Saa kumi na mbili na dakika arobaini na tatu saa za Afrika Mashariki. kwenye mahojiano yetu jioni hii. Nchini Kenya, waigizaji wameungana kutengeneza filamu inayofahamika kwa jina la Chaguo kuwahamasisha vijana kujitokeza kwa wingi kushiriki kwenye uchaguzi wa tarehe tisa mwezi ujao. Mwenzangu Victor Abuso amezungumza na Vincent Mbaya, mmoja na waandishi na mwongozaji wa filamu hiyo, akiwa jijini Nairobi. Vijana hasa hawajishughulishi na mambo ya siasa Wengi hawajajiandikisha kupiga kura, na huwa ni kama ambao wamepoteza wame ile hamu hawataki wataki, kujihusisha hawajali, na tukaamua ni vyema tu, tuangazie hilo jambo na tuonyeshe vijana kuwa kura yako moja ina nguvu. Katika kuandaa filamu hii na kutathmini, mlijaribu kubaini mlibaini ni sababu zipi ambazo zinasababisha vijana nchini Kenya hawaoni umuhimu wa kupiga kura na na kujihusisha na siasa. Jambo kuu kabisa ni kukosa tumaini. Wengi ambao tulizungumza nao huwa wanasema hawaoni hawaoni, mbona wapige kura, kwa sababu hawaoni mambo yakibadilika, wa wanaona viongozi ni wale wale, wanaona kuwa, kuwa vijana wapewi nafasi kwenye siasa, hawana matumaini kabisa. Ukitazama hii filamu pale mwisho kuna speech kubwa sana ambayo inaangazia hilo. Tusikilize hiyo mfano wa hiyo hotuba tusikie hilo uh, igizo linasemaje? Alafu tutarejea sisi. Kama raia hatuna matumaini huku <coughs> na viongozi wetu hawataki tukuwe na matumaini. Siko peke yangu, siko peke yangu, kwa sababu nikiwaona nyote hapa I I know and I can witness that that hope is still alive in all of us. Ha, hapo mmetupa picha halisi na ya namna mambo huwa yanakuwa kule kwenye kampeni uh, mm -hmm, mm. Kijana huyu ni mwanasiasa, anasema kwamba anatafuta uongozi kwa sababu anataka kurejesha tumaini kuwa vijana wenzake. Yule ni, ni kijana mdogo amejibwaga, ameji kwenye uwanja wa siasa kwa sababu anataka kubadilisha mambo ame, anajua kuwa kuna, kuna uwezo kuna uwezo wa kubadilisha mambo. na mbali na ujumbe huu kuafiki vijana, je, kuna watu wengine ambao pia filamu hii inalenga kuwafikia? Inalenga pia wazee, wazee ambao wamekuwa sana na wame, wamekwamilia suala la ukabila, na tunaiona sana katika filamu, ambao tunaona wale main characters wanapambana sana na hili jambo la, la ukabila na wanajaribu sana kubadili mawazo ya wazazi wao wana, wanajibwaga kabisa katika em, hilo neno na mwishoe, si wote ambao wana, wanabadili ma, mawazo, kwa sababu katika maisha sio kila mtu atabadili mawazo. Kuna wale ambao wanakwamilia mawazo yao kabisa kwa, kwa ugumu ni Vincent Mbaya, mmoja wa waandishi na mwongozaji wa filamu inayoitwa Chaguo, inayolenga kuhamasisha vijana kujitokeza kushiriki uchaguzi. Na sasa tupate makala Habari Rafiki naye Benson Wakoli <mulia> Hujambo msikilizaji na karibu kwenye makala ya habari rafiki. Mada leo ikiwa ni ajali za barabarani ambazo zimeendelea kushuhudiwa hapa afrika mashariki. Nchini Kenya, zaidi ya watu 35 wakifariki Jumapili katika ajali ya barabarani. Nchini Tanzania, watoto wa shule wapatao wanane na walimu wawili wamefariki leo mwishoni mwa juma. Pia tukishuhudia kule nchini Nigeria, zaidi