Dakika arobaini na tatu zimepita baada ya saa kumi na mbili saa za Afrika Mashariki. katika mahojiano yetu tunaelekea huko DRC ambako waandamanaji wenye hasira wamevamia ofisi za jeshi la kulinda amani la Umoja wa Mataifa mjini Goma, mashariki mwa nchi hiyo, kushinikiza kuondoka kwa vikosi hivyo nchini humo. Kutathmini swala hili ni, ni wakazi wa mashariki wamechukua uamuzi huu, na mwenzangu Ruben Lukumbuka amezungumza na, na, na Elfas Mkokoma ambaye ni mchambuzi wa siasa za DRC akiwa jijini Nairobi. Miaka zaidi ya ishirini UN ama MONUSCO iko DRC na haijawahi pata sululisho kwa shida za Wakongomani. Hakuna haja ya kuendelea na mtu ambaye ameshindwa mission yake na kuendelea na yeye, na wale ni watu wameteseka, mama zao wamechinjwa, baba zao wamechinjwa, watoto wao wamechinjwa, na lazima government pia naye ikamate posishoni yake ya kuweza kujua na sisi jukumu yetu ni nini na UN nayo iweze kujua kama kuna kitu ya kurekebisha, warekebisha, lakini wananchi hawataendelea kuteseka na wanyamaze. mm -hmm, lakini eh, MONUSCO, Umoja wa Mataifa unasema wazi kwamba wamesaidia vya kutosha DRC katika kuhakikisha amani na rejea eneo la mashariki ya DRC, lakini vilevile wamekuwa wakisaidia haya mapigano dhidi ya M23, eh, lakini unajua sasa, result ndio muhimu. Hata mtu akiongea nini principles, hata mtu akiongea hiki na kile, lakini wananchi wa Kongo wanangoja result na result kuonekana ni kuona amani, na Monisco yenyewe imesema e, M23 wako na silaha nzito nzito kuliko wao sasa ikiwa kweli kweli, rebels atashinda, umoja wa mataifa umoja wa mataifa utakuwa unafanya kazi gani? M. Lakini Elifaz, haya si maandamano ya kwanza dhidi ya MONUSCO kufanyika huko mashariki ya DRC. Unafikiri ni, ni, nini kifanyike hakika ili kuhakikisha kwamba MONUSCO na enyewe inafanya vya kutosha katika kurejesha usalama na amani ya, kwa wananchi wa mashariki ya Congo? E, nafikiri hii jambo ya Kongo ingechukuliwa serious, ingekuwa inachukuliwa kwa makini sana, na pia kila mtu kuweza kuangalia kama amefanya upande wake na hasa Monisco. Haiwezekani miaka ishirini ikiwa iko Kongo na hali iendelee kukuwa vile ilivyo. Tunafikiri inabidi wabadilishe strategy, wabadilishe mission yao, kwa sababu lazima DRC na UN ama Monisco wako na mission wanalabidi wa wafanye evaluation waangalie nini ndiyo mambo ambayo inatakikana tena wafanye ili tuweze kupata result nzuri. Taarifa zimetufikia hivi punde kwamba wakazi wa Goma huko wamevamia uh, makao makuu ya Monusco kule Goma na hivyo kushambulia na kupora uh, mambo mengi yameharibika. Unafikiri nani wa kulaumiwa saa hii? Hata hatuwezi kulaumu mtu yoyote lakini wale ambao wanaolaimiwa ni kwamba ni wale ambao wamesema ni wao watachunga e, security ya nje watachunga watu na mali yao. Ni mtazamo wake Elifas Mkokoma mchambuzi wa siasa za DRC akiwa Nairobi alipozungumza na mwenzangu Ruben Lukumbuka. Na sasa tupate makala habari rafiki, naye Benson Wakoli oh. Jambo na karibu katika makala ya habari rafiki jioni hii, msikilizaji. Mada ya leo ikiwa ni kauli ya waziri wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Christopher