuaminiana baina na kati ya mataifa haya makubwa ya Urusi na China kwa pamoja dhidi ya Marekani na mataifa ya Ulaya. Huo ndo ukweli wa mambo na inakoleza zaidi vita nah, has, uh, ina ya uchumi. Korea ya kusini ya kistrategia inaweza kusaidia pengine pia malengo ya Marekani na Ulaya jambo lilokuwa wazi zaidi ni mtazamo wake. Hamuduni Marcel, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Mwanza nchini Tanzania. Na sasa tupate makala ya habari rafiki na mwenzangu Florence Kivuva. <mulia> Matumaini yangu kuwa mzima wa afya. Ni kukaribishi katika makala habari rafiki. Mimi ni Florence Kibuba, na hii leo tunaangazia nchi ya Uganda na kwamba jeshi lake litaondoka nchini DRC katika kipindi cha majuma mawili yajayo, baada ya kuwa nchini humo tangu Novemba mwaka jana, kupambana na waasi wa ADF, na hivyo tumekuuliza Unadhani UPDF imetekeleza majukumu yake kikamilifu nchini Kongo na unazungumziaje uwezo wa FRDC kumaliza makundi ya uasi na kuwalinda raia? Hebu tupate maoni yako ya sauti. Mimi e, ni Victor na Mjabi, niko mwanaharakati kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na niko hapa mjini Mukavu. Kulingana na mada yenyewe, kuondoka kwa jeshi la UPDF ha, hapa nchini e, sijui itakuwa haitakuwa haisaidii kwa kitu chochote, sababu UPDF ilikuwepo watu waliendelea kufariki, UPDF itaondoka watu wataendelea kufa. Yaani kabisa, UPDF ikiondoka, kwa kweli hakuna masikitiko, japokuwa kulikuwa matumaini wakati PDF iliingia kwamba wao wataleta juhudi na utaalamu ambao Museveni anayo kwa kukabiliana na makundi ambazo zilikuwa pale kwake, ile makundi ya LRA PDF, sababu aliofukuza hapa. Tulifikiri kwamba labda pengine akija Kongo atakuwa ameleta tija, lakini alipokuja hapa, tuliona watu waliendelea kufariki Beni yani. Uh, kuondoka kwa jeshi la Uganda hapa itakuwa haibadilishi jambo lolote, sababu haikuleta mabadiliko yote, watu waendelea kufa usiku kama mchana pale Beli. Amjambo RFI, naitwa Mapenzi Togera Moise maarufu historiani, ikiwa chuo kikuu cha walimu ISP Uvira DRC. Kwa kweli inahuzunisha sana majeshi ya Uganda kuondoka ile operation ya pamoja na FRDC ilikuwa ni operation nzuri, japokuwa mafanikio yalikuwa machache, lakini ingebidi waendelee kwanza kupiganisha wanamgambo wa ADF na wale wa kodeko kwenye jimbo la Ituri na Kivu Kaskazini. Tunaomba tu jeshi letu lijitahidi lizibe hiyo hiyo pengo ambayo majeshi ya Uganda wameacha, ili tuone ya kwamba amani inaweza ikarejea mashariki mwa nchi yetu. Asante sana. Jina naitwa Vincent JJ Kaji, kijana mpoa Tanzania, natokea maeneo ya Kagongwa manisiba kama nchini Tanzania. Mimi niseme kwamba wametimiza majukumu yao ipasavyo kwa uwezo wao waliokuwa nao, lakini kusema kwamba wamemaliza kabisa hili tatizo bado, na unavyojua tatizo hili limekuwa la muda mrefu katika taifa la Kongo, mauaji kupelekea watu kushindwa kuendelea na shughuli zao za kawaida. Kwa sasa hili taifa bado linahitaji mkakati kabambe, hasa labda Umoja wa Mataifa ya Afrika kushirikiana kwa pamoja kuweza kuris Idea. Na sasa hivi ukiangalia taifa ni mwanachama wa Afrika Mashariki kwa hiyo sasa mataifa haya yanatakiwa kulipa support katika kupambana na makundi hayo. Hey, jina langu ni Te Murula Katwire Meji niko pembeni wa Kamanyola Rubumba, DRC Kivu