ni saa 12 kamili kwa saa za afrika mashariki wakati ni saa 11 kamili kwa saa za afrika ya kati hayani matangazo ya idhaa ya kiswahili ya radio france international tukikutangazia kutoka jijini nairobi nchini kenya baadhi ya taarifa tunazozipa uzito jioni hii ni pamoja na mahakama nchini kenya ya wakuta na hatia watu wawili kwa kuwasaidia magaidi kushambulia maduka ya westgate mwaka 213 familia ya raia wa ufaransa aliyetekwa nchini mali yawasili mjini bamako na mgombea wa urais nchini marekani joe biden aendelea kumkashifu donald trump kwa kupuza masuala ya sayansi habari kamili mahakama nchini kenya imewakuta na hatia wanaume wawili walioshtakiwa na kushirikiana na wapiganaji wa al-shabab walioshambulia maduka ya westgate yawestgtejijini nairobi mwaka21 ambapo watu 67 waliuawa mwandishi wetu emmanuel makundi anatuarifu zaidi francis yandai amewakuta na hatia ya kushirikiana na wapiganaji wa kundi hilo watuhumiwa mohamed ahmed na hasan musen mustafa mtuhumiwa watatu kwenye kesi hiyo liban abdulahi omar alifutiwa mashtaka yote yaliyokuwa yanamkabili na, na kuachiwa huru kwa mujibu wa waendesha mashtaka watuhumiwa hao walikuwa na mawasiliano ya karibu na magaidi wanne waliouawa wakati wa shambulizi jaji andai sasa anatarajia kutoa hukumu dhidi ya wa washukiwo hao wawili oktoba 220 katika hatua nyingine polisi imethibitisha madaktari wawili wa cuba waliotekwa nyara katika mpaka wa kenya na somalia mwaka jana wameachiwa huru rais wa malawi lazaras chakwera ameanza ziara y siku tatu ya kikazi nchini tanzania ambapo amepokelewa na mwenyeji wake rais john pombe magufuli ziara ya rais chikwera inalenga kuimarisha uhusiano wa kibiashara baina ya nchi hizo mbili pamoja na mzozo wa ziwa nyasa ambao kwa muda mrefu umekuwa ukitatiza uhusiano wa nchi hizi mbili umoja wa mataifa unasema watu zaidi ya milioni sta kwenye nchi za ukanda wa afrika mashariki wameathiriwa kutokana mvua za msimu zilizosababisha mafuriko un inasema watu karibu milioni m na laki 5 wamelazimika kuhama nyumba zao huku sudan kusini na sudan yakiwa ni sehemu ya mataifa yaliyoathirika zaidi serikali ya uganda imekosolewa vikali kwa kuamua kujenga barabara ya kilomita 223 ndani ya ardhi ya drc uamuzi uliofanywa na rais yoweri mn na mwenzake felix sesikedi alipotembea uganda mwaka jana barabara hiyo itatoka eneo la kasindi nchini uganda hadi beni nchini drc kuunganisha na mji wa butembo mwandishi wetu wa kampala kenneth lukwago anatwarifu zaidi baraza la mawaziri lilidinisha matumizi ya dola milioni8 na kwa ujengaji wa hizo barabara lakini hatua hii imepingwa katika bunge kupitia sisiria ogwal mbunge wa upande wa upinzani kwa mfano mtu hawezi kukimbiza mtoto wa jirani hospitalini kabla ya kumhudumia mtoto wake ambaye yuko karibu kukufa wacha waziri aeleze juu ya barabara zote ambazo bado hazijajengwa hapa yu ganda kisha azungumze juu ya miradi ya barabara kule drc hapa ni jenerali katumba wamala waziri wa ujenzi na usafiri sasa wakati marais walikutana waliona kwamba kitu moja ambayo inatuzuia kwenda mbele ni ugumu wa fanya biashara na usafirishaji wa mali kati nchi mbili sakamua so tutengeneze hizo barabara ambayo ni zamana sana robert okoko ni raia wa drc hapa kampala ambaye anasafirisha bidhaa kwenda drcasafs miziko kwenda kongo kama barabara haiko vizuri gari itakwama na miziko itachelewa siku nyingi kubalabala mkitale mukitale birahwa, ni nimubunge pia mfanyabiashara njia ya beni njia ya bunya njia ya goma hiyo njia inasaidia nchi zote uganda inafanya vitu na watu ya kunga anakuja kununua uganda mimi nasapoti mia kwa mia licha ya maswali juu ya uamuzi wa baraza la mawaziri serikali inasitiza kuwa ni faida zaidi kwa nchi ya uganda na itatoa dola milioni sitinanane kuanzisha miradi lukwago kampala kiswahili nchi ya sudan inaendelea kusherekea utiwaji saini wa mkataba wa amani utakaokomesha mapigano nchini humo lakini sasa kibarua kina baki ni namna gani mkataba huo utatekelezwa hasa kuwanyang'anya silaha waasi mkataba huo umepongezwa na jumuiya ya kimataifa ambapo tangu kuzuka kwa mapigano mwa203 watu zaidi ya laki 3 wameuawa wabunge nchini ethiopia wamepiga kura kusitisha mawasiliano na viongozi wa eneo la kaskazini mwa nchi hiyo tigy ambapo walikaidi maelekezo ya waziri mkuu abei ahmed kwa kufanya uchaguzi uamuzi huu wa wabunge unazidisha, unazidisha mgawanyiko kati ya waziri mkuu abei na chama cha peoples liberation ambacho kimetawala siasa za nchi hiyo kwa zaidi ya miaka 30 kabla ya abei ahmed kuingia madarakani mwaka 218 wadadisi wa siasa za pembe ya afrika wanamtazamo gani abdullahi boru anazungumza nasi akiwa mjini maryland marekani cha msingi abi ahmed kama anataka hali hii ibadilishwe afanye uchaguzi hiyo itakuwa ni hatua nzuri sana italeta natija kwa watu wengi watahisi kwamba yeye hana nia kutaka kusalia madarakani kwa kutumia njira isiyokuwa ya kisheria kingine ni kuboresha uhusiano kati ya serikali kuu na serikali ya jimbo ni jimbo la tigrai tu ndio ambayo lina shida kuna majimbo mengine tu ambayo pia yana shida na kingine cha muhimu na jambo ambayoamefanya hapo awali ni kuachilia wafungwa wa kisiasa hii itatoa picha nzuri kwa watu wengi na watu wengi watajihisi kwamba bado kuna matumaini ni mtazamo wake abdulahi boru mchambuzi wa masuala ya siasa za pembe ya afrika akizungumza nasi akiwa mjini maryland marekani wanasiasa wa upinzani nchini ivory ivo sasa wanataka uchaguzi mkuu wa nchi hiyo uliopangwa kufanyika mwishoni mwa mwezi huu waairishwe ili tume ya uchaguzi ifanyiwe mageuzi wanasiasa, wanasiasa wa upinzani pascal ngwesan anayewania urais amewaambia wajumbe wa eas na wale wa umoja wa afrika an- wanaotembelea nchi hiyo kuwa hawana imani na tume ya sasa ya uchaguzi nafkiri kuwa ecoas na umoja wa afrika pamoja na jumaa ya kimataifa kuingilia swalahili ni wazi