ni saa 12 kamili za jioni saa za afrika mashariki wakati ni saa 11 kamili za jioni afrika ya kati hii ni idhaa kiswahili ya radio france international tunakutangazia moja kwa moja kutoka jijini nairobi nchini kenya ali bilali karibu katika matangazo ya jioni ambayo kwanza tuanze kwa muktasar vyama viwili vyenye ushindani visiwani zanzibar nchini tanzania act wa zalendo na ccm vimehitimisha kampeni zao kuelekea uchaguzi mkuu kesho na kesho kutwa wanajeshi nchini jamhuri ya kidemokrasi ya kongo wanasema wamefanikiwa kuwaondoa wapiganaji wa fnl kutoka burundi katika ngome yao mashariki mwa kongo na baadhi ya nchi za kiislamu zimetoa wito wa kususia bidhaa za ufaransa ikiwa ni katika kujibu hatua ya rais wa ufaransa emmanuel macron kuunga mkono kitendo cha kuchorwa kibonzo cha mtume muhammadi habari kamili msikilizaji vyama viwili vyenye ushindani visiwani zanzibar nchini tanzania act wa zalendo na ccm vimehitimisha kampeni zao kuelekea uchaguzi mkuu hapo kesho na kesho kutwa mengi zaidi na mwandishi wetu martin nyoni imisha kampeni zake hapo jana mgombea wa chama cha mapinduzi iem amesema endapo atapata ridhaa ya kuwa rais wa awamu ya nane kuiongoza serikali ya mapinduzi zanzibar hata anapambana na suala la rushwa haya yote ninayoyazungumza ili yawezekane yanahitaji tuwe na utawala bora katika eneo hili la utawala bora tutapiga vita rushwa tutapiga vita wizi wa mali ya umma tutapiga vita ubadhirifu katika hatua nyingine mgombea wa urais wa serikali ya mapinduzi zanzibar kupitia tiketi ya chama cha act wa wazalendo malimsefu sharifu hamadi naye imehitimisha kampani zake hapo jana katika viwanja vya mnazi mmoja hapa kiswani unguja na kusisitiza kukuza ajira kwa vijana vijanaambo mengi tunayasema kubwa kuboresha maisha kuhakikisha kila mzanzibari anapata ajira kuhakikisha vijana wetu wanapata elimu nzuri bila ya zikiwa zimesalia saa kadhaa kabla y wazanzibari kupiga kura baadhi ya wa wafuasi wa chama cha act wazalendo na ccm wametoa wito wa kufanyika kwa uchaguzi mkuu wa amani na utulivu kwa kuzingatia haki sisi ni kama wazanzibari tudumishe tu amani Aa, kwa maelekeo ulioelekea kwamba viongozi wetu kwanza ameongea maneno mazuri jumla ya majina kumi na saba yamejitokeza katika kuomba nafasi ya kuwa rais wa serikali ya mapinduzi ya zanzibar katika uchaguzi unaotaraji kufanyika kuanzia kesho na kesho kutwa ni kiripoti kutoka hapa kiswani unguja mimi ni malatini nyoni wa rafi kiswahili tukisalia na habari kutoka nchini tanzania uaangalizi 59 wa uchaguzi mkuu nchini humo kutoka jumuia ya afrika mashariki wameanza rasmi kazi yao nchini humo kuelekea uchaguzi wa siku ya wa jumatano waangalizi hao wanaongozwa na rais wa zamani wa burundi silvestre ndiwandunganya katika hatua nyingine kampeni zinafika tamati hapo kesho na wagombea wakuu rais magufuli na tundulisu wa chadema wameendelea kuomba kura rais magufuli akiwa mkoani dodoma amewaomba wananchi wa taifa hilo kumpa nafasi tena chagueni wana sisiem kwa ajili ya maendeleo sijo mkachanganywa kwa kuvunja amani yenyu tunahitaji amani tanzania kesho kuta tarehe 28 na, na bahati nzuri itakuwa siku ya mapumziko nendeni mkapige kura chagua raisi na raisi mmeshaniahidi atakuwa magufuli Maria! naye tundulisu ameendelea kueleza matumaini ya kushinda uchaguzi huo huku akisema wakati wa malimbikizo unakuja nchi hii inahitaji uponyaji nchi hii inahitaji machozi ya watu ya putwe katika hii miezi miwili ni mimi nimeshuhudia matumaini walionayo watanzania nimeshuhudia watanzania ambao pamoja na kuumizwa kote pamoja na dhuma zote pamoja na mateso yote ni sauti yake tundulisu mgombea wa upinzani katika uchaguzi mkuu wa hapo kesho na kesho kutwa nchini tanzania na sasa tuelekee nchini kenya ambapo ripoti ya maridhiano maarufu kama bbi imezunduliwa nchini humo baada ya mchakato wa kukusanya maoni ya wananchi wa taifa hilo kuhusu nini kinaweza kufanyika ili kuzuiwa mapigano ya kila baada ya uchaguzi mkuu mchakato huu ulianza baada ya rais uhuru kenyatta na kiongozi wa upinzani kuamua kuweka pembeni tofauti zao za kisiasa mwaka 28 ili kupata mwafaka wa pamoja ipoje hii baadhi ya mapendekezo yaliyo kwenye ripoti hiyo ni pamoja na kubadilisha mfumo wa uongozi ambapo inapendekezwa kuwe na waziri mkuu na manaibu wake wawili ambao utateuliwa na rais kutoka chama chenye ubunge wengi bungeni rais uhuru kenyatta amesema mapendekezo hayo yanalenga kuleta amani na umoja wa kitaifa kila baada ya uchaguzi mkuu amani na umoja wa taifa letu na njia ile tutapambana na ukosefu wa kazi kwa vijana wetu na mambo haya hatutaweza kutimiza tusipokuja pamoja naye kiongozi wa upinzani na waziri mkuu wa zamani raila odinga amesema mageuzi hayo yatasaidia kukabiliana na ukabila huku akitolea mfano wa nchi jirani ya tanzania watanzania hawaulizi mtu wewe ni kabila gani anauliza wewe natoka jimbo gani ukimuliza watanzania wewe ni kabila gani atasema wewe ni mkenya hata wakenya tuseme sii zote ni wakenya hata hivyo naibu rais william ruto ambaye katika hotuba yake alizomewa na wajumbe baada ya kuonekana waziwazi kupinga baadhi ya mapendekezo hayo amesema kwamba mjadala muhimu kwa sasa ni kuhusu matatizo yanayowakabili wananchi wa taifa hilo have... lazima tuwe na mjadala wa wazi unahusu kila mmoja kuhusu mamilioni ya wakenya ambao wanaishi kwa umaskini na hawana ajira hayo ndiyo majadiliano ambayo tunastahili kuwa nayo baada ya kuzinduliwa kwa ripoti hii wakenya sasa wana nafasi ya kuisoma na kutoa maoni yao kabla ya kufanya maamuzi kupitia kura ya maoni shukran vikto buso mwenyekiti wa umoja wa afrika ambaye pia ni rais wa afrika kusini siril ramafosa amesema jumatatu hii kwamba mazungumzo kati ya ethiopia misri na sudan