43 zimepita baada ya saa 12 saa za Afrika Mashariki. Kwenye mahojiano yetu jioni hii tunaangazia kauli hii ya rais wa Ufaransa, Emmanuel Macron, wa kushtumu viongozi wa mataifa ya Afrika kuwa kuonyesha unafiki kwa kushinda kushtumu Rusi kwa kuivamia Ukraine. Kuhusu swala hili na mengine mengi, hasa kuhusu ushirikiano wa kiusalama, alizungumza katika mkutano na wanahabari jijini Yaounde nchini Kamerun hapo jana inaotofautisha uwepo wa Urusi mara mbili barani Afrika. Kuna diplomasia ya Urusi tangu miongo kadhaa, kama vile nchi kubwa na yenye nguvu kisiasa na kijeshi, ambayo imeimarisha ushirikiano wake wa kidiplomasia na wa kijeshi na mataifa kadhaa, kama ilivyo kawaida kwa mataifa mengine. Hapo hakuna anayeweza kusema kwamba hiyo ni vizuri ama si vyema. Huo ni ushirikiano wa kidiplomasia kama ambavyo inafanyika kwa kila mmoja, lakini nadhani kwamba tutakuwa watu wasiofanya maamuzi iwapo hatutaangalia yanayofanyika na Urusi miaka hii ya nyuma ile nitaita uwepo mchangamano ambayo inapitia kwanza, uh, uh, ule mwendelezo uh, wa propaganda inapitia vyombo vya habari. Kuna sauti ya Urusi ambayo inatangaza habari za uongo, yaani Urusi imetangaza habari nyingi za uongo barani Afrika. Kuna Russia Today na Sputnik ambayo tumekataa hapa Ulaya sababu tunafahamu fika kuwa inatangaza habari za uongo. Huko Afrika, Urusi inatumia uongo katika Inasikitisha sababu, sio ushirikiano wa kawaida. Ni Urusi ndio yenye kuchukua maamuzi kupitia kundi hilo. Kunakuta ni tawala zilizodhoofika za kijeshi, tena tawala zisizokuwa halali, waambia tu kwamba tunawaletea ninyi usalama wenu na si usalama wa wananchi wenu, na hivyo wanachukua madini na kwenda zao huku, ukiripotiwa vitendo vya ukiukaji wa haki za binadamu kama ambavyo Ni Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron alipozungumza na wanahabari jijini Yeunde. Usikose kusikiza kipindi kipya hapa Refai kila siku Alhamis saa 2 na dakika 45 asubuhi majira ya Nairobi, sawa na saa 1 na dakika 45 asubuhi mashariki mwa DRC tamkilia kupitia redio inayoletwa kwako na La Benevolencia ikishirikiana na Refai. Na sasa tupate makala Habari Rafiki, naye Benson Uwakoli <totipa> Skilizaji hujambo, na karibu kwenye makala ya habari rafiki. Mada yetu leo ikiwa huko nchini DRC ambako raia wanaendelea kushiriki maandamano makubwa kushinikiza wanajeshi wa Umoja wa Mataifa MNUSCO ambao wamekuwa wakishika doriai nchini humo kwa zaidi ya miaka 20 kuondoka mashariki mwa taifa hilo kwa madai ya kushindwa kurejesha amani na kulinda raia dhidi ya mashambulizi ya waasi nchini humo. Karibu kwenye makala haya. Jina langu ni Benson Okoli. Tuanze makala haya kwakusikiza ujumbe wenu wa sauti mliotuma kupitia nambari yetu ya mtandao wa Zap hapa RFI Kiswahili, jina na sauti. Naitwa Patrik Ndui maarufu P7 Artisan de la Pe. Napiga simu yangu nikiwa hapa Kampala nchini Uganda. DRC wananchi wako sahihi, sababu kwanza, ukitizama miaka ishirini yote hakuna hata matokeo yaliyo mazuri kuhusu ujio wao, uwepo wao katika nchi hiyo. Jambo, RFI Kiswahili, mimi ni Michel Kizenga