So, doctor, ni saa 12 kamili jioni kwa saa za afrika mashariki wakati ni saa 11 kamili kwa saa za afrika ya kati haya ni matangazo ya idhaa ya kiswahili ya ioancinational tukikutangazia kutoka jijini nairobi nchini kenyabaadhi ya taarifa ambazo tumekuandalia jioni ya leo nchi ya kenya na ufaransa zasaini mikataba ya mamilioni ya pesa kuimarisha uchumi wa mataifa hayo mawili rais wa nigeria atoa wito wa umoja wakati hivi leo nchi hiyo ikiadhimisha miaka 6 ya uhuru na umoja wa ulaya waanzisha mchakato wa kisheria dhidi ya uingereza kuhusu nia ya kukiuka makubaliano ya kujiondoa kwenye umoja huo ni kusalimu msikilizaji mahali popote ulipo na kukaribisha kwenye matangazo yetu jioni ya leo ikiwa ni tarehe mosi mwezi oktoba mwaka wa 22 tuanze matangazo yetu nchini kenya jioni hii ambapo kenya na ufaransa zimetia saini mikataba ya mamilioni ya yuro ya fedha ya ushirikiano unaolenga kuimarisha uchumi kati ya nchi hizo mbili ushirikiano huu utaisaidia kenya katika ujenzi wa miundo mbinu ya barabara miongoni mwa maswala mengine ya kiuchumi akizungumza katika kongamano la teknolojia iliyopewa jina la inno generation iliyoandaliwa na benki ya uwekezaji ya ufaransa rais uhuru kenyatta amesema amekuja nchini ufaransa kuonesha nafasi zilizopo nchini kenya za uwekezaji hasa miongoni mwa vijana tuko hapa kuambia kuhusu nafasi zilizopo nchini kenya hasa kwa vijana wetu, wetu we baraletu, we na namna ushirikiano wetu unavyoweza kuliinua bara letu na nchi yetu kutoka kwenye lindi la umaskini mara nyingi tumekuwa tukisema kwamba bara la afrika ni tajiri kwenye rasilimali kama vile madini na mafuta lakini tunashindwa kubaini kuwa utajiri huo upo zaidi kwenye vijana wa kike na wa kiume na ushirikiano wetu utasaidia kujenga dunia nzuri kwa sisi sote naye rais emmanuel macron amesema kuwa ushirikiano kati ya afrika na ufaransa itasaidia kuimarisha maendeleo ya pande zote mbili huku akitoa wito wa kuwepo kwa moja wna ushirikianonimemwalika rais kenyatta katika mkutano na washirika wetu wakuu china itakuwepo washirika wetu wa ulaya na marekani na wengine asia ili kupanga kwa kupa pamoja kanuni ya ufadhili wa uchumi wa afrika kwa sababu rahisi sana sio kuipanga kwa ajili yetu bali kwa ajili ya afrika ikiwa na maana kuwa na kanuni zinazofanana za kuisaidia afrika kama alivyosema rais kenyatta iwapo hatutolisaidia bara la afrika katika maendeleo yake madhara tutayapata sisi watu wa ulaya tutaendelea kusema afrika kuhusu uhamiaji wa vijana ambao tumeshindwa kusaidia kuwapa fursa ya kujiendeleza wakiwa katika bara lao ndiyo maana nafikiri kwamba uhusiano wetu na afrika lazima uwe wa faida kwa faida ni sauti yake rais wa faransa emanuel macro tusalie nchini kenya ambapo ripoti ya uchunguzi ya hivi punde kutoka kwa mkaguzi mkuu wa fedha za serikali inaonyesha kuwa nchi hiyo imepoteza shilingi dola milioni ishirina moja kutokana na ununuzi wa vifaa vya kukabiliana na janga la korona mkaguzi mkuu wa serikali nancy gathangu amesema mameneja ma- ma- ma- waliohusika na ununuzi huo katika mamlaka ya usambazaji wa vifaa vya matibabu kemsa walikiuka sheria za ununuzi zilizopelekea kupotea kwa fedha hizorf nairobi 899 fm nchini drc miaka kumi baada ya ripoti ya umoja wa mataifa inayofahamika kama mapping inayohusu hali ya vurugu na ukiukwaji wa haki za binadamu nchini humo raia wa nchi hiyo wameandamana kutaka umoja huo kutekeleza ripoti hiyo mjini bukavu pia maandamano hayo yamefanyika hii hapa ni ripoti ya mwanahabari wetu william basimike kwa filimbi ngimbo na mabango waandamanaji walianzia huko nyawera hadi kwenye ofisi ya gavano wa mkoa wa kivu kusini huko labot ambapo walikabidhi barua mbili zilizokuwa na malalamiko yao jibu kagero manase ni miongoni tunataka itekelezwe ya mapping kwa sababu ni miaka mingi imafuchikiwa na tujue wapi sasa mapende kuwe wazi wazi kwa sababu haiko mbinguni ndio tutajua ya yai ikiwa ni vigumu kuundwa korti maalum waandamanaji wanapendekeza basi kuundwa kwa vyumba maalum vya sheria vilivyochanganywa kati ya majaji wa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo na majaji wa kimataifa ili kuhukumu uhalifu uliotendewa nchini drc sifa mukange pia ni mwandamanaji bale venyi valifanyaka ile mavitendo ya ukaidi bahukumiwe na wakingali bazima aiko siku watakufano watahukumiwa sababu batu walitendewaka vile mpaka hivi bamingi wanaanza shindo watakutembea na bamingi baishaanza kufa hawatatendewa haki na alishaka kufa gavana wa mkoa wa kivu kusini teongwa bije kasi aliyewapokea na kuwapongeza ameahidi kufikisha malalamiko yao kwa viongozi wa ngazi za juu mshindi wa tuzo la amani ya nobel mnamo m218 daktari denis mukwege alitarajia kushiriki kwenye maandamano hayo ila duru za hospitali yake ya panzi zimesema kwamba hakuwepo kutokana na sababu za kiusalama william basimike bukavu kiusalamatusalie nchini humo ambapo mwakilishi wa shirika la afya duniani barani afrika mashidisho moeti amesema anasikitishwa na madai ya wahudumu wa afya kuwanyanyasa wanawake kimapenzi wakati wakisaidia katika mapambano dhidi ya ebola nchini drc d moeti amesema atahakikisha kuwa uchunguzi wa haki na wazi umefanyika na wale watakaopatikana kuhusika watachukuliwa hatua kali za kisheria matamshi yake yanafuatia uchunguzi uliofanywa na mashirika mawili ya habari na kubaini kuwa wafanyakazi waliojitambulisha kama wafanyakazi wa who walikuwa wakiwanyanyasa wanawake nchini drc kimapenzi msikilizaji unaweza kusikiliza matangazo ya refi muda wowote kwa kupakua ya radio kupakuaaona kwenye simu yako ya kiganjani na kusikiliza matangazo yetu kwa lugha 16 ikiwemo lughadimu ya kiswahili aplthon hii ni bure zimekatika dakika saba baada ya saa 1b jioni kwa saa za afrika mashariki rais wa nigeria muhamadu buhari