juu ya bwawa lenye utata ya mabilioni ya pesa kwenye mto bl yataanza tena jumanne karibu miezi miwili baada ya misri kususia mazungumzo hayo wanajeshi wa jamhuri ya kidemokrasi ya kongo wamesema wamefanikiwa kuwaondoa wapiganaji wa fnl kutoka burundi katika ngome yao waliokuwa wanakalia mashariki mwa nchi hiyo hayo anajiri baada ya mapigano ya siku tatu kati ya wanajeshi wa drc na wapiganaji hao wanaongozwa na edonkasereka ni msemaji wa operesheni za kijeshi zinazoitwa sokola ya pili kusini mwa kivu kusini ndio kunakuwa vijiji vingi ambavyo vilikuwa vikishikiliwa vilikuwa vikikaliwa na wa wa wafnl kutoka burundi wa wa, wa ka rwanda na wakichangana na wamajimaji tumedhibiti eneo makao makuu ya huyo wanamwita uh, zabampema kiongozi wa wa red tabara tumedhibiti eneo yake na kuwa sasa usalama tumeizingatia tume kwa mapambano tangu imeanza inakuwa miezi mbili sasa tumefaulu kuua watu makumi mbili na saba waalifu hao uh, ngambo yetu sisi jeshi tumepoteza watu tatu uh, na nne wameumizwa tumeshika silaha nyingi uh, uh, na risasi ambayo tunakuwa nayo kwa sasa na tunaendelea kufuatilia adui msituni ambako wanakimbilia ni sauti yake jodunia kasireka msemaji wa operesheni za kijeshi sokola ya pili kiongozi wa kanisa katoliki duniani papa francis amemwinua askofu mkuu wa kanisa katoliki nchini rwanda antoin kambanda na kumteua kuwa kardinali jina la kambanda lilionekana kwenye orodha ya makasisi 1nawata ambao papa francis amewafanya makardinali na ambao papa alitoa wito mnamo oktoba 25 na watapandishwa cheo kwa sherehe zinazotarajiwa kufanyika novemba na 28unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia kupitiakatika9 tabendi 1 saa 12 na dakika tisa afrika mashariki waziri wa mambo ya nje wa ufaransa jean ive ladrian akiwa ziarani nchini mali amesema haiwezekani ku, na kuwa na mazungumzo na viongozi wa makundi ya kijihadi katika eneo la sahel mengi zaidi na florenc kiua Ledrie, amesema hilo haliwezekani kwa sababu mkataba uliopo ni kati ya serikali ya mali na waasi wa zamani wala sio makundi ya kijihadi tangu mwaka elfu kumi na mbili mali imeendelea kushuhudia visa vya ukosefu wa usalama na kusababisha mauaji ya mamia ya raya na maafisa wa usalama hasa kaskazini mwa nchi hiyo ufaransa imeendelea kuhusika pakubwa katika operesheni dhidi ya makundi ya kijeshi nchini mali na mataifa mengine ya sahel waziri huyo amefanya ziara yake ya kwanza nchini mali kwa mara maraya waz tangu mapinduzi ya kijeshi nchini humo mwezi agosti lengo la ziara yake ni kuimarisha uhusiano kati ya serikali ya paris na uongozi mpya wa bamako shirika la kimataifa la kutetea haki za binadam la Amnesty international limesema maafisa wa usalama waliotumia nguvu dhidi ya wapinzani na kusababisha vifo vya watu kumi baada ya kukamilika kwa uchaguzi mkuu uliompa ushindi rais alfa ibrahim fofana ni waziri mkuu wa ginea. kwa niaba ya mwheshimiwa rais wa jamhuri na serikali natoa salama za rambirambi kwa familia zilizokumbwa na msiba pamoja na ndugu zao hari mpya inakuja kwa ginea na raia wa gini itakookuwa na nembo ya ugavi wa mfanikio majadiliano yataendelea kushirikisha washikadau wote ili kuboresha mwelekeo mmoja kwa taifa fortifie lapartenanc ommun a la naion ni sauti yake ibrahim fofana waziri mkuu wa guinea conakry rais wa nigeria muhamadu buhari ameomba ametoa wito wa utulivu wakati jopo la mahakama lililoundwa kuchunguza ukiukwaji wa polisi katika kitovu cha kibiashara cha lagos linaanza vikao vyake hii leo jumatatu serikali ya msumbiji inasema bado hawajapata habari rasmi kutoka afrika ya kusini juu ya mpango ulioripotiwa wa kujenga ukuta kwenye mpaka wao wa pamoja waziri wa mambo ya nje veronika macamo alisema mwishoni mwa juma iliyopita kwamba alikuwa ameona tu ripoti hizo kwenye mitandao ya kijamii matangazo haya yanaendelea kukujia moja kwa moja kutoka jijini nairobi nchini kenya baadhi ya nchi za kiislamu zimetoa wito wa kususia bidhaa za ufaransa ikiwa e ni katika ku, ku, ku, kujibu hatua ya rais wa ufaransa emmanuel macron kuunga mkono kitendo cha kuchorwa kibonzo cha mtume muhammad mengi zaidi na benson wakoli raismaro alisema nji yake itaendelea kuchora vibonzo kutokana na kuwaa kwa kuchinjwa kwa mwalimu samuel pati aliyewaonyesha wanafunzi wake kibonzo cha mtume mohamed mapema mwezi huu ijumaa iliyopita vibonzo vya mtume muhamed vilichapishwa kwenye majengo ya serikali nchini ufaransa hatua inayokasirisha uongozi wa nji za kiislamu hatua ya wito wa kususia bidhaa zinazotengenezwa nchini ufaransa unaendelea kushuhudiwa kwenye mitandao ya kijamii huku wananchi wa misri wakisambaza orodha y bidhaa za kutoka ufaransa wanazotaka zisusiwe huko nchini et mashirika zaidi ya hsi ya kibiashara yamesema yameondoa bidaa zote za ufaransa katika maduka yake hata hivyo serikali ya ufaransa imekosoa wito wa kususiwa kwa bidhaa zake na kutaka ikomeshwe na kusema hizo ni kauli za waislamu wachache wenye msimamo mkali benson wakoli armenia na azerbaijan zimelaumiana kwa kukiuka usitishaji wa mapigano hivi karibuni ili kusimamisha mapigano juu ya nagorno karaba muda mfupi tu baada ya kuanza kutumika hivi leo jumatatu wizara ya mambo ya nje ya azerbaijan imesema vikosi vya armenia vimeuteketeza mji wa tata na vijiji vya karibu kwa ukiukwaji mkubwa wa makubaliano ambao ulitangazwa na marekani siku ya jumapili kumekuwa na matukio ya kufurahisha nchini chile baada ya idadi kubwa ya watu kupiga kura kuunga mkono kuandika tena katiba ya chile ambayo ilitawala uh, utawala wa kijeshi wa jenerali augusto pinoshe huku kura karibu zote zikihesabiwa asilimia 78 ya wananchi wamepiga kura ya ndio katika kura ya maoni ambayo iliitwa baada ya maandamano mengi