sa 12 kamili afrika mashariki wakati ni saa 11 kamili afrika ya kati hani matangazo idhaa ya idhaa ya kuswahili ya rediofrance international tukitangaza kutoka jijini nairobi nchini kenya Benson wakoli baadhi ya taarifa ambazo tumekuandalia jioni ya leoni pamoja na wizara ya afya nchini kenya kutangaza maambukizi nchini humo ya virusi vya korona yameanza kushuka kiongozi mwingine wa upinzani nchini coast ivorcostaunga mkono maandamano ya kushinikiza rais alasan wattara kuondoka madarakani na serikali ya uingereza itangaza masharti mapya kudhibiti maambukizi ya virusi vya corona ni kukaribisha sana kwa matangazo ya junia leo msikilizaji ikiwa ni septemba 23 mwaka 2020 wizara ya afya nchini kenya imetangaza kuwa maambukizi ya covid-19 yameanza kupungua nchini humo lakini ikiwataka wananchi kuendelea kujikinga ili kuzuia awamu ya pili ya mlipuko wa virusi ivyo hatari tangazo hili linakuja wakati hivileo waziri wa afya mtaikagwe ametangaza maambukizi mapya 130 huku idadi ya waliopona virusi ivyo nchini humo ikifikia watu24253 That... katika siku chache zilizopita isipokuwa kwa siku chache tu tumegundua maambukizi yetu yako chini ya asilimia a hata hivyo napenda kuonya hata kama maambukizi yanapungua kwetu kidunia takwimu zinaonyesha kuna mlipuko mpya wa covid-19 kwa hivyo ni lazima tuchukue tahadhari kujiandaa kwa mlipuko huu wa pili ambao mara zote unawezekana kutokea ni sauti yake mtaikagwe waziri wa afya nchini kenya msajili wa vyama vya, vya kisiasa nchini tanzania ameonya vyama vya, vya kisiasa nchini humo dhidi ya kua kampenia wawaniaji kutoka vyama tofauti akisema hatua hiyo inakiuka kifungo cha 1 a cha vyama vya, vya kisiasa nchini humo kupitia barua ambayo imetumwa kwa vyama vya, vya kisiasa na naibu mwenyekiti sisti nyahonza amevitaka vyama vya, vya kisiasa kuzingatia sheria ya uchaguzi wakatihu wa kampeni rais wa rwanda paul kagame ametoa wito kwa viongozi wa umoja wa mataifa kuangazia umuhimu wa kuwepo kwa mfumo dhabiti wa afya utakaosaidia kukabiliana na magonjwa hatari yanayoweza kuzuka katika miaka hapo mbele kwenye hotuba yake rais kagame alisema janga la korona limetoa funzo la muhimu kwa kuwa na mfumo dhabiti wa afya na hatari bara ya afrika limeanza kuweka mikakati The has highlighted... janga hili limetuonyesha umuhimu wa mataifa kuwa na miundo mizuri ya afya na mikakati mizuri ya kufadhili afya ya kijamii umoja wa mataifa unaliweka suala hili kipaumbele miongoni mwa washirika wake ukitilia mkazo sio tu matumizi ya pesa bali jinsi zinavyotumika lengo ni afrika kujitegemea kifedha ili kujisaidia katika kabili athari zinazokumba sekta ya afya duniani kwa ushirikiano ni sauti yake rais wa rwanda paul kagame baadhi ya huduma katika hospitali ya kapchorwa nchini uganda zimesitishwa baada ya wafanyakazi wake 59 kupatikana na virusi vya korona 19 wakiwa wahudumu wa afya mkurugenzi mkuu wa hospitali hiyo simon peter amesema maabara sehemu ya upasuaji na odi ya kinamama ya kujifungua ndizo pekee zitasalia kufanya kazi rais wa jamhuri ya demokrasia ya kongo felis chisekedi ametoa wito kwa umoja wa mataifa kuweka mikakati ya kupunguza madeni ya mataifa yanayostawi ili kuyasaidia kukabili athari zitakazotokana na janga la virusi vya korona rais chisekedi amesema hili litasaidia mataifa yanayostawi kuepuka na athari ya virusi vya korona na ashate mataifa yaliyostawi yafute baadhi ya madeni kwa mataifa yanayostawi msikilizaji zikiwa zimesalia wiki chache tu kabla ya uchaguzi kufanyika nchini marekani waziri wa mambo ya nje wa marekani mik pompeo amefanya jitihada kuhakikisha nchi ya sudani inaondolewa katika orodha ya nchi zinazofadili ugaidi sudan ni miongoni mwa mataifa mane yaliyorodheshwa na marekani namo mwaka 199 na baada ya mbaba wa kivita ambaye pia aliwahi kuwa rais omar al bashir kuwakaribisha nchini humo wapiganaji wenye silaha akiwemo usama laden mwanzilishi wa kundi la, la kigaidi la alqaida wachambuzi wa maswala ya siasa anamtazamo gani wakili juang anazungumza akiwa jijini nairobi nchini kenya vile uchaguzi umekaribia sana sasa huko marekani huenda ikawa itakuwa ngumu kiasi walakini kunao oh, ile dirisha la mwisho ya kila serikali kutenda vitendo fulani ambavyo angi imaweza kufanya hapo zamani huenda trump ataweka sahihi yake kwa hiyo amri hapo mwisho wa utawala wake ili kuwezesha sudan kuepukana na ile mambo inawasumbwa kuweka nchi katika orodha kama hiyi na kuiondoa inahitaji taasisi mbalimbali ilete mtazamo wao ili uamuzi huo uamuzi mwafaka ambaye haitakuwa na rashishi lolote na haitakuwa mambo ya kubadilishwa baada ya muda mfupi ni mtazamo wake wa wakilo jua gina akizungumza akiwa jijini in nairobi nchini kenya mamlaka nchini sudan kusini zinasema watu zaidi ya 47 wamewawa kwenye jimbo la jonglei wiki mbili baada ya umoja wa mataifa kutangaza kuondoa wanajeshi wake wa kulinda amani mwandishi wetu wa masalo ya sudan jemshi manyula ametutumia ripoti ifuatayo ni maqwach mukem mmoja wa watu walionusurika mmoja ya mashambulizi hivi karibuni kwenye eneo hilo akieleza kile alichoshuhudia tulishambuliwa na watu waliuawa uongozi wa jimbo la jonglei kupitia kwa msemaji wa gavana wa jimbo hilo dieu ajang duot anasema tayari vikosi vya usalama vimetumwa kwenye eneo la tukio kuthibiti usalama tuna kikosi maalum ambacho kimetengwa rasmi kuzimisha kuzuia na kuzima jaribio la mashambulizi kwa muda wa dakika kan pia tuna maafisa wa polisi ambao wapiga doria kwa minajili ya kulinda wakimbizi wa, wa ndani licha ya watu wengi kupoteza maisha isdor buchwe msemaji wa kitengo cha umoja wa mataifa katika jimbo la jongly anasema hali imerejea kuwa ya utulivu na kwamba hakuna machafuko kama ilivyoripotiwa watu ni watulivu hakuna mapigano kamwe hakuna mapigano hakuna kabisa watu hawashambuliani kambi ya wakimbizi ya jonglei siyo kambi pekee ambayo wanajeshi wa umoja wa mataifa wanaondolewa mmoja huo pia umeanza kuwaondoa wanajeshi wake kutoka katika kambi