Afrika ya kati ni saa kumi na moja na dakika 43 wakati wa kupata mahojiano yetu tunaangazia ugonjwa wa Marburg ambao umegundulika katika eneo la Kagera kaskazini magharibi mwa Tanzania na kusababisha vifo vya watu watano huko nchini tolgini. WHO inasema maambukizi mapya yamebainika miongoni mwa wagonjwa ishirini. Mwenzangu aro r amezungumza na Daktari daj atela ambaye pia ni katibu mkuu wa chama cha madaktari nchini Kenya. ni ile familia moja na ugonjwa wa Ebola ambao nina kiumbao tumejua kutokana na ile ugonjwa COVID kwa outbreaks za baadhi ya magonjwa hazina border. Ugonjwa ukitokea nchi derani, ametokea nchi nyingine, kuna urahisi kuwa zinaweza fika katika nchi tofauti tofauti, kwa sababu tumekuwa katika ile globalization, watu wanatembea wakimove. Kwa hivyo inafaa kila nchi kama saizi Kenya imarishe sana uh, public health, ama afya yao inakuwa hakikishe -wa kuwa wana, watu ambao wanaingia nchi na ambao wanatoka wanaangaliwa zaidi, ingawa wanatoka wakitoka hiyo nchi ambazo zimekuwa na hizo na madaktari uh, baada ya Afrika na mataifa mengine kushuhudia COVID kumekuwa na Ebola, unadhani kwamba mataifa ya Afrika yana utayari ikiwa kutakuwa na mkurupuko wa mabab? Hawana utayari uh, aswa kabisa. Uh, mataifa ya Afrika awajawekelea uh, awaja invest kwa health care jinsi inayotakikana. Ni nchi tu za Afrika ambao wa awaandiki madaktari na wafanyakazi wa huduma wa afya jinsi inayotakikana, wanases so wametoka nchi za Kenya na madaktari okay. Kitu moja baada ya COVID wengi wametoka. Kitu cha pili ni ile hali ya essential medicines. Unajua, uh, lazima kuwe na madawa katika hospitali tofauti tofauti, ili ziweze kusaidia wagonjwa na wananchi, na tumeona hapo pia nchi za Afrika zimelegea na serikali za nchi hazijatilia manani hiyo mambo ya pandemic preparedness na kukuwa na ile robust sijui wale wahudumu wa afya ama walio kwenye vituo vya mipakani kama uwanja wa ndege, sijui ni nini wanafaa kuchukua kama tahadhari ama wazingatie dalili gani ambazo wanafaa kutazama. Symptom zake ama ishara zake huwa zinatoka haraka haraka, na zile misuli misuli ambayo zinakuwa na maumivu au muscle ache, na pia kutokuwepo na ile uh, diarrhea. Uh, mara nyingi uh, uh, outbreaks ambao zimetoka katika nchi tofauti tofauti zimekuwa na hizo symptoms lakini ile ambayo inakuwa inaf, inafanya watu wanakufa haraka ni ile ya uh, kila shimo katika mwili huwa zinavuja damu katika skin, katika ile membrane, katika pua. Na hiyo mara nyingi ndio wanafanya mtu akuwe na ile kitu inaitwa lung, kufa kwa mapafu, lung collapse. Nguo ambao wanavaa huwa imelowa na hiyo fluids ambao uh, wanatoka katika mwili zao kuna watu wengi sana ambao wakipatana na maafa, mara nyingi aghalabu hukufa. daktari Daji Atela ambaye pia ni katibu mkuu wa chama cha madaktari nchini Kenya, akizungumza akiwa jini Nairobi. na msikilizaji jamaa, siyependa makuu upande wa pili studio, yuko ka uh, tayari kabisa na makala habari rafiki <todic music> Bilali, ndiyo jina langu. Karibu