dhidi ya usawa <muchas> saa 12 na dakika 15 punde tutaelekea viwanjani <muchas> Na tayari namwona abuso yupo studio hapa tuambie nini kinachojiri viwanjani viwanjanisnam asante sana mwenzangu ali bilali mengi yanajiri sana viwanjani tuanzie barani afrika uh, rais wa shirikisho la soka banafrika kaf ahmd ahmad ofisi yake kule jinikacnimsr imepokea barua kutoka uh, kwa nchi wanachama 46 kati ya 54 Uh, barani afrika wakimwomba kwamba awanie tena urais wa kaf itapofika mwezi machi mwaka ujao kuma kwamba ucheguzi huu utafanyika mjini rabat na iwapo atachaguliwa tena basi ataongoza ataongozaaf kwa muda wa miaka minne alichaguliwa unakumbuka miaka mitatu iliyopita na kumshinda isa hayatu ambaye iku ameongoza kandana afrika kwa miaka ishirina 9 hata hivyo uh, bar hiyo haikuonesha mataifa mengine kama algeria botswana ios nigeria uh, siera leon na uh, afrika kusini na uganda pamoja na zimbabwe uh, wakimunga uh, mkono na unafikiri ana upinzani ana ushindani bila shaka ushindani upo katika mambo kama haya unakumbuka kwamba ahmad ahmad uh, amekuwa akitumiwa pia ametumiwa uh, vibaya fedha za kuendesha kandaa na afrika madai ambayo amekuwa kikanusha kwa hivyo katika mazingira kama hayo bilali lazima kuwe na upinzani lakini tutaona uh, mambo atakavyokuwa lakini hajaamua amua iwapo atawania tena kumbuka kwamba alipokua nachaguliwa na katika nafasi hii alikuwa ni mwanasiasa kule madagaskar alikuwa ni senata sibiri tuonetvyokua kweli kabisa kule nchini moroko wachezaji wa klabu ya raja kasablanka ambao wa virusi vya korona wameongezeka uh, kutoka wanane hadi 1 na 6 Uh, kufikia mwisho wa, wa wiki iliyopita kwamba klabu hii ilitarajiwa icheze na klabu ya zamalek ya misri katika mzunguko wa pili wa uh, nusu fainali mechiana ya klabu bingwa barani afrika lakini kwa sababu ya tatizo hili la kiafya uh, mechi hiyo imeairishwa hadi tarehe moja mwezi novemba na mshindi kati ya timu hizo mbili ataamenyana na zamalek uh, katika a na alahli katika mechi ya fainali shaajanga hili aendelea kusumbua sana bwanabilali nam kweli kabisa na tumeona madhara yake kweli kabisa nam mchezaji wa klabu ya manchester unite paul pogba amesema kwamba atachukua hatua ya kuticheza tima taifa ya ufaransa kwa sababu ya kauli tata ambayo imetolewa na rais emanuel macron lakini kumekuwa na taarifa kwamba amekanusha hayo kwamba hajasema hivyo ni kushukurusingwa no, <laughs> tutakuwa na mengi katika matangazo yetu apokeposesh okay asante sana namna mm. sasa tuangazie aliopewa uzito magazetini na florens karibu shukran sana bilali tuanze na gazeti la kenya la daily nation ambalo limeandika kuhusu ripoti ya bbi ambayo ilikuwa inazinduliwa leo pale bomas na waliohudhuria ni viongozi wengi wa kenya akiwemo rais uhuru kenyatta naibu wake william ruto na viongozi wanachama wa umma kutoka kote nchini uh, gazeti la the standard kutoka kenya pia limeandika kuhusu rais uhuru kenyatta wa kenya kumlaumu makamu wa rais william ruto kwa kutoa ahadi kwa wakenya wakati yeye ni sehemu ya serikali na siyo kusaidia kutoa ajenda ya jubilii na bilali uh, umekuwa ukisikia kwamba a uh, uh, naibu wa rais william ruto anaambia vijana kwamba yeye atakuwa anawapatia wilbaro kama haslas lakini inaona kwamba rais uhuru kenyattankuskiliza sasahivi ni nini <laughs> uh, ni kama hivi vigari vidogo vya kuteni, mchanga, ya wana kitu wana kama hicho. Sana. Taifa leo gazeti la kenya pia limeandika kitonga uundaji wa katiba aachangakitu kma ichotaifaleo gati lakeyaand andssnda amwaka ati zni andi sndio mm-hmm. gazeti la rwanda times la rwanda limeelezea kuhusu zaidi ya walimu 15 ambao hawana vieti katika shule za umma na kwa sasa wanafanya kazi bila nyaraka za kisheria the guardian limeandika kuhusu matt hancock mwandishi mkuu wa afya kukataa kuondoa matarajio ya vizuizi vipya vya korona ikiwa hatua za siasa haziendi mbali ya kutosha kuzuia kuenewa kwa virusi vya korona la figaho la france limeandika kuhusu rais wa tuke recip edogan kususia bidhaa za ufaransa ni hayo tu bilali nikushukuru sana na moja kwa moja nimpishe mpishe sabina na bigambo nakujia na makala mazingira leo dunia yako kesho ni matumaini yangu hujambo msikilizaji wa rfi kiswahili popote ulipo ninakukaribisha katika makala ya mazingira leo dunia yako kesho jina langu ni sabina mpelo nchi za afrika mashariki zimekuwa zikishuhudia hali ya ukame isiyo ya kawaida mfano eneo la turkana nchini kenya vipindi vya jua kali maeneo kadhaa ukosefu na upungufu wa mvua lakini pia mvua kubwa zisizotabirika zenye kusababisha mafuriko kwa mujibu wa shirika la umoja wa mataifa la mpango wa mazingira unep hizi zote ni athari zitokanazo na mabadiliko ya tabia nchi nimezungumza na dkt eliamani laltaika mtaalamu wa mazingira kutoka nchini tanzania ambapo kwanza anatoa uelewa kuhusu mabadiliko ya tabia nchi asante sana mabadiliko ba, ya tabia nchi ni hali ya mabadiliko ya muda mrefu ya hali ya hewa na e, hali ya anga kutokana na matumizi ya kibinadamu au shughuli za kiuchumi za kibinadamu kwa muda mrefu sana mwanadamu amekuwa akijihusisha na shughuli za kiuchumi na za kijamii ambazo zimesababisha athari katika anga katika mfumo wa hali ya hewa kusababisha mabadiliko ya tabia ya nchi kwamba kuna gesi zinazotokana na viwanda moshi e, unaotokana na magari na uwenzeshaji wa vitambo kwa ujumla vimeweza e, kukusajika kwa muda mrefu na wingu lile e, likaweza sasa kuathiri e, mfumo wa kawaida wa hali ya hewa e, na hali ya hewa hiyo ikabadilika kwa kiasi kikubwa sana mbua ilikuwa nyeshe kiasi fulani ama hai nyeshe kabisa ama inajesha kwa kupitiliza kwa hiyo tunapoona kiangazi kilichopitiliza iki hasa katika ukanda huu e, wa afrika mashariki lakini pembe afrika na sehemu