s12 kamili afrika mashariki wakati ni saa 11 kamili afrika ya kati hani matangazo idhaa ya idhaa ya kusoalia rdiofranc intnational tukitangaza kutoka jijini nairobi nchini kenya baadhi ya taarifa ambazo tumekuandalia jioni ya leo ni pamoja na spika wa bunge la kitaifa nchini kenya apinga ushauri wa jaji mkuu nchini humo kutaka bunge kuvunjwa aliyekuwa waziri wa ulinzi nchini mali bando ateuliwa kuongoza serikali ya mpito na viongozi wa dunia waanza mkutano wa kila mwaka wa umoja mataifa jijini new york nchini marekani ni kukaribisha sana kwa matangazo ya jioni jionialeo msikilizaji ikiwa ni septemba 22 mwaka 22 spika wa bunge la kitaifa nchini kenya justin mturi amekosoa ushauri wa jaji mkuu david maraga ambaye amependekeza kwa rais urukinyatta kulivunja bunge kutokana na kushindwa kupitisha sheria a 32 ya wanawake mturi ametaja ushauri wa jaji maraga kama unaokiuka katiba na badala yake kuwaagiza mawakili kwenda mahakamani kupinga ushauri huo huowache rais tumwachie hilo jukumu na kwa sababu ako na washauri pia wengine sio sio maraga peke yake hii ni ushauri ni sawa sawasawa maraga amemaliza kazi yake ya yya kumshauri e, sasa hapo sasa ni rais mwenyewe atajua sasa itakuaje wachambuzi wa mambo wanazungumziaje swala hili wakili matinolo anaangazia hili akiwa jiji nairobi nchini kenya nafikiri katiba imeweka wazi sehemu ya Uh, rais na pia sehemu ya mkuu wa mahakama na katiba hiyo inasema y kwamba yeye ataiwapo kuna kuna tetezi zozote ambazo zitatolewa kwa sababu uh, sehemu ya katiba ama sehemu ya sheria hajatimizwa basi atakuwa bila bilkutakuwa hana budi ila kuhakisha ya kwamba amempatia rais pendekezo na rahis akipokea pendekezo hilo ni jukumu lake kuhaikisha kwamba amelishughulikia sasa haya tunayosikia kutoka kwenye spika wa bunge na wengine ni maoni tu na hamna nafasi ya maoni kwa jambo ambalo limewekwa kikatiba na limewekwa wazi na katiba inanuia kwamba vitimizwe kwa hivyo ni ushawishi ni, u... ni maoni tu lakini hayana uzito wa sheria sauti yake matinolio mchambuzi wa maswala ya yes, siasa yes, kutoka nchini kenya wabunge wa bunge la afrika mashariki wamesitisha vikao vya bunge hilo hasa kuhusu bajeti ya mwaka wa kifedha 22221 kushinikiza kupewa mishahara yao na marupurupu ya tangu mwezi machi mwaka huu kupitia barua spika wa bunge hilo martin ngonga amesema vikao hivyo vitarejelewa tu baada ya suala hilo kutatuliwa akisema wabunge hao wanadai jumla ya dola milioni 25 msikilizaji nchini tanzania tayari kumeibuka mjadala baada ya kinara wa upinzani visiwani zanzibar kupitia chama cha act wazalendo malim sef sharif hamad kutangaza kuunga mkono mgombea mwingine wa upinzani tundulisu badala ya mgombea wa chama chake mwandishi wetu wa dar es salaam vikt wille ametutumia ripoti ifuatayo haya yanajiri siku moja baada ya mwenyekiti wa chama cha act wa zalendo lakini pia mgombea wa urais wa zanzibar maalim seif sharifu hamadi kutamka wazi kwamba chama kinamuunga mkono tundu antipasi lisu nikishapata najua muungano muunganorais Adabore. Adabore. wachambuzi wa masuala ya siasa wanahoji iweje membe aikane kauli yake ya kuwa na mgombea mmoja upande wa upinzani aliyoitoa wakati akipitishwa na chama hicho kuwania uraisi wa jamhuri ya muungano wa tanzania naomba nitoe wito kwa kambi la upinzani ni lazima tuungane ili tuweze kumtoa mtu yule ikulu wakati kampeni za uchaguzi zikiendelea nchini tanzania swala ambalo limezua gumzo na mijadala mingi miongoni mwa wafuatiliaji wa siasa za tanzania ni serikali za majimbo ambazo zimependekezwa na upande wa upinzani kupitia kwa mgombea wa chadema tundulisu huku mgombea wa chama cha mapinduzi chama tawala nchini tanzania d john pombe magufuli akipinga vikali serikali za majimbo ili kuepuka mgawanyiko ndani ya nchi nimesikia kuna baadhi ya wagombea wanazungumza wanataka kuanzisha serikali za majimbo ile ni dhambi kubwa gobe wa chadema tundulisu kwake yeye serikali za majimbo anaona ni mwarobaini wa kuleta madaraka mikononi mwa raia tuweke majimbo tuweke utaratibu ambao sisi wananchi tukitaka mkuu wa mkoa kama tunamtaka tunamchagua wenyewe nchi kama kenya inaongozwa katika mfumo wa serikali za counti vict robert dar es salaam ressalamr kiswahili nchini uganda hofu imezuka katika hospitali ya masaka nchini humo baada na, na ya wafanyakazi 32 wa hospitali hiyo kupatikana na virusi vya korona kwa mujibu wa mkurugenzi mkuu wa hospitali hiyo dr nathan onyachi wauguzi watatu ni kati ya wafanyakazi 32 waliopatikana na, na virusi hivyo msikilizaji nchini sudani kusini zaidi ya wanafunzi milioni sita wa shule za msingi na sekondari wamerejea masomoni licha idadi ya maambukizi ya virusi vya korona kuripotiwa kuongezeka mwandishi wetu wa masal ya sudan james shimanyula ana maelezo zaidi uamuzi wa kufunguliwa kwa shule licha ya maambukizi kuongezeka hata hivyo umewafurahisha baadhi ya ualimu kama anavyoeleza hapa alor malok wakati wa kipindi cha mapumziko tutahakikisha kuwa mwanafunzi anasimama mbali na mwingine uvaaji wa barakoa utaendelea hiyo ndiyo njia mojawapo ya kupunguza kuenea kwa covid-19 hata wakati tu kwa madarasani ingawa ni ahueni kwa walimu baadhi wanasema itakuwa haina maana kwa shule kufunguliwa wakati mishahara ya miezi kadhaa hawajalipwa luk maluil ni mmoja wao The should... ni lazima serikali ilipye mishahara ya walimu haraka iwezekanavyo hata hivyo kwa wazazi hali ni tofauti wengine wanaonekana kuguswa na watoto wao kurejea shuleni wakati maambukizi yanaongezeka michael juk ni mmoja wa wazazi hao huu ugonjwa umeenea kote ukiingia kwenye shule nyingi utapata vyumba vidogo viligeuzwa madarasa kutokana na kukosekana kwa nafasi shule zitakabiliana vipi na ueneaji wa ugonjwa huu waziri wa elimu wa sudani kusini awur aur dengashwil ametoa wito kualimu. kwa ualimu kuhakikisha kuwa wanafuata maagizo ya wizara ya afya be... lazima maagizo ya wizara ya afya yafuatwe kikamilifu ili walimu na wanafunzi na jamii zao wawe salama From haya yanijiri wakati nchi za ukanda wa afrika mashariki nyingi zikianza kurejea shughuli za kawaida licha