imetimia saa 12 kamili ya afrika mashariki kule afrika ya kati ni saa 11 kamili na hii ni rf kiswahili tunakutangazia moja kwa moja kutoka jijini nairobi nchini kenya i bilali karibu katika matangazo yetu ya jioni miongoni mwa hala ambayo tumekuandalia ni pamoja na watu 19 wakiwemo wanamgambo wa bakata katanga na maafisa wa usalama wamefariki dunia huko jamhuri ya kidemokrasi ya kongo mashirika ya kiraia nchini kenya yametangaza kuungana na mawakili nchini humo kwenye maandamano ambayo yamepangwa majuma mawili yajayo kumshinikiza rais uhuru kenyatta kuyavunja bunge na baraza la senat na watu saba wamekamatwa kufuatia shambulio la kigaidi lilofanyika nje ofisi la gazeti la sharli hebdo jijini paris nchini ufaransa habari kamili msikilizaji tuanzie huko nchini jamhuri ya kidemokrasia ya kongo ambako watu 19 wakiwemo wanamgambo wa bakata katanga na maafisa wa usalama wamefariki dunia nchini humo katika shambulio uh, mapema jijini lubumbashi mji wa pili kwa ukubwa nchini humo kutoka katika eneo hilo mwandishi wetu denis mayo anatueleza zaidi kulingana na vyanzo kazaa mlio wa risasi umesikika jijini lubumbashi tangu usiku wa manane wanamgambo bakatakatanga wakionekana bila silaha walijaribu kuvamia eneo ya posta katikati ya jiji lubumbashi hata wamepandisha bendera huru ya katanga kulingana na wizara ya mambo ya ndani ya mkoa a katanga wanamgambo wao walitamani kudhibiti chumba cha ofisi ya mkoa jela ya kasapa na pia kituo cha redio na televisheni ya nchi washambuliaji hao ni wanani filbert milundu waziri wa mambo ya ndani ya mkoa walikuwa ni watu wa mouvemen de liberation revolutionaire africaine kiongozi mweya anajulikana julikana jutuliwapata na mapicha yake ni gdon kiungo mutanga kwa sasa usalama umerejea kama anavyo akikisha gilen lubaba meya wa jiji lubumbashi alo twandemande popilasyon yote ya vila ya lubumbashi iitumike mpaka vila inatukilaka shiku yote mukuyemo santlu vila mufane makazi upande mwengine baazi ya wakaaji jijini lubumbashi wanalaani vitendo vya wamoja kati askari ya askaripolisi mitandao ya kijamii uonesha picha ambako askaripolis wanashambulia mwili wa mwanamgambo mmoja na na wanashangiliwa na wapita njia denis lubumbashi nam tukitoka huko lubumbashi nchini drc na sasa tuelekee kule nchini burundi ambako rais wa nchi hiyo ndaishimie uh, amekanusha madai ya kuwepo kwa kundi la waasi wa red tabara kundi ambalo limekuwa likifanya mashambulizi nchini humo akisema kundi hilo ni uwezi na wauaji ndaishimia amesema kundi hilo tayari limedhibitiwa ute hugavutiamazutv ukidaa umeivamia nchi lazima uonyeshe wazi kuwa umeiteka hata tarafa na uitangazie jumuya ya kimataifa kuwa unaidhibiti tarafa yenyewe na kwamba haiko tena chini ya mamlaka za serikali anayetaka kuivamia nchi aanzie kwa raisi ndiye wakati wa kula kiapo kiaponaahdi linda nchi mwizi au muoaji hawawezi kusema wameivamia nchi ninamasiku nikisafiri usiku hata jana nilijielekeze nyumbani usiku itakuwaje usemi umeivamia nchi bila kuanzia kwa raisi wakati nikirejea nyumbani kutoka ziarani huko kigoma ulizeni ilikuwa ni wakati gani nilipitia sehemu hizo zinazodaiwa kuwemo waaswi hao hata pembezoni mwa msitu wa kibira usiku kwa kweli ni akina nani imekwisha kuwa mazoea kukitokea mauaji wanasiasa wanasema ni kutokana na siasa sio sioweli ni sauti yake rais wa burundi varist ndaishimie katika mmoja miongoni mwa mkutano wa hadhara na waandishi wa habari huko nchini burundi na sasa tuelekee nchini kenya ambako mashirika ya kiraia nchini humo yametangaza kuungana na mawakili kwenye maandamano ambayo yamepangwa majuma mawili yajayo ya kumshinikiza rais uhuru kenyatta kufuta mabunge yote mawili moris odiambo ni rais wa mashirika hayo tuko tiyari kuambatana na shirika la lsk kwa hili jambo la kwenda bungeni na kufanya ile tunaita picketing. ingawaji mahakama juzi ilisitisha kuto kwa advisory ambayo ilitolewa na maraga katiba haijatusimamisha sisi kama wananchi kuendelea kutoa shinikizo kwa viongozi tutatumia mbinu zetu tofauti tumekuwa tukiibeba majeneza tukifikiria jinsi tutachukua zile lori zinahitwa es na, na kuweza kuweka uchafu mahali fulani fulani ni sauti yake mori odiambo rais wa mashirika ya kiraia nchini uh, kenya ulimwengu umeungana leo kuadhimisha siku ya upangaji uzazi na kwa mara ya kwanza chini ya masharti makali ya kupambana na janga la korona kwa mujibu wa takwimu za shirika la umoja wa mataifa linaloshughulikia maendeleo na idadi ya watu wanawake milioni mia mbili sabini ambao wangependa kupanga uzazi katika mataifa yanayoendelea wanashindwa kufanya hivyo kutokana na kutofikiwa na huduma hizo au kutokuwa na ufahamu wa kutosha janga la korona ambalo limekuja na masharti makali ya kiwemo kusitishwa shughuli za kawaida limezidisha hali huyu hapa daktari pasifica unyanja kutoka kitengo cha huduma za familia katika wizara ya afya tuliona wamama wa wengi