nikiwa Bujumbura. Maandamano inaendelea mjini Goma, mimi naiunga mkono mia kwa mia. Kwa nini? Monisco inakuwa na miaka ishirini na mbili ni katika nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, lakini amani inazidi kuvuruta. Naitwa Justeka kule niko otwele moku MONISCO huko mashariki mwa jamhuri ya Demokrasia Kongo, naonekana kwamba hana kazi lolote, kwani lengo lao kuwa huko ni kuchunga raia na mali yake. Miaka ishirini tangu MONISCO wako kwenye ardhi ya jamhuri ya Demokrasia ya Kongo, waasi wanaelewa wakizaliwa, na ndiyo maana raia wamechoka na MONISKO. Mimi ni Kasereka Macho kuona kutoka Kampala, Uganda. Kwa kweli nashangaa sana, dunia inangandamiza tu siku kwa siku raia wa RDC. Kwa nini hivyo? Monisco haina kazi, yapo katika nchi ya Kongo. E, jambo RFE Kiswahili. Mimi ni Lusaka Justin nikiwa Kabere, Uvira, mashariki mwa DRC. E, niseme nizungumzie kuondoka kwa vikosi vya Monisco nchini Kongo. Kwangu mimi ni sahihi, sababu wanagharimu pesa nyingi, lakini hawatekelezi kile kilichowaleta. Kwangu mimi nataka kabisa waondoke, sisi wakongomani tutajijua wenyewe. Mimi ni mama Georgine, mama furahisha toka Rwanda. Jambo ya bakongomani, bangiomba Mungu awapatie wa uongozi mzuri, na ile yote yataisha kama kuongozi haina vizuri huku chini, hakuna kitu kitaongoka. Yote itakuwa kusukumana na wengine na kulaumiana na wengine. Waombe mungu na Mungu atawasaidia. Ni mimi Balibanga Shabani nikiwa hapa Bujumbura. Kwanza tunashukuru sana kwa maandamano ya vamonesko baondoke. Kweli monesko inafaa iondoke, iondoke Mukongo, haina kazi, hakuna chochote hivi kunafanya mimi ni Suleimani kutoka Kigali. Kwa maoni yangu mimi, nimeona MONISCO hakuna kazi yoyote ambao wanafanya huko. Inafaa wafunge vilago na warudi kwao. Wameshindwa kazi ambao walikuja kufanya, na hawana uwezo wowote wa, wa kuzuia mauaji. Kwa majina naitwa Bukuru Krispe nikiwa Afrika ya Kusini. Mimi kama mimi kabisa naona kwamba ni lazima wafanye maandamano ili kushinikiza shirika UN MONUSCO kuondoka katika nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, maana MONUSCO hakuwa na kazi ambayo inafanyizia raia wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kwa sababu haiwezekani. Imekubalika kikatiba kwamba watu wanatakiwa kufanya maandamano, lakini wao tena ndio wanakuwa wa kwanza kuweza kufyatulia raia risasi. Makala hewani, msikilizaji, kumbuka ni habari rafiki, mada nayo ikiwa huko nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo raia wanazidi kushiriki maandamano kutaka jeshi la Umoja wa Mataifa MONUSCO kuondoka nchini humo kwa misingi ya kushindwa kulinda raia katika mashariki mwa jamhuri hiyo ya kidemokrasia Kongo. Na msikilizaji, kutokana sababu ambazo RFI Kiswahili haiwezi kuziepuka leo hii sitakuwa na uwezo wa kusoma ujumbe wenyu mliochapishwa kwenye ukurasa wa RFI Kiswahili kwenye mtandao Facebook kuhusiana na mada ya hii leo ambapo tunajadili kuhusiana na maandamano ya raia katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kulitaka jeshi la Umoja wa Mataifa kuondoka katika taifa hilo, na