Lutundula, ambaye amesema kikosi cha Jumuiya ya Afrika Mashariki kitakachotumwa katika taifa hilo kitakuwa na jukumu la kushambulia ngome za waasi mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, tofauti na vile vikosi vya Umoja wa Mataifa. Tumekuuliza, je, unafikiri hatua hii ni mwafaka? Karibu katika makala haya ya. Jina langu mimi ni Benson Wakoli, tuanze kwa kusikiliza ujumbe wa sauti ambao mlituma kupitia nambari yetu ya simu ya WhatsApp. Ama MONUSCO iko DRC na haijawahi pata e, sululisho kwa shida za Wakongomani. Sasa mnataka kweli e, Wakongomani wafanye nini? Lazima wajitetee, lazima Wakongomani waangalie wanaweza kupata sululisho wapi, na kama MONUSCO imeshindwa, lazima iserenda iseme imeshindwa. Lazima watu watafute sululisho, itapatikana wapi? Na kila mtu ajiulize kwanza, sasa kama kunafanya nini yeye kama responsible, ili kuweza kuhudumia wananchi wa DRC. Naitwa Murula Katwire Meji, niko pia teknisie mumature ya development kama vile watu wanavyonijua. E, kwa kweli kwangu mimi sioni mabadiliko yoyote ambayo hawa wanajeshi watatuletea hapa kwetu diahasi. Tayari naiona karata imeshapigwa, karata imeshachezewa kwa ile sheria ambayo iliyochaguliwa Ulaya diahasi isiruhusiwe kununua silaha nje ya nchi. Kweli kweli, karata imeshachezewa. Mimi sioni chochote waliokuja, mbeleni hawakutusaidia kwa kitu Naitwa Diego Mulonda Ferdina, kutokea Kampala, Uganda. Kwa madaleo kabisa, ni vizuri sana wanaingia kwa, kwa nchi ya Kongo kabisa, wakati MONUSCO ikingaliki humo Mkongo. Wanajeshi wa Est Africa hawawezi wakashinda vita, na wanajeshi wa West Africa wakifika Mkongo wakwe makini sana na MONUSCO sababu MONUSCO yanaweza yakawaingiza wanajeshi wa Urusi na wanaweza wakachukiliwa na wananchi. Naitwa Isidoro Akili, napatikana jijini Lubumbashi, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kusema kwamba jeshi la pamoja la Umoja wa Afrika Mashariki kuja mwetu DRC na kwanza kupambana na waasi kusema kwamba watapata suluhu. Mimi sizani na sioni kabisa suluhu. suluhu ikwako ni sisi wa kongomani wenyewe. Jambo rya Kiswahili, kwa majina naitwa Marco Diego Foreman madarakani, waangalie namna gani watakufia watu, huruma. Asante RFI Kiswahili, jambo RFI Kiswahili, Ngashirembe kushika kutoka Bujumbura. Hiyo majeshi haitafaulu kitwala, wataweza kitu kiengi kupale wapatie FARDC vifao, FARDC wapatie mshahara wao, wawahudumie. FARDC iko kapable kumaliza hiyo fujo. Majeshi ya inje haiko nyotakia kumaliza fujo. Fujo wa Kongo, wakongomani wenyewe watamaliza pamoja na wazalendo. Ah, jambo RFI Kiswahili. Mimi ni Michel Kizenga nikiwa Bujumbura na maoni yangu kuhusu jeshi la kikanda katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Yaani mimi kwa maoni yangu naona ya kuwa kama hiyo tu ni kama mchezo yenye isiyekuwa na mshindi. Makala hewani ni habari rafiki. Mada nayo ni kuhusiana na kauli ya waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Christopher Lutundula kudai kikosi cha Jumuia ya Afrika Mashariki kitakachotumwa katika taifa hilo kitakuwa na jukumu speshali la kushambulia na kuangamiza ngome za waasi katika mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, tofauti na vile vya Umoja wa Mataifa. Hapa anasoma maoni yenu katika ukurasa wa RFI Kiswahili kwenye mtandao wa Facebook. Nianza naye na Kasori Ruhundukira wa Fidel anasema yuko Kivu Kusini, tarafani Fizi. Wakazi wa mashariki hatuna imani na majeshi ya jumuiya ya Afrika Mashariki, sababu hapa Kongo tuna vikosi vingi vya kigeni, lakini hawafanye chochote kuzuia mauaji na uporaji wa Maalim Marco Nyanda wakati ya Ikinda Izumba Luguya Kahama kule nchini Tanzania anasema kinachotakiwa ni wanajeshi washirikiane pamoja ili kufanikisha kuondoa waasi wote katika taifa hilo la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Samuel Liho alas Mubembe anasema yuko Kamanyola, jimboni Kivu Kusini, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Anaamini ya kwamba jeshi la pamoja la Jumuia ya Afrika Mashariki hayataweza kurejesha amani kule Kongo, ila amani ya Kongo italetwa na wakongomani wenyewe. Na msikilizaji, maoni yayo ya Samuel Lwiho alias Muhembe yanaturejesha kwenye ujumbe zaidi uliotumwa kupitia kwa nambari yetu WhatsApp, na ulitumwa kwa njia sauti. Mimi ni Francis toka Kidandal busanza masha mashahiki diasi fuata kufuatana mada hilo, mimi kwa maoni yangu naona hii yote ni kupoteza muda kwa sababu jeshi la umoja wa kimataifa pamoja na serikali kuona zimeshindwa kwa kudhibiti magaidi hao, hatuzani ya kama hao ndio wenyewe wanaweza kupiga maadui hao. Araja Amani, mtoto wa Kindela, nikiwa mjini Bujumbura, Burundi, kuhusu ile swala la waziri mkuu wa DRC kutangaza ya kwamba majeshi ya East African yanakaribia kuja kusaidia majeshi ya DRC kupambana na waasi turi na beni, hususan mashariki ya Kongo. Jambo la muhimu sana kabisa. E, tungeomba kabisa au majeshi na viongozi wao wawe makini na waje kwa nia moja kwa kusaidia DRC, wasiji na nia ya, ya tamaa ya mali ya Kongo kwa kuja kupora, waje kusaidia DRC. Kwa majina anaitwa Mfariji Kihota, alianse kutoka Mboko, DRC, Kivu ya Kusini. Hiyo ni kauli nzuri kabisa. Kama watakuja hapa kwetu DRC majeshi kutoka nje ya ichi mashariki mwa Kongo, wakuje kwa nia ya kushambulia waasi, wasikuje huku kwetu kukaa kuzola mali ya Kongo na kupenda kupewa mishahara ya pesa nyingi na wakae bila kumaliza lolote. Tutawahitaji wafanye mashambulizi na tuone wametokomeza m M23 na IDF ambao wanaendelea kufanya mauaji hapa kwetu DRC. Kwa jina naitwa na Vincent JJ Kaji kijana mpole Tanzania natokea maeneo ya Kagongo Kagongwa Manispaa kama nchini Tanzania. Mi niseme kwamba kwanza niipongeze Jumuiya ya Afrika Mashariki kwa kuunda umoja mzuri ambao utaweza kuisaidia Kongo katika kumaliza machafuko hayo na kurejesha amani. Na hili lengo wananchi wa, wa Jumuiya ya Afrika Mashariki mara nyingi tulikuwa tukitarajia sana kwamba hii Jumuiya ya Afrika ya Mashariki iweze kuwa na mkakati kabambe wa kusaidizana kwenye mataifa ambayo yana machafuko ili kuweza kurejesha amani. Na naimani kabisa mkakati huu taenda kusaidia sana katika taifa la Kongo uweze kurejesha amani, na wananchi wa Kongo wanahitaji amani sana. Narejea tena kwenye mtandao wa Facebook, msikilizaji, kusoma