ni saa 11 kamili kwa saa za afrika ya kati wakati ni saa 12 kamili kwa saa za afrika mashariki hii ni radio france international tukikutangazia kutoka nairobi nchini kenya baadhi ya taarifa tunazozipa uzito jioni hii ni pamoja na rais wa drc felix chetikedi aongeza siku za kukaa mjini goma serikali ya mpito nchini mali ya wachia huru wanasiasa na wanajeshi walioshikwa baada ya mapinduzi na kamala haris na mike pence wachuana katika mdahalo wa televisheni kuelekea uchaguzi mkuu wa marekani habari kamili wakuu wa nchi nne za maziwa makuu hapo wa jana walifanya mkutano kwa njia ya video ambapo walikubaliana kushirikiana katika kuimarisha usalama katika maeneo ya mipaka ya nchi zao mkutano hapo jana kuwa ulsuliairishwa kwa zaidi ya mara mbili kutokana na kutokuwepo kwa makubaliano kuhusu ajenda za mkutano ambapo safari hii rais wa drc rwanda angola na uganda walishiriki huku burundi ikikacha kikao hicho mari tumba nzenza ni waziri wa mambo ya nje wa drc wakuu wa nchi nne walijadili kuhusu hali ya usalama katika eneo ndogo la maziwa makuu na kupitia mkataba wa mfumo wa adisababa wa februari 21 ambao unaangazia hali ya usalama wa nchi za maziwa makuu na kutokana na hili wamethibitisha ya nia yao ya kuweka pamoja juhudi zao za kuangamiza makundi ya wasi na makundi yenye ya silaha yanayopatikana katika eneo la lakini ni kwa nini burundi iliamua kutoshiriki kapteni mstaafu wa jeshi la kwang augustin ni mchambuzi wa masuala ya siasa na usalama anaangazia hili akiwa nairobi nchini kenya naiangalia kwa namna mbalimbali mojawapo ni kwamba hivi majuzi eh, his in nguruzinzariaga ingawaje kuna yule anashikilia sasa hivi ile democratic process ya kuleta mwingine katika ofisi hiyo ndio itakuwa na changamoto hapa na pale kwa sababu historia ya burundi imekuwa na mambo ya ethnopolitical conflict na pia uhusiano wa burundi na nchi kama drc na nchi kama rwanda na hizo nchi zingine za karibu yake ni sauti yake lo augustin mchambuzi wa masuala ya usalama akiwa nairobi nchini kenya na tukisalia nchini drc msikilizaji mkutano wa viongozi wa kikanda umefanyika wakati huu mauaji zaidi yakiripotiwa mashariki mwa nchi hiyo ambapo hadi sasa kufikia leo watu zaidi ya16 wameripotiwa kuwawa na makundi ya waasi katika maeneo mbalimbali ya mashariki mwa nchi hiyo ikiwemo jimbo la ituri mwandishi wetu erikson luhembwe ana maelezo zaidi miongoni mwa waanga ni watoto tatu na mwanamke mmoja serge odi alinusurika tuma kichwa tunafuta ndani ya ni mumama mumoya baya mingi ni babababa baba, na bakiana na batoto bote ni kisu wakona mwenye balipiza masasi mmoja maafisa wa polisi mkoani ituri asema kwamba waanga wote ni wa familia moja nal anhakika kuna vifo kuna raia wanane waliouawa uchunguzi wetu kwa viongozi wa wakenyeji wa maneo ulikuwa mzozo wa ukabila kundi mmoya lililipiza kisasi kwa kundi ya simu simo nao raia mashariki mwa kongo wanazidi kulalama kwa ajili ya usalama wao kilio kila siku hakuna siku isha na ishakapotea naaruishakapotea iavikkamuvile basod baagaraavblaodi ukapishana na adui ukiambia basodaseme adui njoo ile pale banakwambiaka ipiti yako jisumishapita kisha kazi ya sodani nini sio tuko na lazima jeshi yetu isonge mbele katika kipindi cha siku ishirini ni zaidi ya raia s ambao wamepoteza maisha katika mashambulizi zinazoendeshwa na makundi a wapiganaji asema kristian uteki msemaji wa familia za waanga is luhembw e kw mkuu wa tume ya kulinda amani ya umoja wa mataifa nchini drc monusco leila zerugwi ametoa wito kwa baraza la usalama la umoja huo isaidia nchi ya drc ili iweze kukabiliana na makundi ya waasi zerugwi ametoa matamshi hayo siku moja tu baada ya wakuu wa nchi za maziwa makuu kufanya kikao kwa njia ya mtandao wa kuzungu, kuzungumzia hali ya usalama kwenye nchi zao ikiwemo drc katika hatua nyingine rais wa drc felix tesikedi ameripotiwa kuongeza muda wa ziara yake mjini goma mashariki mwa nchi hiyo chama cha wanasheria nchini kenya pamoja na makundi kadhaa ya kupigania haki na demokrasia yamempa rais uhuru kenyata hadi kufikia tarehe 120 ya mwezi huu kuwa amelivunja bunge kwa kuzingatia ushauri wa jaji mkuu david maraga kwa majuma kadhaa kumekuwa na mjadala ikiwa rais uhuru kenyata atalivunja bunge au atatafuta suluhu nyingine kuhusu suala lilioibua utata wa kikatiba kuhusu theruthi mbili ya wanawake katika uongozi lakini je shinikizo lao litafua dafu deisi amdani ni kiongozi wa kisheria shirika moja la kutetea wanawake nchini kenya ikiwa koti itatoa uamuzi na serikali imezoea kutotii hizo amri watu basi watafanya nini na ikiwa serikali itakuwa na tabia ya kupuuza katiba kupuuza oda za koti basi inamaanisha ya kwamba serikali na rais na bunge wamekataa kuongozwa na sheria na wanakiuka kiapo ambaye waliapa ya kwamba wataongozwa na sheria kwa hivyo mwananchi atafanya nini sibasi ni kuchukua hatua zingine ambazo zinakubalika ni sauti yake sheila mdanyi kiongozi wa shirika moja la kutetea haki za wanawake akizungumzia Eh, akinuaakia eh, jijini nairobi nchini kenya daisy amudanyi ripoti ya benki ya dunia inaonyesha kuwa hali ya umaskini duniani unatarajiwa kuongezeka maradufu hadi kufikia mwishoni mwa mwaka huu kutokana na janga la korona ripoti imeongeza kuwa kati ya watu m88na115 na watayumbishwa na janga hilo mwaka huu na kufikia watu milioni 15 mwaka m221 mwaka mwaka uchumi wa dunia utakavyokuwa rais wa malawi lazaras chakwera amesema nchi za afrika zina uwezo wa kufanya uchaguzi zao bila kutegemea uangalizi wa kimataifa aliyosema wengi wamekuwa wakitoa