ni saa 12 kamili hapa nairobi nchini kenya wakati ni saa k kamili jijini algeria haya ni matangazo ya idhaa ya kiswahili ya reofranceintionalcd makundi nam miongoni mo tokayasikia msikilizaji ni pamoja na nchi ya kenya yafikiria uwezekano wa kufunguliwa kwa shule mwezi ujao tume ya haki za binadamu ya umoja mataifa yataka mamlaka nchini algeria kumwachia mwanahabari dereni anayetumikia kifungo cha miaka miwili na wakati umoja wa mataifa ukitarajiwa kuadhimisha miaka 75 tangu kuanzishwa kwake hapo kesho dunia bado inashuhudia ombwe la jinsia habari kamili msikilizaji tutumie arafa yako kwenye namba yetu ya whatsapp lakini pia kwenye mtandao wetu wa kijamii ana kwenye facebook rfi kiswahili msikilizaji sasa huenda shule nchini kenya zikafunguliwa tena kuanzia oktoba 19 huku wanafunzi wa darasa la 8 na kidato cha channe wakitarajiwa kuketi kwa mitiani yao mwezi aprl mwakani mwanahabari wetu vict abuso hili likoje hata hivyo kufunguliwa kwa shule mwezi ujao kutategemea ikiwa serikali itakubaliana na mapendekezo ya wadau wa kamati iliyoundwa na waziri wa elimu profesa george maguha katika mapendekezo yao kamati hiyo inataka muhula mpya wa masomo uanze mwezi juni baadala ya januari na novemba kama ilivyozoeleka kwa mujibu wa taarifa yao huenda wanafunzi wasirudie masomo kama iliyotangazwa awali lakini mpango wa na namna gani hili litatekelezwa bado ni kizungumkuti kamati hiyo inapendekeza mamawili ili shule ziweze kufunguliwa ikiwa ni pamoja na wanafunzi wa darasa la78 kidato cha34 na warejee shuleni oktoba tarehe 19 huku wanafunzi wengine wakitarajiwa kurejea mwezi novemba kamati inataka kabla ya shule kufunguliwa waalimu na wafanyakazi wengine warejee mapema ili kuzoea mazingira ya njia za kujikinga na maambukizi ya covid 9 moto mkubwa umeteketeza sehemu ya jengo la chuo kikuu cha uganda makerere ambapo moja ya majengo kongwe zaidi barani afrika limeharibiwa polisi wanasema wanaamini moto huo ulianzia katika paa ya jengo hilo na kuenea kwa kasi katika maeneo mengine ambapo inadaiwa kuunguza nyaraka muhimu za chuo hicho tayari rais oweri kaguta museveni muda mfupi uliopita alifanya ziara kujionea athari za moto huo raia wanaofikia 176 wa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo drc wameripotiwa kushikiliwa na vyombo vya usalama vya burundi kwa madai ya kuvuka mpaka kinyume cha sheria ofisi ya jumuiya ya komesa nchini drc imethibitisha kukamatwa kwa raia hao ambao wengi ni wafanyabiashara waliokuwa wakitumia mpaka wa eneo hilo la ruzizi ambao umefungwa kutokana na janga la virusi vya korona taarifa zinasema tayari mamlaka za nchi, nchi hizo mbili zimeanza kukutana kutafuta mwafaka msikilizaji wakati huo na sayansi duniani wakiharakisha upatikanaji wa chanjo ya virusi vya korona ugonjwa mwingine hatari wa polio umekuwa ukipotoshwa kwenye mitandao ya kijamii licha ya agosti 25 mwaka huu shirika la afya duniani who kutangaza kutokomezwa kwa ugonjwa wa polio barani afrika kumeripotiwa mlipuko mkubwa wa ugonjwa huo nchini sudan huku upotoshaji wa taarifa zake kwenye mitandao ya kijamii ukitishia vita dhidi yake polio ni miongoni mwa magonjwa yanayosababishwa na virusi na umekuwa ukiua maelfu ya raia barani afrika na mwanasiasa mashuhuri wa upinzani nchini ethiopia ni miongoni mwa watu wengine 2 walioshtakiwa kwa makosa ya ugaidi mashtaka dhidi yake yamefuatia tuhuma kuwa alishiriki kuandaa maandamano yaliyozua vurugu za kikabila ambazo zilipelekea kuuawa kwa mwanamuziki mashuhuri nchini humo hachalu hendesa ambapo pia watu 150 waliuawa wakosoaji wa serikali wanamtuhumu waziri mkuu abii ahmed kwa kujaribu kuwanyamazisha a wa wapinzani wanaoipinga serikali afisa wa juu wa tume ya haki za binadamu wa umoja mataifa ametoa wito kwa mamlaka nchini algeria kumwachia huru mwandishi wa habari khaled daren ambaye alihukumiwa kifungo cha miaka miwili jela kwa kuripoti maandamano ya kudai demokrasia nchini humo mtafiti na mchunguzi wa tume hiyo clement nyelosi voile amesema mwanahabari huyo anashikiliwa kinyume cha sheria akisema alikamatwa wakati akitekeleza majukumu yake kama mwanahabari hatuoni msingi wa kisheria wa kukamatwa kwake alikamatwa akitimiza wajibu wake kwetu sisi sio sahihi kukamatwa kwake na haikubaliki kwa sababu tuna haki ya kupata taarifa hauwezi kuwanyuma watu haki ya kupata taarifa hakuwa anatenda kosa kulingana taarifa tulizo nazo alikuwa akifanya kazi yake kama anavyotakiwa ni sauti yake lmn vl mtafiti na mchunguzi wa tume ya haki za binadamu ya umoja wa mataifa polisi nchini ufaransa imemtia mbaroni mlinzi wa zamani wa rais wa jamhuri ya afrika ya kati ambaye anatuhumiwa kwa makosa uhalifu wa kivita na dhulma