wakiogopa kuja katika mahospitali na kwa ajili ya huduma hii kavu ilikuwa imeenda chini sasi inaenda juu shirika la kimataifa la ma ambalo hujishughulisha na huduma za upangaji uzazi linaafiki athari hii este asava ni mfanyikazi katika hospitali ya m changamoto imekuwa kwa wasichana wadogo wa shule waliokuwa nyumbani kwa muda mrefu Ma wengi wao hawakujua mambo ya kupanga uzazi wasichana wengi wamepata mimba wakati hu wa korona kutokana na ombwe hili wataalamu wa afya wanashauri namna ambavyo teknolojia imekumbatiwa kupambana na janga la korona ni vyema pia ikajumuishwa kikamilifu kuboresha huduma za upangaji uzazi daktari masi mwangangi ni katibu katika wizara ya afya nchini kenya tumeweza kuona kuwa teknolojia inaweza kuwa na manufaa mengi mengi haswa katika hili janga la covid-9 kwa kutumia simu zetu ili kuweza kujua pahali mtu yupo wezaku za kupima covid ziko sasa tunataka hiyo teknolojia na katika mambo ya family planning. kwa mujibu wa umoja wa mataifa mwanamke mmoja anayepanga uzazi anaweza kuokolea nchi moja ya afrika hadi dola moja kila mwezi jeshi la polisi mkoa wa kaskazini pemba nchini tanzania limemshikilia katibu wa chama cha act wa zalendo thawi la kosovo shenia ya kaskazini hassan hamad hassan mwenye umri wa miaka 56 atuhuma za kuwashambulia wanachama wa chama cha mapinduzi ccm na kiongozi wa jumuiya ya mataifa ya afrika magharibi ecoas jean claude casibru amesema jumuiya hiyo itaendelea kushikiria vikwazo mali hadi pale atapoteuliwa waziri mkuu raia saa 18 afrika mashariki watu saba wamekamatwa kufuatia shambulizi la kigaidi lililofanyika nje ofisi za uchapishaji gazeti la sharli hebdo jijini paris nchini ufaransa mshukiwa mkuu ambaye ni mzaliwa wa pakistan mwenye miaka 18n pia alikamatwa huku polisi wakielezea kwamba wapo wengine sita kizuizini wakiojiwa nam saa 12 na dakika 9 afrika mashariki ni mpishe mwenzangu hilari ingati anakujia na makala mtazamo wako kw aliojiri hii ni kushukuru kwa kuungana nami katika makala ya mtazamo wako kwa aliojiri wiki hii tunakumbusha baadhi ya ripoti za waandishi wetu uchambuzi kuhusu habari kuu za dunia zilizopewa uzito katika matangazo ya juma hili hapa rf kiswahili naitwa hilari ngati karibu tuandamane hadi mwisho wa makala haya tuanze nchini kenya ambapo jumanne ya tarehe 22 ya mwezi huu spika wa bunge la taifa nchini humo justin mturi alikosoa ushauri wa jaji mkuu david maraga ambaye alipendekeza kwa rais huru kenyata kulivunja bunge kutokana na kushindwa kupitisha sheria ya theuhi 20 ya wanawake bungeni mturi alitaja ushauri wa jaji mkuu kwa uliokiuka katiba na badala yake kuagiza mawakili kwenda mahakamani kupinga ushauri huo wache rahis tumwachie hilo jukumuna kwa sababu ako na washauri pia wengine sio sio maraga peke yake hii ni ushauri ni saw sawasawa maraga amemaliza kazi yake ya kumshauri ya e, sasa hapo sasa ni rahis mwenyewe atajua itakuaje wachambuzi wa mambo walizungumziaje swala hili wakili martinlo aliangazia hatua hii akiwa jijini nairobi nchini kenya nafikiri katiba imeweka wazi sehemu ya rais na pia sehemu ya mkuu wa mahakama na katiba hiyo inasema kwamba yeye ataku, iwapo kuna kuna tetezi zozote ambazo zitatolewa kwa sababu uh, sehemu ya katiba ama sehemu ya sherea haijatimizwa basi atakuwa bila bilutakuwa hana budi ila kuhakisha ya kwamba amempatia rahis pendekezo na rahis akipokea pendekezo hilo ni jukumu lake kuhakikisha kwamba amelishughulikia sasa haya tunayoasikia kutoka kwenye spika wa bunge na wengine ni maoni tu na hamna nafasi ya maoni kwa jambo ambalo limewekwa kikatiba na limewekwa wazi na katiba inanuia kwamba litimizwe kwa hivyo ni ushawishi ni maoni tu lakini hayana uzito wa sheria hayo yakijiri mahakama kuu nchini humo alhamis ya wiki hii iliagiza kusitishwa kwa mpango wwote wa kuvunja bunge la kitaifa na lile la senat baada ya jaji mkuu david maraga kumshauri rais uhuru kenyatta kufanya hivyo hatua hii ilikuja baada ya raia wawili wa nchi hiyo kuwasilisha kesi ya kuitaka mahakama kuzuia ushauri huo ambao ukitekelezwa uchaguzi mkuu mpya utafanyika baada ya miezi mitatu hata hivyo rais wa chama cha mawakili nchini humo lsk nelson harvey anataka rais uhuru kinyata kulivunja bunge ni gharama kiasi gani kufanya uchaguzi je ni zaidi ya bilioni km je gharama kiasi gani kufanya kura ya maoni ni kiasi gani kimetengwa kwa ajili ya bbi hakuna haja ya kutafuta sababu wakati unapotakiwa kuheshimu katiba kwa sababu hiyo ibc lazima ijiandaye kufanya uchaguzi mdogo na sio zaidi ya siku ts hadi kufikia oktoba 120 nchi ya kenya ina pesa tena ina pesa nyingi sana hebu hizi fedha zitumike kulinda sheria na katiba ni rais wa chama cha mawakili nchini kenya nelson arvetukiwa bado nchini kenya wakati huu kuhusu elimu tume ya kuajiri walimu nchini humo tsc jumatatu ya tarehe 21 iliwagiza walimu kurejea shuleni kwanzia septemba 28 tayari kwa maandalizi ya