ripoti za uongo rais magufuli katika hotuba yake amesisitiza kuhusu umuhimu wa mataifa ya afrika kushirikiana na kubadili hali ya maisha ya raia wao Africa haiwezi kujikomboa kiuchumi endapo vitendo vya rushwa wizi ufisadi vitaendelea bara la afrika haliwezi kujikomboa endapo litaendelea kutegemea misaada kutoka nje malawi ni tajiri tanzania ni tajiri na afrika ni tajiri utajiri huu unao uwezo wa kutuletea maendeleo bila kutegemea misaada ni sauti yake rais wa tanzania john pombe magufuli wanasiasa 11 na wanajeshi kadhaa waliokamatwa wakati wa, wa mapinduzi ya kijeshi nchini mali miezi miwili iliyopita wameachiwa akiwemo waziri mkuu wa zamani babu sie mwandishi wetu emmanuel makundi ana maelezo zaidi kwa mujibu wa taarifa ya serikali ya mpito iliyotolewa na asim goita wanasiasa na wanajeshi hao wameachiwa na kuungana na familia zao huku wakisema watalazimika kufika mahakamani ikiwa watahitajika viongozi wengine walioachiwa ni pamoja na spika wa bunge musa timbine na majenerali wengine saba wa jeshi serikali ya mpito iliyopewa kazi ya kuongoza taifa hilo hadi utakaporejesha utawala wakiraia, wa kiraia ilichaguliwa jumatatu ya wiki iliyopita huku wanajeshi wengi wakipewa nafasi za juu akiwemo canal goite ambaye aliteuliwa kama makamu wa rais siku ya jumanne jumuiya ya nchi za afrika magharibi ecoas ilitangaza kuiondolea vikwazo nchi hiyo ambapo sehemu ya masharti ya kuondoa vikwazo hivyo ilikuwa ni kuachiwa kwa viongozi waliokuwa wanashikiliwa baada ya mapinduzi watu nane wamekufa baada ya kituo kimoja cha mafuta kulipuka kwenye mji mkuu wa nchi hiyo legos ambapo pia nyumba kadhaa zimeteketea kwa moto umoja wa mataifa hapo jana umeonya kuhusu lugha za uchochezi wa kikabila zinazotolewa na wagombea wa nafasi mbalimbali mbali za uongozi nchini guini mkuu wa tume ya haki za binadam wa umoja huo michel batchelet amesema ofisi yake inaguswa na matamshi yanayoendelea The job, the seniors... tayari kuna dalili za kuonyesha kuongezeka kwa hali ya kutovumiliana na makabiliano haswa miongoni mwa makundi ya vijana na pia vyombo vya habari vikichochea jumbe za chuki nataka nitoe wito kwa wagombea wote kujitenga na mambo yanayoweza kuchochea vurugu kulaani uchochezi ubaguzi na kujitolea kuhakikisha wananchi wagini wanatekeleza haki zao za uhuru wa kujieleza na kukusanyika kwa amani na kushiriki katika uchaguzi usiokuwa wa vurugu vitisho na bila ubaguzi ni michel bachelet mkuu wa tume ya haki za binadam ya umoja wa mataifa meya wa mji mkuu wa tunisia tunis ametangaza amri ya kutotembea usiku kwenye mji huo kwa muda wa wiki mbili baada ya kuripotiwa ongezeko la juu la maambukizi yacvd-19 msikilizaji unaweza kusikiliza matangazo ya rfi muda wote kwa kupakua ya rfi apliton radio, radio kwenye simu yako ya kiganjani na kusikiliza matangazo yetu kwa lugha 16 ikiwemo lugha adimu ya kiswahili pon hii ni bure wagombea wa nafasi ya makamu ya rais nchini marekani kamala harris na mike pence usiku wa kuamkia leo walichuana katika mdahalo wa kwanza wa televisheni huku wakivutana kwa hoja kuhusu maambukizi ya covid-19 mgombea wa democrats camala harris amemshutumu vikali rais trump kwa namna anavyoshindwa kuweka mikakati thabiti ya kuzuia maambukizi zaidi wamarekani wameshuhudia namna utawala wa rais trump umeshindwa kukabiliana na janga la korona kwa sababu licha ya rais na makamu wake kujua hatari za ugonjwa wa korona hawakuwaambia marekani na hata mpaka sasa bado hawana mpango wowote na kile makamu wa rais pens anachokisema kuwa utawala wa trump umefanya kwa kweli haijazaa matunda kwa upande wake mgombea wa republican mike pen amewashtumu wanasiasa wa demokrats kwa kujaribu kutumia ugonjwa huu kujikusanyia wafuasinataka wamarekani wajue kwamba rais trump ameipa kipaumbele afya ya wamarekani na naamini hatua ya mwanzo iliyochukuliwa na rais trump imeokua maisha trump ya maelfu ya wamarekani uko mambo ni kwamba aliwajulisha wamarekani kila ambacho daktari fauci alimweleza wakati mvutano na wakati wote rais trump me marekani trump, you, ya kukabiliana na juma lijalo wagombea wa nafasi ya urais joe biden na donald trump wanatarajiwa kuchuana katika mdahalo wa pili wa urais maafisa wa afya nchini ujerumani wameonya kuhusu uwezekano wa kuongezeka kwa kasi ya maambukizi ya covid-19 kutokana na wana, wananchi kuzembea kuchukua taadhari akizungumza na waandishi wa habari waziri wa afya wa ujerumani ames a amesema huenda kesi mpya 1 zikaripotiwa kila siku nchi ya ufaransa inajiandaa kutangaza makataa zaidi ya kukabiliana na kuenea kwa maambukizi ya korona katika miji yake mikubwa ikiwa ni siku2 tu kupita tangu hali tahalitangu taadhari itangazwe jijini paris mwandishi wetu carol corir ana maelezo zaidi hatua hii ya ufaransa imekuja wakati huu maambukizi ya siku yakiongezeka kwa kasi ambapo kwa siku ya jana maambukizi mapya elfu kumi na nane yalirekodiwa ikiwa ni idadi ya juu kuripotiwa katika siku rais emmanuel macron amesema kutokana na kuongezeka kwa kasi kwa idadi ya maambukizi serikali yake imeanza kuchukua tahadhari kwa kutangaza makataa katika miji mikubwa ili kudhibiti maambukizi juma lilopita wizara ya afya iliweka kwenye tahadhari miji ya otoulus na st eten ambapo makataa ya watu kutembea kufungwa kwa vilabu na migahawa zimetangazwa haya yanajiri wakati huu mataifa zaidi ya ulaya yakirekodi kuongezeka kwa maambukizi miezi kadhaa tangu yatangaze kulegeza baadhi ya masharti idadi ya maambukizi ya virusi vya korona nchini brazil imepita watu milioni 5 huku vifo