Waziri wa kibiashara na teknolojia nchini China anachunguzwa kwa madai ya ufisadi. Uchunguzi wake ukijiri wakati huu Shinpin akiwa kwenye kampeni ya kupambana na ufisadi. Unaendelea kufuatilia matangazo haya moja kwa moja ukiwa jijini Nairobi kupitia themanini na tisa nukta tisa FM. Matangazo haya pia yanasikika kupitia uh, application ya RFI pure radio. Kumbuka kuchagua lugha ya Kiswahili, na pia yanasikika kupitia tovuti ya RFI kiswahili.com. Kumbuka ukiwa mji wa Mombasa, tunasikika kupitia 105.1 na, na ukiwa katika maeneo ya magharibi mwa Kenya tunasikika kupitia Sauti ya Matumaini magharibi mwa Kenya ni 80.4 na 90.3 FM. ni saa kumi na mbili na dakika arobaini na tatu afrika mashariki Msikilizaji, matangazo haya pia yanasikika kupitia Sauti ya Matumaini redio magharibi mwa Kenya ni 884 na 943 FM. Kwenye maujiano yetu jioni ya leo, tunaangazia ripoti za uhapa wa noti za fedha za nchi hiyo za shilingi 100 na 200 katika benki za nchi za Kenya, ambazo zinadaiwa kutumika na wanasiasa kuwahonga wapiga kura kuelekea uchaguzi wa tarehe 9 mwezi ujao. Hatua hii inamaanisha Mwenzangu Ruben Lukumbuka amezungumza na Suba Churchill. Yeye ni mwanaharakati na mwangalizi wa ndani wa uchaguzi nchini humo, akiwa jijini Nairobi. Kama hiyo ni ukweli, huenda ni sababu ya kisiasa, kwa sababu e, tunatarajia kwamba hayo yasitokee kwa mdomo wa, wa waziri, lakini toke kwa mkurugenzi mkuu wa, wa benki kuu, kwa sababu ndio tutaweza Elezea, noti hizo zimekosa katika uh, kwa, katika umma. Wewe kama mwangalizi wa ndani umeshuhudia visa vya wanasiasa kuwapa fedha wapiga kura e, lakini kwa sasa hivi sidhani kama bila hizo zipo kwa sababu kila mtu huenda, uh, vile mimi husikia haswa vijana ambao huenda kwa hizo mkutano e, nakana kwamba wanasiasa wajaanza kupeana na kwa hivyo huenda hizo pesa zikaana wiki ya mwisho, na haswa wale ambao wanaamini kwamba watawapigia wata, wata kura wawezeshwe kutoka kwa wingi, ili huenda kuna kweli kwamba hizo pesa zilibadilishwa kwa hizo noti na zimewekwa na wanasiasa fulani kwa nyumba, ili waweze kutumia wakati ambao kwa kulingana na wao itafaa. mm-hmm. Na, na nani hapa unafikiri ni wakulaumiwa ni mwanasiasa au mpiga kura? Lawama itaenda kwa wanasiasa na pia of course itaenda kwa wapiga kura kwa sababu eh, regulations ambazo zinastahili eh, kudhibiti pesa mba, kiasi cha pesa mwanasiasa anawezatumia. Unakumbuka kwamba kulikuwa na pendekezo kwamba katika maeneo fulani eh, wanasiasa wasizidi eh, kiwango cha pesa fulani, na, na sheria hizo zikakosa kutekelezwa kwa hivyo kwa upande huo tunalaumu wanasiasa, tunalaumu tume inayosimamia uchaguzi kwa sababu wali- waliweza kupendekeza sheria hizo ikiwa kumechelewa. Pengine nini suba nini kinaweza kufanyika ili kuzuia hali hii uh, katika siku zijazo, si tu katika kipindi hiki cha uchaguzi. Kile ambacho tumependekeza kama mashirika ya kijamii ni kwamba wananchi wanastahili wapewe elimu kwa umma uh, ama civic education waweze kuelewa kwamba upigaji kura ni jukumu na ni haki ya kila mwananchi, na wale ambao wanapiga kura wanastahili kupiga wakijua kwamba yule ambaye wanapiga kura ni mtu ambaye atasimamia uh, masuala ya sera, maswala ya sheria na masuala ya