ya baada ya kusimama kwa takriban miezi sita tukisalia sudani kusini makama wa kwanza nchini humu machar hata shiriki katika kongamano la kila mwaka la kitaifa kujadili maswala yanayokumba taifa hilo wakila mesema serikali kukosa kutekeleza baadhi ya mikataba waliyosaini mwaka kwongamano hilo ambalo lilianzishwa na rais alvakir mwaka216 lililenga kutafuta suluhu kwa migogoro inayokumba taifa hilo hii ni Radio international msikilizaji uongozi wa jeshi nchini mali umemteua wa waziri wa zamani wa ulinzi ba ndo kuwa rais wa mpito huko kanali asmin goita aliyeongoza mapinduzi hayo akijitangaza kama makamo wake mwandishi wetu vit buso ana maelezo zaidi akiwahutubia wananchi wa mali kupitia runinga ya taifa kiongozi wa kijeshi kanali asim goita amesema kwamba aliyekuwa waziri wa ulinzi ba ndau atakuwa rais wa mpito huku yeye akiwa naibu wake hatua hii imekuja baada ya mkutano wa wiki iliopita kati ya wanajeshi nchini mali na viongozi wae waliofanyika jini akra nchini ghana na viongozi hao wa nchi za afrika magharibi kushinikiza jeshi kuunda serikali hiyo haraka wezekanavyo baada ya kuokewa vikwazo vya kiuchumi wachambuzi wa siasa wanaona kwamba uteuzi wa ndau mwenye umri wa miaka sabini na mwanajeshi wa zamani ni ishara kuwa jeshi nchini mali halitaki kuachia madaraka moja kwa moja baada ya kusema kwamba linataka kuongoza katika serikali hiyo ya mpito jeshi nchini burkinafaso limesema zaidi wanajihadi 26 wameuawa katika operesheni mbili tofauti zilizoendeshwa na wanajeshi wa taifa hilo ni operesheni zilizoendeshwa baada ya wanajihadi kutekeleza shambulizi namo septemba 11 na kuwaua wanajeshi wane wa burkinafaso eneo la menteu kamanda wa jeshi la nigeria kanali dici bako amewawa baada ya msafara wake kushambuliwa na wanajihadi wa boko haramu kaskazini mashariki mwa jimbo la bono msemaji wa jeshi nchini humo ado isa amesema kanali bako alikuwa kiongozi wa vikosi vya wanajeshi wanaokabiliana na boko haramu eneo la damboa umoja wa ulaya umetangaza vikwazo dhidi ya makampuni matatu ikiwemo moja uturuki kwa kukiuka amri ya umoja huo kuhusu ununuzi wa silaha nchini libya hatua ambayo imekosolewa na uturuki mengi zaidi na hali magongo ni uamuzi ambao uliafikiwa hapo jana katika mkutano wa mawaziri wa mambo ya nje wa umoja huo mjinibl uamuzi ambao tayari nchi ya uturuki imeukosoa na kuutaja kama unaoegemea upande mmoja hapo jana umoja huo ulitangaza kushikilia mali ya kampuni ya arasti shipping kwa kutumia meli yake kuingiza silaha nchini libya wizara ya mambo ya nje ya uturuki imetaja operesheni ya umoja huo katika bahari ya mediterranean kama zawadi ya mbabe wa kivita nchini libya jenerali khalifa haftar shirika la kutetea haki za binadamu la human right watch limeshtumu serikali ya cameroon kwa kutumia janga la virusi vya korona dhidi ya raia na kuwazuia raia kushiriki maandamano dhidi ya serikali hi leo aidha polisi wamelazimika kutumia bomu za machozi kuwatawanya raia waliokuwa wameanza kukusanyika kushiriki maandamano ya leo ambayo alikuwa amehitishwa na kiongozi wa upinzani nchini humo moris kamtu unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia katika kupitiakatika21690k tabendi 13 matangazo ya msikilizaji kadhalika yanasikika jijini kigali nchini rwanda kupitia masafa ya 91.9 fm viongozi wa dunia wameanza mkutano wao wa kila mwaka umoja wa mataifa jijini new york nchini marekani mkutano unaofanyika huku dunia ikishuhudia mgawanyiko katika maswala nyeti ya kidunia mkutano huu unafanyika katika mazingira tofauti na ilivyozoeleka ambapo baadhi ya viongozi hawatahudhuria na badala yake watahutubia kupitia njia mtandao kutokana na janga la virusi vya katibu mkuu wa umoja mataifa antonio Guterres, amesema mkutano huu ni muhimu mkuuwumojawmataifaamesemakutao huuuhimu ka viongozi kuweka mbele maslahi ya dunia kuliko tofauti zao za kisiasa hapa katika umoja wa mataifa amani haki usawa na hadhi ni misingi ya dunia bora lakini shirika hili ambalo tunasherekea leo limepatikana baada ya kupitia katika hali ngumu zaidi iligharimu vita vya dunia mara mbili mamilioni ya watu kufariki ili viongozi wa dunia kubali kujitolea na kubali ushirikiano wa pamoja duniani na kuzingatia sheria katika hali hiyo ya kujitolea tumeshuhudia matokeo ambapo vita vya dunia vimeepukika haya ndiyo baadhi ya matokeo ambayo mataifa wanachama wanafaa kufurahia na kuendelea kuyadumisha ni sauti yake katibu mkuu wa mataifa antonio tniot rais wa marekani donald trump amesema atateua jaji mpya wa mahakama ya juu ifikapo mwishoni mwa wiki na kulitaka bunge la seneti kuidhinisha uteuzi wake kabla ya uchaguzi wa urais mwezi novemba rais trump anataka kuziba nafasi iliyoachwa wazi na, na rut beda gensback ambaye alifariki juma lililopita You know, mnafahamu kuwa tunafanya kazi kubwa ya kumtafuta jaji watatu mahakama ya juu nitatangaza huyo atakuwa is, ni nani lakini jambo ambalo naweza kuambia kwamba ni mwanamke atakuwa, manamke, uh, women, atakuwa okay, ni mwanamke na kuna watu ambao wana sababu atakuwa ni mwanamke hata okay, hivyo mgombea wa urais kupitia chama cha demokrat joe biden hapo jana alikosoa tua trump na kuhitaja kama matumizi mabaya ya madaraka idadi ya vifo kutokana na ugonjwa wa covid-19 nchini marekani na karibia watu laki mbili hili likiendelea kuiboa masali kuhusu namna rais donald trump ameshughulikia ugonjwa huo kipindi hiki cha kampeni kuelekea uchaguzi wa mwezi novemba wanaume wawili washukio wa ubakaji na utekaji wamekamatwa na polisi katika jiji, kijiji samahani cha samur nchini ufaransa polisi wakisema wanatuhumiwa kumbaka mtoto wa miaka 9 na mwanamke wa miaka 73 polisi wanasubiri matokeo ya chembechembe za dna kabla ya kuwafungulia washukio hao mashtaka urusi imesema vikwazo vipya vya marekani dhidi ya taifa la iran havitakwa na athari zote kati ya uhusiano wake na iran naibu waziri wa mambo ya nje ya urusi amesema urusi na china hataunga mkono kivyo vyote vikwazo hivyo vya marekani dhidi ya taifa la iran baa zote nchini uingereza zitafungwa mapema huku raia wanaokiuka sheria