vikikaribia kufikia laki moja na nusu siku moja tu baada ya wizara ya afya nchini humo kuripoti maambukizi mapya 31 brazil ni nchi ya tatu kuathiriwa zaidi na maambukizi ya covid-19 baada ya marekani na india rais wa marekani donald trump amesema wanajeshi wa nchi yake walioko afghanistan watarudi nyumbani ifikiapo msimu wa sikukuu za krismasi marekani itapunguza idadi ya wanajeshi wake hadi 25 mapema mwaka ujao msikilizaji ukiwa nchini burundi maeneo ya bujumbura unatupata kupitia mitabendi bendi fm maeneo ya manga ni m37 fm ni saa 12 na dakika 15 saa za afrika ya mashariki amekuisha fika studioni kiungo mchezeshaji emmanuel richard makundi nam nianze na habari njema kwa ukanda wa afrika mashariki kwa mara nyingine uh, mara baada ya mganda joshua cheptegey uh, kuvunja rekodi ya mita elfu k ya dunia iliyowahi kuwekwa na kenisa bekele miaka 15 uh, iliyopita uh, cheptegei anavunja rekodi hiyo kwa kumaliza katika muda wa dakika 2h6 na sekunde 1m akimshinda kenisa bekele kwa zaidi ya sekunde s lakini muethiopia letesebet gidei yeye amevunja rekodi ya mita e5 kule valencia pia mm. gidei yeye akiweka rekodi kwa kutumia muda wa dakika 14 sekunde 6 k6bl ikiwa ni zaidi ya sekunde 1mj uh, zaidi ya tirunesh dibaba aliyoiweka mwaka 208 na unaweza kuona kuonachetege e, amevunja rekodi ya iliyowekwa na kennesa bekel wa ethiopia e, lakini mwanadada e, wa ethiopia gidei yeye amevunja rekodi ya muethiopia mwenzake dibaba aliyoweka mwaka 28 na mchezaji wa mshambuliaji wa chelsea olivier girou amekuwa ni mfaransa wa pili eh, sasa mara baada ya kufunga goli lake la m la kimataifa akimpita ah, aliyekuwa mchezaji mkongwe wa muda mrefu muda, muda michel platini, e platini huyo. Eh, mm-hmm. henry pia yeye ndo anashikilia rekodi hiyo kwa kuwa wa kwanza a kufunga mabao mengi nati, zaidi akiwa na timu ya taifa ya ufaransa wa kabisa alikuwa ni blliku hatari lakini leo kutakuwa na mechi za kufuzu kucheza kombe la mataifa ya ulaya ambapo iceland watacheza na romania majira ya sa saa tatu na dakika 45 bulgaria watacheza na hungary wakati katika mchezo mwingine bosnia herzegovina watacheza na ireland ya kaskazini wakati slovakia watacheza na jamhuri ya ireland mchezo mwingine ni scotland wao watawakaribisha israel wakati norway watawakaribisha serbia mchezo mwingine ni georgia watacheza na belarus wakati uh, makedonia ya kaskazini wao watacheza na kosovo mechi zote hizi ni maajira ya saa tau na dakika45 na saa 1 kamili kwa saa za afrika mashariki lakini kwa mashabiki wa arsenal huenda hii ni habari mbaya baada ya, ya mchezaji wao na kiungo wa raia wa ujerumani mesut ozil mm. kutemwa katika oh. kkosi cha arsenal kitakachoshiriki mashindano ya europa league ikumbuke kwamba ozil hajawahi kucheza tangu mwezi mach katika klabu yake ya At, arsenal bado kocha ateta hamkubali sana nimalizie tu kwa haraka sana na tenis mwanadada kinda mwenye umr wa miaka 19 iga steach anakuwa mpolish wa kwanza katika miaka 81 kutinga hatua ya fainali ya mashindano ya french open ni kushukuru sana emmanuel makundi vianjsante namwona amekuisha ingia studioni dada carol cori leo magazetini ujambo Si luj niambia kwamba emmanuel <laughs> makundi anachezea timu gani lakini tuanze magazeti tutaanzia <laughs> uh, nchini kongo gazeti la ad gazeti hili limeangazia ripoti ya umoja wa mataifa kuhusu kundi la waasi lenye asili rwanda democratic liberation forces of rwanda ambalo limeanza kuwasajili wafuasi wapya eneo la kalehe iwachu mwariri ametoa uh, nafasi kubwa kwa hisia mseto kuhusu kuongezwa muda kw wa kudumu ya tume iliyokuwa inachunguza ukiukaji wa haki za binadam 215kumbuka burundi ilishuhudia machafuko 25 mm. baada ya kukua na mshikil kuhusu uchaguzi na r limeandika kuhusu serikali ya rwanda kutiliana mkataba wa miaka saba na kampuni ya afrika kusini itakayosimamia uwanja wa kigali ambao unatumika kwa shughuli za kimataifa gazeti la nipashe la tanzania tume ya uchaguzi nchini tanzania imesisitiza uchaguzi wa oktoba utakuwa wahaki, Figaro, mdahalo, wa haki kwa wagombea wote lefgr mdahalo wa pili wa urais utakaofanyika wiki ijayo itafanyika kupitia, uh, kupitia njia ya, ya mtandao nikimalizia gazeti la the standard gazeti la kenya idadi ya maambukizi ya virusi vya korona nchini kenya imevuka 40 baada ya visa vipya 271 Leo. kumbuka michael were tulikuwa tumeanza kushuhudia kushuka kwa maambukizi lakini inaonekana inapanda tena ni hayo tu nilikuwa nayo jioni ya leo shukran na sasa tupate makala ya wimbi la siasa na vikt wile ni mara nyingine tena wakati mwingine tunakutana katika makala ya wimbi la siasa nikitumaini kuwa hali yako ni njema karibu na utakuwa nami mtayarishaji na mtangazaji wako vikt robert wille nikikusihi ungane nami mwanza wa makala haya mpaka tamati yake makala ya wimbi la siasa kwa juma hili bado itaendelea kuangazia siasa nchini tanzania lakini kubwa ni wakati kampeni za uchaguzi huo zikiendelea katika ngazi ya madiwani wa bunge na urahisi masuala mbalimbali yamekuwa yakichomoza moja ya mambo ambayo bado yanaendelea kuwa bado yanaendelea kuvuta hisia za watu na kuzua mijadala ni pamoja na hatua ya kamati ya maadili ya kitaifa ya uchaguzi kusimamisha kwa siku saba shughuli za kampeni za mgombea wa chama cha upinzani cha chadema huku mgombea wa ccm d john pombe magufuli naye akisitisha kwa muda ratiba yake ya kampeni ili kuendelea na shughuli nyingine za kiserikali adhabu aliyopewa mgombea wa chadema natundulisu ya kusimamisha kampeni zake kwa siku saba ilitokana na uamuzi ambao