amewataka raia wa nchi hiyo ya afrika magharibi kuungana ukiwa ujumbe wake mkubwa wakati taifa hilo linapoadhimisha miaka si ya uhuru nigeria ilipata uhuru wake siku kama ya leo mwaka w 1 kedas kwa kutoka kwa uingereza lakini miaka saba baadaye kukazuka mapigano ya wenyewe kwa wenyewe kutoka kwa wanaharakati waliotaka kuunda nchi yao ya biefra buhari ambaye awali aliyekuwa kiongozi wa jeshi nchini humo amesema nchi hiyo imepitia changamoto nyingi ambazo zimeisaidia kuwa imara katika nyanja mbalimbali I want to na nasisitiza kujitoa kwangu kulinisaidia na kunipa moyo wa kutaka kuongoza nchi ili kuimarisha maisha wa nigeria na kuweka mazingira mazuri serikali hii imekuwa ikiweka misingi bora kwa raia wa nigeria bado tunakabiliana na changamoto nyingi hasa kwa taifa kama letu ambalo limepitia mabadiliko mengi lakini tunaweza kufanikiwa iwapo tutafanya kazi pamoja nigeria ambayo ni nchi yenye idadi kubwa ya watu barani afrika wapatao zaidi ya milioni 2 katika miaka ya hivi karibuni imeorodheshwa ya kwanza kwa uchumi katika bara hilo simon bagbo mke wa rais wa zamani wa ivory ivoricos larou bagbo amelishtumu jeshi la ufaransa kwa kushindwa kumlinda wakati alipotaka kubakwa kipindi alipokamatwa 211 madai aliyotoa kwa mara ya kwanza mwaka 216 katika mahojiano maalum na runinga ya france 24 simon ametaka pia uchunguzi uliopangwa kufanyika tarehe 31 mwezi huu kuhairishwa baada ya rais al assan watara kuamua kuwania urais kwa muhula wa watatu suala ambalo limezua mvutano mkali wa kisiasa nchini humo hatuwezi kwenda kwenye uchaguzi katika mazingira ya sasa hilo lipo wazi tunataka tume mpya ya uchaguzi tunataka baraza jipya la katiba kwa sasa lililopo limekwenda kinyume kabisa tunataka mgombea alasen watara aondolewe kwenye orodha ya wagombea tunataka orodha ya wapiga kura ichunguzwe tunataka pia kuwepo na mjadala kuhusu mgawanyiko wa uchaguzi na mgawanyiko huo uwe umeafikiwa na wote tunataka wafungwa wa kisiasa wachiliwe huru tunataka pia wakimbizi wa kisiasa warejee nyumbani kwa mfano bwana loro bagbo na charles blagd warejee nchini mwao sauti so, yake simon bagbo mke wa rais wa zamani wa loro bagbo rais wa zamani wa sierra leon anest bay koroma ametaja madai ya ufisadi dhidi yake kama yasiyokuwa na msingi wowote na kuwa yanachochewa kisiasa kwa nia ya kumharibia jina nchi ya afrika kusini imefunga mipaka yake na wasafiri kutoka matafa imefungua mipaka yake na wasafiri kutoka mataifa yote afrika lakini ikakosa kuondoa masharti hayo kwa mataifa yenye idadi kubwa ya maambukizi ya korona ikiwemo uingereza marekani na urusi RF. rais wa tume ya umoja wa ulaya usla von de leyen amesema umoja huo umeanza mchakato wa kisheria dhidi ya serikali ya uingereza kwa kile anachosema london imekuwa ikijaribu kukiuka baadhi ya vifungo vilivyokubaliwa katika mkataba wa nchi hiyo kujiondoa kwenye umoja huo mkuu huyo wa eu amesema uingereza ina mwezi mmoja kujibu mashtaka dhidi yake ambayo huenda yakafikishwa katika mahakama ya haki ya umoja huo asubuhi hii tume iliamua kuiandikia barua serikali ya uingereza hii ni hatua ya kwanza ya kuonyesha masikitiko yetu tumeitaka uingereza kutuma maoni yao baada ya mwezi mmoja sisi kama tume tunasisitiza ya kuwa tunataka mkataba utekelezi wa kikamilifu na hilo ndilo tunalolisimamia hatua hii imekuja baada ya wabunge nchini uingereza siku ya jumanne kupitisha mswada utakaoiwezesha uingereza kudhibiti soko lake kuanzia januari tarehe m 221 wakati nchi hiyo itakapojiondoa katika soko la pamoja la umoja wa ulaya mkutano wa viongozi wa mataifa 27 wanachama wa umoja wa ulaya umeanza hivi leo baada ya kuahirishwa juma lilopita baada ya rais wa baraza hilo charles michel kupatikana na maambukizi ya corona ni mkutano ambao unalenga kutafuta njia ya kumaliza mvutano unaoongezeka kati ya uturuki na wanachama wawili wa kanda hiyo ya ugiriki na cyprus kuhusiana na shughuli za utafutaji gesi katika eneo la mashariki ya mediteranea mwanasiasa wa upinzani nchini urusi alexei navalney ameendelea kupata nafuu nchini ujerumani amesema anaamini kuwa rais vladimir putin ndiye aliyeamuru apewe sumu mengi zaidi na vikto abuso katika mhojiano maalum na jarida la ujerumani la der spigel navalin amesema ana shaka kuwa rais putin ndiye aliyopanga nyama hiyo na kuongeza kwamba hakuna maelezo mengine yanayoweza kutolewa kauli hii imekuja baada ya serikali ya ujerumani kusema kuwa uchunguzi ulibaini kuwa mpinzani huyo wa rais putin alipewa sumu baada ya vipimo kuthibitisha hilo nchini ufaransa na sweden hata hivyo urusi imekuwa kikanusha madai hayo ya ripoti kutoka maabara nchini ufaransa na sweden kama ripoti za uongo msemaji wa rais putin amenukuliwa akisema mwanasasa huyo wa upinzani hakuwahi kupewa sumu na kumshtumu kufanya kazi na maafisa wa ujesusi wa marekani cia navalin alizerai akiwa ndani ya ndege akitokea katika jimbo la siberia mwezi agosti na baadaye kusafirishwa nchini ujerumani kwenda kutibiwa rais wa urusi vladimir putin na mwenzake wa ufaransa emmanuel macron wametoa wito wa kusitishwa mapigano kati ya majeshi ya minia na azerbaijan ambayo yameingia siku ya tano hivi leo mapigano ambayo yametajwa kuwa mabaya zaidi kushuhudiwa katika miongo kadhaa hata hivyo majeshi ya pande mbili zinazopigania eneo lenye utata la nagono karabaki zimepuuza wito wa viongozi hao ambapo hadi sasa watu zaidi ya im wamepoteza maisha kutokana na mapigano hayo msikilizaji baada ya kushuhudia makabiliano makali kati ya wagombea wa urais nchini marekani wakati wa mdahalo wa kwanza kuelekea uchaguzi mkuu mwezi ujao tume inayoratibu midahalo ya wagombea urais nchini marekani sasa imesema itabadili mfumo wa mdahalo ili kuhakikisha awamu ya pili ya mdahalo uliosalia kati ya rais trump na mpinzani wake joe