za kujiweka karantini wakitoza faini kubwa ikiwa ni mashate mapya ya serikali kuzuia maambukizi ya virusi vya korona ambapo maambukizi yameanza kupanda tena waziri mkuu boris johnson anatarajiwa kutangaza mashati mapya baada ya mshauri wa maswala ya afya nchini humo kuonywa kuhusu kuongezeka kwa maambukizi katika taifa hilo hii unayosikiza ndio ifanc international matangazo yaytunapeperusha moja kwa moja kutoka jijini nairobi saa 12 na dakika 15 majira ya afrika mashariki wakati wa kupata habari za michezo Ni yuko mwana richard makundi. bwana makundi hujambo sijambo mwanamchezo maundibwandhjmbsijambo tena tenakorona bado imeendelea kushika kasi katika nchi zetu za ukanda wa afrika mashariki kwa hivyo ni muhimu mara kwa mara kutumia vitakasa mikono mikonoianzie hmm. basi na ratiba ya mechi za kombe la ligi kule nchini uingereza maarufu kama fa ambapo hivi leo kutakuwa na mitanange kadhaa itakayopigwa mechi kati ya mancheste uid lton watacheza na manchester united uidltn watakuwa nyumbani mechi itatandikwa maajira ya saa nne na robo kwa saa za hapa afrika ya mashariki wes united watakuwa nyumbani kuwakaribisha city mtanange utapigwa maajira ya saa tatu unusu kwa saa za hapa afrika mashariki west wetbromich albion wow watakuwa nyumbani kuwakaribisha brenford mchezo utakaopigwa maajira ya saa tatu kamili za usiku kwa saa za hapa afrika mashariki wao watawakaribisha afod mchezo ambao pia na wenyewe utapigwa maajira ya saa tatu kamili kwa saza hapa afrika mashariki mtanange uliokuwa leyton orient na tottenham nhms mtanange huu umefutwa ama umesogezwa mbele hadi tarehe nyingine baada ya wachezaji wa kikosi cha kwanza wa klabu leyton kuthibitishwa kwamba wana maambukizi ya virusi vya korona nilikujuza hapo jana kwa hivyo kwahiyo no. yao imeahirishwa na habari mbaya kwa mashabiki wa soka kule nchini uingereza ni kwamba waziri mkuu boris johnson amethibitisha rasmi kwamba kuanzia oktoba mosi ya mwaka huu mashabiki awataruhusiwa tena kuingia uwanjani kumbuka kwamba awali boris johnson alisema kwamba tarehe moja mwezi ujao mm-hmm. mashabiki wangeanza kuruhusiwa mm-hmm. kushuhudia mechi za ligi kuu ya soka kule nchini uingereza na ni mashabiki takriban elfu moja ambao wangekuwa wanaruhusiwa mm-hmm. kwa mechi moja kwa hivyo wamesema kwamba uamuzi wa kuondoa Uh, makataa alikuwa ameweka kwamba mashabiki wasiingia uwanjani tena oktoba mosi mm. ni baada ya hapo jana mkurugenzi wa kituo cha magonjwa ya mlipuko kuthibitisha kwamba maambukizi ya virusi vya korona yamekuwa ya hali ya juu kwa hivyo kuna wasiwasi ikiwa mashabiki yataruhusiwa mambo yakawa mabaya naam mabayanam wakala wa mchezaji rb ambaye hivi juzi tu ametangazwa na klabu yaama mcezaji wak kuwa mchezaji wake amesema kwamba huenda b akasalia katika klabu ya hata baada ya mkataba wake wa mkopo wa muda kumalizika nimalizie na shirikisho la soka kule uingereza fa kumpiga fin ama kumtia hatiani kocha wa west bilich ambaye juma lilopita mwishoni mwa juma aitaka kumkaba mtu ko. na bwana tukutane kesho baada ya ya mechi manchester kooad basi tupate uchambuzi wa magazeti naye mwenzangu ali bilablahujambo na karibu kwa uchambuzi wa magazeti nam si jambo kabisa benso nianze na gazeti la l nchini kenya limeandika kuhusu kaunti 44 kupata pesa uh, mandera wajiri na kitui ndio tu watakaosubiri zaidi kupata pesa zao uh, haya amesema na mdhibiti wa bajeti ya serikali gazeti lai la kule nchini uganda limesema serikali kutoa kalenda mpya ya shule uh, gazeti la new times la rwanda limesema wasiwasi juu ya asilimia 44 ya maji kutoweka hii ni ripoti ambayo inasema kuwa kupoteza, kupo, kupo, kupotea kwa maji kunasababishwa sana na uvujaji uh, kuunganisha uunganishaji haramu ujenzi wa barabara itilafu za mita milipuko ya mita vitalu vya mita majanga ya asili na kuiba maji uh, kiholela lakini pia gazeti la la kule kuhusu ch wa habari wa iwachu sasa ni mezi1 wakiwa katika gereza kule katkagerezakuleandhwmrban20wa burundi kutoka nchini wanatarajiwa kurejeshwa uh, nchini burundi kupitia mpaka wa gatumba gazeti la le volcan news la kule goma limeandika kuhusu wanawake katika vijiji vya lubero wanadai kuondoka kwa kanali nyombo kotakoli bernard na gazeti la la prosperite la kule drc linasema uh, kuhusu uh, mdhibiti wa fedha za serikali ataka ufanyiwa kwa uchunguzi wa fedha nam ali bilali ni kushukuru sana kwa uchambuzi wa magazeti shukran nam moja kwa moja tupate makala afrika mashariki naye julian rubavu <coughs> karibu mpenzi msikilizaji wa radio france international kwenye makala ya afrika mashariki ambapo unahabarika na kuelimika juu ya kile kinachotokea kwenye ukanda wa afrika mashariki na leo tunaangazia juu ya changamoto ya kujiachia kwenye ulevi na hata ngono zembe changamoto ya kujiachia kwenye ulevi na ngono zembe wilayani ngara magharibi mwa tanzania utawasikia baadhi ya wenyeji wa ngara na utamsikia mtaalamu dr abrahamu katesigwa kutoka lulenge ngara tanzania mimi ni juliani rubavu radio france international na mpenzi msikilizaji wa radio Friends international tunaangazia ni jisi gani wanajamii wanajiachia kwenye ulevi na hata kwenye ngono zembe hali inayoweza kuhatarisha maisha yao mbele yangu yuko mama mmoja unaitwa nanikuacia naita eanil kata ya mbuba welayani tanzania hapo kuna hatari kwa sababu unaweza ukanywa pombe ukajisahau kwenda hata nyumbani ukakutana na majanga mengi ukakuta unakuwa na magonjwa kwa hiyo nawaomba wakinamama kina baba kama ni kunywa wanyu waende nyumbani mapema waepukane na magonjwa hayo mbalimbali mbali. kwa sababu kinywa unalewa unakuwa chakari hata ukumbuki kwamba utaenda nyumbani unaona tu yani kitu cha kawaida yaani unaona kama kumekucha kwako si usiku tena ni asubuhi kwako kwahiyo ni vibaya sana wanywe wajikumbuke kwenda nyumbani mapema unadhani ni rahisi sana mtu amesha kunywa alafu kwamba najikumbuka akienda kunywa aende anajua na- naaanywe kiasi fulani kinachomtosha kisha shiba aende nyumbani ama anunue aenda nywee nyumbani walau kuliko kunywea vilabuni anaanza kucheza mziki humo vilabuni