ni saa 12 kamili afrika mashariki ikiwa ni saa 11 kamili afrika ya kati haya ni matangazo a idhaa ya kiswahili ya Radio france international tukitangaza kutoka jijini nairobi nchini kenyahilary ingati baadhi ya taarifa ambazo tumekuandalia jioni hii ni pamoja na wakenya wasubiri hotuba ya rais kinyatta kuhusu kufunguliwa kwa uchumi wa nchi hiyo watu waliopoteza maisha kaskazini mwa nigeria baada ya kushambuliwa na kundi la islamic state wafikia 30 na amicone apendekezwa na rais trump kuwa jaji wa mahakama ya juu ni karibishe msikilizaji kwa matangazo yetu jioni hii tuanze nchini kenya ambapo rais huru kenyatta anatarajiwa kulihutubia taifa hilo mapema wiki ijayo janga l mambu, kuhusu maambukizi ya korona ambavyo kufikia jumapili wa vimefikia watu 3115 baada ya watu wengine 244 kupatikana na maambukizi hayo kwa muda 20 na wa saa 24 zililopita wakenya wanasubiri kusikia kwa rais uhuru kinyatta kuhusu ni lini shule zitafunguliwa baada ya walimu kuagizwa kurudi katika maeneo yao ya kazi kuanzia kesho wachambuzi wa maswala ya uchumi nchini humo wanaona kuwa huu utakuwa ni wakati wa uchumi hiyo kuanza kufunguliwa tena baada ya wizara ya afya kusema kuwa maambukizi amepungua kama anavyoeleza john ndege akiwa jijini nairobitaraji kwamba rais ataangalia hasa kulingana na vile tumekuwa tukipunguza e, uenezaji wa janga hasa tufungue E, sehemu kadhaa kama vile upande wa, wa utalii e, tuangalie ni vipi tutakavyofanya ili utalii wetu hufunguka kabisa kwa hivyo anatarajia kuona upungufu wa uh, zile makali zilikuwa zimewekwa kwa vitu kama hoteli e, vitu kama eneo za burudani e, kupunguka kidogo aswa hata, hata, hata, hata kama atazifungua e, na tahadhari lakini zifunguke kwa sababu unagundua kwamba uh, uh, zaidi ya milioni moja ya wakenya wanapata ajira katika hizi uh, sehemu za burudani na mambo ya utalii ni sauti yake john ndege mchambuzi wa maswala ya kiuchumi akiwa jijini nairobi nchini kenya wanajeshi wa somali na kenya walikabiliana kwa dakika kadhaa katika eneo la mpaka siku ya jumamosi aliyeshuhudia makabiliano hayo katika eneo la mpaka karibu na mji wa bula hao upande wa somali na mandera upande wa kenya anasema kuwa makabiliano hayo yalizuka baada ya kundi la raia wa somalia kuandamana katika eneo la mpaka kulalamikia kuuawa kwa raia mwenzao aliyeuawa na wanajeshi wa kenya nchini uganda mamia wa kristo wamejitokeza kwa wingi kuhudhuria ibada baada ya rais mseveni kulegeza baadhi ya mashate ya kudhibiti maambukizi ya korona katika nchi hiyo ambayo ina maambukizi zaidi ya 7 licha ya rais mseveni wiki hii kutangaza kuwa maeneo ya kuabudu yatafunguliwa tena kuanzia tarehe 15 mwezi oktoba na umini 7 pekee kuruhusiwa mambo yameonekana kuwa tofauti na maelekezo hayo viongozi wa makanisa wamesema watu walijitokeza zaidi ya 7 na ikawa ni vigumu kuwazuia kuja katika maeneo yao ya ibada watu wawili wameuawa na wengine hawajulikani walipo baada ya kushambuliwa na watu wenye silaha katika eneo la mbuta wilani beni mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo waasi wa adf wanashukiwa kuhusika na shambulio hili la hivi punde katika jimbo la kivu kaskazini viongozi wa mashirika ya kiraia wilani beni wanasema kuwa waasi wa idf walianza kuonekana jumamosi asubuhi katika eneo la mbuta kabla ya shambulizi hilo waziri wa elimu nchini rwanda valentine wa mireya hapo jana ametangaza kurejelewa kwa shughuli za masomo nchini humo kwahamu kuanzia mwezi ujayo hadi mwezi novemba baada ya kuwa shule