nyingine kumi na sita hii ni radio france international mgombea mwingine katika uchaguzi wa urais nchini coast ambaye aliwai kuwa waziri mkuu pascal afingasa ameunga mkono wito wa kufanyika maandamano ya kumshinikiza rais alsan watara kutoania urais kwa muhulo tatu uchaguzi huo umepangiwa kufanyika oktoba na upinzani unasema hatua ya rais watara tara kuwania tena na kuidhinishwa na mahakama ni kinyume cha katiba nchio afinga sa amewaeleza rais watara kama diktt anayetaka kuendelea kuwa sasa hivi haiwezi kuwa ni nia mbaya kulipiza kisasi wala ajenda zilizofichwa lazima uwe na jukumu la kuonyesha roho ya uwajibikaji kwa sababu nawaambia kwa umakini mkubwa hakuna mtu zaidi ya mwingine tofauti zetu zinatokea tu inapofikia masilahi ya kitaifa masilahi ya kitaifa lazima yatangulizwe kuliko suala lingine loloteni sauti yake pascal afinga saa, kinara upinzani nchinioot kiongozi wa mapinduzi ya kijeshi nchini mali kanal asimi goita hapo jana ameutaka muungano wa mataifa ya afrika magharibi magaribi kuondoa vikwazo vya kiuchumi ilivyowekewa nchi hiyo katika hotuba yake ya maadhimisho ya miaka 60 ya uhuru wa taifa hilo goita alisema baada ya kuteuliwa kuwa rais wa mpito ni sharte viongozi wa muungano waondoe vikwazo hivyo ambavyo anasema vinatisha uchumi wa nchi hiyo kauli hii imeungwa mkono na kiongozwapizai abdulah ikeita tumeshuhudia kuteuliwa kwa rais wa mpito na makamu wake kutokana na hatua hiyo tumerudhika na tunatoa wito kwa raia wa mali na marafiki wa taifa letu kwa unga mkono viongozi wapya wa mpito kwa sababu tunataka mali imarike na kufikia malengo yake na matarajio ya watu wa taifa hili yatimie siku ya jumatatu uongozi wa kijeshi ulimtewa waziri wa zamani ulinzi bado ka rais wa mpito kanali goita akiwa mahakama wake kiongozi wa upinzani nchini zimbabwe jacob sihala ameachiliwa kwa dhamana baada ya kukamatwa na polisi mwezi mmoja uliopita kwa tuma za kuitisha maandamano dhidi ya serikali na kuchochea vurugu mahakama imeagiza sihala kutochapisha maudhui yoyote katika mitandao yake ya kijamii rais wa afrika kusini ser ramafosa ambaye pia ni mwenyekiti wa umoja wa afrika ametoa wito wa msaada kutoka kwa mataifa mengine duniani ili kuyasaidia mataifa ya afrika kuokoa uchumi wao ambao umedorora kutokana na janga la korona akihutubia mkutano wa kila mwaka wa umoja wa mataifa rais ramafosa ametaka ame kuondolewa kwa riba ya mikopo ya serikali na kutaka vikwazo dhidi ya mataifa ya sudan na zimbabwe, zimbabwe samahani pia kuondolewa kwa sababu yani ya njema na baada ya makubaliano ya viongozi wa dunia tunatoa wito kwa jumua ya kimataifa na viongozi wa dunia kushirikiana na kuunga mkono mataifa ya afrika kusaidia katika vita dhidi ya janga la covid-19 lakini pia uh, msaada huu utasaidia pakubwa sana katika kuimarisha uchumi ambao umeyumba ni sauti yake rais wa afrika kusini seril ramafosa polisi nchini cameroon wamemzuia kiongozi wa upinzani nchini humo moris kamto kuondoka nyumbani kwake baada yake kupanga maandamano dhidi ya serikali hapo jana unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia katika kupitiaskatika21690 k tabendi 13f serikali ya uingereza imetangaza mikakati mipya katika juhudi za kujaribu kudhibiti maambukizi mapya covid-19 wakatu shirika lafya duniani w likionya kuwa idadi ya maambukizi mapya duniani inaongezeka kwa kasi hatua hizi mpya zimekuja baada ya onya kuwa huenda nchiyo ikashughudia ongezeko kubwa la maambukizi mapya na vifo vinavyotokana na korona waziri mkuu boris johnson sasa anawataka raia kuwa makini vinginevyo wajiandaye kwa madhara zaidi If don't the rules, kama watu hawatafuata masharti tulioyoweka basi tuna haki ya kutangaza hatua zaidi lazima tuchukue hatua sasa kama tutatii maelekezo kwa pamoja basi najua tutapiga hatua kwa sababu sasa tuko tayari kuliko awali lakini hadi pale tutakapo lazima kila mmoja wetu awe mlinzi kwa mwingine ni sauti yake waziri mkuu wa Ingereza boris johnson serikali ya ufaransa inatarajiwa kutangaza masharti mapya ya kudhibiti virusi vya korona baada ya maambukizi kuongezeka katika jiji la paris taifa hilo limesajili visa 4 vya maambukizi na vifo 31 na, na vilivyotokana na virusi vya korona msikilizaji tangu mlipuko wa janga la korona uripotiwe duniani sekta mbalimbali zimeathirika pakubwa ikiwemo sekta ya ajira umoja wa mataifa hivi leo ukisema sekta hiyo imepoteza dola trilioni 35 katika kipindi cha korona kulingana na utafiti uliofanywa na shirika la kazi la kimataifa ilo mamilioni ya watu waliopoteza kazi zao huku wengine wa kipunguzi wa mishahara wachambuzi wa maswala ya siasa wanamtazamo gani dr brawn wanyama anaangazia suala hili akiwa mjini bungoma nchini kenya bila ripoti hii inato, inaonye, inaonyesha hali ambayo ni nzito kwelikweli hali ambayo imeleta taharufi nyingi hali ambayo pakubwa watu wengi wameweza kupoteza ajira na kwa kweli hiyo ni asilimia kubwa kabisa na chanzo cha kupotea kwa ajira hii ni janga hili la covid ambalo kwa kweli limezabaa kote duniani na kuleta maafa makubwa kabisa kubaanisha kwamba ajira nyingi mahoteli nyingi zimefungwa zimefunga E, biashara vya biya usafiri vimefungwa ndege zimefungwa na kila kitu kila sehemu ambayo inaweza kuzalisha uchumi au kujenga uchumi imeweza kuadhirika kwa njia moja au ni, ni mtazamo wake d bran wanyama mchambuzi wa maswala ya siasa akiwa mjini bungoma nchini kenya urusi imesema kiongozi wa upinzani nchini humo ales navlin yuko huru kurejea nchini mwake kutoka ujerumani alikotibiwa baada ya kudaiwa kupewa sumu zaidi ya samaki m30 aina nyangumi umefariki baada ya kukwama kwenye mchanga kusini mwa taifa la australia huku hamsini um, wakiokolewa na wengine thlthi wakiwa bado wamekwama mkurugenzi wa idara ya wa wanyamapori nchini humo n amesema chanzo cha samaki hao kukwama katika mchanga bado hakijabainika hii unayosikiza msikilizaji ndio matangazo ya tukia ya uh, peperusha moja kwa moja kutoka jiji kuu la kenya nairobi saa 12 na