nyingine hizi zote ni dalili za kutosha kabisa za mabadiliko ya tabia nchi hamisa zaja ni mtaalamu na mdau mkubwa wa mazingira kutoka nchini kenya yeye anazungumziaje athari za mabadiliko ya tabia nchi kwa kweli tumeshuhudia kiangazi kikubwa sana hasa nchi za afrika mashariki kiangazi hichi kimeletwa na ile ambayo tunasema kwamba climate change na imeletwa na challenges ambazo sisi wenyewe tumezifanya kama vile kukata miti sehemu ambazo zina unyevu unyevu ama ziko na maji kuzijenga ama kuzipitisha barabara bara ama kuzitengenezea makampuni juu yake na pia vile vile tumeona kwamba sehemu zengine kama vile msumbiji na zimbabwe wameathirika na kimbunga kenye ambacho kimekuja na mvua kali na kikaweza kupoteza maisha ya watu Yunep imezihimiza nchi za afrika mashariki kuchukua hatua dhidi ya athari zitokanazo na mabadiliko tabi ya tabia nchi kama mvua kubwa kupita kiasi pengine iwapo hatua hizi hazitachukuliwa ni madhara yapi yanaweza kutegemewa anaeleza d eliamani laltaika kwa nchi ambazo zipo katika maeneo kame tutegemee ukame wa kiwango cha juu kabisa lakini nchi ambazo zimepakana na bahari kuna kitu kinaitwa kwa kingereza ambapo ziko nchi ambazo huenda zikatoweka kabisa kukawa na visiwa ambavyo havitakuwepo tena kutokana na mabadiliko ya tabia nchi ambayo bahari itavuma kwa kasi kubwa sana na kuteketeza kabisa baadhi ya maeneo lakini tutegemee pia shughuli za kiuchumi zitaingiliwa e, kutakuwa na ufungufu mkubwa kabisa wa maji maji e, ya kunywa maji kwa ajili ya mifuno malisho E, hayo ni baadhi tu ya ya mabadiliko yanayoonekana kwa haraka lakini pia kutatokea e, kwa upande wa afya kwamba joto e, litazidi watu watapata magonjwa homa ambazo hazikuwepo e, kuna maeneo mengi ambayo e, mnu hawakuwepo lakini sasa kutokana na mabadiliko ya tabia nchi inakuta mnu wako sehemu ambapo wa hawakutengemewa kwa miaka mia mia mbili hapakuwa na mnu kabisa lakini bihamisa zaja anaeleza ni kwa namna gani kama mdau wa mazingira anahakikisha jamii pia inashiriki katika kutatua matatizo yanayokabili mazingira ni lazima tuangalie uh, maswala ya uongozi uh, uongozi ambao utaweza kuwa na kitengo maalum cha kuweka mikakati ya kuweza uh, kusaidia sehemu kama hizi ama wakati kama huu wananchi ni lazima wahusishwe katika mabadiliko kama ha watewe ilmu badala ya hivi tunavyokuwa ni vitu gani ambavyo tunaweza kufanya maswala haya yasiweze kutupata siku zijazo kwa hivyo ni lazima mwananchi mwana wa kawaida ahusishwe haswa sehemu zile ambazo ni sana ni lazima watu wale wahusishwe na waambiwe ni kitu gani ambacho wanaweza kufanya ili kesho wasiweze kupatikana na majanga kama haya nimezungumza na msikilizaji wa rf kiswahili mimwani kenneth akiwa kagera nchini tanzania yeye anaona kwamba mwananchi analo jukumu kubwa katika kukabiliana na athari za mabadiliko ya tabia nchi kwanza sisi kama wananchi lazima tukubali kubadilika unajua binadamu kwa zama hizi mabadiliko ya sasa na teknolojia amefanya binadamu asiwo na tabia ya kubadilika kwenyewe, na kubadilika kwenyewe kunatokana na elimu elimu inayotolewa kwenye vyumo mbalimbali mfano redio magazeti na televisheni lazima tukubali kuifatilia nahusu mabadiliko ya tabia ya nchi kwa mfano mwananchi akiambiwa apande miti ast namti lazima akubali kufanya hivyo serikali za mataifa yetu hususani katika ukanda wa afrika mashariki lazima zikubali na zenyewe kubadilika unajua tatizo wataalam wanaowajiliwa ili kuweza kusaidia wananchi kuepukana na hii kitu mara nyingi wamekuwa wakikaa mijini wakati mabadiliko ya tabia hata mabadilikoatabia hiatauu jj yanatuathiri kwa namna fulani wo lazima wakubali kuzunguka kila eneo ili waweze kutoa elimu kwa wananchi namna ya kutunza mazingira kwani kwa sababu sababuwasahii usema mazingira ni mazingira natunzamazingira ya yakutunze d laltaika anaona kuwa ipo haja ya kuweka mikakati maalum kabisa ili kupambana na athari za mabadiliko ya tabia nchi hivyo mamlaka zinazosimamia mazingira zinalo jukumu kubwa la kuhakikisha hili linafanikiwa kimsingi mabadiliko ya tabia nchi yanaleta e, dhana mbili dhana ya kupambana kuzuia na dhana ya kujikinga basi au ya kuishi e, kutokana na climate change kwa kiingereza wanaita mitigation E, sasa katika kuna nyingi ambazo zinachukuliwa mojawapo ni kuanzisha mfuko wa mabadiliko ya tabia nchi kwa so, hiyo tatizo la nchi moja e, na sio tatizo kama tulilozoea la maafa ni tatizo la kudugu kabisa kwa hiyo ni vema tukawa tunau ambayo nchi zingine zikalazimika kusaidia afrika ikaendelea kupushi kwamba waliotusababishia tatizo hili kwa kweli ni nchi zilizoendelea kiviwanda za ulaya na marekani wao ndio wametoa moshi mkubwa kwenye viwanda vyao na gesi sisi tunakuja kuathirika ambao tuko katika nchi maskini hatujasababisha tatizo hili kwahio katika muktadha wa kimataifa wao wanapaswa wachangie E, katika ama mfuko wa mabadiliko ya tabia nchi hili kukitokea tatizo labda la ukame katika janda kame za afrika mashariki kuna sosi ya pesa labda katika e, umoja wa afrika ama afrika mashariki ambazo zitaweza kusaidia kwa kweli katika hili bado afrika haijafanya vizuri hakuna sera madhubuti za kuweza kuwakinga watu pale tutakapotokea e, tatizo lililopitiliza e, kabisa la mabadiliko ya tabia nchi kama tunavyoona dalili zake kwa sasa kwa upande wake hamisa zaja yeye anasisitiza kuhusu utekelezaji wa mikakati inayowekwa ili kuhakikisha athari za mabadiliko ya tabia nchi zinaepukwa tumepatikana na mabadiliko ya hali ya hewa na tukipatikana na mabadiliko kama haya ni lazima tuwe very serious katika maswala yetu ya implementation mara nyingi e, sisi ni nchi ambazo huwa tunaweza kufanya makungamano na kuweka maendeleo tekelevu tukaziweka agenda zetu vizuri lakini kisha