kuwapokea wanafunzi akizungumza wakati wa mkutano wa washikadau jijini nairobi mkurugenzi wa tume hiyo nancy masharia alisema walimu wana jukumu la kuhakikisha wanawasaidia watoto kwa muda wote waliopoteza wakiwa nyumbani And we are kwa sasa tunaomba walimu wetu warejee shuleni siku ya jumatatu tarehe 28 septemba ili kujiandaa kwa hatua za ufunguzi wa shule tunapenda kuhakikishia wananchi kuwa walimu wetu wako tayari kufunza watoto na kufidia muda uliopotea tukisalia na taarifa inayofungamana na maswala ya elimu rais wa uganda uheri mseveni mapema juma alitangaza kuwa shule na taasisi zingine za elimu ya juu zitafunguliwa tena kuanzia mwezi ujao hata hivyo wanafunzi ln12 walioko kwenye madarasa ya mwisho ya kufanya mitihani ndio watakaorusiwa kurejea shuleni tena mseveni alitangaza kuwa wanafunzi hao watarejea shuleni kuanzia tarehe 15 oktoba na mikakati tayari imewekwa kuhakikisha kuwa wanakuwa salama. We have to tumeamua kufungua shule tena kuwatainiwa na wanafunzi wanaotarajiwa kumaliza mafunzo yao katika vyuanuai na viuo vikuu tunadhani hatua hii ni salama kwa kuwa idadi ya watainiwa katika taasisi hizi ni ndogo kuliko idadi ya wanafunzi watakaojumuishwa wote shule zitafunguliwa kwa watainiwa mnamo oktoba tarehe 15 mwaka huu On the 15th of 2020. ni sauti yake yuheri msvni rais wa Sudan kusini, wiki hii ilisema kuwa watu zaidi ya 147 wameuawa kwenye jimbo la jongley wiki mbili baada ya umoja wa mataifa kutangaza kuondoa wanajeshi wake wa kulinda amani mwandishi wetu wa maswala ya sudan james manyula alitutumia ripoti ifuatayo ni maqwach munkem mmoja wa watu walionusurika mmoja ya mashambulizi hivi karibuni kwenye eneo hilo akieleza kile alichoshuhudia tulishambuliwa na watu 17 waliuawa uongozi wa jimbo la jonglei kupitia kwa msemaji wa gavana wa jimbo hilo dieu ajang duot anasema tayari vikosi vya usalama vimetumwa kwenye eneo la tukio kuthibiti usalama tuna kikosi maalum ambacho kimetengwa rasmi kuzimisha kuzuia na kuzima jaribio la mashambulizi kwa muda wa dakika pia tuna maafisa wa polisi ambao wapiga doria kwa minajili ya kulinda wakimbizi wa, wa ndani licha ya watu wengi kupoteza maisha isdor buchwe msemaji wa kitengo cha umoja wa mataifa katika jimbo la jongley anasema hali imerejea kuwa ya utulivu na kwamba hakuna machafuko kama ilivyoripotiwa watu hakuna kabisa watu hawashambuliani kambi ya wakimbizi ya jonglei siyo kambi pekee ambayo wanajeshi wa umoja wa mataifa wanaondolewa mmoja huo pia umeanza kuwaondoa wanajeshi wake kutoka katika kambi nyingine 16 msikilizaji nchini tanzania tarehe 22 ya mwezi huu kuliibuka mjadala baada ya kinara wa upinzani visiwani zanzibar kupitia chama cha act wa zalendo malim saif hamd kutangaza kumuunga mkono mgombea mwingine wa upinzani tundulisu badala ya mgombea wa chama chake mwandishi wetu wa dar es salaam vict robert wille alitutumia ripoti ifuatayo haya yanajiri siku moja baada ya mwenyekiti wa chama cha act wa zalendo lakini pia mgombea wa urais wa zanzibar malim sif sharifu hamadi kutamka wazi kwamba chama kinamuunga mkono nikishapata serikali vyovyose mii najua muungano rais atakuwa muunganorais wachambuzi wa masuala ya siasa wanahoji iweje membe aikane kauli yake ya kuwa na mgombea mmoja upande wa upinzani aliyoitoa wakati akipitishwa na chama hicho kuwania urais wa jamhuri ya muungano wa tanzania naomba nitoe wito kwa kambi la upinzani ni lazima tuungane ili tuweze kumtoa mtu yule Ikulu. wakati kampeni za uchaguzi zikiendelea nchini tanzania swala ambalo limezua gumzo na mijadala mingi miongoni mwa wafuatiliaji wa siasa za tanzania ni serikali za majimbo ambazo zimependekezwa na upande wa upinzani kupitia kwa mgombea wa chadema tundulisu huku mgombea wa chama cha mapinduzi chama tawala nchini tanzania d john pombe magufuli akipinga vikali serikali za majimbo ili kuepuka mgawanyiko ndani ya nchi nimesikia kuna baadhi ya wagombea wanazungumza wanataka kuanzisha serikali za majimbo ile ni dhambi kubwa mgombea wa chadema tundulisu kwake yeye serikali za majimbo anaona ni mwarobaini wa kuleta madaraka mikononi mwa raia tuweke majimbo tuweke utaratibu ambao sisi wananchi tukitaka mkuu wa mkoa kama tunamtaka nchi kama kenya inaongozwa katika mfumo wa serikali za count victor robert wille dar es salaam rf kiswahili nchi ya burundi mwishoni mwa juma hili ilikashifu vikali ripoti ya tume ya haki za binadamu ya umoja wa mataifa serikali ikisema ina lengo la kuichafua na kudumaza taasisi za nchi hiyo mwandishi wetu emmanuel makundi aliangazia taarifa hii kwa kina katika ripoti iliyowasilishwa kwa nchi wanachama imesema bado vitendo vya utekaji watu kupotea mauaji mashtaka ghushi na kukamatwa kiholela kwa wapinzani na watetezi wa haki za binadamu vimeendelea kuripotiwa nchini humo hata hivyo mjumbe wa kudumu wa burundi kwenye ofisi ya tume hiyo mjini jiniva renovar tabu amekosoa