tatu baada ya saa kumi na mbili jioni ni Afrika Mashariki kwenye mahojiano yetu jioni hii. Serikali ya Somalia imesema wanajeshi wake wamewaua wapiganaji zaidi ya 130 na wa kundi la Kiislamu la al Shabab, akiwemo kamanda wa juu wa kundi hilo, baada ya operesheni iliyotekelezwa kwa pamoja na nchi washirika, ikiwemo Marekani. Je, hii ni ishara kuwa nchi hiyo inafanikiwa katika vita dhidi ya al Shabab? Mwenzangu Carol Cori amezungumza na Dominic Wabala, mtaalamu wa, wa masuala ya usalama akiwa nchini Kenya kidogo ni kama wanamgambo wa kundi la al-Shabab wanalemewa na mikakati ambayo imewekwa, uh, kati ya serikali ya Umerikani, serikali za za kiafrika ambazo ziko chini ya umoja wa Afrika na haswa serikali ya, ya Somali ambayo kwa muda mrefu imetakikana kuwa inachukua usukani wa security katika nchi yao. Unadhani pengine serikali ya Sheikh Mahmud inafanya nini tofauti ambayo utawala ambao umepita ulishindwa kufanya? Serikali ya ya Sheikh kidogo imeonyesha ubunifu wa, wa harakati za, ku, za kutaka kupambana na, na kikundi cha al-Shabab kama kile kikundi cha cha Danab ambao kilitrainiwa nchi za nje, Marekani wakati wakarudi na kidogo wameweka mikakati zao uh, ingawa kiongozi waiko kikundi mmoja meja mmoja aliwawa, lakini wamezi, wamezidi kupambana na hiki kikundi, na mwishowe ni kama watakuwa na matokeo mazuri kuliko walivyokuwa wale wengine. Serikali za, za awali zilikuwa zinajaribu kubembeleza, wanataka kuwa wakae wasikuwawe na masikizano na, na Alshabab, lakini Mahamud hata wakati wa, wa kampeni alikuwa anasema se, jukumu lake kubwa sana ni kupambana na kikundi cha Alshabab. Unadhani kwamba uh, uthubutu ambao wameonyesha rais Sheikh ya kuweza kuwakabili kwa, kwa njia zote kundi hili la Alshabab ni kitu ambacho kitadumu ama tutarajie kwamba itaendelea? Mimi nina imani ya kuwa kitadumu kwa vile kita, kuna askari wengi sana wa Somali, wa serikali ya Somali, serikali ya Sheikh ambayo wamepewa mafunzo na nchi zingine za nje, wana uwezo wa kupambana na kundi la Alshabab na kwa vile wao ni wenyeji, wanaelewa zaidi mienendo za hili kundi kwa sababu ni watu wanawajua, wana wa, wanapewa silaha wanapewa mafunzo wana, watakuwa wata na uadilifu mzuri wa kuweza kupambana na hiko kikundi, kuliko kutoa askari. Tuseme unamtoa Kenya, unamtoa Jibuti, unamtoa kule kokote, aje apigane na hawa ambao wanaelewa nchi yao zaidi kuliko hawa askari wageni ambao wanakuja, wanakuja nchi yao. Je, huu ni muda wa jeshi la Somalia kusimama sasa peke yao? Ikiwa, ikiwa huo mwenendo utaendelea, itabidi uh, Somali irkrut askari wengi ili waweze kujishughulikia wenyewe. Kikundi kama Danaba ambako kilitreniwa na Marekani na kuna vikundi vingine zaidi vimetreniwa na Taki, vimetreniwa na Saudia, vimetreniwa na Kenya, vimetreniwa na Jibuti, Ethiopia, waunganishe hivi, hivi vikundi vyote ambavyo vimepewa me, training kutoka nje, ili waweze kupigana kama kikundi kimoja, kwa vile kidogo wana wanahitirafu ya waliotreniwa wamerekani ama waliotreniwa taki