unajikojolea unajinyea kwahiyo si vizuli ni aibu tu kama wakina mama unakuta ni aibu sananasikia Na kwamba kuna misaada mbalimbali ya kuhudumia vilusi vya ukimwi sasa mtu ambaye hana virusi vya ukimwi akisikia kwamba kuna misaada hiyo ya pesa yakuhudumia virusi vya ukimwi nayey anavifanya ili apate hiyo pesa lakini yo pesa takusaidia ni kwenye maisha yako ni vibaya sana usiwe na tamaa ya pesa fanya kazi zako kwa bidii hiyo pesa utaipata na itakusaidia maishani mwako basi asante sana nashukuru sana pia na, na mpenzi msikilizaji wa radio fren international enye makala ya afrika mashariki tunaangazia juu ya swala ya kujatia wenye ulevi na ngono zembe mbele yangu yuko bwana mmoja unaitwa nani naita an swala la kujiachia kama kunywa pombe ukaenda kwenye mambo ya usharati ni vitu vibaya heri unywe pombe ila usiende kwenye usharati <gibu> lakini watu wanasema kwamba hata kufa kwa kawaida tu na sio ukimi wa kumua mtu na hata swala la pesa zinazotolewa ni vichocheo hili swala lenyee likoji navyoliona watu wanasemaje maeneo ulipo hua wanasema, wanasema kwamba kufa ni kawaida kwa mfano yn yani, naona kwamba kama hivo alisha naona kwamba hakuna kingine kinachobaki anawona aongee hivyo wengi nawawona wanaongea na swala la pesa psa zanazo tule wanasemaj la wakipatasindio wanaitumia wanasema kwamba ma sirika wanaila wana, wanaona kamba nibora tena wengi wanasema kwamba hata mimi naweza nikaambukizwa kwa sababu ninafanya nini watanilipa hela talia lasio vizuli kwa mono wangu kama mimi siwezi nikaongelea hivyo ila kama wengine kweli mm hivyo mwngawaonanawanwananga asio z aitwa itwa julus pia pnmnyikiti wa kijijiki chambuba mm-hmm. e, kwasaa angono zembe, zembe ipo kwa ya ya watu wengi kutoa hamasa kzmb aunaksanyawatu wni kaksaaitngkndaktmasaem kwnmktano yahaara pambaoknknaman ambaz nkutanisha ai ukimwi sio tishio tena kwa sababu mtu anaweza kufaa kwa lolote lile kwa hiyo swala la ngono zembe swala la virusi vya ukimwi sio tishio tena kwao ili wee unalizungumziaje mimi nadhani hapo siwezi nikaungana nao kwamba siotishio kwao kwa sababu iwapo tayari bado nanii mtukio hilo bado lipo au ngonozembe bado ipo huwezi ukasema kwamba sio tishio kwa sababu kinachotakiwa ni watu kuendelea kuelimishwa kuhakikisha zembe wanaiache ikiwezekana kabisa kwa sababu ndiyo maana nnii mashirika ambayo yanashughulikia maswala ya maambukizi ya yamejaribu kutoa elimu lakini pia yanajaribu kutoa hata e, nani kondomu kwa ajili ya watu ambao watakuwa wajajizua wawezi kuzitumia ili kusudi iwe kinga ambayo inaweza kawasaidia wale ambao wameshindwa kujisimamia kujifu, kujifu, ukiongea hmm. na wenyeji hapa wanasema kwamba alimradi dawa za kupunguza maka ya virusi ja ukimwi zipo kwa hiyo swala la ngono zembe sio tatizo na wengine wanasema kwamba wanapokea pesa kutoka kwa sijui kuna mashirika au serikali wanatoa pesa kwa wale walioathirika wa kwa hiyo hicho ni kivutio kwa watu kujiingiza kwenye ngono zembe kusudi waweze kupata pesa hizo hilo lenyewe unalizungumziaje ni ni hizo nyingine tunaweza kwamba maisha fedha wanaotaka utajiri wa haraka wanaenda kwenye mbayo, si harali, kisa kwenye ambayo si mtu ukajiingiza la ngono cha zaidi elimu itolewe watu waelimike waelewe ataakn kwa kwamba wanaweza tol na ngono zembe basi sana msikilizaji iaitajuabhi menyekitiwa kiiiki chambuba ni mkazi waikitongoji cha mkatanganampeni msikilizaji wa, na wa Radio makala ya afrika mashariki mtaalamu wa afya atatueleza madhara ya ngonozembe na jinsi ya kukabiliana nayo mbele yangu ni jiaanu ith rurenge e, mjini kwenye kituo cha afya tumaini rs cent kilicho mtaa wa rupendo lulenge ngara kagera tanzania kuna swala hili la ngono zembe unalizungumziaje kwenye jamii inayozunguka hii rulenge ngono e, zembe ni jambo ambalo linaonekana ni kitu cha kawaida katika jamii yetu kwa sababu vijana walio wengi pamoja na elimu wanayopewa awataki kufuata ushauri wanaopata fano kuna magonjwa haya ya kuambukiza kwa njia ya ngono ikwembo pamoja na ukimwi elimu ya afya imetolewa sana kuhusu namna kujikinga sasa kwa kuvaa mipila na vitu vingine kwa mfano unafanya ngono bila kuingiana lakini vijana walio wengi wanakwenda kinyuma akisema kwamba e, uwezu kula, uwezu kula pipi kwenye ganda au wengine wanasema askari ufia vitani na, na au ini ufya kwenye kidonda kwa hiyo matokeo yake ni kwamba wanapata maambukizo eida ya ugonjwa ya ujamiana, au ya ya kuambukiza kwa njia hata pia hiyo ni kazi kubwa sana ka shawishi wakaweza kuelewa na kubadilika pamoja na maendeleo tunayoendelea lakini inaonekana vijana wengi aw kuna saa lingine la watu kutokujitambua kutokujijali na pengine labda kukata tamaa mtu anasema kwamba ni hata nikifanya ngono zembe hata nkipata virusi vya ukimwi ukimwi ukimwi na hayo kuna dhana nyingine kwamba hao ambao wameshaathirika wanapewa pesa kiasi fulani mashirika yanayohudumia wa vya kwenye elimu ukim k jo n e a kwene elimaa tokujitamtokujjali afya yake Nimi, mimi niseme kwamba onawapa kwa ela kidogo tu ya kutumia kununua chakula au kununua sabuni na mambo mengine matokeo yake ni kwamba zile zilehela anazopata zinatumika vibaya kwa hiyo nafasi hiyo tuzitumia vibaya b nakushukuru hebu mkumbushe msikilizaji tuka tunaongea na nani ulikuwa naongea na, na eh, d katesigwa abraham kutoka kituo cha afya tumaini tumaineelescn katika wilaya ya ngara mji mdogo wa rulenge mkoa wa kagera kageratanzaniaaane aab na, na hadi hapo ndo tamati ya makala ya afrika mashariki ambapo tumeangazia juu ya changamoto ya kujiachia kwenye ulevi na ngono zembe huko wilaya ni ngara mkoani kagera magaribi mwa tanzania usikose juma lijalo kuungana nami julian rubavu hapa radio france international ni kushukuru sana julian rubavu kwa kutuandalia makala hayo afrika mashariki msikilizaji makala ambayo kujia kila siku ya jumanne hapa radio france international ni saa 12 nusu afrika mashariki wakati ni saa 11 na nusu afrika ya kati haya ni matangazo ya idhaa ya kisuahili ya radiofrance international tukitangaza kutoka jijini nairobi nchini kenya kenyawakbaaja ya taarifa ambazo