Nam saa 12 dakika 43. Punde tunaelekea kwenye wasaa wa mahojiano nam. Mwaka mmoja kuelekea uchaguzi wa DRC, kuna wasiwasi kuwa zoezi hilo litakumbwa na vurugu, wakati huu kukiwa na madai kuwa huenda usio huru na haki, na wakati mchakato wa kuifanyia marekebisho sheria ya uchaguzi ikizua hali ya sintofahamu miongoni mwa wanasiasa. Kwa nini kuna wasi, kwa nini wasiwasi huu? Mwenzangu Benson Wakole amezungumza na Gurshom Kahebe, mchambuzi wa siasa za DRC, anazungumza akiwa Marekani. kuna hiyo hofu ya kwamba kweli uchaguzi usifanyike, lakini kufuatana na vile watu wanaweza kutia kama pressure kwenye government. Uh, kwa sasa government ikingali inaonyesha kwamba inaweza kuwezekana na hata chama cha uchaguzi hata kwa sasa kijaweza kabisa kuhakikisha kwamba inaweza kuwa, wala hapana, lakini ninakubali kwamba ninaaminia kwamba ikingali inawezekana ikiwa chama cha uchaguzi kama wakitaka inaweza kuwezekana, lakini watu hawasamini tena government ya Kongo. nini kinastahili kufanyika ili kurejesha imani ya raia katika mfumo mzima wa uchaguzi pale Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo? Lazima government ingalijitahidi kwa dakika ya mwisho kuweza kuzungumuza pamoja na vyama vya upinzani kusudi watizame kama kuwa sheria zile za upinzani eh, sheria za, za kuhusu uchaguzi ikiwa zinaweza kutekelezwa vizuri na zingine waweze kuzitengeneza vizuri, kuhakikisha kwamba wale ambao wanataka kuiba kura hawataweza kuiba. Sasa cha kushangaza ni kwamba hata government, kufuatana na zile sheria ambazo vyama vya upinzani ziko zinaomba zi, zi, zi, zikubaliwe kuwe sheria ambazo zitaweza kuwaruhusu waweze kuiba kura. Bwana licha tetesi zote serikali imesalia kimya kuhusiana na suala hili la uchaguzi. Pengine unahisi ni kwa nini? Unajua kwamba uh, serikali iko inafanya kila kitu kiwezekanavyo kusudi kuonyesha kwamba wanaweza kusaidia, wanaweza kufanya kitu cha maana, wanaonyesha kwamba wao hawana shida lolote, lakini kwa ukweli kabisa, serikali ya Kongo kwa sasa, katika nchi yote ya Congo, watu hakuna hata neno moja wanawathamini tena nambwana. Kwa kumalizia tu, hivi karibuni uh, kumezuka sana mhumuka pale Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kutokana na salamu za Moise Katumbi pamoja na rais mstaafu Joseph Kabila kisiasa. Salamu hizi za Moise Katumbi na Joseph Kabila zina maana gani? Uh, wa, watu wa Katanga wanasema ya kwamba walipenda waweze kuwakusanyisha watoto wote wa Katanga waweze kuwa wa umoja, waache uh, kugombana katikati yao, lakini kwa kweli ninadhani kwamba Wana, wana, wana na, ni kosa ambayo wako wanafanya ni kama vile wanajibagua. Nam, ni mtazamo wake Gurshom Kahebe, mchambuzi wa siasa za DRC ambaye alikuwa akizungumza akiwa nchini Marekani. Na sasa ni mpishe mwenzangu Mislet Ijai anatujia na makala ya Habari Rafiki. <tipos> Asante sana Ali Bilali kwa kunikaribisha. Msikilizaji, makala hewani ni Habari Rafiki, na hivi leo mada tunayozungumzia ni kuhusu