ama waliotreniwa Saudi Arabia ama Jordan, kujiona ni kama wao ni wabora kuliko wale wenzao ambao wametreniwa labda nchi nyingine za Kiafrika. Ni mtazamo wake Dominik Wabala, mchambuzi na mtaalamu wa maswala ya usalama akiwa nchini Kenya. tupate tu makala ya Habari Rafiki. <laughs> Karibu katika makala ya habari rafiki, na hii leo tunaangazia hali ya mapigano yanayoendelea kuripotiwa nchini DRC, licha ya juhudi za kikanda na zile za kimataifa zinazofanywa ili kumaliza mapigano katika eneo la mashariki mwa taifa hilo. Unadhani ni kwa nini hali hii inaendelea na nini kifanyike? Ukuendeshea makala haya, mimi ni Ruben Lukumbuka studioni. Nianze na ujumbe wako wa sauti uliotuma kwa njia ya WhatsApp kutoka Uvira, DRC, kijijini Masango. mimi ni defenseur des opprimes Marco Diego Foma kwa haya yote ambayo yanaenda kujiri huku kwetu kuwest ya DRC hususan huko Nord Kivu vraiment ni vitu e, ya kusikitisha sana. Tunamuomba rais wetu Felix Antoine Tshilombo Tshisekedi awaondoe wale wanajeshi wote ambao tunawashakia kama hawako wa, wakongomani halisi na atimize ile ahadi yake, alisema ya kwa kwamba atashuka ki ikala na watu ukogoma, kwa kuwa tunaona mambo yanaenda vibaya. Naitwa kwa jina la Oswald, toka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, provinsi ya Sud Kivu. Ningependa niulize kwa nini si tunanyamaza, moesti ya republiki, hatuyue viongozi wananyamaza, aliguesha avanse mbele, kichanga walirudia nyuma. Kwa nini hiyo jambo? RFI Kiswahili, nikiwa Lusaka, Zambia, kwa majina ni Roger Arusi. Michel Munaba, Berta Muhamba mahinga E, hey, kwa mtazamo wangu kuhusu mada leo nitoe kwanza mkono wa pole kwa familia ambazo zinaendelea kupoteza ndugu zao hapo nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Nafikiri kweli mada hii kuhusu vita ambavyo vinaendelea kuwakumba wananchi wa nchi hiyo. E, hey, nafikiri kweli tangu vita hivi vilipoanza tangu kwa rais mtangulizi na mpaka hivi kwa yule yupo madarakani na nafikiri kweli rais wa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Bwana Felix Tshisekedi aweze kuangalia jinsi namna gani ama wananchi wa nchi hiyo kuweza kujiamia. Na kwa maoni yangu, kwa kumalizia, niwape pole sana wananchi wenzangu wa nchi hiyo. Jambo arafuya Kiswahili kwa majina, naitwa Edi Kasereka toka mashariki mwa DRC jijini Goma. Uh, kumaliza vita hapa kwetu inaomba kwanza sisi kama taifa la Kongo tuwe na upendo wa nchi kwa sababu ukiangalia vizuri kuna watu yani, kuna Wakongomani wengi ambao wanakula rushwa sana na hiyo rushwa inatuma, hukumbuki tena kama wewe ni Mkongomani na unakula rushwa ili Wakongomani wenzako. Ae, kwanza ninasema kwa, kwa viongozi, viongozi wame, wamepewa rushwa sana, hawaoni tena faida ya kulinda tena raia shishi. Kwanza sisi Wakongomani tunaweza tukajilinda wenyewe. Jambo RF Kiswahili. E, ni Adamu wa Adamu nikiwa hapa DRC Vira Mlongwe. Nilikuwa nataka kuongea juu ya habari ya waasi wa M ishirini na tatu kulingana na hali jinsi wako wanaendelea na mapambano, na