kwamba wanafuatia kwa karibu kunachoendelea katika nchi yetu ya ivory coast na kutambua kwamba kuna matatizo kuhusu uchaguzi huu kwa hivyo sisi tunanunelea kwamba tuwe na mjadala uh, kwa sababu muda umekwenda ili tupate suluhu ya maswala haya kwa majuma kadhaa sasa upinzani umekuwa ukiitisha maandamano kupinga hatua ya rais olasanuatara kuania urais kwa muhula wa watatu mtoto wa raia wa ufaransa aliyekuwa akishikiliwa mateka na wanajihadi nchini mali amesafiri kwenda mjini bamako kumlaki mama yake sohie patronini mwenye umri wa miaka 75 alitekwa nyara mwezi desemba mwaka 216 na taarifa zinasema yeye pamoja na mwanasiasa wa upinzani swameila sise wameachiwa huru baada ya serikali ya mali kuachia wapiganaji wao mkurugenzi wa shirika la fedha duniani imf Kristalini, kristalina georgevia jo, amesema uchumi wa dunia uko katika hali mbaya ukilinganishwa na ulivyokuwa mwezi, mwezi juni kutokana na sere, serikali nyingi kushindwa kudhibiti athari za maambukizi ya covd-19 mwandishi wetu hali magongo ana maelezo zaidi kristalina anasema juumalijalo ofisi yake itatoa mapitio mapya ya hali ya uchumi wa dunia akisistiza kuwa huenda ikachukua muda kidogo kurejea kwake hali ya kawaida akizungumza katika chuo kikuu cha masuala ya uchumi cha london amesema bado dunia haijatoka katika mdororo wa uchumi na kwamba hiki ni kipindi kigumu zaidi kuwahi kushuhudiwa na mataifa mengi mwezi juni imf ilitabiri kuwa kutokana na makataa yaliyokuwa yamewekwa pato ghafi la mataifa litashuka kwa asilimia 49 ikikaribia kabisa hali iliyowahi kushuhudiwa wakati wa mtikiso wa uchumi wa dunia 1930 hata hivyo shirika hili linasema licha ya hali tete inayoshuhudiwa sasa uchumi wa dunia wa mk212 unatarajiwa kukuwa kwa asilimia 54 juma shirika hili pia lilitangaza kutoa msaada wa kifedha wa dharura kwa mataifa 28 yanayoendelea ili kunusuru chumi zake mamlaka nchini msumbiji zimeanza kuchunguza madai ya watu kuuza vietugushi vya covid 19 ili kuwawezesha kuvuka mpaka na kuingia afrika kusini msumbiji na afrika kusini zimeweka sheria za kuwataka wasafiri wanaotoka mataifa mengine kuwa na cheti cha kuhibitisha kutokuwa na maambukizi yacvd-19 rais wa ghana nana a akufo ado amewasilisha stakabadhi zake za kuwania kiti cha urais kwa muhula wa pili kwa tume ya uchaguzi ikiwa ni mara ya kwanza kwa rais aliyeko madarakani kufika kwenye ofisi hizo msikilizaji unaweza kusikiliza matangazo ya rfi muda wote kwa kupakua ya rfi apliton yard kwenye simu yako ya kiganjani na kusikiliza matangazo yetu kwa lugha 16 ikiwemo lugha adimu ya kiswahili aplion hii ni bure rais wa marekani donald trump ameendelea kutupilia mbali hatari ya virusi vya korona akiwataka raia kuendelea na maisha yao ya kawaida akisema ugonjwa huo ni kama mafua mengine ya kawaida matamshi yake anayotoa wakati huu kura za maoni kutoka kwenye majimbo ambayo huamua nani awe rais zikionyesha mpinzani wake joe biden akiongoza katika hotuba yake ya kampeni usiku wa kwamki leo biden amewataka raia kuungana dhidi ya nguvu hasi za rais trump Today, once again leo kwa mara nyingine, nyingine nyumba yetu imegawanyika no na hili rafiki zangu halikubaliki tunakabiliwa na changamoto nyingi na tuna kazi nyingi za kufanya huna haja ya kukubaliana na kila kitu ninachokisema inatosha hebu tuweke uchama pembeni tuache siasa na tufuate sayansi kuvaa barakoa sio kauli ya kisiasa ni mapendekezo ya kisayansi katika hatua nyingine usiku huu wagombea wenza wa nafasi ya makamo wa rais kamala harris na mike pence watakutana uso kwa uso katika mdahalo wa kwanza wa televisheni serikali ya ubelgiji imetoa amri ya kufungwa kwa vilabu vya pombe kwa mwezi mmoja kama mkakati wa kujaribu kupunguza kuenea kwa maambukizi ya virusi vya korona hoteli zinazouza vyakula zitasalia wazi hii ikiwa ni mara ya pili kwa jiji la brussels kutoa gizo hilo kutokana n kuripotiwa kuongezeka kwa maambukizi mapya majadiliano kati ya umoja wa ulaya na uingereza kuhusu uhusiano baada ya nchi hiyo kujitoa yameanza jijini london kukiwa na matumaini kuwa huenda mwafaka ukapatikana hadi kufikia mwishoni mwa mwezi huu mwandishi wetu carol corir ana maelezo zaidi katika mazungumzo haya umoja wa ulaya unaoongozwa na michel baner huko nchi ya uingereza ikiwakilishwa na david frost ambapo watajadili vipengele vilivyoleta utata eu imekuwa ikituhumu uingereza kwa kutokuwa na nia ya kujadili masuala matatu kuhusu utozaji wa ushuru wenye mipaka na mkataba wa mani wa nchi ya island kaskazini hata hivyo serikali ya uingereza imekuwa ikitoa lawama kwa eu kuweka vikwazo kwenye majadiliano kufikia januari mwaka ujao ndio unatakiwa kwa mw- muda wa wa mwisho uingereza kuwa imekamilisha taratibu za kujitoa kwenye umoja huo rais wa lebanon michael aun anatarajiwa kuanza majadiliano na wabunge ili kupata waziri mkuu mpya ikiwa waziri mkuu mpya atatangazwa itakuwa ni mara ya, ya tatu kwa rais wa nchi hiyo kumwapisha waziri mkuu katika muda wa mwaka mmoja mashirika ya haki za binadam nchini syria yameripoti vifo vya watu zaidi ya tisni kufuatia mapigano kati ya vikosi vya serikali na waasi kaskazini mwa nchi hiyo kwa mujibu wa mashirika hayo ndege ya kivita za urusi zinazowasaidia wanajeshi wa serikali zilishambulia maeneo ya orontes magharibi mwa mji wa uret zaidi ya watoto milioni 1 wa kati ya umri wa miaka na 511 nchini india wamelazimika kufanya kazi mashambani au kazi ya usafi kwenye hoteli ili kuzikimu familia zao kutokana na janga la korona mwezi aprili shirika la kutetea haki za watoto nchini humo liliwaokoa watoto 120 huku likisema bado maelfu ya watoto wengine wameletwa mjini kutoka vijijini ili kuajiriwa <tune> msikilizaji ni saa 12 na dakika 15 saa za afrika ya mashariki na ni wasaa wa kudunda dunda viwanjani amekwisha ingia studioni ni kiungo mchezeshaji emanuel richard makundi nam asante michael