biden unakuwa na ustaarabu tangazo hili linakuja baada ya kushuhudia mdahalo wenye hisia kali kati ya rais wa sasa wa marekani donald trump na mpinzani wake wa chama cha demokratic joe biden siku ya jumanne ambapo wawili hao walitupiana cheche za maneno makali na wakati huu wanasayansi wakiwa mbioni kutafuta chanjo ya virusi vya korona taasisi ya pasta nchini ufaransa imethibitisha kugundulika kwa dawa yenye matumaini ya kutibu virusi vya corona hata bila ya kutaja jina la dawa hiyo saa 12 na dakika 15 saa za afrika mashariki ni wakati wa kudunda dunda viwanjani tayari victa abuso amedunda studioni karibu victnam ni kweli kabisa mwenzangu milet habari za jioni njema kabisa labda ya kwako naam nzuri kabisa tuanzie kule barani ulaya mashabiki wa vilabu mbalimbali kule barani ulaya wanasubiri drow ya hatua makundi kuania taji la klabu bingwa barani ulaya maarufu kama uefa champions league na baada ye baadaye hivi leo watafahamu nantacheza na nani lakini unajua mchono hii mambo yamebadilika kidogo kwa sababu ya janga la corona kwa hivyo tutaona mabadiliko mengi sana uh, katika mchono hii uh, bila shaka kuna vlabu kama bie munic atletico madrid sevilla uh, real madrid zote Uh, bila shaka zipo katika harakati bila kusahau manchester uh, city barcelona zinasubiri kuona na nane atacheza na nane katika uh, michuano na hii mikubwa kabisa kule barani ulaya lakini michuano ya europa lgue inaendelea leo uh, dinamo zagreb watacheza na flora huku uh, sarajevo wakicheza na celtic lakini mechi nyingine itakuwa ni kati ya tnamospas ya kule uingereza na makabi uh, haifa Uh, ni michuano kati ya mingi inachezwa leo bila gmbo matukio ya mtukioya hii hutayaata kesho leo kumekuwa na mechi moja ya kimataifa ya kirafiki ya kati ya mei na guatemala guatemalaaamepata ushindi na wbomatau achanombo lieg uiaiishwa guatemala ambayo wamecheza uh, nao lakini kule nchini hispania Uh, kuna mechi kadhaa ya soka atletic club watacheza na kadik huko sevilla wakicheza na levante lakini selta vigo watamenyana na barcelona huku granada wakicheza na osasuna katika mchezo wa tennis ambao naupenda sana mlt uh, michwano ya french open naendelea kule nchini ufaransa na leo bingwa nambare moja Uh, no, anazisha wa kwanza mssabi ya novak jokovich amefanya vyema sana leo uh, baada ya kumshinda mpinzano wake lthni kutoka kule nchini lithania uh, rikadas uh, berakinis kwa seti za 6m2 uh, katika mzunguko wa pili katika michuano ambayo inaendelea kule uh, nchini in ufaransa lakini michano hii mislet inaendelea bila ukosefu wa mashabiki kwa sababu ya janga hili la korona limewanyima wapenzi wengi sana wa mjivu, wa, wa michezo mbalibali hawana raha kabisuskaaannam ni kushukuru sananayamechapishwa nini kwenye magazeti hivi leo nianzia kule nchini rwanda na gazeti la New times ambayo limeandika kampeni ya umoja na maridhiano imeanza gazeti la iwachu la kule nchini burundi limeandika kuhusu kauli ya waziri wa mambo ya nje nchini humo albert shingiro ambaye amesema umoja wa ulaya lazima uheshimu sheria zinazohusiana na uhuru wa nchi gazeti la la kule nchini uganda bila shakagzeti no. imeandika kuhusu wasafiri wamiminika kwa wingi kwenye uwanja wa ndege wa antebe wakati ndege zikianza tena safari zake na, ni hatua ambazo zi, zimeanza kuchukuliwa na nchi mbalimbali mbali katika uh, hatua tu ya kurejesha uchumi wa mataifa ambayo yalikuwa yamedhorora kabisa taarifa nyingine ambayo imeandikwa na gazeti hii la delimnita betris kayanja aondolewa katika kinyanganyiro cha kuwania nafasi ya umea wa jiji la kampala taarifa zinasema kwamba mgombea huyo alikuwa hajajiorodhesha katika daftari la wapiga kura jambo ambalo lilipaswa kwanza kulisafisha lakini alishindwa mbali na taarifa hiyo mamlaka ya kitaifa ya dawa za kulevya imeidhinisha uigizaji wa sindano ya redemsvir nchini uganda itumiwe katika usimamizi wa covid19 gazeti la taifa leo sina nia ya kumkaidi uhuru asema ruto Uh, daily, daily nation la nchini kenya limeandika kalonzo alalamikiwa kwa matamshi juu ya kiti cha ugavana taita taveta na, ni kushukuru sana ali bilalihuran ni mpishe mwenzangu victor robert wile na makala wimbi la siasa ni mara nyingine tena wakati mwingine tunakutana katika makala ya wimbi la siasa nikitumaini kuwa hali yako ni njema karibu na utakuwa nami mtayarishaji na mtangazaji wako victor robert wille likikusihi ungana nami mwanzo wa makala haya mpaka tamati yake makala ya wimbi la siasa bado dira yake inaelekezwa nchini tanzania wakati huu nchi hiyo ikitarajiwa kufanya uchaguzi wake mkuu oktoba 28 mwaka huu tarehe ambayo watanzania wataamua mbivu na mbichi na yupi watakayempa ridhaa kuanzia ngazi ya udiwani ubunge lakini pia urahisi wakati kampeni za uchaguzi zikiendelea masuala mbalimbali yamekuwa yakiibuka nakwa juma hili suala ambalo tutaliangazia ni kuhusiana na mvutano uliopo kati ya tume ya uchaguzi na mgombea wa chama cha upinzani cha chadema tundulisu kuhusiana na kile ambacho kimekuwa kikidaiwa na tume kutoa kauli za vitisho zenye viashiria vya kuvuruga amani huku mgombea huyo akilalamikia mkutano wake kurushiwa mabomu na vyombo vya dola akidai vinalenga kukwamisha kampeni zake kutokana na hali hiyo tume ya uchaguzi kupitia kwa mkurugenzi wake dr wilson mahera amesema tume hiyo tayari imeshamwandikia barua mgombea wa chadema lisu ikimtaka kufika katika tume ili kujibu uh, tuhuma zinazomkabili zile tuhuma kwamba wasimamizi wa uchaguzi wa majimbo yote nchi nzima walikuwa wanakutaa na mweshimiwa rais na mkurugenzi hazikuwa za ukweli mimi nilikuwa hapa arusha kwa hiyo tuhuma zile zilikuwa nzito na kwa sababu pia zilikuwa na lengo la kuleta taharuki miongoni mwa watanzania kwa hiyo kama tusingezisemea watanzania walio wengi wangeweza kuamini hivo na