dakika 15 majira ya afrika mashariki wakati wa kupata habari za mchezo studioni yuko emanuel richard makundi bwana makundi hujambo na habari ya jioni nam kwema kabisa benson Namu. ni anzie na wale wapenzi wa mpira wa kikapu bila shaka wengi watakuwa wameamka vizuri hivi leo hasa mashabiki wa want usiku wa kwamke leo walishuhudia timu yao pengine ikikaribia kupindua matokeo dhidi ya los angeles lakers katika fainali ya itakayopigwa katika mji wa florida ya fainali ya western conference ambapo jana uh, los angeles lakers walikubali kichapo cha vikapu 114 kwa 6 hii inamaanisha kwamba katika ile series ama katika kwenda katika mchezo unaokuja wa fainali los angeles lakers wanaongoza kwa alama mbili dhidi ya moja ya denvaaget hii ina maana kwamba kwamba denvaagets wakipata ushindi katika mchezo unaokuja ina maana kwamba watalazimika kwenda playof kupata bingwa wa western conference ni nane ikakuwa ni mpambano mkali na wa kukata na shoka lakini katika maswala hayo hayo ya nba ni kwamba uongozi wa shirikisho la mchezo huo kule marekani linasema kwamba uenda wachezaji wake maahiri wa mchezo wa kikapu wasihudhuria ama wasishiriki mashindano ya olmpic ya kule tokyo yaliyopangwa kufanyika msimu wa221 mwaka na na nutokananakwamba ratiba ya kuanza kwa msimu mpya wa nba kule nchini marekani unakumbuka mba ulisimama kutokana na janga la corona katika kabumbu mshambuliaji wa zamani wa fc barcelona luis scharez amekubali ku, kujiunga kwa mkataba huru na klabu ya atletico madrid yakitokea ya fc barcelona luis sorez alikuwa anaonekana wazi kwamba atakiwe katika klabu ya barcelona na hivyo kwenda kwake kwenda kujiunga na atletico madrid inamaanisha kwamba ni mchezaji huru na amekubali kupunguziwa mshahara alikuwa aende kujiunga na juventus lakini dili likakwama kutokana na maswala ya uraia no. lakini beki wa kushoto wa barcelona nelson somedo amejiunga rasmi na klabu ya wolverhampton ya kule nchini uingereza adao la pauni za uingereza zinazotarajiwa kufikia milioni 37 ni kupe tu ratiba ya mechi za leo za FA Cup. ukuniuliza manchester united fcaukuniulizamahilikuwaje jana lakini walishinda leo leo <laughs> leo manchester leo, united watacheza na morecambe wakati leicester city watacheza na arsenal uh, flr watacheza na everton chelsea watacheza na Burnley. wakati bay watacheza na Burnley na fulham watacheza na, United, na wednesday kumradhi preston wao watawakaribisha brighton wakati stock city wao watacheza na gilham ni katika mchezo mwingine wa michezo ya kufuzu kwenda fainali ya faa kule uingereza nam ni sana richard makundi kwa habari za mchezomo wmoj bai uat uchambuwamagazetiy asante sana kwa na sana nianze na gazeti la iwachu la kule nchini burundi ambalo limeandika kuhusu shirika la kimataifa linalotetea haki za waandishi wa habari limetoa wito kwa maraingine tena kutaka kuachiwa hurukwawandishwa habariwane wa gazeti la iwachu ambao sasa ni miezi 1 wakiwa korokoroni gazeti mm. la New Times, la kule nchini rwanda limeandika kuhusu luteni manzi akamatwa kwa kukiuka masharti ya kuachiliwa kwake mbali na taarifa hiyo gazeti hili la huko nchini rwanda limeandika shirika la ndege la rwanda rwandea kurejelea safari zake za ndege kwenda brussels na london gazeti la deli monita la kule nchini uganda limeandika kuhusu ushindi wa rukana eh, katika uchaguzi wa mchujo katika chama cha nrm huko rushenyi na ambapo tarehe ne septemba uh, madam bibi kabasharira alikuwa ametangazwa kwamba ndiye mshindi dhidi ya rukana unakumbuka uchaguzi huu ulizua no. vurugu hadi no. uh, kupelekea watu kujeruhiwa na hata mafa yaliripotiwa mbali na taarifa hiyo gazeti hili la dei mnit limeandika kuhusu wanafunzi hawatorejelea madarasa kwa sababu ya virusi vya korona yaani watapimwa kulingana na matokeo yao ya masomo wakiwa manyumbani gazeti, gazeti la la prosperit la u jamhuri ya kidemokrasi ya congo limeandika kuhusu rais felik chisekedi atoa wito wa kuendeleza mshikamano baina ya waasi pamoja na kikosi cha frdc nimalizia hapa na gazeti la lemond ambalo limeandika kuhusu upimaji wa virusi vya corona waendelea kwa kasi huko nchini ufaransa ukitarajiwa kutangazwa hatua zingine kali dhidi ya virusi hivyo nam ali bilali shukran sana nikutakia jioni njema shukran pia moja kwa moja basi tupate makala gurudumu la uchumi naye emmanuel richard makundi <muchas> msikilizaji wa rfi kiswahili moja ya changamoto kubwa inayolikabili bara la afrika kwa sasa ni namna bara hilo linavyofanya makusanyo ya kodi na kudhibiti makampuni ya kimataifa ambayo yamekuwa yakitumia udhaifu wa sera na sheria katika nchi husika kutorosha fedha na mitaji kwenda kwenye mataifa mengine ambayo hayatozi kodi kabisa ama yanatoza kodi kidogo hili ndilo swala ambalo tunakwenda kulijadili hivi leo kwenye makala ya gurudumu la uchumi kuangazia changamoto na nini bara la afrika linapaswa kufanya ili kudhibiti wizi huu unaofanyika naitwa emmanuel richard makundi karibu msikilizaji kutusaidia kufanya uchanganuzi wa mada yetu ya leo kwenye laini ya simu tunaungana na zito kabwe yeye ni mbunge nchini tanzania na pia mbilinyi apronius yeye ni mkurugenzi mtendaji wa taasisi ya the tax ya jijini jijinidares salam nchini tanzania zito kabwe pamoja na mbilinyi karibuni sana kwenye makala ya gurudumu la uchumi jumaa hili nam pengine nianze na zito kabwe unadhani ni kwa nini bara la afrika mpaka leo hii bado tunazungumzia ni namna gani ya kurejesha pesa ambazo zimeibiwa kwa namna nyingine tunaweza tukasema hivyo ni muhimu kwanza kuelewa tatizo lenyewe eh, kwa sababu mifumo muomfumo wa kidunia namna ambavyo umejengwa mfumo wa uchumi wa dunia ulijengwa katika mazingira ya kuziwezesha eh, kuyawezesha makampuni ya kimataifa kuweza kusafirisha mitaji kutoka eh, mpaka mmoja wa nchi kwenda mpaka mwingine na katika mazingira kama hayo sheria za kodi ambazo zimetungwa na nchi mbalimbali mbali, zinakuwa na vivutio tofauti tofauti vya kikodi na hivyo kuwezesha makampuni