were ni wajuze tu wasikilizaji robo fainali ya michezo ama mashindano ya tenis ya french open imekuisha fanyika ambapo uh, sofia kenin wa marekani alimfunga daniele collins kwa seti 3 uh, kwa moja wakati petra kitove akimfunga laura segmund kwa seti 2 bila hii inamaanisha kwamba katika hatua ya nusu fainali iga stwetac atacheza na nadia podoroska wakati uh, sofia kenin atacheza na petra uh, kitove katika hatua ya nusu fainali inaotarajiwa kuchezwa baadaye tu kidogo na katika mbio za baiskeli za girodi italia hapo jana ama usiku wa wakwamke leo kulishuhudiwa ajali mbaya ambapo wachezaji kadhaa amawaendesha baiskeli kadhaa walipata majeraha na hii a, tayari waandalizi wa, wa, wa mashindano haya wameanza uchunguzi kubaini nini ikitokea mm-hmm. ingawa uchunguzi wa awali unaonyesha kwamba helikopta iliyokuwa na rekodi uh, waendesha baiskeli hao ilikuwa ina paa kwa umbali wa karibu sana na waendesha baskeli kwa hivyo iliwaathiri kidogo na kugongana wahvona li... upepo mkali na, na tayari wachezaji kadhaa ama waendeha baskeli kadhaa wako hospitalini wakiendelea kupoza majeraha huenda mashindano ya raga ama rugby, ya mwaka wa mataifa ya ulaya mwaka elfbili isim yakaahirishwa tena kwa sababu yalikuwa yamepangwa kufanyika februari mwakani lakini kutokana na janga la korona na huenda mashabiki wasio ameruhusiwa kuingia uwanjani wanatamani kuyarudisha nyuma ama kuyapeleka mbele pale tu serikali zitakaporuhusu mashabiki kuingia uwanjani australia inakadiria kwamba ikiwa hakutakuwa na mashabiki huenda yakapoteza paund za uingereza milioni 38 na e, katika mashindano Ndiyo. katika mpira wa kikapu nba los angeles lakers wamebakisha tu mechi moja ikiwa watashinda watakuwa wametawazwa kuwa machampioni wa ligi hiyo na wami, hapo jana ama usiku wa kwa mkeleo waliofunga miami, miami hit kwa vikapu 12 kwa 96huu Eh, unamjuaebo abakinyara vilivyohtanamiongnichezaji ambao wanakubalika katika mchezo huo nam na kule nchini marekani uh, mchezaji wa wax uh, kiungo Flemings, amefungiwa kwa michezo sita mara baada ya kusababisha mechi yao uh, ya juma lililopita kuahirishwa ama wachezaji wa timu pinzani ya ax walilazimika kutoka nje wakidai kwamba mchezaji huyo alitoa matamshi ya yakejeli ama ya kibaguzi dhidi ya mchezaji mwenzao na shirikisho la soka barani afrika kaf limetangaza kwamba waandishi wa habari wataruhusiwa wachache sana katika mechi za klabu bingwa barani afrika na kombe la shirikisho barani afrika ni kushukuru sana emmanuel makundi Accent. na sasa tupate leo magazetini na carol corir habari za jioni michael were naona umependeza upo vizuri pia labda za kwako niko poa haya tuanze magazeti tunaanzia gazeti la the guardian gazeti la ingereza gazeti hili limeangazia habari kuhusu serikali ya ubelkiji kutangaza kufungwa baa na mikahawa kwa mwezi moja kutokana na makali ya korona wakati pia serikali ya italia ikitangaza kwamba uvaliaji barakoa utakuwa ni jambo la lazima kwa raia wote wakati wanapokuwa nje tukisonga mbele gazeti la the thesan gazeti la nigeria limeandika kwamba rais muhamadu bahari anaongoza mkutano wa baraza la majimbo abuja mkutano ambao unafanyika kwa njia ya mtandao were mikutano ya mitandao siku hizi ndio mtindo eh? upate kuelewa teknolojia kileona uh, gazeti la d uh, gazeti la kongo uh, mwariri ametoa nafasi kwa habari ya watu wenye silaha kushambulia na kuwa mtu mmoja goma kifu ya kaskazini drc congo na gazeti la rwanda times limeandika kuhusu ahadi ya serikali kupunguza hada za kubadilisha umiliki wa ardhi nchini humo nikimalizia na gazeti la iwachu kongamano la goma ambalo ni la marais wa maziwa makuu linaendelea habari leo tanzania magufuli amemwandikia barua kiongozi mpya wawit ni kushukuru sana carol kwa kupata taarifa hizo bila shaka tumepata kuelewa ni yep yanayoendelea kote ulimwenguni na sasa tupate makala ya gurudumu la uchumi naye emmanuel makundi mskilizaji wa rfi kiswahili moja ya changamoto kubwa inayolikabili bara la afrika kwa sasa ni namna bara hilo linavyofanya makusanyo ya kodi na kudhibiti makampuni ya kimataifa ambayo yamekuwa yakitumia udhaifu wa sera na sheria katika nchi husika kutorosha fedha na mitaji kwenda kwenye mataifa mengine ambayo hayatozi kodi kabisa ama yanatoza kodi kidogo hili ndilo swala ambalo tunakwenda kulijadili hivi leo kwenye makala ya gurudumu la uchumi kuangazia changamoto na nini bara la afrika linapaswa kufanya ili kudhibiti wizi huu unaofanyika naitwa emmanuel richard makundi karibu msikilizaji kutusaidia kufanya uchanganuzi wa mada yetu ya leo kwenye laini ya simu tunaungana na zito kabwe yeye ni mbunge nchini tanzania na pia bilinyi apronius yeye ni mkurugenzi mtendaji wa taasisi ya the tax Compass ya jijini dare ssalam nchini tanzania zito kabwe pamoja na apronius karibuni sana kwenye makala ya gurudumu la uchumi jumaa hilinam pengine nianze na zito kabwe unadhani ni kwa nini bara la afrika mpaka leo hii bado tunazungumzia ni namna gani ya kurejesha pesa ambazo zimeibiwa kwa namna nyingine tunaweza tukasema hivyo ni muhimu kwanza kuelewa tatizo lenyewe eh, kwa sababu mifumo mfumo wa kidunia namna ambavyo umejengwa mfumo wa uchumi wa dunia ulijengwa katika mazingira ya kuziwezesha eh, kuyawezesha makampuni ya kimataifa kuweza kusafirisha mitaji kutoka e, mpaka mmoja wa nchi kwenda mpaka mwingine na katika mazingira kama hayo sheria za kodi ambazo zimetungwa na nchi mbalimbali mbali, zinakuwa na vivutio tofauti tofauti vya kikodi na hivyo kuwezesha makampuni makubwa kuweza kuchagua ni eneo gani ni nchi gani ambavyo wakienda watawezesha faida zao kuwa kubwa zaidi pengine mbilini mbilinyi uh, mzito anazungumzia kuhusu swala la pengine kutengenezwa mfumo wa pamoja uh, wa kodi kwa upande wako unatazamaje hili hilo katika nchi zinazoendelea nazo tulijikuta tumeingia kwenye huo mfumo wa