tumekuandalia awami ya pili ni pamoja na mjadala wa ibuka kuhusu mgombea wa sct wa zalendo visiwani zanzibar kutangaza kumwunga mkono mgombea mwingine wa upinzani tundulisu na umoja wa ulaya watangaza vikwazo dhidi ya kampuni zilizokiuka amri ya ununuzi wa silaha nchini libya rais wa marekani kuteua jaji wa mahakama ya juu kufikia mwishoni mwa wiki <tune> ni kukaribisha sana kwa awamu ya pili ya matangazo yetu jioni ya leo msikilizaji nchini tanzania tayari kumeibuka mjadala baada ya kinara wa upinzani visiwani zanzibar kupitia chama cha act wa zalendo shef sharif hamad kutangaza kumwunga mkono wa mgombea mwingine wa upinzani tundulisu badala ya mgombea wa chama chake kauli yake imepokelewa kwa isiyo tofauti hasa kutokana na ukweli kuwa chama chake kimemteua waziri wa zamani wa mambo ya nje benad membe kupeperusha bendera ya chama hicho wachambuzi wa amambo wanamtazamo gani jawa mohamed anazungumza akiwa jijini dar es salaam tanzania pengine tutarajie kwamba inaweza ikaleta hamasa mpya miongoni mwa upinzani pengine tutarajie kwamba inaweza walau ikapandisha kura hata kama sio nyingi lakini walau tutashuhudia kura kidogo zikipanda kwa upande wa upinzani na kusema kweli maoni ya watanzania wengi na watu wengi wanahisi kwamba utitili wa vyama vingi vya upinzani unavunja nguvu yao wanahisi kwamba ili pengine upinzani uweze kuleta changamoto wanapaswa kuwa na vyama visivyozidi viwili au kama kimoja kipambane na chama kilichoko madarakani na hapo pengine ndipo tunaweza tukashuhudia e, ushindani ambao unakuwa una mizani inayofanana fanana ni sauti yake jawad muhamed mchambuzi wa maswala ya siasa akiwa nchini tanzania Shikara, shirika la mpango wa chakula na kilimo fao limeonya kuhusu kutokea kwa baha njaa nchini uganda kati ya mwezi novemba hadi februari mwakani hali hiyo ikichangiwa na mafuriko yanayoshuhudiwa nchini humo mwakilishi wa fao nchini uganda antonio quedo amewataka raia nchini humo kuanza kuweka na kuwekeza katika upanzi wa miti ili kuzuia mafuriko ya mara kwa mara spika wa bunge la taifa nchini kenya justin mturi amekosoa ushauri wa jaji mkuu maraga ambaye amependekeza kwa rais uhuru kenyatta kulivunja bunge kutokana na kushindwa kupitisha sheria ya thetb0 ya wanawake mturi ametaja ushauri wa jaji maraga kama unaokiuka katiba na badala yake kuwagiza mawakili kwenda mahakamani kupinga ushauri huo wachambuzi wa mambo wanazungumziaje swala hili wakili matil anaangazia hili akiwa jijini nairobi nchini kenya nafkiri katiba imeweka wazi sehemu ya uh, rais na pia sehemu ya mkuu wa mahakama na katiba hiyo inasema ya kwamba yeye ataiwapo kuna kuna tetezi zozote ambazo zitatolewa kwa sababu uh, sehemu ya katiba ama sehemu ya sherea haijatimizwa basi atakuwa bilkutakuwa hana budi ila kuhaikisha ya kwamba amempatia rais pendekezo na rais akipokea pendekezo hilo ni jukumu lake kuhakikisha kwamba amelishughulikia sasa haya tunayosikia kutoka kwenye spika wabunge na wengine ni maoni tu na hamna nafasi ya maoni kwa jambo ambalo limewekwa kikatiba na limewekwa wazi na katiba inanuia kwamba litimizwe kwa hivyo ni ushawishi ni maoni tu lakini hayana uzito wa sheria ni mtazamo wake wakili matiulo mchambuzi wa maswala ya siasa akiwa jijini nairobi nchini kenya wabunge wa bunge la afrika mashariki wamesitisha vikao vya bunge hilo hasa kuhusu bajeti ya mwaka wa kifedha 220 na 221 kushinikiza kupewa mishahara yao na marupurupu ya tangu mwezi machi mwaka huu rais wa jamhuri ya demokrasia ya kongo felix chisekedi amefanya mazungumuzo na mtangulizi wake rais wa zamani wa taifa hilo joseph kabila mazungumuzo yaliyolenga kupata suluhu kuhusu mvutano wa muungano wao unaounda serikali katika siku za hivi karibuni kumekuwa na tetesi kuwa muungano wa rais kabila wa fcc umekuwa ukifanya njama kutaka kukwamisha serikali ya rais chisekedi kupitia muungano wa kash wachambuzi wa mambo wanamtazama gani mtere kifara ni mtetezi wa haki za binadamu akizungumza akiwa nchini drc una mambo ingine inafanyika hapa kongo ambayo yaieleweki inaonyesha kabisa kama hali ya kisiasa si nzuri kwa mfano hiyo hali umesikia kuna wajaji wameteuliwa na na serikali ya kisekedi kisha wamekataa ku, ku, kutumika ha? kama kmao shida ya, ya utawala kwa e, hiyo kama ao aku kiongozi wa wahiyomavyama viwili ambavyo vinachangia madaraka ya congo nakutanana yani rais kisekedi na mwenzie kabila wakikutanana inaweza kuwa ndio mwanzo ya, ya kutatua mzozo ambao ytu e, inakumba kongo kwa lewa sababu wakweli e, wakongomani wanasubiri sana wanasubiri sana waone e, madaraka inakuwa kama ya kawaida kama nchi zingine ni sauti yake mtere kifara mtetezi wa haki za binadamu akiwa nchini jamhuri ya demokrasia ya kongo nchini sudani kusini zaidi ya wanafunzi milioni sita wa shule za msingi na sekondari wamerejea masomo licha ya idadi ya maambukizi ya virusi vya korona kuripotiwa kuongezeka mwandishi wetu wa maswal ya sudan kusini jemshi manyula uamuzi wa kufunguliwa kwa shule licha ya maambukizi kuongezeka hata hivyo umewafurahisha baadhi ya ualimu kama anavyoeleza hapa alor malok we... wakati wa kipindi cha mapumziko tutahakikisha kuwa mwanafunzi anasimama mbali na mwingine uvaaji wa barakoa utaendelea hiyo ndio njia mmojawapo ya kupunguza kuenea kwa covid-19 hata wakati tuko madarasani ingawa ni ahueni kwa walimu baadhi wanasema itakuwa haina maana kwa shule kufunguliwa wakati mishahara ya miezi kadhaa hawajalipwa luk malual ni mmoja wao ni really... lazima serikali ilipe mishahara ya walimu haraka iwezekanavyo hata hivyo kwa wazazi hali ni tofauti wengine wanaonekana kuguswa na watoto wao kurejea shuleni wakati maambukizi yanaongezeka michael juk ni mmoja wa wazazi hao huu ugonjwa umeenea kote ukiingia kwenye shule nyingi utapata vyumba vidogo viligeuzwa madarasa kutokana na kukosekana kwa nafasi shule zitakabiliana vipi na ueneaji wa ugonjwa huu waziri wa elimu wa sudani kusini awur aur dengashwil ametoa wito kwa ualimu kuhakikisha kuwa wanafuata maagizo ya wizara ya afya to... lazima maagizo ya wizara ya afya yafuatwe kikamilifu ili