wengine wapo ambao wanaamini hivyo kwamba kulikuwa na hujuma ya kutaka kuhujumu uchaguzi wakatiai uchaguzi bado sasa jambo hilo ni jambo zito kwa hiyo mtu anapotenda kosa la namna hiyo au anapokuwa anatuma namna hiyo kama anaitwa kwenye kamati ya maadili inatakiwa ifanyike ndani ya masaa sbb tangu alipofanya hicho kitendo na hilo limefanyika na tu lakini pia lazima kuna utaratibu kwamba ila anayepelekewa nay anahitaji masaa 8 ayote hayo yamezingatiwa maana tarehe ambayo rasmi atakuwepo dareslam kwajia ya kujiuhizo tuma tunachojua barua imepelekwa atakapoipata na imepelekwa kwenye makao makuu yake ya chama hiyo lazima atatekeleza matakwa ya maadili hayo lakini nini kitamtokea mi siwezi kusema kwa sababu kamati ndio inaamua kwa sababu majaji na mahakimu ni vyama vya siasa vinavyoshiriki kwenye uchaguzi kwa vyama uchaguzivamavote vya vinawajumb katika hiyo kamati ya ndio watakaokubaliana nio atakubaliananaa shaui au o nakwa upande wake tundulisu amesema kamwe hajapokea barua yoyote ya wito na kama sheria na kanuni za maadili ya uchaguzi hazitafuatwa kamwe hatafika mbele ya kamati ya maadili amesema kwamba kauli ambazo nimezitoa zinatishia amani na vurugu za kupotosha na maneno ya aina hiyo huo wito haya maswala ya maadili ya uchaguzi yapo kwenye hiki kitabu maadili ya uchaguzi wa rais wa bunge na madiwani ya mwaka e220 hapa nilipo mpaka sasa hivi sijaletewa na sijaambiwa kwamba kuna malalamiko yoyote wanatakiwa waniletee kwa maandishi sasa hakuna mkurugenzi wa uchaguzi hakusema nani aliyelalamika kwa hiyo mpaka hapa nilipo hakuna malalamiko yoyote ya maandishi kwa sababu hiyo siwezi kwenda kwa sababu hakuna malalamiko yoyote mpaka sasa hivi kwa hiyo kama kulikuwa na mtu anafikiria kuna tatizo ni watoeni wasiwasi ndugu zangu kwamba hakuna tatizo lolote kama kuna tatizo waniletee maandishi yake mimi wasiapeleke kwenye chama wasiapeleke nyumbani kwangu wasiepeleke kwingine kokote waniletee mimi kwa sababu miye ndiye mgombea hiyo habari ya kwenda dodoma haipo kama itakuwepo wafuate kwanza maadili walioyatunga wenyewe katika hatua nyingine mkurugenzi wa tume ya uchaguzi dr wilson mahera ameonyesha dalili za tume kuto kufurahishwa na kauli ambazo amekuwa akizitoa mgombea wa chadema tundulizu lakini wakati mwingine anakuta huyo hyo anasema tayari kwa kuangalia umati huu nimeshashida na kadhalika na kadhalika kwa hiyo ssiko nitangaza mtahamasisha wananchi waingia mambo kama atu experience tume experience watu wa mataifa ya nje hata mimi hapa nimeandikiwa barua na marekani mmoja anajiita najiita mwanasheria akiitisha tume ya taifa ya uchaguzi kwa sababu watu wanalalamika huko nje kwamba wanaonewa na nini na kwamba eye sasa kule nje anajiona kwamba ndie zaidi kuliko zadi ulios lakini chajao anahamasisha watu waingie barabarani kuandamana kwa hiyo mje kama taifa tunani majaribu kwa hiyo mkisema naona yani hatua wanio tunachotaka kusema watanzania wachunje na o oh kijibu tuhuma hizo katika mikutano yake ya kampeni tundulisu amesema kamwe chama chake hakitakubali kuonewa na hata kufikia hatua ya mikutano yake kurushiwa mabomu kauli ya, ya mkurugenzi wa uchaguzi d mahera kwamba tume imetuvumilia sana na igp ametuvumilia sana sasa msishangae tukipigwa mabomu na amesema tutapigwa mabomu sana tutapigwa mabomu sana huku nikutaka kuvuruga uchaguzi huku ni kutaka kusababisha vurugu vurugu na uvunjifu mkubwa wa amani katika nchi yetu maadili haya ya uchaguzi yanasema kama kuna mtu anayekiuka maadili kanuni hizi hazijasema apigwe mabomu apigwe mabomu huu utaratibu wa kupigana mabomu wa kutishiana kupiga watu mabomu ni kutaka kuvuruga uchaguzi kwa sababu wanaona kabisa wanashindwa niwa mfano tulipopigwa bomu juz, mabomu ju kabla ya kufika nyamongo tulipopigiwa mabomu tumesimama katika vijiji vitatu tumesimama borega tukahutubia wananchi wananhizumza na wananchi kama anavyofanya magufuli tumesimama muriba kazungumza na wananchi wa, tumesimama nyamwaga nmayamwaga ndioua na maelfu ya watu watukazungumza na wanachi up wa mkurugenzi wa uchaguzi anaposema tutapigwa mabomu sana ni sawa tu watanzania watajua dunia itajua lakini kama ibidi kufika vihei tutaenda vihei inshallah huku joto la kisiasa likiendelea kupanda nchini tanzania kuelekea uchaguzi mkuu wa oktoba 28 wachambuzi wa masuala ya siasa wamekuwa wakifuatilia kwa karibu kile kinachoendelea katika kampeni hizo na nimezungumza kwa njia ya simu na abdulkarim mwatiki kutaka kuyafahamu mambo kadha wa kadha ambayo tayari yamechomoza katika kampeni hizo mkutano ya kwa mfano ya ya chadema unaona kabisa inarushwa katika mayutube huko na katika nini kwa hiyo unaona na watu wanashea kwenye mafacebook na wanazungumza na wakati mwingine wanataniana na wakati mwingine wanashutumiana wananchi wenyewe kwa wenyeweka kuonekana kama wako katika vyama tofauti lakini ukweli ni kwamba kampeni zimepamba moto na ukiangalia swala la mgombea wa chadema tundu lisu kuitwa mbele ya kamati ya maadili ya uchaguzi na na yeye kugoma hili kimsingi unaliangalia vipi kwa ufupi mtukano wake tundulizu na waandishi wa habari akilalamika kwamba hajapewa hadia kwa, malalamiko yenyewe na hata huyo mlalamikaji hajajulikana kwa hiyo inaonekana uh, yeye anasema kwamba anataka kushughulishwa tu na na na, na, na meki kwamba hana hatia yote. lakini wa nadhani ni wajibu kwa sababu akipiga akikuita mchezaji lazima saan ndio sheria na kanuni za mchezo na unafikiri endapo ataendelea kuwa na msimamo wake kuna kipi ambacho mgombea huyu kinaweza kumpata katika safari yake ya kuwania uraisi kwenye uchaguzi wa oktoba na kama kama kutakuwa na jambo baya linaweza likampata lakini kwa upande mwingine tafsiri yake inaonekana kwamba mgombea huyu ambaye anataka urahisi kinaweza kumwharidia katika wapiga