ripoti hiyo aliyosema imeegemea taarifa ya uongo na inalenga kuchora picha mbaya dhidi ya serikali yake burundi inasema tume ya dodo dione iliyoteuliwa kuchunguza matukio ya ukiukaji wa haki za binadamu nchini humo ni adui kwa taifa lao tume ya wachunguzi wa umoja mataifa kuhusu burundi wanasema vitendo vya ukiukaji wa haki za binadamu vimeendelea kuongezeka nchini humo licha ya kuingia madarakani kwa serikali mpya rais evarist ndaishimie ripoti hii imewasilishwa wakati ambapo baraza la tume hiyo linatarajiwa siku chache zijazo kuamua ikiwa waongeze muda wa wataalamu wake nchini burundi au laa haya yanajiri wakati huu nchi ya burundi ikitaka kufunguliwa kwa ukurasa mpya wa ushirikiano na umoja w mataifa baada ya kuwa imejitenga na taasisi kadhaa za umoja huo chini jamhuri ya kidemokrasia ya kongo raia 1 jumatatu ya juma hili waliripotiwa kuuawa kikatili na wengine kadhaa kujeruhiwa katika tukio ambalo lilishukiwa kutekelezwa na kundi la waasi wa adf katika kijiji cha kitoho kaskazini mwa jiji la beni usiku wa kwa mkia jumanne ya tarehe 21 mwezi huu ifuatayo ni taarifa ya mwandishi wetu erikson luhembwe kwa sasa raia wengi wamekimbilia jijini beni kilomita 220 kusini mwambau kitohu b karinsi vahera ni raiya wa beni sasa tunataka rais wetu wa jamhuri wa kongo aombe hata msaada kwa manchi zengine wakuje kutumalizia mambo hii sababu hata wanabunge wenyeo tunawachagua wanaongea tu lakini hatuone matokeo kwa macho nalo jeshi la dai kujibu shambulizi muda kitambo kaputeni dona wa polisi kwa sasa hali ni tulivu kulikuwa kwanza jaribio la kushambulia mji mkuu wa mbao adui kashindwa kuingia ndiyo kateremuka na kufanya mauaji sehemu ya kitoho alasi wako mchaguliwa wilayani beni anasema na kila siku tunasema kunakuwa shida kubwa ndani yya systeme de ressegnement ya jeshi kama hiyo shida hai yatatuliwa mauaji itaendelea tu adui anazunguka fasi mwelelea miaka saba mzima zaidi ya mara makumi mbili adui kunaingia ndani ya muji mwelelea katika mwezi huu wa septemba zaidi ya raia 4 wameteketezwa na watumiwa waashi wa adf haya yanajiri licha ya mazungumzo kadhaa ya vikundi vya wapiganaji kukubali kuweka siraha chini mkoani ituri na kivu Luhembe, beni kvukusini viongozi wa nchi za afrika magharibi chini ya mavuli wa ekoas walikutana ijumaa ya tarehe 25 juma hili katika mkutano ambao ulitazamiwa kujadili ombi la wanajeshi waliopindua serikali nchini mali na kutaka kuondolewa kwa vikwazo ambavyo viliwekewa nchi hiyo na muungano huo mwezi agosti ombi lililokuja baada ya wanajeshi hao kumteua bandawa kuwa rais wa mpito katika mkutano huo ea ilitangaza kua haitaondoa vikwazo hivyo hadi pale ambapo waziri mkuu ambaye atakuwa raia atateuliwa vyama vya upinzani nchini ivorcoast mwanzoni mwa juma hili viliitisha maandamano ya nchi nzima kwa lengo la kupinga hatua ya rais alsen watara kugombea urais kwa muhula wa tatu haya hapa maelezo yake mwandishi wetu michael were kama alivyoeleza jumatatu ya tarehe 21 mwezi huu tangazo hili linakuja baada ya mahakama ya katiba nchini humo kumwidhinisha rais watara rais wa zamani henry conan bedii na wagombea wengine wawili kushiriki katika kinyanganyiro cha vyama kadhaa vya upinzani vimejitokeza kuunga mkono hatua ya maandamano vyama hivyo sasa vikitaka jina lake kuondolewa katika orodha ya wagombea hadi kufikia sasa watu kadhaa wamepoteza maisha tangu kuzuka kwa maandamano mwezi mmoja uliopita siku chache tu baada ya uatara kutangaza kuwania kiti cha urais kwa muhula wa tatu kutokana na kifo cha gafla cha aliyekuwa waziri mkuu na mrithi wake amadu kuliwai hayo ya kijiri jumatano ya wiki hii mgombea mwingine wa urais nchini humo ambaye pia aliwahi kuwa waziri mkuu pascal afinguesan aliungana na wagombea wengine wa upinzani henry conanbedi kuwataka wananchi wa taifa hilo kugoma na kuandamana ili kumshinikiza rais wa tara kutoania urais kwa muhula watatu huko rais wa tara akiwashutumu wanaompinga na kusema kuwa baadhi yao wanafaa kuwa gerezani <mulia> umoja wa mataifa ya juma ulitangaza vikwazo dhidi ya kampuni tatu ikiwemo moja ya uturuki kwa kukiuka amri ya umoja huo kuhusu ununuzi wa silaha nchini libya hatua iliyokosolewa na uturuki hii hapa taarifa yake mwandishi wetu halima gongo kama alivyotuandalia jumanne ya taehe 22 ya jumahili ni uamuzi ambao uliafikiwa katika mkutano wa mawaziri wa mambo ya nje wa umoja huo mjini buls uamuzi ambao tayari nche uturuki imeokosoa na kuutaja kama unaoegemea upande mmoja umoja huo ulitangaza kushikilia mali ya kampuni ya avrasti shipping kwa kutumia meli yake kuingiza silaha nchini libya wizara ya mambo ya nje ya uturuki imetaja operesheni ya umoja huo katika bahari ya mediterranean kama zawadi ya mbabe wa kivita nchini libya jenerali halifa haftar viongozi wa dunia tarehe 22 ya mwezi huu walihutubia umoja wa mataifa kupitia njia ya video kuadimisha miaka 75 tangu kuundwa kwa