Ni saa kumi na mbili na dakika arobaini na tatu kwa saa za Afrika Mashariki. Hivi punde wasawa mahojiano Kwenye mahojiano yetu jioni hii, msikilizaji, tunaangazia hatua ya Urusi kuandaa kura ya maoni katika majimbo manne ya Ukraine ambayo kwa sasa yanadhibitiwa na wanajeshi wake ili kuwa sehemu yake. Hii ina maana gani? Mwenzangu Carol Korir amezungumza na mchambuzi wa siasa za kimataifa Hamdun Marcel akiwa kule Mwanza. Urusi ana kusudi fulani, anataka kuitenga ile nchi kama alivyoitoa Krimia na kuichukua na kuifanya sehemu ya Urusi. Bila shaka watu walioko Luhanski, Donetski, yani ile mikoa ya Donabas pamoja na Herson pamoja na huku Zaporisia, na bila shaka watapiga kura ya kuunga mkono jambo hili. Hakuna ushahidi wa wazi ulio huru utakaosema kwamba wakupiga lakini nafikiri kwa kuwa mamlaka kuu kule Moscow imeamua watapiga kura ya kuunga mkono kujitenga na kujiunga na Urusi. Kwa hiyo unachosema Hamduni ni kwamba tunaweza kushuhudia upande wa mashariki ukigawanywa na kuwa sehemu ya Urusi ilivyofanyika kule Krimea. Wameshalijua watu wa Ulaya magharibi kwamba hawataunga mkono, lakini itafanyika kama ilivyofanyika eh, eh, mwanzoni wakati Urusi ilipoteka eneo eh, la la la, la, la Ukraine, ndivyo itakavyokuwa kwa sasa. Na nafikiri hata watu wenyewe wadaona, basi sehemu kubwa ya watu wale wanataka kujiunga na Urusi tena kwa sababu wana asili ya Kirusi zaidi na lugha tumi ni Kirusi na mitaala ya Kirusi na inajulikana eh. Kwa hiyo mi nafikiri watapenda kwa upande wa Urusi zaidi pengine kuliko kwa sehemu nyingine. Na kura hizi, unadhani kwamba inaonyesha kweli maoni ya wakaaji ama raia hao ambao wanakaa katika maeneo ya mashariki? Kwa bahati mbaya sana dunia ndivyo ilivyokaa, kwa sababu sehemu nyingi zilizopiga kura ya maoni ya namna hiyo huwa inapendelea, eh, kuonekana kujiunga na dola kuu ambalo, ambalo pengine inapigana na kadhalika na hii nafikiri inatokana na mifumo yenyewe, upigaji wa kura na wale wenye kufadhili ku, ku, upigaji wa kura na kadhalika. Lakini kwa swala hili la eh, Donbas, nafikiri tofauti yake kubwa ni kwamba wengi wangependea kwa upande wa Urusi, kwa sababu wengi ni ni, ni watu wenye ni kuongea lugha ya Kirusi eh, na wanaona kwamba walikuwa wanaonewa sana na eh, serikali yani ya Zelenski kwa muda mrefu. Kwa hiyo wanaona kwamba usalama zaidi pengine ni kujiunga na Urusi moja kwa moja, lakini pia eneo lilipo ile ulipo hii basi bila shaka ni eneo ambalo liko karibu zaidi na Urusi na kila mapigano lazima yatakuwa yanaanzia pale. Kwa hivyo nafikiri e, serikali na ndio wao wenyewe watakuwa wamechoshwa na vita, kwa hiyo lazima wajiunge na upande wenye nguvu. Unadhani kwamba matokeo ya kura hizi yataweza kubadilisha mkondo wa vita ambavyo vinaendelea sasa kule Ukraine? Ya naweza kuchochea vita kubwa zaidi pengine, sikuondosha wala sikubadili mkondo. Na Urusi katangaza jana kwamba nia yake sasa si Donbas pamoja na Kherson na Zaporizia, na hili eneo ambalo sasa anaitaka Ukraini nzima, alivyosema jana Kiju, wakati akihutubia taifa kuhusu mwelekeo mpya wa vita. Sasa anasema ni vita na si tena kampeni katika nchi ya nini ya Ukraine ni mtazamo wake, Hamdun Marcel, mchambuzi wa siasa za kimataifa, katika mahojiano na mwenzangu Carol Korir. Hamdun Marcel yuko huko Mwanza nchini e Tanzania. Na