kura kwa labda wanaweza kutoa tafsiri kwamba sio mtu mwenye au sio mtu mwenye kutafuta suluhu sasahio kwa kwa upande ukishakuwa kiongozi mkuu wa nchi labda inaweza kumpunguzia kura fulani vyombo vya dola vimelalamikiwa na mgombea huyo kwamba mikutano yake ya kampeni kurushiwa mabomu ya kutoa machozi pengine hili unafikiri kipi ambacho kinapaswa kufanyika ili kuhakikisha kwamba ampeni hizi haziwi chungu na hata kusababisha madhara kwa amani ya tanzania na nimpongeze pia rais magufuli kwa sababu alitoa tamko kabisa kusema kwamba wasitumie nguvu nyingi katika katika mambo ya kampeni kwa hiyo polisi nao wenyewe wanaweza kuwa wanatumia busara wakati mwingine kunakuwa hakuna haja ya kupuliza hayo mabongo ya kuasha kwa maana kunakua hakuna vurugu zinazoosiikaonekana kwa na kwamba na wao wanaupendeleo uchambuzi huo wa abdulkari mwatiki ndio unatufikisha katika tamati ya makala ya wimbi la siasa kwa juma hili shukran kwako kwa msikilizaji kwa kuwa nami kwa muda huo mimi naitwa vikto robert wille likikutakia wasaa uliotulivuai wkilizaji baadhi ya taarifa ambazo tumekuandalia awamu hii ya pili ikiwa ni saa 12 na nusu kwa saa za afrika mashariki saa 11 ans kwa saa za afrika ya kati ubalozi wa marekani nchini tanzania waonesha wasiwasi wake kuhusu joto la kisiasa nchini humo watu 5 wa uawa nchini guini wakati wa maandamano lasema shirika la amnesty international na umoja wa ulaya waanzishwa mchakato wa kisheria dhidi ya uingereza kuhusu nia ya kukiuka makubaliano ya kujiondoa kwenye umoja huo ni msikilizaji katika awamu hii ya pili ya matangazo yetu jioni ya leo ni kwamba matangazo haya pia unaweza kuyafuatilia kwenye anwani www rfi kiswahilicm au pia vilevile pakuwaapliton ya rfi pwaredio balozi wa marekani nchini tanzania donald reit amesema anaofia wasiwasi wa kisiasa unaoshuhudiwa nchini humo kuelekea uchaguzi mkuu 28 mwezi huu rit amewataka wanasiasa na vyama vyote vya, vya kisiasa kujitolea na kuhakikisha kuwa uchaguzi huo unakuwa wa amani mwezi septemba ma- mabalozi kumi kutoka nchi za kigeni walitoa wito wa uchaguzi huo kuwa huru na haki wakati huu mgombea mkuu wa upinzani Ku, wa urais wa upinzani kupitia chama cha chadema tundulisu akidai kuna njama ya kumwibia kura mohamed jawadu ni mchambuzi wa siasa za tanzania anazungumza akiwa jijini dares salam ukweli ni kwamba hali ya kisiasa ya tanzania kuelekea uchaguzi mkuu iko salama sana hakuna visa vyovyote vya uvunjifu wa amani wala vya uminywaji wa haki vilivyopindukia nilichokiona kinazungumzwa na serikali ya marekani kwanza kupitia balozi wake lakini kama ubalozi wenyewe ni tamko ambalo naona wanajaribu kuonyesha msimamo wao kama serikali ya marekani kuelekea uchaguzi mkuu tanzania kikubwa ambacho kimezungumzwa ni kuendelea kusisitiza vyama vyote vinavyohusika na wagombea kuzingatia amani kuzingatia mamlaka kuzingatia haki na kuepuka vitendo eh, vitendob uvunjifu wa amani kauli ambayo au aumatamshi ambayo hata vyombo vya ulinzi na na usalama wa tanzania na mamla tanzania mamlaka zimekuwa hilo katika eneo la amani ni mtazamo wake mohamed jawadu mchambuzi wa siasa za tanzania akizungumza akiwa jijini daressalam nchi ya uganda imefungua mipaka yake kwa safari za kimataifa kwa mara ya kwanza tangu mwezi machi baada ya kuwa zimefungwa kutokana na janga la korona hatua ambayo imeona ndege ya uganda airlines ikifanya safari katika miji ya nairobi nchini kenya na mogadishu nchini somalia aidha wasafiri watakaoingia watakao na vyeti vinavyothibitisha hawana maambukizi ya korona hawatatakiwa kuwekwa karantini huku watakaokosa kuwasilisha vieti hivyo sampuli zao zitachukuliwa ili kufanyiwa vipimo na kusubiri matokeo wakiwa karantini nchi ya uganda hadi sasa imerekodi maambukizi zaidi ya el 8 nchini kenya nchi hiyo pamoja na ufaransa zimetia saini mikataba ya mamilioni ya yuro ya fedha ya ushirikiano unaolenga kuimarisha uchumi kati ya mataifa hayo mawili ushirikiano huo utasaidia kenya katika ujenzi wa miundo mbinu ya barabara miongoni ma maswala mengine ya kiuchumi akizungumza katika kongamano la teknolojia iliyopewa jina la inno generation iliyoandaliwa na benki ya uwekezaji ya ufaransa rais uhuru kenyatta amesema amekuja nchini ufaransa kuonesha nafasi zilizopo nchini kenya za kuwekezaji hasa miongoni mwa vijana tuko hapa kuambia kuhusu nafasi zilizopo nchini kenya hasa kwa vijana wetu na namna ushirikiano wetu unavyoweza kuliinua bara letu na nchi yetu kutoka kwenye lindi la umaskini mara nyingi tumekuwa tukisema kwamba bara la afrika ta tajiri kwenye rasilimali kama vile madini na mafuta lakini tunashindwa kubaini kuwa utajiri huo upo zaidi African kwenye vijana wa kike na wa kiume na ushirikiano wetu utasaidia kujenga dunia nzuri kuwa sisi sote nae rais wa ufaransa emmanuel macron amesema kuwa ushirikiano kati ya afrika na ufaransa itasaidia kuimarisha maendeleo ya pande zote mbili huku akitoa wito wa kuwepo kwa sera moja ya ushirikiano nimemwalika rais kenyatta katika mkutano na washirika wetu wakuu china itakuwepo washirika wetu wa ulaya na marekani na wengine asia ili kupanga kwa kupa pamoja kanuni ya ufadhili wa uchumi wa afrika kwa sababu rahisi sana sio kuipanga kwa ajili yetu bali kwa ajili ya afrika ikiwa na maana kuwa na kanuni zinazofanana za kuisaidia afrika kama alivyosema rais kenyatta iwapo hatutolisaidia bara la afrika katika maendeleo yake madhara tutayapata sisi watu wa ulaya tutaendelea kusema afrika kuhusu uhamiaji wa vijana ambao tumeshindwa kusaidia kuwapa fursa ya kujiendeleza wakiwa katika bara lao ndiyo maana nafikiri kwamba uhusiano wetu na afrika lazima uwe wa faida kwa faida serikali ya sudan na makundi ya waasi wanatarajiwa kusaini makubaliano ya kihistoria ya amani siku ya jumaa katika juhudi za