katika makala ya habari rafiki, na leo tunajadili kuhusu kauli ya rais wa Senegal Macky Sall aliyesema kuwa haitokuwa kinyume cha katiba kwake kuwania muhula watatu wenye utata katika uchaguzi wa mwakani, hali ambayo imeibua hisia kutokana na viongozi wengi barani Afrika wamekuwa wakifanya marekebisho wa ya katiba ili kusalia madarakani. Unazungumziaje kuhusu hili, na unafikiri viongozi wa Afrika wanahitaji muda zaidi Wakuwa madarakani ili kutekeleza ahadi zao. Tuanze na jambo RFI. Napiga simu nikiwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, Uvira, naitwa Rafiki Mastaki. Hiyo yote ni uroho wa madaraka Ma, kwa mfano Magufuli alifanya siku chache tu madarakani, miaka kama ni sita, lakini alifanya vitu vikubwa vikubwa sana. Sasa mihula mitatu, ugombanie tena mwingine muhula watatu. Je, huo ni ukweli? Marais wa Afrika mwache uroho wa madaraka. Asante sana RF. Viongozi wengi wa bara la Afrika wana gombania kubaki madarakani nakuwa ni sababu ya kutokuwa na ubinafsi, sababu wakati wananchi wanakuchagua kuwa rais na katiba inakuwa imeruhusia miaka mbili kama vile DRC, Uganda, lakini wakutana wanapokuwa wakiomba kura kwa wapiga kura wanaonyesha kwamba ni miaka mbili wataheshimu katiba, lakini mwisho wa siku wanapofika madarakani huwa wanang'ang'ania madarakani na kubadilisha makatiba, na hiyo inakuwa ni changamoto katika bara la Afrika nzima. Yambo radio RFI. <laughs> Mimi ni mzee Makindari nikiwa Bujumbura, Burundi. E, mambo me, ya Afrika, kugeuza katiba sio vibaya kama inastahili kugeuza, kwa sababu pana ta, sababu pana kitu fulani unaweza kukutana hakikosa au kakirekebisha, lakini kuongeza muhula ni kosa kabisa. Kuongeza muhula kwa rais ni kosa kubwa. Akieneza siku zake anastahili kutoka. Jambo RFI Kiswahili, Kashilembo Roche kutoka Bujumbura. Sio hali ya kushangaza, ni kawaida wa raisi wa Afrika. Kawaida havo wanataka waishi miaka na milele, wako madarakani mpaka kifo njo kimtoe. Hawaone mabadiliko iko nakuja, atoke hache wengine waendeleze kazi. Jua anakuwa na miaka mingi na hakuna kitu kieekiko nafanyika, inafaa aheshimishe demokrasia wengine kazi atoke mpaka aai. Mjambo, amujambo Kiswahili, sabato boringo ngo maarufu basi. Nikiwa mkimbizi kutoka DRC katika jimbo la Ituri, hapa katika kambi ya rwamwanja wam, Uganda. Kwa kweli kuna wale wa marais ambaye wamehitaji muda akutosha, wa kutosha ili waweze kuhudumia lakini wana inchi, lakini kuna wale ambaye ukiwapa muda wa kutosha sema awezi kuhudumia wananchi, wanaanza kuharibisha. Mfano, mufano kama nchi ya DRC, kwa kweli, rais wa DRC ukimupa ukimupa muda wa kutosha ili aweze kuhudumia wananchi, ni kizani miaka kumi na tano, wananchi wa DRC watakuwa wamekwisha kufariki kabisa wote, kwa sababu miaka ambayo ameongoza wananchi wameisha Jambo RF Kiswahili. Kwa majina mimi ni Msombo Akainanga Shombo, anapiga simu kutoka Kakolokelwa, Mwenga, Kivu Kusini, DRC. Kwa mtazamo wangu, kulingana na maneno ya rais wa, wa Senegali kabisa, ile aiko mzuri kubania