umoja huo maadhimisho hayo hayakuwakutanisha viongozi hao kwa sababu ya janga la korona ambalo limewaathiri mamilioni ya watu duniani rais chijingping alisema kuwa umoja wa mataifa unapoadhimisha miaka 75 hakuna taifa linalostahili kudhibiti maswala ya dunia ukiwa ni ujumbe kwa marekani katibu mkuu wa umoja huo antonio guterres naye akiwalaumu viongozi wa mataifa kwa kukosa kuungana katika vita dhidi ya korona janga hili ni kipimo cha ushirikiano wetu wa kimataifa mtiani ambao tumefeli jenga hilo limewaua watu karibu mli1 kwa ambukizo wengine zadiaml30 na bado halijadhibitiwa mgombea wa urais kupitia chama cha demorati nchini marekani jumatatu ya tarehe 21 mwezi huu alimkosoa rais donald trump kwa kufanya uteuzi wa jaji mpya wa mahakama ya juu baada ya kifo cha ruth bada wiki iliyopita biden alisema kuwa kitendo cha rais trump ni ukiukaji wa katiba marekani na uteuzi huo unastahili kufanyika baada ya uchaguzi mkuu wa mwezi novemba biden aidha aliwataka maseneta kukataa uteuzi wa rais trump you know, mnafahamu kuwa tunafanya kazi kubwa ya kumtafuta jaji watatu mahakama ya juu nitatangaza huyo atakuwa ni nani lakini jambo ambalo naweza kuaambia kwamba ni mwanamke atakuwa ni mwanamke na kuna watu ambao wana hasira kwa atakuwa ni mwanamke tukiwa bado nchini marekani maafisa wawili wa polisi jumatano ya tarehe 23 mwezi huu walipigwa risasi wakati maelfu ya watu wakiandamana katika muji wa lausville baada ya mahakama kuamua waliomua mwanamke mweusi beraona teyla kuwa hawatachukuliwa hatua victor abuso alituandalia taarifa ifuatayo hasira za uandamanaji zimesababishwa baada ya bteylar mwenye umri wa miaka 26 kupigwa risasi mara kadhaa baada maafisa wa polisi kuvamia nyumbani kwake mwezi machi kilichochochea maandamano hayo ni afisa aliyeshukiwa kutekeleza mauaji hayo abret hackinson kufunguliwa mashtaka tofauti kinyume na matarajio ya wengi huko maafisa wengine wa wawili wakisalia huru bila ya kufunguliwa mashtaka yote licha ya kupigwa risasi wakati wa maandamano hayo ripoti zinasema kwamba hali ya maafisa wa polisi sio mbaya na wanaendelea kupokea matibabu huku mshukio akiwa amekamatwa kutokana na vurugu ambazo zimeshuhudiwa katika mji huo hali hatari imetangazwa katika mji wa lisville na jeshi la akiba kutumwa katika eneo hilo marekani imeendelea kukumbwa na visa vya watu weusi kupigwa risasi mara kwa mara huku maswali mengi akisalia iwapo nchi hiyo itafanikiwa katika vita dhidi ya ubaguzi wa rangi wakati huohuo huo urais wa nchi hiyo donald trump jumatano ya wiki hii alikataa kuweka wazi iwapo atakabidhi madaraka kwa amani iwapo atapoteza uchaguzi wa urais utakaofanyika mwezi novemba hatua ambayo imekashifiwa vikali hatuko saudi arabia, hatuko saudi arabia in America, hapa ni marekani nchi ya kidemokrasia mbona usiheshimu kiapo ulichowapa ukiingia madarakani hata kwa wakati moja of ni sauti yake nancy pelosi spika wa bunge la waakilishi ambaye pia ni kiongozi wa eta demokrata ufaransa jumatano ya tarehe 23 mwezi huu iliagiza kufungwa kwa vilabu vya kuuza pombe na mikahawa mjini marcell na kudhibiti biashara hiyo katika maeneo ya jiji la paris ili kusaidia kupambana na janga la corona olivia viran ni waziri wa afya nchini humo humouzuatkt meneomzshereheu nsherekea siku za kuzaliwa tunaepusha pia mkusanyiko ya watu kwa sababu hatutaki watu zaidi ya 30 wakutane katika eneo moja msikilizaji sauti yake olivie veran ndiyo inatukamilishia makala ya mtazamo wako kwa aliojiri wiki hii makala ambayo yameandaliwa kwa ushirikiano wa rfi nami hilary ingati kwa heri kutoka nairobi je ungependa kuwasiliana nasi tuandikie ujumbe kwenda namba alama ya kujumlisha 25411420rf Eh, hii ni habari njema kwa wasikilizaji wa rfi kiswahili sasa hivi tuna ap mpya kupitia android na ios pakuwa kupitia simu yako bila malipo unaweza kusikiliza moja kwa moja matangazo yetu wakati wowote wa rfi kiswahili application inapatikana kupitia app store na google play watumiaji wetu wakiwa kenya tanzania marekani uingereza ufaransa na australia wanaweza kuchagua kusikiliza kupitia mfumo wa sauti au kusikiliza moja kwa moja barabara kabisa hii unayoendelea kuitegea sikio ni idhaa y kiswahili ya radio france radioancinal saa 12 afrika mashariki karibu kwa awamu nyingine ya matangazo katika lugha ya kiswahili li bilali miongoni mwa yale ambayo tuliokuandalia ni pamoja na mashirika ya kiraia nchini kenya yametangaza kuungana na mawakili nchini humo kwenye maandamano ambayo yanamshinikiza rais wa taifa hilo uhuru kenyatta kufuatilia mbali baraza labunge, la bunge pamoja na dili la senat na watu 19 wakiwemo wanamgambo wa bakata katanga na maafisa wa usalama wameuawa katika shambulio lililotekelezwa na kundi hilo linalotaka mjitengo huko mashariki mwa drc na watu saba wamekamatwa kufuatia shambulizi la kigaidi lililofanyika nje ofisi za uchapishaji wa gazeti la Hebdo huko