anda nchini Angola ni saa kumi na dakika arobaini na tano. na sasa tuangazie mahojiano yetu, ambapo msikilizaji, wakati huu kinyang'anyiro cha kuelekea uchaguzi mkuu wa Agosti mwaka huu nchini Kenya kikiendelea kushika kasi, utata wa masuala ya kisheria na ukosefu wa maadili umegubika wawaniaji. Mwenzangu Carol Korir amezungumza na Bobby Mkangi ambaye ni wakili na mtaalamu wa maswala ya katiba, japokuwa wale ambao Wakenya wanahisi kwamba Uh, hawafai kushiriki katika uh, hizi chaguzi maana wengine wana dosari moja au mbili, kwa sababu ya tuhuma za ufisadi na pia matumizi mabaya ya mamlaka na afisi zao. Hili ni suala ambalo limesalia kuwa ni do, do, donda sugu. Imekuwa vigumu kwa taasisi eh, haswa IBC na ile inayoshughulikia masuala ya ufisadi moja kwa moja EACC, na pia eh, taasisi kama Kenya Revenue Authority na nyinginezo ambazo zina mamlaka ya kuweza kuidhinisha ama kumkataza mgombea kutoshiriki katika uchaguzi. Wakili Mgangi, ugumu wa kutekeleza ibara hii ya sita ni gani? Inakuwa ni vigumu sana pengine kwa taasisi kuweza kusema kwamba mtu fulani aweze kugombea, maanake yuko na kesi fulani mahakamani, maanake kuna swala like, la kikatiba la la la nani la like, kihaki e, kwamba e, kimombo tunasema everyone is innocent until proven guilty. Kwa hivyo kuna wale ambao wanasimama na imani hiyo ya kwamba kwa sababu mtu ana kesi mahakamani ama kuna mashtaka dhidi yake mahakamani haimaanishi kwamba ana hatia. Ni lazima mchakato wa kesi iweze kukamilika kumal..., na mahakama iweze kutaja kauli yake. Si kigezo tosha cha kuweza kumzuia yeyote kutoshiriki katika uh, uchaguzi, kwa sababu nao pia upande mwingine wanaona kwamba pengine ni, ni swala zito la kumnyima mtu eh, haki yake ya kikatiba haki yaki, ya kisiasa ya kikatiba, political right, ni jambo ambalo linaweza kutatuliwa kwa njia nyingine, ama mpaka marekebisho kwenye sheria. Namna ya mwanzo kabisa ni naweza kusema ya kijamii. Manake yote tisa kumi, mwishowe ni kwamba ni mwananchi ambaye atapiga ata, ata kura atafanya uamuzi. Wananchi wanaweza kutumia mamlaka yao ya kiraia kupiga kura ama kufanya maamuzi ya busara kwa kutowapigia kura watu kama hao, hata kama watapata fursa ya e. Pili, ndio kunazo namna za kisheria e, mfano kutoa pia siku za makataa kuhusu kesi kama hizi Uwe, kuna, kuna siku za makataa e, pengine kesi kuanzia wakati ule itafunguliwa rasmi lazima ikamilike kufikia pengine miezi minne ama miezi sita. Ni mtazamo wake Bobby Mkangi, wakili na mtaalamu wa masuala ya katiba. Na sasa tuangazie makala Habari Rafiki ambayo ameandaliwa na Florence Kivuva <todicum> Hujambo na karibu kwenye makala yetu ya habari rafiki. Mimi ni Florence Kiuva, na hii leo mada yetu ni huru. Kwa hivyo, unayo nafasi msikilizaji wa RFI Kiswahili kuzungumzia au kuchangia kuhusu jambo lolote. Hebu tupate maoni yako ya sauti kutoka Goma, DRC. Mimi ni Chubaka Bagula Christian, kwa maarufu Ecrive. Maoni ya leo, ninaambia government