uamuzi ambayo itachangia it, it, it, it pakubwa sana katika amaisha yao. Kwa hivyo wananchi wa... ni mtazamo wake Super Chechil, mwanaharakati na mwangalizi wa ndani wa uchaguzi nchini humo akiwa jijini Nairobi. Tupate sasa makala Habari Rafiki naye Benson Wakoli. <coughs> Hujambo na karibu katika makala ya habari rafiki. Maada ya leo msikilizaji, ikiwa ni hapa Kenya, ambapo wagombea urais wameshiriki mdahalo wa urais kuelekea uchaguzi wa mwezi ujao tarehe 9, huku wagombea wawili akiwemo William Ruto wakishiriki, naye waziri mkuu wa zamani Raila Odinga akisusia mdahalo huo. Tumekuuliza, je, unafikiri mjadala huo utabadilisha mawazo ya wakenya kuelekea uchaguzi wa mwezi ujao? Karibu. Jina langu ni benson Okoli. Tuanze makala haya kwa kusikiliza ujumbe uliotumwa kwa njia sauti, kwa majina amnaitwa Jeremaia kutoka Kenya, mdahalo, maoni kuhusu mdahalo ambao umefanyika hivi karibuni, haswa mno mdahalo wa vinara wa miungano mbalimbali UDA na Azimio. Halafu kuna wale wapinzani wengine ambao wanataka kushiriki katika mashindano haya ya uchaguzi wa rais. Mimi nilionelea vizuri kwamba e, kiongozi wa Azimio Raila Odinga kujiuzulu hakuna athari yote, na vilevile alikuwa ametoa tetezi zake ambapo ni sawa e, na mimi ningetaka kwamba hata kabla hata kama akuwe na mtawalo tuende tumchague akuwe rais wetu. Kwa jina naitwa Vincent JJ Kaji kijana mpoa Tanzania, natokea maeneo ya Kagongo manispaa kama nchini Tanzania. Mimi niseme kwamba mdahalo huo hauwezi kubadilisha mawazo ya Wakenya, kwa sababu Wakenya wao ndo wanajua siri kwamba wagombea wote wanaoenda wanajinadi, wanajua kwamba mgombea gani ambaye tukimchagua anaweza kuja kubadilisha maisha ya Wakenya, kuhakikisha kwamba Wakenya wanakuwa na taifa imara, pia kiuchumi hata pia kibiashara. Kwa hiyo maana hilo ni swala la kuachia Wakenya wenyewe, ndo wanajua kabisa kwamba kiongozi yupi anafaa tukimchagua. Kini, nazisema hapa ni kwamba sioni cha maana Raila hata angekuja hapo, sioni kama kulikuwa na maana yote, sababu tunamwona kila siku kwenye kampeni zake, anapeleka kila kaunti, ametembea kaunti arobaini zote na nne za Kenya, tunaona akitembea akiuza sera zake. Ikumbukwe uchaguzi iliyopita mwaka elfu mbili kumi na saba hata William Ruto alikuwa alipokuwa anasikilizana na rais wa sasa ya Uhuru Kenyatta, nao walisusia mdahalo. Kwa hiyo sioni lolote la maana hapa, wacha tuwaone wakiwa debeni. Jina langu naitwa Fredi Njawa, nikiwa Lusaka hapa nchini Zambia. Katika mada ya leo, ndugu mtangazaji, mimi binafsi naona kwamba mdahalo katika nchi zetu za Afrika bado sana iko na haina tija sana, na haina ushawishi wowote kwa mpiga kura. Kwa hiyo ile inakuwa ni mbinu mojawapo ya kusema kuwa washawishi wapiga kura, lakini bado sana kwa barani ya Afrika. Kiukweli, sela huo ni muhimu, kwa sababu kwanza unawaleta Wakenya pamoja, ambapo unaonekana kwamba uchaguzi utakuwa huru, utakuwa wenye amani, kwa sababu kama viongozi wenyewe wameanza kukutana pamoja inamaanisha kwamba uchaguzi utakuwa amani, na kila mtu atatoa kile ambacho kiko ndani ya moyo wake, kuwaonyesha wakenya kwamba inatakiwa uchaguzi ufanyike kwa amani na usalama na kwa uhuru. Kila mtu ajisikie yuko huru kuchagua