ni saa 12 kamili afrika mashariki wakati ni saa 11 kamili afrika ya kati hayani matangazo idhaa ya idhaa ya kusualia anniona tukitangaza kutoka jijini nairobi nchini kenyawaki baadhi ya taarifa ambazo tumekuandalia jioni leo msikilizaji ni pamoja na tume ya kuajiri walimu nchini kenya tsc ya waagizi walimu kurejea shuleni shughuli za michezo nchini ghana zarejelewa mipaka zikisalia kufungwa na mgombea wa urais nchini marekani kupitia chama cha demokrat joe biden akosoa hatua ya rais donald trump kumtewa jaji wa mahakama ya juu barabara kabisa msikilizaji karibu katika matangazo yetu jioni ya leo ikiwa ni septemba 21220 tume ya kuajiri wa alimu nchini kenya tc imeagiza ualimu kuanza kurejea shuleni kuanzia septemba 28 tayari kwa maandalizi ya kuwapokea wanafunzi akizungumza wakati wa mkutano wa washikadau jini nairobi mkurugenzi wa tume hiyo nazi amesema walimu wana jukumu la kuhakikisha wanawasaidia watoto kwa muda waliopoteza wakiwa nyumbani And we are there for now kwa sasa tunaomba walimu wetu warejee shuleni siku ya jumatatu tarehe 28 septemba ili kujiandaa kwa hatua za ufunguzi wa shule tunapenda kuhakikishia wananchi kuwa walimu wetu wako tayari kufunza watoto na kufidia muda uliopotea aidha waziri wa elimu nchini humu profes jeorge magoha amesema shule zinaenda kufunguliwa huku baadhi zikiwa kwenye hali mbaya na tayari serikali imeandaa utaratibu wa kuzikarabati tunataka shule ziwe katika ubora tumekuwa tukizitembelea na nyingi ziko katika hali nzuri isipokuwa shule chache tu lakini kile cha muhimu hapa ni kuwa wanafunzi wote waliokuwa katika shule hizi wamehamishiwa kwa muda kwenye shule za jirani wakati tukisubiri kuzifanyia ukarabati haya najeri nchi hiyo hivi leo ikirekodi maambukizi mapya 98 ya covid-19 na kuifanya nchi hiyo sasa kufikisha jumla ya wagonjwa 37 na 79 tukisalia nchini kenya msikilizaji sekta ya utalii nchini kenya imeanza kuimarika tena baada ya kuwa imedorora kutokana na athari ya janga la korona shughuli za kawaida zikianza kurejea katika vivutio vya utalii pwani ya nchiyo mwandishi wetu wa mombasa josefu jera ametutumia ripoti ifuatayo mojawapo ya vivutio hivyo ambavyo vimefunguliwa ni makavazi ya kitaifa na ya kihistoria ya fort jesus inayotambuliwa na shirika la umoja wa mataifa kuhusu elimu sayansi na utamaduni unesco msimamizi mkuu wa makavazi hiyo fatma twahir anasema sekta ya utalii ilipoteza mamilioni ya fedha na kufunguliwa tena kunatoa matumaini na kanuni za kiafya zimezingatiwa kuzuia maambukizi ya korona tumepata ok ya kufungua tulipata inspection ya ministry of health staff wote tukawa9 tested tumeibuka vizuri tumepata nafasi leo kufungua na kutokea wageni wetu wa kwanza kuna mnaweka. wafanyakazi wengi walioathirika na hatua ya kufungwa kwa eneo hilo kama asgal turab ambaye pia ni mwelekezi wa watalii eneo hilo anaeleza matarajio yake tangoimefujiza kufungwa maisha yamezidi kuwa magumu na kuzorota mm-hmm. wageni baada ya mwezi na mwezinakuja watakuwa ni wingi sana jacob kimani mmoja wa watalii wa ndani waliosafiri kutoka jijini nairobi amekuwa miongoni mwa watalii wa watali, kwanza kuzuru eneo hilo la fort jesus sekta nyingi especially sekta ya utalii ina struggle kwa sababu ya kufungwa na mambo ya covid o so, nikasema tuacha ni kuje nikaweza kutembea watu wengi wanazungumzia about kenya kujua fort jesus kwa sasa shughuli mbalimbali zinaonekana kuanza kurejea katika eneo hilo lenye kivutio cha watalii nchini kenya na wadau wana matumaini kuwa sekta hiyo itaanza kuimarika baada ya visa vya korona kuanza kupungua na kuanza tena kwa safari za ndege za kimataifa joseh jira mombasa arefai kiswahili rais wa uganda ur museveni amelegeza masharti zaidi yaliyotangazwa na serikali yake kudhibiti kuenewa kwa virusi vya korona licha idadi ya maambukizi nchini humo kuendelea kuongezeka rais museveni amesema masharti zaidi yamelegezwa kutokana na uchumi wa taifa lake kudorora huku wizara ya afya ikilaumu raia kwa kukosa huzingatia masharti yaliyotangazwa hatua ambayo imechangia kuongezeka kwa maambukizi ya virusi vya korona nchini humo nchini jamhuri ya demokrasia ya kongo raia 1 wameripotiwa kuuawa wa kikatili na wengine kadhaa kujeruhiwa katika tukio ambalo linaoshikiwa kutekelezwa na kundi la wasi wa adf katika kijiji cha kitoho kaskazini mwa jiji la beni usiku kwa mke leo mwandishi wetu rikson luhembwe ametutumia ripoti ifuatayo kwa sasa raiya wengi wamekimbilia jijini beni kilomita 22 kusini mwa mbau kitohu b karinsi vahera ni raiya wa beni sasa tunataka rais wetu wa jamhuri wa kongo aombe hata msaada kwa manchi zengine wakuje kutumalizia mambo hii sababu hata wanabunge wenyeo tunawachagua wanaongea tu lakini hatuone matokeo kwa macho nalo jeshi ladai kujibu shambulizi muda kitambo dona kiongozi wa polisi kwa sasa hali ni tulivu kulikuwa kwanza jaribio la kushambulia mji mkuu wa mbao adui kashindwa kuingia ndiyo kateremuka na kufanya mauaji sehemu ya kitoho alasi wako mchaguliwa wilayani beni anasema na kila siku tunasema kunakuwa shida kubwa ndani ya ya systeme de ressenement ya jeshi kama hiyo shida hai yatatuliwa mauaji itaendelea tu adui anazunguka fasi mwelelea miaka saba mzima zaidi ya mara makumi mbili adui kunaingia ndani ya muji mwelelea katika mwezi huu wa septemba zaidi ya raia 4 wameteketezwa na watumiwa waashi wa adf haya yanajiri licha ya mazungumzo kadhaa ya vikundi vya wapiganaji kukubali kuweka siraha chini mkoani ituri na kivu kusini erikson luhembwe beni rfi kiswahili shirika la baraza la wakimbizi la norway nrc limesema janga la corona limekuwa na hathari kubwa kwa raia wasiokuwa na makao pamoja na maeneo yanayoshuhudia mizozo ambapo raia wengi wanakabiliwa na baa njaa kupitia ripoti yake baraza hilo limesema zaidi ya asilimia 7 ya watu waliohojiwa hali yayo ya kiafi imezoroteka tangu kutokea kwa janga la virusi vya korona maafisa wa ngazi ya juu wa serikali ya sudan wakiongozwa na kiongozi wa baraza la mapinduzi abdal al burhan wameelekea katika taifa la falme za kiarabu kufanya