wakati Kongo aliwaambia au alisikilizana wapate kutoka, lakini awao wataki kutoka. Pendekezo langu mimi ningekuwa na pendekezo kuwa wa raia wa Kongo na wao pia wakamate msimamo wa kupanga kitu, ndio vile. Na mimi nilipenda kuleta ile mchango. Nina huzuni kubwa sana kuona namna gani Kongo inanya, inanyanyaswa na nchi ndogo kama Rwanda. Mimi ni mapenzi, ninakaa hapa Uganda, tunasikiaka sana habari zenu kwenye radio RFI Kiswahili. Aksante. Mjambo, RFI Kiswahili, toka Kampala nchini Uganda, anaitwa Patrick Nyandwi maarufu P7 Artisan de la Paix. Mapambano yanaendelea huko nchini DRC kati ya waasi wa M23 unase, na jeshi la serikali FRDC, umejaa ndani unafiki wa pande ya waasi wa M23 huku, licha ya mikataba wanayoisahini hawaendelee kuheshimu kuyesh, ndio inasababisha vita kuendelea na wale wote ambao ni washirika ambao wanakuja eti saidia Kongo kwa ajili ya diplomasia na kumaliza mzozo katika mashariki mwake ya vita, nao wamejaa ndani unafiki, hawakwe wazi na hawakue wakweli. Imeonekana namna gani jeshi li, la East Afrika liingie Kongo, mpaka wakati huu hakuna chote kile wanachokifanya. Ni hatua gani watakayoiendeleza ili waone kama wanasaidia wanajeshi wa Kongo kuleta utulivu na amani. Namna sasa, nipitie ujumbe wako uliotutumia kwa njia ya mtandao wa Facebook. Nikianza nawe Samuel Abwe, unasema miaka ishirini ya vita na mwanzilishi ni yule yule, anachota asilimia 60 ya uchumi wake. Unadhani mtu kama huyo ataacha kweli suluhu? Badala ya kuendelea kulalamika, ni lazima kuomba msaada. Denis Mkamba akiwa Goma huko DRC anasema Inabidi kila pande izungumze na waasi wake. Rwanda izungumze na FDLR, Uganda ifanye mazungumzo na ADF, na wote hao waende kutafuta suluhu ya amani kwenye nchi zao. Hivyo mashariki ya Kongo itakuwa na amani ya kudumu. Denis Mukamba huyo kutoka Goma, DRC. Sam Chani Lee kutoka nchini Kenya anasema serikali ya DRC ifanye msako mkali kuzingatia mipaka yake na vijana wa kila kijiji wajiorodheshe. Hiyo itasaidia kuleta amani. Mumbere Vyasakumeso Diela kutoka Kaeri Lubero Anasema suluhu ni moja tu, kila nchi iheshimie mipaka yake. Gentile De La Plan Caindo kutoka Cape Town huko Afrika Kusini, ye anasema wanajeshi wa kulinda amani MONUSCO na wale wa EAC wahakikisha wanasaidia serikali ya DRC kumaliza magaidi kule Congo. Valeri Mumbere kutoka huko Butembo, DRC anasema serikali ya Kinshasa iimarishe jeshi lake, hivyo vita vitakomeshwa. Nam msikilizaji, makala hewani ni habari rafiki, na tunaangazia hali ya vita na mapigano yasiyokoma kule mashariki mwa DRC. Swali, nini kifanyike mapigano hayo yapate kukomeshwa, wananchi wapate amani na wapumue usalama? Turudilie tena jumbe zenu za sauti. Uh, kwa majina naitwa Bert Napoleo Mwenyampirwa nikiwa hapa mjini Kigali. Uh, kwa mtazamo wangu naona kinachoendelea huko eneo la mashariki mwa Kongo ambapo mapigano hivi karibuni yamezuka na wote tulikuwa tunadhani kwamba yamesimama, baada ya mkataba ule wa Luanda huko Angola, ni kwamba pande zote mbili hizo zinazopigana