nchini ufaransa habari kamili msikilizaji mashirika ya kiraia nchini kenya yametangaza kuungana na mawakili nchini humo kwenye maandamano ambayo yamepangwa kufanyika majuma mawili yajayo kumshinikiza rais uhuru kenyatta kufutilia mbali bunge na senete mashirika hayo yanasema iwapo rais hata ruhusu Uh, na kupuuza ushauri wa jaji mkuu david maraga na kuvunja bunge kwa kushindwa kupitisha mswada wa kuleta usawa wa kijinsia ukiukwaji wa katiba uh, utakuwa jambo la kawaida moris odiambo ni rais wa mashirika hayo tuko tiyari kuambatana na shirika la lsk kwa hili jambo la kwenda bungeni na kufanya hile tunahita ingawaji mahakama juzi ilisitisha kuto kwa advisory ambayo ilitolewa na maraga katiba haijatusimamisha sisi kama wananchi kuendelea kutoa shinikizo kwa viongozi tutatumia mbinu zetu tofauti tumekuwa tukibeba majeneza tukifikiria jinsi tutachukua zile lori zinaitwa es na, na kuweza kuweka uchafu mahali fulani, fulani ni sauti yake morris woiambo rais wa mashirika ya kiraia nchini kenya watu 19 wakiwemo wanamgambo wa bakata katanga na maafisa wa usalama wamefariki dunia nchini kongo katika shambulio mapema jijini lubumbashi mji wa pili kwa ukubwa nchini drc kwa miaka kadhaa kundi hilo limekuwa likitaka kujitenga kwa mkoa wa katanga na drc taasisi ya imetangaza kutoa mchango wa dola uh, milioni moja karibu shilingi bilioni37 za, za uganda kwa ajili ya kukarabati jengo kuu la chuo kikuu cha makerere ambalo liliteketezwa kwa moto mapema wiki hii mkutano wa baraza la mawaziri uliofanyika ijumaa septemba 25 kati ya mengine mengi uliamua kwamba shule zitaanza tena katika wiki zijazo baada ya zaidi y miezi sita ya kufungwa kwa sababu ya janga la korona huko nchini rwanda na jeshi la polisi katika mkoa wa kaskazini pemba huko visiwani zanzibar linamshikilia katibu wa chama cha act wazalendo tawi la kosovo uh, shehia ya kagani hasani hamadi hassani Hamade, Hassan, mwenye umri wa miaka 56 kwa tuhuma za kuwashambulia kwa kuwakata mapanga wanachama wa chama cha mapinduzi akiwemo uh, mwenyekiti wa ccm wilaya ya wete unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia kupitiashotv katikaen 21690 tabendi 13 namsa 1dakika 34 ya afrika mashariki waziri mkuu wa togo comi selom klassu na serikali yake wamejiuzulu katika mabadiliko ya kisiasa iliyotarajiwa na kucheleweshwa kutokana na janga la korona twa hiyo iliyocheleweshwa imetekelezwa jana ijumaa na ilitarajiwa tangu pale rais for nya alipochaguliwa tena katika uchaguzi uliofanyika mwezi februari umoja wa mataifa umelani mapigano kati ya vikundi viwili vyenye silaha katika kitongoji cha makazi cha mji mkuu wa libya na utumiaji wa silaha nzito Rf. na watu saba wamekamatwa kufuatia shambulizi la kigaidi lililofanyika nje ya ofisi za uchapishaji wa gazeti la sharli habdou jijini paris nchini ufaransa rais wa marekani donald trump anatazamiwa kumteua ami katika nafasi ya jaji katika mahakama ya juu kuchukua nafasi iliyoachwa wazi na jaji rutbada ginsbur aliyefariki dunia wiki iliyopita na waziri mkuu mteule wa lebanon mustafa adib amejiuzulu baada ya kushindwa kuunda serikali ambaye ingefanikisha mageuzi na kufufua uchumi wa nchi hiyo iliyoporomoka serikali iliyokuwepo madarakani ili ilijuuzulu baada ya mlipuko uliotokea katika jiji kuu beirut na chini ya uongozi wa rais wa franca emmanuel macron waziri mkuu mustafa alitakiwa kuunda serikali kufikia mwezi septemba namna sasa ni mkaribishe mwenzangu stephen mumbi anatujia na makala ya nyumba ya sana nakusalimu msikilizaji kutoka jiji kuu la kibiashara nchini tanzania dar es salaam jina langu ni stephen mumbi tunaendelea na sehemu ya pili ya makala ya nguza viking tukiangazia sana hii ya muziki na safari yake ya kimuziki tulianzia kule alikuanza muziki e, mpaka pale ameunda bendi yake juma tutaendelea kuanzia hapo karibu sana msikilizaji karibu sana nguuza viking katika makala haya sehemu ya pili ya nyumba ya sanaa Eu não o que o Si, mnatunga wimbo huu mlikuwa mnalenga mna nini no ii nipiga na makii eh? mwanzo piga na makii wakati wanafanya albamu ya baba na mwana eh, kumbe ni wimbo wa zamanii eh, wimbo wa zamani piga na makiibasi <laughs> <laughs> wakati si, si, si. uimepata maarufu ukiimba na mwanao papikocha najua ndio huenda ndio mara ya kwanzap ii ni imbo yangu ambayo ilipiga na makii sasa wakati wanasima wana marn rug alileta idiy y kusima tufanye albamu ya baba na mwana ilikuwa mimi na papi kikii na pino zair zoro na banana hamza kalala na na mwanaye sambode nani mzee moja hivi alikwa alikuwa nakwenye tarabu tarabu ivi naye na mwanaye ndio tukafanya albam sawa tuzungumzie mafanikio ya bendi yako ilifanikiwa kiasi gani baada ya kuanzisha bendi yako no ikufanikia nisc kama unajua sisi ni artist na kazi zetu ni ofisi zetu ni hiyo ben ntunaishi hivohvo tu lakini unajua sio sana kama vile watu wanategemea ni bendi ya kuendesha maishapate