ambili na dakika arobaini saa za Afrika Mashariki. Matangazo hayo pia msikilizaji unayasikia kupitia Sauti ya Matumaini Radio ukiwa magharibi mwa Kenya. Na kwenye mahojiano yetu jioni hii kuelekea uchaguzi nchini Kenya, matokeo ya kura mpya ya maoni kutoka shirika la TIFA inaonyesha kutakuwa na ushindani mkali kati ya kinyang'anyiro cha kuonyea urais kati ya aliyekuwa Waziri Mkuu Raila Odinga ambaye ana asilimia 46.7 na Naibu Rais William Ruto ambaye ana asilimia 44.2. Mwenzangu Benson Wakoli ame zungumza na mkuu wa utafiti wa shirika hilo Tom Wolf akiwa jijini Nairobi pengine Raila nagoza lakini kidogo sana, lakini kwa jumla wako karibu sawa. Utafiti pia umeonyesha kwamba idadi kubwa ya wanaume wangependa kumchagua Raila na wanawake Ruto. Hii unaweza eleza kwa nini? Wale ambao wanatarajia kumpatia uh, Ruto na gachagua kura wamegawanyika, sawa, yani kijinsia, wanaume na wanawake, lakini upande wa Raila na Karua uh, kuna tofauti karibu asilimia tisa, yani zaidi ya wanaume ambao wamesema watampatia uh, Raila um, kuliko wanawake, na pengine wengine wataona hii ni ajabu kidogo, kwa sababu mgombea wake mwenza Raila ni mwanamke, lakini inaonekana wapiga kura kwa jumla Kenya hawajali uh, mambo ya jinsia, lakini pengine wanawake zaidi wana wanasema watampigia Ruto kwa sababu ye si mzee kama Raila, lakini hatukumuuliza kwa nini we ni mwanamke na hutaki kumpigia Raila hata ikiwa mgombea wake ni mwanamke Mathakura, hatukuuliza swali. Swala jingine ambalo linajitokeza ni kwamba Wajakoya wanawavutia sana vijana licha ya umri wake. Kama mtafiti, wee unaweza eleza ni kwa nini manifesto yake iko tofauti kabisa, na amesema atapitisha sheria kuwezesha watu yani kulima na kuuza uh, bangi si Siwezi kusema, hata kuna vijana wengi wanapenda uh, kuvuta bangi, lakini kwa sababu yeye, vile, yani mavazi yake na vile ana campaign chichangisha na watu you know, barabarani na ile kofia ya nguo anaweka kwa kichwa, siwezi kujua. Lakini ni kweli uh, utafiti wetu unaonyesha wafuasi wake wengi ni vijana. Kwa hivyo amepotea, alikuwa asilimia nne, sasa imepungua chini kidogo asilimia mbili. Uh, umefanya utafiti kwa muda mrefu sana, unahisi uchaguzi huu utakuwa duru ya kwanza tumaliza, ama tunaweza kuingia duru ya pili? Nasema ikiwa hawa wangombezi wawili pamoja e, kura zao ya Wajakoya na Wahiga itapita asilimia mbili au tatu vile Raila na Ruto wako shingo kwa shingo, apua kwa pua, inaweza kuwa itatulazimisha kwenda kwa round ya pili. Lakini huwezi kujua, pengine katika kuhojiwa, katika utafiti kama huu utasema, unasema e, mimi nitampigia e, Wahiga au Wajakoya, lakini ukiingia katika kituo siku ya kupiga kura tarehe tisa, pengine utajiuliza. Sasa tumeona utafiti wa TIFA na hata kampuni nyingine, na hawa jamaa hawana tumaini hata moja kupata ushindi. Badala ya kutupa pipa yangu kwa, kwa pipa nimpatia mmoja wao ambao wako na nafasi, yaani kupata ushindi. Uh, sijui utaeleza vipi, tafiti zingine zimekuwa zikiweka wagombea wengine mbele, tafiti wenyu unamweka mgombea mwingine mbele, unaweza eleza ukiuliza swali kama hilo? Sifa zetu kujilinda. Kila mtu alimeshama yake ni mtazamo wake Tom Wolf, mkuu wa utafiti kwenye shirika la utafiti wa kura ya maoni TIFA akiwa jijini Nairobi. Msikilizaji, ni muda sasa wa kupata makala ya habari rafiki