dhidi ya binadamu eric danboy bagale alikamatwa mashariki mwa nchi ya ufaransa na kusafirishwa hadi jijini paris ambapo anatuhumiwa kutekeleza mauaji ya ulipizaji kisasi baada ya aliyekuwa rais wa nchi hiyo francois buziser kupinduliwa mwaka 213 shirika la afya duniani who hapo jana limeidhinisha rasmi itifaki itakayotumika kufanya majaribio dawa za kienyeji kutoka barani afrika ikiwa zina uwezo wa kutibu virusi vya korona na magonjwa mengine ugonjwa wa covid-19 uliyeibua mataifa kadhaa ya afrika yaliyodai kuwa na tiba ya virusi hivyo hatua ambayo imelifanya shirika la afya kua taratibu utaratibu utakaotumika kufanyia majaribio dawa hizo sawa na yale yanayofanywa katika mataifa ya magharibi nchi ya guine imeanza kugawa vitambulisho vya mpiga kura zaidi ya milioni a kuelekea uchaguzi mkuu wa mwezi ujao ambapo rais al konde atawania kwa muhula watatu raiya sasa wanatakiwa kwenda katika vituo walivyojiandikisha kuchukua kadi zao wakati huo upinzani ukitishia kususia uchaguzi huo kwa kile unachosema hauamini ikiwa utakuwa huru na wahaki na nchi ya ufaransa imemrudisha nyumbani balozi wake kwa nchi ya ivrcoast baada ya kutuhumiwa kwa tabia za udhalilishaji wa kingono wizara ya mambo ya nje ya ufaransa imesema balozi huyo amerejeshwa nyumbani kupisha uchunguzi unaoendelea baada ya wanawake watano w kujitokeza kudai kuwa walifanyiwa vitendo vya udhalilishaji na balozi huyo unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia kupitias katika2169 ta bendi 1nam msikilizaji ni saa 12 na dakika saba kwa sasa hapa afrika mashariki na haya ni matangazo y idhaa ya kiswahili ya redio franc intenational naitwa emmanuel richard makundi hapo kesho msikilizaji umoja mataifa utakuwa ukiadhimisha miaka 75 tangu kuanzishwa kwake kuliko wakati, wakati mwingine wowote mataifa wanachama yakionekana kugawanyika katibu mkuu wa umoja mataifa antonio guteres akifungua mkutano wa jumuiya ya ushirikiano wa mataifa ya kusini south south kusinisu amesema wakati umefika wa kuondoa ombwe la kijinsia Has been usawa wa kijinsia unatajwa kama msingi wa kufikia maendeleo endelevu ya kidunia tumeshuhudia hatua kubwa zikipigwa na wanawake wasichana zaidi wanaenda shule wanawake zaidi wanafanya kazi za malipo na vitendo vya ukeketaji na ndoa za utotoni vinapungua lakini maendeleo haya bado hajakamilika lakini hili inatogusa sote kwa sababu pale wanawake watakapowakilishwa zaidi katika siasa tutaona kuimarika kwa ulinzi wa jamii na kuongezwa kwa bajeti za maendeleo ni sauti yake antonio guteres katibu mkuu wa umoja wa mataifa rais wa marekani donald trump amesema juma atamtangaza jaji mpya wa mahakama ya juu ambaye ni mwanamke kuziba nafasi ya jaji ruth ruthbada ginsburg ambaye amefariki siku ya ijumaa akiwa na umri wa miaka 87 tayari tangazo lake limepingwa vikali na chama cha chaa ambacho kinataka uteuzi wa kuziba nafasi hiyo ufanyike baada ya uchaguzi hatua ambayo inaelezwa ni ya kisiasa mamlaka nchini iran zimekashifu tangazo la marekani kuhusu kurejeshwa kwa vikwazo dhidi yake teheran ikisema washington imejitenga na dunia matamshi ya iran yamekuja saa chache tu baada ya marekani kutoa tangazo kudai kuwa vikwazo dhidi ya iran vimerejeshwa tangazo lililokataliwa na mataifa mengine ya dunia mamlaka nchini belarus zimeagiza magari ya kijeshi na nyaya za vizuizi kusambazwa kwenye mji mkuu na wa nchi hiyo minski kujiandaa kukabiliana na wafuasi wa upinzani waliopanga kuandamana hatua hii imekuja ikiwa ni siku moja tu imepita tangu polisi wakamate mamia wanawake walioandamana wa hapo jana kupinga ushindi wa rais aleksandar lukashenko na watetezi wa haki za binadamu wanazilaumu mamlaka nchini italia kwa kuzuia meli za kutoa misaada kufanya operesheni kuwaokoa wahamiaji waliokwama katika bahari ya mediteranea wanaharakati wa ujerumani wanasema mamlaka za italia zimezuia takriban meli nne za misaada ikiwemo zile za shirika, mashirika ya kimataifa kama madaktari wasio na mipaka msf kwa miezi sasa italia imekuwa ikizuia meli za misaada kufanya operesheni za okoaji baharini saa 1b na dakika 1 kwa saa za afrika mashariki ni mpishe ali bilari na makala ya changu chako chako changu ni jumapili nyingine mpenzi msikilizaji unakutana tena katika makala haya changu chako chako changu makala ambayo huzungumzia maswala ya historia utamaduni muziki na lugha ya kifaransa afrika mashariki na kati na duniani hii leo msikilizaji nakuletea historia ya misri misri kwa kiarabu ni masri ni nchi ya afrika kaskazini mashariki ikiwa na eneo la rasi ya sinai kwenye bara la asia ni nchi yenye wakazi milion 1 na mji mkuu cairo ni kati ya miji mikubwa zaidi duniani yenye zaidi ya milioni 9 ya watu