kumaliza mapigano ya miongo kadhaa ambayo yamesababisha vifo vya watu maelfu ya watu makubaliano hayo ya amani yakitarajiwa kutiwa saini katika nchi jirani ya sudan kusini mji mkuu wa juba mwakilishi wa shirika la afya duniani barani afrika mashidiso moeti amesema anasikitishwa na madai ya wahudumu wa afya wawanyanyasa wanawake kimapenzi wakati wakisaidia katika mapambano dhidi ya ebola nchini drc d Dr. moeti ameahidi kwamba atahakikisha uchunguzi wa haki na wazi umefanyika na wale watakaopatikana kuhusika watachukuliwa hatua wa za kisheriar kisangani 15fm shirika la kimataifa linalotetea haki za binadamu la amnesty international limesema guini imeshindwa kuwa, kuwajibika vikosi vya usalama kwa ukandamizaji mbaya wa maandamano dhidi ya serikali tangu mwaka w 219 mengi zaidi na al bilali shirika hilo la haki za binadamu limesema katika ripoti yake kwamba watu wasiopungua 50 waliouawa wakati wa maandamano dhidi ya rais alpfaconde kati ya oktoba 219 na julai 220 katika nchi hiyo ya afrika magharibi takriban watu sabini walikamatwa katika kipindi hicho na kuwekwa korokoroni kwa kosa tu la kutumia tu haki yao ya uhuru wa kujieleza au kukusanyika kwa amani ripoti hiyo ya amnesty international inakuja kabla ya uchaguzi wa urais wa oktoba 18 nchini guinea ambapo konde anawania muhula watatu wa urais wenye utata maandamano makubwa dhidi ya uwezekano wa rais konde kuwania urais alianza oktoba mwaka jana lakini rais huyo alikaidi upinzani na kushinikiza marekebisho ya katiba mpya mwezi machi ikimruhusu kuwania muhula wa watatu baada ya kuondoa ukomo wa kuhudumu taarifa yake ali bilali rais wa nijeria muhamadu buhari amewataka raia wa nchi hiyo ya afrika magharibi kuungana ukiwa ujumbe wake mkubwa wakati taifa hilo linapoadhimisha miaka 6 ya uhuru i want to re-emphasize my dedication and commitment that profiled my public service career na nasisitiza kujitoa kwangu kulinisaidia na kunipa moyo wa kutaka kuongoza nchi ili kuimarisha maisha wa nigeria na kuweka mazingira mazuri serikali hii imekuwa ikiweka misingi bora kwa raia wa nigeria bado tunakabiliana na changamoto nyingi hasa kwa taifa kama letu ambalo limepitia mabadiliko mengi lakini tunaweza kufanikiwa iwapo tutafanya kazi pamoja ni sauti yake rais wa nigeria muhamadu buhari kundi maarufu la kutetea haki za binadamu nchini misri limetoa ushahidi mpya unaohusisha namna majeshi ya usalama ya nchi hiyo yalivyokamata na kudhulumu watu wanaojihusisha na mapenzi ya jinsia moja waziri wa ulinzi wa marekani mark esper ameendelea na ziara yake kaskazini mwa bara la afrika na akiwa nchini tunisia siku ya jumaatano alitia saini mkataba wa ushirikiano wa kijeshi kati ya nchi hizo mbili utakaodumu kwa miaka kumi makunda ya kigaidi yameendelea kutishia usalama katika ukanda huu lakini pia kwa taifa letu marekani inashirikiana na mataifa yenye mrengo mmoja yakiwemo ya hapa kaskazini mbara la afrika Africa, kuikabili changamotohii ziara ya espa inalenga kuyasaidia mataifa ya afrika kaskazini kuimarisha ushirikiano wa kiusalama na marekani katika vita dhidi ya makundi ya kijihadi kama uh, na siku ya lhamisi atatembelea nchi ya algeria LF rais wa tume ya umoja wa ulaya ursula von de leyen amesema umoja huo umeanza mchakato wa kisheria dhidi ya serikali ya uingereza kwa kile anachosema london imekuwa ikijaribu kukiuka baadhi ya vifungo vilivyokubaliwa katika mkataba wa nchi hiyo kujiondoa kwenye umoja huo mkuu huyo wa eu amesema uingereza ina mwezi mmoja kujibu mashtaka dhidi yake ambayo huenda yakaafikishwa katika mahakama ya haki ya umoja huo asubuhi hii tume iliamua kuiandikia barua serikali ya uingereza hii ni hatua ya kwanza ya kuonyesha masikitiko yetu tumeitaka uingereza kutuma maoni yao baada ya mwezi mmoja sisi kama tume tunasisitiza ya kuwa tunataka mkataba utekelezi wa kikamilifu na hilo ndilo tunalolisimamia hatua hii imekuja baada ya wabunge nchini uingereza siku ya jumanne kupitisha mswada utakaiwezesha uingereza kudhibiti soko lake kuanzia januari 1 221 wakati nchi hiyo itakapojiondoa katika soko la pamoja la umoja wa ulaya rais wa urusi vladimir putin na mwenzake wa ufaransa emmanuel macron wametoa wito wa kusitishwa mapigano kati ya majeshi ya yaminia na azerbaijan ambayo yameingia siku ya tano hivi leo mapigano ambayo yametajwa kuwa mbaya zaidi kushuhudiwa katika miongo kadhaa hata hivyo majeshi ya pande zote mbili zinazopigania eneo lenye utata la nagono karabaki zimepuuza wito wa viongozi hao ambapo hadi sasa watu zaidi ya miamoja wamepoteza maisha kutokana na mapigano hayo wakati huu wanasayansi wakiwa mbioni kutafuta chanjo ya virusi vya korona taasisi ya pasta ya ufaransa imethibitisha kugundulika kwa dawa yenye matumaini ya kutibu virusi vya korona hata bila ya kutaja jina la dawa hilo huku majaribio ya kwanza yakitarajiwa kuanza msimu wa baridi mkurugenzi wa taasisi hiyo dr benoir de pres anasema dawa hiyo tayari imefanyiwa utafiti kwenye maabara na kuonesha uweze, uwezo wa kukabiliana na virusi vya korona fuatilia pia matangazo haya kwenye www rfi kiswahilicom dakika 42 kwa za afrika mashariki ni wakati wa kuangazia mahojiano yetu hivi leo ambapo tunaangazia taarifa balozi wa marekani nchini tanzania donald reit amesema anaofia wasiwasi wa kisiasa unaoshuhudiwa nchini humo kuelekea uchaguzi mkuu wa tarehe na 28 mwezi huu mwenzangu ali bilali amezungumza na mohamed jawadu mchambuzi wa siasa za tanzania kiwa jijini darssalam kiujumla na ukiangalia kwa undani kabisa hakuna hali mbaya yoyote hakuna taharuki yoyote hakuna chochote ambacho unaweza ukasema kimekwenda mlama sana hapa tanzania kifanye pengine dunia yangaze jicho lake kwa, kwa, kwa, kwa ji nam tumeshuhudia mgombea wa, wa upinzani akiendesha kampeni zake kama