madaraka, aiko mzuri rais wa mzuri. Mwe anapenda nchi na anapenda bana bananchi yake, anapasha fatana na vile sheria ya nchi inasema, anafata katiba. Muhula yake kiisha, rais mwingine anaingia. Ule ni raisi mwe anapenda tu nchi Tuangalie hapa kwenye ujumbe mfupi wa maandishi kupitia mtandao wetu wa Facebook unasema: wanaitwa reparater babuka Isaac na Katanda ukiwa Uvira DRC. Binafsi unafikiri kuwa viongozi wa bara letu husumbuliwa na tamaa ya madaraka na si uongozi bora wanaotafuta Nabii Hosea Bogar toka jijini Lubumbashi, DRC unasema, kwa kweli marais wetu Afrika wanahamu sana madaraka. Unasema, mimi naitwa Eli Ruemera kutoka Uganda, mjini Kampala. Hatua hii ya rais wa Senegal haifurahishi kabisa. Ndiyo shida ya viongozi wetu wa bara la Afrika wanaokuwa nayo. Rais wa Senegal muhula wake ukiisha, aachie wengine madaraka pia nimeendelea kuipongeza serikali ya Kenya kwa kuendelea kuheshimia katiba. Unasema ni Paul Karegeza Pogba toka DRC, Makobola Fizi. Marais wengi wa Afrika ndiyo waanzilishi wa vita katika nchi zao kwa kutokuheshimia mikataba ya nchi yao. Hacheni wengine watawale, muda si wenu tena. Alfa Msafiri toka Bujumbura, Burundi unasema hakuna aliyeumbwa ili awe rais, na kazi ya taifa ni ya kila mtu na kuna wengine wanaweza fanya vizuri zaidi yake. Ndio unaitwa David Sechenga toka wagumu tunadumu Muheza, Tanga, Tanzania. Unasema ikiwa katiba nchi inataka kiongozi aongoze kwa mihula miwili, iweje tena katiba ibadilishwe na kiongozi huyu kugombea na muhula ambao si rasmi kwenye katiba na kumfanya awepo madarakani kwa mihula mitatu? Huo ndio uroho wa madaraka na hili halikubaliki. Ariane Cecil Karubala toka DRC, Bukavu, unasema kusalia madarakani ni kawaida kwa viongozi wote wa Afrika, ila sababu gani ya wapendi kuwaachia wengine nafasi? Sisi hapa DRC tuko macho, tunasubiri mwezi Disemba tuone matokeo ya hapo kwetu yatakuwaje. Binafsi mimi sioni vigeni kwenye mataifa yetu bara la Afrika. Ninaposema Afrika ina matatizo, haya sasa ndio matatizo tuliyonayo kwenye mataifa yetu bara la Afrika. Yaani viongozi wengi wao wanatamani atakufia kwenye madaraka. Tamaa za madaraka ni sababu nyingine moja wapo anaendelea kuwasumbua. Kila mfanya siasa ndoto zake ni kuwa kiongozi wa taifa. Hii ndio sababu inatufanya sisi raia walio wengi kukimbia mataifa yetu. Kusema kweli ni jambo moja wapo ambalo nimehuzunisha sana. Honde honde nkambabalungu maarufu kama msemo Conta Gabriel toka Mulonde commandant d'Orsi. Thank ni Pasifiki Wakibwe toka Mtambala Afanyele, Moba, DRC. Kwanza hapo, huyo rais wa Senegali ameonyesha uchu wa madaraka. Kukaa miaka mingi katika madaraka haimaanishi kama unaweza kutekeleza ile ahadi ulizotoa kwa wananchi. Rais anaweza kufanya miaka ishirini, ishirini na tano lakini asitekeleze hata ahadi moja alizotoa kwa wananchi. Kinachopashwa kufanyika kwanza pale ni rais mwenyewe kwanza kuwa na upendo kwa wananchi na kuwajali. Hapo wanaweza kutekeleza ile ahadi alizotoa. Kuna wengine wa wana, raisi