vidonge vya uzazi wa mpango kwa wanaume, ambapo mwezi Julai wataalam watazindua majaribio ya vidonge hivyo. Kwa muda sasa, msikilizaji, wanawake ndio wamekuwa watumiaji wakubwa wa tembe hizi. Tumekuuliza maoni yako kuhusu tembe za uzazi kwa wanaume, iwapo wewe utazitumia na unafikiri usawa wa kijinsia ni pamoja na wanaume kufanya uzazi wa mpango. Tuanze makala yetu kwa kusikiliza maoni yako ya sauti. Mimi ni Francis toka hapa Kampala, Uganda. Kufuatana na mada hii leo, mimi kwa maoni yangu, hiyo pembe ya kizazi siungani nayo hata kidogo, kwa sababu kama mimi mwanaume kama Mungu amesema utazaa watoto kama ni kumi na wawili, kama ni kumi, lazima hiyo kauli ya Mungu itimie. hiyo mimi sikubaliana nayo, kwa sababu kila mwanaume ana haki yake. Kama yeye na mwanamke kutatua ha hali hiyo, wanazaa watoto ambao wanawataka. Hapa ni Paluku Bayo, na nikiwa Butembo, mashariki mwa Kongo, ile madawa za kupanga uzazi kawaida wanawake njia wanazitumiaka, lakini sasa zile dawa zimeacha, wanawake wengi wanagonjwa makasere na wengi unakuta wanakuwa walemavu kutokana na zile madawa. na kuagiza uliuliza, kama na mimi mwenyewe naposhazikunywa, mimi si zikunywa sababu kizazi, Mungu anasema tuzae na tujaze dunia. Naitwa Francis Carlos from Nairobi, Kenya. Kulingana na hili swala la kupanga uzazi kwa wanaume, kwangu mimi sisapoti, si e, kwa maana ni swala ambalo mwanzo ilikuwa linauzwa na wanawake, so wacha tu wanawake waendelee kwao, ni rahisi kwa mwanaume inaitwa kwa jina la Faraja Amani mtoto wa Kindela, nikiwa mjini Bujumbura, Burundi. E, kuhusu hili swala la wanaume kufungiwa uzazi ni jambo la muhimu, kwa sababu tungeomba kweli hizo dawa zije kusudi, na si tuwe na utaratibu wa kuzaa juu tunaona si wanaume ndio chanzo cha kuzaa sana. Amaina ya Silvano Marando ni kwa machina, Silvano, toka Nairobi, Kenya. Kwa maoni yangu imefanya tuchue inafanya na waki ama inasimamisa tena, ndio inaongeza shida ingine hiyo akodi. Uh, ngina mimi ndio wasekani wanawake wafanya peke yao, acha yani tufanye sisi wawili kwa chayani. so, majina naitwa Alain Sikosiko nikiwa mji wa Uvira nchini DRC. Mimi nawaza kwamba vitu vyote vinawezekana, lakini sasa inaomba waimasishe watu wafanye ile makampanye ma, ma sensibilisation ya kuonesha watu uzuri na ubaya wa hayo mambo ambayo wanataka kuyafanya, sababu hakuna kitu kinaweza kuwa tu na mazuri kikose madhara yake. Kwa majina, naitwa Mfariji Kihota alianse kutoka Mboko, DRC, kivya Kusini. Tunawapa pongezi sana wale ambao wanaendelea kuyagundua madawa hayo ambayo yalikuwa bado hayajagundulika ya, na wale ambao wanapenda dawa za uzazi wa mpango tunawapongeza sana, lakini uzazi wa mpango ni kupenda ya mtu. Wale ambao watapenda kutumia uzazi wa mpango uzazi huo utakuwa ni bora zaidi kuzidia ule ambao tulikuwa tukizoea kwa ngambo ya wanawake. Ni geukie jumbe zako kwenye ukurasa wa Facebook. Na mwona Merci Esenga kutoka DRC, Kivu Kusini, Tanganyika, unasema mimi kivyangu siwezi