sasa, msikilizaji, ni mpishe mwenzangu Hilary Ingati na makala ya habari rafiki <mulia> Msikilizaji, leo ni siku ya madahuru. Tunakualika uzungumzie swala lolote ambalo limetokea nchini mwako au maishani mwako kwa wiki hii. La msingi maoni yako yasiwe kuzua uhasama kwenye jamii. Kwa leo utakuwa nami Hilary Ingati, karibu. Mimi ni Francis toka Kidandal busan za mashariki mwa DRC. Maadamu nataka izumza hii leo, kwanza mimi nataka kuomba Felix Kisekedi aachane na mambo ya kukaa kwa meza kila siku, anafanya mikutano Kenya, Angola, wapi, lakini amani hairejee huko mashariki mwa DRC. Tunamomba kwanza kitu ambacho anawezi kufanya pamoja na serikali yake kuandikisha wanajeshi wa mpya mitwaro kumi kwa sababu nchi kama diasini nchi ya Kabambe inapaswa kuwa na wanajeshi wengi. Raia wengi wako tayari kwa kuigombania nchi yake, siye tuko tayari kwa kuigombania inchi yetu. Tunachoka na maadui kututesa. Napiga simu nikiwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Uvira. Naitwa Rafiki Mastaki. tumesikia hutuba ya rais wetu vyote ambavyo amesema eh, kwa kushutumu Rwanda, hiyo ni kweli, tulikuwa tunajua tangu zamani. Hata Umoja wa Mataifa wa wamesema, kwa sababu hawana nguvu ya kupiga M23 wanasilaha nzito eh, wafanye nguvu, wazungumuze Rwanda, Uganda na Kongo na ni hamsini ya kitu. Je, wataweza kushindwa kupiga M23? Serikali yetu, tunaomba muwe macho kwa kutetea sisi raia, kwa sababu sisi raia ndiyo tunaangamia. Ni sauti ya reparateur Babuka Isake na Katanda kutoka mjini Uvira DRC Kivu ya Kusini. Pamoja na hili nimetupa jicho pale sehemu za Bunagana kuhusiana na kundi hili la uasi la M23 kutoka pale Rwanda. Mimi najiuliza je, batayo na batayo ambazo tuko nazo katika nchi ya Kongo zinafanya kazi gani? Kusema kwamba zishindwe kufurusha jeshi hili la Rwanda la M23, na kiasi kwamba tumepata information kwamba vikundi vya East Africa Community tayari vimeingia humu, ila hatuoni kazi yoyote ambavyo vimekuja kutumika bado. Rahia ni matangazo ya kila siku kwamba wanaendelea kuuawa mabeni huko mahituri. Lakini pamoja na hili, hatujasikia kwamba wamefika pale Bunagana na kuwafurusha. Sasa kwa nini mali yote ya Kongo yanatumika? kazi gani? Je, vifaa vinakosekana? Rais wetu, Rais Felix Tshisekedi pamoja na mwenzie Paul Kagame, tunawaomba mkae pamoja, mngole mzizi huo ambao unajificha ndani. Kwa majina naitwa Honorable Simosa Mbaza kutoka Kasenga Uvira, mashariki mwa Kongo. mimi kwangu naomba serikali yangu ya Kongo na mashirika zote za kiraia, tufunguke macho na tuamke sasa. Ni wakati wetu wa kupigania nchi yetu ya Kongo. Tuache kutegemea nchi za magharibi au za Umoja wa Mataifa. Ni jambo la ajabu kuona kikao kia makumi saba na saba kia Umoja wa Mataifa wamejikita kwenye mzozo tu wa Ukraine na Russia. Bimeonekana ya kwamba Kongo hawahesabia katika nchi ambazo ziko katika Umoja wa Mataifa. Aidha sisi Wakongomani watuhesabii kama sisi wananchi, sisi wanatukamata kama vile minyama. Kumbe ni bora sasa serikali na rais wajikite kwenye jukumu sasa lao la kukomboa mji wa Bunagana. Asante. Ikiwa ndio unarejea nyumbani baada ya shughuli za hapa na pale, kipindi hewani ni habari rafiki, leo ikiwa ni siku ya madahuru, ambapo kwa sasa tunasikiliza maoni ya wasikilizaji wetu wapendwa waliotutumia ujumbe wao wa sauti. Kwa majina anaitwa