mazungumuzo na viongozi wa taifa hilo pamoja na maafisa wa marekani kuhusu hatua yao ya kutaka kuondolewa katika urodhi ya mataifa yanayofadhili ugaidi duniani shirika la habari la sudan la suna limesema viongozi hao pia watajadili wa maswala tata yanayokumba sudan kwa jumla hii unayosikiza ndioamskilizaji matangazo ayatokea peperusha moja kwa moja kutoka jiji kuu la kenya nairobi rais wa ghana nana akufu ado ametangaza kurejelewa tena kwa shughuli za michezo nchini humo ikiwa ni sehemu ya kulegeza mashache yaliyokuwa yamewekwa kukabiliana na janga la korona wakati huu njio ikiripoti kupungua kwa idadi ya maambukizi hata hivyo mipaka nchio itasalia kufungwa huku maeneo burudani baa na vilabu pia zikisalia Funguwa. tunapoendelea kulegeza baadhi ya masharti serikali imechukua hatua ya kuruhusu kurejelewa tena kwa shughuli zote za michezo na timu yetu inapojiandaa kushiriki katika mashindano ya kimataifa ligi kuu ya soka itaanza tena ijumaa tarehe theahi mwezi oktoba hata hivyo mipaka yetu ya majini na ardhini itasalia kufungwa hadi baadayeni sauti yake nana akufudo rais wa ghana muungano wa whudumu wa afya nchini nigeria jehusu umetangaza kusitisha mgomo wao ambao umedumu kwa juma moja ambapo walikuwa wakilalimikia malipo duni na kutopewa marupurupo na serikali serikali ya botswana imesema sumu aina ya sinobakteria ambayo hupatikana kwa maji ndiyo ilisababisha vifo vya ndovu miatatu nchini humo mwaka huu serel taulo naibu mkurugenzi wa idara ya wanyamapori nchini humo amesema idadi ya ndovu waliyofariki imeongezeka kutoka 21 walioripotiwa mwezi julai hadi 3a 30 kufikia hivi leo vyama vya upinzani nchini nchinio vimeitisha maandamano ya nchi nzima kwa lengo la kupinga hatua ya, ya rais alasan watara kugombea urais kwa muhula watatu mengi zaidi na mwandishi wetu chael wre tangazo hili linakuja baada ya mahakama ya katiba nchini humo kumuidhinisha rais watara rais wa zamani henry conanbedii na wagombea wengine wawili kushiriki katika kinyang'anyiro cha oktoba 31 vyama kadhaa vya upinzani vimejitokeza kuunga mkono hatua ya maandamano vyama hivyo sasa vikitaka jina lake kuondolewa katika orodha ya wagombea hadi kufikia sasa watu kadhaa wamepoteza maisha tangu kuzuka kwa maandamano mwezi mmoja uliopita siku chache tu baada ya uatara kutangaza kuania kiti cha urais kwa muhula wa tatu kutokana na kifo cha gafla cha aliyekuwa waziri mkuu na mridhi wake amadu kulibali maandamano makubwa dhidi ya serikali ya misri yamefanyika katika eneo la giza licha polisi kujitokeza kuzuia maandamano hayo waandamanaji hao wanamtaka rais abdel al sisi unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia kupitiakatika21690 abendi 13msikilizaji matangazo haya pia yanasikika jijini bujumbura nchini burundi hasa katika maeneo ya manga kupitia masafa ya 137 fm mgombe wa urais kupitia chama cha demokrati nchini marekani jo biden amekosoa hatua ya rais donald trump kufanya uteuzi wa jaji mpya wa mahakama ya juu kuziba nafasi iliyoachwa wazi kufuatia kifo cha ruth rth ginsburg biden amesema rais trump ma amehitaja hatua ya rais trump kama, kama matumizi mabaya mamlaka matamshi anayotoa saa chache baada ya rais trump kudai ameteua mwanamke mwingine kuchukua nafasi hiyo Even hata kama rais trump anataka kupendekeza jina kwa sasa senet haifai kulishughulikia swala hilo hadi pale ambapo wamarekani watamchagua rais wao mpya wakilishi wao wapya na senet mpya iwapo trump atashinda basi senet itakuwa huru kumpiga msasa mtu atakayependekeza kwa haki lakini nikishinda aliyependekezwa na trump ataondolewa nami kama rais no mpya nitapendekeza jina la mtu ambaye atahojiwa na senet kwa uwazi na haki sauti yake joe biden mgombea wa urais kupitia chama cha demokrati nchini marekani katika siku za hivi karibuni biden ameonekana kutofautiana na rais trump katika maswale tofauti wakati huu marekani ikijiandaa kwa uchaguzi wa urais mwezi novemba rais wa ufaransa emmanuel macron amepata pigo baada ya naibu mwenyekiti wa chama chake cha lram pierre parson kujiuzulu kwa kile amesema kutoa nafasi kwa chama na kusema ataendelea kwa mwanachama wa chama hicho kujiuzulu kwa parson kunajiri baada ya chama hicho kushindwa katika chaguzi za mitaa mapema mwaka huu wengi wataalum wakisema kuwa ni pigo kwa rais emmanuel macron utafiti uliofanywa na shirika la utafiti la new global umeashiria kuna mvutano wa namna ya kukabili mabadiliko ya tabia ya nchi ambapo mataifa yaliyostawi yanaunga mkono suala hilo kukabiliwa kwa dharura huku mataifa yaliyostawi yakipinga hatua hiyo utafiti huo pia umeashiria kuwa raia wengi wanawasiwasi kuhusu athari zinazotokana na mabadiliko ya tabia inchi kuliko athari zinazotokana na janga la virusi vya korona ambalo lilipuka mwezi nane iliyopita kwingineko ni kuwa mshauri wa serikali ya uingereza kuhusu sayansi patrick s ameonya kuwa huenda taifa hilo likarekodi maambukizi zaidi ya 0 mpaka ifikapo katikati ya mwezi oktoba idhr valanc amesema vifo vinavyotokana na virusi vya korona vinatarajiwa kuongezeka na kufikia 20 kwa siku moja akitaka nchi kuweka mikakati ya kukabiliana na maambukizi zaidi At the moment, we think that the kwa wakati huu tunafikiri kwamba mlipuko huu umeongezeka mara mbili zaidi kwa makadirio ni kila baada ya siku saba kama hali hii itaendelea bila kudhibitiwa na kama mtaona mpaka kufikia katikati ya mwezi oktoba kama hali hii itaendelea basi tutakuwa na wagonjwa kama elfu h hivi kwa siku lakini kuhakikisha hatufikii huko tunahitaji kuwa na kasi tunahitaji utendaji na tunahitaji jitihada za juu kuweza kukabiliana nao hapo jana uingereza iliripoti visa 3899 vya korona na vifo 18 ndani ya saa 24 zilizopita waziri mkuu wa lebanon mustafa adib ametoa wito kwa viongozi wa kisiasa nchini humo kushirikiana naye ili kuunda serikali ikiwa ni juma moja limepita baada ya makataa iliyotolewa na serikali ya ufaransa y kuundwa kwa serikali nchini humo kupita ufaransa imekuwa ikishinikiza kubuniwa kwa serikali mpya nchini nchinilbann na imejitolea kulisaidia taifa hilo