exactly, mboga nyama kidogo daganana mboga za majani n kadhalika kama e, ulikuwepo <laughs> ma, ma, maisha yako ya muziki unaweza ukayazungumzia vipi sasa uh, mimi kwa sababu niko artist e, na ntabaki kuwa artist e, sasa sanaa bwana nini e, ni, ni njia mojawapo ya maisha yangu y ya. maisha kila siku e, exactly, ni ch yangu eh. ni sanaa basi tuburudishe na kibao kingine chochote ambacho utawiwa kukipiga wakati tukiendelea kuzungumzia safari yako ya kwa, kimuziki mpaka hivi sasa mambo yanakwenda vipi <mulia> Thank yeah. yeah. yeah. inaitwaje hiohiiyo ni innokiongo ni... eh. e, katika mashairi ya kiongo nini kinazungumziwa mle ni, ni, ni, ni nia mm-hmm. eh, na, na wakati ule mlikuwa mkiimba mapenzi ni nyimbo ambazo inakuwa kama ni kisa hivi kama ni simulizi fulani n no, inategemea kisa inategemea eh, mapenzi yenyewe inategemea kush, kushutumu eh, eh, lakini kwenye mapenzi eh. waka wakati mnatunga mlikuwa mnazingatia nini wakati wenu ah, mfano kama maiga maiga mwanamuke mapenzi yangu mearibu maiga nifanyeni nimiye masikini maiga oh. aribu, kudire, o aribu kujirekebisha oyoyo e eh, mama maiga moyo unaumia sana uzuri si zamana maiga tabia nzuri ndio mapenzi <mimitra> <tipen> skia eh, eh, ni kitu ambacho unafanya una lav endani unamshauriajaribu eh, kujirekebisha kwa sababu eh, uzuri sio dhamana eh, tabia nzuri inaweza kuwa ndio lavu yenyewe mapenzi wakati huo ndio ilikuwa ni mazingira yaliyokuwepo exactly, exactly, ni kweli mazingira alikuwepo unaonaje una, utunzi wa vijana wsasa uh, utunzi unabaki utunzi lakini kama vile s nategemea priod gani eh, na najua sisi wanamuziki tuna vitu vingi tuna eh, eh, tuseme eh, tunakuwa nafanya vitu ambacho mumbi yuko pale unamwangalia mumbimumb eh, ah, eh, nakuja eh, una na yeah. Ni- Am- ambalo ni jambo nzuri ndio m- maisha yenyewe no hata jambo baya e, lakini e, e, nsachi kama iko kwenye kwenyeinatokea kwenye kwenye mkondo wako wakonakwenda hey, tu e, atujalishe sisi kusema ni kitu kizuri ao kibaya kwa sababu mwanamziki mwanamziki ni, ni, ni, ni mtu ambaye anagundua mazuri na mabovu e, afu anaiweka kwenye, kwenye wimbo ni, ni sawa mtu mwandishi anaandika anaweka kwenye <laughs> mashairi na sisi tunapaga kila kitu lakini tunaweka kwenye wimbo katika safari yako ya kimuziki ni wakati gani ulikutana vikwazo vikubwa ukaona huu mm, muziki niache nini kama vile ikwambia mm, kijana wangu unajua muziki ni mimi nil ni, ni, ni eh, sasa siko kenye damualiko exactly, yeah. kwenye damu moja kwa moja nikutane na vikwazo nikutane ni na raha mimi bado ntabakia kwenye, kwenye mkondo huo tu eh, siwezi ku, ku, kusema ku, kuacha kwa sababu eh, mziki imefanya hapana mii bado mojantakuwa mwanamziki tu ushindani ulikuwaje wa bendi wakati miaka hiyo ya sabini themanini nchini tanzania ya muziki ushindani lazimalabakia kwasabu si mzikisinaka ni ommeeakani biashara sasa kama biashara nabidi mna mnashindanakhanazosa ensi zetu ikuwa bendi nyingi hasa mtu alikuwa natuchallenge sana ni saffari sound ndalakashamaremu ndalakashe alikwanauchalene sana afukwana mlimbani pak eh, eh, wale msondo ngoma eh, hata marijana alikuwa vizuri nzetu kulikuwa bendi nyingi eh. nataka nipige wimbo mmoja wandala wa kasheba wimbo gani nipige sasa mpiga hii ambayo mepiga tulipiga naye mimi nayemlimba pamoja tenzi mamma maria sawan mamma maria eri mamma mamma maria nyerere pole mamma pendua ko eri. pumzika kwa amani mama butia ma kijijinie mama maria twakutakia kilalaheri mama mama maria nyerere pole mama mpenzi kwa herye pumzikaa kwa amani mama butia ma msikilizaji kama ndiyo kwanza nasi ni sehemu ya pili ya makala ya nyumba ya sanaa nikiwa naye nguza viking mwanamuziki mwenye asili ya drc lakini akifanya sanaa yake kwa kirefu nchini tanzania tunazungumzia safari yake ya kimuziki jina langu ni stephen mumbi na bado tunaangazia sanaa hii ya muziki e, miaka imekwenda miaka imeyoyoma e, muziki kwa sasa hivi unauonaje sanaa imekuwa sanaa imekuwa sababu sanaa ni generetion ehm, na generetienkadri k- k- vo inavyozidi e, inakuwa irudi nyuma kwakweli muziki imekua imekua kwa sababu hata siku hizi tunakwenda studio mfano kama mimi nyimbo nyingi ni mirekodi e, na rekodi peke yangu na kijana wangu na papi tu e, lakini anzi zile tulikuwa na rekodi na groupu Uh, unaona tofauti lazima iwe ni bendi uh, hey, lazima iwe na group, band. na bend na vyombo vipigwe palea uh, lakini siku hizi ia kwena lakitatu uh, kila kituiwakikuta hukohuko uh. uh, marimba manyanga vyote uh, una. maendeleo unaridhika una na namna vijana unavyofanya sana sasahivini wakati wao lazima niridhike eh, kwasabu uwezi kuwa waruhisha kitu ambacho sisi tulifanya si tukwenda mastudio ambaye wanakwambia angalia hata inawasha mnaanza lakini siku hizi hapana unakwenda kwenye track tu nafanya mambo yako yo tena lazima turuizike na wakati utenda na bana bila bila hivyo hata sisi wenyewe tuwapita