Kusini, niko pia technicien mu mature ya development kama vile watu wanavyonijua, mimi nashangaa sana kusikia kwamba wataondoka. e, niulize kwani walikuwa bado wangali DRC? Kwa hii mauaji ambayo tunakuwa tukishuhudia kila siku, Beni na Ituri, watu wanauawa kila uchao. Ni hapa mimi nasema kwamba nashangaa sana kwa kweli. Niseme kwamba hakuna chochote ambacho jeshi la Uganda la PDF lilitekeleza hapa kwetu DRC, hakuna chochote walibadilisha, yani asilimia E, e, tisini hawakubadilisha chochote. Ni hapa kabisa wanapoondoka, mimi nitasema waondoke salama, waende kabisa, hakuna chochote kwanza. Naona kama walileta udhaifu katika jeshi letu la FRDC, kwa kustofanya yale ambayo E, inawahusu wafanyi. Mimi nasema kwamba e, jeshi hao wa Uganda kurudi katika nchi yao ya Uganda kutoka kwa mashariki mwa DRC, e, ni vizuri kwa sababu hawakusaidia lolote katika e, nchi yetu ya DRC kwa sababu e, walikuwa kwa mashariki, lakini e, mauaji yaliendelea kushuhudiwa siku baada ya siku, raia wakiuawa na waasi au wa ADF mimi nadhani ya kwamba jeshi letu la taifa FRDC lichukue mfumo mwingine ikamate hatua nyingine kwa ajili ya kuwadhibiti waasi hao wa ADF na kumaliza mauaji hayo ya raia ambayo yanaendelea huko e, mashariki mwa DRC, ili amani ya kudumu patikane. Mimi naitwa Iman Classic kutoka Kamanyola, Goma, DRC, jumboni Kivu kwamba Kuondoka kwa UPDF nchini DRC si jambo la kushitua, sababu kuwa kwa UPDF pia MONUSCO nchini DRC hamuna suluhisho, wakongomani wanaendelea kuwawa. Tunaomba President Felix afanye liwezekanalo sababu nchini DRC kuna waaskari ambao wanajua pigana, ila hawana msaada fulani fulani. Asante. Nikukumbushe kuwa leo mada yetu inaangazia wanajeshi wa Uganda kuondoka nchini Kongo, na tumekuuliza unazungumziaje uwezo wa FRDC kumaliza makundi ya uasi na kulinda raia. Nisome baadhi ya jumbe mlizotuma kwenye ukurasa wetu wa RFI Kiswahili. Mary na Shipaya akiwa Kajiado nchini Kenya anasema sidhani kama ni sawa, maana bado usalama wa Kongo haujaimarika. Wangekaa zaidi ili wazidi kuwasaidia wananchi wa DRC. Kutoka Uvira DRC, mimi ninakaa Kuciubwa. Jeshi la Kongo halina uwezo kumaliza waasi hao, ila gavamenti yetu ndio itawapa uwezo, yaani iwape vifaa na kuwagharamia vizuri kimaisha, pamoja na Mungu inawezekana. Edison Kisuba wa Kaina DRC anasema jeshi la Uganda na la FRDC wameshindwa na kazi. Kasore wa Fidel kutoka DRC, Kivu Kusini, Tarafani Fizi anasema si kwamba majeshi ya FRDC yameshindwa kurejesha usalama mashariki mwa Kongo kwa kukosa nguvu. Tatizo ni kuwa kuna maadui wengi ndani ya jeshi na siasa mbaya ambazo zinaendelea kuchezwa ndani ya jeshi la Kongo. Daima Katimbo Blaze anasema akiwa huko Tubuki Fizi DRC. Anasema sisi raia hatukuona maana ya wanajeshi wa UPDF kuingia hapa kwetu na ni heri waondoke tu. Na sisi raia wa DRC hususan kwenye majimbo ya Kivu Kaskazini, kuna siku na sisi tutaishi kwa amani. Msikilizaji, makala ya habari rafiki yanakupa wewe nafasi ya kutoa maoni yako kuhusiana na mambo yanayofanyika kwenye mataifa tofauti, na leo tunazungumzia nchi ya Uganda kuwaondoa wanajeshi wake Congo. Je, unadhani UPDF imetekeleza majukumu yake kikamilifu nchini Congo? Tuzidi kupata maoni yako uliotutumia kwa njia ya WhatsApp. Majina naitwa Berte Napoleo