iwapo wanasiasa wa taifa hilo wataonyesha nia ya, ya kutaka usaidizi saa kumi na mbili na dakika kumi na tano majira ya afrika mashariki wakati wa kupata habari za michezo studioni yuko mwana michezo emanuel ndmowaaunda si jambo wa hakuna waklinaelekeaunam tuanzie hapa barani afrika ambapo kocha wa timu ya taifa ya msumbiji luis goncaves ametangaza orodha wa ya wachezaji 3w ambao atacheza mechi mbili za kirafiki dhidi ya guine bisau na angola mwezi ujao nchini ureno mechi hizi ambazo zinakuwa ni maandalizi ya the themambes kujiandaa na kuanza kwa mechi za kufuzu kucheza kombe la mataifa ya afrika kule nchini cameron mwaka wa e221 mwezi novemba kule nchini uingereza mchezaji wa manchester city ikai gondogan amegundulika kwamba na virusi vya korona hii inamaanisha kwamba mzee um, huyu namweza kuita mzee lakini hmm. ni kijana mwenye umri wa miaka 29 Namba. sasa atalazimika kujitenga kwa siku kumi ili kujipanga zaidi na klabu ya Orient, ya kule nchini uingereza imethibitisha kwamba wachezaji wake kadhaa wa ambao wako katika kikosi cha kwanza wamethibitishwa kuwa na maambukizi ya virusi vya korona hii inamaanisha kwamba huenda mchezo wao wa kesho dhidi ya mm-hmm. wa ukasogezwa mbele hadi pale itakapothibitishwa kwamba wamepona kule nchini italia klabu ya inter milan inmilaninakaribia kukamilisha usajili wa kiunga a vidal kutoka klabu ya fc barcelona tayari mchezaji huyu yuko, yuko nchini italia kukamilisha vipimo anakwenda kuungana na kocha wake wa zamani antonio conte ambao alishinda taji la cria akiwa na uh, pia klabu ya hlc ya uingereza imefikia makubaliano na klabu ya renea kule nchini ufaransa ya kupata saini ya mlinda mlango edward edwardmndi mwenye umri wa miaka 28 raia wa senegal lampard anamtaka mchezaji huyu kwenda kushindana na mlinda mlango aliyosajiliwa kwa rekodi ya kitita cha paundi za uingereza milioni 71 kepa arsbalaga ambaye jana bao la pili lilikuwa ni uzembe wake dhidi ya liverpool livositofahamu <laughs> <laughs> <laughs> w- imeanza w- w- ukisema uzembe okay. <laughs> <laughs> tayarindo ukweli wa mambo katika nba mpira wa kikapu kule nchini marekani jana na mpenda sana we mshambuliaji katika mpira wa kikapu anton davis alipiga 3 points ya hatari ya dakika za laa la salama na kufanikiwa kuwa, kuwapa ushindi los angeles lakers wa vikapu 5 kwa 13 na, na kuwafanya uongozi kwa mbili bila katikafkuelekea fainali ya western conference kule marekani asante sana kwa anton davis watu ambao wanafuatilia mitandao ya kijamii wataona na simon simoaap ametoa taji la italian laiakimshindacaroia na kujiandaa na michuano yaen juma lijalo ni kushukuru sana emmanuel kwa habari hizo za michezo asante nam kwa upande mwingine ashawasili studioni rafiki yangu alibilali siku zotee anavaa anapendeza sana aibilai tupashe aliyochapishwa magazetininamni kushukuru sanaeswai nianze na. Ni na gazeti la iwachu gazeti hili linachapisha habari zake kutoka kule nchini burundi limeandika kuhusu shirika linalopiga vito ubadhirifu wa mali ya uma nchini humo olicom limelalamika pamoja na mamlaka ya dawa nchini burundi uh, s- s- kusema kwamba kitita kinachodaiwa kwa ajili ya kupima virusi vya korona zaidi ya takribani dola hamsini ni kiasi kikubwa mno lakini gazeti la New Times la kule nchini rwanda limeandika kuhusu mamia ya watu wajitokeza kutembea katika mija ya kigali wakati ikiadhimishwa siku ya kuto gari barabarani na wenzetugazeti hilopiaimeandikakuhusu mkutano mkuu wa umoja mataifa kufanyika kwa njia ya video itakuwa ni mara ya kwanza Namu kama unavyojua kila mwaka viongozi wa umoja wa mataifa ukutana mm-hmm. makao makuuyaoaaafaztila mm-hmm. la uganda limeandika kuhusu mfungo mmoja aliotoroka gereza la moroto ameuawa kwa kupigwa risasi na mwingine ameuawa kwa kupigwa mawe na umati Uh, kulingana na meja mugisha ambapo wafungwa hao waliotoroka wameendelea kuwindwa uh, hadi pale watakapopatikana na kukamatwa kwa silaha na namali bilali ni sana kwa uchambuzi wa magazeti siku zote kazi yako unaifanya kwa ufasaha nami nakushukuru moja kwa moja basi tupate makala mazingira leo dunia yako kesho naye sabina mpelo <muchas> ni matumaini yangu hujambo msikilizaji wa rfi kiswahili na kualika katika makala ya mazingira leo dunia yako kesho ambapo leo tunazungumzia jitihada za kudhibiti uchafuzi wa mazingira utoka nao na viwanda jina langu ni sabina mpelo nchi za afrika hasa kusini mwa jangwa la sahara zimekuwa katika jitihada za uanzishaji na uimarishaji wa viwanda kama kichocheo cha uchumi lakini mazingira nayo na yameendelea kuhatarishwa kutokana na uchafu utokanao na viwanda hivyo tunaye bi hamisa zaja mtaalamu wa mazingira kutoka nchini kenya anafafanua kuhusu viwanda na jinsi vinavyoweza kusababisha uchafuzi wa mazingira nikifafanua ninaanza mwanzo kuelezea haswa yale majukumu ambayo viwanda kulingana na vitu ambavyo wanatengeneza vinakuwa kwa mfano kama ni kiwanda cha kutengeneza nguo kama ni kiwanda cha kutengeneza uh, kama ni kutengeneza maplt uh, tukizungumzia uchafuzi wa viwanda tunazungumzia kwamba p chafu zinazotokana na, na za kutengeneza ambazo mwananchi wa kawaida anatumia b hamisa anatathmini vipi hali ya mazingira katika ukanda wa afrika mashariki akihusianisha na uanzishwaji wa viwanda ambao pia unalenga kukuza ajira na uchumi wa mtu mmoja mmoja lakini pia taifa kwa ujumla kuanzisha viwanda ni sehemu moja ya kila nchi ambayo inasaidia kupeana ajira pia inasaidia kutoa produce pale pale zinakuwaachchi zinakuwa zina, zina, zi, zina wepesi wa kununuliwa lakini vile vile tunaangalia kwamba kwa sababu hizi hazifuat na zimekuwa hazifuatu kwa sababu ya masuala ya ufisadi tangu mwanzo mpaka sasa tunaona viwanda vingi sana vilivyotengenezwa havidhuru tu mwananchi ambaye yuko eria ile lakini vinadhuru mpaka mfanyikazi mwenye anafanya pale afya yake huwa iko hatarini ni nini cha kuzingatia katika kuanzisha viwanda hivi ili kuhakikisha mazingira yanabaki salama kuna kitu environmental assessment uh, process mwanzo inaangaliwa hali yako ya ile product ambayo unataka