ulifanywa na kamati ya kitaifa ya maadili ya uchaguzi kama anavyoeleza mwakilishi wa mwenyekiti wa kamati hiyo ya maadili ya uchaguzi katika kikao hiki ambacho kinajumuisha vyama vyote vyenye wagombea kwenye kiti cha raisi kimehudhuriwa na wajumbe wote ka kutoka kwenye vyama vyote na wamejadiliana na kufikia maamuzi kamati imekubali kuwa bwana lisu amekiuka maadili ya uchaguzi kwa kutoa lugha za uchochezi na tuuma zisizothibitika kinyume cha kanuni ya 21 n ya kanuni za maadili ya uchaguzi wa raisi wa bunge na madiwani za mwaka 220 kamati ya maadili kitaifa imeamua kwa mamlaka iliyonayo kumsimamisha bwana tundu antipas kufanya kampeni za uchaguzi kwa muda wa siku saba hivyo mgombea huyo haruhusiwi kufanya kampeni za uchaguzi mpaka atakapomaliza adhabu yake iliyotolewa kwa mujibu wa sheria chama cha chadema kwa upande wake kilionyesha kutoridhishwa kwake na hukumu iliyotolewa na kamati hiyo na mwenyekiti wa chama hicho frmabowe anaeleza hatua hiyo inaonyesha mapungufu ya tume ya taifa ya uchaguzi kwa sababu tunatambua nia na dhamira mbaya ya tume ya taifa ya uchaguzi na kwa sababu tunatambua sababu mbalimbali mbali, zisizo namantiki sana zinazotafutwa kujaribu kumkwaza zaidi mgombea wetu wa urais tumeamua kutokuwapa fursa awa tume ya taifa ya uchaguzi na katika kujitetea kwake tume ya taifa ya uchaguzi pamoja na mambo mengine kadhaa inajaribu kujenga dhana kwamba adhabu iliyotolewa haikutolewa na tume imetolewa na vyama vingine vinavyoshiriki kwenye uchaguzi huu huufen lakini mwenyekiti wa kikao na katibu wake ni watendaji wakuu wa tume kwa maana hiyo wanarusha wana lawama kwamba hawakuamua wao waliopiga kura ni vyama vyenyewe vya siasa tuna vyama kumi na tano vilivyoshiriki kikao hicho mwendo wa, wa kampeni unadhihirisha kwamba uchaguzi huu kwa upande wa jamhuri ya muungano wa tanzania washindani ni wawili chadema na chama cha mapinduzi lakini je chama hicho kimechukua hatua gani baada ya hukumu hiyo kutolewa bowe anaendelea kufafanua sisi kama chadema tunapinga hukumu hii na tumeeleza kitengo chetu cha sheria kwa haraka sana kwa hati ya dharura kufungua kesi mahakama kuu kupinga uamuzi huu wa tume tunajua kesi inaweza sijibiwe kwa wakati lakini ni muhimu tukaweka kwenye record mambo ambayo tunafikiri ni ukiukwaji mkubwa wa sheria na sheria zilizoko na kanuni zinatumika kwa makusudi kuminya demokrasy tumemshauri mgombea wetu asiendelee na mikutano kwa hiyo mweshimiwa lisu hataendelea na mikutano ya kampeni kwa kipindi hiki ambacho tume imezuia mikutano yake kwamba tundulisu sio tu ni mgombea wa uraisi wa chama chetu huyu ni makamu mwenyekiti wa chama na chama hiki kina kazi kubwa za kufanya za kisiasa na za kijamii kwa hiyo tundulisu hatakosa kazi ya kufanya kwa kipindi cha siku saba chama kitampangia programu mahususi kama makamu mwenyekiti wa chama kufanya majukumu ya kijamii na kisiasa katika maeneo ambako chama kitapanga hayo ya kijiri mkurugenzi wa tume ya uchaguzi ya taifa nchini tanzania nek dr wilson mkama ametishia kuwafuta wagombea ambao wamekuwa wakitoa kauli za matusi uchochezi lakini pia uongo wapo katika majukwaa ya siasa kusitishwa kwa muda kwa ratiba ya mgombea wa ccm dr john pombe magufuli katika uchaguzi wa uraisi nchini tanzania kuliibua maswali na mjadala lakini katibu wa itikadi na uenezi wa ccm ccmpolepole anaeleza sababu za kuchukuliwa kwa hatua hiyo ukiacha kwamba tupo kwenye kampeni rais magufuli bado yuko kazini na anaendelea kuchapa kazi kwa hiyo baada ya, ya kazi zake za ofisini ambazo tumeweka muda katika ratiba yetu e, mgombea wa nafasi ya urais kwa tiketi ya chama cha mapinduzi rais wa jamhuri ya muungano ndugu yetu magufuli ataendelea na ziara yake hapa daressalama ni jiji ndugu magufuli baada ya ratiba yake ya kiserikali atajikita hapa dar es daresalama atajikita hapa daresalama kwa siku kama tatu hivi nn tutakuwa na mikutano mikubwa tarehe tis ya mwezi huu wa oktoba mwaka dar 22 daresalama inakwenda kusimama dar daresalama inakwenda kuandika historia itakuwa ni mkutano mkubwa wa kampeni ya uchaguzi mkuu wa rais wa bunge na madiwani ili ile kazi ambayo tumeianza na kwa msaada mkubwa na ushirikiano wa watanzania tumeifanya vizuri kifani ndugu magufuli akaiendeleze kazi hiyo katika mhula wake wa pili wa miaka mitano wachambuzi wa masuala ya siasa wanaangalia vipi mwendelezo wa siasa za tanzania kuelekea uchaguzi wa oktoba 28 mwaka huu nimezungumza kwa njia ya simu na abdulkari mwatike na hapa anaanza kueleza kile kilichojitokeza kufuatiwa kuzuiwa kwa mgombea wa chadema tundulisu kuendelea na kampeni zake kwa kipindi cha siku saba ha, chama cha demokrasia na maendeleo chadema kimekuwa kinakuwa kime, kinalalamika mno na tunaweza kusema kwamba inawezekana kwa namna inaweze moja ama nyingine unaweza kuwa na mapungufu katika hizo kanuni na sheria za uchaguzi na ambazo kwa kweli mi nadhani walikuwa wamavifahamu tangu awali mfano eh, mgombea wa chadema tundulisu alisema alitoa ha, kauli za kuwingiza watu barabarani sasa kanuni na sheria za uh, uchaguzi zinasema usishawishi usi wala usichochee yaani usilete mtafaruku kwa kuwachochea watu kuwapinganisha watu kuwagawa watu na upande wa chadema wao wanaona kana kwamba mgombea wao ameonewa na uamzi uliotolewa na tume na ni kama kutaka kumdhoofisha hili unalitazama vipi sema kwamba wakisimama waki barabarani wanapigwa mabomo la, lakini rais magufuri akisimama barabarani anaongea na wananchi na anaomba kura sasa uh, mojawapo wao wanaambiwa kwamba awapati ratiba sasa sisi