makubwa kuweza kuchagua ni eneo gani ni nchi gani ambavyo wakienda watawezesha faida zao kuwa kubwa zaidi pengine mbilinyi mbilini uh, uh, mzito anazungumzia kuhusu swala la pengine kutengenezwa mfumo wa pamoja uh, wa kodi kwa upande wako unatazamaje hili hilo katika nchi zinazoendelea nazo tulijikuta tumeingia kwenye huo mfumo wa kibepali wa dunia huu ni mfumo wa kibepali wa dunia nzima wa kuvutia mitaji kuja kwenye nchi zake hiyo tunajua tunashindana hapa kwa hiyo kila nchi inatengeneza mfumo wa kuvutia hiyo mitaji ije sasa bahati mbaya sana tumejikuta nchi zinazoendelea ndio zinazoumia zaidi lakini niseme hili ni tatizo la dunia nzima sio tatizo la nchi zinazoendelea tu kama tanzania tatizo la tax evasion la ukwepaji wa kodi au uhamishaji wa mitaji ni tatizo la dunia nzima ila nchi zinazoendelea ndio zimeumia zaidi kama tanzania tanzaniazitokabw kuvutia uwekezaji kwa kutoza ama kwa kuweka mazingira ya kodi ambazo sio za juu sana unadhani ni njia sahihi kwa bara la afrika inat, inat, inat, inategemea swala hapa ni kwamba je nchi kuna kitu kinaitwa the to the to bottom kwamba nchi zinashindana kuweka viwango vidogo vya kodi na vivutio vingine ili kuwafanya wawekezaji waweze kuja nadhani jambo ambalo bara la afrika linapaswa kufanya ni kuhakikisha ya kwamba kuna kuwa na mfumo wa kodi wa kimataifa ambao unawezesha kule ambapo shughuli za uchumi zinafanyika ndiyo kodi iweze kulipwa kwa hiyo swala zima hapa sio je nchi za kiafrika kushusha kodi na kuvutia uwekezaji ni jawabu au ni jambo jema hapana swala ni kwamba ni namna gani nchi za kiafrika zinaungana kupaza sauti kwa pamoja ili kufanya mabadiliko makubwa katika mfumo wa kodi wa kidunia mbilini tumeshuhudia hivi karibuni mataifa mengi ya bara la afrika yakianza kuchukua hatua ya kuyadhibiti makampuni makubwa ambayo yanayowekeza katika bara hili ya kuwa pengine na akaunti ndani ya nchi husika kuliko kuwa na akaunti nje ya nchi husika unadhani hili linaweza likasaidia ama kupunguza utoroshaji wa mitaji eh, asante hili swala litasaidia kwa kiasi fulani lakini bado kutakuwa na changamoto kwa sababu bado udhibiti umekuwa dhaifu haya makampuni nikwambie yana mbinu nyingi mbinu nyingi za kujaribu kupunguza E, ile wanaita wanaitabd ile yaani ule mzigo wa wa, wa, wa wa kodi ukiziba kushoto wao watatafuta mlango wa kulia sasa ndiyo hapa maana mweshimiwa e, zito anasema inabidi tuwe na mfumo ambao unahitaji unaweza ukajaribu kuangalia hali halisi ya sera zote nzitokabwe uh, siku hizi dunia imekuwa kama kijiji kimoja kwa maana ya kwamba biashara ya kwenye mtandao imeshamiri wapo wanaoona pia biashara ya kwenye mitandao ni mbinu ambayo inatumiwa na baadhi ya makampuni ama baadhi ya watu kufanya udanganyifu ambao unashuhudiwa hivi sasa kwa bara la afrika tumeshuhudia tumeshuhudia makampuni makubwa kama amazon kama google eh, yakipata kashikashi kashi kutoka nchi za magharibi hasa uingereza na nchi za jumuia ya, uda, ya ulaya kuhusiana na, na biashara zao na mifumo yao ya kodi ni dhahiri kwamba teknolojia inapoongezeka na mbinu pia zinaboreka zaidi kwa hiyo ni muhimu kwa nchi kama zetu kujifunza kila teknolojia inapokuwa imeboreka na kuweza kukabiliana nam mbilinyi tunashuhudia mataifa yenye nguvu duniani yako baadhi ambayo hata kashfa ya pnama ya hivi karibuni yako baadhi ambayo yalikuwa anaunga mkono yako ambayo hayaungi mkono hatua ambazo zinatarajia kuchukuliwa na baadhi ya mataifa ama zimeanza kushukuliwa na baadhi ya mataifa unadhani ni kwa nini mataifa yanagawanyika hasa katika swala la udhibiti uh, wa kodi sababu haya kodisababu hii sala kuna wale wanaofaidika na wale wanaoumia kwa mfano vile visiwa ambavyo ni nchi ndogo sana ambazo makampuni haya yamekuwa yakiweka ofisi kule na kuweka kama mifumo ya kodi ambayo inavutia kwamba labda kodi ni l ambako pengine ndio makampuni haya yamekuwa yakiweka maofisi kule halafu E, na na kodi kule ni ndogo kwa hiyo changamoto kubwa ni kwamba hapo ni kwamba hizi nchi ni kwamba ziwe na umoja ziwe na nna msimamo na, na, na, na, na sera zinazo, zinazo sababu kubwa ni kwamba E, tunatofautiana jinsi tunavyofaidika mfumo wenye mfumohuonam bara la afrika wataalamu wanasema na ripoti ya umoja mataifa ya maswala ya uchumi na kodi inasema kwamba bara la afrika linapoteza karibu bilioni miamoja kwa mwaka kutokana na utoroshaji a, wa, wa mitaji zitokabo nadhani kwa hatua ambazo zimeanza kuchukua na bara la afrika la kutaka kudai pesa ambazo zimetoroshwa kurejeshwa katika mataifa yao watafanikiwa kutakupo, lakini kidogo na fedha ambazo mobutu alizificha nigeria ilihangaika na fedha ambazo abacha aliyekuwa wakiw rais wao alizificha kama dola bilioni tano hivi na congo ilikuwa takriban dola bilioni tatu hivi lakini mafanikio yamekuwa ni kidogo kwa sababu afrika tunaenda kuhangaika na tukio moja au mawili jambo ambalo linapaswa kufanywa ni bara la afrika kusimamia mabadiliko ya mfumo wa kodi wa kidunia na hapa inapaswa nchi zote za afrika kupitia eh, umoja wa afrika the african union pale addisababa mawaziri wa fedha wa nchi za kiafrika mawaziri wa uchumi wakae wahakikishe ya kwamba afrika inakuwa na itifaki moja prt moja inayosimamia maswala mazima ya kodi za kimataifa na hmm. ili kushawishi dunia milinyi kwa kumalizia tu tunashuhudia bara la afrika manake tunazungumzia pia sio tu kutoroshwa nje ya bara la afrika lakini hata ufanyaji wa biashara namna nchi za afrika zinazofanya biashara zenyewe kwa wenyewe kuna swala pia la, utoro, la utoroshaji wa mitaji na hivi karibuni bara la afrika nchi nyingi zimetia saini ule mkataba wa biashara huria wanaweza wakadhibiti vipi ili hata nchi zitakaporidhia zote mkataba huu wa biashara uria yasiwepo yasi, yasi, yasi haya maswala ya utoroshaji wa mitaji na fedha e, changamoto ya utoroshaji wa pesa ni kubwa na kama tunavyosema hapa swala ni kubwa ni kwamba lazima kukaa pamoja na kuziangalia fera zilizokuwepo na sheria zilizokuwepo e, zihakikishe kwamba