kutumia dawa hizo, sababu itakuwa ni mara ya kwanza kutumika, kwa hivyo zinaweza kuwa na madhara. Ndo vya Kasiki wa Butembo ukiwa Bukavu Kivu Kusini, mashariki mwa Kongo, unasema vidonge vya kupanga uzazi kwa wanaume ni jambo geni kabisa. Mimi sitakubali kuvitumia, hiyo inaweza kuwa dhambi. Njia nzuri ya kupanga uzazi ni kujikinga na ngono bila kupangilia. David Sechenga toka Wagumtu tuna dumu heza Tanga, Tanzania, unasema mimi binafsi siwezi kutumia vidonge vya uzazi wa mpango. Filbert Jonathan Kenshambi wa Nshamba Mureba, Kagera, Tanzania, unasema Ndiyo, nitatumia kama nitahakikishiwa usalama wa vidonge hivyo, maana uzazi wa mpango ni muhimu sana kwa wanandoa, maana itasaidia hata wimbi hili la watoto wa mtaani. Kambale Mbulula ukiwa Beni, DRC, unasema kwangu binafsi, siwezi kutumia vidonge kama hivyo, Mungu ndio vyote duniani. Altido Kataya wa Moba Kirungu, DRC, unasema ni jambo la busara sana kujua kupanga uzazi. Sisi wa Afrika tunapenda sana kuzaa watoto wengi pasipo kujua namna gani tunawalea na kuwatimizia mahitaji yao. Mpango huu ni bora na unastahili kuungwa mkono. Na msikilizaji, makala hewani ni habari rafiki na mada tunayozungumzia hii leo, bila shaka ni mada ambayo inawagusa sana wanaume kuhusiana na vidonge vya uzazi wa mpango kwa wanaume, ambapo tunatarajia mwezi Julai wataalam kuzindua majaribio ya vidonge hivyo. Tuzidi kupata maoni yako ya sauti. Rondeonde kamba Balungu, maarufu kama Mzee Mkonta Gabriel kutoka mlonde Komando, ugumu wa maisha ndio sababu kubwa ambayo inawafanya wazungu kutuletea hivi vitu ya upangaji wa uzazi. Mimi binafsi nimezaliwa kwenye mila na desturi, kwa hiyo unaponiambia hili swala la kupanga uzazi, nimeona imekuwa ni kabisa kinyume na matakwa ya Mwenyezi Mungu, kwa sababu nimefahamu kuzaa ni mipango ya Mwenyezi Mungu. Kwa hiyo ijapokuwa wazazi wetu zamani walizaa wakafikiria kwamba ndio tajiri, lakini kwa sasa si hivyo. Kwa hiyo hili swala mimi binafsi bado nimeliweke mashaka kabisa. Kwa majina naitwa Beatrice Akinyi, natoka Nairobi. Sasa kwa hiyo, maneno ya wanaume kupanga uzazi itakuwa tu kama mmeelewana na mzee wako, inastahili watumie maybe bibi ako na ya, yani hizo madawa izaingiana na mwili yake kulingana na hormones na jinsi zake, so inastahili mwanaume afanye in favor of the, the woman Jambo, RFI Kiswahili, nikashilembo Roger kutoka Kuchumbula. Hiyo mpangilio yote ni wazungu ndio wako wanaleta hiyo mambo yote na nyuma yao na inaafiri watu wa e, mimi kwa nia yangu mimi siwezi nikafuatilia vile vyao. Jambo, RFI Kiswahili, kutokea Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Kisaka Skila anaongea mjini Uvira. Kwa kweli au au wataalamu wanataka sumbua watu sana, ndio tena waliotuletea wali mambo ya korona ikasumbua dunia hivi. Tena wanataka kutuletea sisi wana, wanaume tupate mambo ya kujikinga kwa ajili ya, ku, ya, kuzaa, ya kuzaa watoto wengi. Sisi tunafahamu kwamba nyeo wazungu ndio wanazaa kiloko na sisi watu