ya watu 30 wakipoteza maisha kutokana na ajali za barabarani. Tumekuuliza, nini kifanyike kuzuia ajali za barabarani barani Karibu katika makala haya. Mimi ni nahodha wa leo, jina langu ni Benson Okoli. Tuanze makala haya kwa kusikiza ujumbe wenyu wa sauti mliotuma kupitia nambari ya mtandao ya WhatsApp. <tune> Habari rafiki, ni Mama Jasiri kutoka Nairobi. Kwa kweli nasikitisha sana kupoteza maisha ya watu thelathini na nne ikiwemo dereva wa gari hilo ambalo lilipata ajali sehemu za Meru. Hivi inamaanisha serikali hawafanyi ukaguzi? Inamaanisha magari hayakaguliwi? Kile kifanyike ni serikali ichukue hatua kukagua barabara na pia kuka, kukagua magari kingine. Mataa ya barabarani inastahili kuwekwa na kila mmoja azingatie masharti ya barabara toka jiji kuu la Uganda jijini Kampala, kuhusu mada ya leo, mimi naona hivyo visa vinavyoripotiwa huko mashari, mashariki mwa Afrika naona ni shida ya wadereva ya wadereva wa siku za leo, wanatembeza gari wakisha tumia dawa za kulevya, wamekunywa pombe. Hapa kwetu ajali si nyingi, kwa sababu tayari gari hazikimbii tena sana, hazina spidi kubwa, kwa sababu tayari serikali imeweka spidi gavana katika gari ambazo zinatoa watu kwa umma kwa wingi. Katika mabasi zote hapa nchini Rwanda zipo na spidi gavana, hicho kinalenga, kinalenga serikali ya kila nchi ya East Africa, serikali ita, inabidi watengeneze barabara. Naitwa John Bonner kutoka Magharibi mwa Kenya Kisumu. Kwa maoni yangu kuhusu mjadala wa leo naizichangia, uh, serikali iweke vizibiti mwendo kwenye magari hasusan na sababu ajali za barabarani zimezidi kuongezeka. Uh, dereva wanaendesha magari bila ya kujali uh, wanaendesha wakiwa wamelewa. Halafu ala, ningependelea waweke hizo speed governor. Halafu uh, hizo vyombo za kupima viwango ambazo wametumia vya pombe, kwa majina ni bienvenue de safari nchini Uganda mjini Kampala. Tana na mada ya leo, viongozi wa Afrika nzima waone ngisi ya kupunguza ajali barabarani, hasa hasa nchini DRC. Hakuna vilalo, barabara ni mbaya sana. Kwa jina naitwa Moses John nikiwa South Africa. Kwa kweli, mtangazaji, kuhusu hiyo swala ya, ya maaksidenti yenye iko napitikana katika bara letu la Afrika, cha kwanza mimi, nitaweza nikasema kwa upande wangu mimi nitaweza nikasema kwamba kinahusika na vitu vingi. Unasikia, cha kwanza kuna watu wana, wana, wana, wana, wana drive, car, wana drive gari na wamesha kunywa pombe Bala Eric, mimi ni mkaaji wa Mombasa. Kwa kweli vitu zile ambazo zinafanya ajali ziwe nyingi Afrika na sana sana Afrika ya Mashariki, kwa kweli, madereva wetu hawajaelimishwa vizuri kwa ajili ya masharti ya barabarani kwa ajili ya kuendesha gari. Watu, madereva wengi wanaendesha gari kwa kasi, wengi wanajua ya kwamba kuendesha gari kwa kasi ndio kujua gari zaidi. Wa, na wengine wengine wao wapata kwa kweli ni walevi, kwa maana kwa vile vitu ambavyo wanavipata ya katika barabara makala ya hewani ni habari rafiki, tunajadili mbinu zipi zitumike kuzuia ajali za barabarani, kama vile ambavyo hali imeshuhudiwa nchini Kenya, Tanzania na Nigeria, ambapo raia wamefariki kutokana