ni saa 12 kwa saa za afrika mashariki wakati ni saa 11 kamili kwa saa za afrika ya kati hayani matangazo ya idhaa ya kiswahili ya radio france international tukikutangazia kutoka jijini nairobi nchini kenya baadhi ya taarifa tunazozipa uzito jioni hii ni pamoja na vyama vikuu vya upinzani nchini tanzania vyakubaliana kuhusu swala la mgombea mmoja marekani atiliana saini mkataba wa miaka kumi wa ushirikiano wa kijeshi na, na moroko na rais wa marekani donald trump asema anaendelea vizuri na matibabu ya covid-19 karibu sana msikilizaji popote ulipo ikiwa ni tarehe 4 mwezi wa k mwak 22 ikiwa ni siku ya jumapili haya ni matangazo kutoka nairobi chama kikuu cha upinzani nchini tanzania chadema kimesema mgombea wake wa urais tundulisu hatafanya kampeni kwa siku saba kutekeleza adhabu aliopewa na tume ya uchaguzi kwa kutoa maneno ya uchochezi mwenyekiti wa chama hicho freeman boy amesema baada ya kutambua mtego wa tume wameona mgombea wao atii adhabu aliyopewa lakini watafungua kesi mahakamani kwa sababu tunatambua nia na dhamira haya ya tume ya taifa ya uchaguzi tumeamua kutokuwapa fursa awa tume ya taifa ya uchaguzi sisi kama chadema tunapinga hukumui tumemshauri mgombea wetu asiendelee na mikutano kwa kipindi hiki ambacho tume imezuia mikutano yake kuhusu kuwa na mgombea wa urais visiwani zanzibar na bara mboya amesema chama chao kwa upande wa zanzibar kitamuunga mkono mgombea wa chama cha act maalim saif sharif hamad na baada ya kushauriana kwa kina na mgombea wetu wa uraisi wa zanzibar tu ni sahii kabisa kwa chama chetu kumuunga mkono mweshimiwa sef sharifu ahmad mgombea uraisi wa zanzibar kwa tiketi ya chama cha act na kwa maana hiyo mgome anaridhia kujitoa yeye mwenyewe kwa mapenzi yake katika kinyanalio kile kuhusu kuachiana wagombea wa ubunge na udiwani mboye amesema vyama vyao vinafanya mazungumzo zaidi ili kuepuka kukiuka sheria za uchaguzi mwanariadha mashuhuri wa mbio ndefu raia wa kenya eliud kipchoge ameishangaza dunia baada ya kushindwa kutetea taji lake la mbio za london baada ya kushindwa kumaliza katika nafasi tano za juu kipchoge aliweka rekodi mwaka jana kwa kuwa binadamu wa kwanza kukimbia kilomita 40 chini ya saa 20 katika mbio za london za mwaka huu alikuwa akipewa nafasi ya kutetea ushindi wake lakini akamaliza wanne hukumu ethiopia shura kitata akimaliza wa kwanza jeshi la rwanda hapo jana limetangaza kuwakamata wapiganaji waasi wa burundi zaidi ya 19 wakiwa na silaha zao baada ya kuvuka mpaka wakitokea burundi kwa mujibu wa jeshi la rwanda wapiganaji hao walijitambulisha ni kutoka kundi la red tabara linaloendesha uasi wake kwenye mipaka ya nchi hizo mbili hatua hii inaajiri wakati ambapo mataifa haya Hivi karibuni yakikubaliana kushirikiana kumaliza tofauti zao serikali ya sudan na makundi ya waasi wametia saini mkataba wa amani wa kihistoria utakaomaliza vita vya wenyewe kwa wenyewe vilivyodumu kwa miongo kadhaa ambapo maelfu ya raia wamepoteza maisha mwandishi wetu emmanuel makundi ana maelezo zaidi shangwe zilisikika wakati kila mmoja alipokuwa akitia saini kuanzia upande wa wakilishi wa serikali hadi wale wa makundi ya waasi hatua iliyofikiwa baada ya mwaka mmoja wa majadiliano mjini juba sudani kusini mkataba huu umegusia maswala tata yaliyokuwa yakiwaniwa ikiwemo swala la umiliki wa ardhi fidia ugave madaraka pamoja na kurejea kwa wakimbizi swala la kumaliza mizozo ya ndani ilikuwa ni ajenda kuu ya serikali ya baraza la mpito linaloongozwa na jenerali abdulfata al burhani na waziri mkuu abdalla hamdok tayari umoja wa mataifa na umoja wa ulaya wamepongeza hatua hiyo waliyosema inatoa fursa kwa raiya wa taifa hilo kufurahia uhuru na haki na kutoa wito kwa makundi mengine mawili ambayo hayajashiriki nayo kutia saini je ungependa kuwasiliana nasi tuandikie ujumbe kwenda namba alama ya kujumlisha 2541142nchi za marekani na moroko mwishoni mwa juma hil metlianas mkataba wa miaka k wa ushirikiano wa kijeshi ikiwa ni siku chache zimepita tangu taifa hilo litiliane saini mkataba mwingine wa ushirikiano wa kijeshi na nchi ya tunisia waziri wa ulinzi wa marekani mark espar amesema ushirikiano huu unalenga kuyasaidia mataifa hayo katika vita dhidi ya makundi ya kijihadi kwenye nchi zao ikiwemo kwenye mataifa ya libia na siria kwa sasa mataifa haya mawili yanafanya kazi kwa karibu sana ili kukabiliana na changamoto za kiusalama zinazoshuhudiwa hasa kwenye kukabiliana na ugaidi na maswala mengine yanayotishia ustawi katika eneo hilo na changamoto zingine kwa upana ni sauti yake mak esp waziri wa ulinzi wa marekani wagombea i wattu