maoni yenu mliotuma kupitia mtandao huu wa Facebook. Namwona Joshua mjukuu wa Nila, anasema yuko kule Mayuni, Mwanza, Tanzania. Kwa kweli kama jeshi litashirikiana kwa pamoja basi litafanikisha kuondoa waasi hawa. David Alenga anasema yuko jimboni Kivu Kusini jijini Baraka, maoni yangu naona hilo, kwa sababu kikosi hicho kiko imara kufanya hivyo. Kwanza sisi wenyewe tuko na vikosi vya kutisha sana, ila kuna linalofanyika, serikali ikae chini kwa pamoja kufanikisha hili. Fred Njawa anasema binafsi, naona sio njia itakayoleta amani, kwa sababu kulikuwa na jeshi Umoja wa Mataifa wameshindwa. Je, jeshi la Afrika Mashariki wataweza? Bila shaka amani ya wakongomani italetwa kwa njia ya mazungumzo tu. Fredi Njawa anasema yuko Lusaka kule nchini Zambia. Msikilizaji, tupate maoni zaidi yaliyotumwa kwa njia sauti hii mida niko naongelea kwa saizi Goma saizi, vijana wa Goma wanasema MONUSCO irudie, kwa sababu wao walikuja Congo kiutalii ama wamekuja kulinda amani kuleta usalama mashariki. So mpaka pale hakuna amani shakuwa nchi yetu hivi saa hizi, hii mida apakaliki, vurugu ziko nyingi sana mji wa Goma. Habari ndugu mtangazaji, jina langu naitwa Fredi Njawa, nikiwa hapa Lusaka nchini Zambia. Mimi kwa kile kilichosemwa na huyo waziri wa ulinzi, bila shaka si kitanzo kita cha kuleta amani nchini Kongo kwa sababu kulikuwa kuna vikosi vya Umoja wa Mataifa lakini vimeshindwa kutuliza amani kule. Je, hawa huu Umoja wa Afrika Mashariki wanajeshi wataweza? Mimi binafsi naona kama kitakacholeta amani nchini Kongo ni mazungumzo tu. Mimi ni Mbalasa, napatikana hapa Marekani. Nilitaka kutoa maoni yangu, hakuna chochote kitakachofanyika, sababu government ambao ilipo Kongo ni gavi ambao wanaiba eh, hela ya, ya majeshi wa Kongo ili wa, wale wasifanyi kazi vizuri na kupigana na adui. Kwa hiyo hakuna chochote ambacho kitakachofanyika. Kwa majina anaitwa Kale Badisungu Kabrale, anatokea DRC Kivu Kusini, tarafa ni Fizi. Wazo aliyolitoa waziri mkuu wa mambo ya nje ni nzuri, ila watakale, ulijua jeshi la pamoja alitoweza kupata suluhisho kule mashariki mwa Kongo. Kwa maoni hayo, msikilizaji, makala haya, habari rafiki, anafika kikomo. Jina langu mimi ni Benson Wakoli, nimekuwa nahodha wa makala ya leo. Hadi hapo kesho, kwa heri. Unataka kusikiliza habari za hivi punde? Ingia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili, rfi.fr/sw. Kwa kumalizia, ni kukumbushe baadhi ya taarifa ambazo tulikuwa tumekuandalia. Waandamanaji wavamia ofisi za MONUSCO mjini Goma kushinikiza kuondoka kwa vikosi vya kulinda amani mashariki mwa DRC. Raia wa Tunisia wapigia kura rasimu ya katibu, katiba mpya na wanaharakati wane wa demokrasia wanyongwa nchini Myanmar. Matangazo haya utayapata pia kwenye tovuti ya RFI Kiswahilicom. Tunamalizia na kibao Motherland cha kwake Yvonne Chakachaka. Kibao Matherland cha kwake Ivon Chakachaka kinamalizia matangazo jioni ya leo. Shukrani msikilizaji, kwa kuchagua idhaa ya RFI Kiswahili. Shukrani fundi wa mitambo, Vital Mugisho, msimamizi wa matangazo haya, Victo Abuso. Mimi naitwa Carol Core, nikikutakia usiku mwema.