naye Benson Wakoli <mulia> Ujambo na karibu kwenye makala ya habari Rafiki. Mada leo msikilizaji, ikiwa mada huru, unachangia chochote kile ulichosikia kwenye habari zetu juma hili ama yale yanayotokea pale ulipo. Jina langu ni benson Wakoli, karibu tuanze makala haya wa kusikiza ujumbe wenyu wa sauti mliotuma kupitia nambari yetu ya simu ya WhatsApp. Ujambo RFI Kiswahili, sauti ya sikia ni yake Kapable Mwenge ODM kutoka Moba Kirungo, DRC. Kwa siku ya leo na juma hii, hali hapa kwetu Moba ni tulivu kabisa, hakuna msukosuko yoyote, tunaenda kuishi kwa neema ya Mungu. Aya, tuombeeni Mungu hiyo tulivu uendelee hapa kwetu Kongo. Asante. Salamu lukala kutoka pale Kurasini polisi ufundi jijini Dar es Salaam. Yanayojiri kwa sasa ni ujenzi wa barabara mwendokasi, kwa sasa unaendelea kuendeleza na ujenzi hapa sasa hivi kwenye upande wa seserori, lakini yanayojiri kwa sasa hii barabara mwendokasi katikati bado haijatumika. Ulikuwa naomba kama kulikuwa na uwezekano, kwa ushauri wangu, wakati ujenzi unaendelea, walikuwa atakuwa trafiki wawepo kwenye hii barabara, maana pikipiki wana magari wanapita hii katika hii barabara mwendokasi hapa, wakati sio ruksa. Naitwa Hadija Nyoni, Yanga damu, tokea ya Kawe, Dar es Salaam. Maoni yangu kuhusiana na vifo vinavyoendelea kila siku kila kukicha, nasikia habari ya vifo, vifo vinavyotokana na mapenzi, tunavyoishi wawili na maisha ya kuishi wawili. Ukiona mwenzako yuko tofauti na wewe, bora ujiweke pembeni kuliko kuchukua maamuzi magumu ya kufanya mauaji. E, si mwingine ni Faraja Amani mtoto wa Kindela nikiwa mjini Bujumbura Burundi. Mada yangu ya leo Ijumaa nitaugusia kwa hii maandamano ambazo zimefanyika mashariki ya Kongo. Hayo maandamano yalikuwa ni mazuri kabisa, kwa sababu government ya Kongo ya ilikuwa imeikaa kimya kuhusu Monisco, na hii maandamano imewashitua tena government ya Kongo, kwa sababu Monisco haina kitu kimoja hapa maarhi ya Kongo yenye iko inafanya na lengo lao ambalo liko limewaleta mashariki ya Kongo imefeli Nafahamika kwa majina ya Isidoro Akili, napatikana jijini Lubumbashi, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mada huru yangu leo, napenda kuanza kuwapa shukrani kubwa sana watangazaji wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International kwa kutupa nafasi ya hii mada huru ya Habari Rafiki, na hasa zaidi kwa kutupa nafasi ya kusikika dunia mzima. Chambo RFI Kiswahili ni mama machozi akiwajumbura ya mada yangu leo ni juu ya wakungumani benzangu, mwache kusema ovyo hapo. Mnasema kama barusia batakuya kuwasaidia, munangoja kufanya PBCT, barusia baisha taya. Kama batakuya Kongo, barisha taya watakwenda Kenya, Uganda, Rwanda, samwe ni vitu gani? Mwache kusema mujiunge na jeshi yetu. Jina langu naitwa Fred Njawa, nikiwa Lusaka hapa nchini Zambia. Leo hii katika mada huru, ningependa kuzungumzia kuhusu uhuru wa kuabudu. Ni kweli kila mtu ana uhuru wa kuabudu, lakini tukirejea katika Biblia, Biblia inasema kwamba imani ni mambo ya taraji yayo, imani ni ba, baina ya mambo ya tionekana. Ni kweli mambo kuabudu ni uhuru wa mtu, lakini kwa sasa kumekuwa na wimbi la kuibuka kwa makanisa ya ajabu ajabu, kuwa na wimbi la kuibuka kwa makanisa ya ajabu ajabu, na katika Biblia tunasema kwamba zijaribuni, tuone kama hizo roho zinatokana