hayo matatizo yanadhibitiwa kwa sababu tatizo kubwa ni kama anavyosema mwheshimiwa zito kwamba tumekuwa tukiangalia matokeo lakini E, matukio m- m- machache tu ambayo yamekuwa pengine yamekitukia na tunajaribu kudhibiti hayo lakini swala kubwa ni kudhibiti mifumo ambayo inapelekea matatizo na zile sheria za kodi ambazo zitapelekea hizi nchi ziweze kupata pesa zaidi na kuzuia pesa kutoka nje ya nchi hiyo ndio imekuwa changamoto na inahitaji nchi za afrika zikawe pamoja na kuamua kwamba nini tunataka kufanya na tumati, msikilizaji na mpaka kufikia hapo ndio natiananga ya makala haya ya gurudumu la uchumi kwa juma hili shukrani kwa zito kabwe mbunge wa upinzani nchini tanzania kupitia chama cha act wa zalendo pamoja na mbilinyi apronius yeye ni mkurugenzi mtendaji wa taasisi ya the tax cmps ya jijini dar es salamu nchini tanzania hadi juma lijalo naitwa emanuel richard makundi kwa heri ni saa mbili na nusu jijini nairobi nchini kenya wakati ni saa 11 nusu jijini kigali nchini rwanda hani matangazo idha ya idhaa ya kiswalia redofrance inernational tukitangaza kutoka jijini nairobi nchini kenyawa baadhi ya taarifa ambazo tumekuandalia awamu i pili ni pamoja na watu 147 wawa jimboni jonglei nchini sudan kusini katika mashambulizi mapya kiongozi wa mapinduzi ya kijeshi nchini mali asimi goita ataka mali kuondolewa vikwazo vya kiuchumi na sekta ya uajiri duniani apoteza dola trilioni 35 tangu kutokea kwa janga la virusi vya korona nam ni sana msikilizaji kwa awami ya pili ya matangazo yetu jioni ya leo mamlaka nchini sudani kusini zinasema watu zaidi ya 147 wameuawa kwenye jimbo la jonglei wiki mbili baada ya umoja wa mataifa kutangaza kuondoa wanajeshi wake wa amani waliokuwa wali wakilinda amani eneo hilo mwandishi wetu wa maswalo ya sudan jems manyula ametutumia ripoti ifuatayo ni makwach munkem mmoja wa watu walionusurika mmoja ya mashambulizi hivi karibuni kwenye eneo hilo akieleza kile alichoshuhudia tulishambuliwa na watu 147 waliuawa uongozi wa jimbo la jonglei kupitia kwa msemaji wa gavana wa jimbo hilo dieu ajang duot anasema tayari vikosi vya usalama vimetumwa kwenye eneo la tukio kuthibiti usalama tuna kikosi maalum ambacho kimetengwa rasmi kuzimisha kuzuia na kuzima jaribio la mashambulizi kwa muda wa dakika kumi na tano pia tuna maafisa wa polisi ambao wapiga doria wakimbizi wa wa licha ya watu wengi kupoteza maisha isdor buchwe msemaji wa kitengo cha umoja wa mataifa katika jimbo la jongly anasema hali imerejea kuwa ya utulivu na kwamba hakuna machafuko kama watu ni watulivu hakuna mapigano kamwe hakuna mapigano hakuna kabisa watu kambi ya wakimbizi ya jonglei siyo kambi pekee ambayo wanajeshi wa umoja wa mataifa wanaondolewa mmoja huo pia umeanza kuwaondoa wanajeshi wake kutoka katika kambi nyingine 16 msikilizaji zikiwa zimesalia wiki chache tu kabla ya uchaguzi kufanyika nchini marekani waziri wa mambo ya nje wa marekani mik pompeo anafanya jitihada kuhakikisha nje ya sudani inaondolewa katika orodha ya nchi zinazofadhili ugaidi sudani ni miongoni mwa mataifa mane yaliyorodheshwa na marekani namo mwaka 1993 baada ya mbaba wa kiviti ambaye pia aliwahi kuwa rais omar al bashir wakaribishi nchini humo wapiganaji wenye silaha akiwemo osama bin laden mwanzilishi wa kundi la alqaida wachambuzi wa maswali ya siasa wanamtazamo gani wakili wjuang agina anazungumza akiwa jijini nairobi nchini kenya vile uchaguzi umekaribia sana sasa huko marekani huenda ikawa itakuwa ngumu kiasi walakini kunao ile dirisha la mwisho ya kila serikali kutenda vitendo fulani ambavyo hangi iyaweza kufanya hapo zamani kwenda tramp ataweka sahihi yake kwa hiyo amri hapo mwisho wa utawala wake ili kuwezesha sudan kuepukana na ile mambo inawasumbwa kuweka nchi katika orodha kama hiyi na kuiondoa inahitaji taasisi mbalimbali ilete mtazamo wao ili uamuzi huo uamuzi mwafaka ambaye haitakuwa na tafishi lolote na haitakuwa mambo ya kubadilishwa baada ya muda mfupi ni mtazamo wake wa kilojuangagina kizungumza akiwa jijini nairobi nchini kenya msajili wa vyama vya kisiasa nchini tanzania ameonya vyama vya kisiasa nchini humo dhidi ya kwa kampeni a waniaji kutoka vyama tofauti akisema hatua hiyo inakiuka kifungu cha kumi na mmojaa cha vyama vya kisiasa wizara ya afya nchini kenya imetangaza kuwa maambukizi yacovid-19 yameanza kupungua nchini humo lakini ikiwataka wananchi kuendelea kujikinga ili kuwazuia awamu ya pili ya mlipuko wa virusi vyo hatari tangazo hili linakuja wakati vileo waziri wa afya mtaikagwe ametangaza maambukizi mapya 130 huku idadi days... ya waliopona virusi vyo ikifikia watu 2425 That... katika siku chache zilizopita isipokuwa kwa siku chache tu tumegundua maambukizi yetu yako chini ya asilimia a hata hivyo napenda kuonya hata kama maambukizi yanapungua kwetu kidunia takwimu zinaonyesha kuna mlipuko mpya wa wacovid- kwa hivyo ni lazima tuchukue tahadhari kujiandaa kwa mlipuko huu wa pili ambao mara zote unawezekana kutokea ni sauti yake mtaikagwe waziri wa afya nchini kenya baadhi ya huduma katika hospitali ya kapchorwa nchini uganda zimesitishwa baada ya wafanyakazi wake 59 kupatikana na virusi vya korona 19 wakiwa wahudumu wa afya mkurugenzi mkuu wa hospitali hiyo simon peter amesema maabara sehemu ya upasuaji na odi ya mama ya kujifungulia ndizo pekee zitasalia kufanya kazi rais wa jamhuri ya demokrasia ya kongo feliks chisekedi ametoa wito kwa umoja wa mataifa kuweka mikakati ya kupunguza madeni ya mataifa yanayostawi ili kuyasaidia kukabili athari zitakazotokana na janga la virusi vya korona bunge la ethiopia limepitisha mswada wa kufanyika kwa uchaguzi kabla y mwezi septemba mwaka ujao baada ya kuahirishwa kutokana na janga la virusi vya korona hatua hii inajiri baada ya jimbo la tigrey kuendesha uchaguzi wake kinyume na serikali kuu uchaguzi ambao waziri mkuu abi ahmed aliutaja kama usiofaa hii ni radio france international matangazo ya tunaapeperusha moja