yule anayempenda. Ndugu mtangazaji, kwa majina anaitwa Abidin Faume, natokea hapa mchini Marekani, mkoa mchini Kenya. Ni kwamba ningeomba wagombea wote wa viti vyote wakae mahali pamoja na wafanye uchaguzi kwa amani, kwa sababu Afrika ndo eneo pekee uchaguzi unapoweza kufanyika, maandamano yanayotokea na watu wanafikia hata kupoteza maisha. Thomas Lamba wa wagoeko Tabora, Tanzania. Ninafikiri sijajua ni huo, kukwetu, kwa nini asilimia kubwa huwa wanafanya hivi? Mana hata huku kwetu tuliona kwa Bernard Membe naye akaji akaacha, yani kwa nchi za Afrika, lakini haiwezi kusaidia wa Kenya kubadilisha maamuzi. Hata sisi wa Tanzania pia hatukuweza kubadilisha maamuzi. Tuendelea na maamuzi yale na kufanya kazi ile ile. Jina ni Stausi Mandela, nikiwa hapa Nairobi, Kenya. Maoni yangu kuhusu mdahala ambao umepita hivi juzi ni kwamba hauna manufaa haswa katika Wakenya wengi, maana Wakenya wengi ume, umetia fora ama wamejua ni upi ambao wanaenda kuchagua katika kura ambazo zinakuja mwezi wa nane. Ombi langu ni kwamba licha kwamba aliyekuwa waziri mkuu alikuwa amesusia huo mjadala ni kwamba wacha wananchi wenyewe ka wakaamua katika debe ni nani ambayo atachagua. Makala hewani, ni habari rafiki. Maada ya leo ikiwa ni nchini Kenya, msikilizaji, ambapo mdahalo wa ugombea wa rais umefanyika na tumekuuliza iwapo mdahalo huo unaweza badilisha msimama wa Kenya kuelekea uchaguzi wa mwezi ujao. Hapa anasoma ujumbe wenyu mliochapishwa kwenye ukurasa wa RFI Kiswahili kwenye mtandao wa Facebook. Nianze naye Miwani Kenneth, anasema yuko Kishanji Bukoba nchini Tanzania. Anasema kupitia mdahalo huo ndiyo mpiga kura anampiga msasa mgombea urais. Kasi Kasese Samuel anasema Wamoba Kakera, nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ukweli raia wa Kenya wanasubiri tu kupata kiongozi atakayeongoza nchi yao kwa amani, pia wanapenda maendeleo. Goligota Magabe Mokono anasema wa GGM Unit, Geita nchini Tanzania, ni uhakika kuwa mdahalo hauna uwezo kubadilisha wa kubadilisha mtazamo wa mpiga kura. Musa Mbalo anasema wa ni wale Mtwara nchini Tanzania. Siasa za Afrika zinatishia amani ya raia wao, badala ya kuwajenga. Kwa nini? Lakini viongozi wasipuuze uroho na uchu wa madaraka, anauliza Bwana Musa Christopher Kaele wa Moba Kirungu, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kusema kweli, mdahalo hauwezi badilisha maamuzi ya raia wa taifa la Kenya sababu tangu siku walipotangaza kuwa wanagombea urais, tayari Wakenya walifahamu na kuweka nia juu ya wale watakaowapigia kura kati ya wagombea hao. Maoni yake Kaele yanaturejesha kwa upande wa pili. Tupate maoni zaidi ya sauti Tukapa Kamanyola, DRC Kivukusini. Naitwa Teknisie Murula Katuiri Meji eh, kama jina langu eh. Kwa kweli Odinga hakufanya kitu kizuri, na hapa mimi namwona Odinga kuwa na mpango ambao ni mpango mubaya wa kulalama kwenye uchaguzi. Mwishowe Odinga atakuja kusema kwamba alibiwa kura kwa kusto, onekana hapo kwenye huyo mdahalo wa uchaguzi, mdahalo wa kwanza, kwa kweli Odinga alifanya vibaya. Kwa majina anaitwa Ngose Siuli Philip nikitoka Vihiga a kule eneo la mhaya. Maoni yangu ni kwamba mdahalo huu a, uliweza ku, kubadilisha mawazo ya wapigaji kura