tukakosa kuzie ni lazima tuende tena nyuma tui yale ma, malengo ambayo tumekuwa tukiyadhamiria kila siku ili kuweza kuweza kuwasaidia wananchi wetu na pia vile vile kuweza kusaidia wanyama wetu pia vile vile kuweza kusaidia jamii ya, ya mataifa kwa jumla mpaka hapo mimi sina la ziada na washukuru wote walioshiriki kuandaa makala haya mazingira leo dunia yako kesho jina langu ni sabina mpelo 2 za jioni afrika mashariki wakati ni saa 11 za jioni afrika ykati karibu katika awamu ya matangazo katika lugha ya kiswahili miongoni mwa tuliokuandalia ni pamoja na vyama viwili vyenye ushindani visiwani zanzibar nchini tanzania act wa zalendo na ccm vimehitimisha kampeni zao kuelekea uchaguzi mkuu hapo kesho na kesho kutwa na ripoti ya maridhiano maarufu kama bbi imezinduliwa nchini kenya baada ya mchakato wa kukusanya maoni ya wananchi wa taifa hilo na rais wa marekani donald trump na mpinzani wake joe biden wameingia katika hatua ya mwisho ya kampeni kuelekea uh, siku ya kupiga kura uh, novemba mwaka huu habari kamili msikilizaji vyama viwili vyenye ushindani visiwani zanzibar nchini tanzania act wazalendo na ccm vimehitimisha kampeni zao kuelekea uchaguzi mkuu kesho na kesho kutwa mengi zaidi na mwandishi wetu martin nyoni kutoka visiwani zanzibar akizungumzia maandalizi ya kuelekea upigaji kura za mapema namo oktoba 27 na baadaye oktoba 28 mwenyekiti wa tume ya taifa ya uchaguzi ze jaji mstafu hamidi muhamudu hamid amesema maandalizi yameshakamilikauchaguzi huo utatanguliwa na upigaji kura ya mapema ambao atafanyika kesho jumane ta7 oktoba wapiga kura watakawhusika na upigaji kura ya mapema ni kama ifuatavyo kwanza wasimamizi wa uchaguzi pili wasimamizi wasaidizi wa vituo vya kupiga kura askari polisi wajumbe wa tume watendaji wa tume na nst wapiga kura watakawohusika na ulinzi na usalama siku ya e chaguzi yani siku siu8 hii ni mara ya kwanza kwa zanzibar kupiga kura kwa siku mbili jambo linalopingwa vikali na mgombea wa act wa zalendo malim saif sharifu hamadi hatuoni sababu ya kuwa na kura ya mapema zanzibar ingekuwa huko nyuma kumetokea tatizo kwamba hawa ambao wanalinda wamekuwa na matatizo hawapate haki yao na hiyo ingeelezwa katika ripoti ya tume iliyopita katika hatua nyingine mali msefu akitoa wito kwa wafuasi wake kwenda kupiga kura katika siku ya kwanza na ya pili huku wakiwataka wafuasi wake kuzingatia amani niwatake wananchi wote kujitokeza kwa wingi kesho jumanne tarehe ih7b katika vituo vyote vya kupigia kura wajitokeze kwa amani bila vurugu wakati malimsefu akichukua msimamo mgumu katika swala hilo mwenyekiti wa zeki anatoa wito kwa wapiga wapigakura wasiowalengwa kutojitokeza katika kura za mapema na kubaki majumbani nikiripoti kutoka zanzibar mimi ni maltin nyoni wa rfi kiswahili na ripoti ya maridhiano maarufu kama bbi imezunduliwa nchini kenya baada ya mchakato wa kukusanya maoni ya wananchi wa taifa hilo kuhusu nini kinaweza kufanyika ili kuzuiwa mapigano ya kila baada ya uchaguzi mkuu mchakati huu ulianza baada ya rais uhuru kenyatta na kiongozwa upinzani kuamua kuweka pembeni tofauti zao za kisiasa mwaka 218 ili kupata mwafaka wa pamoja abuso ipoje hii baadhi ya mapendekezo yaliyo kwenye ripoti hiyo ni pamoja na kubadilisha mfumo wa uongozi ambapo inapendekezwa kuwe na waziri mkuu na manaibu wake wawili ambao utateuliwa na rais kutoka chama chenye ubunge wengi bungeni rais uhuru kenyatta amesema mapendekezo hayo yanalenga kuleta amani na umoja wa kitaifa kila baada ya uchaguzi mkuu amani na umoja wa taifa letu na njia ile tutapambana na ukosefu wa kazi kwa vijana wetu na mambo haya hatutaweza kutimiza tusipokuja pamoja naye kiongozi wa upinzani na waziri mkuu wa zamani raila odinga amesema mageuzi hayo yatasaidia kukabiliana na ukabila huku wakitolea mfano wa nchi jirani ya tanzania watanzania hawaulizi mtu wewe ni kabila gani anauliza wewe natoka jimbo gani ukimuliza watanzania wewe ni kabila gani atasema wewe ni mkenya hata wakenya tuseme sisi zote ni wakenya hata hivyo naibu rais iliam ruto ambaye katika hotuba yake alizomewa na wajumbe baada ya kuonekana waziwazi kupinga baadhi ya mapendekezo hayo amesema kwamba mjadala muhimu kwa sasa ni kuhusu matatizo yanayowakabili wananchi wa taifa hilo have... lazima tuwe na mjadala wa wazi unahusu kila mmoja kuhusu mamilioni ya wakenya ambao wanaishi kwa umaskini na hawana ajira hayo ndiyo majadiliano ambayo tunastahili kuwa nayo baada ya kuzinduliwa kwa ripoti hii wakenya sasa wana nafasi ya kuisoma na kutoa maoni yao kabla ya kufanya maamuzi kupitia kura ya maoni taarifa ya vikto abuso ofisi ya waziri mkuu wa israel benjamin netanyahu imetangaza hapo jana jumaapili kwamba israel inapeleka ngano yenye thamani ya dola milioni tao nchini sudan kufuatia tangazo la kuhalalisha uh, mahusiano kati ya nchi hizo mbili wanajeshi wa jamhuri ya kidemokrasi ya kongo wanasema wamefanikiwa wamefani kuwaondoa wapiganaji wa fnl kutoka nchini burundi katika ngome yao mashariki mwa nchi hiyo haya anajiri baada ya mapigano ya siku tatu kati ya wanajeshi wa drc na wapiganaji hao wanaoongozwa na alois zabambema deon kasireca ni msemaji wa operesheni za kijeshi zinazoitwa sokola ya pili kusini mwa mkoa wa kivu kusini ndio kunakua vijiji vingi ambavyo vilikuwa vikishikiliwa vilikuwa vikitaliwa na wa wal kutoka burundi wa wa wasnrd ka rwanda na wakichangana na wamajimaji tumedhibiti eneo makao makuu ya huyo wanamuita Uh, za mampema ambaye alikuwa kiongozi wa wa red tabara tumedhibiti eneo yake kwa sasa usalama tumeizingatia kwa mapambano tangu imeanza inakua miezi mbili sasa tumefaulu kuwauua watu makumi mbili na saba waalifu hao uh, ngambo yetu sisi jeshi tumepoteza watu