kutokana basi na sababu ambazo siwezi kuziepuka mimi mwenyewe ama RFI Kiswahili kuziepuka, basi tuzidi kupata maoni yaliyotumwa kwa njia sauti. <tune> Jambo, ndugu mtangazaji, kwa majina naitwa Bedi Mfaume, napatikana hapo wayo nchini Marekani. Maoni yangu ni kwamba nimefurahi sana kwa kitendo ambacho ndugu zangu wa Kongomani wamekifanya. Kweli ni jambo la furaha sana, kwa sababu sisi wa Kongomani ni kwa muda wa miaka mingi tunateseka sana kwa sababu Monesco lengo lake la kuwa nchini kwetu aa, ni kujalinda amani ya sisi wa Kongomani, lakini wamekaa kwa miaka mingi sana na hakuna chochote ambacho wanachoweza kukifanya. Ukiangalia Beni na Butembo na zingine raia inakufa kwa mita mbili karibia na kambi za Monesco na hakuna kitu chochote anachoweza kukifanya. Toka Babati, Tanzania. Naitwa Emmanuel Lukas Nyabirumo. Nisisitize kwamba wanajeshi wale wa Monesco ni sahihi kabisa kuondoka katika taifa la Kongo, ikiwa ni kwa muda mrefu wako pale, lakini wameshindwa kabisa kuzuia na kuhakikisha usalama kwa raia wa Kongo. Emmanuel, nikiwa Lusaka Zambia, tunasapoti kabisa maandamano kwa, kwa sababu Umoja wa Mataifa haufanyi kitu. Kwa majina naitwa SBW Sempatika Faranga, nikiwa jichini Kampala. Mimi naona kabisa kama maandamano hayo kabisa yatafaulu. Najua MONESCO inafanya miaka mingi hapo DRC lakini imeshindwa kutatua mashida ambazo zinapatikana ndani ya nchi ya Congo. Sasa kama wa, wakaaji wanaona MONISCO inashindwa, ni lazima kabisa MONISCO itoke irudi kwao, kwani haifanye kitu. Jambo RF Kiswahili. Kwa majina naitwa J Omega, mzaliwa wa Karambi Busanza, tarafani Ruchu, mashariki mwa DRC Congo. Kwa ukweli, MONUSCO kwa miaka ishirini na zaidi ambayo wanamaliza nchini DRC hatujafanikiwa chochote, kwani isipokuwa siasa zao ambazo wanacheza bila kusaidia raia. Naitwa Alex Jeremiah kutoka Chake Chake ndani ya jiji la Mwanza, Tanzania. Ah, si sahihi kuondoka kwa jeshi la MONUSCO nchini Kongo bali ni jeshi hilo kujitafakari dhidi ya utendaji wao wa kazi, waongeze juhudi na bidii ili kuwaondosha waasi na kuleta amani nchini Kongo. Maandamano yanayofanywa na raia si sahihi, bali yanaleta uvunjifu wa amani kwa raia wengine. Kutoka Lusaka nchini Zambia, jina langu naitwa Fredi Njawa, nikiwa hapa Lusaka. Mimi binafsi kwa maoni yangu, naona kwamba raia wa nchi hiyo wana haki kabisa kufanya maandamano hayo, kwa sababu toka waende jeshi la Monisco hakuna wanachokifanya, zaidi mauaji yanaendelea kuwepo kule. Kwa hiyo mimi naona binafsi, wana haki ya kufanya hivyo, Monisco waondoke nchini humo kwa sababu hakuna wanachokifanya. Jina langu ni Kimayo Clan kutoka Mwiki, Kasarani, Nairobi. Ninaunga hao raia wa Kongo kuandamana, kwa sababu kama hao wanajeshi wako huko na hakuna mafanikio yote, hakuna haja wakae pale, kwa sababu kuna kitu wanasaidia raia ambao wanaumia. Vile vile naunga hao raia waandamani mpaka hao wanajeshi watoke makala hewani msikilizaji kumbuka ni habari rafiki mada nayo ikiwa huko nchini jamhuri ya kidemokrasia ya kongo ambapo raia wanazidi kushiriki maandamano kutaka jeshi la