ya Congo ifanye liwezekanalo ili kupata amani mashariki mwa DRC, lakini si kuleta majeshi kutoka nje ya nchi. Inaweza ikaleta amani, ila ni kujikaza kutumika pamoja na population. Kwa majina anaitwa Kabanzi Jean napatikana DRC tarafani Moba Nunda. Ile leo ningependa kuzungumzia kuhusu na hawa vijana wanaoshindwa kujihusisha na kazi yoyote ya mikono. Unakuja ukuta kijana anaamka asubuhi mpaka jioni, ana kazi yoyote, anakaa tu nyumbani kwao, mpaka vijana wengi wanafikia kugeuka wiz, wezi kwa ukosefu wa kazi. Kwa kweli, hali hii inakuwa inanikera sana, na ushauri nikisema, jameni, tutufanye kazi ya mikono yoyote Rizki, akiliki, asante sana rafiki Swahili. Mimi ni Kashinda Asumani ni Joseph Zuka kutoka Jara Sindani, mkoa wa Kivu Kusini, ndani ya mji Bukavu. Cha kwanza nashukuru sana kwa wanajeshi hao wa Uganda kuondoka nchini mwetu, kwa sababu walikuja nchini mwetu machafuko mpaka hivi haijaisha. Serikali ya Kongo iliwaita ili, ili wa, ili waje watie amani, tena wao tena wanatetema machafuko ndani ya nchi yetu. Ondeonde Nkamba onde Balungu, maarufu kama mzee Mkonta Gavriel kutoka Molonde, Comanda Diosi. Nilitamani sana nizungumzie ni kuhusu na hali ya maisha tulionayo hapa kwetu, hususan ni kwenye tarafa letu la Moba. Kikweli ukiangalia maisha imekuwa ni magumu sana kwa wakazi walio wengi, na ukiangalia tarafa letu limetegemea ni kilimo, lakini walio wengi huwa wapende kujituma kwenye shughuli ya kilimo walio wengi wanapenda wajiingize kwenye siasa, wengine wanapenda wajiingize kwenye usanii. Kikweli hili jambo huwa linanifadhaisha sana. ls Kiswahili mimi ni Espoire maomboleo runesha kutoka Bukavu, mashariki mwa jamhuri <tipos> ya kidemokrasia ya Kongo. Ningependa kuzungumza kuhusu elimu nchini mwao, kabisa wa viongozi wa nchi yangu hapa Kongo wa wajikazi ushughulike kuhusu elimu kwa sababu wanafunzi wa kidato cha sita wanakuwa wakisumbuka sana, wamwalomba furanga za mingi kuhusu washiri, kuhusu mashindano ya mwisho wa mwaka. Serikali ingeshikaza ipunguze ile franga, kwa sababu ni furanga za mingi sana. Mbele mwanafunzi ashiriki mtihani wa kisekondari wa mwisho banamulomba furanga za mingi sana. Pa. ni mbusa sivya endera nikoluko kutoka Kasindi, DRC, kwenye boda la Congo na Uganda. Mada yangu leo nilipenda nizungumzie juu ya mauaji ambayo inakuwa katika teritwari yetu ya Beni. Kusema kwa kweli, gavumenti ya Sama Lukonde eh, ambayo inachindikiza hiyo visio ya chef de leta, wameshindwa kuleta usalama katika teritwari yetu ya Beni. Hivi wajiuzulu wao wenyewe, sababu hatuwezi tukaendelea tukiwawa na vitu vyetu vikiporwa, vit vit wakibeba ndugu zetu katika pori hivi. Wajiuzulu wao wenyewe. Nawashukuru sana RFI Kiswahili. Hey, nite murula katwire meji kama kamanyola rubumba DRC, Kivu kusini. Mimi mada yangu leo nitazungumzia kuhusu soka ama sport kwa sababu mimi mwana sport. Mimi hata kwanza niombe RFI razi kwa kuzungumzia hili. Mimi najieleza kwa mafanzi wa