wa kiti cha urais nchini burkina faso wamewasilisha karatasi za kuomba uteuzi wa kugombea kiti eh, katika uchaguzi mwezi novemba mwaka huu kwenye tume ya uchaguzi miongoni mwa waliowasilisha karatasi zao ni pamoja na rais wa chama cha upc kinara wa chama kikuu cha upinzani zefrin diabre na waziri mkuu wa zamani isaak zida waziri wa konte rais wa guini mradhi l konte ametoa wito kwa wafuasi wake kutojiingiza katika vurugu wakati huu joto la kisiasa kuelekea uchaguzi wa mwezi ujao nchini humo likizidi kupanda akihutubia aki wafuasi wake hapo jana mjini cnakry rais konde amewataka wasijibu uchokozi unaofanywa na wafuasi wa upinzani ambao wamewapa kufanya maandamano kupinga yeye kuania urais kwa muhula tatu maambukizi ya ugonjwa wa malaria kaskazini mwa nchi ya mali yameripotiwa kuongezeka ambapo hadi sasa watu wapatao 23 wamepoteza maisha katika eneo ambalo kwa sehemu kubwa ni jangwa waziri wa afya wa mali amesema katika juma moja watu wapatao 53 wamekufa kutoka na malaria hii ikiwa ni mara mbili zaidi idadi ya vifo vilivyoripotiwa mwaka jana mlipuko wa ugonjwa huu unaoripotiwa wakati huu taifa hilo likiendelea na vita dhidi ya virusi vya korona unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia sht katia21690k abedi 13r madaktari wanaomtibu virusi vya korona rais wa marekani donald trump wanasema anaendelea vizuri lakini bado anahitaji uangalizi wa karibu licha rais trump kutoa mkando wa video akieleza afya yake kuimarika tangu wapelekwe hospitalini mwisho mwa juma madaktari wake wanasema bado ajaondoka kwenye hatari hii ni marekani na hii ndio nchi yenye nguvu siwezi nikafungiwa chumbani wakati tunafaa kukabiliana na matatizo kama kiongozi lazima nikabiliane na matatizo hakujawahi kuwa na kiongozi ambaye anaweza kufanya hilo naendelea vema nataka kushukuru kila mmoja mke wangu melania anaendelea vizuri lakini tutajua kwa hakika hali ikoje katika siku chache zijazo si viongozi mbalimbali wa dunia wameendelea kutuma salamu za pole kwa rais trump wengi wakimtakia heri apone haraka nchi ya uingereza imetangaza maambukizi mapya ya covid-19 zaidi ya 1 tangu taifa hilo liaze kupima idadi kubwa ya watu kabla ya hapa kulikuwa na wagonjwa wapya 12 huku 49 zaidi wakipoteza maisha katika siku 28 zilizopita juma serikali ilionya itarejesha makataa ya watu kutembea ikiwa maambukizi yataendelea kuongezeka rais wa ufaransa emmanuel macon amesema ame, amepokea vizuri matokeo ya kura ya maoni ya eneo la new newsaledonia ambalo lilipiga kura kuamua lijitenge au la rais wa eneo hilo raiya wa eneo hilo ka walipiga kura ya hapana Kupiga, kupinga eneo lao kujitenga kutoka kwa ufaransa matokeo ambayo yametoa ahueni kwa utawala wa rais macron watu wawili wameripotiwa kufa na wengine zaidi ya 25 hawajulikani walipo baada ya maeneo ya kusini mwa ufaransa na kaskazini magharibi mwa italia kushuhudia mafuriko kimbunga alex kimeripotiwa kukumba maeneo ya ufaransa na italia huku wataalam wa hali ya hewa wakionya kuwa huenda mvua na upepo mkali unaoendelea kushuhudiwa utasababisha madhara zaidi barabara madaraja na nyumba zimeripotiwa kusombwa na maji msikilizaji unaendelea kusikiliza taarifa ya habari kutoka rfi kiswahili jijini nairobi nchini kenya ukiwa nchini zambia maeneo ya kitwe unatupata kupitia 922 uh, fm na sasa tupate e makala ya changu chako chako changu naye ali bilali ni jumapili nyingine mpenzi msikilizaji tunakutana tena katika makala haya changu chako chako changu makala ambayo huzungumzia maswala ya historia utamaduni muziki na lugha ya kifaransa afrika mashariki na kati na duniani hii ni sehemu ya tatu na ya mwisho ya makala kuhusu historia ya misri kama lilivyokuahidi msikilizaji juma lilopita kwamba sehemu hii ya mwisho tutazungumzia kuhusu uhuru wa taifa hilo mnamo mwaka 1517 wa otsman walivamia na kuteka misri hadi karne ya 19 misri ikaendelea kama jimbo la milki ya osman kisheria hata hadi vita kuu ya kwanza ya dunia hali halisi nchi ilikuwa na kipindi kifupi kama milki ya kujitegemea wakati wa karne ya 19 hadi kusimamiwa na uingereza hasa kwa shabaha ya kutawala mfereji wa suez ama canal de suez na kushuka kwa ngazi ya nchi lindwa mwaka 1914 lilitangazwa kuwa nchi lindwa chini ya uingereza tangazo la uhuru la mwaka 1922 bado liliacha athira kubwa kwa uingereza tangu mwaka 1952 misri ilipata uhuru kamili na tangu hapo ilitawala pia mfereji wa suez ama canal de suez wakazi wengi wa misri asilimia 91 ni wa misri asili wengine ni waazaba waturuki wagiriki wabeduini waberberi wanubi na kadhalika wahamiaji kutoka sudan na nchi nyingine ni milioni 5 