tatu uh, na nne wameumizwa tumeshika silaha nyingi uh, uh, na risasi ambayo uh, kwa sasa na tunaendelea kufuatilia adui msituni ambako wanakimbilia ni sauti yake dedone kasireka msemaji wa operesheni za kijeshi za frdc kutoka katika operehen sokola ya pili kiongozi wa kanisa katoliki duniani papa francis amemteua askofu mkuu wa kanisa katoliki la rwanda antoin kabamba kuwa kardinali jina la kambanda ilionekana kwenye orodha ya makasisi kumi na watatu ambapo papa francis amewafanya makardinali na papa alitoa tangazo hilo oktoba 25 na watapandishwa cheo kwa sherehe zinazotarajiwa kufanyika novemba na 28r kigali 919 fm saa 12dakika 37 afrika mashariki shirika la kimataifa linalotetea haki za binadamu la amnesty international limesema maafisa wa usalama walitumia nguvu dhidi ya wapinzani na kusababisha vifo vya watu watukumi baada ya kumalizika kwa uchaguzi mkuu uliompa ushindi rais Alpha konde wakati huo wajumbe kutoka nchi za afrika magharibi na umoja wa mataifa wamefanya ziara nchini humo kujaribu kutuliza joto la kisiasa baada ya upinzani unaoongozwa na selun dalin dialo kudai kuibiwa kura ibrahim fofana ni waziri mkuu wa guinea kwa niaba ya mwheshimiwa rais wa jamhuri na serikali natoa salama za rambirambi kwa familia zilizokumbwa na msiba pamoja na ndugu zao hari mpya inakuja kwa ginea na raia wa gini itakokuwa na nembo ya ugavi wa mfanikio majadiliano yataendelea kushirikisha washikadau wote ili kuboresha mwelekeo mmoja kwa taifa sauti yake ibrahim fofana waziri mkuu wa guinea connakry waziri wa mambo ya nje wa ufaransa jean ve ladrian amefanya ziara nchini mali na ambapo amesema hawezekani kuwa na mazungumzo na viongozi wa makundi ya kijihadi katika eneo la sahel ladrian amesema hilo haliwezekani kwa sababu mkataba uliopo ni kati ya serikali ya mali na waasi wa zamani na sio makundi ya kijihadi zoezi la kuhesabu kura linaendelea huko nchini misri baada ya awamu ya kwanza ya uchaguzi wa bunge ambapo wagombea watifu kwa rais abdel fatah al sisi wanatarajiwa kujifajilia ushindi kampuni ya mafuta ya serikali ya libya imetangaza kufungua tena uwanja mkubwa wa mwisho wa mafuta chini ya udhibiti wake siku chache baada ya pande zinazopigana katika nchi hiyo kukubaliana kusitisha vita unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia kupitias katika21690 tabendi 1nam saa 12 na dakika 40 ya afrika mashariki ali bilali bado ni ngali nawe rais wa marekani donald trump na mpinzani wake joe biden wameingia katika hatua ya mwisho ya kampeni kuelekea tarehe tatu mwezi novemba siku ambayo raia wa nchi hiyo watapiga kura kumchagua rais trump ameendelea kujinadi na kuambia wamarekani bamarekani kuwa yeye anastahili kuendelea kuongoza taifa hilo nieshimakuu kupiga kura na ni heshima kubwa kuwa katika eneo hili ambalo nilifahamu vyema na tunaendelea kufanya mikutano mikubwa ya hadhra sidhani kama kumwai tokea kama hizo nasikia tunafanya vizuri huko florida na maeneo mengine mengi nilimpigia kura mtu ni well, uh, anaitwatup <laughs> <laughs> hata hivyo biden anayewania urais kupitia chama cha demokrat ameendelea kumkosoa rais trump kuhusu namna alivyosababisha janga la korona kuwaua watu zaidi ya laki lb nchini humo na mamilioni kuambukizwa na kusema yeye ndiye anayefaa rais unagombea dhidi ya joe biden joe biden ya muda mrefu sana long, long ni sauti yake joe biden mgombea kiti cha urais kupitia chama cha demokrat nchini marekani baadhi ya nchi za kiislam zimetoa wito wa kususia bidhaa za ufaransa ikiwa ni katika kujibu hatua ya rais wa ufaransa emmanuel macron kuunga mkono kitendo cha kuchorwa kibonzo cha mtume muhammad rais macron amesema nchi yake itaendelea kuchora vibonzo kutokana na kuuawa kwa kukatwa kichwa kwa mwalimu samuel pati aliyewaonyesha wanafunzi wake kibonzo cha mtume muhammad mapema mwezi huu ijumaa iliyopita vibonzo vya mtume muhammad vilichapishwa kwenye majengo ya serikali nchini ufaransa hatua iliyokasirisha viongozi wa nchi za kiislam armenia na azerbaijan zinalaumiana kwa kukiuka usitishaji wa mapigano wa hivi karibuni ili kusimamisha mapigano juu ya nangarno karaba muda mfupi baada ya kuanza kutumika uh, jumaatatu wizara ya mambo ya nje ya azerbaijan imesema vikosi vya armenia vimeteketeza mji wa tata nam saa na 12 dakika 42 afrika mashariki tuelekee kwenye mahojiano ripoti ya maridhiano maarufu kama bbi imezinduliwa nchini kenya baada ya mchakato wa kukusanya maoni ya wananchi wa taifa hilo kuhusu nini kinaweza kufanyika ili kuzuea mapigano ya kila baada ya uchaguzi kutathmini mengi kuhusu ripoti hii mwenzangu florence kiua amezungumza na wakili martin olo akiwa nairobi nchini kenya kenyama ilikuwa ni nafasi ya kuzindua ripoti hii na nafikiri pia ilikuwa ni nafasi ya wale waliokuwepo kuchangia maono yao ama maono yao kwa haraka ama kwa ufupi asababu ripoti ilikuwa inazinduliwa na si wengi walikuwa wameisoma kwa hivyo ilikuwa ni nafasi yao ya kuweza kuangalia na kusema kwamba wanafurahia hawafurahii ama wauliza maswali kwa mfano naibu wa rahis alikuwa na nafasi ya kuuliza maswali yake ambayo unaenda kusema labda alikuwa ya mapema lakini amewauliza kwa hiyo una uhakika ya kwamba kile ambacho wameelezea leo wananchi wamepata kuelewa hasa nini ripoti ya bbi imebeba Uh, sidhani leo ilikuwa ndio siku ya, wa, ya wananchi kuele, kuelewa ni nini nafikiri ni mwanzo tu wa kupiga hatua na hatua hizi zitachukua muda kabla watu wajaelewa na pia tukubali ya kwamba sio kila mwananchi ataelewa ripoti hii wengine watategemea viongozi wao kuwazungumzia wengine watasema kwamba wamejisomea na mambo kama hayo kwa hivyo ni nafasi mwafaka ya kila mkenya kupata fursa ya kuzungumzia na pia kujieleza tathmini yako