wananchi wa kawaida wakati mwingine hatujui ratiba na hii inaonekana kana kwamba wakati mwingine labda kama tume peke yake ndo wanazijiwa hizo sheria labda wazi ili wananchi wakati wakiamua sasa kupiga kura wajue nani mkorofi na nani anaonewa na katika hatua nyingine mkurugenzi wa tume ya uchaguzi ama mkurugenzi wa uchaguzi dr wilsoni mahera ametishia kuondoa kwenye ugombea pengine madiwani ama wabunge pamoja na wagombea wa urahisi ambao bado wataendelea kutoa kauli za uchochezi na matusi wa wapo majukwaani hili ama kidemokrasia unaliangalia vipi kidemokrasia ni jambo ambalo kama kanuni vipo na unapomoondosha mgombea urahisi katika chama kikuu cha upinzani tafsiri yake kwa itakuwa vipi Kakuwa, ka, ka, ka bousara, kila na ndio tamati ya makala ya wimbi la siasa kwa juma hili shukran kwako kwa msikilizaji kwa kuwa nami kwa muda wote huo mimi naitwa victor robert wile na uwe na wasaa ulio tulivu ni saa nusu kwa saa za afrika mashariki wakati ni saa nusu kwa saa za afrika ya kati hii ni radio france international tukikutangazia kutoka jini nairobi nchini kenya baadhi ya taarifa ambazo tunazipa uzito jioni hii ni pamoja na tanzania na malawi za kubaliana kushirikiana katika biashara umoja wa mataifa waonya kuhusu matamshi ya uchochezi kuelekea uchaguzi mkuu nchini guine na nchi ya ufaransa yajiandaa kutangaza makataa zaidi ya kukabiliana na virusi vya korona karibu kwa awamu ya pili msikilizaji matangazo ya rfi kiswahili rais wa malawi lazaras chakwera amesema nchi za afrika zina uwezo wa kufanya chaguzi zao wenyewe bila kutegemea wangalizi wa kimataifa aliyosema wengi wamekuwa wakitoa ripoti za uongo matamshi yake yameatoa wakati wa dhifa iliyoandaliwa na mwenyeji wake rais wa tanzania john pombe magufuli ambaye alimuhakikishia kiongozi wa malawi ushirikiano wa kipekee baina ya mataifa yao rais magufuli katika hotuba yake amesisitiza kuhusu umuhimu wa mataifa ya afrika kushirikiana kwa kubadili hali ya maisha ya raia wao Africa, haiwezi kujikomboa kiuchumi endapo vitendo vya rushwa wizi ufisadi vitaendelea bara la afrika haliwezi kujikomboa endapo litaendelea kutegemea misaada kutoka nje malawi ni tajiri tanzania ni tajiri na afrika ni tajiri utajiri huu unao uwezo wa kutuletea maendeleo bila kutegemea misaada ni sauti yake rais wa tanzania john pombe magufuli spika wa bunge wa uganda rebeka kadanga amemwita kwa mazungumuzo a mwenyekiti wa tume ya taifa ya uchaguzi nchini humo simon babiakama baada ya ofisi yake kutotangaza tarehe rasmi ya uchaguzi wa mwakani wabunge wamehoji ni kwa ni nini tume ya uchaguzi imeshindwa kutaja tarehe rasmi ya uchaguzi baada ya juma hili mwenyekiti huyo kudai kuwa uchaguzi wa mwakani utafanyika kati ya januari 1 au februari 9 chama cha wanasheria nchini kenya pamoja na makundi kadhaa ya kupigania haki na demokrasia yamempa rais uhuru kenyata hadi kufikia tarehe 120 ya mwezi huu kuwa amelivunja bunge kwa kuzingatia ushauri wa jaji mkuu david maraga kwa majuma kadhaa kumekuwa na mjadala ikiwa rais kenyata atalivunja bunge au atatafuta suluhu nyingine kuhusu swala lililobua utata wa kikatiba kuhusu theluthi mbili ya wanawake katika uongozi lakini je shinikizo lao litafua dafu daisi amdani ni kiongozi wa shirika moja la kutetea wanawake nchini kenya ikiwa koti itatoa uamuzi na serikali imezoea kutotii hizo amri watu basi watafanya nini na ikiwa serikali itakuwa na tabia ya kupuuza katiba kupuuza oda za koti basi inamaanisha ya kwamba serikali na rais na bunge wamekataa kuongozwa na sheria na wanakiuka kiapo ambaye waliapa ya kwamba wataongozwa na sheria kwa hivyo mwananchi atafanya nini sibasi ni kuchukua hatua zingine ambazo zinakubalika ni sauti yake sheila amdani kiongozi wa shirika moja la kutetea haki za wanawake akizungumuza akiwa jijini nairobi nchini kenya wakuu wa nchi nne za maziwa makuu hapo jana walifanya mkutano kwa njia ya video ambapo walikubaliana kushirikiana katika kuimarisha usalama katika maeneo ya mipaka ya nchi zao mkutano hapo jana uliairishwa kwa zaidi ya mara mb kutokana na kutokuwepo wa makubaliano kuhusu ajenda za mkutano ambapo safari hii rais wa drc rwanda angola na uganda walishiriki huku burundi ikikacha kikao hicho mari tumbe nzeza ni waziri wa mambo ya nje wa drc wakuu wa nchi nne walijadili kuhusu hali ya usalama katika eneo ndogo la maziwa makuu na kupitia mkataba wa mfumo wa adisababa wa februari 21 ambao unaangazia hali ya usalama wa nchi za maziwa makuu na kutokana na hili wamethibitisha nia yao ya kuweka pamoja juhudi zao za kuangamiza makundi ya waasi na makundi yenye ya silaha yanayopatikana katika eneono maziwa lakini ni kwa nini burundi iliamua kutoshiriki kapteni mstaafu wa jeshi lo kuang augustin ni mchambuzi wa masuala ya siasa na usalama anaangazia hili akiwa nairobi nchini kenya naiangalia kwa namna mbalimbali mojawapo ni kwamba hivi majuzi uruzzi ingawaje kuna yule anashikilia sasa hivi ile process ya kuleta mwingine katika ofisi hiyo ndio itakuwa na changamoto hapa na pale kwa sababu historia ya burundi imekuwa na mambo ya ethnopolitical conflict na pia uhusiano wa burundi na nchi kama drc na nchi kama rwanda na hizo nchi zingine za karibu yake ni sauti yake lo kuang augostin mchambuzi wa maswala ya usalama akiwa nairobi nchini kenya mkuu wa tume ya kulinda amani ya umoja wa mataifa nchini drc monusco leila zerugwi ametoa wito kwa baraza la usalama wa umoja huo kuisaidia nchi ya drc ili iweze kukabiliana na makundi ya waasi ripoti ya benki ya dunia inaonyesha