Ni saa kumi na mbili na dakika arobaini na tatu kwa saa za Afrika Mashariki. Hivi punde wa saa wa mahojiano katika moja ya habari zetu kuu katika matangazo ya jioni hivi leo, tunaangazia hatua ya rais wa Ufaransa Emmanuel Macron wakutanisha wenzake wa DRC Felix Tshisekedi na Paul Kagame wa Rwanda pembezoni mwa mkutano mkuu wa Umoja wa Mataifa huko New York, ambapo kwa pamoja wamejadili hali ya usalama mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kuwahimiza kukubali mazungumzo ili kutafuta ama kutatua tofauti zao. Mwenzangu George Ajoi amezungumza na Profesa Jaribu Mwiliwavyo, ni mchambuzi na mtaalamu wa siasa za DRC akiwa mjini Goma kuangazia hili. Hao wenyewe wamefika kwa UN na kila mtu amejitetea. Tumefata rais wa Kongo, tumefata rais wa Rwanda na hata tunafata ma television. Kila presidenti ndani eh, ya nchi zetu mbili, Rwanda na Kongo, eh, kila mtu anasema kwa mambo ya, ya vita ndani ya Kongo na wana utofauti sana. Nawaza mambo ambao wameongelea wame na kwa kukaa, eh, na presidenti wa Ufaransa ni ni unafiki tu, ni unafiki lakai, lakini hakuna kweli, hakuna jambo la kweli ama la muhimu ambalo wata waliongelea. Na waza Kongo inapaswa kujenga jeshi lake hiyo ndilo solution. Unafikiri Rwanda ina utashi wa kisiasa katika kuisaidia DRC kuwaondoa waasi wa M23 kutoka mji wa Bunagana? Rwanda ikisema ondoka, ataondoka, ataondoka. Ndio maana anasema hakuna rebellion, hakuna uasi. Nawaza Rwanda haina moyo wa kusema itasaidia Congo kupata usalama. Narudilia, Yafaa Rais Felix ajue kama suluhisho kwa mambo ya, ya a ya siasa ya Kongo, suluhisho kwa mambo ya usalama huku kwa Kongo ni Kongo mwenyewe, ajenge jeshi na atie serikali ambayo ina makapasitis za kuongoza inji kwa usawa, na watu wapende nji yao, wasiingie ndani ya mambo kama uasi na mambo mabaya mabaya. Kwa mtazamo wako, kutoishirikisha Uganda katika swala hili kutaathiri vipi mchakato kuondoa wa kuondoa waasi wa M23 huko Bunagana? Mara na mara tunasikia kama amekwenda Uganda na askari ya Uganda inaingia eh, kiwaziwazi na wanafanya contract, eh, serikali ya Uganda inaingia, UPDF inaingia na waza pale amejua kama pale sio shida, na kama unafika leo Beni utaona kama Uganda ambaye anasema anapiganisha eh, ADF, sasa leo hakuna operation. naweza kusema kabisa hakuna operation. kuna haja ya kuwahusisha mataifa jirani kutoka Afrika Mashariki ama hata Umoja wa Mataifa katika kutatua swala hili, tungeleta majeshi wengine watusaidie, kama tungekuwa na jeshi ambalo linasimama. Lakini namna gani, wewe mwenyewe inji, wewe jeshi wa inji hauna vyakula, hauna aji hauna logistic ambayo unaweza kuenda nayo kufanya vita. Sasa utasaidiliwa na wengine jeshi. Kama jeshi lingekuwa linachungwa vizuri, lingekuwa lina equipment nzuri na logistic nzuri, siwaze kama Kongo inaweza kulomba jeshi la nje, sababu tuna vijana na jeshi la kutosha, lakini siasa ndiyo mbaya. Nam ni mtazamo wake Profesa Jaribu Muliwavyo, mchambuzi na mtaalamu wa siasa za DRC hapo. Amekuwa akihojiwa na mwenzangu George Ajoi akiwa mjini Goma