kwa moja kutoka jiji kuu la kenya nairobi kiongozi wa mapinduzi ya kijeshi nchini mali kanali asimi goita hapo jana ameutaka muungano wa mataifa ya afrika magharibi yacoas kuondoa vikwazo vya kiuchumi ilivyowekewa nchi hiyo katika hotuba yake yameadhimishwa miaka s ya uhuru wa taifa hilo goita alisema baada ya kuteuliwa kwa rais wa mpito nishati viongozi wa muungano waekoasundo vikwazo hivyo ambavyo anasema vinatishia uchumi wa taifa hiyo kauli yake imeunga mkono na kiongozi wa upinzani abdulhai keita tumeshuhudia kuteuliwa kwa rais wa mpito na makamu wake kutokana na, na hatua hiyo tumeridhika na tunatoa wito kwa raia wa mali na marafiki wa taifa letu kuwa unga mkono viongozi wapya wa mpito kwa sababu tunataka mali imarike na kufikia malengo yake na matarajio ya watu wa taifa hili yatimiesiku ya juma tatu uongozi wa kijeshi ulimteua waziri wa zamani wa ulinzi bando kama rais wa mpito kanal goita akiwa makamo wake mgombea mwingine katika uchaguzi wa urais nchini coast ambaye aliwai kuwa waziri mkuu pascal afingasa ameunga mkono wito kufanyika wa kufanyika maandamano ya kumshinikiza rais alasani watara kutowania urais kwa muhula watatu uchaguzi huu umepangwa kufanyika mwezi oktoba na upinzani unasema hatua ya watara kuwania tena na kuidhinishwa na mahakama ni kinyume cha katiba ya nchio afinga saa amemweleza rais wa tara kama dikiteta anayetaka kuendelea kuwa madarakani sasa hivi haiwezi kuwa ni niamba kulipiza kisasi wala ajenda zilizofichwa lazima uwe na jukumu la kuonyesha roho ya uwajibikaji kwa sababu nawaambia kwa umakini mkubwa hakuna mtu zaidi ya mwingine tofauti zetu zinatokea tu inapofikia masilahi ya kitaifa masilahi ya kitaifa lazima yatangulizwe kuliko suala lingine lolote ni sauti yake pasal afingsa kinara upinzani nchini polisi nchini chini wamemzuia kiongozi wa upinzani nchini humo mauris kamto kuondoka nyumbani kwake baadaye yake kupanga maandamano dhidi ya serikali kamto ambaye ni kiongozi wa chama cha crm amesema ameogopa kuondoka nyumbani kwake kwa ofu ya kukamatwa baada yake kuitisha maandamano ya kushinikiza mageuzi katika mfumo wa uchaguzi nchini humo john gengeson mkurugenzi wa kituo cha matibabu cha utafiti wa matibabu barani afrika cdc amepongeza mataifa ya afrika kwa kufanikiwa kudhibiti virusi vya korona gingeson amesema tahadhari iliyochukuliwa na mataifa ya afrika kudhibiti virusi hivyo imechangia kudhibiti virusi hivyo wakati wa afrika ikisajili visa milioni 14 vya maambukizi na vifo 34 mamlaka nchini msumbiji zinatathmini kufunga tena fukwe zake na kutangaza masharti mapya ya kudhibiti virusi vya korona hii ni baada ya raia kuonekana kutozingatia masharti yaliyowekwa na serikali unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia katika kupitiakatika21690k tabendi 13 RFE msikilizaji tangu mlipuko wa janga la korona uripotiwe duniani sekta mbalimbali zimeathirika pakubwa ikiwemo sekta ya ajira umoja mataifa vileo, $3, $3, wa mataifa hivi leo ukisema sekta hiyo imepoteza dola trilioni tatu nuktatano katika kipindi cha korona wachambuzi wa maswali ya siasa wanamtazamo gani d bran wanyama anaangazia hili akiwa mjini bungoma nchini kenya bila shaka ripoti hii inaonyesha ina, ina, ina hali ambayo ni nzito kwelikweli hali ambayo imeleta taharufi nyingi hali ambayo pakubwa watu wengi wameweza kupoteza ajira na kwa kweli hiyo ni asilimia kubwa kabisa na chanzo cha kupotea kwa ajira hii ni janga hili la covid ambalo kwa kweli limezabaa kote duniani na kuleta maafa makubwa kabisa kumaanisha kwamba ajira nyingi mahoteli nyingi zimefungwa zimefunga e, biashara vya usafiri vimefungwa ndege zimefungwa na kila kitu kila sehemu ambayo inaweza kuzalisha uchumi au kujenga uchumi imeweza kuadhirika kwa njia moja au ni mtazamo wake d bran wanyama mchambuzi wa maswala ya siasa urusi imesema kiongozi wa upinzani nchini humo aleksey nalin yuko huru kurejea nyumbani kutoka ujerumani alikotibiwa baada ya kudaiwa kupewa sumu serikali ya uingereza imetangaza mikakati mipya katika juhudi za kujaribu kudhibiti maambukizi mapya covid19 wakati huu shirika la dunia afya duniani dunianiwho likionya kuwa idadi ya maambukizi mapya duniani inaongezeka kwa kasi waziri mkuu bos johnson sasa anawataka raia kuwa makini If don't the rules kama watu hawatafuata masharti tuliyoyoweka basi tuna haki ya kutangaza hatua zaidi lazima tuchukue hatua sasa kama tutatii maelekezo kwa pamoja basi najua tutapiga hatua kwa sababu sasa tuko tayari kuliko awali lakini hadi pale tutakapo lazima kila mmoja wetu awe mlinzi kwa mwingine ni sauti yake waziri mkuu wa uingereza boris johnson zaidi ya samaki 380 aina nyangumi wamefariki baada ya kukwama kwenye mchanga kusini mwa taifa la australia huku hamsini wakiokolewa na wengine 30 wakiwa bado wamekwama serikali ya ufransa inatarajiwa kutangaza masharti mapya kudhibiti virusi vya korona baada ya maambukizi kuongezeka katika jiji la paris taifa hilo limesajili visa 46 vya maambukizi na vifo 31 na ma4 vilivyotokana na virusi vya korona ni saa 12 zimekatika daka 42 majira ya afrika mashariki msikilizaji tangu mlipuko wa janga la korona huripotiwe duniani mbali sekta mbalimbali zimeathirika pakubwa ikiwemo sekta ya ajira umoja wa mataifa hivi leo ukisema sekta hiyo imepoteza dtloni35 katika kipindi hiki cha korona kulingana na utafiti uliofanywa na shirika la kazi ya kimataifa ilo mamilioni ya watu wamepoteza kazi zao wengine wakipunguziwa mishahara wachambuzi wa maswali ya siasa wanamtazama gani mwenzangu albilali amezungumza d brawn wanyama akiwa mjini bongoma nchini kenya kwa kweli janga hili la covid limesababisha ukosefu mkubwa sana si wa kiuchumi kiajira na hata kijamii tusema kwamba sekta zote zimeweza kuathirika na janga hili la covid na, na sasa kwa mtazamo wako d bra wanyama unafikiri eh, jumuiya ya kimataifa nini kinatakiwa kufanyika labda kuweza kurejesha hali irejee kama ilivyokuwa hapo awali vile livyo ni kwamba