hivi wakati wa misri wanaoishi ugenini ni milioni27 lugha rasmi ni kiarabu sanifu cha kisasa wakati wananchi wanatumia kwa kawaida aina mbalimbali za kiarabu hasa kiarabu cha kimisri asilimia 68 upande wa dini sheria zinazitambua tatu tu uislamu ambao ndio dini rasmi ukristo na uyahudi uiyano wa wafuasi wa dini hizo haujulikani vizuri lakini waislam hasa wa wasuni ni kama asilimia tsn wakristo hasa wakopti wanaendelea kufuata ukristo uliokuwa unatawala kabla ya waarabu kuteka nchi katika karne ya saba ni walau asilimia kumi wakati wayahudi wamehama karibu wote nam msikilizaji kama nilivyokuahidi hapa ndipo tumemaliza kabisa historia ya taifa ya misi kama nilivyokujuza tangu mwanzoni tu kwamba historia ya taifa hili ni ndefu mno hatuwezi kuiongelea kwa kirefu na tukamaliza lakini nimejaribu kufupizafupiza ili kuweza kukufahamisha kwa ukaribu zaidi historia ya taifa hili kipengele cha utamaduni msikilizaji tuelekee kwenye sehemu yetu ya tatu na ya mwisho ya utamaduni wa ndoa kulingana na kabila la wabukusu magharibi mwa kenya ambapo mimi na mwenzangu benson wakoli tumeendelea kuzungumza na faith aluda msichana tayari ametolewa mahari nini sherehe zimefanyika watu wamekula wamesaza wengine wamelewa hadi kupita kiasi msichana akienda kueshi kwa mume wake sasa baada ya muda fulani kawaida tumezoea kishapata uja uzito na ni hadi muda gani sasa wazazi wa msichana wanaruhusiwa kwenda kumwona msichana wao sehemu alikoolewa ok um, wazazi mara mingi sana ni kama msichana asajifungua at least mtoto mmoja sasa wanakuja ile huwa wanasema wanakuja kuona mtoto but in real sense sometimes pia wanakuja kujua boma yes so wanakuja kusema tunakuja kutembelea mtoto waone mtoto mwenye alizaliwa mara mingi kuwa hivyo na mara mingi unajua a wasichana wakwetu Eh, sijui kama ni kwetu yake unajua mtu huwa aoleki mbali sana nakuwao sio pata a watu tu lakini sasa sababu msichana alishaenda alisha kwa hiyo familia na wanajuana basi nakwanga mara mingi kama nasichana mpata mtoto kama amepata mtoto anaweza kuja kumtembelea atajogopale feidh kuna kwanga pia na ile tamaduni kwamba Uh, yule msichana ambaye ameoleka katika lile boma haruhusiwi kumsalimia baba mzazi na pia kijana aruhusiwi kumsalimia mama mzazi wa dada hebu elizia kidogo kusema hilo ya ni mila yetu uh, msichana wa wahiyo msichana kwenye ameoleka baba mkwe hafai kukaribia baba mkwe na afai kumsalimia na pia pia kijana naye pia the hsem na kule kwingine mama mkwe wake hawezi mkaribia na awezi msalimimsalimia akiwa mbali sana ambapo hata msichana kwenykokwenye moleka hata ya, ya ya baba babamkwe wake mara mingi sio rahisiaauingia ingi, kama baba mkwe alishaaga anaweza ingia maybe mama mamamkwe anahitaji kitu ama hajiwezi hivyo hivo anaweza ingia hapo ni kama baba mkwe hayuko lakini awaruhusii kabisa kukaribiana nanisehemu na, na kule kwingine kijana hawezi karibia mamamkwe hiyo ni, ni, ni mila yes. na tuseme kwa mfano kwenye kabila lenu inatokea mwanamke umeolewa lakini kama unavyojua mtoto ni ruzuku kutoka kwa mungu si sindio lakini inaweza ikatokea unaolewa alafu baadaye mtoto hapatikani au tuseme anakawia kupatikana kulingana na kabila lenu ili mnalichukuliaje najua hiyo uh, pat ukuwa ngumu sana wazazi huwa wanaomba msichana, msichana apate mtoto ba sasa inapotimia inapo hiyo wakati msichana amekaa ameka mwaka mmoja kwanza kwetu kwa waluya mwaka hata I think wanatakanga wiki mbili umeshaanza kukimbia nyuma ya nyumba ukitapika <laughs> yes mwezi ikienda ikianza hivi unasikia mamamuko anauliza nauliza eh, uh, msichana anaendelea ache basi hati anauliza ni mzima ama nini anataka kujua kukoca mwezi ende miezi mbili ende kuna dalili yayote akiona hata kikimbia nafiia n yeu amchunguza kabisa tuone huyu venya nakimbia hukonyuma kwani anaenda kutapika ama nini hakuna sasa akienda mwezi mwezi mbili miezi sita zimeisha huy ajapata mima utasikia sasa imeanza kuwa shida sasa unasikia msichana anaanza sasa hata kuogopa kuona mamamkwe yani ni uoga anafil mungu sasa hii ni gani juu anajua aredi kuna question ea baba akona question marks. mama akona question marks. baba ataenda kuuliza kijana unakula vizuri <laughs> <laughs> najua unakula vizuri kijana mwambababa hey, nakula vizuriiboma hey, unajua iko bure iboma iko bure asaapo rei kijana ameshajua baba wauliza nini na sasa ikenda ikielekea mwaka inaanza sasa utaanza kusikia hata shemeji yako mwenye alnapendana vizuri sana shemeji shemeshemei ameshanzausema alikujatuhapakujazacho eh? au kutana kijana umebebani mebeba mkati unapelekea huy menuachaakule ajaze chuu na hiyo kitu