kibepari wa dunia huu ni mfumo wa kibepari wa dunia nzima wa kuvutia mitaji kuja kwenye nchi zako hiyo tunajua tunashindana hapa kwa hiyo kila nchi inatengeneza mfumo wa kuvutia hiyo mitaji ije sasa bahati mbaya sana tumejikuta nchi zinazoendelea ndio zinazoumia zaidi lakini niseme hili ni tatizo la dunia nzima sio tatizo la nchi zinazoendelea tu kama tanzania tatizo la tax evasion la ukwepaji wa kodi au uhamishaji wa mitaji ni tatizo la dunia nzima ila nchi zinazoendelea ndio zimeumia zaidi kama tanzaniazobw kuvutia uwekezaji kwa kutoza ama kwa kuweka mazingira ya kodi ambazo sio za juu sana unadhani ni njia sahihi kwa bara la afrika Inat, ina, ina, inategemea i swala hapa ni kwamba je nchi kuna kitu kinaitwa the to the to bottom kwamba nchi zinashindana kuweka viwango vidogo vya kodi na vivutio vingine ili kuwafanya wawekezaji waweze kuja nadhani jambo ambalo bara la afrika linapaswa kufanya ni kuhakikisha ya kwamba kuna kuwa na mfumo wa kodi wa kimataifa ambao unawezesha kule ambapo shughuli za uchumi zinafanyika ndio kodi iweze kulipwa kwa hiyo suala zima hapa sio je nchi za kiafrika kushusha kodi na kuvutia uwekezaji ni jawabu au ni jambo jema hapana swala ni kwamba ni namna gani nchi za kiafrika zinaungana kupaza sauti kwa pamoja ili kufanya mabadiliko makubwa katika mfumo wa kodi wa kidunia mbilinyi tumeshuhudia hivi karibuni mataifa mengi ya bara la afrika yakianza kuchukua hatua ya kuyadhibiti makampuni makubwa ambayo yanayowekeza katika bara hili ya kuwa pengine na akaunti ndani ya nchi husika kuliko kuwa na akaunti nje ya nchi husika unadhani hili linaweza likasaidia ama kupunguza utoroshaji wa mitaji eh, asante hili swala litasaidia kwa kiasi fulani lakini bado kutakuwa na changamoto kwa sababu bado udhibiti umekuwa dhaifu haya makampuni nikwambie yana mbinu nyingi mbinu nyingi za kujaribu kupunguza E, ile wanaitwab ile yaani ule mzigo wa wa, wa, wa wa kodi ukiziba kushoto wao watatafuta mlango wa, wa, wa kulia sasa ndiyo hapa ndo maana mweshimiwa e, zito anasema inabidi tuwe na mfumo ambao unahitaji unaweza ukajaribu kuangalia hali halisi ya sera zote nzitokabwe siku hizi dunia imekuwa kama kijiji kimoja kwa maana ya kwamba biashara ya kwenye mtandao imeshamiri wapo wanaoona pia biashara ya kwenye mitandao ni mbinu ambayo inatumiwa na baadhi ya makampuni ama baadhi ya watu kufanya udanganyifu ambao unashuhudiwa hivi sasa kwa bara la afrika tumeshuhudia tume makampuni makubwa kama amazon kama google eh, kamaly pata kashikashi kashi kutoka nchi za magharibi hasa uingereza na nchi za jumuiya ya ulaya kuhusiana na biashara zao na mifumo yao ya kodi ni dhahiri kwamba teknolojia inapoongezeka na mbinu pia zinaboreka zaidi kwa hiyo ni muhimu kwa nchi kama zetu kujifunza kila teknolojia inapokuwa imeboreka na kuweza kukabiliana kukabilianambilinyi tunashuhudia mataifae nguvu duniani yako baadhi ambayo hata kashfa ya panama ya hivi karibuni yako baadhi ambayo yalikuwa anaunga mkono yako ambayo hayaungi mkono hatua ambazo zinatarajia kuchukuliwa na baadhi ya mataifa ama zimeanza kuchukuliwa na baadhi ya mataifa unadhani ni kwa nini mataifa yanagawanyika hasa katika swala la udhibiti uh, wa kodi sababu hili swala faidika, kwa kuna wale wale wanaofaidika na wanaoumia mfano vile ambavyo ni nchi ndogo sana ambazo makampuni haya yamekuwa yakiweka ofisi kule na kuweka kama mifumo ya kodi ambayo inavutia kwamba labda kodi ni lil ambako pengine ndio makampuni haya yamekuwa yakiweka maofisi kule halafu na na kodi kule ni ndogo kwa hiyo changamoto kubwa ni kwamba hapo ni kwamba hizi nchi ni kwamba ziwe na umoja ziwe a msimamo na sera zinazokubarika kwa sababu kubwa ni kwamba E, tunatofautiana jinsi tunavyofaidika mfumo wenye mfumohuonam bara la afrika wataalamu wanasema na ripoti ya moja mataifa ya maswala ya uchumi na kodi inasema kwamba bara la afrika linapoteza karibu bilioni mia moja aa, kwa mwaka kutokana na utoroshaji aa, wa, wa mitaji nadhani kwa hatua ambazo zimeanza kuchukula na bara la afrika ya, la kutaka kudai pesa ambazo zimetoroshwa kurejeshwa katika mataifa yao watafanikiwa kufanikiwa lakini kidogo tumeona e, kongo iliangaika na fedha ambazo mobutu walizipicha nigeria ilihangaika na fedha ambazo abacha aliyekuwa wakiwa rais wao alizificha kama dola bilioni tano hivi na kongo ilikuwa takriban dola bilioni tatu hivi lakini mafanikio yamekuwa ni kidogo kwa sababu afrika tunaenda kuhangaika na tukio moja au mawili jambo ambalo linapaswa kufanywa ni bara la afrika kusimamia mabadiliko ya mfumo wa kodi wa kidunia na hapa inapaswa nchi zote za afrika kupitia eh, umoja wa afrika the african union pale adisababa mawaziri wa fedha wa nchi za kiafrika mawaziri wa uchumi wakae wahakikishe ya kwamba afrika inakuwa na itifaki moja moja inayosimamia maswala mazima ya kodi za kimataifa na no. ili kushawishi dunia milinyi kwa kumalizia tu tunashuhudia bara la afrika manake tunazungumzia pia sio tu kutoroshwa nje ya bara la afrika lakini hata ufanyaji wa biashara namna nchi za afrika zinazofanya biashara zenyewe kwa wenyewe kuna swala pia la utoroshaji wa mitaji na hivi karibuni bara la afrika nchi nyingi zimetia saini ule mkataba wa biashara huria wanaweza wakadhibiti vipi ili hata nchi zitakaporidhia zote mkataba huu wa biashara uria yasiwepo yasi, yasi, yasi haya maswala ya utoroshaji wa mitaji na fedha uh, changamoto ya utoroshaji wa fesa ni kubwa na kama tunavyosema hapa swala ni kubwa ni kwamba lazima kukaa pamoja na kuziangalia fera zilizokuwepo na sheria zilizokuwepo eh, zihakikishe kwamba hayo matatizo yanadhibitiwa kwa sababu tatizo kubwa ni kama anavyosema mweshimiwa zito kwamba tumekuwa tukiangalia matokeo lakini E, matukio m- m- m- machache tu ambayo yamekuwa pengine yamekitukia na tunajaribu kudhibiti hayo lakini swala kubwa ni