kimsingi ni kwamba sehemu zote za kiuchumi zimeweza kuadhirika pakubwa na kwa hivyo lazima miundo msingi iweze kukarabatiwa upea lazima sekta zote ziweze kufunguliwa tuseme kama usafiri huweze kufunguliwa mambo ya kafu yaondolewe yani tuwe na usafiri lakini usafiri hufate ule utaratibu ambao umepeanwa na wizara ya afya kwa jumla ni kwamba sekta zote lazima ziweze kushughulikiwa wale wafanyabiashara ambao wamepoteza kazi zao ajira zao wamiliki mahoteli na sasa hawako tena kazini lazima basi e, waweze kusaidiwa kwa njia moja nyingine, kwa kupua feather, kupua mkupo, au nyingine akupewa fedhafa hela ili waweze pengine kujaribu kuamsha e, sekta hizi za kiuchumi ambazo imeaathirika pakubwa kwa sababu ya janga hili la lambona hapa ni kwamba lazima sasa serikali kwa njia moja au nyingine ishirikiana na mabenki mbalimbali iweze kutoa uh, awezamkopo wawafanya biashara mbalimbali ambao wameadhirika pakubwa na hawana juu hawana mbele wala nyuma na kuna wafanyakazi wengi sana ambao wamepoteza ajira na hao wafanyakazi ambao amepoteza ajira bila shaka lazima pia aweze kushughulikiwa pakubwa ndio basi sekta ya kiuchumi iweze kuisimka na kuchangamka na na sasa uh, kwa mtazamo wako ukiangalia ulimwengu unavyokwenda na madhara tokanao na janga hili la corona tutarajie kweli hali kurejea kama ilivyokuwa hapo awali awaliswole e, hilo ni swali ngumu kabisa lakini vile ilivyo ni kwamba hali si kawaida tena urejia katika hali ambayo tulikuwemo kwa mfanomiaka miezi kumi na mbili tusema disemba novemba mwaishirini kumi na tisa e, e, e, mwaka jana itachukua muda mrefu kabisa itachukua uh, mkazo itachukua uh, majukumu lazima raia watu waweze aweze kuuukka ks wiserikali jwekmzigo huu serikali huu na hata mabenki pia aweze kusaidia ra e, janga hili kwakweli imeadhiri sekta zote kabisa vibaya nkwa sababu ya tatizo hili lai naona kwamba kwa sababu kila sekta imeadhirika itabidi kwamba mikakati kabambe iweze kuweka katika nafasi nzuri ili pengine kwa jia moja mingine hali ya kawada weze kurejelea sjksaa ku tn lazima tuendelee jajfisha kujina, watu wambem vile aliyokukitembea lawasiwasi itachukua muda raia kuweza kuanza kusafiri kama kawaida ni mtazamo wake dr brawn wanyama mchambuzi wa maswala ya siasa akiwa mjini bungoma nchini kenya na msikilizaji umewadia wakati wa kupata makala habari rafiki ambayo ameandaliwa naye michael were kipindi ni habari rafiki makala pekee kutoka hapa radio france international inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru nam ni wakati mwingine ambapo tunajiunga nawe msikilizaji na kwenye ukurasa wetu wa facebook ya rfi kiswahili tumekuuliza utoe maoni yako kuhusu mjadala mkali unaoendelea nchini tanzania ambapo upinzani unapania kumsimamisha mgombea mmoja baada ya juma kinara wa upinzani visiwani zanzibar saif sharif hamad kutangaza kumuunga mkono mgombea wa chama kikuu cha upinzani chadema kuwa mgombea wa jamhuri wa muungano kushindana na rais magufuli msikilizaji unadhani ni wakati mwafaka sasa kwa upinzani kuwa na mgombea mmoja je hili litawezekana kwa muda uliobaki ya oktoba 28 karibu mimi ni michael were mua kwa majina li josep kiguta kutoka gatuzi la nairobi nchini kenya mtazamo wangu kuhusu vyama vya upinzani nchini tanzania hasa chama cha chandema kusimamisha mpinzani mmoja inafurahisha mno hii inaonyesha kwamba wapinzani kuwa na mtu mmoja ambaye ataweza kupigania e, nafasi ama ubora wa demokrasia katika nchini tanzania ukiangalia okay, sana e, nchi ya tanzania kuna siasa ambayo uh, kwanza za kwa mtazamo wangu wanarudisha nchi katika zile enzi za, za dictatorship so kwa hayo ni jambo nzuri kwa wanasiasa kuweza kushikana na, kuonye, na kuleta uongozi bora habari za studio naitwa agata mbale aka fest redi kutoka morogoro tanzania mimi kwa upande wangu ningependa vyama vya upinzani viweze kuungana na kusimamisha mgombea mmoja waweze kupeana nguvu kwa pamoja sababu wote ni vyama vya upinzani kwa hiyo wachague mtu mmoja wa kumsimamisha na kuweka nguvu kwake upande wao kwake yeye waweke nguvu ili kampeni iendelee kuwa kabambe kampeni kwa kubwa kwa hiyo wanakuwa wanampa mwenzao kuliko kila chama kisimamishe mgombea na wote katika upinzani gtoka kamanyola drc jimboni kivu kusini mashariki mwa kongo naitwa imani lassi kuungana kwa vyama vya upinzani nchini tanzania chadema na act wazalendo zalendo mimi nazani ya kwamba vyama hivi viwili eh, vimekumbuka nyuma wakati muda umeshaisha kabisa kwa sababu gani kwanza kuna ugumu pande fulani kwa sababu msajili wa vyama vya siasa nchini humo ameonya kuichukulia hatua za kisheria vyama vyote vya kisiasa ambavyo vitaamua kuungana bila kufata matakwa ya sheria mimi ningeomba vyama hivyo vya upinzani viungane tu na amani idumu katika uchaguzi huu wa oktoba 28 huko nchini tanzania habari r kiswahili samuel agaba toka kampala uganda mimi ninahakika kwamba uh, ukweli kwamba upinzani nchini tanzania kuungana na kutafuta mgombea mmoja wa upinzani katika uchaguzi ujao wa urahisi kungeongeza nafasi za upinzani mbele ya chama tawala cha ccm lakini shida ni kwamba muda umepita tayari kwamba uchaguzi utafanyika mwezi ujao na kwamba kila mgombea tayari yuko kwenye kampeni za uchaguzi ni patrick matembo kutoka goma mashariki mwa grc kwa kweli ni hatua mzuri ambayo upinzani umekamata na ili itawasaidia sana kupambana na rais john pombe magufuli na itawapa imani kubwa hata kama rais john pombe magufuli anapewa upato mkubwa wa kushinda uchaguzi ila tunadhani uchaguzi utakuwa wenye kuvutia wenye uwasa mkubwa ila una kila kwa majina naitwa selestini kajuna nipo bukoba kagera tanzania vyama vya est wa za na chadema kukubaliana kuungana kipindi hiki cha kampeni za kuelekea uchaguzi mkuu binafsi sioni kama muungano huo utakuwa na mvuto kwa wananchi wapiga kura kwa sababu usingefanyika muungano huo katikati mwa kampeni ungefanyika tangu mwanzo hivyo ubinafsi wao ambao waliutanguliza mwanzo ndio utakaoponza muungano huo ni amadha