na wakati unajua lazima tukubali t sisi wengine tunajua sasa mfano kama sii tuipata matatizo kidogo tuibakia nyuma no, sasa tunaweza kukimbiza muda namua awezi kukimbizwaabidindenanasema inabidi kwendanakasi uil wakatiambao sii ulndeahiyou hakuna namna sawatalaumu lakini hey, hey, zay, njia nzuri ni kwenda na wakati kwenda na wakati umerejea sasa mzee nguza viking watu walikuzoea na nini nini kinaendelea sasa hivi mukusanya bendi yako ama um nini kinafanyikasasahi mmbs nimeona hapap kuna vitu fulaniafanyafanya hapa kidogo eh, nami ningie mjini sasa tuone tuafanya na mraga watu watarajie bendi mpya ama vibao vipya ofcous lakini ntafanya mziki tofauti kidogo na ambayo ni eh, kwa sababu kama hivi hiviakwambia lazima tuende na wakati hii mm, mziki ambayo si tulifanya na makii nafikiri imepita na wakati ne, lazima tuende na generethon unashirikiana vipi na vijana vizazi vipi wako wengi dmond arkiba wako wengi orodha yao ndefuniodio lazima nijioneshe kwanza mi i watakua sasa vijana lakini awezi kumwita kijana mimi o napasha kuwabeba vijanasio vijana wanibkubeba hapanamimi nianze kwanzate kijana taa tunakuwa tuna, tuna sambamba sambambamimi eh, kijana mzenguza mi mje ni mtoa mazingira ya familia vipi na watoto wangapi mi na watoto watano kwa mke wangu ambaye ni marehemu lakini kwa sasa hivi nimefunga ndoa na, na <laughs> ni dasi e, katibu tawala wa, wa muweza e, desteria aule e, ndio mke wangu e, ongera sana niliona ndoa mitandoni asante sanashkuu sanaunatwacha na kibao gani sasa e, e, piga kuna kibao changu mmoja kinaitwa tumshukuru mungu umeokoka bila shaka saii apana kokoka ni wito wa mwezi mungu mwenyewe e, lakini e, kwa mwanadamu kuokoka ni ngumu lakini ungu akukwita e, utaokokaaya saa karibu asante sana apo wanzo aia haliumba kila kitu kwa majabu yake haliumba wanyamayaya ya, milima ye, bimoja, na vingine yavionekae lakini akaona bado kitu kimoja na tumfanye mtu kwa sura na mfano wetu Wakati you Yo, awelezesukzu kwenye zimungu kwa kila ca wakila aeye niye kuweza wamamoyo wewe na jicho m amonomona mungumo usioleutuanacecemea ugamucheka yoteni kaza mwenyezi muu aina bakosa utujalie sasa miaka mingi ya funga kamalivyachilia miaka mingi ya shida na tanu mungu wetu tegemeze ufanikishe shughuli zetuutuonyeshe matendo yako zisiwanaonimeamua kumsamee familia ya nguza vikingi babuea <laughs> sawa basi watu wanaweza wakakupata vipi kwenye youtube wanangalie nguu za lakini namba yangu e, ukianza na alama ya kujumlisha mbili tano tano alafu titajni saba sita nne saba mbili nne moja mbili mbili nimefurahi sana kuzungumza naye katika makala haya nyumba ya sanaha nakukaribisha sana hapa ni nyumbanikwako kwa sababu na wee ni mtoto mfalmu <laughs> sawa asante sana mzenguzi asante sana msikilizaji kwa kujumuhika nami katika makala haya ya nyumba ya sanaa juma lijalo ni makala nyingine jina langu ni stephen mumbi jr uwe na wakati mwema namshukran sana stephen mumbi kwa makala hayo ya nyumba ya sanaa unaweza kusikiliza matangazo ya refai muda wowote kwa kupakua aplition yarefi radio, radio kwenye simu yako ya kiganjani na kusikiliza matangazo yetu kwa lugha 16 ikiwemo lughadimu ya kiswahili aplikathon hii ni bure mskilizaji ni kukumbushe miongoni mwa taarifa tulizokuwa nazo ni pamoja na watu 19 wakiwemo wanamgambo wa bakata katanga na maafisa wa usalama wameuawa katika shambulio huko lubumbashi mashirika ya kiraia nchini kenya yametangaza kuungana na mawakili nchini humo kwenye maandamano ambayo yamepangwa kufanyika majuma mawili yajayo kumshinikiza rais wa taifa hilo kuvunjilia mbali bunge na baraza la senat nam katika kumaliza kabisa makala yetu matangazo yetu jioni ya leo ni kuacha na kibao hiki cha mwanamuziki mr shampagne anatuambia iloe you shampagne anatoka kule nchini burundi <laughs> Elle a toujours volé que je chantais pour elle. Elle a toujours volé que je dansais pour elle. Mon bébé, mon bébé, ma chérie, ma chérie. Baby, I love you, I love you, I love you. Baby, forever, forever, forever. Baby, I love you, I love you, I love you. sois y venu et chébilawaye, oui, oui, oui, oui, oui, oui, oui, oui, oui, oui, oui, oui, oui, plus oui, oui, dans ma tête, il y a aucune autre pensée que la tienne. <laughs> elle a toujours voulu que je chante pour elle. Elle a toujours voulu que je danse pour elle. Elle a toujours voulu que je chante pour elle. Elle a toujours voulu que je, je danse pour elle. Mon bébé, mon bébé, ma chérie, ma chérie. Baby, I love you, I love you, I love you. seribju bjuut w kn yngukn namanaitwa mhampae ni mwanamuziki ambaye anafanya kazi zake kule bujumbura nchini burundi na sasa anatamba na ngoma yake hiyo moja miongoni mwa rumba ambayo ukisikia kwa umbali zaidi utafikiri ni mwanamuziki falii pupa kutoka kule drc mimi naitwa ali bilali furi mitambo ni vital mogisho msimamizi wa matangazo haya alikuwa ni carol korir