kawaida lakini pia mgombea wa chama tawala naye hivyo akiendesha kampeni zake vizuri tu licha ya to, dosari ndogo ndogo ambazo zimeshuhudiwa labda unafikiri kuna jambo gani kubwa ambalo limetokea ili kusababisha hata marekani kusema kwamba Wasi wasi. mimi nachokiona e, hiki ambacho kimepelekea pengine e, marekani kutoa tamshi tam hili ni katika hali ya kawaida kwamba mara nyingi mataifa mengi yanapokuwa yanafanya chaguzi nchi hizi kubwa hutoa misimamo yake kuelekea mataifa yale na kujaribu kuonesha ni kwa namna gani yanahusika katika ule uchaguzi lakini hili huwa halina maana kwamba katika nchi ile hali ni mbaya au mambo hayaendi vizuri na, na, na, na ukiangalia kwa mfano siku za hivi karibuni moja ya kisa ambacho nadhani watu wamekuwa wamekua zungumzia ni ile hali ya apshrapsh iliyotokea kati ya no, ya polisi na moja wagombea wa upinzani ambayo kusema kweli nacho ni kisa cha kawaida ambacho hakuna alipigwa wala kuumizwa kwaio ni visa vya kawaida kabisa ambavyo katika nchi yoyote ambayo inakuwa katika uchaguzi eh, havikosekani eh, vwaruzano vya hapa na pale vidogo vidogo na labda kwa mtazamo wako unafikiri ni yapi matarajio kuelekea siku ya uchaguzi e, sasa kama yalivyo maoni ya watanzania wengi na wachambuzi wengi hapa nchini nami naungana nao kwamba E, wakati tunaelekea katika uchaguzi mkuu tunatarajia uchaguzi utakuwa huru na wahaki ni uchaguzi ambao e, utazingatia sana ni nani alieleza vizuri katika kuna disera utazingatia sana historia za wagombea utazingatia sana ilani za wagombea wenyewe lakini utazingatia sana e, mfumo mzima wa kijamii na jamii nataka nini sasa mimi naamini na natarajia kwamba tanzania itafanya uchaguzi na itavuka katika uchaguzi ikiwa salama na bado umoja na mshikabano watanzania utaendelea kuwepo kwa sababu huusi uchaguzi wa kwanza zimepita chaguzi nyingi e, za vyama vingi vya, vya siasa miaka iliyopita iliyopitaho mimi nadhani kile ambacho tumekuwa tukishuhudia katika miaka iliyopita e, cha kuondoka katika uchaguzi tukiwa taifa, tukiwa kama taifa bado hata huu wa mwezi oktoba mimi naamini watu watatumia e, kura yao vizuri watampigia mgombea wanayemtaka wataamua nani awaongoze ni mtazamo wake mohamed jawadu alipozungumza na mwenzangu ali bilali na nimpishe benson wakoli na makala ya habari rafiki ujambo na karibu katika makala ya habari rafiki hii leo tunaangazia hatua ya mahakama yaki afrika kutubilia mbali kesi iliyokuwa imewasilishwa na wakili mmoja nchini uganda kupinga uamuzi wa mahakama ya kikatiba nchini humo iliyothibitisha hatua ya bunge la njio kuondoa kipengee cha katiba kilichokuwa kinamzuia mtu mwenye umri wa miaka 75 kwa nia urais mimi naitwa benson wakoli na haya hapa baadhi ya maoni yenyu msikilizaji karibu ulukutoka kigali hiyo ni siasa ya, ya wanaafrika wanakuwa wakilumbana juu ya madaraka na, na uchu wa madaraka mseveni amefanya mihuri mingi sana kwa utawala angiachia na wengine hivyo nao waonyeshe elimu yao tunajua kama amefanya kazi kubwa na amefanya kazi nyingi lakini ameweza kuachia na wengine hiyo kuchenji katiba kila wakati ni tamaa na uchu wa madaraka tu hakuna kitu kingine wanataka kuishi milele na milele kuwawa marahisi hawakuzaliwa marahisi mimi ni b barna kuondoa miaka ili rahisi apite kwenye shurti zake zenye nataka siyo kitu kya maajabu sana demokrasia afrika imelala usingizi mzungu ametuacha mbali kwa demokrasia ile ilikuwa shurti tu ya, kut- ya mtu huyu umoja akiondoka madarakani hakutapita m- hata miaka tano ilo alirudishwe ilo ilikuwa kosa na mwisho katiba itarudisha tu mimi naitwa adamu kutoka dla marekani mimi naona kwa ukweli mahakama ya afrika mashariki haina uwezo wa kupinga mahakama ya nchi fulani katika jumuia kwa hivyo hapo boa wamuzi wa uganda ifuatiliwe lakini mbali na haya yote mimi naona itakuwa sawa kama museveni atawania tena hata unajua tuko na mgombea hapa marekani ambaye ana miaka kumliko museveni joe biden ana miaka sabini na saba kwa hivyo boa wapiga kura waamue badala ya mahakama jambo rf kisweli ni mimi masudi luta ninasema ya kwamba kipengele kinahusika na kugombea urahisi kama maoni yangu mimi haiko miaka nj naongozaka urahisi enye naongoza urahisi ni akili unaweza kuwa mzee na ukaongoza kawa na nchi ikakuwa na amani unaweza kuwa kijana ukaongoza aweaa na nc na amani kwangu mimi haiko miaka njnaongozaka naongoza na ni akili habari rf kiswahili samuel agaba toka kampala uganda mimi nadhani haki haitendeki baada ya uamuzi huu yote haya yanamtengenezea mazingira mazuri rais museveni ambaye amekuwa madarakani kwa muda mrefu na hii siyo demokrasia tunahitaji mabadiliko kwenye uongozi wa nchi jina langu ni oska si nshando nikitokea nshamba mleba kagela tanzania uganda iyi ni wazi kabisa kwamba saa saizi umeanza kufinyafinya katiba na katiba yenu haiko kwenye uwazi kama ilivyokuwa hawali maana kitendo cha mahakama kutupilia mbali kwamba mtu mwenye umri wa miaka sabini na tano katiba yenu hailuhusu kuwania urahisi alafu katiba yenu ikaonesha kwamba mtu mwenye umri wa miaka sabini na sita ndi anatakiwa kuhania urahisi nhili tatizo limekuja kuikumba nchi nyingi za afrika inaonyesha kwamba wazi kabisa kwamba nchi nyingi za afrika kwamba raisi anachokizungumza basi ndo inakuwa kama sheria amfuati kwamba sheria na katiba yetu ilikuwa inasema nini hapo awali mnachofata mnafuata kwamba rais wetu amezungumza nini kwamba sahizi ndo inakuwa ni katiba mpya habari ya leo wafuasi wa rkiswahili mimi ni biria nikiwa bujumbura burundi e, kuhusu mahakama ya haki ya afrika mashariki kwa kesi hiyo matokeo ambayo alinaweza kutoa e, ni kwa upande wangu naweza kusema kwamba ni... ni haki haki imeweza kutendeka hivi kinachobaki ni waganda wao wenyewe kuvionyesha kupitia sanduku ya kula kama wanaona mtu anayezidi