na sasa ni mpishe mwenzangu Jupiter Mayaka anakujia na makala ya habari rafiki. <mulia> Natumai ubuheri wa afya, msikilizaji, leo ikiwa ni Alhamisi, kwa moyo mkunjufu ni kukaribishi kwenye makala habari rafiki. Mada yetu hii leo, Rais Paul Kagame amewaambia mkutano wa Umoja wa Mataifa kwamba changamoto za ukosefu wa usalama mashariki mwa DRC zinaweza zikatatuliwa iwapo kutakuwa na utashi wa kisiasa. Kigali imeendelea kukanusha madai ya Chisekedi kwamba Rwanda inaunga mkono waasi wa M23. Nini maoni yako kuhusu kauli hii? Jumuiya ya kimataifa inaweza ikafanya nini ili kusuluhisha na kurejesha amani DRC? Nianze na maoni yako ya sauti. Mimi ni ju peter Mayaka. Amjambo RFI Kiswahili, nimeitwa kwa jina la Eli Rwemera nikiwa mjini Kampala, Uganda. Kitu ambacho kinaweza kuleta suluhisho kwa DRC ni kuita wakubwa wa waasi na waite wakuu wa nchi ya Rwanda na Uganda wakae meza moja, wajue kama ni shida gani ambayo inaleta waasi wanaendelea kupigana kuua watu. Wanapopata suluhu serikali ya DRC si ijue maoni ya waasi alafu wajue kitu cha kufanya. Lakini MONUSCO MONUSCO haina kazi. Mimi naitwa Keli Ogome na kwa kiasi fulani nitakubaliana na kauli ya Rais Paul Kagame wa Rwanda kwamba vita vya Kongo vinatokana na siasa, na kwa kweli matatizo ya kisiasa hupata suluhu kutokana na siasa. Jamii ya kimataifa ina jukumu kubwa sana kuhakikisha kuwa Kongo inapata amani, lakini jukumu hili halifai kuachiwa tu hiyo jamii ya kimataifa. Ina maana kuwa jamii ya kimataifa inafaa kubuni mbinu mpya ya kuhakikisha kwamba inasaidia kudhibiti hali nchini Kongo. Na hii mbinu mpya itahusisha kutafuta serikali ya Kongo, kutafuta wale waasi na kuwaketisha kwenye meza moja na kuambia, haya, tuzungumze hivi na hivi. Wakishamaliza watafute nao jirani pia watafute Rwanda, watafute Burundi, watafute Uganda, waambie hivi, vita nyinyi pia mmechangia, mmehusika hivi na hivi, tunavimaliza vipi? Mimi ni mapendo kusudi nikiwa mtetezi wa haki za binadamu mashariki mwa nchi ya DRC. Kauli ya Bwana Paul Kagame hiyo ambayo tumeyafuata siyo ya kwanza, lakini unafiki unampitisha kipimo sana, kwa ajili ya kuendelea kudanganya kila mara Umoja wa Mataifa na Waafrika kwa ujumla, kulingana na ukosefu wa usalama nchini mwetu. Ile ambayo wakongomani wana haja kwa sasa ni kuweka kwa matendo ile kauli mbalimbali ambazo amekusha kuzitoa kwenye mikutano mbalimbali. Mimi mbali. naitwa Jonathan Landa kutoka nchi ya Tanzania, Dar es Salaam wilaya ya Temeke. Ninachoweza kusema migogoro ya Kiafrika itatatuliwa na Waafrika wenyewe. Haiwezi kutatuliwa na ndugu zetu wanaotoka nje ya bara la Afrika. Ninachoweza kusema M23 wawe nje ama wawe ndani ya uhusiano kati ya M23 na Rais Kagame bado jukumu la kutatua migogoro ya Kiafrika ni jukumu la kwetu sisi wenyewe, wana wa Afrika. Afrika itajikomboa yenyewe kama Afrika. Afrika haiwezi kukombolewa na watu nje kutoka Afrika. Yamekuwa maoni mliotuma kwenye namba yetu ya WhatsApp, ni akiangalia kwenye ukurasa wa Facebook wa RFI Kiswahili. Sage Jizasi jina kubwa anasema