na ajali za barabarani. Nasoma ujumbe wenyu kwenye mtandao wa Facebook, ukurasa ukiwa wa RFI Kiswahili. Naanza naye na miwani Kenneth anasema wa Kishanje, Bukoba kule Tanzania, elimu ya juu ya utumiaji bora wa barabara itasaidia kuzuia ajali hizi. Alfred Ali anasema yuko Cape Town nchini Afrika Kusini. Miundo mbinu mbaya, ahadi nyingi kwenye uchaguzi, kazi mbovu zinazofanywa kwenye barabara ndio chanzo cha ajali hizi za barabarani. Hosea Kangiba anasema yuko Bukoba da. Kiukweli, ajali zinaendelea kugharimu maisha wenzetu hapa, anarejelea nchini Tanzania, ambapo anasema nchini mwao leo kuna ajali imetokea huko Mtwara na kuwaua watu nane. Kikubwa ni kuzingatia sheria za barabarani hasa kwa madereva wetu. Sadik Butenge yuko kule Lume, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wilayani Beni. Hapa mashariki mwa DRC nasi tunapata shida, barabara ni mbaya zaidi. Serikali inabidi ichukue hatua nzuri, ili kupunguza ajali za barabarani. Msikilizaji, basi turejee kupata maoni zaidi yaliyotumwa kupitia kwa njia sauti. Mimi naitwa Abdulrazaki, nikiwa hapa Bujumbura E, j, nchini Burundi nimesikia kuhusu ajali iliyotokea Kenya. Ni tukio baya sana ambayo ilitokea sasa. E, kwa maoni yangu, naomba kitakachofanyika, serikali yetu iboreshe mabarabara, kwanza mabarabara yao mazuri, afu waweke zile zile nani, vile vitambulisho ya kuonesha hapa natakiwa utembee kilomita fulani, usidishi nawaweke e, mkazo katika spidi Jina langu naitwa Fredi Njawa nikiwa Lusaka hapa nchini Zambia, katika mada ya leo ndugu mtangazaji, hususani katika visa vya ajali kuwepo vingi, hususan katika bara la Afrika zeni, hususan katika nchi za Afrika Mashariki, bila shaka mi naona serikali zetu zikizingatia haya mambo mawili ambayo nitakwenda kuongea itaweza kupunguza visa vya ajali namba moja Kuwepo na miundombinu mizuri ya barabara kwa sababu barabara zetu zimekuwa ni mbaya, ndio zinasababisha ajali nyingi sana. E, si mwingine ni Faraja Amani mtoto wa Kindela nikiwa mjini Bujumbura, Burundi. E, kuhusu hili swala la mabarabara kusababisha maajali, kwanza tunawapa pole sana watu wa Kenya ambao walifanya ajali katika barabara na wakatumbukia katika mto. Eh, tungeomba kabisa government za Afrika Mashariki zikimbie kabisa kutengeneza mabarabara, kwa sababu ajali nyingi zio zinatokeana zi na sababu ya mabarabara. Jambo RFI Kiswahili, Musa Jacob na Biazire kutoka mashariki ya Kongo Kivu ya Kaskazini, katika eneo ya Mishavu Rubaya. Kitu kinachosababisha ajali barabarani kwetu Afrika sio vitu vikubwa vikubwa, bali karibuni vitu vitatu ambavyo vinavyo vinavyosababisha ajali barabarani. Kitu cha kwanza ni kuona madereva wengi huwa wanaingia barabarani kabla hawana degree ya kutambulisha kwamba wao ni madereva kwamba wao wanaruhusiwa kuingia barabarani. Jean-Claude Mukulu toka jiji la Minova mashariki mwa DRC. Kuzuia ajali kama hizi, kwanza kutengeneza barabara ni cha muhimu. Madereva wengi huwa wakitembeza wakiwa wametumia vileo, wanalewa. Kwa hiyo wanatembeza kwa, kwa mwendo wa haraka, na hapo wana ajali Kumbuka kwamba makala haya ni habari rafiki