umri wa miaka sabini na tano haweze kuongoza nchi wataweza kuvionyesha kwa kumwima kula zao hapo ndipo uwamzi wa kweli utaweza kuonekana wao wenyewe waweze kuamua huyu wanastahili kuongoza au hastahili kuongoza nsishikamo rfi kiswahili naitwa nilas kutoka kampara kuhusu mahakama ya afrika ku... kutupilia mbali kesi iliyokuwa na inaletwa na baadhi ya uganda nikitaka kumzuia rais mseveni kuania mhura wake mingine kwa urahisi mimi naona ni <de> haki kwani uhuru wa nchi nyingine <l'éthique> ilikuwa ingekuwa imeingiliwa kwa hiyo sasa mimi nasema ni haki na nchi zingine zifuate nyayo kama hii ya mahakama ya african yaafriarf msikilizaji kutokana na janga la korona tunasikitika kuwa tunashindwa kukuletea vipindi vyetu kama kawaida pamoja na mazingira magumu tuliyonayo kwa sasa tunajitahidi kuhakikisha kuwa tuko pamoja nawe kukupasha habari za kimataifa na kanda asante sana kwa kuendelea kuwa nasi kila siku tunathamini uaminifu wa wako kweturf asante raae kiswahili mimi ni januari msabaa napiga simu nikiwa lusaka zambia afrika hamna demokrasia mtazamo wangu mimi naweza kasema ya kwamba huyu wakili hajatendewa haki kwa sababu ni swala ambalo bunge limewasilisha na likatoa ya kwamba mtu akifikisha umri wa miaka sabini na sitano astahili U, kuwania tena urahisi yeye yoeri mseveni kama ili mambo limemtachi yeye aache madaraka asije kaleta machafuko nchini na vurugu na upotofu wa amani asante sana ndugu mtangazaji naitwa rambu jasiri napatikana afrika kusini mahakama ya afrika mashariki inaonyesha kama wanatumika pamoja na serikali kwa maana haitendei haitende tena raiya haki inaonekana kama ikiwa watafanya hivyo ni kama vile vijana wasitarajie kitu ikiwa kama wazee watabakia wanangangania katika madaraka inaonekana vijana chepukizi ama vijana ambao wako wanasoma ama vijana ambao wako wanatarajiwa kufanya kazi inaonekana hakuna chochote ambacho watatarajia Uh, habari rafiki arafai kiswahili kwa majina nikiitwa ismail bin bintoaha nikiwa hapa nchini sudani kusini uh, mimi kwanza nilikuwa nasema kweli hiyo uh, kesi inafaa kweli waitupilie mbali ajili uh, manufaa niko nayaona ambayo yanatendeka nchini uganda kwa kuondoa ndani ya katiba yao mistari fulani fulani uh, inaweza ikakuwa sababu ya kusaidia watu wa, wa uganda zaidi sana wale ambao wanataka chengi iwepo y- au na wale ambao wana, wana uwezo wa kuwa wanaweza wakasimama kwa posti fulani fulani kwa majina naitwa stephen bita aulo kutoka luvungi jrc kongo kuhusiana na maoni yangu kuhusu katiba ambayo nchi ya uganda inatokwa wale ambao washakuwa na miaka sabini na tano kuwania urahisi inakuwa haki haitatendeka kwa sababu yoweri museveni ambaye ni rahis wa sasa alishaoneza umri huo na nchi za kiafrika mara mingi hazifatii haki na ndio maana wanapashwa kujikaza kufata mambo ambayo waliciamu katiba yao hiyo ndi ilikuwa maoni yangu asante na msikilizaji tuangazie maoni ambayo umechapisha katika ukurasa wetu wa rfi kiswahili kwenye mtandao wa facebook nianze naye na Antidias, baba mlokozi nabb wa bukoba bukobo kagera tz kwa maana ya tanzania mimi binafsi naona rais huyo wa uganda yuri museveni atakuwa amefanya mabadiliko katika taifa lake mwingine hapa anasema anaitwa salita fstn kutoka goma drc ni kweli rais yuri museveni amezeka akiwa madarakani lakini nawakumbusha wananji wa uganda vita na mauaji yaliyofanyika mbele ya huyu rais ashika madarakani katika taifa hilo leo uganda ina mani tangu miaka mingi mwingine anajiita mstaki wili famin nikiwa drc congo huyu rais wa uganda anaweza kuacha urais kama katiba inasema hivyo kama baba wetu josef kabila kabange alivyoacha urais hivi leo analindwa vizuri na mali yake mwingine anajita jenife niolas kutoka drc bukavu panzi marais wa afrika wanazidi kupatia nchi zao haya hawataki vijana nao wachukue sukani ujumba mwingine ni kutoka kwa profesa daishibaba dlin makila kutoka drc anauliza kwanini viongozi wa afrika mashariki wasizingatie katiba za nchi zao doto kaneleja cpsp wa dar es daressalam tanzania viongozi wa afrika mamlaka za uamuzi zinakuja mikononi mwao hivyo basi hawataki wa kuondoka madarakani <mulia> kwa maoni hayo yake doti makala ya bar rafiki yanafika kikomo naita benson wacoli ni kutekea wakati mwema msikilizajisuk je ungependa kuwasiliana nasi tuandikie ujumbe kwenda namba alama ya kujumlisha 25411420rf msikilizaji ni kukumbushe baadhi ya taarifa ambazo tumekuwa nazo jioni ya leo nchi ya kenya na ufaransa za saini mikataba ya mamilioni ya pesa kuimarisha uchumi wa mataifa hayo mawili rais wa nigeria muhamadu buhari atoa wito wa umoja wakati huu hivi leo nchi hiyo ikiadhimisha miaka 6 ya uhuru na umoja ulaya, wa ulaya waanzisha mchakato wa kisheria dhidi ya uingereza kuhusu nia ya kukiuka makubaliano ya kujiondoa kwenye umoja huo tutamatishe matangazo yetu jioni ya leo na kibao litawachoma kutoka kwa wasanii diamon platnam akimshirikisha zuchu kutokea nchini tanzaniannmawwhailelekomesawachokozi abaki kututazama So I told you, yes, i Napsi, upasi sabuni Kwangu siwe nawasi Nisha achawuni Ada, kama moe jiko basi Wedo wangu kuni Mapenzi soka, nipe pasi Ntie nyavuni Sena wasi kutisye Kwa jumbe zao sakata Kata. Mindo kama tikuhu Apa jimbo umepata Mahfla ni tashdidi Nebebi unayajua siwezifanya yashishi uchebe kukubutua wambie naipilizi kotuwana cisumbua ufu pakashinovizi wapaka utawaoa nimeokota doo kibao kitamu zaidi kutoka kwa sanii diamplatinm na zuchu kutokea nchini tanzania kinatamatisha matangazo jioni ya leo shukran sana kwa waliofanikisha matangazo haya msimamizi wa matangazo amekuwa vikto abuso fundi wa mitambo amekuwa vital mugisho kule mbo akishirikiana na george maina kutoka hapa studioni ni kushukuru kwa kusikiliza matangazo mimi ni mnsletijai jioni njema It's Chasing mundo.