tatizo kubwa ni serikali ya Kinshasa inayogopa Rwanda. Ndugu yangu, unajua kupewa madaraka yasiyokuwa na jasho lako, huo ndio mwisho wake. Felix na kundi lake lote wanajua ukweli kamili. Hao M23 hawana nguvu, maana kila mara wanapigwa. FRDC wanaamua kuwapiga kisha wanakimbilia Rwanda na Uganda na DRC inajua hilo. Mara nyingi jeshi la Rwanda linakamatwa mateka, lakini DRC haiwezi kudhubutu kupiga Rwanda, wakibakilia kulalamika tu. Matendo za Gabe wa Cape Town City. Rais wa DRC anatafutani? Mbona hayaamuru jeshi la kimaimai lijichange na jeshi la taifa tuende tupige adui? Rais wa DRC, kama unapenda kutokuwa na maadui, kuwa kama rais wa zamani Mobutu. Hapo ndipo utashinda uvamizi huu, achana na habari za mikutano na za maongezi. Yoshua mjukuu wa Nela, mkazi wa Mkuyuni Mwanza, Tanzania: Rwanda na DRC wasirushiane mpira kwa pani, wamalize tofauti zao. Hadi Ezecheli, mkazi wa Ruchuru, Kivu Kaskazini, anasema mimi sioni kama jumuia ya kimataifa kama itatuletea chochote kwa kuwa waasi waasi wa 23 na nchi jirani vyote vinatumwa huko DRC. Swali ni je, waasi wanaweza kuwa na nguvu kuliko dunia nzima? Maoni yako hayo, msikilizaji, hii leo tukiangazia mada hii kuhusu Rais Paul Kagame kuambia mkutano wa UN kwamba changamoto za ukosefu wa usalama mashariki mwa DRC zinaweza zikatatuliwa iwapo kutakuwa na utashi wa kisiasa. Nini maoni yako kuhusu kauli hii na ya kimataifa inaweza kufanya nini ili kusuluhisha na kurejesha amani ya DRC? Tuendelee kupata maoni ya sauti. Mimi kwa upande wangu nafikiria kwamba tatizo la Congo linaweza kutatuliwa kupitia njia ya kisiasa, kwa sababu tunaona ya kwamba wale wanajeshi wa Umoja wa Mataifa tunaona wenyeji hawataki. Nafikiri njia mojawapo ya kumaliza matatizo katika DRC inaweza kuwa ni kupitia tu mazungumzo na katika hali ya kisiasa nafikiri DRC wanafaa watatue matatizo yao ki, kivyao manake, tukisema watafua, wapate wanajeshi kutoka Uganda bado wanawashuku Waganda, wakisema pengine wanajeshi kutoka Kigali ama Rwanda bado wanawashuku ama pengine, DRC inaweza kuamua kuchukua wanajeshi kutoka wanachama wa mataifa mengine Afrika Mashariki, lakini wasitoke Rwanda ama Uganda, manake itazidi kuleta msuguano zaidi. Mimi ni Yeri kutoka Msambweni, Kenya. Jina langu ni Jacob Mosenda, mwanafunzi na pia mchanganuzi wa siasa za kimataifa. Ule ugavi wa mali ya wananchi au na serikali, hasa mali za dhamana kama machimbo ya dhahabu, hasa ndiyo yanayosababisha vita hivyo na vikosi kadhaa vya ugaidi kuingilia kati, kama kile cha M23 ambacho ndicho kikosi sugu zaidi kwenye taifa hivyo. Vikosi vya usalama pia vinaweza kuja kwa muungano wa kimataifa, vyaweza vikaungana na kudhibiti joto la vita DRC, kama vile cha M23 na vinginevyo ambavyo vinatumiwa hasa kupinga serikali au kutaka kuleta upinduzi wa serikali ya DRC. Jumuiya ya Mataifa waache hutumia unafiki, wanajua kweli kuhusu Kongo na Rwanda sababu ya hiyo, waache kuchochea Kagame kuleta tatizo kwa wakongomani katika nchi ya Kongo. Kama mapatano yatakuwa, arudishe watu wake katika nchi