kuwa hali ya umaskini duniani unatarajiwa kuongezeka maradufu hadi kufikia mwishoni mwa mwaka huu kutokana na janga la corona rais wa misri adel fatah al sisi na mwenzake wa kenya uhuru kenyatta wamefanya mazungunzo kuhusu mzozo wa bwawa la kuzalisha umeme linalojengwa na ethiopia RF. umoja wa mataifa hapo jana umeonya kuhusu lugha za uchechezi wa kikabila zinazotolewa na wagombea au rais mbalimbali za uongozi nchini guinia mkuu wa tume ya haki za binadamu ya umoja huo michel bahlet amesema ofisi yake inaguswa na matamshi yanayoendelea kutolewa na wanasiasa nchini humo na kwamba yanatisha kuzusha machafuko kuelekea uchaguzi mkuu wa oktoba tayari kuna dalili za kuonyesha kuongezeka kwa hali ya kutovumiliana na makabiliano haswa miongoni mwa makundi ya vijana na pia vyombo vya habari vikichochea jumbe za chuki nataka nitoe wito kwa wagombea wote kujitenga na mambo yanayoweza kuchochea vurugu kulaani uchochezi ubaguzi na kujitolea kuhakikisha wananchi wagini wanatekeleza haki zao za uhuru wa kujieleza na kukusanyika kwa amani na kushiriki katika uchaguzi usiokuwa wa vurugu vitisho na bila ubaguzi ubaguzimgombea kutoka jumuiya ya afrika mashariki aliyekuwa akiwania kuteuliwa kuwa mkurugenzi wa shirika la biashara duniani wto amina muhammad ameshindwa katika mchakato wa lala salama licha y kuungwa mkono na nchi wanachama za jumuiya hiyo amin alishindwa mbele ya mwanamama wa nigeria ngozi okonjo lwelela na yo myong hewa wa korea kusini wanasiasa 11 na wanajeshi kadhaa waliokamatwa wakati wa mapinduzi ya kijeshi nchini mali miezi miwili iliyopita wameachiwa akiwemo waziri mkuu wa zamani bobu sisey mwandishi wetu emmanuel makundi ana maelezo zaidi kwa mujibu wa taarifa ya serikali ya mpito iliyotolewa na asim goita wanasiasa na wanajeshi hao wameachiwa na kuungana na familia zao huku wakisema watalazimika kufika mahakamani ikiwa watahitajika viongozi wengine walioachiwa ni pamoja na spika wa bunge musa timbine na majenerali wengine sb wa jeshi serikali ya mpito iliyopewa kazi ya kuongoza taifa hilo hadi utakaporejesha utawala wa kiraia ilichaguliwa jumaatatu ya wiki iliyopita huku wanajeshi wengi wakipewa nafasi za juu akiwemo kanali gwite ambaye aliteuliwa kama makamu wa rais siku ya jumanne jumuiya ya nchi za afrika magharibi ecoas ilitangaza kuiondolea vikwazo nchi hiyo ambapo sehemu ya masharti ya kuondoa vikwazo hivyo ilikuwa ni kuachiwa kwa viongozi waliokuwa wanashikiliwa baada ya mapinduzi serikali nyingi ulimwenguni zimeshindwa kutekeleza miradi mingi ya afya kutokana na kukosekana ama kosa kutekeleza sera zinazotoa ahweni katika sekta hiyo imesema ripoti ya shirika la msaada la oxfa sera hizo kwa mujibu wa ripoti ya yaox zingewezesha mataifa kuimili hali ngumu zinazotokana na majanga kama cvd-19 unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia katika1690k tabendi 1rf nchi ya ufaransa inajiandaa kutangaza makataa zaidi ya kukabiliana na kuenea kwa maambukizi ya korona katika miji yake mikubwa ikiwa ni siku mbili tu kupita tangu hali ya tahadhari itangazwe jijini paris mwandishi wetu carol corir ana maelezo zaidi hatua hii ya ufaransa imekuja wakati huu maambukizi ya siku yakiongezeka kwa kasi ambapo kwa siku ya jana maambukizi mapya elfu yalirekodiwa ikiwa ni idadi ya juu kuripotiwa katika siku rais emmanuel macron amesema kutokana na kuongezeka kwa kasi kwa idadi ya maambukizi serikali yake imeanza kuchukua tahadhari kwa kutangaza makataa katika miji mikubwa ili kudhibiti maambukizi juma lilopita ya Af- iliweka kwenye tahadhari miji ya li lyon toulus na stee ambapo makataa ya watu kutembea kufungwa kwa vilabu na migahawa zimetangazwa haya yanajiri wakati huu mataifa zaidi ya ulaya yakirekodi kuongezeka kwa maambukizi miezi kadhaa tangu yatangaze kulegeza baadhi ya masharti wagombea wa nafasi ya makamu wa rais nchini marekani kamala harris na mike pence usiku wa kuamkia leo walichuana katika mdahalo wa kwanza wa televisheni huku wakivutana kwa hoja kuhusu maambukizi ya covid-19 mgombea wa democrats kamala harris amemshutumu vikali rais trump kwa namna alivyoshindwa kuweka mikakati thabiti ya kuzuia maambukizi zaidi Witnessed... wamarekani wameshuhudia namna utawala wa rais trump umeshindwa kukabiliana na janga la korona kwa sababu licha ya rais na makamu wake kujua hatari za ugonjwa wa korona hawakuwaambia marekani na hata mpaka sasa bado hawana mpango wowote na kile makamu wa rais pens anachokisema kuwa utawala wa trump umefanya kwa kweli haijazaa matunda kwa upande wake mgombea wa republican rpublian pn amewashutumu wanasiasa wa kwa kujaribu kutumia ugonjwa huu kujikusanyia wafuasinataka wamarekani wajue kwamba rais trump, trump ameipa kipaumbele afya ya wamarekani na naamini hatua 000, 000 ya mwanzo iliyochukuliwa na rais trump imeokua maisha ya maelfu ya wamarekani uku la mambo ni kwamba kwambau aliwajulisha wamarekani kila ambacho dktari uh, fauci alimweleza wakati mutano na wakati wote ame Trump, matumaini you, ya kukabiliana na janga hili kwa juma lilijalo wagombea wa nafasi ya urais joe biden na donald trump wanatarajiwa kuchuana katika mdahalo wa pili wa urais mfalme mpya wa kuweit sheikh mishal ahmadi ameapishwa hii leo baada ya kuteuliwa na kaka yake wa pili ambaye ni kiongozi wa juu serikalini maafisa wa afya nchini ujerumani wameonya kuhusu uwezekano wa kuongezeka kwa kasi ya maambukizi ya covid 19 kutokana na wananchi kuzembea kuchukua tahadhari wakuu wa nchi nne za maziwa makuu hapo jana walifanya mkutano kwa njia