walimu na wanafunzi na jamii zao wawe salama From haya ya nijeri wakati nchi za ukanda wa afrika mashariki nyingi zikianza kurejea shughuli za kawaida licha ya baada ya kusimama kwa takriban miezi sita. tukisalia nchini humo ma- ma- wa kwanza wa rais Rek hata shiriki katika kongamano la kila mwaka la kitaifa kujadili maswale yanayokumba taifa hilo kwa kila amesema serikali kukosa kutekeleza baadhi mikata ya mikataba aliyosaini m218 umoja wa ulaya umetangaza vikwazo dhidi ya makampuni matatu ikiwemo moja ya uturuki kwa kukiuka amri ya umoja huo kusununuziwa silaha nchini libya hatua ambayo imekosolewa na uturuki mengi zaidi na hali magongo katika mkutano wa mawaziri wa mambo ya nje wa umoja huo mjini brussels uamuzi ambao tayari nche ya uturuki imeokosoa na kuutaja kama unaoegemea upande mmoja hapo jana umoja huo ulitangaza kushikilia mali ya kampuni ya avrasti shipping kwa kutumia meli yake kuingiza silaha nchini libya wizara ya mambo ya nje ya uturuki imetaja operesheni ya umoja huo katika bahari ya mediterranean kama zawadi ya mbabe wa kivita nchini libya jenerali haftar shirika la kutetea haki za binadamu la human rights watch limeshtumu serikali ya cameroon kwa kutumia janga la virusi vya korona kwa zuia raia kushiriki maandamano dhidi ya serikali hi leo uongozi wa jeshi nchini mali umemtewa waziri wa zamani wa ulinzi bando ndo kuwa rais wa mpito huku kanali asmi goita aliyeongoza mapinduzi hayo akijitangaza kama mhakamo wake mwandishi wetu vikt buso ana maelezo zaidi akiwahutubia wananchi wa mali kupitia runinga ya taifa kiongozi wa kijeshi kanali asim goita amesema kwamba aliyekuwa waziri wa ulinzi ba ndau atakuwa rais wa mpito huku yeye akiwa naibu wake hatua hii imekuja baada ya mkutano wa wiki iliyopita kati ya wanajeshi nchini mali na viongozi wa e uliofanyika jini akra chini ghana na viongozi hao wa nchi za afrika magharibi kushinikiza jeshi kuunda serikali hiyo haraka iwezekanavyo baada ya kuokewa vikwazo vya kiuchumi wachambuzi wa siasa wanaona kwamba uteuzi wa ndau mwenye umri wa miaka 7 na mwanajeshi wa zamani ni ishara kuwa jeshi nchini mali halitaki kuachia madaraka moja kwa moja baada ya kusema kwamba linataka kuongoza katika serikali hiyo ya mpito kamanda wa jeshi la nigeria kanali dsi bako amewawa baada ya msafari wake kushambuliwa na wanajihadi wa boko haramu kaskazini mashariki mwa jimbo la bono msikilizaji unaweza kusikiliza matangazo ya rfi muda wote kwa kupakua apliction ya RFI Pure radio, RFI Pure radio kwenye simu yako ya kiganjani na kusikiliza matangazo yetu kwa lugha 16 ikiwemo lugha adimu ya kiswahili aplithon hii ni bure rais wa marekani donald trump amesema atamteua jaji mpya wa mahakama ya juu ifikapo mwishoni mwa wiki na kulitaka bunge la seneti kuidhinisha uteuzi wake kabla ya uchaguzi wa mwezi novemba rais trump anataka kuziba nafasi iliyowacho wazi na, na rut beda ginsberg ambaye alifariki juma lilopita You know, hard... mnafahamu kuwa tunafanya kazi kubwa ya kumtafuta jaji watatu mahakama ya juu nitatangaza huyo atakuwa ni nani lakini jambo ambalo naweza kuambia kwamba ni mwanamke atakuwa, manamke. Manamke. atakuwa okay, ni mwanamke na okay. kuna watu ambao wana hasira kwa atakuwa ni mwanamke hata hivyo mgombea wa urais kupitia chama cha demokrat joe biden hapo jana alikosoa hatua ya trump na kuhitaja kama matumizi mabaya ya madaraka idadi ya vifo kutokana na ugonjwa wa covid-19 nchini marekani karibia watu laki mbili hili likiendelea kuibua maswali kuhusu namna rais donald trump ameshughulikia ugonjwa huo kipindi hiki cha kampeni kuelekea uchaguzi wa mwezi novemba viongozi wa dunia wameanza mkutano wao kila mwaka wa umoja wa mataifa jijini new york marekani mkutano unaofanyika huku dunia ikishuhudia mgawanyiko katika masa nyeti ya kidunia mkutano huu unafanyika katika mazingira tofauti na ilivyoeleweka ambapo baadhi ya viongozi hawatahudhuria na badala yake watahutubia kupitia njia ya mtandao kutokana na janga la virusi vya korona urusi imesema vikwazo vipya vya marekani dhidi ya taifa la iran havitakuwa na athari zozote kati ya uhusiano wake na iran wanaume wawili washukiwa wa ubakaji na utekaji wamekamatwa na polisi katika jiji la saumuri nchini ufaransa polisi wakisema wanatuhumiwa kumbaka mtoto wa miaka 9 na mwanamke wa miaka 73 na ni saa 12 na dakika 40 majira ya afrika mashariki spika wa bunge la taifa nchini kenya justini mturi amekosoa ushauri wa jaji mkuu david maraga ambaye amependekeza kwa rais huru kenyatta kulivunja bunge kutokana na kushindwa kupitisha sheria 320 ya wanawake mturi ametaja ushauri wa jaji maraga kama unaokiuka katiba na badala yake kuagiza mawakili kwenda mahakamani kupinga ushauri huo mwenzango alibilali amezungumza na wakili matinolo anaangazia hili akiwa jini nairobi nchini kenya nafikiri ni mwanasheria lakini kuna mahali ambapo anafika anapiga siasa nyingi kuliko sheria yee yeah, anaelewa kwamba baada ya bunge uais um, mjaji um, uh, mkuu kutoa uh, wasia wake bunge amen, bunge halina nafasi pale hamna wanataka kwenda mahakamani sawa sawa lakini wanajua kwamba uh, ni, ni, ni, ni mazungumzo tu uh, wanataka kwenda mahakama mahakama ilitoa uamuzi na sasa sijui ni nini kingine mahakama itafanya juu zaidi ya yale ya tayari washafanya nam lakini kwa mtazamo wako ukiangalia unafikiri kwa nini wabunge hawa wameshindwa kuwajibika na kutekelezwa jukumu lao kikatiba ni kiburi na ubinafsi kwa sababu kama wangekuwa na kiburi na ubinafsi bila shaka wangekuwa wanaelewa kwamba kutakuwa na hathari ya kwamba wasipotimiza uenda wakafurushwa sasa wanata, wanataka, wanataka kufurushwa wanaanza kupiga kelelenam na, na huu ni ushauri ambao umetolewa na jaji mkuu kwa rais kenyatta na je unafikiri rais atapokea ushauri huu na kuweza kutekeleza sidhani ana chaguo ama ana lolote la kufanya anashurutishwa na katiba kufanya jinsi ya katiba inavyosema yeye ameambiwa tu kwamba atapewa ushauri huo na, na, na, na, na jaji mkuu akipewa ushauri huo itabidi afanye hivyo kwa hivyo na kufanya hivyo sio kwamba atachelewa