Real Madrid mkiwemo wa Grand Frere zangu ama wakubwa zangu, pakiwa Chance Katwire na Safari Katwire ndugu zangu, kwenye mchezo hakuna mambo ya ukubwa. Mimi nawaambia kwamba kwa kubandua timu ya Villa Real tayari nikacheza final na hivi nitajielekeza Ufaransa, sio kucheza, ila ni kukabidhiwa kombe na UEFA. mimi nimemaliza zamani. nawaambia kwamba muweke mikono juu ambayo ni alama ya kushindwa kwa sababu mara nyingi sana mnakuwa mkijihami na kujisifu kwamba nyinyi ni timu eh, ambayo muda wote mnachukua ubingwa ila niwaambie kwamba hii ubingwa ya 202 ambao tutacheza hapo tarehe ishirini na nane mimi Liverpool nimechukua, nyinyi mambo ya ukubwa eh, kwenye mchezo namwambia kwamba hamna, mimi nitawadungua kweli kweli. Nikukumbushe kuwa leo mada yetu ni huru na unayo nafasi ya kuchangia chochote, huenda ikawa ni siasa za nchi yako, masomo, au hata maswala ya kijamii. Nisome baadhi ya jumbe mlizotuma kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili. Hilda Mwasi akiwa Voi nchini Kenya anasema mimi nataka kuzungumzia siasa za Kenya na kwamba naona kwa sasa zimeshika na ni wakati wa Kenya wachague viongozi bora na sio bora uongozi. Philbert Jonathan Kenshambi wa shamba, Muleba, Kagera, Tanzania, anasema leo nizungumzie swala la uvamizi wa Urusi nchini Ukraine, suluhu ipatikane, maana raia wasio na hatia wanazidi kuangamizwa na inasikitisha sana. David Shechenga kutoka wagumu tunadumu, Muheza, Tanga, Tanzania, anauliza umoja taifa ikiwa wameona mabadiliko ya tabia nchi yanayoikumba pembe ya Afrika ni tishio kwa pembe hiyo, ni hatua gani za kimkakati walizochukua kuinusuru pembe hiyo na hayo mabadiliko ya tabia nchi? Isaya Arlak akiwa Afrika Kusini anasema kama Ufaransa inaua marais wa Afrika, basi na imwangushe rais wa rusia ili vita vya Ukraine viishe. Mbole Darius kutoka DRC, Lubumbashi, anasema pole sana kwa ndugu zangu wa uko Beni na Ituri kwa mateso wanayopitia, ila nina imani kupitia nguvu na kwa pamoja tutashinda vita hivyo. Msikilizaji, makala Habari Rafiki yanakupa wewe nafasi ya kutoa maoni yako kuhusiana na mambo yanayofanyika kwenye mataifa tofauti. Tuzidi kupata maoni yako uliotutumia kwa njia ya WhatsApp. E, jambo RFI Kiswahili naitwa kwa jina la Faraja Amani mtoto wa Kindela nikiwa mjini Bujumbura, Burundi. Mada yangu ya leo Ijumaa inataka nikugusia kuhusu swala la mashariki ya Kongo. Tungeomba rais Tshisekedi au aonane na waraisi watatu wa nchi tatu za East Africa Community, Rwanda, Burundi na Uganda wazungumze na wasi wao ambao wako mashariki ya Congo, ili wawatowe mwa hiyo nchi ya DRC, kwa sababu nchi ya DRC, watu ambao wananyanyasa sana raia ya DRC mashariki ni waasi kutoka mwecho hizi nchi zitatu. Jambo, RF Swahili kutokea Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Krisaka Sikila anaongea mjini Uvira. Kwa kweli, mada yangu ya leo ninapenda kuzungumzia kwa ajili ya huu mchezaji wa Gabo, Pierre Emerick Aubameyang kwa kuacha kabumbu