na Mungu. Kwa hiyo na sisi watu tusiwe tuna hali ya kukimbilia kimbilia kwenye makanisa, kwa sababu kuna makanisa ya ajabu ajabu ya ambayo yanajitokeza siku hizi. Jambo RF Kiswahili. Kwa majina, naitwa J Omega, ikiwa Kampala, Uganda. Kuhusu mada ya leo, mimi nataka kuzungumzia kuhusu hali tete ambayo imezidi kushuhudiwa kwetu Kongo mashariki. Nazani na serikali mwenyewe nayo haifanyi la kutosha, ili kushirikiana na raia wake, ili kutokomeza makundi ya waasi hayo, kwani unaona, uh, yawezekana wa raia wenyewe nao kuna wenye wanashirikiana na, na maadui kala hewani. Ni habari rafiki, mada ikiwa huru, unachangia chochote unachokipenda wewe, msikilizaji. Hapa nasoma baadhi ya ujumbe wenyu muliochapishwa kwenye ukurasa wa RFI Kiswahili kwenye mtandao wa Facebook. Naanza naye David Shichenga kutoka wagumu tunadumu, Muheza Tanga, Tanzania, anasema mazungumuzo kati ya rais wa China na rais wa Marekani yawe yenye tija na utatuzi wa tofauti zilizopo kati ya nchi hizo mbili. J Omega anasema yuko Karambi Busanza kule Jamhuri ya, ya Kidemokrasia ya Kongo. Natoa wito kwa wakongamano wenzangu washirikiane na serikali ili tushinde maadui wa amani katika taifa letu kirenga romantic anasema yuko uvira jamhuri ya kidemokrasia ya kongo napenda kuwakumbusha wakongomani wabaki mara kupigania nchi yao ili kuleta mani ujumbe mwingine ni kutoka kwa filibert jonathan anasema yuko ni shamba mleba kagera tanzania leo unazungumzia suala la makundi ndani ya chama tawala cha ccm hapa tanzania yanayotupatia viongozi wasio na vigezo vya uwajibikaji nimelisema hili sababu nashuhudia ni vyema makundi yaweke pembeni tofauti zao ili tujenge chama atawala kwa nguvu zote na mafanikio zaidi. Ujumbe wake Filbert Jonathan unaturejesha kwenye maoni zaidi yaliyotumwa kupitia hey, eh, kwa njia sauti. Tukapaka Kamanyola, DRC Kivu Kusini, naitwa Teknisie Murula Katwire Meji kama jina langu mimi. Madangu alionitomba kwa serikali yetu ya DRC kujibu kwa matakwa ya vijana wake ama raia wake wa Kongomani zidi ya Monisco kwa kweli itakuwa kusaidia baadhi ya vijana wengi wenye asira kali kujiunga na makundi yenye kumiliki silaha. jambo arifa. Kwa majina, naitwa Meshake, natokea hapo jiji kuu la kibiashara jijini Kambala. Mapigano yanaendelea kuripotiwa huku mashariki mwa DRC hususani Kivu ya uko, waili, alasi, ni, kusini na Kivu ya kaskazini. Kiukweli tumechoka na vita, tumechoka na vita. Jina, naitwa Philibert Nasa Kinshambi na patikana maeneo ya shamba mleba Kagera, Tanzania. nizungumzie suala la uvamizi wa Urusi nchini Ukraine. Kwa kweli tangia waivamie Ukraine au Warusi, mambo mengi yameharibika, kwa sababu wanaharibu miundo mbinu, raia sio na hatia wanazidi kuangamiza Onde onde, kamba valungu maarufu kama mzee mkonta Gabriel kutoka Mlonde komando DRC. Kwanza nipongeze jeshi la Monisco kwa kusema wazi kuwa limeshindwa kukabiliana na makundi ya wasi hapa kwetu DRC. La pili, ni tamani niwaombe viongozi wetu, ni vema kila mtu achukue majukumu yake. Hii tabia imeanza ya kulaumu laumu watu mara mataifa kuhusiana na usalama hapa kwetu DRC ni njia moja wapo ya kuonyesha madhaifu yetu. Kwa hiyo huu sio muda kutafuta mchawi nani, ni vema tupambane sisi wenyewe. Makala hewani, msikilizaji, kumbuka ni habari rafiki ndani ya idhaa ya kimataifa ya Radio