kutengeneza e, ni vitu gani ambavyo vinatumika na ni sehemu gani wee utaenda kuweka ile kiwanja ni kwa sababu ya kuangalia kwamba ni mazingira gani unaweza kuyachafua bila ya kumdhuru mtu ama mnyama ama kitu chochote vile kama tukiona uh, viwanda vya uh, kutengeneza semen. kuna products ambayo inatoka kwamba hata wale wafanyi kazi yale mazingira wanaofanya nao kazi basi kama hawakutumia mashindano ama pia hawakutumia madawa fulani ama pia hata hawakuweza kukingwa na vitu fulani unaona pia wao inawadhuru kwa sababu ya wa zile p ambazo katika zile inatoa kama harufu maji ambayo yana harufu mbaya labda ama yanatoka na kemikali ndugu heche suguta ni mwanasheria wa baraza la hifadhi ya usimamizi wa mazingira nemk kutoka nchini tanzania anaeleza ni kwa namna gani sheria inatekelezwa katika uanzishaji wa viwanda unaozingatia ia uhifadhi wa mazingira ukiangalia kwenye sheria kuna sheria zinaongoza haya maswala kuna sheria ya mipango miji kuna sheria ya mazingira kuna sheria arihi kuna sheria zile za majiji zote hizi zinazungumzia ni namna gani tunajipanga vizuri kwa ajili ya kuweza kuweka miji yetu kwenye sheria ya mazingira hasa e, kifungu cha themanina moja kinazungumza kwamba inahitajika kufanyika tathmini athari kwa mazingira kwa ile miradi ambayo imeoroheshwa kwenye sheria yenyewe hiyo ya mazingira kwenye jedwali lil la kwanza maka la tatu lakini kwenye kanuni kwa maana ile kanuni ya tathmini athari kwa mazingira kanuni zake zile za mwaka elfu mbili na tano lenyewe kwenye jedwali lake la kwanza linaelezea ni miradi ganihivyo viwando kwa hiyo miradi hiyo yote kwa pamoja inatakiwa hiyo inafanyiwa tathmini athari kwa mazingira ili kuweza kuangalia kama ni kiwanda kinajengwa wapi kitakuwa kina athari gani kwa mazingira ni namna namnagani mwenye kiwanda na serikali na wadau wengine watakabiliana na hizo changamoto kuweza kufanya kazi katika eneo hilo kwa hiyo k imeundwa kwa sheria hiyo ya mazingira ya mwaka elfu mbili na nne na nemki tunatoa vibali hivyo ambavyo mwishoe vinasainiwa na waziri kwa maana unaweza ukaona kwamba nemki inaanzisha ule mchakato lakini baadaye waziri wa uh, nchi ausia makamu wa rais anayoshughulika na mazingira ndiyo sana zamana kwao unaona kwamba inapewa baraka na serikali kwa kwahiyo akishasainiwa kile cheti cha cha, cha tathmini hathari kwa mazingira basi anaruhusiwa kuanza kazi na kuanza ujenzi sasa kile heti unakuta mchakato wote umeainishwa ume akza aina mbalimbali mbali, ambazo ni hatari kwa mazingira kama utiririshaji wa maji machafu lakini ni hatua zipi za kufuata katika kukabiliana na hali hii ndugu heche suguta anafafanua kuhusu hilo inategemeana na ilo tatizo lenyewe lina ni, ni, ni ukubwa gani viwanda hivi kama vina mitambo ni ile mitambo ambayo unakuta ina, inafanya kazi na mtambo unaweza ukapata hitirafu kama ni yale maji au water treatment plant inaweza kapata hitirafu ikipata hitirafu yeye mwenye kiwanda kwanza ana wajibu wa kuripoti kwenye vyombo vya usimamizi kama nemki hapo kwetu anaripoti au kwenye ngazi za wilaya anaripoti maafisa mazingira wapo kuna zile kamati za usimamizi wa mazingira zipo kway anaweza akaripoti kule na, na hatua zikaanza kuchukuliwa ikiwemo kwamba ni nini kifanyike au arekebisha na mnagani ili aweze kuendelea kwa hiyo hizo ni changamoto za kawaida na kwa kweli utakuta dunia nzima hii ukienda hata kuna migodi huwa inalipuka huko afrika kusini kule eh, maeneo haya y ajali zile ambazo tunaita working tunaitaua zinatokea kwenye maeneo huko na sio wala hapa tu tanzania accident huwa zipo na ikitokea basi huwa tunasimamia tuna, tuna kurekebisha na mara nyingi kwa viwanda vingi vina, vina vina vya, vya ya mazingira huwa vina condition kuna kuna zile specific ikondisheni ambazo ni hatua mahususi yaani namna gani e, wamepewa taratibu mahususi za kuzingatia na zingine zile za jumla kila kitu hua kinasimamiwa kwa kweli katika utaratibu ambao uko sawa unaendelea kusikiliza makala ya mazingira leo dunia yako kesho tukizungumzia jitihada za kudhibiti uchafuzi wa mazingira utokanao na viwanda uanzishwaji wa viwanda ni miongoni mwa malengo endelevu ya umoja wa mataifa ukihusisha kujenga viwanda shirikishi venye kujali usalama wa wananchi vilevile vile teknolojia bora ambayo itapunguza athari za mazingira iwapo haya hayatazingatiwa ni madhara gani yanaweza kusababishwa na uchafuzi utokanao na viwanda huyu tena bi hmisazaj sana na maradhi kama vile saratani maradhi ya ngozi kwa mfano ile product kama ina kemikali kali sana ile maji yake inatoa ikiwa pale inapomwagwa panaweza pasiwe ni niyni pasiweze kumea mimea ama labda hata wanyama wakija wakitumia nyasi za sehemu zile wanaweza dhurika kwa hivyo vitu kama vile ni lazima viangaliwe kabla kiwanda chochote hakijaweza kuwekwa katika sehemu fulani mara nyingine tumeshuhudia uwepo wa viwanda visivyo rasmi yaani viwanda bubu ambavyo mara nyingi huegemea katika kujipatia faida bila kujali uhifadhi wa mazingira heche anatoa wito tunachowasihi watu wetu ni kwamba wawe waaminifu kufanya hizi kazi bila kuwa na uaminifu ndio maana unaweza ukuta mtu anachanganya kemikali fulani ambazo madhara yake yeye hawezi kujua kwanza hata hicho kitu kibaya nacho kisambaza kwa jamii kitaishia watu kwa sababu huwezi kudhibiti ndugu zako walioko mtaani rafiki jamaa kwa hiyo tunaona kwamba katika utendaji wa, wa uzalishaji wa vitu hivi ambavyo vinatumika basi sisi watu wa serikali tunajitahidi kudhibiti lakini pia wale ambao wanazalisha nao wana wajibu wenyewe tu yani wajibu wao namba moja sisi kisheria tunaita tuna to love your neighbor. love your neighbor maanayake ni kwamba flow, kwamba mtu lazima upende na ujali wenzio na utakapoajali wenzio basi hata vile vitu utakavyovitoa basi vitakuwa vina, vina manufaa kwa watu na vina manufaa kwa jamii kwa maana kwamba anatengeneza ajira sisi tunazingatia tuna, tuna kwamba ni kitu cha muhimu kuona viwanda hivyo ni vizuri sana vinatengeneza ajira vinalipa kodi e, lakini pia ni piani lazimas ka katika utaratibu huu ambao zinafata