M23 na serikali ya Kongo hazina nia ya, ya unyenyekevu kamili. Nini kifanyike cha ziada? Akwangu naona cha ziada ni kwamba, ikiwa viongozi wa eneo hili watashindwa kutanzua swali hilo, basi swali lenyewe lipewe jamii ya kimataifa, Umoja wa Afrika ama Umoja Mataifa. Asante. Habari RFI Kiswahili, kutoka mjini Goma, mashariki mwa DRC. Mimi ni Gaspa Kajuga. Kwa kweli tumeendelea kushuhudia mapigano kati ya jeshi la taifa na waasi wa m ishirini na tatu, ikilenga tarafa ya Masisi, na hiyo mapambano yanaendelea kwa sababu Umoja wa Mataifa umethibitisha kwamba ni jeshi la Rwanda ambalo linaendelea kutuvamia, lakini wamekataa kutangaza vikwazo dhidi ya nchi hiyo. Kwa hiyo wao ndio wanasapoti hayo yote. Wakitangaza vikwazo dhidi ya Rwanda tutashuhudia ma, mapigishi mama na hao wawasi kurudi mahali walipotoka. Eh, mimi ni Rwakom El Padrao mwana wa Mbondoni kwa hapa nchini Burundi. Bo kufuatana mgogoro huyo ambao unaendelea hapo mashariki mwa DRC, mimi naweza sema tu viongozi wenyewe ambao wanashikilia mpangilio wa kufanya amani irudie wangefanya nguvu, sababu tunaona mambo yanazidi kwenda na, yanazorota na kabla sijatamatisha makala, nipitie tena jumbe zenu mlizozituma kwa njia ya Facebook. Huyu hapa anaitwa Roger Munaba Arusi akiwa Lusaka, Zambia, anasema yeye anafikiri kwamba nchi ya DRC inakumbwa na shida kubwa ya vita, na kwamba njia ni moja tu: Wakongomani wajitambue na waache kuendelea kulalamika. Ni ujumbe wako Roger Munaba Arusi. Andre Celsius Zombe Mwini Kalunda kutoka Mutambala Sindano, Moba DRC, uo unasema dawa ya moto ni moto, kwa sababu njia ya mazungumzo imeshindwa na msikilizaji, kufika hapo ndio nafikia tamati ya makala ya habari rafiki. Studioni umekuwa nami Ruben Lukumbuka. Jumbe zimekuwa nyingi, lakini asanteni sana kwa nyote mlioshiriki. Kwaherini. Unataka kusikiliza habari za hivi punde, ingia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili rfi.fr/sw. Nam msikilizaji, baada ya kusikiliza maoni yako kwenye makala habari rafiki, ni tamatishe matangazo, ila ni kukumbusha baadhi ya taarifa tumekuwa nazo katika matangazo yetu jioni hii. Serikali ya Somalia yasema wanajeshi wake wamewaua makamanda wa juu wa kundi la kigaidi la Al-Shabaab. Duru ya pili ya uchaguzi nchini Tunisia yashuhudia asilimia 11 pekee ya watu waliojitokeza kushiriki, na Urusi yataja madai ya waziri mkuu wa zamani wa Uingereza Boris Johnson kuwa Rais Putin alimtishia kurusha kombora kuwa ya uongo. Matangazo haya msikilizaji, kama uja pata nafasi kuyafuatilia, nenda kwenye tovuti ya RFI Kiswahili. Tutamatishia matangazo yetu jioni hii. Ni kibao yatapita kutoka kwa msanii Diamond Platnumz. Kibao hicho kutoka kwa Diamond Platinums kinatutamatishia matangazo jioni hii. Fundi wa mitambo amekuwa ni Vital Mugisho, msimamizi wa matangazo amekuwa ni Emmanuel Makundi, jina langu Minslet Jai. Matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili kesho asubuhi saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa heri.