ndani ya idhaa ya Kiswahili ya, ya Radio France International. tunajadili namna ya kupunguza ajali za barabarani hapa barani Afrika, hasa baada ya mwishoni mwa juma zaidi ya watu sitini katika taifa la Nigeria na nchini Kenya kupoteza maisha, hii leo watoto nane na walimu wawili nchini Tanzania pia kupoteza maisha. Nasoma maoni yenu kwenye mtandao wa Facebook, ukurasa ukiwa wa RFI ya Kiswahili. Oscar Sankara anasema yuko Butembo, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, anasema kwa mtazamo wake kwanza serikali za Afrika zitengeneze barabara. Afrika ni tajiri, haistahili kuwa na barabara mbovu, na pili dereva wawe makini wakiwa barabarani. Kennedy Keniboy anasema yuko Mafinga kule Iringa Tanzania, na anasema ajali za barabarani ni kero kubwa kwa jamii, kwani zinafupisha maisha watu, pia kuwacha mayatima wajane. Naomba serikali iongeze jitihada na juhudi kubwa juu ya utoaji wa elimu ya usalama barabarani ili kunusuru roho za watu. Kasui, kaseli, Samueli anasema yuko Moba Kakera, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Kwa kweli tatizo ni serikali zetu hazina upendo na maendeleo, ndiyo maana matukio haya yanaendelea kukera watu mara kwa mara hapa Afrika, hasa zaidi huko mashariki mwa Afrika. Msikilizaji, tupate maoni zaidi yaliyotumwa kupitia kwa njia ya sauti. Charles cha kubuta, nipo Kenya, kaunti ya Turkana West, ya kufuatana na ajali hizo zinazotokana hapa barabarani nchini Kenya, inatakiwa viongozi waweze kulisimamia kati kitu hichi, ambapo kwa sababu sasa hivi hizo ajali zinatokana na uaba wa ulinzi barabarani. Mi, mimi mama machozi nikiwa Bujumbura, kutokana na madha ya ajali ya barabarani, ya kwanza shofere kunywa pombe, ya pili kuendesha gari kwa kasi. Sasa tunaona hivyo vitu viwili, hata kwetu hapa hivyo vitu vinaendeka sana. Sasa tulikuwa tunaomba kukue majeshi ya kukuwa inachunga barabarani na kujua gari gani inakuja, bakuwe na ile vifao vyavo ya kujua hii gari inatembea mbio au hapana. Kwa maoni hayo makala haya habari rafiki yanafika kikomo. Jina langu mimi ni Benson Wakoli na hoda wa makala ya leo, hadi hapo kesho ndani ya makala mengine ya habari rafiki. Ni kutakie usiku mwema ni kukumbushe baadhi ya taarifa ambazo tulikuwa tumekuandalia. Wanajeshi watatu wa Umoja wa Mataifa na waandamanaji saba wa uawa kufuatia maandamano dhidi ya jeshi la MONUSCO nchini DRC. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron aahidi ushirikiano wa kiusalama na, na nchi za Afrika. Na nchi za Ulaya zafikiana za kuhusu kupunguzwa kiwango cha gesi inayosafirishwa kutoka Urusi. Matangazo haya utapata kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili na kupitia application ya RFI pure Radio. Tunamalizia na kibao Bomengo Kofi Olomide kutoka kule DRC. Fala ni kibao bomengo cha kwake Kofi Olomide kutoka kule DRC kikitamatisha matangazo jioni ya leo. Shukrani msikilizaji, kwa kuchagua idhaa ya RFI Kiswahili. Shukrani fundi wa mitambo, Vital Mugisho, msimamizi wa matangazo haya, Victor Abuso. Mimi naitwa Carol Core, nikikutakia usiku mwema. Matangazo mengine ni kesho asubuhi.