France International, mada leo ikiwa mada huru unachangia chochote ulichosikia kwenye habari zetu juma hili ama kile kinachotokea pale ulipo. Hapa nazidi kusoma ujumbe wenyu mliochapisha kwenye ukurasa wa RFI Kiswahili, mtandao ukiwa wa Facebook. Richard Kambali kutoka kule Beni, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo: mimi nashangaa kuona vikosi vya Umoja wa Mataifa ambao wao ndio huheshimu haki za binadamu wakikiuka sheria. Saidi Muhindo anasema: Jambo, arifa ya Kiswahili. Mimi ni Saidi Muhindu, hapa ni Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kufuatana na mada ijuma, na mada ya leo Ijumaa, nawapatia pole sana wandugu wetu wa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kutokana na vifo vilivyotokea kule Goma na Butembo. Amana Dominic Emile Rusimbana anasema: naishi Lusaka, Zambia, na ningeomba serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo iwafukuze wale wote wanao tishia usalama wa taifa hilo la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na msikilizaji, baada ya kusoma jumbe hizo, tuzidi kupata maoni zaidi yaliyotumwa kwa njia ya sauti. Mjambo um, RFI Kiswahili, naitwa Patrick Nyandwi maarufu P7 Artisan de la Paix. Napiga simu yangu nikiwa hapa Kampala nchini Uganda. Mada huru siku ya leo natamani kuzungumzia hawa watoto ombaomba wanaopatikana wanaogaagaa kwenye ndani ya muji wakiombaomba, hii hapa Kampala. Serikali imejitahidi kuwaondoa ndani ya muji, lakini inashindikana, imeenda kugundulia ya kwamba kuna watu wanaoishi hapa mjini ambao wanawatoa huko vijijini, wakiwaahidi kuwa watafanya kazi mbalimbali. Wakishafika huku mjini, ndo wanaanza kuwatumia kwa kwenda kuombaomba. Kumbe serikali ili iweze kuweza jambo hilo kuwaondoa hao ombaomba kwenye barabara ndani ya mji, waweze kuona namna gani wale watu wataweza kuwashika. Ni Prof Andre Sefi Sosombe kutoka Mtambala Sindano Avenika Buteke, Moba DRC. Kwa maoni yangu nilikuwa nasemea kuhusu na awa wanaume ambao wanapenda kunywa pombe badala kufanya kazi na wanapenda kuiba kunywa pombe. Sasa ningeliomba kwa vijana, twendeni tukatipe mabustani, twendeni tukakate nyasi ili ya kwamba hizi maisha. Asanteni sana Rafiki Swahili. Kwa maoni hayo makala haya ya habari rafiki juma hili yanafika kikomo. Shukran sufufu kwako msikilizaji uliyejiunga nami katika makala haya juma hili. Jina langu mimi ni Benson Okoli. Muda ukiruhusu tena, msikilizaji, tutapatana ndani ya makala haya ya habari rafiki. Kwa heri ya kuonana. Shukrani sana Benson Wakoli. Na sasa ni kukumbushe baadhi ya taarifa ambazo tulikuwa tumekuandalia. Kura za maoni zaonyesha ushindani mkali kati ya ugombea wakuu wa rais nchini Kenya. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa Asema chama cha ANC kinapitia kipindi kigumu. Urusi yadai Ukraini imeshambulia gereza na kusababisha vifo vya wafungwa 40. Matangazo haya utapata pia kwenye tovuti ya RFI kiswahilicom. Tunamalizia na kibao last last cha kwake Banaboy, msanii huyu kutoka kule Nigeria. Ibao, last last cha kwake bana boy, msanii kutoka Nigeria. Kwa namna hiyo tunahitimisha matangazo ya jioni ya leo. Shukrani msikilizaji kwa kuchagua idhaa ya Kiswahili ya RFI. Shukrani fundi wa mitambo Vital Mugisho, msimamizi wa matangazo Victor Buso. Mimi naitwa Carol Kore nikikutakia usiku mwema.