inaumiza inaumiza mpaka inafikia wakati ks unasikia sasa kijana anaanza kuwa na na wazazi wake wanaanza kuwa na sasa kule hata wazazi wakule hawaongei wa msichana hawaongei juu wanajua shida kuna shida ikienda ikikaribia iki miaka mbili kuisha atoka aaikaribia miaka mbili kuisha ukijana kijana ataambiwa oa na sababu huyu msichana aju yani ya afanye nini kiletawa, kuna kitu na kwa wabukusu, hata akileteatu aabukuzuataolea haas mm. sasa kijana ataambiwa oa na ataoa na unajua sasa sababu mimi natoka waabukuzu na wajua alishapewa goahi ya kuoa hata ule akuja azae ataoa hata u... ule mwingine akikata miwa miwa apeleke mumia shuga aone poketi kopoa ataoa <gong> na n- n- hizo tamaduni zote zikiendelea kufanyika ataoa alafu mtu ata enp kuhav 4 to 5 wives watoto wamejaa boma lakini sasa haijawahi kutokea kwa sababu ukiangalia swala la kuzaa au tatizo la kuto sio la mwanamke tu jambo ambalo watu wengi huwa wanajichukulia kwa upande mmoja haijawahi kutokea labda ikaonekana kwamba tatizo lipo pia upande wa mwanaume ameoa mke wa kwanza hakupata ujauzito ameruhusiwa kuchukua wapili lakini naye wapili hakupata ujauzito watatu haijawahi kutokea hali kama hii huwa uh, inatokea actually hiyo ni point moja mzuri sababu mara nyingi kama nyumba haina mtoto watu wengi ujua tu ni bibi hana uzazi lakini hawajai kaa chini wakafikiria labda ni kijana juu sa hiyo unaweza pata ishai mmoja akakuja akaoleka akakaa miaka tano wakaongeza bibi mwingine lakini hako wamezaa pia yeye bado sasa huyu akafukuzwa kwanza kwanza akafukuzwa akaambiwa au sharoga ule mwingine ye pia ajifungui sababu wa mroga, sasa uyu, wakati kusema, mroga, nini? kupanga vitu zake, juu sana aifunguiaaufnui shamrogasan uauaaa aoa umekaa kwa ndoa kwandoa miaka ano miaka sit ukirudi ta kaa unasikia, unasikia vibaya sana so unaona Uh, iboma wacha ntafute tena mchumba mwingine nkafanye nini nkaoleke wachawaniite majina wacha wachaseme venye nimoleka kule nikatoka nikaenda kwingine lakini sasa utapata ameshatoka pale akaenda nyumba nyingine akafanya tena hizo vitu zote then miezi mbili mnasikia akona mimba bas sasa hapo ndio emaurehiziwa the other side sawa anaanza kufikiria kijana na imefanyika mara mingi sana unapata sasa mwanaume ataambia ya bibi yake atafute mimba mara mingi nimeona ama bibi anapata mimba kutoka nje alafu atakuja aseme ni wake inakuwaje hiyo <laughs> kwa maana hii siyo kawaida au sio bwanabes bila shaka hebueleza e, aenda atafute nje mimba nje kisha kuje aseme ni huyu mwanaume ambaye anashinaa okay, uh, ik like, hiyo inakuanga ni siri ok ni ngumu sana kwa mwanaume kitambo akubali enye juu mwanaume hakuna siku atakuja kusema shida ni mimi hakuna siku atakuja kusema shida ni mimi labda sahizi jenda ya saahizi wanaweza amua wacha nitembee pia mimi enyee nijue shida inaweza kuwa wapi tatizo liko wapi lakini mara mingi sababu ajui ni la uh, bwana la mwanaume utapata saa mwanaume ataka chini na bibi yake amb sababu sasa atsiezioa tenama siwezipata mtoto kindly kama unaweza fanya kitu yeyote ni sawa kama unaweza pata unaweza unaweza fanya just anything at kuena mtoto na nimeona familia kama hiyo iko naijua na kila mtu anaa lakini sana watoto wa hiyo nyumba ni wnduu ni wa ndugu wa mme yani mume anamruhusu mke wake kutembea na ndugu yake ili wapate mtoto si sindio lakini sio kwa kupenda na mme hawezi ambia ndugu yake ndugu atafikiria wana wana, wana kitukaa mpango wa kando lakini in real sense huu bibi watafuta mtoto na, na, na, na yule ndugu atakuwa na, anajua kwamba wale watoto ni wakwake au inakwaje awezimkubalia awebaiaekubaaam sababu siku moja watakuja kukosana nahapo ndiopene shida itakuja kuanzia awezikbalia juuya watoto niwake mara mingi lakini utapata ul ajar, ajaribu kufikiria o imba naezakuwanamwabiahanabwana kwa, na kwa nyumba unataka takanisema mimba ni yako ace unaelewa so awezi kubaliwanam mm, kwa kumalizia basi tuwakumbushe wasikilizaji tulikuwa tunazungumza na faith aluda kutoka bungoma kabila la wabukusu wabukusu bungoma ni kaskazini au mashariki mwa kenya wa... magharibi mwa kenya nam asante sana na kushukuru na karibu tena asante shukran tuhitimishe makala yetu haya na kipengele cha muziki msikilizaji na kuletea hapa mwanamuziki natasha sainte pierre natasha sat pierre ambaye jina lake halisi ni natasha sat pierre ni mwimbaji wa canada na mwenye asili ya acadian breton na italia alizaliwa februari mwaka 11981 huko bahrust new branswich akiwa na umri wa miaka kumi na mbili alitoa singo yake ya kwanza kabisa iliyokuja kwa jina le cour du caire katika umri wa miaka 14 agosto 1992 alitoa