ya video ambapo walikubaliana kushirikiana katika kuimarisha usalama katika maeneo ya mipaka ya nchi zao mkutano wa hapo jana uliahirishwa kwa zaidi ya mara mbili kutokana na kutokuwepo kwa makubaliano kuhusu ajenda za mkutano ambapo safari hii rais wa drc rwanda angola na uganda walishiriki huku burundi ikikacha kikao hicho mwenzangu carol corir amezungumuza na kapten mstaafu wa jeshi lo kuan augostin akiwa nairobi nchini kenya Uh, mojawapo ya sababu uh, kongomano hii iliwekwa pamoja uh, ni kwa kuelewa kwamba katika anchi hizi karibu kumi kumekuwa na shida kubwa eh, inayohusu ile tunasema kwa kimombo internal political uh, challenges uh, and instabilities ambayo inaleta pia shida eh, ama changamoto ya kutokoa na uwiano katika kundi mbalimbali katika nchi hizi ikifuatilia historia ya rwanda drc congo namna imeleta changamoto katika nchi ya burundi nchi ya uganda kama hali ya usalama na utovu wa amani katika nchi moja inatokea basi utapata wale refugees flow from one of these countries wanaingia kwa kantri na hii inaeneza shida hiyo ya utovu wa usalama katika zile nchi za karibu kama neighbor, countries kwa hivyo E, kongamano hii inapatia nchi hizi kumi na mbili ambazo ni angola burundi central africa republic drc kenya uganda rwanda south sudan na zambia nafasi ya kukutana na kuweza kuweka ajenda hii ya ya, ya muhimu sana changamoto ambayo inajitokeza katika mataifa hayo chini ya maziwa makuu ambalo ni tishio kubwa la kiusalama ni kuongezeka kwa makundi ya waasi je unadhani ni kwa nini makundi hayo yanazidi kuongezeka kila uchao na nini kifanyike ili kuhakikisha kwamba yamemalizwa kwanza kabisa ni kweli ma- makundi yameongezeka na nafikiri katika hizi nchi kwa wingi maeneo ya mipaka eh, inakuwa kwa kimombo ungoverned spaces ungoverned spaces manake e, ile mkono ya serikali aisikiki ai, ai, katika maeneo maeneo yote katika zi nchi kwa hivyo haya makundi yanatumia zile sehemu za mipaka kupanga na kutekeleza uh, ajenda zao ambazo ni ya kuleta utovu wa usalama katika nchi hizi kwa wakati mwingine tumepata makundi yamo katika mipaka na yanashirikiana na makundi mengine kwa upande ule wa mipaka je ushirika wa kimaeneo una umuhimu gani katika kuhakikisha kwamba usalama na uhusiano katika nchi hizi unaimarishwa lakini ile inaitwa political eh, political politialgoodw na uh, kwa, kwa sana inakosa ndio unaona uh, shida ya small arms and light kwa i kwa hii region ni shida moja kubwa sana ambaye eh, solution yake ama dawa yake ni nchi hizi sishikane ziweze kufanya kitu regional intervention of small arms in the region kwa hivyo nchi moja iwezi kushughulikia changamoto za, za, za mipaka zake kwa upande wake lazima washirikiane na nafasi ni kongamano kama hii inasaidia pakubwa zaidi eh, kufanya hivyo ni sauti yake lokwang gostin kapteni mstaafu wa jeshi na mtaalamu wa maswala ya siasa akiwa nairobi nchini kenya msikilizaji ni saa 12 na dakika 46 saa za afrika mashariki sasa tupate makala ya habari rafiki naye halima gongo <coughs> kipindi ni habari rafiki makala pekee kutoka hapa radio france international inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru hujambo msikilizaji karibu katika makala yetu ya habari rafiki hii leo tukiangazia nchi ya ethiopia ambako wabunge wamepiga kura kusitisha mawasiliano na viongozi wa eneo la kaskazini mwa nchi hiyo la tigrei ambapo walikaidi maelekezo ya wa waziri mkuu ahmed kwa kufanya uchaguzi mwezi uliopita unadhani hatua hii inamuweka waziri mkuu abi ahmed katika nafasi gani licha ya kuwa wengi kuwa na matarajio kuwa abi angeleta mabadiliko nchini ethiopia jina langu ni halima gongo na haya ni baadhi ya maoni ya wasikilizaji wetu nikiwa kampala nchini uganda ni makubwa eh, kwa sababu alipokuja huyu waziri mkuu akitoka upande wa upinzani wanasiasa wengi na waethiopia wenyewe walikuwa na matumaini makubwa walitarajia mabadiliko walitarajia, walitarajia uhuru wa kisiasa walitarajia demokrasi nzuri lakini wanachokiona sasa hivi ni kinyume kabisa ni kinyume na huu ni mwendelezo wa wapinzani afrika huu ni mwendelezo wa siasa za kiafrika mpinzani anapokuwa huko anaongea vema anaongea mambo mazuri matarajia anakuwa mengi matumaini na raia wanatumia nguvu nyingi sana kumleta mpinzani kwenye, kwenye kiti cha urahisikashilembo <totipi> <totipi> roge kutoka bujumbura nilitaka tu ni washauri wale wapinzani wa ethiopia wasikate mawasiliano na huyu waziri wao eh, juu kama wako pamoja pamojao naitwa mwheshimiwa profeser sele marega maarufu visoie 204 naita nikiwa kalundu uvira jimboni kivu ya kusini nchini jamhuri ya kidemokrasia ya congo mimi naona kwamba wabunge hao wa nchini ethiopia labda wanaweza kuwa na haki kidogo kwa sababu unajua kwamba wenyewe ni warepresenta wa peple donk ni wawakilishi wa raia na wakati wanakataa mswada fulani wa huyo mwenzetu nazani kwamba ni kitu ambacho labda wamejifunza na kikaona kwamba hakina faida kwa raia ambao wanakwenda kuwa Ku Aloro, vile mimi ni kitu swapa, uh, kitu kenye kiko siyasa, yule wwaaiutuanne madaraawanawea wakapaa hata makuta kwa wale wawale wabungel waktsd agab toka kampala uganda tukiangalia vizuri maafisa hawa wa tigrei walikuwa sawa kabisa kulaumu utawala wa waziri mkuu mkuum kwa kutumia janga la corona kubaki madarakani janga la covid siyo sababu ya, ya kutopanga uchaguzi nchi zingine zinaandaa uchaguzi katika muda huu wa corona sasa uamuzi wa baraza kuu huko ethiopia kukata uhusiano na viongozi wa mkoa wa kaskazini wa tigrei nadhani itachangia kudhoofisha