achukue muda wake bila shaka atafanya hivyo kwa wakati unaofaa na tuseme sasa rais kenyatta akitekeleza amri hiyo na kuiweka vitendoni labda unafikiri nini kitatokea basi bila shaka bunge litafurushwa na likifurushwa kutakuwa na mazungumzo ambayo yatakamaanza ambayo huenda yakaashiria mabadiliko ya kikatiba kidogo mahali patakuwa na uwezekano na, na, na, na kwingineko ni kuhakisha tu kwamba watu wanajitayarisha kwa yale atakayotokea uchaguzi na mengine mengine nam nyinyi kama wanasheria labda katiba ya kenya inasemaje itapotokea hali kama hii ina maana ya kwamba kutakuwa na uchaguzi na uchaguzi huo sio wa kila kitu ni uchaguzi tu wa wabunge kwa sababu ni wabunge ndio wanapigwa wana, wa, wa, wa, wa, wa kiboko hapa sio wananchi wengine ama sio viongozi wengine na huoni kwamba labda hii inaweza kuidhofisha kwa kiasi kikubwa serikali ya kenya hata serikali ina vipande vitatu kuna kipande cha mahakama kuna kipande cha executive na kuna kipande cha bunge huku bunge kama haliwezi kutekeleza kazi na liweze kufurushwa serikali sehemu nyingine ya serikali inaweza kuendeshwa ni mtazamo wake wakili martino low alipozungumzwa na mwenzangu ali bilali na msikilizaji umewajia wakati wa kupata makala habari rafiki makala ambayo yameandaliwa naye michael were kipindi ni habari rafiki makala pekee kutoka hapa radio france international inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru karibu msikilizaji hapo jana dunia imeadhimisha siku ya amani duniani ikiwa ni maadhimisho ya 75 kauli mbiu kwa kila moja ikiwa ni kukumbatia na kueneza amani wakati huu ulimwengu ukikabiliwa na janga hatari la korona je wewe umejihusisha na lipi katika kuitikia wito wa umoja w mataifa na unadhani serikali yako imefanya juhudi za kutosha ili kuimarisha amani nchini mwako karibu mimi ni michael were muhusia kwa majina ni shila lidava mimi ni mkenya na ni mkaazi wa kaunti ya nairobi kwanza kabisa mimi binafsi nimedumisha amani kwa kuhakikisha majirani na wale ambao ninachangamana nao tunaishi kwa amani kwa kuwa amani huanza na mimi na wewe la pili serikali yetu imejitahidi sana ili kudumisha amani kwa kutupa haki kama wananchi kuripoti iwapo tutakosa amani kupitia vituo vyetu vya polisi kwa hivyo ninaona wanaendelea kutushughulikia na wanaendelea kutujali We'll <laughs> asante arafaya kiswahili mimi ni januari msabaa napiga simu nikiwa lusaka zambia inaishukuru umoja wa mataifa kwa kutenga siku ya kuikumbuka amani ulimwenguni na hata biblia inasema ya kwamba hajifunze kuwa na amani na watu wote na mimi inajiandaa naji, kuwa na amani na watu wote na nchi hii ambayo tuliwemo ndani ya zambia inajitahidi kulinda amani lakini sisi tunakabiliwa na vita moja tu vya kiuchumi lakini hata afrika nzima ningeomba viongozi wote wajilinde amani ili wapate success katika maisha sana amani linategemea unalitumia katika gani binafsi kipindi cha corona naamini amani ni unapomlisha mtu aliye na njaa unapomstiri mtu aliyefukuzwa kazi unapomstiri mtu aliyefukuzwa kwa sababu ya kuto kulipa kodi mwisho wa siku huyu mtu hata kwenda mtaani na kuanza kuwapiga watu ngeta kama wanavyosema vijana wa mtaani au vile, vile mtu awezi kujuisisa katika mambo ya wizi serikali imeweza kutoa ajira kwa vijana maarufu kama kazi mtaani kwa maoni yangu hii shughuli imeweza kuwapa utulivu wa akili jambo ambalo limepunguza taharuki na mambo yatokanayo na vijana kuwa hawana kitu cha kufanya habari kiswahili samuel agaba toka kampala uganda siku ya kimataifa ya amani mwaka huu inasherekewa katika mfumo ngumu sana muda huu wa janga la virusi vya korona ambapo hatuishi katika hali ya kawaida ya amani pamoja na vizuizi kadhaa vilivyowekwa na serikali serikali yetu inafanya bidii kuhakikisha amani lakini nadhani haitoshi baadhi ya viongozi wetu bado hawana utamaduni huu wa amani baada ya machafuko ambayo tumeshuhudia katika ya hivikaribuniujambo r kiswahili kwa jina unaitwa wembo marisi nikiwa drc jini lubumbashi e, kauli yangu mimi leo nitazungumuzia kuhusu nchi yangu hii ya congo vrema amani bado haijakuwa hata kwenye janga la korona hata kwenye vita mbalimbali ikiwa e, kongo kabisa yaizinisha amani huko mashariki mwa kongo sehemu ya goma ituri beni hatuwezi tukasema kwamba amani iko kabisa japokuwa nafasi ingine vita iko kidogo kidogo ila haitatizi kawaida na huko beni sehemu ya huko uvira fizi mwenga kama wanaizimisha amani huko ndo nitasema kama nchi yangu inakuwa na amani kidogo asante mimi uh, naitwa felix juma na natoka katika kaunti ya nairobi nchini kenya na upande wangu ili kuitikia wito wa umoja wa mataifa mimi upande wangu nadumisha amani tu na undugu miongoni mwa watu majirani ambao wanaishi nao karibu lakini katika mambo ya nchi au serikali yangu serikali kwa kweli imepiga hatua sana katika mambo ya kuhakikisha kwamba kuna amani nchini kwa mfano imeipa wananchi uhuru wa kuzungumza na kufanya mambo yao kama wanavyotaka wao hiyo ni uhuru ambao ni mkubwa sana pili e, imetupa usalama uusalama uh, unaweza kuona kama nchi yetu ina utulivu wala hamna neno mimibenjamin wandalo kutoka kenya hapa kakamegat inasisitiza kuwa amani ni muhimu kabisa katika kuendeleza biashara uchumi miundo misingi katika taifa lolote lile hivyo basi kama kiongozi kijana huwa ninatumia mitandao ya kijamii kueneza na kupitisha ujumbe wa amani kwenye facebook kwenye twitter na kwenye whatsapp pia ninaamini kuwa serikali yetu ya kenya inafanya yote iwezao ya kupitia mipango ya na mipango ya bbi kuendeleza na kuboresha uh, mandhari ya amani humu nchini na hivyo basi ninaamini kuwa serikali inafanya yote iwezayo kuhakikisha kuwa nchi yetu inaongozwa kwa njia ya amani ili wananchi wote waweze kupata nafasi sawa ya kufanya biashara na kufanya mambo yao humu nchini Rf. msikilizaji kutokana na janga la korona tunasikitika kuwa tunashindwa kukuletea vipindi vyetu kama kawaida pamoja na mazingira magumu tulionayo kwa sasa tunajitahidi kuhakikisha kuwa tuko pamoja nawe kukupasha habari za kimataifa na kanda asante sana kwa kuendelea kuwa nasi kila siku tunathamini