ni ipi kuhusu namna wajumbe walivyochangia kuhusu ripoti hii ya bbi ni mapema sana kwa sababu kuna wale ambao wanapenda kuna wale wanafurahia kuna wale hawapendi kuna wale ambao wanaikosoa kwa hivyo ni mapema sana kusema ya kwamba nani hako sawa nani haiko sawa la muhimu ni kwamba wanatoa hisia zao wanatoa maoni yao na wanatoa mapema wahivo kama kuna shida watu wataelewa shida iko wapi kwa ujumla ni kwamba nafasi ndio hii ripoti iko nje watu waizungumzie ikiwa watakubali waikubali ikiwa hata waikubali pia wasema sababu zao alafu rais uhuru kenyatta na kiongozi wake wa upinzani wameonekana kuzungumza kwa sauti moja lakini naibu rais william ruto ameonekana kuwa na maoni tofauti unafikiria ni kwa nini iko hivyo ha, kwa kweli suala hili lote la bbi sio swala ambalo naibu wa rais ana alifurahia yeye yeah, anaangazia anaangalia hali hii kama kwamba inamwangazia yeye kumtoa chakula chake mdomoni ana nafasi ya kuwa rahisi na nachanga kwa nini wanataka kumwharibia na kwa hivyo ana lake la kujaribu kuteta na muhimu hapa ni kwamba tutajua kwa muda mbivu na mbichi baadaye tujue kama ni rahisi ako sawa naiburais na, kama na, na, na rais pamoja na, na rahila wako sawa ama ni raibu wa pamoja na wale wanamuunga mkono kwa sasa ni kusema kwamba ni demokrasia ni haki yao kutokubaliana kuto, kuto lakini kuheshimiana na kuelezana tutarajie nini baada ya uzinduzi wa ripoti hii leo kelele mazungumzo majibizano makubaliano kutokubaliana tutarajie tu mengi kelele lakini zaidi Kusababu, hawajie, kwa sababu wakenya hawajui kuzungumza kwa upole wanajua kuzungumza kwa, kwa, kwa siraha maki na mara nyingi kwa kelele kwa hivyo tutarajie kelele nyingi tu sana lakini mwishowe tutapiga kura mwishowe kutakuwa na mageuzi ambayo yatakuwa nya ya, ya, ya muhimu kufanyika alafu baadaye tutaona kana kwamba f itapita nam ni mtazamo wake martinolo mchambuzi wa siasa ambaye alikuwa kihujiwa na mwenzangu fren kiua na sasa nimpishe mpishe mwenzangu hilari ingati na makala ya habari rafiki <mulia> msikilizaji kwa majuma kadhaa sasa nchi ya nigeria imeshuhudia maandamano ya wananchi wakipinga ukatili unaofanywa na polisi kipekee wasanii wa nchi hiyo walikuwa mstari wa mbele kupinga udhalimu wa polisi wa kikosi maalum cha kupambana na uhalifu sas katika mataifa mengi wasanii wamekuwa kishiriki kikamilifu kudai mabadiliko kwenye nchi zao msikilizaji wee unazungumziaje wasanii wa nchini mwako unaridhishwa na ushirika wao kudai haki na mabadiliko kama kioo cha jamii karibu naitwa hilari ingati kwa majina anaitwa salum ali chum kutoka sambwa kondoa tanzania na magic sound media nawakilishabna kwa upande wangu juu ya hiyo mada naweza nikasema kwamba wasanii wetu hapa nchini wako nyuma sana katika suala la kudai haki na mabadiliko hapa nchini ikiwa wao ni kama kioo cha jamii kwa sababu tumeona baadhi ya wasanii waliojaribu kufanya hivyo wameonekana ni kama wanaikosoa serikali na hatima yao imekuwa mbaya sana sana sana wasanii wetu hapa nchini huwa wanatumika sana na wanasiasa kipindi cha uchaguzi na wanatumika kwenye masuala ya kampeni zaidi kwa jina naitwa hili jnasan keshambi inapatikana maeneo ya shamba mreba kagera tanzania kuhusu swara la wasanii kudai yake na kuleta maendeleo katika nchi zao kwakweli wana nafasi kubwa kwa sababu gani sara la wasanii kuwa ni kio cha jamii kwakweli wakishirikiana a wasanii katika swara la kudai yake na mabadiliko katika mataifa yao yatakuwa yenye tija kwa sababu wanasikilizwa na watu wengi wanafatiliwa nawtuwalio wengi kwahiyo wakiwa wakomavu wakiwa wa wenye hekima na wakati wa mabadiliko mabadiliko kwa kweli wanaweza kuleta nasaada aadik jambo rf kiswahili kutoka kalemi jimbo a tanganyika mimi ni bordo mi mukenga naenda kuwapongeza wasanii wa nigeria kwa kutetea haki za wasani wenyewe waneria ni jambo nzuri na ningewaomba wasanii wetu wa kongo nao pia nchi yao inaweza kuwa ni jambo mzuri sana na ans kutoka hapa kampala uganda fatana na mada yahiyelee kuona maandamano huko nigeria yameua watu wengi na wasanii wakajitokeza kuanza kuvumilia hicho ambacho chinaendelea huko nigeria hiyo ni hatua wa nzuri waendelee kugombania uhuru na haki na kuona kwa hapa uganda ao wasanii chama kikuu che nchi madarakani chinawauza hao hawagombanie rahia lakini tunaomba wasanii wote wagombanie rahia apate uhuru na haki jan clude mkulu toka mji wa goma jarsi jambo njema kuona wasanii kule nigeria wanapita mstari wa mbele kwa kuweza kushutumu hali ya usumbufu wa napolis Uh, ni kama vile hapa nchini jamhuri ya kidemokrasi ya kongo ambako uh, wasanii nao kweli wanaonekana mara kwa mara kuandamana uh, kwa, kwa kuweza kudai haki uh, za wakongomani ziweze kuheshimiwa lakini shida ni kwamba mara kwa mara huwa wakisambazwa hawataki sauti yao isikike uh, ni kama kamaupinzani si, miaka iliyopita ilikuwa kama vile hawataki wasikike kabisa jambo sana rfi kiswahili kashilembo oroge kutoka burunzi kujumbura hasani wetu whapa burunzi e, nao vilevile aii kuwapongeza tunao wanakwaka wanaleta ujumbe ya kuleta amani na umoja na maendeleo ni patrick matembo kutoka goma mashariki mwa drc nadhani ni jambo la kawaida sana kwa kuwa nao ni wananchi kama wengine wana haki na mapashwa kama ya wengine wananchi ila nawapigia b sana kwa bidhii ambao wanaendelea kuifanya kwa kutetea haki ya waraia nchini nigeria ila ni tofauti sana na hapa kwetu drc kwa kuwa hata siku moja hatujawahi kushuhudia msanii hata mmoja aki andamana na wananchi wengine kwa kutetea haki za binadamu ila tunatamani hata siku mmoja na sisi tuone hata msanii mmoja akiandamana na wengine wananchi asante sana kwa jina naitwa akitoa honorable msanii wa kizazi kipya toka bukavu arc mimi nilifurahia swala hilo