umoja wa mataifa munusko kuondoka nchini humo kwa misingi ya kushindwa kulinda raia katika mashariki mwa jamhuri hiyo ya kidemokrasia ya kongo na msikilizaji kutokana na sababu ambazo rfi kiswahili haiwezi kuziepuka leo hii sitakuwa na uwezo wa kusoma ujumbe wenyu mliochapisha kwenye ukurasa wa RFI Kiswahili kwenye mtandao wa Facebook kuhusiana na mada ya hii leo ambapo tunajadili kuhusiana na maandamano ya raia katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kulitaka jeshi la Umoja wa Mataifa kuondoka katika taifa hilo. Na kutokana basi na sababu ambazo siwezi kuziepuka mimi mwenyewe ama RFI Kiswahili kuziepuka, basi tuzidi kupata maoni yaliyotumwa kwa njia ya sauti kwa jina anaitwa Vincent JJ Kaji, kijana mpole Tanzania, natokea maeneo Kagongo ama manispaa kama nchini Tanzania. Kwa kweli, hilo jeshi mimi naona ni vyema likapisha, ili kuepukana na machafuko mengine. Kwa mfano, ukiangalia hapo jana, kuna watu wamepoteza maisha kutokana na maandamano, wakiandamana, wanataka hilo jeshi lipishe. kwa ni vyema hilo jeshi likapisha, kwa sababu ukiangalia kweli manufaa yake hakuna, kwa sababu tangu waje hawajaweza kurejesha amani na kuweza kumaliza machafuko yaliyopo. Jambo RFI Kiswahili, ni Mshagara Ramadhani kutoka kijiji cha Sange kuhusu mada ya leo. Ndugu mtangazaji, eh, MONUSCO ilikuja mukongo kwa kulinda usalama wa wananchi wa Kongo. Wale wananchi wa Kongo wanaona kwamba MONUSCO iwalindie usalama, kwa kuepusha maafa zaidi ni lazima MONUSCO irudie kwao, kusudi Wakongomani wajilindie usalama wenyewe. Onde onde kamba balungu maarufu kama Mzee Mkonta Gabriel kutoka Molonde Commandant, DRC. Jeshi la Monisco tulilisamini na tuliliamini kuzidi hata jeshi letu la taifa. Matumaini yote tuliweka kwa hili jeshi la Monisco. La ajabu, limetangaza lenyewe kuwa limeshindwa kufanya kazi. Sasa kuna ulazima gani wao kuendelea kuishi hapa eh? Mandamano tunayofanya mimi nadhani ndio suluhisho mojawapo yanaweza katusaidia wao kuondoka. Kwa maoni hayo, makala haya ya habari rafiki leo hii msikilizaji, yanayefika kikomo. Shukrani sufufu kwako uliyeshiriki makala ya leo kwa kutuma ujumbe wako wa sauti. Jina langu mimi ni Benson Okoli. Hadi hapo kesho, kwa heri. Ni kukumbushe baadhi ya taarifa ambazo tulikuwa tumekuandalia. Mauaji zaidi ya shuhudiwa mashariki mwa DRC hufuatia kuendelea kwa maandamano dhidi ya jeshi la MONUSCO na rais wa Ufaransa Emmanuel Macron azuru Benin, huku akiwashutumu viongozi wa Afrika kuhusu mzozo wa Urusi na Ukraine. tunamalizia na kibao wangu Nadia na Mukami akishirikiana na, na Sanaipei Tande kutoka Kenya. Unanipigia uh, simu kama eti niache mume wako, nani unajua Nadia Hawa ni uh, wasanii kutoka Kenya, Nadia Mukami na Sanaipei Tande, wakisema wangu katika kibao chao. Na kwa namna hiyo tunahitimisha matangazo yetu ya jioni ya leo. Shukrani msikilizaji kwa muda wako. Shukrani fundi wa mitambo Paul Emile Bahizi, shukrani msimamizi wa matangazo haya Victor Abuso, wenzangu Benson Wakuli, Ruben Lukumbuka. Mimi naitwa Carol Korir. Hadi wakati mwingine, kwa heri.