miko murwa na zile taratibu zote za uendeshaji wa shughuli kama hizo hamisa zaja naye anaiasa jamii ya afrika mashariki mataifa yetu yote ya afrika mashariki yaatilie maanani sana viwaangalie kwamba kabla kiwanda hakijawekwa basi ni vitu gani vya kutiliwa maanani kabla kile kiwanja kije kiwekwe hapo ijapo tunajua kwamba hizi ndizo saa hizi zinaweza kuwapatia watu kazi zinaweza kujikimu kimaisha zinaweza kutuinua kiuchumi lakini lazima pia tuangalie madhara kwa sababu haina haja huandike watu thelathini na kila mwaka hao watu thelathini wanakufa ni vizuri sana tuhutilie maanani masuala ya kufuata sheria za za mazingira na tuhakikishe kwamba mazingira yetu yanakuwa salama kwa mwanadamu kwa mnyama kwa kila mtu hata kwa ardhi yetu pia yanakuwa salama ndio sababu hiyo iweze kutoka pia ikiwa salama na ipate pia wafanyikazi ambao wako salama mpaka hapo sina la ziada na kushukuru kwa kuwa nami katika makala ya mazingira leo dunia yako kesho ninaitwa sabina mpelo ni saa 12 na nusu afrika mashariki wakati ni saa 11 na nusu afrika kati. ya kati hayana matangazo ya idhaa yakisuali ya france international tukitangaza kutoka jijini nairobi nchini kenyabenson wakoli badi ya taarifa ambazo tumekuandalia awamu ya pili ni pamoja na raia kumi wa uawa na waasi wanaodaiwa kwa wadf mashariki wa jamhuri ya demokrasia ya congo upinzani nchini coast waitisha maandamano dhidi ya rais alassan watara na uingereza kuripoti maambukizi zaidi ya 0 ifikapo mwezi oktoba waonya wanasayansi sayansi na msikilizaji ni sana kwa awamu ya pili ya matangazo yetu nchini jamhuri ya demokrasia ya kongo raia kumi wameripotiwa kuuawa kikatili na wengine kadhaa kujeruhiwa katika tukio ambalo linashukiwa kutekelezwa na kundi la waasi wa adf katika kijiji cha kitoho kaskazini mwa jiji la beni usiku wa kuamkia leo mwandishi wetu rikson luhembwe ametutumia ripoti ifuatayo kwa sasa raia wengi wamekimbilia jijini beni kilomita 220 kusini mwa mbau kitoho b karinsi vahira ni raia wa beni sasa tunataka rais wetu wa jamhuri wa kongo aombe hata msaada kwa manchi zengine wakuje kutumalizia mambo hii sababu hata wanabunge wenyeo tunawachagua wanaongea tu lakini hatuone matokeo kwa macho nalo jeshi la dai kujibu shambulizi muda dona kiongozi wa polisi kwa sasa hali ni tulivu kulikuwa kwanza jaribio la kushambulia mji mkuu wa mbao adui kashindwa kuingia ndiyo kateremuka na kufanya mauaji sehemu ya kitoho wako mchagulia wa wilayani beni anasema na kila siku tunasema kunakuwa shida kubwa ndani yya systeme de ressegnement ya jeshi kama hiyo shida hai yatatuliwa mauaji itaendelea tu adui anazunguka fasi mwelelea miaka saba mzima zaidi ya mara makubili adui kunaingia ndani ya muji mwelelea katika mwezi huu wa septemba zaidi ya raia 40 wameteketezwa na watumia waashi wa adf haya yanajiri licha ya mazum zugumuzo kadhaa ya vikundi vya wapiganaji kukubali kuweka siraha chini mkoani ituri na kivu kusini erikson luhembwe beni erefi kiswahili baraza la wakimbizi la norway nrc limesema janga la korona limekuwa na athari mbaya zaidi kwa raia wasiokuwa na makao pamoja na maeneo yanayoshuhudia mizozo ambapo raia wengi wanakabiliwa na bahala njam kupitia ripoti yake baraza hilo limesema zaidi ya asilimia 7 ya watu waliohojiwa hali yao ya kiafya imezoroteka tangu kutokea kwa janga la virusi vya korona rais wa uganda um amelegeza masharti zaidi yaliyotangazwa na serikali yake kudhibiti kuenea kwa virusi vya korona licha idadi ya maambukizi nchini humo kuendelea kuongezeka rais museveni amesema masharti zaidi yamelegezwa kutokana na uchumi wa taifa hilo kuendelea kudorora huku wizara ya afya raia kwa kukosa kuzingatia masharti yaliyotangazwa hatua ambayo imechangia kuongezeka kwa maambukizi ya virusi vya korona nchini humo tume ya kuajiri ualimu nchini kenya tsc imeagiza ualimu kuanza kurejea shuleni kuanzia septemba 28 tayari kwa maandalizi ya kuwapokea wanafunzi akizungumza wakati wa mkutano wa shikadao ijini nairobi mkurugenzi wa tume hiyo nanzi masharia amesema walimu wana jukumu la kuhakikisha wanawasaidia watoto kwa muda waliopoteza wakiwa nyumbani And we are kwa sasa tunaomba walimu wetu warejee shuleni siku ya jumatatu tarehe 28 septemba ili kujiandaa kwa hatua za ufunguzi wa shule tunapenda kuhakikishia wananchi kuwa walimu wetu wako tayari kufunza watoto na kufidia muda uliopotea aidha waziri wa elimu nchini humo profesa george magoha amesema shule zinaenda kufunguliwa huku baadhi zikiwa kwenye hali mbaya na tayari serikali imeandaa utaratibu wa kuzikarabati tunataka shule ziwe katika ubora tumekuwa tukizitembelea na nyingi ziko katika hali nzuri isipokuwa shule chache tu lakini kile cha muhimu hapa ni kuwa wanafunzi wote waliokuwa katika shule hizi wamehamishiwa kwa muda kwenye shule za jirani wakati tukisubiri kuzifanyia ukarabati haya ya najiri huku nchi hiyo hivi leo ikirekodi maambukizi mapya 98 ya covid-19 na kuifanya nchi hiyo sasa kufikisha jumla ogonjwa, alf, tathina, saba, na, sabina, juu, ya wagonjwa a 3779 maafisa wa ngazi ya juu wa serikali ya sudani wakiongozwa na kiongozi wa baraza la mapinduzi abdel fata al burhan wameelekea katika taifa la falme za kiarabu kufanya mazungumuzo na viongozi wa taifa hilo pamoja na maafisa wa marekani kuhusu hatua yao ya kutaka kuondolewa katika orodha ya mataifa yanayofadhili ugaidi duniani shirika la habari la sudan la suna limesema viongoz hao pia watajadili maswala tata yanayokumba sudan kwa jumla msikilizaji dunia hivi leo inaadhimisha siku ya kimataifa ya amani wakatu tofauti na nyakati nyingine inakabiliana na janga la korona linaloripotiwa kusababisha madhara kwa Ma ya raia duniani kwa mujibu wa ripoti mbalimbali tangu kutokea kwa mlipuko wa virusi vya korona dunia imeshuhudia maeneo mbalimbali ya watu kuuawa au kutokea kwa vurugu kutokana na makali ya hathari za ugonjwa huu kwa bara afrika hali imeendelea kuwa ya tofauti huku maeneo kadhaa ikiwemo nchi za sudan kusini somalia na, na jamhuri ya demokrasia ya kongo zikishuhudia machafuko wachambuzi wa mambo