la wasanii wa nigeria kujunga katika maandamano ila kwetu hapa bukavu wasanii wengi wanaogopa sababu hata ukijiunga katika maandamano au ukifanya miziki zinazohusu uzalendo au utasaidiwa utakuwa unafatiliwa na serikali nunaishi vibaya unakimbia nchi na mwisho naona kama wewe njoo uko naatarisha maisha yako ni kama raia natosheka jisi ilivyo na maisha wanayo hata kama waunge mkono wao wanaona kama wewe unapoteza muda bure msklzaji kutokana na janga la korona tunasikitika kuwa tunashindwa kukuletea vipindi vyetu kama kawaida pamoja na mazingira magumu tuliyonayo kwa sasa tunajitahidi kuhakikisha kuwa tuko pamoja nawe kukupasha habari za kimataifa na kanda asante sana kwa kuendelea kuwa nasi kila siku tunathamini uaminifu wa wako kwetu Rf. asante aante kiswahili mimi ni januari msabaa napiga simu nikiwa lusaka zambia kufataa na maandamano hayo yanayozidi kuendelea nchini nigeria gisi wasanii wameingilia kati kuomba mabadiliko mi naweza kasema msanii ni mtu ambaye anasikilizwa na watu wengi na sehemu nyingi sana nastoshi msanii ni kama kiocha jamii na msanii anastahili kabisa kuomba mabadiliko lakini kinachozidi kinasumbua wasanii na kuwakatisha kauli zao ni serikali zetu ambazo hazina demokrasia katika nchi yetu hapa nilipo mimi zambia wasanii wanajitahidi kabisa kuomba kuomba mabadiliko na kuimba katika miziki yao na katika aina nyingi za sana za sanaa na kinachozidi kinawarudisha nyuma ni serikali zetu mbovu na siasa zetu ambazo hazitaki kuhakikisha haki za, za wananchi asante sana Jambo RFI ni shandrake lawi frank anaongea nikiwa maeneo ya moba kerungu mtazamo wangu kuhusu hili kiukweli wasanii hawawezi wakatusaijia lolote kwanza ukizingatia walioko mwetu drc siwezi nikawaimiza kuingia kwenye maswala hiyo kwa sababu watajikuta sana wamepeleka maisha yao kwenye matatizo serikali ya kwetu drc kiukweli imekuwa ni serikali ya kutokueshimu haki za binadamu jina langu ni oskar sridioni nshando ni kitokea shamba mreba kagera tanzania katika makala rafiki leo kwa upande wa kuzungumzia wasanii walioko nchini tanzania ni kwamba wao sio kio cha jamii sana cha kusema kwamba wanaweza kuandamana kwa kuleta mabadiliko au kupe, kutafuta haki yao maana kwanza wamekuwa wakifungiwa nyimbo kwamba hii nyimbo haiko kwenye maadili lakini haijarishi kwamba nyimbo hii inakuwa haiko kwenye maadiri kinamna gani bali wamekuwa wakifanyua hivyo lakini wao bila kutoraramika kuto au kutaka haki yao ili watendewe kwa mimi ni augiste tongo toka kanyabayonga jimboni kivu kaskazini kwa kweli kuhusu mada ya leo wasanii kujiingiza katika kudai haki ya kwanza ni kwa sababu wanaishi na wakaaji tena wanakuwa kama vile kinywa macho na masikio ya wakaaji wanaopitia maisha magumu sana wanapotunga nyimbo zao ii inakuwa kama silaha kubwa wanayoitumia ili kufikiza ujumbe wanaenda hata mpaka kuwa kwa mstari wa mbele wakati wa kuandamana ili kuhakikisha kwamba wakaaji wamepewa haki yao ni sababu tu wameishi haya mateso pamoja na wakaaji ni wanamemba wa jamii mateso wakaaji wanaopitia nao pia wanaipitia nikiangazia ujumbe wako kwenye ukurasa wetu wa facebook rf kiswahili nianze nawe staus mandela ukiwa mtawakayole nairobi kenya unasema hapa kwetu wasanii wachache tu wametumia vipaji vyao wa vizuri kukashifu ukiukaji wa haki za binadamu na hataa kukosoa serikali kwa kudhulumu raia wakati mwingine robert nachime kutoka kalehe kalehec mimi sijaona mchango mkubwa wa wasanii hapa rc kila siku tunashuhudia mauaji hapa mashariki hasa beni ituri goma na kadhalika ila wasanii wanaimba tu mambo ya mapenzi na mambo yasiyo na maana joseh kataya abubakar kutoka mobaka mobakakera drc unasema hongera sana kwa wasanii huko nijeria kwa kuwa mstari wa mbele kudai haki itendeke kwa wasanii wetu hapa nchini drc nao wamekuwa akijitahidi sana kudai usalama kupitia nyimbo mbalimbali mbali. vincent jj kutoka kakongwa mtawa majengo kahama tanzania unasema wasanii wanaoshiriki kwa namna moja ama nyingine licha ya kuwa mapungufu yapo tu kipo kikubwa wote tushiriki kupinga ukatili unapotokea cent ibwela taarifa hiyo inaonyesha kuwa kuna udhaifu kwa mashirika yanayotetea haki za binadamu kutokuwa na uwezo fulani kutetea jukumu lao wasanii ndio kio cha jamii ila sio jukumu lao hilo msikilizaji hadi hapo ndipo natia kikomo makala habari rafiki siku ya leo asante sana kwa kushiriki na kwa heri kutoka jiji kuu la kenya nairobi e ungependa kuwasiliana nasi tuandikie ujumbe kwenda namba alama ya kujumlisha 2541142 nam msikilizaji kuhitimisha matangazo yetu haya ni kukumbushe tu miongoni mwa taarifa tulizokuwa nazo ni pamoja na vyama viwili vyenye ushindani visiwani zanzibar nchini tanzania wazalendo na ccm vimehitimisha kampeni zao kuelekea uchaguzi mkuu kesho kutwa na wanajeshi wa jamhuri ya kidemokrasi ya kongo wanasema wamefaulu kuwaondoa wapiganaji wa fnl kutoka burundi katika ngome yaod yaselsanag e mblab tutafenikaburunina z na namgatika kumaliza matangazo yetu ni kuacha na kibao hiki bonge la rumba kutoka huko nchini drc wenze ya minzemba chake seloascram ambaye amemshirikisha far gola rbaoekadi vibindemonamimeta mukendi mama na davinawilliford etoka mama joli etoka mamaister mama mapasai okotinsima wenza pokoa heri aana bapofe david natyelika na tomson paso adomisile mponakosata estoma na pepe suku jenikabey yo kobomanga amai nakufana tikela yo mokili oyodavid gatele mbomana tikala na ngoe w aa nanga akendaoga onzeaid eoa ranc aaei via Archipel, j'ai un de temps, j'ai les nam sikiliza sauti hiyo ya wanamuziki kutoka huku nchini drc seleoscram na fer gola katika kibao chao uh, wenze ya manzemba ali bilali kufuni mitambo alikuwa ni msimamizi um, wa matangazo haya alikuwa ni victobus