yake mapema mapema kwenye taifa lake la Gabo ameacha mpira yake mapema sana, na wakati wananchi wa Gabo wangaliki bado, na mtumainia Jambo, RFI Kiswahili, kwa majina naitwa Matabishi Bwanga nikiwa maeneo ya Buheba jimboni Kivu mwa DRC. Mada ambayo nataka kuiongelea ni kuhusu uchaguzi ambao tunaelekea kuufanya, uchaguzi ambao utafanyika mwaka wa 2023 katika nchi yetu ya DRC. Ushauri ambao nataka kutoa kwa ndugu zangu wananchi wa Kongo wa ni kwamba tuangalie na kuchunguza vizuri ni viongozi akina nani ambao tunapaswa kuwachagua, sababu kuna wengi ambao tuliwachagua katika mwaka wa elfu mbili na kumi na tisa, lakini mpaka leo hatujaona mafanikio na mabadiliko ambayo walituletea. Kwa majina ni Alen Siko Siko nikiwa mji wa Uvira nchini DRC. E, mada yangu niaweza nikaongelea leo ni kuhusu nchi ya Burundi ambayo ina mipaka na nchi tofauti. E, nchi ya Burundi inakuwa yenye wanashurutisha watu kulipa dala kumi na tano kwa kupita mpakani kuhusu covid, lakini tunaona nchi zingine yani nchi nyingi haziombi tena pesa, lakini nchi ya Burundi inaendelea kusitizia kulipa ile pesa. Yani tunaweza tukaomba viongozi wa Burundi waangalie jinsi watafanya ujirani mwema, washushe hata kwenye dola tano. Asante rafiki. Nirudi kwa ujumbe wako uliotutumia kwa mtandao wetu wa kijamii wa Facebook. Joffrey Mwami kutoka Nkasi, Rukwa, Tanzania, anasema anatufuatilia sana RFI Kiswahili mpaka tamati kwa kipindi. Asante sana Joffrey Mwami. Meshack Mila akiwa Mombasa nchini Kenya anasema kwa kweli sasa ni wakati mgumu sana, siasa za Kenya hazieleweki, huenda mambo yakabadilika kufikia kesho na Kalon akazidi kutuchanganya zaidi. Kasim Said wa Lusaka, Zambia, anasema anatoa wito kwa viongozi wa Afrika wawe makini na waangalifu, maana mali ya Afrika inaishia Ulaya. Zawadi Kalunga kutoka juu milimani, Murumbi Moba, DRC, anaipongeza serikali yao ya DRC kwa kukumbuka kuwaletea chanjo ya Uviko 19. Msikilizaji wa RFI Kiswahili, sina budi kukuaga kwa sasa, ni kushukuru kwa kuendelea kuchangia kwenye mada zetu. Mimi ni Florence Kivuva. Kwa kumaliza matangazo yetu jioni ya leo, tuangazie muktasari. Shirika la fedha duniani IMF limeongeza muda wa kutoa msaada wa kifedha kwa taifa la Somalia. Wanajeshi 11 na watu wengine 15 wenye silaha wameuawa katika mashambulio mashariki mwa Bukina Faso na rais wa Marekani Joe Biden ameanza rasmi ziara ya kikazi nchini Korea Kusini. Tupate wimbo wa Fully Focus akimshirikisha BN na kibao chao Dimension. Wasanii hao wote wanatoka taifa la Kenya. Fali Focus akimshirikisha Bien na kibao chao Dimension, wasanii hao wote kutoka taifa la Kenya, unatukamilishia matangazo yetu Ijumaa ya leo. Kwa niaba ya wale wote waliofanikisha matangazo haya akiwemo msimamizi wa matangazo Emmanuel Richard Makundi, fundi mitambo George Maina pamoja na Carol Korir ambaye alikuletea yaliyojiri viwanjani hii leo, nami na naodha wako George Ajowi hadi wakati mwingine, na kutokia wikendi njema.