albamu yake ya kwanza emergence albamu ambayo alitayarishwa na mtunzi wa kanada steve barakat ambaye alimfanya ajulikane nchini kanada katika akiwa na miaka 17 na alianza kazi ya kimataifa chini ya mkataba na msimamizi wa msanii gie clutier mwanadada huyu kwa kiasi kikubwa kazi zake za muziki amekuwa akizifanyia nchini ufaransa na sasa ni kuletee kibao chake hichi kinaitwa du trouvera yani utapata nam tutamatishie hapa makala yetu ya changu chako chako changu ali bilali ndiyo jina langu ni kutakie bon dimanche ni saa 11 kwa saa za afrika ya kati wakati ni saa 12n kwa za afrika mashariki hayani matangazo ya idhaa ya kiswahili ya radio france international tukikutangazia kutoka jini nairobi nchini kenya Michael, where baadhi ya taarifa tunazozipa uzito jioni hii ni pamoja na vyama vikuu vya upinzani nchini tanzania vyakubaliana kuhusu suala la mgombea mmoja idadi ya maambukizi ya, ya wagonjwa ama ugonjwa malaria kaskazini mwa nchi ya mali yaongezeka na mamia ya waumini wa kiislamu waanza kurejea kwenye mji wa meka saudi arabia chama kikuu cha upinzani nchini tanzania chadema kimesema mgombea wake wa urais tundulisu hatafanya kampeni kwa siku saba kutekeleza adhabu aliyopewa na tume ya uchaguzi kwa kutoa maneno ya uchochezi mwenyekiti wa chama hicho frem boy amesema baada ya kutambua mtego wa tume wameona mgombea wao atiye adhabu aliyopewa lakini watafungua kesi mahakamani kwa sababu tunatambua nia na dhamira haya ya tumeyataifa yauchaguzitumeamuautpa sisi kama chadema tunapinga hukuu tumemshauri mgombea wetu asiendelee na mikutano kwa kipindi hiki ambacho tume imezuia mikutano yake kuhusu kuwa na mgombea wa urais visiwani zanzibar na bara mboya amesema chama chao kwa upande wa zanzibar kitamuunga mkono mgombea wa chama cha act at mimif h na baada ya kushauriana kwa kina na mgombea wetu wa uraisi wa zanzibartu ni sahii kabisa kwa chama chetu kumuunga mkono mweshimiwa sef sharifu ahmad mgombea urais wa zanzibar kwa tiketi ya chama cha act na kwa maana hiyo mgo mtu anaridhia kujitoa yeye mwenyewe kwa mapenzi yake katika kinyangahlio kile kuhusu kuachiana wagombea wa ubunge na udiwani mboye amesema vyama vyao vinafanya mazungumzo zaidi ili kuepuka kukiuka sheria za uchaguzi watuhumiwa watatu wa mauaji ya kimbari ya mwa1994 nchini rwanda wamekamatwa na kufunguliwa mashtaka nchini ubelgiji ofisi ya mwendesha mashtaka nchini humo imesema washukio hao wamefunguliwa mashtaka ya mauaji na dhuluma dhidi ya binadamu mamlaka nchini rwanda zimeelezea kupokea kwa mikono miwili taarifa hizo mashirika ya kimataifa a misaada yameapa kuhakikisha yanakomesha vitendo vya udhalilishaji wa kingono kwa wafanyakazi wake siku chache tu baada ya kufichuliwa kwa taarifa za mashirika ya umoja wa mataifa nchini drc katika ripoti iliyochapishwa juma hili wanawake zaidi ya 50 nchini drc wamedaiwa kufanyiwa vitendo vya udhalishaji wa ngono na wafanyakazi wa shirika la afya who na mashirika mengine yasiyo ya, ya kiserikali maambukizi ya ugonjwa wa malaria kaskazini mwa nchi ya mali yameripotiwa kuongezeka ambapo hadi sasa watu 2 wamepoteza maisha katika eneo ambalo kwa sehemu kubwa ni jangwa waziri wa afya wa mali amesema katika jumamoa watu 59 wa wamekufa kutokana na malaria hii ikiwa ni mara mbili ya idadi ya vifo vilivyoripotiwa mwaka jana wagombea 23 wa kiti cha urais nchini bukina faso wamewasilisha karatasi za kuomba uteuzi wa kugombea katika uchaguzi wa mwezi novemba mwaka huu kwa tume ya uchaguzi miongoni mwa waliowasilisha karatasi zao ni pamoja na rais wa chama cha upc kinara wa chama kikuu cha upinzani zefriy diabre na waziri mkuu wa zamani isaac zida rais wa guinea konde ametoa wito kwa wafuasi wake kutojiingiza katika vurugu wakati huu joto la kisiasa kuelekea uchaguzi wa mwezi ujao nchini humo likizidi kupanda mamia ya waumini wa kiislamu waliovalia barakoa ameanza kurejea katika mji mkuu wa meka wakati huu mamlaka nchini saudi arabia zikitangaza kulegeza baadhi ya makataa ya kudhibiti virusi vya korona wengi walioonekana wakufuata maagizo wa ya serikali ya kuvaa barakoa pamoja na kupeana nafasi shughuli katika eneo hilo ambalo hutembelewa na mamilioni ya watu mwezi machi baada ya mlipuko wa corona rais wa ufaransa emmanuel macron amesema amepokea vizuri matokeo ya kura ya maoni ya eneo la new caledonia ambalo lilipiga kura kuamua lijitenge au la raia wa eneo hilo walipiga kura ya hapana kupinga eneo a lao kujitenga kutoka kwa ufaransa matokeo ambayo yametoa wahueni kwa utawala wa rais macon nchi ya uingereza imetangaza maambukizi mapya ya covid-19 zaidi ya 1 tangu