wanafanya tu miaka michache alafu wanafanya vizuri kupita na ule aliyekaa miaka mingi madarakani. Hapo ni upendo tu wa raisi mwenyewe. Ni mzee Patrick Matembo kutoka Goma mashariki mwa DRC. Mimi nadhani ya kwamba sio jambo la kushangaza sana hapa kwetu barani Afrika kwa marais wetu kung'ang'ania madarakani na sidhani kuwa uh, upinzani chini Senegal utakubali matakwa ya, ya rais Macky Sall. Na marais wetu hapa barani Afrika, hata uwape muda gani, hata uwape miaka hamsini, uh, hawawezi tekeleza ahadi uh, zao. Ila kwa mtazamo wangu mimi, kwa marais kama kwa na hao ambao hawataki kuachia madarakani, nadhani suluhu ni, ni kuenda kwenye mapinduzi tu. Jambo RFI Kiswahili nikiwa Lusaka, Zambia. Kwa majina ni Roger Arusi Michel Munaba Mahinga Berta. E, kwangu mimi kwamba marais wetu wa bara la Afrika huwa wanageuza katiba ya nchi zetu ili wabaki madarakani miaka nenda rudi, na ndo hilo ambalo linasababisha e, hali kuwa mbaya na kuto kuelewana na vyama vya upinzani, na ndo maana hali nchi inaenda kuwa kwenye hatari kubwa. E, kwangu mimi kwa kumalizia niweze ku kumuhimiza ama kuwahimiza marais wetu wa bara la Afrika, muda umeshafika wa kusema kwamba, e, vijana nao wanaweza wakahitajika kuweza kuongoza nchi zetu katika bara letu la Afrika. Asante Refi. Nawe wanasema wanaitwa Valence Kigogo. Uh, anasema kiongozi aondoke madarakani muda wake ukiisha. Duniani kuna saa na muda wa kutekeleza majukumu. Ikiwa muda wa kiongozi umekwisha, basi aondoke na kuachia viongozi wengine nafasi ya kuongoza. Tamaa ni tabia ya binadamu, tabia mbaya. Shabani Mahanga kutoka Ilasa, Mufindi, Iringa, Tanzania unasema viongozi wengi wa Afrika wamejaa tamaa za madaraka na sio kutatua shida za wananchi. Bimenyimana Hija kutoka Uganda unasema rais wa Afrika hawataki kutoka madarakani. Nimalize na ujumbe kutoka kwa Bakari Msangazi kutoka visiwani Zanzibar, unasema demokrasia Afrika inadidimizwa na viongozi wanaopenda madaraka. Mimi <coughs> naitwa Ali Bilali, mtangazaji asiyependa makuu. Tutamatishie hapa makala yetu ya leo, habari rafiki. Nikutakie Somul makbul Kesho msikilizaji, usikose kuungana naye Alivilali katika makala ya habari rafiki, mada itakuwa huru. Ni kukumbushe baadhi ya taarifa ambazo tumekuwa nazo jioni hii, ni pamoja na kwamba serikali ya Ethiopia imemteua kiongozi wa TPLF Getachew Reda kuwa mkuu wa utawala wa mpito kule Tigrei, na vyama vya wafanyakazi nchini Ufaransa vyaendeleza maandamano kupinga mageuzi ya penshoni nchini humo. Msanii Kubiz akimshirikisha Mo Kalamity na Clinton Fearon na kibao chao Mix Up awa, wanatoka Ufaransa. Kibao mixup chake msanii Kubis akimshirikisha Mo Kalamiti na Clinton Fearon kutoka Ufaransa ndicho kinakamilisha matangazo yetu jioni hii. Shukran sufufu kwa Vikta Buso amekuwa msimamizi wa matangazo yetu jioni hii, bila kumsahau Caro Koril na pamoja na Ali Bilali na fundi mitambo Konza Kadambi. Mimi naitwa Benson na Wakoli, kesho jioni tutapatana tena ndani ya matangazo mengine ya Arifai Kiswahili.