Mfariji Kihota Alliance kutoka Mboko DRC Kivu ya Kusini, anazungumzia hali ambayo inaendelea hapa kwetu DRC, hususan ni hali ya wasiwasi ambayo na inasemekana hu. Huko maeneo ya Bunagana huko Ituri na maeneo mengine ya IDRC, tuomba serikali ishughulikie swala lenyewe la, la, la, la usalama wa Kongo, kwa sababu ukiona waasi wa M23 ambao wanaendelea kushikilia mji wa Bunagana hawajapigwa vizuri, hawajafuatiliwa vizuri. Kwa hiyo tutaomba serikali ishughulikie vizuri swala hilo, asante. Kutoka Uvira DRC kijijini Masango, mimi ni Marco Diego Foma. Kwa mada yangu huru ya leo, napenda kuzungumzia ujio wa mheshimiwa senateri wetu Bahati Lukwebo kutoka Burundi mpaka hapa kwetu Uvira. E, ni kuambia namna gani waliona barabara ya Burundi na barabara ya yetu ya Uvira, ingelikuwa vizuri tuige mfano huu wa Burundi wa kusafisha barabara yetu, kwa kuwa kweli hapa kwetu Uvira tunahangaika sana. Asanti RFI Kiswahili. Jambo <laughs> RFI Kiswahili, naitwa Edison Mumbere ya Kisuba wakaina mashariki mwa DRC, tarafani Lubero. Kwa mada huru ya leo, ningelipenda kuzungumzia kuhusu masemi ya katibu mkuu wa kimataifa ambapo alinena kwamba M23 ina nguvu kuzidia umoja wa kimataifa. Nadhani maneno hayo ni ya kushangaza, ila katibu mkuu huyo ameonyesha kwamba MONISCO haina tena fasi huku mashariki mwa DRC. <laughs> Jambo RFI Kiswahili, nikiwa kwenye mpaka wa Zambia na Angola. Kwa majina ni Roger Michel Arusi Mnaba Berta Muhamba Mainga. Shukrani kwa Rais wa Umoja wa Mataifa kuweza kuhakikisha kwamba lazima amani patikane katika nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Pia shukrani kwa Rais Felix Tshisekedi kuweza kuhakikisha kwamba kweli nchi ya Rwanda ndio inayosababisha vita katika nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na nafikiri kweli suluhu litapatikana hapo. Nisome ni ujumbe ujumbe wanaofuatilia kipindi kupitia ukurasa wetu wa Facebook Arafa hii Kiswahili. Nianze na ujumbe wako, Shavya Ibrahim kutoka Uvira, DRC. Wewe unaomba serikali hapo kwenu ihakikishe usalama unaimarishwa kwa ajili ya masilahi au umuhimu wa raia. Hamisi Manyausi, balozi wa Wagongo kutoka Mayamaya maya Bahi, Dodoma: kwa leo napenda kuzungumzia kijiji chetu cha Mayamaya, tuwe waangalifu katika utekelezwaji wa mradi wa maji mana halisia wa maji, ndiyo maisha na msingi wa binadam adam. Nisome ujumbe wako pia. Mimwani Kenneth wa Kishangi, Bukoba: kwa leo napenda kuwaomba wanajumuiya Afrika Mashariki kuchukua tahadhari dhidi ya ugonjwa wa Ebola ulioripotiwa nchini Uganda. Doto Mahoma wa Igunga, Tabora, unasema umekerwa na vikundi vya uhalifu haswa kile kikundi cha panyaro. Leo naona wasikilizaji wana wanatusikiliza kutoka kule nchini Tanzania, wametuma ujumbe kwa wingi sana. Mimi ni Seme, asante kwa kuchagua idhaa hii kuwa kituo chako cha kupa taarifa za ukweli na usawa. Siku zote RFI Kiswahili inaongoza ha, wengine wa naiga tu. Hey, tukapa Kamanyola Rubumba DRC Kivu Kusini. Naitwa Mufula Katwire meji teknisie matiri ya developement, tena no aktiviste de droit zime ama mtetezi wa haki za binadamu kama vile watu wanavyonijua. Hey, kwa kweli mimi madangu ya leo ni shauri kwa vijana wale wanaotoka vijijini na kuwaacha wazazi wao huko vijijini. Wanapofika mjini, kwa kweli vijana wanasahau kwamba waliacha wazazi vijijini. Ukifika