jean pierre kutoka goma drc ninapenda kutoa wazo kulingana na mada leo gizi Uh, wapinzani huku katika mji wa tanzania wanapotafuta kujiunga pamoja ni kitu ambao wangeenda kuitenda mbele na kampeni yazianja bado na kwa hivi wanapojitahidi kujitia pamoja si vibaya ni wazo nzuri ili wawezi eh, kupita kama opposithen kwa hivi nawatakia husiano bora sanasana waendelee kujenga taifa yao ya tanzania na hali nzuri mwonekano nzuri ya kidemokrasia mungu awatie ngufur msikilizaji kutokana na janga la korona tunasikitika kuwa tunashindwa kukuletea vipindi vyetu kama kawaida pamoja na mazingira magumu tuliyonayo kwa sasa tunajitahidi kuhakikisha kuwa tuko pamoja nawe kukupasha habari za kimataifa na kanda asante sana kwa kuendelea kuwa nasi kila siku tunathamini uaminifu wa wako kwetu rfi naitwa mapenzi togera moise maarufu historieni kiwa esp uvira drc wapinzani kuungana nchini tanzania ni kitu kizuri sana cha kupongeza lakini kushinda uchaguzi ni vigumu sana afrika chama cha upinzani kushinda ni tatizo kubwa watu walioko madarakani wanangangania sana lakini kwa tanzania chama cha tawala ccm kimejipanga vizuri na kimefanya maendeleo mengi tanzania kinaweza kubaki madarakani magufuli amewafanyia watanzania kitu kizuri tunachoomba tu watanzania ni kwamba uchaguzi uwe huru wa haki ni kwamba uchaguzi uwe huru wa haki ukuwe wa amani kusikuwe vurugu lakini muungano wa upinzani ni kitu cha kupongeza wafanye kampeni za ustaarabu sio kampeni za matusi kama tunavyoshuhudia katika nchi zingine aksan kwa majina ni erik nyeega kutoka hapa nairobi kenya kwa miaka mingi siasa za kanda zimekuwa na kasoro asoo tunavyokaribia uchaguzi mkuu na waswahili walisema umoja ni nguvu na vyama vya upinzani nchini tanzania kwa sasa vinahitaji umoja ili kumtoa mamlakani rais pombe magufuri na kwa muda uliopaki kabla ya uchaguzi kufanyika kibinafsi mimi naona ni sawa penad membe na tundulizu ambao ni viongozi wa upinzani wakubaliane na kumchagua mmoja wao ili aipeperushe pendera ya upinzani kwenye uchaguzi mkuu mwaka huu kutoka uvira mimi ni faraja rukebura epafrodi kuhusu swala hili la uchaguzi nchini tanzania ni vizuri kweli upinzani kujiweka pamoja na kuleta mtu mmoja ambaye atagombea na tungeliwaomba nao wao wanaume wawe karibuni kwa kupokea kila matokeo yoyote ambayo itatangazwa na tume huru la uchaguzi singelikuwa kisha uchaguzi kuonekana kutakuwa vurugu na ghasia kwa upande wao iwe kwa chama tawala iwe kwa ngambo ya upinzani kuonekane kutakuwa utulivu na nawowo tayari kwa kupokea yale matokeo ambayo itatangazwa na tume huru la uchaguzi kwa kweli tuna haja na maendeleo kwa nchi zetu za afrika na pia tunawapongeza wale ambao wanashitoko kwa kuitumikia wakina magufuli na wengine mimi ni januari msabaa napiga simu nikiwa lusaka zambia upinzani nchini tanzania wameshacheza keti vibaya muda umebaki ni muda mchache sana ili wawaweke sera za kugeuza mtazamo na hisia za wanamemba wao ambao ka wamezoea kwa kwamba wenyewe ni vyama ambavyo vipo mbalimbali wawageuze na waje wajue tena wenyewe atakuwa na mgombea wao umoja itawachukua muda sana kwa sababu muda umeebaki ni mchache oka drc uvira kijiji cha kaororo ni ramadhani mustafa vya dunia kuhusu mtizamo wangu mimi naona ni kama vile mgombea huyu ambaye ameamua kusaidia mwenzake ni mradi kuangalia kuwa watapambana na rais magufuli naani ni jambo la muhimu sana maana ukicajikuta upinzani inakuwa inakuwaemo watu ambao ni wengi sana rais ambaye yuko kwenye mamlaka anakuwa na nguvu na tukigeukia ukurasa wa facebook tusome ujumbe wako naanza na mzee mukonta gabriel kutoka mulonde kwa madra drc bila shaka huu ni wakati mwafaka kabisa sababu mwanzoni walishindwa kuonyesha ushirikiano wao upinzani kila mara unaonekana ni watu wenye kutafuta faida zao binafsi na hii ndio inawapoza siku zote kupata ushindi alfred hili kutoka rdc bukavu nawapa pongezi kwa kuwa upinzani kutoa mtu mmoja sio rahisi kukabiliana na chama tawala paulo jose kutoka kisimaulu drc chama cha upinzani kubaki na mgombea mmoja ni kwa sababu wanatakiwa wajikaze ili wapate ushindi alex makendi hujasema kwa ukoapilaini sema kwamba wapenda ruzuku tu vyama kama utitiri wangeungana tokea awali kwa sasa wamechemka na mwisho nisoma ujumbe wako delpin balibuno kutoka kongo bukavu niseme kwamba kuungana kwa tanzania kwa maana upinzani ni muhimu sana ila wamekuja kukumbuka kuchelewa kwa ujumbe wako huo bulibo muzembe tunafika mwisho wa makala ya habari rafiki leo hii niite michael were mohosia msikilizaji unaweza kusikiliza matangazo ya rfi muda wote kwa kupakua apliction ya RFI Pure radio, RFI Pure radio kwenye simu yako ya kiganjani na kusikiliza matangazo yetu kwa lugha 16 ikiwemo lugha adimu ya kiswahili application hii ni bure zikiwa zimesalia daka n msikilizaji kutimu saa moja jioni majira ya afrika mashariki ni kukumbusha baadhi ya taarifa ambazo tumekuwa nazo jioni leo ni pamoja na idadi ya maambukizi ya virusi vya korona nchini kenya imeanza kushuka imesema wizara ya afya na kiongozi mwingine wa upinzani nchini coast aunga mkono maandamano ya kushinikiza rais alasan wattara kutowania urais kwa mhula wa tatu na serikali ya uingereza yatangaza masharti mapya ya kudhibiti maambukizi ya virusi vya korona baada ya maambukizi hayo kuanza kupanda tena na msikilizaji ni ruhusu ni kuacha na kibao cheche chake msanii diamond kutoka nchini tanzania akimshirikisha mwenzake zuchu I like it. Uh-huh. My vanilla nila. I'm from kitchen. I'm from the kitchen. i I'm the Coco, <muchos> Coco, kibao cheche chake msanii diamond platnam kutoka nchini tanzania kinakamilisha matangazo yetu jina leo niseme shukran kwa wote waliofanikisha matangazo ya siku ya leo wakiongozwa jai amekuwa msimamizi wa matangazo lin hadamb amekuwa afundi mitambo emmanuel makundi amekuletea habari za michezo naye alibilaali uchambuzi wa magazeti matangazo zaidi kwa luga ya kiswahili kesho sa1ns asubuhi <tipa> Yo la pista, mana, nana my baby