ni kati ya nchi za dunia zenye historia ndefu inayojulikana misri kwa kiarabu ni masre ni nchi ya afrika ya kaskazini mashariki ikiwa na eneo la rasi ya sinai kwenye bara la asia pia ni nchi yenye wakazi milion 1 na mji mkuu cairo ni kati ya miji mikubwa zaidi duniani zaidi ya milioni 9 ya wakazi ni kati ya nchi za dunia zenye historia ndefu inayojulikana jina la misri kwa kiswahili linalingana na jina rasmi la masri katika lugha ya kiarabu ni jina la kale jesi inavyoonekana katika bibilia ya kiebrania ambako inaitwa mizraim wingi wa misri kumaanisha misri ya juu na misri ya chini maana ya jina hili ni nchi katika enzi ya misri ya kale nchi iliitwa na wenyeji kemet inayomaanisha nchi nyeusi kwa kutaja ardhi nyeusi yenye rutuba ya bonde la nail tofauti na ardhi nyekundu ya jangwa majina ya kizungu ya egyptepteyptn yanatokana na jina la kigiriki eyptos hakuna hakika juu ya maana asilia ya neno wengine huamini neno limetokana na jina la hekalu muhimu mjini mamphis neno, neno hili ni pia asili ya jina wa kopti na hii ni jinsi wenyeji wa misri walivyojiita wakati wa utawala wa dola la roma misri imepakana na bahari ya mediteranea israel eneo la mamlaka ya wafalestine ruba ya suez ghuba ya akaba bahari ya shamu sudan na libya umbo la nchi hufanana na tropeza tabia nchi ni yabisi sana na maeneo makubwa ni jangwa pamoja na oasis na maeneo ya savana ya miiba karibu wananchi wote huishi ndani ya kanda nyembamba ya bonde la mto naili bonde hili linavuka nchi kuanzia mpakani na sudan katika kusini kuelekea kaskazini hadi mdomo wa mto kwenye bahari ya mediteranean ardhi pande zote mbili za mto inamwagiliwa na kulimwa katika umbali mdogo kutoka mto jangwa inaanza takriban kilometa 250 kabla ya mdomo wa il inagawanyika katika mikono mbalimbali mbali na kuunda delta ya mto kanda hili bichi si zaidi ya asilimia tano za eneo lote la nchi ila asilimia 98 za wananchi wote huishi humo kwa hiyo naili huitwa baba wa misri kwa maana bila mto huo pasingekuwepo taifa hili mji mkuu wa kairo uko mwanzoni mwa eneo la delta nchi yote huwa na kanda asilia zifuatazo oasis ya mto nail mto umechimba bonde kama mfereji katikati katika mwamba asilia ya nchi ndani ya bonde hili chembamba lenye upana hadi kilometa 25 kuna kanda la ardhi yenye rutuba kuanzia ziwa na ser hadi kairo delta ya naili upande wa kaskazini wa kairo naili inajigawa katika mikono miwili mikuu na kati ya mikono hiyo miwili kuna eneo la delta yenye kilomita yenye kilomita mraba 23 kwa umbo la pembe tatu inajaa ardhi ya rutuba kutokana na matope ya naili iliyopelekwa huko na mafuriko katika muda wa miaka alfu kadhaa eneo hili linalimwa kote na kumwagiliwa likiwa na mikono midogo ya kando ya naili jangwa la magharib ni eneo kubwa upande wa magharibi wa nil lisilo na milima mikubwa kaskazini mwake kuna tambarare ya libya iliyo takriban mita 240 juu ya uyano wa bahari kusini mwake linainama eneo la mbonyeo wa katara hadi mita 133 chini halafu jangwa linapanda tena juu kuelekea kusini magharibi ndani ya eneo hili kubwa kuna beseni kadhaa pamoja na oasisi za ziwa baharia farafra dakhla na charga kilomita 1 upande wa kusini magharibi wa kairo kuna oasisi kubwa ya yafayum pamoja na ziwa la warun lenye eneo la kilomita mraba 230 jangwa la mashariki ni eneo upande wa mashariki wa mto nail huko kuna milima inayopanda juu ya mita 200 pamoja na wadi yaani bonde kali jangwa linateremka hadi mfereji wa bahari ya shamu ambao ni sehemu ya bonde la ufa linaloanza flestine kuelekea hadi ziwa nyasa rasi ya sinai ni eneo la jangwa na milima inayofikia hadi mita 2637 jabal khadharina nam hii ni sehemu ya kwanza msikilizaji kuhusu historia ya misri usikosi kuungana nami juma lijalo msikilizaji hufahamu zaidi kuhusiana na taifa hili la misri tuelekee kwenye kipengele cha utamaduni msikilizaji hapa hivi leo tunazungumzia kuhusu utamaduni wa ndoa kwa misingi ya kabila la wabukuso kutoka bungoma magharibi mwa kenya kwa jina faith aluda mi natoka bungoma huko ndiko kwetu mskomakaribu sanaanasante hebu tufahamishe basi kuhusiana na mila na tamaduni za ndoa kulingana na kabila lako inakuwaje pale unapopata mchumba kwa mfano mimi nakuja nasema fedhi nimekupenda nataka tuanzishe mahusiano ambayo atatamatika na ndoa inakuaje hapa basi naweza nawezasema kuna tofauti kidogo manake kuna wengine basi atakuja kwa hiyo njia ya kukuuliza nataka tu, tukuwe na uhusiano na iende mpaka ikue ndoa lakini katika kabila zingine huko kwetu sana, sana, sana ha, husu sana huko kwetu mara mingi utapata ni kijana na msichana wamekutana wamekutana mab wakati anaenda huko nje kwenda kwenda akisiagi uenda mtoni amekutana na huyo kijana huko yni