yake, ujirani mzuri inaacha ukoo yenye kubakia, wanabakia na urafiki mzuri, lakini apandaye mabaya atavuna mabaya. Kwa majina, naitwa Mahuno Alexi, napiga simu nikiwa Runingu Ruthanya DRC huyo rais wa, wa, wa Rwanda kuzungumza hivyo hizo ni ujanja wake ambao wanataka kufanya tuji wa kongomani wakongomani eh, haweza kajionyesha mbele ya vyombo vya sheria lakini hiye ndio mhusika namba moja kwenye hiyo vita ya M23 kutoka jijini Lubumbashi nchini DRC naitwa kwa jina la Villard Esubebin. Ndio Rais Kagame neno ambayo ameongea ni sahihi kabisa sababu vita ambayo tunashuhudia mashariki mwa nchi yetu ni vita ambayo inachochewa kisiasa. Na kwa kumaliza vita hivyo ni labda kuwe tena mazungumzo ya kisiasa kusudi vita hivyo viishi. Jumuiya ya kimataifa haiwezi kumaliza vita hivyo sababu ni vita vya, vya va familia, familia, familia moja wa Afrika, Rwanda, Uganda pamoja na DRC. Kwa kumaliza vita hivyo, na wa viongozi wa nchi hizi tatu wakae chini ili waongee kusudi kusu, kusu, kutafuta suluhu. Asante na kwenye ukurasa wa Facebook mnasemaje? Lukelia Masururu kutoka Mansa, Zambia, ningependa kusema kuhusu vita hivyo DRC. Asifuatane na mazungumzo hayo kwa sababu walianza tangu zamani na wagaidi hao hawana silaha kubwa kupita DRC. Sasa serikali ya DRC iache uzembe, ipambane na wagaidi hao mpaka mwisho na watakimbilia mahali walikotoka. Isak na Katanda, mkazi wa Uvira DRC, binafsi, nafikiri kuwa hata Umoja Jumuiya ya Afrika hauwezi kutatua mzozo huu wa na tatu, bila marais hao wawili kukaa chini na kujadiliana kungoa mzizi wa chanzo. Francois Blaise Mbuto kutoka Afrika Kusini anasema mawasiliano hayo ambayo rais hao tunasubiri wayasitishe sasa, ili tuone jinsi walivyosema na vitendeke sasa, ila na tunajua kwamba tu hiyo ni namna yao ya siasa, bwana rais Paul Kagame ajakubali kuona jinsi wakongomani wanachachamaa kwa ajili ya nchi yao. Sadiki Butenge anasema walume wilayani Beni, Rwanda, msikue wanafiki wa DRC, mwonyeshe urafiki ili tujenge ujirani bora. Niishi hapo, msikilizaji, nikikwambia kuwa dau la mnyonge haliendi joshi, likienda joshi ni matakwa ya Mungu. Naitwa Jupiter Mayaka. Kesho ni mada huru kwenye habari rafiki. Usiku mwanana. Msikilizaji, miongoni mwa habari kuu za dunia tumekuletea, mtu mmoja ameuawa katika maandamano kule Ruchuru, mashariki mwa DRC. Katika kutamatisha matangazo ya jioni, wimbo hai na Otile Brown kutoka Kenya. Nakukubali ijapokuwa nina mchumba yupo nyumbani eh, eh, eh. I like your style, I like your smile, yeah. Mwendo temkali umundani nimeshafika na yeah. kukubali ijapokuwa nina mchumba yupo nyumbani yeah. Ke okay, Otile Brown kutoka Kenya. Msikilizaji ndio unatamatisha matangazo yetu ya jioni hapa RFI Kiswahili studioni. Umekuwa nami Ruben Lukumbuka, msimamizi wa matangazo Victor Abuso, mitamboni eh, Collins Kadambi. Matangazo mengine yatakujia hapo kesho asubuhi mwendo wa saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Hadi wakati huo, msikilizaji, nikuache na wenzetu kule Paris nchini Ufaransa. RFI habari zinaendelea.