na mtazamo gani d b wanyama anaangazia hili akiwa mjini bongoma nchini kenya siku hii ni siku kuu kubwa kabisa duniani siku ya amani siku ya maadili siku ya kueneza amani siku ya kukaa na amani siku ya kudumisha amani licha ya kuwepo na covid kwamba baada ya mambo yote kufanyika na changamoto hizi zote siku hii imechaguliwa kama siku ya amani duniani ili raia watu wote hapa duniani waweze kupendana waweze kukaa kwa umoja na kueneza amani kwa jumla duniani kote pasipo na vita pasipo na baha la njaa na pasipo na changamoto mbalimbali za kibinadamu sauti yake d brn wanyama mchambuzi wa masala ya siasa Steven, ameyu amemiaskofu wa kanisa katoliki nchini sudan kusini amesema huenda kanisa katoliki nchini humo zikafungwa tena iwapo maambukizi ya virusi vya korona yataendelee kuongezeka askofu amesema kufunguliwa kwa kanisa huku idadi ya maambukizi ikiongezeka ni sawa na kuhalalisha vifo vya raia nchini humo Hii ni radio france international matangaza tunapeperusha moja kwa moja kutoka jiji kuu la nairobi jiji kuu la kenya nairobi samahani msikilizaji vyama vya upinzani nchini ivory coast vimeitisha maandamano ya nchi nzima kwa lengo la kupinga hatua ya rais alahsani watara kugombea urais kwa watatu mengi zaidi na michael were tangazo hili linakuja baada ya mahakama ya katiba nchini humo kumuidhinisha rais watera rais wa zamani henry conan bedii na wagombea wengine wawili kushiriki katika kinyang'anyiro cha oktoba 31 vyama kadhaa vya upinzani vimejitokeza kuunga mkono hatua ya maandamano vyama hivyo sasa vikitaka jina lake kuondolewa katika orodha ya wagombea hadi kufikia sasa watu kadhaa wamepoteza maisha tangu kuzuka kwa maandamano mwezi mmoja uliopita siku chache tu baada ya uatara kutangaza kuania kiti cha urais kwa muhula wa watatu kutokana na kifo cha ghafla cha aliyekuwa waziri mkuu na mridhi wake amadu kulibali maandamano makubwa dhidi ya serikali ya misri yamefanyika katika eneo la giza licha ya polisi kujitokeza kuzuia maandamano hayo waandamanaji wanamtaka rais abdel fata al sisi kujiuzulu mawaziri wa mambo ya nje wa umoja ulaya, wa ulaya wameafikiana kuwawekea vikwazo raia wawili wa libya na kampuni tatu za uturuki zinazodaiwa kukiuka vikwazo vya silaha dhidi ya taifa la libya mawaziri hayo wa wamesema kuwa umoja wa ulaya una jukumu la kulinda vikwazo vilivyotolewa na baraza la usalama la umoja w mataifa dhidi ya taifa la libya rais wa ghana nana akufu adou ametangaza kurejelewa tena kwa shughuli za michezo nchini humo ikiwa ni sehemu ya kulegeza mashati yaliyokuwa yamewekwa kukabiliana na janga la korona wakatiu nchi hiyo ikiripoti kupungua kwa idadi ya maambukizi hata hivyo mipaka ya nchiyo itasalia kufungwa huku maeneo ya burudani baa na vilabu pia vikisalia kufungwa tunapoendelea kulegeza baadhi ya masharti serikali imechukua hatua ya kuruhusu kurejelewa tena kwa shughuli zote za michezo na timu yetu inapojiandaa kushiriki katika mashindano ya kimataifa ligi kuu ya soka itaanza tena ijumaa tarehe thelathii mwezi oktoba hata hivyo mipaka yetu ya majini na ardhini itasalia kufungwa hadi baadaye Until ni sauti yake nana akufado rais wa ghana muungano wa hudumu wa afya nchini nigeria johesu umetangaza kusitisha mgomo wao ambao umedumu kwa jumamoja ambapo walikuwa wanalalamikia malipo duni na kutopewa marupurupu na serikali kupitia taarifa muungano huo umewataka wanachama wake kurejea kazini kuanzia leo wakati huu taifa hilo likisajili visa 57 vya maambukizi ya korona na vifo 1na98 serikali ya botswana imesema sumu aina ya sinobakteria ambayo hupatikana kwa maji ndio iliyosababisha vifo vya ndovu m3 nchini humo mwaka huu seril taulo naibu mkurugenzi wa idara ya wa wanyamapori nchini humo amesema idadi ya ndovu waliyofariki imeongezeka kutoka 281 walioripotiwa mwezi julai hadi 330 kufikia hivi leorf kisangani 15 fm mshauri wa serikali ya uingereza kuhusu sayansi sa patrick vlanc ameonya kuwa huenda taifa hilo likarekodi maambukizi zaidi ya hamsn mpaka ifikapo katikati ya mwezi oktoba ih lanc amesema vifo vinavyotokana virusi hivyo vinatarajiwa kuongezeka na kufikia 20 kwa siku moja akitaka nchi kuweka mikakati ya kukabiliana na maambukizi zaidi At the moment... We think that the kwa wakati huu tunafikiri kwamba mlipuko huu umeongezeka mara mbili zaidi kwa makadirio ni kila baada ya siku saba kama hali hii itaendelea bila kudhibitiwa na kama mtaona mpaka kufikia katikati ya mwezi oktoba kama hali hii itaendelea basi tutakuwa na wagonjwa kama elfu ha hivi kwa siku lakini kuhakikisha hatufikii huko tunahitaji kuwa na kasi tunahitaji utendaji na tunahitaji jitihada za juu kuweza kukabiliana nao hapo jana uingereza iliripoti visa vipya 3 na 899 vya korona na vifo 18 chini ya saa 24 waziri mkuu wa lebanon mustafa dip ametoa witu kwa viongozi wa kanisa nchini humo kushirikiana naye ili kuunda serikali ikiwa ni juma moja limepita baada makata yofranza, ya makata aliyotolewa na serikali ya ufaransa ya kuundwa kwa serikali nchini humo nchini humo kupita watu watukumi wamefariki baada ya jumba lenye orofa tatu kuporomoka viungani mwa jiji la mumbai nchini india kwa mujibu wa maafisa wa usalama nchini humo zaidi ya watu 25 wanaofiwa kukwama katika vifusi vya jengo hilo huku operesheni ya ukoaji ikiendelea mgombea wa urais kupitia chama cha demokrat nchini marekani joe biden amekosoa tua rais donald trump kufanya uteuzi wa jaji mpya wa mahakama ya juu kuziba nafasi iliyoachwa wazi kufuatia kifo cha ruthbida gensburg hata kama rais trump anataka kupendekeza jina kwa sasa sasasenet haifai kulishughulikia swala hilo hadi pale ambapo wamarekani watamchagua rais wao mpya waakilishi wao wapya na senet mpya iwapo trump atashinda basi seneti itakuwa huru kumpiga msasa mtu atakayependekeza kwa haki lakini nikishinda aliyependekezwa na trump ataondolewa nami kama rais mpya nitapendekeza jina la mtu ambaye atahojiwa na senet kwa uwazi na haki utafiti uliofanywa na shirika la utafiti la new global pol umeashiria kuwa mvutano wa nam na kukabili mabadiliko