mambo ya kujificha jificha mara mingi alafu sasa baadaye hu msichana utapata siku moja ametoeka hayuko hayuko karibu sasa wazazi wanamtafuta mwishoe baadaye ai think uh, wazazi wakishachokachoka kumtafuta kijana atamua kuchukua anothe se amweanachuaatuanyghatua yani nyingine. nyingine atachukua hatua nyingine aseme eh, nimekaa na mtoto wa watu hapa wazazi awajui penye aliko so inabidi aende yo step next so maybe anaeza andika barua hatumane iende kwa wazazi aseme niko na msichana wenu msimtafute niko nae lakini kabla ya hatua hiyo uh, pale msichana anakuwa haonekani nyumbani wazazi hawawezi kupata hofu labda na kuripoti polisi mara mingi tukiwa mambo ya uh, uko kule nyumbani mashambani tuseme mashambani sio rahisi upate wazazi wanaenda kushtaki labda kwenye stson msichana apatikani sio rahisi mabi ni kitu yenye hata wamekuwa wakiona wakijaribu kufikiria huyu msichana aiwatembea na kijana fulani mahali fulani hata akipotea at least kuna kitu wanajaribu kufikiria huyu msichana anaweza kuwa alienda kwa boma fulani lakini awafiki kule kwanza wanataka kuona step gani itachukuliwa kutoka kwa hilo boma <coughs> uh-huh. tufasilie sasa hapa mvulana anapokaa na msichana sasa anachukua hatua nyingine anakwenda kwa familia inakuwaje anajielezaje okay mara mingi kijana ataandika barua mm, atumane kwa wazazi wa msichana hapo atawafahamisha eh, niko na msichana wenu msimtafute sana unajua alafu katika mila yetu utapata kijana ametafuta hela kiasi ameweka kwenye barua atst wazazi wakiona wanajua huu kijana atakuwa rahisi kutunza mtoto wetu ndio atlst wakue yani kuwapatia hiyo morali sasa tiari ameshawafahamisha sasa e kutakuwa na e tena nyingineste nyingine, hmm. nyingine ambayo ni tuseme ni atatu, Aha. Sasa step ya tatu sindio sasa inakuwaje hyo yatatuyatau msichana ataenda kutembea nyumbani kwao ataenda nyumbani kwao sasa tiari walishatuma barua wameshajua kama wazazi wameshakubali wamekubali msichana iko mahali fulani wameshajua msichana yuko mahali fulani so msichana akienda akirudi nyumbani kwao anaenda kufahamisha wazazi wake ako sawa na ako tayari kupanga ndoa yake kama umri yake iko sawa imemruhusu umri kimruhusu itabidi amepanga kukaa kwa ndoa sasa hapo wakati ameenda nyumbani kwao anaenda kuelezea wazazi tumepanga tarehe fulani watu wa kwenye naoleka waje wa, wa, wa hmm. tuseme kwa mfano haijawahi kutokea au kama inatokea mfano uh, ndo hivyo mvulana amekuja kwao na mwanamke alafu wazazi hawamtaki yule mvulana inakuaje hapo inakuwa vigumu sana maanaake hii umri umri ya hawa vijana na, na msichana kuwatenganisha inakuaa ngumu sana yaani lishatendeka alishatendeka mpende msipopenda huyo ni uh, tuseme ni, wa, ni relative nisemeje kwa kiswahili maybe kama ni relative hapo ndio itabidi wawatanishe like, unajua, unajua kwenye tamaduni mbalimbali za kiafrika unaweza kuta kwenye kijiji kwa mfano uh, baba yako wewe na baba yangu mimi ni maadui katika hicho kijiji lakini inatokea mimi na wewe tunapendana na tunaamua kusema kwamba toani uh, hai, haijawahi kutokea kitu kama hicho kuhusiana na kabila lenu <laughs> right. uh, okay. i hink hiyo hawa watoto kupendana hivyo itabidi hawa wazazi wakuja pamoja hakuna venye mnaezab msichana akona mimba nini itafanyikaeakonamimba na washapendana watamua hata wahame basi kwenye kijiji wataenda waishi na hiyo sasa sababua wawili wameshakutana wamekaa pamoja itabidi walete hizo familia mbili pamoja msikilizaji mm-hmm, makala ni changu chako chako changu ali bilali ndio jina langu niko na mwanadada hapa fa tunazungumza kuhusiana na mila na tamaduni ya kabila lake katika swala la ndoa hebu wakumbushi wasikilizaji ni kabila gani tena vile bukusu ni luya bukusu nafikiri umesikia waluya lakini wabukusu sindio naam tuendelee sasa hapa tuseme sasa mvulana ameshafikisha barua uh, wazazi wameipokea uh, inakuwaje sasa kama wazazi wameipokea na wameshakubaliana na hayo Uh, msichana sasa uh, kama nilivyosema awali msichana atakuja kutembea nyumbani awaambie basi kuna watu watotoka sehemu za kwenye mimi naenda kuoleka wakuje sasa kuwa, kuwa, kuwa inform, ku, kuwa like kuinform appropriately unajua like yes sasa tunakuja tuko ready kuchukua msichana wenu na tumejitokeza ni sisi atakuwa wetu hapo yes. sasa inafikia hatua ya mahari si sindio hapo sasa, inafiki. sasa ndio inafikia hatua ya kupanga mambo ya mahari inakuwaji tumeona makabila mengi sana kumekuwa na mvutano kuhusiana na swala hili la mahari inakuwaji kulingana kabila lenu uh, kulingana na kabila letu kama kijana um, uh, okay mambo ya mahari mara mingi inakuanga ni venye mtu anajiweza na kuna kuna wale venye ulisema awali baba ama, ama wazazi wa kule kwingine