vijijini, unakuta hali ya wazazi huko vijijini, kwa kweli una, unaweza hata kutoa machozi na kujiuliza kwamba labda hao wazazi, hawa wazazi hawakuzaa watoto, wakati wana watoto ambao labda wamoja wao wana maisha mazuri mjini, lakini kweli, mimi, hao, mjini lakini wanawasahau wazazi wao vijijini. Kwa kweli leo mimi natoa shauri kwa vijana hao waache tabia hiyo mbaya, kama vile mko mjini lakini Kumbukeni wazazi wenyu huko vijijini. Hiyo siyo maisha mazuri kweli kweli. Shukran sana. Kutoka Goma, Kongo ya Kidemokrasia, mimi ni Chubaka Bagula Christian kwa maarufu mwandishi. Ninaambia wanasiasa pia wanajeshi wa nchi Kongo ya Kidemokrasia wajifunze kutumika kwa masilahi ya raia kwa kusitisha mauaji, maandamano na vurugu inayoendelea mashariki mwa DRC kiupekee hapo Beni na hapo Bunagana tunaomba waondoe M23, hapo Bunagana kwa kusitisha maandamano inayoendelea siku kwa siku mashariki mwa nchi yetu. Kwa majina naitwa Berta Polo Munyampirwa nikiwa hapo mjini Kigali eneo la Gikondo. Uh, mimi ninavyoona kuhusiana na hatua ya Russia ya kuitisha uchaguzi wa maoni kuhusiana na mtazamo wa wananchi wa maeneo ya Rohanski na huko Donetski ili maeneo hayo yawekwe katika taifa la Rusia. Huu ni uamuzi mbovu ambao hatuwezi kuunga mkono sisi wanademokrasia na watetezi wa haki za kibinadamu. Ni uamuzi ambao utakosesha nchi ya Ukraina haki yake ya kumiliki ardhi yake iliyo huru. Nisome tena ujumbe wa wasikilizaji wetu wanaofuatilia kipindi kupitia ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili. Filipo, memba wa Dar es Salaam: maoni yangu ni kuhusu ukatili uliokithiri kwa wanandoa. Kuna matatizo mengi katika mahusiano ya kimapenzi, ikiwa mnashuhudia changamoto, ni heri mwachane kwa amani, kila mmoja akaendelea na maisha yake badala ya kuumizana. Davis Chenga toka wagumu tunadumu Muheza, Tanga Tanzania. Davis Chenga toka wagumu tunadumu Muheza, Tanga Tanzania. Wizara ya afya Afrika Mashariki shirikianeni kwa pamoja ili tukomeze huu ugonjwa wa Ebola uliozuka nchini Uganda ili usiweze kusambaa kwa haraka. Nasoma ujumbe wako pia. Kabanzi Jan toka DRC tarafani Moba Nunda, napenda kuzungumzia kuhusu hawa wanaofanya kazi kwenye masaluni. Hakika wananikera sana, wanatupa nywele barabarani badala ya kuzihifadhi na kutupa pahali palipotengea wa takataka kutupwa. Ujumbe wake Kabanzi Yan akiwa DRC tarafani Moba Nunda. Ndiyo unatukamilishia makala ya leo ya habari rafiki. Umekuwa nami Hilari Ngati hadi wakati mwingine, panapo majaliwa ya mwenyezi Mungu. Kwa heri. Muktasari wa habari kuu za dunia tumekuletea. Wizara ya afya huko Uganda yasema idadi ya watu waliofariki dunia kutokana na ebola yafikia 11. iwe madhubuti kwa singia waganga wapambe Zima feni ni pepee naye Mbosso kutoka huko Tanzania. Msikilizaji, bila shaka ni wimbo wa vijana kina Kolis Kadambi, namna hiyo wakiwa na mnayo furaha <laughs> kwenye kumalizia wikendi hii msikilizaji. Namna hiyo ni wimbo ambao unatamatisha matangazo yetu jioni hii. Imekuwa ni fahari furaha iliyoje, kuwa nawe wiki nzima matanga, katika matangazo ya jioni hapa RFI Kiswahili. Naitwa Ruben Lukumbuka, msimamizi wa matangazo amekuwa ni Victor Buso, chini ya usimamizi wake Robert Minangwa. Asante sana msikilizaji, bila shaka utajiunga na wenzetu kule Paris, Ufaransa. Kwa heri kutoka Nairobi.