haswa kwa upande wa Kenya Kwanza. Naibu wa rais aliweza kufika na kuwakilisha mrengo wake wa kisiasa, lakini naona upande wa Azimio sijaona kama uliweza kufanya mabadiliko makubwa a, haswa kwa wale wapiga kura ambao tunaita undecided, wale ambao hawakuwa wameweza kuamua na kabisa wataweza kumpigia nani kura. Alafu unapata kwamba uh, katika wagombea wanne wagombea, wanne, uh, urais ni wawili pekee waliweza kuhudhuria mdahalo huu, so inaonyesha kwamba uh, kulikuwa na ulemevu mahali. Da, kwa majina anaitwa Rajab. Mimi sioni kwamba kuna umuhimu wowote ama kuna uchangiaji wowote wa kubadili mawazo ya upigaji kura kupitia waliosusia kufika fika kwenye mdahalo huo, maana tayari wameshajua manifesto. Wakati walitoa manifesto zao kila rais alijieleza, na mdahalo huo ulikuwa vizuri kwa ajili ya kuwaelezea Wakenya ni nani na ni kipi anachoenda kufanya kukifanya katika mhula wake. Bujumbura Burundi, naitwa Joseph Lwaga au Lwaga Maranga. Ndugu zangu, kwa maoni yangu mimi naona ya kwamba wagombea hawa wawili lazima umoja ndo achaguliwe kwa mwezi ujao tarehe tisa. Na mimi naona Rail, Raila Odinga ndio ataweza kugeuza mawazo ya Wakenya sababu ni waziri mkuu wa zamani makala yawani msikilizaji, ni habari rafiki. Tunajadili mada ya nchini Kenya ambapo wagombea wa rais wameshiriki mudahalo kuelekea uchaguzi na... wa Agosti 9. Tumekuuliza je, mudahalo huu. Na kwa hiyo mimi binafsi huwa sitarajii jambo lolote kwa majina. Naitwa Bert Napolo Mwenyampirwa, nikiwa hapa mjini Kigali, eneo la Gikondo. Mimi ninavyoona wakati wa uchaguzi bunge na rais katika mataifa yetu lazima kuwepo mdahalo kama huo wa Kenya, wananchi wajui vilivyo sera zinazonadiwa na wanasiasa. Kwa maoni hayo, makala haya ya Habari Rafiki yanafika kikomo. Jina langu mimi ni Benson Wakoli. Hapo kesho, kumbuka ni mada huru. Tupatane kwenye makala ya kesho. Kwa heri. Kwa kumalizia, matangazo haya ni kukumbushe baadhi ya taarifa ambazo tulikuwa tumekuandalia. Hali ya utulivu ya rejio mjini Goma, DRC, baada ya maandamano ya siku tatu dhidi ya jeshi la MONUSCO. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron ahitimisha ziara yake barani Afrika kwa kuzuru Guinea Bissau, na rais wa Ufaransa Emmanuel Macron kukutana na mfalme wa Saudi Arabia Mohammed bin Salman. Matangazo haya utapata pia kwenye tovuti ya RFI Kiswahili.com. Tumalizie na kibao Njoo, yeah. Profesa J na Kleptomaniax kutoka Tanzania na Kenya yeah. Nakwita njo kama unasoma hisia zangu, sitaki kuwona moyo wangu unataka pasuka. Nakwita mbona binti mrembo, nataka kuruka <tis> nakwita wewe njo karibu nami, unamtia kiwewe, njo uwe wangu mwandani. Siwezi kukuahidi vitu nisivyoviweza, na kupenda wewe ndicho kitu ninachokueleza najua kumwamini mtu, hii yatoka moyo, sikiza basi, mbona fanani na wenye choyo, ili mkaliya nyongo, kope mkonyeza nyusi ni kibao njo cha kwake Profesa Je akishirikiana na Kleptomaniax. Kwa namna hiyo, tunahitimisha matangazo yetu jioni ya leo. Shukrani msikilizaji, kwa kuchagua idhaa ya RFI Kiswahili. Shukrani fundi mtambo Collins Odhiambo Okaka, shukrani msimamizi wa matangazo Victor Buso, wenzangu Benson Wakoli, Ruben Likumbuka. Mimi naitwa Carol Corer na kutakia usiku mwema.