kudhibiti mifumo ambayo inapelekea matatizo na zile sheria za kodi ambazo zitapelekea hizi nchi ziweze kupata pesa zaidi na kuzuia pesa kutoka nje ya nchi <laughs> hiyo ndio imekuwa changamoto na inahitaji nchi za afrika zikae pamoja na kuamua kwamba nini tunataka kufanya na angalia, msikilizaji na mpaka kufikia hapo ndio na tiananga ya makala haya ya gurudumu la uchumi kwa juma hili shukrani kwa zito kabwe mbunge wa upinzani nchini tanzania kupitia chama cha act wa zalendo pamoja na mbilinyi apronius yeye ni mkurugenzi mtendaji wa taasisi ya the tax cmpass ya jijini dare s salamu nchini tanzania hadi juma lijalo naitwa emmanuel richard makundi kwa heri je ungependa kuwasiliana nasi tuandikie ujumbe kwenda namba alama ya kujumlisha 25411420 rf ni saa 11 nusu kwa saa za afrika ya kati wakati ni saa 12 na nusu kwa saa za afrika mashariki hayani matangazo ya idhaa ya kiswahili ya radio france international tukikutangazia kutoka jijini nairobi nchini kenyani kukaribishe msikilizaji kwa awamu ya pili ya matangazo yetu kutoka r kiswahili na baadhi ya taarifa tulizozipa uzito jioni hii ni pamoja na mahakama nchini kenya ya wakuta na hatia watu wawili wa kuwasaidia magaidi kushambulia maduka ya westgate mwaka 2013 imf yaonya mataifa yanaoendelea kuhusu kuterereka kwa uchumi kutokana na janga la corona na majadiliano kati ya ugonj, umoja wa ulaya na uingereza kuhusu bexit yang'owananga jijini london mahakama nchini kenya imewakuta na hatia wanaume wawili walioshtakiwa kwa kushirikiana na wapiganaji wa al-shabab walioshambulia maduka ya westgate jijini nairobi mwaka 213 ambapo watu 67 waliuawa mwandishi wetu emmanuel makundi anatuarifu zaidi katika kesi ambayo ilianza mwaka214 jaji francis yandai amewakuta na hatia ya kushirikiana na wapiganaji wa kundi hilo watuhumiwa mohamed ahmed na hasan mussen mustafa mtuhumiwa watatu kwenye kesi hiyo liban abdulai omar alifutiwa mashtaka yote yaliyokuwa yanamkabili na, na kuachiwa huru kwa mujibu wa waendesha mashtaka watuhumiwa hao walikuwa na mawasiliano ya karibu na magaidi wanne waliouawa wakati wa shambulizi jaji andai sasa anatarajia kutoa hukumu dhidi ya wa washukiwa hao wawili oktoba 220 katika hatua nyingine polisi imethibitisha madaktari wawili wa cuba waliotekwa nyara katika mpaka wa kenya na somalia mwaka jana wameachiwa huru rais wa drc felis chisekedi na wenzake wa angola jao lorenko wa rwanda paul kagame na wa uganda yoweri museveni wamefanya kikao kwa njia ya mtandao kuzungumzia masuala ya kikanda mkutano huu ni mwendelezo wa vikao vya viongozi wa mataifa haya kuzungumzia masuala mbalimbali ya kiwemo ya kiuchumi kijamii na usalama hata hivyo kwa mara nyingine rais wa burundi hakushiriki kikao hicho maelfu ya watu wamepoteza makazi kupisha mradi wa ujenzi wa bwawa la kuzalisha umeme wa busanga liliyoko umbali wa kilomita 60 na mji wa kolwezi kusini mwa drc vijiji vitatu havitakuwepo tena katika orodha ya nchi hiyo jamii hizo zikilaani kutolipwa fidia stahiki mwandishi wetu wa lubumbashi denis mayo ametutumia ripoti ifuatayo maelfu ya raia wakiwemo watoto katika vijiji vya kamalenge 48 na busanga mbali na kolwezi mji mkuu wa kolatu hawana mahali pa kuishi tangu mwishoni wa juma lililopita nyumba zao ziliharibiwa kwani waliishi eneo la mfuriko wa maji ya bwawa la busanga huyu hapa ni mmoja wa kaaji ambaye hakutaka kutajwa ile valikuya kuturipa enkando a ishaba ingine masa a na nyumba yote balibomola kukubakia hata kibambazi kimoya hapa hivi tuko bakirima vapori moya hivi tuko pale na batoto jana tulilala nje leo tena hivi tukunalala ni nje kwa upande wake waziri wa nishati katika mkoa wa lwalaba umaanisha kuwa jamii hizi zimepewa malipo kufuatana na sheria patrick sheriakwa so wale ambao waliishi katika vijiji hivi walipewa malipo na wamehama bila tatizo na tunaendelea kufuatilia hali yao ya maisha mahali kwenye makao yao mapya waliobaki ni wafanyafujo tu hakuna ukiukaji wa haki zao wanaharakati wa haki za binadamu husema ni ukosefu wa majadiliano kati ya serikali na jamii hizo ndiyo chanzo cha mzozo bwawa la busanga lina uwezo wa kuzalisha megawati 2a40 nalo linazingatiwa na kundi la makampuni ya wachina kwa kiwango cha asilimia75 serikali ya congo ina kiwango cha asilimia 25 bwawa hilo litatoa umeme hasa kwa kampuni ya madini ya wachina denis serikali ya uganda imekosolewa vikali kwa kuamua kujenga barabara ya kilomita 223 ndani ya ardhi ya drc uamuzi uliofanywa na rais waweri mseveni na mwenzake felix thisekedi alipotembea uganda mwaka jana barabara hiyo itatoka eneo la kasindi uganda hadi beni nchini drc kuunganisha na mji wa butembo mwandishi wetu wa kampala kenneth lukwago anatoarifu zaidi baraza la mawaziri lilidinisha matumizi ya dola milioni8 na kwa ujengaji wa hizo barabara lakini hatua hii imepingwa katika bunge kupitia sisiria ogwal mbunge wa upande wa upinzani kwa mfano mtu hawezi kukimbiza mtoto wa jirani hospitalini kabla ya kumhudumia mtoto wake ambaye yuko karibu kukufa wacha waziri aeleze juu ya barabara zote ambazo bado hazijajengwa hapa uganda kisha azungumze juu ya miradi ya barabara kule drc hapa ni jenerali katumba wamala waziri wa ujenzi na usafiri sasa wakati marais walikutana waliona kwamba kitu mmoja ambayo inatuzuia kwenda mbele ni ugumu wa kufanya biashara na usafirishaji wa mali kati nchi mbili soakamua tutengeneze hizo barabara ambayo ni zamana sana robert okoko ni raia wa drc hapa kampala ambaye anasafirisha bidhaa kwenda drc kongo kama barabara haiko vizuri gari itakwama na miziko itachelewa siku nyingi ku barabara kubarabarasthn mkitale bilahwa ni mbunge pia mfanyabiashara njia ya beni njia ya bunya njia ya goma hiyo njia inasaidia nchi zote uganda inafanya vitu na watu ya kongo anakuja kununua uganda mimi asati mia kwa mia licha ya maswali juu ya uamuzi wa