na huku kwingine a wasikizani hii mambo ya mahari kitambo mpange itakuwa ni shida sana so kulingana na kwetu kama msichana na kijana wameelewana wazazi wakakuja wakakaa wakapanga wakaelewana kwetu mambo ya mahari itafanyika nhioho hivo, hivo, hivo ndio kutafanyika sasa wataanza kupanga kutoka hapo wanapanga vyenye mahari itapeana hiyo sasa ni niusikosi kujunga nami juma lijalo msikilizaji tukijaliwa kusikiliza awamu ya pili ya utamaduni wa ndoa kulingana na kabila la wabukuso tumalize makala yetu haya na kipengele cha muziki na kuletea kibao cha mwanamuziki kutoka nchini rwanda ambaye alifariki dunia katika mazingira tatanishi huko nchini rwanda kizito mihigo mwimbaji huyo wa rwanda kizito mihigo ni mmoja wa washindi watatu mwaka huu kwa tuzo ya vaklak havel tuzo hii hutolewa kila mwaka kwa wasanii wanaotumia sanaa yao kupinga na kutetea haki za binadamu lakini tuzo hiyo kizito mihigo amepewa kwa sababu ya wa wimbo wake wenye utata igisovanuruchurufu yaani maelezo kuhusu kifo hiyo ndiyo maana ya tuzo ya vaklav havel kulingana taarifa hiyo kizito mihigo alionyesha ujasiri mkubwa mnamo mwaka 214 alipotoa wimbo huu ambao alitaka huruma itolewe kwa waasiriwa wote pamoja na wale wa mauaji yaliyotekelezwa na chama cha rwanda patriotic front cha rais paul kagame muryango ugana imana nyira ubuzima ariko kugira ngo uwo muryango ukinguke hagomb ijwig imana mu kinyarwanda upfa n'ukwitaba imana mu kinyarwanda upfa ni ukwitaba imana mu kinyarwanda upfa ni ukwitaba imana urupfu n'icyo kibi kiruta ibindi urupfu n'icyo kibi iruk ibindi ariko jenoside cyangwa intambara uwishwe n'abihorera uba azize impanuka cyangwa se uwazize indwara abo bavandimwe aho bicaye baradusabira abo bavandimwe Aho Aho na mskilizaji tukomee hapa jumapili ya leo usikosi kujunga nami jumapili ijayo tukijaliwa mimi ni ali bilali na kutakia bon dimanche ni saa 11 kwa saa za afrika ya kati saa 12 kwa saa za afrika mashariki haya ni matangazo ya idhaa ya kiswahili ya radio france international yakikujia moja kwa moja kutoka jijini nairobi nchini kenya nchi ya kenya afikiria uwezekano wa kufunguliwa kwa shule mwezi ujao who yatoa itifaki ya ufanyaji majaribi wa majaribio ya dawa za kienyeji barani afrika kutibu virusi vya korona na mataifa ya magharibi yapinga tangazo la marekani kuhusu kurejeshwa kwa vikwazo dhidi ya iran habari kamili msikilizaji sasa huenda shule nchini kenya zikafunguliwa tena kuanzia ya mwezi oktoba wanafunzi wa darasa la nne na kidato cha 4 wakitarajiwa kuketi kwa mitihani yao kuanzia aprili mwakani Victor abuso hili likoje hata hivyo kufunguliwa kwa shule mwezi ujao kutategemea ikiwa serikali itakubaliana na mapendekezo ya wadau wa kamati iliyoundwa na waziri wa elimu profesa george maguha katika mapendekezo yao kamati hiyo inataka muhula mpya wa masomo uanze mwezi juni baadala ya januari na novemba kama ilivyozoeleka kwa mujibu wa taarifa yao huenda wanafunzi wasirudie masomo kama iliyotangazwa awali lakini mpango wa na namna gani hili litatekelezwa bado ni kizungumkuti kamati hiyo inapendekeza maomawili ili shule ziweze kufunguliwa ikiwa ni pamoja na wanafunzi wa darasa la78 kidato cha3 warejee na shuleni oktoba tehe 19 huku wanafunzi wengine wakitarajiwa kurejea mwezi novemba kamati nataka kabla ya shule kufunguliwa waalimu na wafanyakazi wengine warejea mapema ili kuzoea mazingira ya njia za kujikinga na maambukizi ya covid9 moto mkubwa umeteketeza sehemu ya jengo la chuo kikuu cha uganda makerere ambapo moja ya majengo kongwe zaidi barani afrika limeharibiwa polisi wanasema wanaamini moto huo ulianzia katika paa la jengo hilo na kusambaa kwa kasi kwenye maeneo mengine rais museveni ametembelea chuo hicho na tayari uchunguzi rasmi umeanza kubaini chanzo chake na raia wanaofikia 76 wa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo wameripotiwa kushikiliwa na vyombo vya usalama vya burundi kwa madai ya kuvuka mpaka kinyume cha sheria ofisi ya jumuiya ya komesa nchini drc imethibitisha kukamatwa kwa raia hao na taarifa zinasema kwamba tayari maofisa wa pande zote mbili wameanza kukutana kwa majadilianoshirika la afya duniani who hapo jana limeidhinisha rasmi itifaki itakayotumika kufanyia majaribio a dawa za kienyeji kutoka barani afrika ikiwa zina uwezo wa kutibu virusi vya korona na magonjwa mengine ugonjwa wa covid-19 ulioibua mataifa kadhaa ya afrika yaliyodai kuwa na tiba ya asili kutibu virusi hivyo polisi nchini ufaransa imemtia mbaroni mlinzi wa zamani wa rais wa jamhuri ya afrika ya kati ambaye anatuhumiwa kwa makosa ya uhalifu wa kivita na dhulma dhidi ya binadamu eric danboy bagale alikamatwa mashariki mwa nchi ya ufaransa na