uaminifu wa wako kwetu kwetuf kwa majina anaitwa elias murunge natokea kaunti ya meru na kwa maoni yangu ni kwamba nilifuatilia maagizo ya umoja wa mataifa nikasambaza katika mtaa wa meru upande wa wanasiasa serikali haendelezi hawasaidii kabisa wo kila siku nikufanya kufanya siasa siasa za kuwasaidia wao wenyewe siokuwasaidia wananchi mimi ni <laughs> ondeonde nkamba walungu maarufu kamba mzimbukonta abriel kutoka mlonde kamandarc kiukweli ijapakuwa ndiyo dunia imeazimisha siku ya amani hapo jana kwanza nazanikasema mataifa mengi ya bara la afrika huwa haitambui siku e hii isitoshe kwanza muda napongeza ivi kuna baazi ya wananchi wa drc amekimbia taifa hili kwa sababu ya vita unyanyasaji mateso kiukeli hii ni kama njia ymojawapo maforsamojawapo yakuwa mimi kaawananchi ni sema ya kambataifalangob kuwa na amani na sizani kama amani hiyo itapatikana lini mimi ni victa mulama mwanahabari nipo jijini nairobi nchini kenya na nikiangalia hali ya amani nchini kenya nitasema kwamba rais uhuru kenyatta amejiza titi kabisa hasa baada ya kuamua kupatana na kiongozi wa upinzani rai la odinga na kuleta hali ya utulivu na hata baadhi ya wakenya wakahisi kwamba nchi imetulia na hata kusahau matukio ya mwakaw elfubili na saba ambapo palikuwapo na ghasia za baada ya uchaguzi lakini mapatano ya rais kenyatta na kinara wa upinzani raila odinga pia yanatishiwa maanake baadhi ya viongozi wanahisi kwamba wametingwa muhimu ili kwa majina oh, okay. naitwa selestini kajuna nipo bukoba kagera tanzania sisi tunamshukuru mwenyezi mungu kwa kuweza kutujalia kuwa na amani ambayo haitetereki kikubwa ninachokiomba wa tanzania ni kuendelea kumwomba mungu aendelee kutuzidishia amani hasa katika kipindi hiki tunapoelekea kwenye uchaguzi mkuu jina langu ni vikta wetende mkazi wa kaunti ya vihiga katika taifa la kenya mimi nimeweza kudumisha amani kwa kuweza kupiga gomzo na wenzangu kuhusu muhimu wa amani na pia kumuona jirani yangu kama ndugu yangu kakangu bila kumwona kama anatoka katika kabila fulani na ukija katika taifa naona taifa langu limejizatiti katika kudumisha amani maanake imeweka zile sheria imeweka ile tume ya kuhakikisha kwamba inazingatia maswala ya utangamano na uiyano na pia imeweza kukamata wale watu wakiwemona siasa wanaotoa matamshi ya chuki ya kuweza kugunganisha watu katika taifa langu la kenyamasudi luta utoka kampala sijui kwanza kama kuna maichi zingine amani ziko kama vile dr kongo watu wanakufa kila siku serikali yetu haifanyi chochote haileti amani kwa kongo wanakaa tu wanaasikiliza watu wanakufa usiku mchana sisi hiyo habari ya amani tunaisikilia tu ka wengine kwa lakini kwetu sisi hatuna amani watu wanaendelea kukimbia kila siku na tukigeukia ukurasa wetu wa facebook r kiswahili naanza na ujumbe wako mwheshimiwa kapya makapya ukiwa sehemu za mombasa kenya unasema serikali yangu imejitahidi kupambana hali ngumu ambayo dunia inapitia kwa sasa na kupitia wakufu wangu wa kapya makapya kule maeneo ya mumyas magharibi ya kenya kwa maana kakamega nimetoa mitungi ya maji kuwapa mafunzo watu kuhusiana na njia za kukabiliana na virusi vya vyan filbart juma daudi wamidiani kanda ya ziwa kutoka bugorola ukerewe tanzania ndiyo serikali yangu ya tanzania inajitaidi kadrozo wake kwa ajili ya kukumbatia amani muda wote janvie nicolas kutoka congo bukavu panzi mungu hazidi kutuwezesha kuona amani duniani awape wakongomani wenzangu w amani na tuwaunge mkono wote wanaopigania juhudi za kuleta amani nchini mfasn mfaume toka drc kivu ya kusini amani nchini mwetu haijawa imara zaidi kutokana na janga la corona naomba serikali ijitaidi karuwezo wake naye erik nyaenga ukiwa sehemu za nairobi nchini kenya unasema nimehusika pakubwa katika majadiliano ya kueneza amani kati ya makundi mawili kinzani kwa maana wanabodaboda na wenye magari za usafiri nimekuwa nikijitaidi karuwezo wangu na wenzangu kwa ajili ya kuleta amani baina yao kuhusiana na mgogoro ulikuwepo kuhusu kipande cha ardhi ni maoni yako msikilizaji na bila shaka tunafikia kikomo cha makala ya habari rafiki kileohii nite michel were mohosia Eh, hii ni habari njema kwa wasikilizaji wa rfi kiswahili sasa hivi tuna ap mpya kupitia android na ios pakuwa kupitia simu yako bila malipo unaweza kusikiliza moja kwa moja matangazo yetu wakati wowote wa rfi kiswahili application inapatikana kupitia app store na google play watumiaji wetu wakiwa kenya tanzania marekani uingereza ufaransa na australia wanaweza kuchagua kusikiliza kupitia mfumo wa sauti au kusikiliza moja kwa moja msikilizaji ni kukumbusha baadhi ya taarifa ambazo tumekuwa nazo jioni leo ni pamoja na spika wa bunge la kitaifa nchini kenya apinga ushauri wa jaji mkuu nchini humo kutaka bunge kuvunjwa aliyekuwa waziri wa ulinzi nchini mali bado ateuliwa kuongoza serikali ya mpito na viongozi wa dunia waanza mkutano wa kila mwaka wa umoja wa mataifa jijini nyork nchini marekani nam ilivyo hada siku achi msikilizaji ni kuacha na kibao te amo chake msanii raivani kutoka nchini tanzania kurumolakanyjaria mrembo wa surahaditabia na kila sababu ya kujivunia yani kila kona umetimia napenda manuka tokimukia ukinigusano mazimia ile yani kama ndege nawanae tuogele na tupae kwenye kioota tukakae kubebewa washangae mwenye uchunu wa, wa kazae tukicheza kuchekuchi nahotae ninawe unagula pia wala una vito chokiuza kunitoa majicho hata uvadunia bado huko simpo unapendeza shepusini kiunokijiko chumani wanipa madiko diko ipunguwako canine maporiko eniwela A única metade de mim, metade de mim, mon Existe aqui de todas as rosas que tem no jardim, no jardim Essa forma você é louca, me deixa com água na boca Yes, kibao teamo chake msanii reiva kutoka nchini tanzania kinakamilisha matangazo yetu jioni leo niseme shukran za dhati kwa msimamizi wa matangazo bitjai funde mitambo amekuwain hadambi naitwa bes wakoli bila kumsahau kumsa richard makundi aliyekuletea habari za mchezo na ali bilali aliyekuletea uchambuzi wa magazeti matangazo zaidi kwa lugha ya kiswahili kesho s 1 asubuhi nikutakie jioni njema