baraza la mawaziri serikali inasitiza kuwa ni faida zaidi kwa nchi ya uganda na itatoa dola miradi hizo Kenneth lukwago kampala umoja wa mataifa unasema watu zaidi ya milioni 06 kwenye nchi za ukanda wa afrika mashariki wameathiriwa kutokana mvua za msimu zilizosababisha mafuriko wabunge nchini ethiopia wamepiga kura kusitisha mawasiliano na viongozi wa eneo la kaskazini mwa nchi hiyo tigrei ambapo walikaidi maelekezo ya waziri mkuu abi ahmed kwa kufanya uchaguzi uchaguziwadadisi A- wa siasa za pembe ya afrika wanamtazamo gani abdulahi boru anazungumza nasi akiwa mjini maryland marekani ni mtazamo wake boru mchambuzi wa maswala ya siasa akiwa marekani nchi ya sudan inaendelea kusherekea utiwaji saini wa mkataba wa amani utakaokomesha mapigano nchini humo lakini sasa kibarua kina baki ni gani mkataba huo utatekelezwa hasa kuwanyanganya silaha waasi mkataba huu umepongezwa na jumuiya ya kimataifa ambapo tangu kuzuka kwa mapigano mwaka 203 watu zaidi ya lakitatu wameuawa mkurugenzi wa, wa shirika la fedha duniani imf kristalina eva amesema uchumi wa dunia uko katika hali mbaya ukilinganishwa na ulivyokuwa mwezi juni kutokana na serikali nyingi kushindwa kudhibiti athari za maambukizi ya covid-19 mwandishi wetu hali magongo ana maelezo zaidi crystalina anasema juumalijalo ofisi yake itatoa mapitio mapya ya hali ya uchumi wa dunia akisistiza kuwa huenda ikachukua muda kidogo kurejea kwake hali ya kawaida akizungumza katika chuo kikuu cha masuala ya uchumi cha london amesema bado dunia haijatoka katika mdororo wa uchumi na kwamba hiki ni kipindi kigumu zaidi kuwahi kushuhudiwa na mataifa mengi mwezi juni imf ilitabiri kuwa kutokana na makata yaliyokuwa yamewekwa pato ghafi la mataifa litashuka kwa asilimia 49 ikikaribia kabisa hali iliyowahi kushuhudiwa wakati wa mtikiso wa uchumi wa dunia miaka 1930 hata hivyo shirika hili linasema licha hali tete inayoshuhudiwa sasa uchumi wa dunia wa mk212 unatarajiwa kukuwa kwa asilimia 54 juma hili shirika hili pia lilitangaza kutoa msaada wa kifedha wa dharura kwa mataifa 2sh8 na yanayoendelea ili kunusuru chumi zake mamlaka nchini msumbiji zimeanza kuchunguza madai ya watu kuuza vitugushi vyacv-19 ili kuwawezesha kuvuka mpaka na kuingia afrika kusini shirika la vyama vya wafanyikazi nchini afrika kusini hivi leo limefanya maandamano ya nchi nzima kupinga wanachama wao kupoteza ajira na kutolipwa marupurupu yao mtoto wa raia wa ufaransa aliyekuwa anashikiliwa mateka na wanajihadi nchini mali amesafiri kwenda mjini bamaco kumlaki mama yake sofi petronini mwenye umri wa miaka 75 alitekwa nyara mwezi desemba mw216 na taarifa zinasema yeye pamoja na mwanasiasa so so wa upinzani somaila sise wameachiwa huru baada ya serikali ya mali kuachia wapiganaji wao unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia katika kupitiakatia1690 tabendi 1 majadiliano kati ya umoja wa ulaya na uingereza kuhusu uhusiano baada ya nchi hiyo kujitoa yameanza jijini london kukiwa na matumaini kuwa huenda mwafaka ukapatikana hadi kufikia mwishoni mwa mwezi huu mwandishi wetu carol corir ana zaidi. katika mazungumzo hayo umoja wa ulaya unaoongozwa na michel bane huko nchi ya uingereza ikiwakilishwa na david frost ambapo watajadili vipengele vilivyoleta utata eu imekuwa ikituhumu uingereza kwa kutokuwa na nia ya kujadili masuala matatu kuhusu utozaji wa ushuru wenye mipaka na mkataba wa wamani wa nchi ya island kaskazini hata hivyo serikali ya uingereza imekuwa ikitoa lawama kwa eu kuweka vikwazo kwenye majadiliano kufikia januari mwaka ujao dio unatakiwa kuwa muda wa mwisho wa ingereza kuwa imekamilisha taratibu za kujitoa kwenye umoja huo serikali ya ubelgiji imetoa amri ya kufungwa kwa vilabu vya pombe kwa mwezi mmoja kama mkakati wa kujaribu kupunguza kuenea kwa maambukizi ya virusi vya korona hoteli zinazouza vyakula zitasalia wazi hii ikiwa ni mara ya pili kwa jiji la brussels kutoa agizo hilo kutokana na kuripotiwa kuongezeka kwa maambukizi mapya rais wa marekani donald trump ameendelea kutupilia mbali hatari ya virusi vya korona akiwataka raia kuendelea na maisha ya kawaida akisema ugonjwa huo ni kama mafua mengine ya kawaida zaidi ya watoto milioni 10 wakati ya umri wa miaka mitano, na 511 nchini india wamelazimika kufanya kazi mashambani au kazi ya usafi kwenye hoteli ili kuzikimu familia zao kutokana na janga la korona mwezi aprili shirika la kutetea haki za watoto nchini humo wabunge nchini ethiopia wamepiga kura kusitisha mawasiliano na viongozi wa eneo la kaskazini mwa nchi hiyo tigrei ambapo walikaidi maelekezo ya waziri mkuu abi ahmed kwa kufanya uchaguzi uamuzi huu wa wabunge unazidisha mgawanyiko kati ya waziri mkuu abei na chama cha tigrey poples lberation ambacho kimetawala siasa za nchi hiyo kwa zaidi ya miaka 30 kabla ya abi ahmed kuingia madarakani mwaka218 wadadisi wa siasa za pembe ya afrika wanamtazamo gani mwenzangu carol corel amezungumza na abdullahi boru akiwa mjini maryland nchini marekani tukirejelea suala la tigrai ni kwamba wao kuamua kusitisha uhusiano wowote na serikali kuu inaonyesha kwamba uhusiano kati ya majimbo na serikali kuu nchini ethiopia yako hatarini kuna eneo la sidama ambalo pia linataka kujitenga Aa, eneo la horomia pia ni kwamba utawala wa abi manake ilikuwa ni mtawala wa mpito muda wa utawala huo unafai kuisha tarehe tano mwezi wa kumi kama uchaguzi hau haujafanyika hadi sasa utawala huo ina mushkil kisheria na kuna watu wanaweza kwenda mahakamani na kusema kwamba utawala huu si utawala halali uh, bwana abdullahi suala hili la tigr ina maana gani katika utawala wa abi abih utawala atatawala lakini jambo ambalo litakuwa ni vigumu ni kwamba iwapo hakutakuwa na uhusiano ka, kati ya serikali kuu na serikali ya jimbo ya tigrai na uh, serikali nyingine itakuwa ni vigumu sana kwa