taifa hilo lianze kupima idadi kubwa ya watu kabla ya hapo kulikuwa na wagonjwa wapya 12 huku watu 9 zaidi wakipoteza maisha katika siku 28 zilizopita juma serikali ilionya itarejisha makataa ya watu kutembea ikiwa maambukizi yataendelea kuongezeka ni saa 12 na dakika 36 na kusalimu msikilizaji popote pale ulipo karibu katika makala nyumba ya sanaa jina langu ni stehen mumbi jr na hii leo katika makala haya tunaangazia utunzi wa vitabu na nitakuwa naye diksoni mtalaze karibu sana msikilizaji kabla ya kuanza kuzungumza na diksoni mtalaze kuhusiana na utunzi wa vitabu kwanza tujiweke sawa na kibao hiki slve cha kwake lakidube ezaji kibao slv cha kwake laki dube kinatupa fursa ya kwanza kuzungumzia e, utunzi wa vitabu na dikson mtalaze karibu sana katika makala ya nyumba ya sanaa asante sana uh, ndugu mtangazaji kipi kilikuvuta ama kilikushawishi kuwa mtunzi wa vitabu dikon uh, historia yangu kidogo ni ya kufurahisha uh, kwanza mimi sikuwa na nia ya kuwa mwandishi na... mm. Nili nilikuwa nikiandika katika mtandao wa facebook kama kujifurahisha tu wakati huo nilikuwa sijajitambua kama nina kipaji cha uandishi lakini watu wakaanza kuniambia kwamba nina uwezo wa kuandika kwa hiyo watu waliponiambia mwanzo nilianza ku, nil, nilikuwa nikipuuza lakini baada ya muda nikatilia maanani na kwanzia wakati huo sasa nikajivika mabomu na kuwa mwandishi Kwayo... wakati gani huo uh, kipindi nipo chuoni mwaka wa mwisho mwaka 1watu wakikwambia nini wakati ukiandika kwenye mtandao wa kijamii Aha, watu walikuwa wananiambia kwamba ninaweza kuandika zaidi na zaidi kwa sababu nilikuwa nikiandika makala fupi na hadithi fupi za, ku, za ucheshi kuwafurahisha watu watu wakaniambia kwamba naweza kuwa mwanafasihi mzuri endapo nita, nita ya, kwa hiyo maoni yao yalikuwa ni hivyo kwamba unaweza kuwa mwandishi unaweza kuwa mwandishi mzuri yalikuwa hivyo nami ndio uh, kweji ukaanza kutunga hadithi kuna mtu alikufundisha ama ulijifunza sehemu hapana wala watu sijafundishwa na mtu yoyote kwamba baada ya watu kunipa maoni sasa ndipo nikakaa chini na kuanza kujitafakari je naweza kutunga kwa hiyo mwanzo hata mimi nilianza nikiwa na hofu kwamba hivi naweza kupata wazo la kutunga kitabu kwa hiyo nikaanza kuj, kujijaribu kila nilipokuwa nikijaribu vitu vilikuwa vikiwezekana kila nilipokuwa nikijaribu vitu vilikuwa vinawezekana ndipo nikajifahamu kwamba ndani yangu nina kipawa cha utunzi wa vitabu yaani utunzi wa simulizi fasihi unakumbuka simulizi za mwanzo zilizokubalika zaidi na, na wasomaji mtandaoni kwanza uh, ndio nakumbuka niliandika kwanza hadithi ya kwanza ambayo niliandika ikavuta makini za watu wengi sana ndio hiyo hiyo ambayo imenitambulisha na ikawa kitabu changu cha kwanza ambayo Kinaitua, ambacho kinaitwa kijiji kisicho na makaburi na, nikiandika makala fupifupi, ambazo sio simulizi hasa zilikuwa ni asua cambuchambuz yani wa kisanaa yeah. lakini simulizi ambayo naikumbuka vizuri ambayo ilivutia watu wengi ndio hiyo ya kijiji kisicho na makaburi maoni ya watu ndiyo yakapelekea mpaka nikachapa kua kitabu tuingie kwenye kitabu hicho cha simulizi kitabu cha kijiji kisicho na makaburi kwa nini kijiji kisicho na makaburi Uh, kijiji kisicho na makaburi kwa sababu kijiji kisicho na makaburi yani hakuna mficho wwote hapo nimezungumzia ni maisha ya kijij kisicho na, makaburi. Um, ilikuwa, nilijaribu kutengeneza kijiji na makaburi, mhusika ambaye ni mwalimu mpya aliyekuwa ameajiriwa akaenda katika mazingira mapya ambayo hajayazoea kabisa wala aaikyasikia ambapo ndipo huko kwenye kijiji kisicho na makaburi tusimulie kidogo kijij ksichona makaburi kinazungumzanini kwenye kitabu mhusika mhusika mkuu mkuu kabisa katika kitabu kile ni yaani nime, nimeandika kama hkisttabukandosasimulia uh, safari yangu ya ajira ndugu mwandishi nimesoma taaluma ya ualimu kwa hiyo nilikuwa navuta picha kwamba siku moja nikiajiriwa itakuwaje hiyo nikavuta picha kwamba nimeajiriwa lakini shule ambayo nimeajiriwa ndiyo hiyo nakuta ipo katia kijiji kisicho na makaburi yani nimeenda katika sehemu ambayo ina utaratibu tofauti kabisa na najua hata unashangaa ambaonautaratibuofaaaio baada ya kwenda kule nikaanza nika kukutana na vitimbi vitu vya ajabu kwa sababu nilipofika nikiwa ndio mara yangu marayagazafayaaa ulimbukeni wa kazi kwahiyo nikafanya makosa makosa ambayo yalinigarimu humo ndio kuna nguvu za giza mashindano ya nguvu za mwanga na mengine mengi ambayo tukisema tuyasimulia tutayamaliza ni vitu gani ambavyo vilianza kutokea kwa ufupi umelala unajikuta uko chini mlango unataka kutoka mlango huoni ni <laughs> nikweli um, kwanza kabisa mimi nilipofika kuna rafiki yangu ambaye aliwai kuniambia kwamba utakapokwenda shuleni ukitaka wanafunzi na walimu pia wa kuheshimu unatakiwa uwachape wanafunzi aiyo nilipofika tu siku ya kwanza kitu cha ajabu nikaanza kuwachapa wanafunzi fimbo bila makosa Aa, walikuwa na makosa walikuwa ni wanafunzi wachelewaji kwa hiyo nikamwambia mwalimu wa wiki kwamba hebu hao wachelewaji naomba niwachape mimi lengo mahususi kabisa ilikuwa ni kutaka waniheshimu kwa hiyo baada ya kufanya vile usiku sasa ndipo nikaanza kupatwa na mikasa wale wenyeji wa pale ndipo wakaanza kunifanyia vituko na kuniambia inakuaje mgeni imefika siku ya kwanza nanafanya vitu fulani na kwa kufanya vile kwa ile adhabu ambayo nilikuwa nimeitoa kuna miiko ambayo nilikuwa nimeivunja na hiyo ndiyo ikasababisha nikaadhibiwa nikapitia maisha magumu sana mpaka nikaacha kazi msikilizaji kama ndiyo kwanza unajiunga nasi ni makala ya nyumba ya sanaa tuvute pumzi kutoka nigeria msikilizaji rekodi inaitwa timemane ama muda na pesa ya kwake miki okry kibao hicho msikilizaji kinaitwa time timeae muda na pesa ya kwake mike okry ni kutoka kule nchini nigeria kama ndiyo kwanza unajiunga nasi haya ni makala ya nyumba ya sanaa na naendelea kuzungumza na diksoni mtalaze tukizungumzia safari yake ya utunzi wa vitabu vya simulizi akizungumzia e, namna kitabu chake cha kijiji kisicho na makaburi kilivyo na mashiko kwa nichagua maudhui ya namna hii katika simulizi ama katika kitabu hiki cha kijiji kisicho na makaburi wakati naambia kile kitabu ndio nilikuwa na miezi kadhaa tangu nimehitimu kwa hiyo nilikuwa navuta picha nitakapoajiriwa itakuwaje kwa hiyo nilikuwa kilichoka kinaongoza nile swali kwamba leo nimeajiriwa itakuwaje nimeenda mahali fulani nimekuta huu nitafanyaje mzima wa kitabu kwamba nikavuta picha inakuaje leo nimepata ajira nimepata ajira nimeenda sehemu ambayo ina utaratibu tofauti nimewahi imewahikusika wala eh, nimeenda nimekuta mahali watu hua, ha, ha, huko kijiji akina makaburi o kwa nini akina makaburi na vitu kama hivyo nikurudishe pale sasa umewachapa watoto umelala usiku uliamua nini kitabu kinasimulia nini baada y hapo baada ya watoto nilipokuwa usiku ilipo usiku ilipofika ndipo nikachukuliwa kacawmzg nakupelekwa katika ngome ya kichawi huko nikapata adhabu za hapa na pale kisha wakanirudisha katika makazi yangu asubuhi nilikua nimeazimam nikamka asubuhi nikaenda kupanda gari gari ikaondoka ikaondoka kwa kasi kabisa nikiwa na matumaini kwamba sasa nimeacha na kazi nimeokoa roho nje ya kijiji lakini kwa bahati mbaya sana nikajikuta nikiwa pale pale kijijini <laughs> <laughs> abiria wenzangu walikuwa ni wale wale waliokuwa wamenipa adhabu usiku ule hauwezi kututoroka kirahisi vaa nguo nenda shuleni ndivyo kwa hiyo yu... hiyo siku pia ikawa ni mshike mshike kila lipojaribu kujnasua ikawa nakua ngumu nakumbuka kuna wakati fulani baada ya kuona sasa kuondoka kijijini nakua ngumu eidha ima kwa miguu au kwa kutumia gari nikakumbuka nika kuna rafiki yangu mwingine lie kuniambia kwamba nyama ya nguruwe huwa huondoa uchawi na pepo wachafu eh, basi nikaenda kununua nikainda, nikainda buchani kununua nyama ya ngurue Ah, katika hali isitarajiwa pia nikakuta nyama buchani kule imeisha ila kulikuwa kuna kichwa tu cha ngurue ah, nikamlaghai yule muuzaji akanipatia kichwa chake chakeakaniuzia kichwa ndio niliporudi nyumbani nikakiweka kichwa vizuri hapo nikiwa sasa najiamini kwamba nina silaha hata wao awawezi kunikabili Aa, lakini katika hali isiyotarajiwa kile kichwa kikageuka na kuwa kichwa cha mwanadamu <laughs> kwahio tena hiyo mizimu baada ya kunitokea wachawi kwamba unajisumbua unajisumbua hicho unachokifanya na ukweli, ukweli najisumbua nipo ngome ya Alafu, mimi na nyama ya Kama nyama ingekuwa hata kusingekuwa la nyama ya ya. Kwa yu, sasa baada ya kile kichwa a kimebadiika kime kinababadiika kuwa mwanadamu mara nguruwe ndipo kwenda kwenda kuzika kuzika nilipotaka pia ikashindikana nikaambiwa hapa huwa hatuziki kiumbe yoyote kwa hiyo hicho kichwa chako hicho kwa hiyo hapo ni autakw ia wapi kichwa <laughs> kijiji kisicho na makaburi nam, nam, kijiji kisicho na makaburi wakitaka kitabu hiki watakwenda kukitafuta kwa yule ambaye anataka kujifunza kuwa mtunzi wa vitabu anaweza akafanya nini likuwa mtunzi mzuri hasa simulizi ambazo umekuwa kufanya wee kwanza ajue jamii inahitaji nini hadhira inahitaji nini hilo ndilo, ndilo jambo la msingi sana naweza kusema kwamba wasomaji wapo huwa wanapenda kusoma vitu vya namna gani kwa sababu ili uandike kitu ambacho kinavutia