serikali ya ab hamed mimi ni ondeonde nkamba walungu maarufu kama mzee mkonta gabriel kutoka mlonde kamanda dercin ijapokuwa ndio matarajia yetu sisi wote ilikuwa ndio hivyo lakini mambo imebadilika pasipokutarajia mimikibinasi navyochunguza hatua hii aimuweki popote kiongozi huyu kwa sababu utendaji kazi wake na umaarufu wake ndio utakaumwezesha kiongozi huyu kufanikiwa zaidi mwenyezi mungu azidi kumubariki naaitwa mapenzi togera moise maarufu historienikiwa esp uvira drc walichokifanya wabunge nchini ethiopia ni kitu kizuri sana lakini mabadiliko ni vigumu kuyafikia kwa kuwa afrika majimbo kadhaa yamekuwa na mambo kama hayo ya kutaka kujitenga hapa nchini ongo mambo ya balkanization huko mnmb mambo ya lubumbashi yanafanana na hayo ya ethiopia kinachobaki tu ni kumwombea mungu b amwezeshi alete mabadiliko nchini ethiopia wa ethiopia nchiniwawawe na mawazo ya kujenga nchi kwa pamoja pahali pa mawazo ya kugawa nchi yao yaowanz kujitenga hiyo haitawasaidia kwa maendeleo lakini wakijiunga pamoja abi ahmed ataleta mabadiliko na ethiopia itakuwa nchi yenye nguvu katika pembe la afrika sante kwa majina naitwa stephen bita aulo kutoka luvungi drc congo ni jambo ambalo kila nchi za kiafrika zinapaswa kuiga kwa kumkamatilia hatua waziri na nafasi ambako waziri huyo anataka kwenda inaonyesha kuwa madaraka yake hivi karibuni inataka kuisha na jambo lingine la maana wakati wa bunge wanafanza huyo mkutano wanapaswa kuungana wote na kuongelea jambo ambalo litafanza nchi ikuwe kuwa mambo ya mzuri kwa majina anaitwa mzariwa kasangara mtoto wa mzikajiwe toka korongo rukwa tanzania kama sheria ya wakaazi hao ilikuwa inaruhusu kufanya uchaguzi walikuwa na haki ya kufanya uchaguzi wao na pengine waziri mkuu atakuwa na changamoto kubwa sana katika utendaji kazi maana wameanza kujigawa kiukanda kutoka okay. kutokarc baraka mimi ni etongano frderi salephilip mimi nitamzungumzia huyo huyoa mimi kwangu naona ni mtu mzuri sana babu wa taifa la ethiopia kwani hataweza kabisa angusha ethiopia swala lake la maendeleo lilitendelea kuwa pale kwa sababu wakiwa pamoja naye hapo Kus... ataweza kabisa kuendeleza vitu wanavyovitaka Okay, asante sana rfkiswahili kutoka dc congo uvira ni mersi la colombe kwa mtazamo wangu mimi nadhani ya kwamba waziri huyu ana malengo mazuri sana kabisa kwa sababu yeye anajijua kama wengi ndio ambao wanaomuunga mkono zaidi sana ndio kwa sababu inatakiwa tu wote wakwwe pamoja ili watakayofikiria kwa kile kitu ambacho kinahitajika ok asante sana rf kiswahili jambo rfa kwa jina la kabungayan ikitokea mtaa ruchuru jimbo la nord kv darcomba hatua hiyo aimuweke waziri huyo katika nafasi nzuri ingeomba aendelee kukubaliana na wanabunge wake ili hali ya nchi endelee kuwa nzuri na mapatano kati ya sehemu hizo mbili za nchi ya ethiopia ani msikilizaji kutokana na janga la korona tunasikitika kuwa tunashindwa kukuletea vipindi vyetu kama kawaida pamoja na mazingira magumu tuliyonayo kwa sasa tunajitahidi kuhakikisha kuwa tuko pamoja nawe kukupasha habari za kimataifa na kanda asante sana kwa kuendelea kuwa nasi kila siku tunathamini uaminifu wa wako kwetu rf na sasa tugeukie maoni ya arafa au ujumbe mfupi ambao msikilizaji wetu umetuandikia kupitia ukurasa wetu wa facebook wa rfi kiswahili janvya nicolas kutoka drc congo bukavu anasema kuwa waziri mkuu ajitahidi kuelewana na wabunge wazo la mtu mmoja haliwezi kupinga ama kupita naye gwijikuchi jogo mkongwe au baba chariti kutoka morogoro tanzania anasema kuwa hapo bado kuna changamoto sana kwa nchi ya ethiopia ni vyema wakaye meza moja pande zote mbili kumaliza sintofahamu hiyo naye ndaisiba delphin makila kutoka nduruma drc anasema kuwa waziri mkuu abi ahmed ni mtu wa maana nchini ethiopia Wani tangu ethiopia iwepo haijawahi kumpata kiongozi kama huyo jefuta kumbo kutoka shinyanga tanzania nasema kama sheria ya wa wakazi inaruhusu kufanya hivyo walikuwa na haki ya kufanya uchaguzi wao na pengine waziri mkuu atakuwa na changamoto kubwa sana katika utendaji kazi maana wameanza kujigawa kiukanda naye mzee mukonta gabriel kutoka mulonde drc anasema kuwa ni wazi kusema waziri mkuu wa ethiopia anapaswa kufahamu kuwa bado hana umaarufu kwa hiyo kusitishwa kwa mawasiliano na viongozi wa eneo la kaskazini mwa nchi ya tigrei hakuwezi kuvunja mipango yake sababu kubwa utendaji kazi wake ndio kila kitu tukimalizia na doti kaneleja kutoka kigamboni tanzania anasema kuwa hii ni ishara kuwa waziri mkuu abii ahmed anaelekea kushindwa waunganisha wa ethiopia japo wanapata kuungwa mkono na bunge na kwa ujumbe huo kutoka ukurasa wetu wa kijamii wa facebook ndio tunatamatisha makala ya habari rafiki umekuwa nami hali magongo kwa heri shukran sana hali magongo kwa makala hayo ya habari rafiki rfi mombasa 155 fm msikilizaji wa kurejelea tu baadhi ya taarifa tulizozipa uzito cha jioni hii tanzania na malawi za kubaliana kushirikiana katika biashara mmoja wa mataifa waonya kuhusu matamshi ya uchechezi kuelekea uchaguzi mkuu nchini gini na nchi ya ufaransa yajiandaa kutangaza makataa zaidi ya kukabiliana na virusi vya korona tunapokaribia kutamatisha matangazo jioni hii tunapata mziki wake azana wimbo ambao unaitwa yulve kitovu cha asili yake ni afrika kusini <tiple> ana msanii kutoka afrika ya kusini akizungumzia uh, masala ya mahaba anazungumzia yualau msimamizi wa matangazo amekuwa ni emmanuel richard makundi akishirikiana na carol cory colins hadambi na george maina wamekuwa fundi wa mitambo niite ite michael were mohusia