kusafirishwa hadi jijini paris na nchi ya guine imeanza kugawa vitambulisho vya kupigia kura zaidi ya milioni ta kuelekea uchaguzi mkuu wa mwezi ujao ambapo rais wa sasa alfa konde atawania kwa muhula watatu raia sasa wanatakiwa kwenda katika vituo vya kujiandikisha kuchukua kadi wakati huu pinzani ukitishia kususia uchaguzi huo kwa kile unachosema hauamini ikiwa utakuwa huru na wahaki namsikilizaji kama nasi ani matangazo ya idhaa ya kiswahili ya radio france international tukitangaza kutoka hapa jijini nairobi nchini kenya endelea kututumia arafa yako ama ujumbe mfupi wa maandishi katika mtandao wetu wa kijamii kwenye facebook rfi kiswahili na namba yetu ya whatsapp anzana alama ya kujumlisha212 matangazo ya pia yanasikika kwenye tovuti yetu ya wwwrfi kiswahilmbsiup98 mamlaka nchini iran zimekashifu tangazo la marekani kuhusu kurejeshwa kwa vikwazo dhidi ya nchi yao teheran ikisema washington imejitenga na dunia matam sheiran yamekuja saa chache tu baada ya marekani kutoa tangazo kudai kuwa vikwazo dhidi ya iran vimerejeshwa tangazo lililokataliwa na mataifa mengine yenye nguvu duniani mamlaka nchini belarus zimeagiza magari ya kijeshi na nyaya za vizuizi kusambazwa kwenye mji mkuu wa nchi hiyo minski kujiandaa kukabiliana na wafuasi wa upinzani waliopangwa kuandamana baadaye hivi leo hatua hii imekuja ikiwa ni siku moja tu imepita tangu polisi iwakamate mamia ya wanawake walioandamana hapo jana kupinga ushindi wa rais alexander lukashenko aliopata agosti 9 na kukataliwa na upinzani kwa madai ya uizi vinara wa upinzani kadhaa tayari wamekimbia nchi hiyo kuhofia kukamatwa na watetezi wa haki za binadamu wanazilaumu mamlaka nchini italia kwa kuzuia meli za kutoa misaada kufanya operesheni ya kuwaokoa wahamiaji waliokwama kwenye bahari ya mediteranea wanaharakati wa ujerumani wanasema mamlaka za italia zimezuia takribani meli nne za misaada ikiwemo ile ya shirika la kimataifa la madaktari wasio na mipaka msf kwa miezi sasa nchi ya italia imekuwa ikizuia meli za misaada kufanya operesheni za uokoaji kwenye bahari ya mediteranea ni saa 12 na dakika 36 kwa saa za hapa afrika mashariki ni mpishe stehen mumbi na makala ya nyumba ya sanaa kusalimu msikilizaji popote pale ulipo karibu katika makala ya nyumba ya sanaa kutoka hapa rfi kiswahili kutoka jiji kuu la kibiashara nchini tanzania dar es salaam jina langu ni steven mumbi na hii leo katika makala haya tunaangazia sanaa ya muziki na itakuwa naye nguza viking karibu sana mslizaji karibu sana nguzain katika makala ya nyumba ya sanaa tenimeya yapo moyoni mwangu nimeya pokeya kwaro uko apa moyoni mwangu ozi wangu macho yameona wengi lakini ni wewe pekee nayekupenda karibu sana katika makala ya nyumba sana asante sana ni, ni lini ulianza sana hii ya uh, muziki kwa ujumla mimi nimeanza sanai mda mrefu nikiwa shuleni kwa sababu nakumbukani kwenye stini um, mm. sti na sita stini na saba kama sikosee kwa saabu nikwana nikuwa kamfom kwasabu hii sanaa enye ni nyumbani ni ndani ya nyumbani kwa sababu baba ngu na mamaangu wote ni magitarist <laughs> <laughs> K- kwa hiyo ulijikuta unadumbukia kwenye sana hii automatikali exactly nimekuta tu mle kwa sababu nikuwa namwona m- m- m- m- baba anacheza na, na, na mama anacheza na sasa wakiondoka waki wale mi nachukua gitaa ule anaona saafanafanya so, vye mwisho ku kujuajua kidogo alafu kulikuwa na um, uh, neghbos wale kama um, brothers uh, wakuwa najuajua kidogo m- kenza k minaweza sasa uh, kwasababu kuwa bado mdogo wakanifokea uh, wakanipiga wanifua uh, mizikininin then ioikawa uh, njia hiyoyotuukiwarc uh, bila shaka eac exactly, rc tuka uh, kwa sababu babangu alikuwa nafanya, alikuwa na mfanyakazi wa shirika la reli e, sasa walitutoa lubumbashi watupeleka sehemu moja naetwa kamina e, ambayo njio ni kutana na makwizi wale e, kajiunga na makwizi wale lakini ambayo ah, bon ndio bendi yako ya yakwanzasasaobndyang no, no, no, no. eh, imesomea pale sasa baada ya abakutuma alekwasauika bado mdogo nikanzia, kwa, shule, pale ikanakanaashu pal m okanhaaaiya mambo ya eh, lakini bendi yango yakwanza iikuwa ni eh, aaaa oskwasaau iikuwa eh, nakina chimanga sosa wale eh, nowaikwani om ya, ya, ya juu sisi tukawa tuka chini kidogoalipiga well, hey, exactly. yeah, akaondoka sisi ndio tukaja mm, kasosanakumbuk nyimbo za mwanzo wakati huo ambayo kichwani mm. huambykokhnthusni <laughs> sitini yani, na nane, yo, kama eh, na nane ho hapo. amasikusesitinina naneo wal walikuwa anakwenda sasa kama kama tutaita nini kama vijijijjexacl sasa mzee akupenda kwasabbu nikuwa undeag kidogo nasemau <laughs> awezi kutoka hapa chini ya nani ya umri akanizuia kan, mm-hmm. sasa bahati nzuri