utawala wake kuweza kuendelea hii itapea fursa maeneo mengine kuona kwamba kuna sababu gani ya kushirikiana na utawala wa waa je unaona kwamba imani ambao raia wa ethiopia walikuwa nayo uh, uh, katika uchaguzi wa abi ahmed bado upo baada ya matokeo hayo uhusiano huo ulidorora kabla ya matokeo haya jamii ya watiga ndio waliokuwa katika viongozi viongoziwaziri mkuu wa zamani wa ethiopia yana alitoka kutoka jamii hiyo na kwa sasa baada ya adi kuja madarakani jamii hii linahisi kwamba limetengwa na utawala wa habi lakini si wao pekee kuna jamii chungu nzima tu nchini ethiopia yinayohisi kwamba serikali hii imewatenga alipoingia madarakani bwana abi alishabikiwa na watu wengi sana kuna watu wengi tu ambao walikuwa nje ya nchi walirejea nchini kwa kuwa walimwona kama mtu ambaye ataleta mabadiliko makubwa katifa hilo lakini baada ya miaka miwili sasa watu wengi wanahisi kwamba wamerejea wa mali ambapo si pazuri kuna watu wengi tu ukiwauliza wanasema wao wanahisi sasa huu hauna tofauti na utawala wa kijeshi wakati wa, wa megistu tofauti tu ni kwamba yule ambaye aa, ni waziri mkuu ni waziri mkuu wa kiraia lakini sio wa kijeshi langu la mwisho bwana abdulahi bunge limependekeza kupitia kwa kura kwamba serikali kuu iweze kusitisha mahusiano yote na jimbo la tigrei pamoja na kusitishwa ufadhili wa fedha je unaona kwamba uh, waziri mkuu abi ahmed ana uthubutu wa kufanya hivyo abi na mtawala wake wakianza kuchukua hatua ambazo zitaweza kuzorotesha hali ilivyo sasa itachangia pakubwa jamii ya watigrai kujiona kwamba sasa sisi tuna lena na kuna jamii ya wa, waoromo ambao wanajihisi kwamba huyu bwana tulidhani ni mmoja wetu sisi tumekandamizwa miaka yote sasa yeye ndio anatukandamiza zaidi wao pia watasema sisi tutakipenga na hali hii huwezi jua itakaburisha ni mtazamo wake abdulahi boru mchambuzi wa masuala ya siasa za pembe ya afrika akizungumza akiwa mjini maryland marekani na sasa tupate makala ya habari rafiki naye benson wakoli jambo na karibu katika makala ya habari rafiki hii leo tukiangazia kauli ya shirika la afya duniani who kuwa chanjo dhidi ya virusi vya korona huenda ikapatikana kufikia mwishoni mwa mwaka huu who ikiwataka viongozi kuhakisha dawa hiyo inagawanywa kwa usawa itakapopatikana mimi naitwa benson wakoli na haya hapa baadhi ya maoni yenu jambo lfhli kuhusu chanjo la korona uh, ningependa itakapokucha kwanza uh, itumiwe tu kwa wafanyakazi wa, uh, wa ikifuatilia viongozi wakuu wakuu wa serikali kama Minister of health na mapresident na watoto wao haya hapo sasa wakisha maliza tukaye kama miezi mbili tatu tuone kama haija wazuru basi ianze kutumiwa kwa wananchi wa kawaida kama sisi maoni yangu hayo ni kutoka hapa kampala uganda kwa maoni yangu kuona kama WHO imesema kama dawa ya kudhibiti maambukizi ya korona itapatikana mwishoni mwa mwaka hiyo ni jambo nzuri kabisa na tunaomba WHO, iweke nguvu ila tu isiseme kisha inasema lakini aitimize tunayombi iweke nguvu mambo ambao imeisema naipate kuyatimiza asante sana elefa ikiswahili <tune> mimi ni ondeonde kamba valungu maarufu kama mzimu konte gabriel kutoka mlonde komandaerci kibinasi upande wangu mimi naza ndikasema shirika la afya duniani imefanavyakutosha kwa sababu tokea mwanzoni ugonja ulipoibuka tulikuwa tukisubiri majibu kutoka kwake na tiba kutoka kwake lakini hatukona mafanikio yeyote ile na bado matumaini mataifa menge ya bara letu afrika bado matumaini ipo kwa shirika la afya duniani wao nitaendelea ni kuishkurutu asu Mariki. kwa majina naitwa celestin kajuna nipo bukoba kagera tanzania shirika la afya duniani alijafanya juhudi za kutosha kupambana na virusi vya corona kwa sababu tumeshuhudia nchi nyingi kila nchi kipambana kivyake ili kutokomeza virusi hivyo kwa hiyo shirika hilo liendelee kujipanga upya ili kuweza kukabiliana zaidi na magonjwa ya mlipuko endapo yataendelea kutokea ujambo rf kiswahili kwa majina naitwa mfariji kihota alianse kutoka mboko drc kivo ya kusini sisi rahia hatuwezikubaliana na maneno hiyo ya who kusema wenda wakapata chanzo ya wa korona mwisho wa mwaka huu hiyo ni distraksion wanapenda kudistraire watu ili watu waone kama wao wana uwezo wa kutibu korona na kuleta chanjo ya korona lakini bado hawana nguvu na hawataweza kwa sababu tayari korona imesha kuwa muda mrefu katika dunia hii kwa sababu gani walikuwa wayapata hiyo chanzo ya korona kupungua yenyewe no wanasema watapata chanzo ya corona. hiyo ni uongo mtupu anapenda kusri watu kwa sababu wao ni watu muhimu mashuhuru duniani wanaosimamia who lakini hakuna lolote linaendelea mungu mwenyewe atasaidia naorona taishaa jambo rf kiswahili unazungumuza na, e una na kashilemboruzii kutoka kuchumbula hiyo who nataka tu kujipendekeza ilingoja watu kwanza wakufe kwanza njo wanasema wanaleta ile dawaya. dawa yao dawa walipasha ileta mbele ya watu awajakufa hivi wanaona watu wanakufa sasa njo wanakiwa wanaleta ile chanjo yao na ile chanjo yao kama wanaileta waianzie kwanza huko marekani kwenyua watu wanakufa samuel agaba toka kampala uganda nadhani who inajitahidi kupambana vizuri na janga hili na kutangaza kuwa chanjo itapatikana hivi karibuni ni habari njema kabisa na haswa mazara yake kwenye shughuli zetu who italazimika tu kuhakikisha chanjo inapatikana kwa usawa kila mahali ulimwenguni na sio tu kwa faida ya mataifa makubwaambre llo kutoka kigali kuhusu hiyo kauli ya WHO hiyo sisi hatuna ada na hiyo chanjo yao wajichanje wenyewe sisi hatukuwaomba chanjo na hatuna ugonjwa wa korona korona ni wao ndio wameitengeneza mm. na wao peki ndio wajitengeneze na wao peki ndio wajichanje na wao peki ndio wajifanye kuwa wajitunze wenyewe kwanza sababu wao ndio wanaangamia zaidi watu wache na amani kwa nini wanataka kutuchanja kwa kinguvu gent kila gavmenti ina, ina kauli yake kwa nini wao wanataka ikuwe chanjo kwa