Mnyampirwa, nikiwa hapa mjini Kigali, eneo la Gikondo. Mimi ninavyoona hatua hii ya serikali ya Uganda, baada ya kushauriana na serikali ya Congo Kinshasa, ya kuwaondoa wanajeshi wa Uganda nchini humo katika majuma mawili yajayo, ni nzuri, kutokana na kwamba kazi waliokwenda kufanya kwa kiasi kikubwa imefanyikiwa. Mimi naona lazima kuandaliwe Uh, mwenendo mwingine na mchakato mwingine ili mambo yawe sawa. E, jambo Kiswahili, naitwa kwa jina la Faraja Amani mtoto wa Kendela, nikiwa mjini Bujumbura Burundi. E, swala langu kuhusu jeshi la Uganda kutoka DRC ndao wao kuisha. Lengo lao ilikuwa ni kwenda kufukuza waasi wa Uganda, wenyewe wako katika mpaka wa Uganda na Kongo. Haikuwa lengo la kwenda kusaidia DRC kusudi mauaji yaishe mashariki ya Kongo. Kama wataamua kutoka wangetoka tu. Hapa ni Faluku Bayula nikiwa Butembo, mashariki mwa Kongo. E, ni kwamba Waganda waliingia katika Kongo, walikuja na kishindo kikubwa sana, na tulizani kama vita taisha msiku mbili tatu ine, lakini jambo la, la kusikitisha ni kwamba vita e, wanakuwa kama hawakufanya lolote, japokuwa walikuwa na juhudi kubwa, sababu ukiangalia miji yote yenyewe walikuta iko ukiwa, e, Bulongo yani ruenzori yote basi ukiangalia vipi enyewe na kwanza, mubaya zaidi juu manafasi ma zote watu wamehamahama na hakuna nafasi kwenyewe, alisharudia watu wenyewe walikuwa nalima kule. Nirudi kwa ujumbe wako uliotutumia kwa mtandao wetu wa kijamii wa Facebook. Patricia Ali akiwa Mombasa nchini Kenya, anasema kwa kweli nchi za Afrika zina matatizo. Sasa wanajeshi wameuawa kidogo, Uganda inataka kuwaondoa wanajeshi wake, kwani mkataba ulikuwa upi na kwa nini msiongeze wengine? Ndio salam? Lama uimarike ezenok elka anasema UPDF haikutusaidia kwa lolote, ili ingekuwa vyema kama Putin angetuma wanajeshi wake huko DRC. Olivier Seleman kutoka Burundi camp, anasema anapongeza sana jeshi la Uganda kwa uamuzi huo, maana kwao DRC mauaji ni yale yale na hakuna jipya walilogeuza mimi kwa upande wangu naona warudi kwao, kwa sababu hatuoni kazi wanayofanya, mauaji yanazidi kuongezeka, hakuna kazi wanayofanya. Ni kaka Abdul Ernest kutoka DRC, jimbo la Kivu, tarafa la Beni. Sina budi kutamatisha makala haya, msikilizaji wa RFI Kiswahili, ni kutakia wakati mwema. Mimi ni Florence Kivova. Naam, ni kushukuru sana Florence Kivuva kwa makala hayo ya habari rafiki. Makala mengine utapata kesho, mada ikiwa ni huru. Kwa kumalizia matangazo haya, tupate muktasari ya yale tuliyokuandalieni. Kenya yasema itaendelea kuisaidia DRC katika vita dhidi ya makundi ya waasi mashariki mwa nchi hiyo. Nchi za Afrika zinazozalisha mafuta kwa wingi zatafuta mbadala wa nishati chafuzi. Na tume ya Ulaya yatenga yuro bilioni 210 kama mpango kuachana na utegemezi wa nishati kutoka Urusi. Yeah, yeah, yeah, yeah, yeah. Na sasa tupate wimbo wa msanii Jay Wizzy kutoka Nigeria na wimbo wake Medicine. Wimbo wa msanii Jay Wiz kutoka Nigeria, wimbo wake wa Medicine, unatukamilishia matangazo haya Alhamisi ya leo. Kwa niaba ya wale wote waliofanikisha matangazo haya akiwemo msimamizi wa matangazo Emmanuel Richard Makundi, fundi mitambo George Maina, bila kumsahau mwanamichezo michezo Karlor Korir, mimi nimekuwa na odha wako George Ajowi. Hadi wakati mwingine, kwa heri.