wa Afrika tunazaa mingi na watu wachie. Kwa kweli hatuwezi kuwakubali kwa watuletee hiyo mambo yabo. Kwa majina ni Maro John kutoka Nairobi. Mimi ii maneno ya family planning kwa wanaume siungi mkono kabisa, kwa sababu wacha tu wanawake zetu wakaweze kutekeleza hiyo jukumu la kupanga uzazi, lakini saidi ya wanaume mimi sioni haja kwa sababu hatujui effect hizi tembe ziko na effect gani, sijui baadaye kama naweza zitaniafekti ni sikose kufanya ile kazi venye inatakikana. Ni rejee kwenye ukurasa wa Facebook. Robert nachimetoka kalehedi ya rasi unasema, mimi siungi mkono hatua hiyo ya uzazi wa mpango hapa Afrika. Tuna haja ya kupata watu wengi, sababu wingi wa watu ndio utajiri na nguvu zetu hapa Afrika. Vincent kaji kijana mpole kutoka Tanzania, kagongo wa mtaa wa Majengo, unasema kwamba, mimi kwanza nawapongeza sana, kwani ndio utadhihirisha usawa kwa wote. Vedasto Mani, mkazi wa Nzega, Tabora, Tanzania, full respect. unasema yaani, kifupi haiwezekani, hizo dawa watumie wao huko huko, mimba sibebi mimi, kisha nitumie mimi, kwa nini? Vincent Kasongo toka Buni ya mashariki mwa DRC unasema kwangu mimi siwezi kutumia tembe hizo, kwani siwezi kubeba ujauzito Paulo Mwanaspoti unasema mwanaume, ukimeza shauri yako. Mwanamke amue ya atapata mimba au la. Mwanaume anapanga uzazi, kwani anabeba mimba? Sipangi na simezi. Imani Klasik toka Kamanyola, DRC, jimboni Kivu Kusini, unasema mimi nadhani ya kwamba wanaume hawana haja ya kutumia vidonge vya kupanga uzazi. Ni wanawake ndio wamepata dawa hizo, sioni umuhimu wa sisi wanaume kutumia dawa hizo. Kasim Saidi toka Lusaka unasema ni mpango ambao umekuja kwa wakati mwafaka, sababu ongezeko la watu linatisha. Hauko sawa, wanawake wananyanyaswa Joshua mjukuu wa Nila kutoka Mkuyuni Mwanza, Tanzania unasema kwa kweli siwezi nikazitumia kwa sababu bado na ujazo ulimwengu kama ambavyo Mungu aliagiza. Ni malizie na ujumbe wako Bili Mbirize kutoka Bujumbura, Burundi unasema nadhani mpango wa uzazi si vibaya, ila ni kutazama madhara yake baada ya muda. Ni kushukuru sana msikilizaji kwa kushiriki makala yetu hivi leo, ambapo tumekuwa tunazungumzia swala la vidonge vya mpango wa uzazi kwa wanaume. Hadi makala yajayo, naitwa Minlet Ijai, kwa heri. Nam, shukran sana Minlet Ijai kwa makala hayo ya habari rafiki. Na msikilizaji, ni kukumbushe miongoni mwa taarifa tulizokuwa nazo ni pamoja na serikali ya Uganda asema wakimbizi zaidi ya alfu sita kutoka nchi jirani ya DRC wameingia nchini mwake kuanzia mwishoni mwa juma lililopita. Christy Lava kibao kinaitwa Doro Savita, ni mwanadada huyu kutoka kule nchini Ubelgiji mwenye asili ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na kibao chake hicho ndicho kinatufikisha kwenye tamati ya matangazo yetu katika lugha ya Kiswahili, matangazo ambayo yalikuwa anasimamiwa na mwenzangu Victor Abuso, ni mitambo ni Collins Kadhambi, na shukra na dhati kwake Benson Wakole ambaye alikuletea habari za michezo.