ulimwengu mzima wajichanje wenyewe sisi hatuna ugonjwa wa korona korona ni yao waliifanya wenyewe na ibaki kwao wenyewe tu watuache kwa amani sisi hatuna aja na hiyo chanjo yao asante naitwa daraka olivier mkaaji wa sange tarafani uvira jimbo la kivu kusini ndani ya jamhuri ya kidemokrasia ya kongo ningependa kusema kwamba shirika la afya ulimwenguni limefikia hatua nzuri sana maana korona sasa ni ugonjwa ambao hatujui utaisha lini ingekuwa heri tuingie mwaka mpya wa eu ambapo hapata kwapo tena ugonjwa kama nahuu ambao umesababisha vifo vya maelfu ya watu duniani pongezi sana who majina anaitwa mzaliwa kasangala toka korongwe rukwa tanzania mtoto wamzikajiwe hapo korongwe hakika kweli jambo wanaolifanya who ni jambo zuri sana na namshukuru mungu awajalie kwa kitendo wanachokifanya hiyo chanjo iwe ni ya kweli na sahihi duniani pote rfi msikilizaji kutokana na janga la korona tunasikitika kuwa tunashindwa kukuletea vipindi vyetu kama kawaida pamoja na mazingira magumu tulionayo kwa sasa tunajitahidi kuhakikisha kuwa tuko pamoja nawe kukupasha habari za kimataifa na kanda asante sana kwa kuendelea kuwa nasi kila siku tunathamini uaminifu wa wako kwetu Rf. kwa jina naitwa rogasim lapi mmr napatikana hapa zambia bon kwa maoni yangu kuhusu ile janga la corona kwa msaada huyo wa kuunga mkono Aa, mimi naona ipo sawa kwa yule msaada wanataka kwa, kusaidia kwa ajili ya corona hey, jina langu naitwa moses nikiwa nchini niki niki uganda kampala mji mkuu kwa hiyo kuhusu mada leo na shirika hili la kimataifa la afya ulimwengu ulimwenguwho na ugonjwa wa coronavirus ni kwamba shirika hili halijafanya lolote lile hakuna jitihada yoyote ambayo wameonyesha dhati ya kupiga ugonjwa huu vita kwa sababu kwa mfano tu hapa kwetu katika wagonjwa elfu nane ambao tumekuwa nao hapa wameweza kutibu na wakapona wagonjwa F9 unaona hii hasa itakuwaje shirika kubwa kama hilo lakini wanakwambia na dawa hawana mpaka mwaka elfu mbili na ishirini sijuu nagapi huko unaona hii bwana kwa hiyo unaona labda wana, wana, wana, una agenda naona lada a kiswaili mimi ni januari sba napiga simu nikiwa ikiauaka zambia orona ijanza leo corona, karibia mwaka mzima ashaamilioni ya watu aaaan wa ja, ja, wm wa ja, karibia mwaka mzima wanaimba hiyo nyimbo inakua kama vile ni mwimbo wa taifa kwao mnaeza kasema kwamba hakuna jitiada ztazofanya kwa sababu watu wanahitaji dawa dawasisi tunaambulia ni ushauri tuna wenye mikono na kufungia watu ndani naan na sana ndugu mtangazai natmbmajasiri napatikana afrika ya kusini shirika la afya duniani <laughs> sina uhakika kama yapokuwa dawa oitapopatikana kusema waigawe katika duniani sina uhakika kama bara la afrika itakua na uhakika kuhusu hiyo chanjo kwa maana ni watu ambao kwanza hawakuwa wanakubali kama janga la korona lipo je wakati chanjo itakapoanza sina uaminifu kuwa watakubali wapate hiyo chanjo ni kwa maana kuna tofauti nyingi sana na ubishi nyingi sana ambayo imekuwa ikitolewa katika nchi tofauti barani afrika siwazii kuwa kama bara la afrika litapokea mia kwa mia hiyo chanjo naam tukiangazia jumbe ambazo msikilizaji mmechapisha katika ukurasa wetu wa rf kiswahili katika mtandao wa facebook nianze naye gaston kutoka kigali rwanda maoni yangu kuhusu chanjo hiyo ni waache sisi wa afrika tujaribu hizi dawa zetu hasa ile ya madagaskar kwa sababu tunachotegemea ni kupona tu ndo maana wazungu watumie zao huku sisi tukitumia yetu hasa ile ya madagasar padri moshi wa kotela moshi tanzania ndiyotumaini letu kwamba juhudi za kupatikana chanjo dhidi ya virusi vya korona ipatikane kwa wakati mwafaka kwa manufaa ya raia wa mataifa mbalimbali maoni mengine ni ya kutoka kwa mzaliwa wa kasangala mtoto akajiwe kutoka karongwe rukwa tanzania mungu awasaidie who kwa juhudi yao wanayofanya zaidi kupambana na janga la virusi vya korona mwisho kabisa nisome maoni yake kibanzi jean kutoka moba nunda drc shirika la afya dunianiwho limefanya jitihada kwa upande wetu sisi wa afrika na waomba wazidi kuendelea na kazi hiyo wasipuuze tunawapenda sana na msikilizaji kwa maoni hayo yake jean kibanzi kutoka jamhuri ya demokrasia ya congo tunakamilisha makala haba ya habari rafiki kwa leo shukran za dhati kwakw msikilizaji uliyeshiriki makala ya leo kwa kutuma ujumbe wa rafa ama ujumbe wa sauti naitwa naitabeonwakoli ni kutakie wakati mwema M- msikilizaji na makala ya habari rafiki ndio inatamatishia matangazo ya siku ya tukishia leo shukran kwa fundi wa mitambo collins kadambi pamoja na eh, george maina msimamizi wa matangazo amikua ni Manu, emmanuel eh, richard makundi niite michael were mohusia uh, tukiondoka studioni tunapata wimbo wake alvin wimbo muhama uh, mwimbaji huyu kutoka nchi ya burundi Best. Ah, ni jamberi na muoneye kuri IG. Vuga muhamma uno manananchiki. Yeah, mananchiki. Ah, yeah. vuga na vua chanda mu textinga ne ura zingeli mu di foto postinga. Ah, u postinga. Yeah. Besi wa mu di yetu yeah. kawawa kensinga zobotu mira duzangiri na Ah, mbese wanumiye dukaba bagenzi nka zo gutumira dusangire naabenziuhaa eh, oh, oh, uyo mwana namukunze sinifuza yuko yonci serivisi ziwe iyo ndazibonye intege zirakika zirakika hehe baby mbese wari uzi ko nkubona n'umuzange nzuzi icyo nzi ni nko kubizi kuri ubu agashyiramo ikirezi kode ambere umutima wanjye wa utwaye kindi nifuza atari wewe icyo nta k’ibirenge ye ni uko ubu wanjye nka buwawe baby mbese wari uzi ko nkubona no mu z'angezozi icyozi ni no kubizi kuri uwo agaciro nk'ikirezi baby mbese wari uzi ko nkubona no mu z'angezozi icyozi ni no kubizi gao uyu mwana namukunze siripfuza yuko yoniuaa zirya nipyiziweriyo ndazibonye intege zirani wimbo wake alvin akitokea eh, nchini burundi na wimbo muhama ndi anatutamatishia matangazo yetu leo hii na hapana ubishi tutakuwa tunaungana na wenzetu kwa matangazo mengine kule paris