njo aa maquiz wakaja sio maquiz nsachni mais enfrance ondi maqis mm-hmm. evet. okay. ee, maki wakaja sasa kulikwa na kaka zangu pale akaa kumwomba mzee kakanumaremchinyama ulenoalimchukaaubai mze, Kaka wasababu likua kamavile no ananywekea aman taya umesha mali za kidat chaakatubado anaendelea sasaadeeaaeahea amboa wakati huo aama sikumbuk <laughs> <Kumbuki. laughs> bado ni miaka ya sitini hiyo na... e, na... Njona... e, na e, ni sitini na nane mwisho nona ikofomf sitini na nane mwisho hukt makwizi walipomchukua maarufu mm. e. wako wewe ni kupiga gitaa na wakati huo pia ulikuwa ukipiga gitaa pamoja nab e, tunafanya fire... makifa lakini mi nichukua kama mpiga besi pale kuta kinakiki woteoteunaweza kuwakumbuka kwa sababu wote Uno, kwa majina yeah. kwa sababu radio france international mashariki mwa na nac nasikika okay. e, pengine dugu jamaana marafiki wanaweza kuwa nasikiliza wakajua kwamba nguu viking ni miongoni mwa watu waliofanya sana hii e, maeneo yale tulikuwa na maremu chinyama chiaza ambae ni léon chibango katai ambae ni paol paul ilunga marcell ambae ni bisos ilunga lubaba ambae ni sylvain mwema mujanga ambae ni gilbert mtombodax ambai ni etienne nani maremu ingine ni, ni kibao gani ungependa kisikike cha maquiz duzahil ambacho eh, kisindikize salamu kwa hawaea nakolinga fea nakolinga feza, feza mtoto a lubumbashiio asante ah, sana baada ya hapo bendigani tena lijunganayo no kujunga na maki kujungana tu makii ah, maki. tumatoga e, tumekuja tumekuja hapa tanzania iikuwa e, ni mwaka sabini na mbili tukwenda bukavu bukavu tukaja tanzania tuzungumzie sasa huko tanzania na hapo ndio tunajikita zaidi kwa sababu umekuwa na jina kubwa na umefanya muziki huu kwa muda mrefu na kingi kia na kuzungumza wewe ni miongoni mwa watu mliompokea na kumkaribisha kwenye bendi yako mambo yalikuwaje tanzania uh, sasa amefanya kinyumba unajua mimi wakati na natoka shule imemkuta yeye yendo kanifundisha nyimbo nyingi kwenye ku mkiwarai litanguliakujaana ndio anasema baada ya wewe kuja huku yeye akitokadrc wee ulimpokea mambo e. yalikuwaji sasa mmeingia tanzania tusimulie hali ilivyokuwa ulikuwa na bendi u- anauzikuliwapata vipi nosi tulikuwa na group moja eh? eh, kwa moja tulikuwa eh, na grup moja kwamoja kama ivi nikutaja maremu wote tulikuwa watu kumi na mbiliuk au kumi na mbili tukankakuhe mikumitw tuka naa pale na mzeemoja r afjo tukaja huku zote i zikuwa ni ubungo huku eh, lakini fika ntes eh, wi hou tulikuwa tumesha jitegemea eh, kuwa ni grup sasa hatukuwa tena na wns owner. uka wenyewe sasaatunamiliki wenyewe, yeah, exactly, yeah, exactly. wenyewe sasabd nyimbo gani za wakati huo nakumbuka nyimbo nyingi sananyimbo <laughs> nyingi wakpnyimbo kwa kuziorodhesha baadhi yake alafu tatupigia wimbo mmoja ha, nyimbo nyingi mno mnos yama hey, ni... tupitishe mmoja wapo ambao unaokumbuka naokumbuka mbao pokaribu naweza ukapigaiiyauoa kama wewe ungenipenda kwanini kunidanganya bwana we ambayo nikarubandika mimi ndio nifanye ni hilo albamu hiyo uliwazanini wimbo kalbandika kwanza ni imbo maarufu sana karubandika siompihn yangu ni marehemu eh, i wale eh, eh, alifanya hiyo kwa sababu mimi ikuwa natengeneza albamu wakati ule ye analeta ile wimbo sasa kwakuwa kwa mikaaen fananifanye emet zote nini Eh. kabidi uipe albamu yako wimbo huo mmoja eh, wapo ilikuwa ni, ni zembwela albamu kwa natwa zembwela ikahiyo <laughs> eh, karubandika mlikwa niwee pekee mlikwa ufitina mlikwa mm, penzi rutana sikitika sherie eh. ilikuwa albamu nyimbo nyingi ambayo iliit ifanye vizuri eh ungependa tupige imbo gani katikalkatigaizi lakini penda kama unaweza kupiga ufitina na upelelezi ni sumu ya mapenzi nyinyi mwakerwa na, mwa na umependana wenyewe bila nyinyi kujua sasa mwajua mwanza kuleta matatizo mimi kupendwa na yeye ninyi ninimwakewa naninkanini mwakewa nanin waziri kuimarisha mapenzi yetu dunia tumekuja wawili wawili kusaijiana eyekanipenda namina mupendaiaini mwakewanani wasikilizaji kama ndio kwanza wajiunga nasi ayani makala ya nyumba ya sanaa kutoka huku e, kunduchi jijini dar e s salam kumtembelea mzee nguza viking tukizungumzia sana hii ya muziki hasa muziki wa zamani na akitupitisha katika safari yake ya kimuziki na namna alivyoutendea muziki huu kwa muda huo mrefu tokea miaka hiyo ya s msikilizaji usiende mbali bado tuko nawe e, miaka ili kwenda na ikayoyoma ni wakati gani uliona sana hii ya muziki iko juu na nyinyi mko juu ni wakati gani Ye, wakati wa kamanyola wakati huo ni miaka ipiiiikuwa ni sabisabinasaba sabini na sabina, sabina, sabina, nane eh. jina nguza viking lilikuja vipi na jina lako la kuzaliwa ni lipi jina lang akuzaliwa ni nguza mbangu michel