ya tabia nchi ambapo mataifa yaliyostawi yanaunga mkono suala hilo kukabiliwa kwa dharura huko mataifa yaliyostawi yakipinga ni saa 12 na dakika 43 majira ya afrika mashariki msikilizaji hivi leo dunia inaadimisha siku kima ya kimataifa ya amani wakati huu tofauti na nyakati nyingine inakabiliwa na janga la korona lililoripotiwa kusababisha madhara kwa mamilioni ya raia duniani kwa bara afrika hili limeendelea kuwa ya tofauti huku maeneo kadhaa ikiwemo nchi za sudani kusini somalia na drc yakishuhudia ya machafuko wachambuzi wa mambo na mtazamo gani mwenzango alibilali amezungumza na dr brawn wanyama akiwa mjini bungoma nchini kenya E, tuseme kimsingi ni kwamba siku hii ni siku ya heshima kabisa duniani lakini kwa hali iliyoko wakati huu tunapochukua mat ambayo ya yako wakati huu ni hali ambayo imekuwa na changamoto sio haba hasa zaidi changamoto hii la covid kumi natisa ambapo tumeona kwamba dunia nzima imeweza kufungika watu wamepoteza ajira watu wanabala njaa usafiri umekoma na sasa maadili mapya yameingia yani tunasema kwa kimombo ni new kwamba sasa ule ukawaida wa zamani umeondoka ume, ume umefika kikomo ukawaida ulioko sasa ni ukawaida ambao ni mgeni kabisa ambapo sasa kuna mambo ya social distance kwamba hatukaribiani watu awakaribiani watu awasalamiani hii watu wa mmoja moja pamoja kutangamana kupo na hata mashule zimefungwa biashara zimefungwa na tuseme kwamba changamoto ni tele mno na hata sehemu nyingine hapa ulimwenguni ni kwamba vita vingali vikiendelea watu wananyanyaswa watu wanahamishwa kwa lazima kuna watu raia wengi sana wkutoka hapa bara afrika ambao wanaona kwamba pengine wakihamia kule mataifa ya ulaya huenda basi matatizo yao akafika kikoma lakini vile ilivyo ni kwamba wengi wao tumeona wakipoteza maisha yao baharini uh, huoni kwamba labda umoja wa mataifa utakuwa umefeli katika swala hili la kuhakikisha sehemu zote kuna kuwepo amani cha msingi hapo ni kwamba nia ya umoja wa mataifa kuchegua siku hii ni kueneza amani pembe zote hapa ulimwenguni lakini vile ilivyo ni kukwelwa mambo ni kwamba changamoto hili zote kidogo zimetia doa katika ni ambayo umoja wa mataifu ulikua nayo kutoua siku hii kuwa siku ya amani na kama vile ambavyo tumetaja ni kwamba siku hii kwa kweli kwa sababu ya changamoto hizi nyingi amani ni haba mno amani huwepo wakati watu e, wana chakula cha kutosha watu wanatangamana vilivyo watu wanafanya biashara zao kuna ajira kuna amani katika mataifa mengi lakini leo tunashuhudia nini tunashuhudia kwamba katika mataifa fulani hapa ulimwenguni watu wanapoingia pengine wanapolalamika na kuandamana wanashikwa kuna mauaji nam d bra wanyama kwa yote hayo ambayo uliotaja tunaweza kusema kwamba kuna amani hapa ulimwenguni amani ipo wajua maisha ni hali ya matu, kuweza kujinusuru ku, ku, kutoka kwa matatizo ambayo yanatukumba najua bila shida bila matatizo maisha haiwezi kuwa maisha maisha inakuwa maisha kwa sababu kila kukicha kuna tatizo kuna changamoto na tunapata suluhu kwa wo changamoto basi tunasema mungu asante tunamsifu mungu na tunasema mungu shukran ni mtazamo wake d brn wanyama na msikilizaji umewajia wakati sasa wa kupata makala habari rafiki nayeme <todiculia> kipindi ni habari rafiki makala pekee kutoka hapa radio france international inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru nam msikilizaji wizara ya elimu nchini kenya imetangaza uwezekano wa kufungua shule na taasisi zingine za elimu ya juu kwa hatua kuanzia tarehe 19 mwezi oktoba baada ya maambukizi ya virusi vya korona kuonekana kuanza kupungua masomo nchini kenya yalisitishwa tangu mwezi machi baada ya nchi hiyo kuripoti kisa cha kwanza cha maambukizi hayo tumekuuliza kwenye ukurasa wetu wa rfi kiswahili je unafikiri kenya iko tayari kufungua shule na taasisi zingine za elimu karibu mimi ni michael were mhsia samuel agaba toka kampala uganda uamuzi wa kenya kufungua shule na taasisi mbalimbali katika siku zijazo ni uamuzi mzuri sasa ni ngumu kusema kwamba nchi hii iko tayari au la lakini kuanza tena kwa shule hakutakuwa rahisi baada ya kusimamishwa kwa karibu miezi saba na watoto wamekuwa nyumbani kwa muda mrefu na hii imekuwa na athari nyingi mbaya ni bora warudi shuleni ri bukavu kusikana na mada yetu ya leo ya kwanza kwa shule huko nchini kenya tunawapa tunawapaongera sana viongozi wa kenya na tunafurahi sana kwa kuwa wamepiga hatua kubwa ya kupambana na hii janga ya korona lakini tungewaomba wajitaidi waangalia watoto ambao wanayoanza shule wawapatie masharti makubwa ili wasizidi kuongeza idadi kuu ya korona huko nchini kenya asante sana r kiswahili tunawapenda sana ni patrick matembo kutoka goma mashariki mwa drc kwa kweli ni hatua nzuri ambayo kenya imechukua kwa sababu hatujui ni lini janga hili la korona litakomeshwa ila cha msingi ni kuzingatia tu sheria za afya ikiwa mwanafunzi mwalimu ni kuzingatia sheria za afya nazani kila kitu kitaendekajapier amada kutoka goma drc maarufu petrose natoa wazo kulingana na taifa ya nairobi kenya ambayo inaenda kukamata tena mkakati kwamba wanafunzi warudi shuleni ni vizuri lakini wazo langu ni kusema kwamba wasiwezi kulegeza njia ya kuweza kuepukana na ugonjwa haya kuvaa barakoa wa vizuri wanawe mikono kila wakati wao wanafunzi kwa sababu tunaweza kudhani kwamba magonjwa yameisha tena kwa bati mbayo inaweza kufanya muripuko tena ya pili kama vile inaanza huku ngambo za ulaya na mahali pengine aknt mungu awabariki naitwaelisha kutoka luberizi nchini drc naonatu watu waendelee kueshimu utaratibu wa afya masomo tafunguliwa na inawezekana na watendelea kusoma kwa mfano sisi hapa drc tulifungua masomo na tunaendelea kusoma na ugonjwa bado upo lakini tuliweka tu tuliheshimu tu kanuni za afya zote zinazohitajika zilizowekewa na ya, serikali yetu na tunaendelea kusoma vizuri bila wasiwasi nao wajikaze waheshimu kanuni za afya tu watasoma mzuri mapenzi togera moize marufu histori nikiwas uvira nchi ya kenya kupanga mambo ya shule tena yafungue ni vizuri wafungue shule kwa kuwa korona hatujui