lazima uangalie watu wanapenda nini kama sivyo unaweza kuandika kitu kipya ambacho labda hakipo katika simulizi ambazo wengine huwa tunaandika e, lakini ka a a tu kuwa mwandishi mzuri ni kwa kuwasoma watu wengine najua unapomsoma mtu mwingine kwana unajifunza mbinu mbalimbali mbali za uandishi hasa watu wanataka kuyasikia lo la msingi lakini vilevile vile usome kazi za watu lakini kikubwa zaidi ni juhudi unajua uandishi ni kuandika yani ukitaka kuwa mwandishi mzuri uwe unaandika uwe unaandika imekuwa rahisi kiasi gani kukitoa kitabu hiki cha kijiji kisicho na makaburi imekuwa rahisi lakini pia ni ngumu lakini urahisi wake naweza kusema kwamba ni kitabu ambacho kilikuwa kikisubiriwa sana sokoni ya, kwa sababu kama nilivyosema nilianza d katika mtandao watu wakakiona wakawa wamevutiwa sana urahisi ukaja kwamba sasa watu wakawa wanakihitaji wana kitabu kiasi kwamba mpaka wakawa nanipeleka ukawa upo, upo hivyo yani, soko lilianza kunihitaji hata kabla mii nikiwa sipo tayari ugg changamoto nyingi kama mwandishi mchanga za kimazingira za kiuchumi pia kwasababu mimi ni mchapishaji binafsi kwamba m aandika mwenyewe nashughulika na, na miswada yangu mpaka kuwa kitabu mpakakuakitabu ukitazama kwamba ndio kwanza nimetoka chuoni miaka ya karibuni bado sijasimama vizuri kiuchumi kwa hiyo nakutana na changamoto nyingi sana katika uchapishaji hizo ndio changamoto kubwa asa unashirikiana vipi na watunzi wengine wa vitabu kuna watunzi wa ongwewapo z tunashirikiana sana kwa sababu pia tupo katika majukwaa kwao humo tunashauriana tunafundishana tunaombana misaada kadha wa kadha majukwaa yapo katika magupu ya whatsapp vyama mashirikisho katika mitandao kwa hiyo mimi nashirikiana vizuri sana na waandishi wenzangu kwa sababu najua kuna umuhimu wa kushikwa mkono mimi bado mchanga na uandishi ni, ni fani ambayo kila siku mtu utakuwa mwanafunzi hakuna wakati ambao utafika utasema mimi nimemaliza kwa sababu vya kuandika huwa haviishi kwa hiyo kila siku mtu unazidi kuwa mgeni kila siku unazidi kuwa mwanafunzi kwa hiyo nashirikiana na kila mwandishi kwa sababu naamini kwa kila mwandishi mwandishi sio kwa kila kila kila pia ni mtu mtu naamini kuna kitu ambacho kitanisaidia katika uandishi wangu kitabu cha kijiji kisicho na makaburi kimeshatoka kimetoka lakini kwa sasa hakipo kimeshatokao nilitoa kitabu kwa mara ya kwanza mwaka jana mwezi septemba uh, lakini baada ya hapo nikaamua kukifanyia marekebisho na maboresho makubwa kwa sababu mwanzo kilikuwa ni kijitabu kidogo sio kikubwa sana ambacho kilikuwa ni novela A, lakini nimekifanyia maboresho nakuwa riwaya kubwa sasa yenye kurasa zaidi ya mia mbili ambapo sasa naitarajia kuitoa mwezi oktoba hicho kitabu gani usoni sasa kwanza kukiuza kukiuza ndio mpango mkubwa uliopo kwa sababu nimefanya hivyo pia nikiuze kitabu hiki alafu baada ya muda kuna kitabu kipya ambacho kinakuja kipya kabisa ambacho hakuna mtu yoyote amewahi kukisoma mahali popote <laughs> ni simulizi pia ndio ndio ni simulizi simulizi kubwa sana majikita kwenye simulizi bila shaka itakuwa ni tofauti na haya maudhui ya mambo ya kishirikina mambo ya kichawi na kadhalika ndio ndio kabisa ni maudhui tofauti kabisa ambayo sidhani hata kama kuna mtu anaweza akatabiri nimeandika nini lakini nimeandika maudhui mengi tofauti tofauti na bado sijawa tayari hata kukidokeza ndani kuna nini lakini tu labda niseme jina la kitabu kinaitwa mwisho wa dunia vipi napatikana kwa nambari ya simu tukianza kwa alama ya kujumlisha 257428436 napatikana katika mitandao ya kijamii kwa jina la mtalaze dison katika mtandao wa instagram facebook na twitter msikilizaji ukienda huko utampata makala ya nyumba ya sanaa ndiyo inatuananga hapo jina langu ni stephen mumbi jur juma lijalo ni makala nyingine kwa heri Steven mumbi na makala y nyumba ya sanaa msikilizaji usikose kuweka miadi naye stephen mumbi kwa makala mengine juma lijalo baadhi ya taarifa ambazo tumezipa uzito jioni hii ni pamoja na vyama vikuu vya upinzani nchini tanzania vyakubaliana kuhusu suala la mgombea mmoja idadi ya uambukizi ya ugonjwa wa malaria kaskazini mwa nchi ya mali yaongezeka na mamia ya waumini wa kiislamu waanza kurejea kwenye mji wa maka saudi arabia sasa tupate kibao cha lowlift eh, wimbo huo unaolimbwa na azanwi kutoka nchini uganda <coughs> i a mama gruyere. na wimbo wake law lift kutoka nchini uganda naiseme shukrani za dhati msikilizaji kwa kuweka miadi nasi ni mshukuru pia vilevile vile msimamizi wa matangazo emmanuel richard makundi fundo mitambo amekuwa ni collins hadambi jina langu ni michael were mhusia