lakini eh, kabla ya kuja huku ilikuwa naitwa nguza mbangu viking. ni jina I, i, viking mbele ilikuja vipi ni, unaju nikuwablndionikuwab <laughs> <laughs> eh, eh, sasa eh, wale mawaii wa v- eh, sasa namna uwa nacheza ikama ass wale wapenzia kawa moja kwa moja eh. eh, kamanyola ilikuja vipi umaarufu ulikuja vipi wakati huo kamanyola nni kikia likuja na, na, na mtindo huo wakati anakuja kutoka congo mamolind baadai ba kikia alitoka alikwenda alikwenda masantula alikwenda oss e, si tukabakia tukabakia ndio tukafanya hizo nyimbo viongo mamajo nitulizeho nirizike kiongo nakwitaji mama bona unaadimika e eh. kiongo karibu mama wangu wa maisha ye eh. ilabari na pata uko mwanza mama ye eh. nasengi omotabolingo kake obeti nga limbisa mama ni mboganihu iyo kiongo ikwani iti iti mbaya sana iyo kwahiyo kwahiyo maiga maiga mwanamke mapenzi yangu mearibu maiga nifanye ninimie masikini maiga o oh, jaribu kujirekebisha hizo sikwa it sana sana sana hizo baada ya miaka hiyo nini kilifuata sasa e, baada kupata tuseme matatizo kaka zangu akanza kufariki wale e, ndugu zangu walinitenga walinitenga e, bendikanyelemea tuseme kwasabbu sikuwa na sapot e, mntu alikuwa na isappot alikuwa amefariki ame sasazikuwa na soutien sikuwa na spot nyamana zikuwa na spot nikaona pana kwa sababu ni mimi nijoin ni eh, baada eh, eh, ya muda miaka sita wao kukaa mii nikawa kama mgeni nikaona ome n ni vizuri mimi kukun kujitenga naoniwachie mimi grup ile nikweli niacha ni, nkenda ni, kutengeneza nilipitia kidogo ss kwa saabu ya siku wana sport yakupata o pem kenda oss kidogo kaka kanipaoemit wale nao naos wakona ule mzee kaniletea kailetea bewantea nguza nakuja tuleoleo nauliaivuka ingia wa wakakimbia akza fakendawanamuziki wale nikuta pale nao wote wakaenda kufanya mkote ngoma ambayo ni magereza Eh, kaenda ukimbia ukenda mkote ngoma wote mi nikabakia peke yangu tena inka, era, hippie, set, safari sond ah, okay. Oces... so, so, so. nikenda tena kurekrutwa na mziki wengine ikatoa zambia kule wakaja tukapiga nao kidogo lakini sikuendelea sana nkaanza group yangu mwenyewe ambayo ilikuwa naitwa achigo achigo band achigo bendi sasa una bendi yako mwenyewe naitwa achigo mm. ukirejea vibao vile ulivyopigwa awali au mkaanza kutunga vibao vingineetunga vibao na kurejea vile nilikuwa na makwize na oss eh, kaujiarujia nyimbo nyingine bila shaka kuna vibao ambavyo pia vilihiti ukiwa na bendi hii e, tenndio e, uta, utafute tafute ii bendi yako mpya ambao umeianzisha pia ambao umechukua nwanamuziki kutoka sehemu mbalimbali kiwa ni pamoja nazambiaw ywen tuzungumzie sasa hii gup yako mwenyewe bendi yako mwenyewe maendeleo yake yalikuaje hiyo grupu oo ikaa nayo mpaka matatizo akaa kunikuta iyo kwaup yangu mwenyeweambao ulikuwa unarejea una nyimbo za zamani bilasha e, e, ikwa arejea kwa sababu utuzisi wangu tu nika aruia zie nyimbo makwize na izi amani pika maskule nini mskilizaji sehemu ya se kwanza inakomea hapo sehemu ya pili juma lijalo jina langu ni sehe mumby huyu ni mzee nguzai tukiangazia sana hii ya muziki wa zamani na safari yake ya kimuziki usiache kunitumia maoni yako andika stivumumb steve mumbi na ujumbe wako utanifikia ya ya kidemokrasia ya kongo matangazo fulani fulani za redio yetu tunayoipenda zaidi basi msikilizaji nasimsklizajitutamatishe ni kukumbushatuliokuwa nayo ni pamoja na nchi ya kenya inafikiria uwezekano kufunguliwa kwa shule mwezi ujao ujaoatoaitifakiya ufanyaji wa majaribio wa dawa za kienyeji kutoka barani afrika na mataifa magharibi yapinga tangazo la marekani kuhusu kurejeshwa kwa vikwazo dhidi ya iran naitwa man richard makundi nikutakie jioni njema nam msikilizaji na tunatamatisha matangazo na kibao cha let them letemno cha kwake young john na tiwa savage kutoka nigeria Yeah you no know, Anything you want make I do Now here we go to bo pop bo- bo- bo- me check cash I got some Check on with all I see it cool Yeah You you you The south and the west, I don't find, I don't look everywhere, but nobody be like you. Be like you. Baby, call it up, call it back. Cause yeah. anybody don't lay down. Why? Why? No, oh, oh, oh, yeah, yeah. You do say I love you, yeah. You don't say I need you. Okay, okay, okay. Baby, make it another light, if you something say we go together, say we go, we go, together, say we go we go, together, say we go, together. Say we go, together, I don't mind to take care of you, I don't mind to take you there back on naet niyon jonakiwa memshukirisha twaa kundi mitambo amekuwa ni pole meli naitwa emmanuel richard makundi kesho subh12 ni wasaa wetu mwengine wa matangazo kutakie, kwa lugha ya kiswahili ni jioni njema yenye mafanikio tele kwa