taisha lini ni mzuri tu waambie tu watu waendelee kujikinga na korona hiyo wanafunzi waendelee kujikinga waheshimu mikataba au maagizo yanayotolewa na wizara ya afya ili korona isiambukii bado haijaisha lakini kufungua shule ni kitu kizuri hapa kwetu congo shule tayari imeanza makazi zingine zimeanza kama kawaida kwakua watu kama wafungui shule hatujui taisha linitunawezamalizamiaka kusoma na watoto wataendelea kuhangaika mitaani wakibeba mimba na wengine wakishkujiunga na makundi ya wasi kama hapa kwetu nchini kongo toka ongotokauira mimi faraja rukebura eprd wazo hili la kufungulia kwa shule nchini kenya ni nzuri sana tunalipenda kwa kuelimisha watoto lakini jukumu langu ningeomba kenya chukue jukumu la kulinda watoto kwa ku pana vyombo vya kutumia kwa kunawa mikono kwa kila shule na walimu kwa kuchukua barakoa na kuonekane watoto watapungua ndani ya madarasa kuonekane ya kwamba serikali itaongeza wengine walimu kwa kuchukua jukumu la kufundisha watoto ili watoto wapunguke madarasani ionekane hesabu ya watoto itakuwa kidogo, kidogo kidogo ndani ya madarasa toka isiro kaskazini mashariki mwa rc naitwa kambale maoni yangu privilebaaugumaonianguuhusum o nikiwa kulingana na jisi visa vya ugonjwa wa wacovid-19 vinaendelea kupungua nchini kenya nadhani kuwa ni wakati sasa wa kufungua shule na taasisi zingine za elimu kwani kunaonekana wazi kuwa hakuna uwezo wa kumaliza ugonjwa huo hapa karibuni ila chamaana ni wahusika kuendelea kutia maanani hatua za kuhikinga zilizowekwa na wizara ya afya kutokana na janga la korona tunasikitika kuwa tunashindwa kukuletea vipindi vyetu kama kawaida pamoja na mazingira magumu tuliyonayo kwa sasa tunajitahidi kuhakikisha kuwa tuko pamoja nawe kukupasha habari za kimataifa na kanda asante sana kwa kuendelea kuwa nasi kila siku tunathamini uaminifu wa wako kwetu kutoka lweba tarafani fizi mashariki mwa nchi ya jamhuri ya kidemokrasia ya kongo naitwa letre a kuhusu mada leo mimi nakwenda kuipongeza serikali ya nchi ya kenya pamoja na wizara ya elimu ambayo imekwenda kuwa na mawazo ya kwenda kufungua shule na hivyo kwenda kuiga mfano wa iche ya jamhuri ya kidemokrasi ya kongo ni wakati mwafaka sasa wananchi kuanza kurejea mambo mbalimbali kwa sababu ugonjwa huu inavyoonekana nitakuwa ni ugonjwa ambao wananchi watabaki nao na kuendelea kuuzoea kama vile tunavyozoea ugonjwa wa malaria na magonjwa mengine ambayo yanasumbua wananchi kwa leo kwa hiyo naipongeza serikali ya nchi ya kenya pamoja na wizara elimu wakwende sasa kufungua mashule ili wananchi na wanafunzi waweze kujiendelesha katika shule zao amani ruvumwa nikiwa jimboni kivya kusini tarafani uvira kusema kwamba masomo itafunguliwa mwezi wa oktoba sio kusemeti awakufikiria hapana wamefikiria mengi na wameona kwamba eh, hii ugonjwa wa virisi eh, wa koronavirasi hi, imepungua ndo kwa sababu wame tangaza wameruhusu kwamba shule zianze mwezi wa oktoba toka kamanio la drc jimboni kivu kusini naitwa imani lassi hatua hiyo ya kenya kufungua shule na taasisi nyingine nasasa ni hatua nzuri kwa sababu janga la korona halijulikani lini litaisha ila ningeomba serikali ya kenya kuendelea kushika kanuni zile ambazo zimepewa na wizara ya afya kujikinga kwa sababu korona bado ipo na haijaisha na haijulikani lini itaisha ningeomba katikama shule huko kenya kuweka vifaa vile vya kunawia na wanafunzi wavai barakoa wakiwa shuleni kutoka dc ongo uvira ni er la olomb kwa mtzamangu minatoa pongezi kubwa sana kwanchi ya kea wakufunguamasomo anafunzi wanzishe tashl yoakawada iyo ni jambo la maana sana asaan9atutashi igioma san wa wanafunzi wote udau9kasa sa na tukigeukia ukurasa wetu wa facebook ni na ujumbe wako joseph kataya abubakar unasema kijana mpenda wageni kutoka kera drc unasema korona ni ugonjwa ambao unaweza kuwepo miaka mingi bila kudhibitiwa kwa hiyo ni vema kenya wafungue shule na taasisi zote za elimu cha msingi wahakikishe wanafunzi wanavaa barakoa na wazingatie kanuni zote za kujikinga ili wasije wakaathirika na ugonjwa huo wa moshi tanzania taasisi lubeliguyana washantt mhi tanzaniaass zaiua fungulia elimu kwa mkakati mzuri na tahadhari laitiatia ya kamate vusara toka butembo drc jimboni kivu ya kaskazini unasema hatua hiyo ni sawa lazima waafrika tujifunze kuishi na covid na tuheshimu kanuni za afya mimwani kenneth wa buhembe bukoba tz ama tanzania unasema kenya iko tayari kwani pamoja na janga la korona kuendelea kuwepo nchini humo ufunguzi wa shule na taasisi nyingine za elimu ni jambo jema kwani utakuwa na faida kubwa kama kupunguza mimba wanafunzi walizopata pindi walipokuwa kwenye likizo ya korona mwisho nisome ujumbe wako francis sevie mizoa butonge wenyewe wamekwisha tangaza kufungua taasisi hizo maana yake ni kwamba wapo tayari nam ni jumbe hizo ambazo nimesoma ujumbe wako kwenye ukurasa wetu wa facebook maoni yako kuhusiana na wizara ya elimu kutangaza kufunguliwa kwa shule nchini kenya jina langu ni michael were mohosia msikilizaji ni kukumbusha baadhi ya taarifa ambazo tumekuwa nazo jioni ya leo ni pamoja na tume kuajiri walimu nchini kenya ya yawaagiza walimu kurejea shuleni na mgombe wa urais nchini marekani kupitia chama cha demokrat joe biden akosoa hatua rais donald trump kumteua jaji wa mahakama ya juu ftlin kibao chake msanii rihana kutoka nchini marekani kinaingia mitamboni taratibu You're that want to share your everything When no one's around Baby, come tell me your secrets and Tell me all your dreams Cause I can see you need someone to trust You can trust in me So just call me whenever you're lonely I'll be your friend, I could be your home Say what you want and you should make me your because I share my world. kirihana na kibao chake fits loving, kutoka marekani anakamilisha matangazo yetu juni leo niseme shukran za dhati kwake emmanuel richard makundi amekuwa msimamizi wa matangazo funde mitambo amekuwa pole mile kwa ushirikiano naye george maina na kutokea juni njema msikilizaji matangazo zaidi kwa lugha kiswahili kesho sa 1ansu asubuhu