zilifungwa mwezi machi kutokana na janga la korona matamshi yake yanakuja baada ya kikao cha baraza la mawaziri siku ya ijumaa kupendekeza masomo kuanza kurejelewa kwa wahamu katika wiki zijazo1 idadi ya watu waliopoteza maisha kaskazini mashariki mwa nigeria baada ya msafara wa gavana kuvamiwa imeongezeka na kufikia watu 30 v abuo anaeleza zaidi ripoti kutoka kwa maafisa wa usalama zinasema kuwa mili zaidi ilipatikana katika jimbo hilo la bornou ambalo lilishuhudia shambulizi hilo mili iliyopatikana ni ile ya maafisa wa polisi kui na wawili wanajeshi watano wapiganaji wanne wanaoungwa mkono na serikali pamoja na raia 9 mbali na mawaji hayo watu wengine 1na watatu walijeruhiwa katika shambulizi hilo ambalo maafisa wa usalama wanasema walifanikiwa kudhibiti magaidi waliovamia msafara huo magaidi walioshambulia msafara wa gavana borno bornou babagana umara zulum karibu na mji wa baga pembezoni mwazi chad wameelezwa kuwa wakundi la islamic state watu zaidi ya 36 wameuawa na wengine zaidi ya milioni mbili wamekimbia makwao kutokana na mashambulizi ya ugaidi yanaotekelezwa kaskazini mashariki mwa nigeria kwa kipindi cha miaka kumi sasa nchini ivor coast mahakama ya haki za binadamu barani afrika imesema nchi hiyo inafaa kumruhusu rais wa zamani loro bagbo kuania urais wakati wa uchaguzi mkuu wa oktoba mahakama hiyo ambayo ilihasisiwa mwaka 24 na mataifa ya umoja wa afrika imetaka nchi hiyo kufanya kila jitihada na kuondoa vikwazo vyote ambavyo vinamzuia bagbo kuania katika uchaguzi ujao wengine waliozuiliwa kuania katika uchaguzi huo ni pamoja na kiongozi wa zamani wa wasi gume soro rais wa jamhuri ya afrika ya kati faustin acheng taudera ametangaza nia yake ya kuania tena uongozi wa nchi hiyo kwa mula wa pili rais taudere kupitia chama cha mcu kimesema kuwa kiongozi huyo anaingia rasmi katika orodha ya wagombea wa uchaguzi uliopangwa kufanyika mwishoni mwa mwezi disemba rais wa zamani francios bosize naye pia amejitosa katika kinyanganyiro hicho katika nchi hiyo ambayo inaendelea kupigana na utulivu wa amani kwa miaka kadhaa sasa viongozi wa mataifa ya afrika wameendeleza wito wao kwa umoja wa mataifa kusaidia katika vita dhidi ya janga la corona bara la afrika linahitaji zaidi ya dola bilioni1 katika kipindi cha miaka mitatu ijayo ili kuisaidia kuimarisha uchumi ambao umeiumba rais wa afrika kusini seril ramafosa ameshutumu waziri wa ulinzi nousi mpasa na kuzu, kuzuia mshara wake kwa miezi mitatu kwa kusafirisha ujumbe wa chama tawala cha nc kwenda nchini zimbabwe kwa kutumia ndege ya kijeshi rais wa marekani donald trump amemtaua amy coney baret kuwa mmoja wa majaji katika mahakama ya juu kuchukua nafasi ya ruth bada aliyefariki dunia trump amesifia tumpamesifiabibiret mwenye umri wa miaka 48 na, na kama mwanamke anayefahamu mambo ya sheria na atahudumu vyema katika mahakama y nchi hiyo baada ya uteuzi huyo bibaret amesema iwapo ataidhinishwa ata na baradha la senate atategeleza majukumu yake kwa umahirirais amependekeza kuhudumu katika mahakama y juu ya marekani na hiyo taasisi ni sote iwapo nitakubaliwa sitaitumia ofisi hiyo kwa miajili yangu na watu walio karibu nami nitatumia nafasi hiyo kuwahudumia marekani wote nitafanya kazi zangu za mahakama bila ya kupendelea mtu yoyote nitashughulikia watu wote wakiwemo maskini na nitafanya kazi zangu kulingana na katiba ya marekani uteuzi wake umelaaniwa na viongozi wa chama cha demokratic wakiongozwa na mgombea wa urais joe biden kuelekea uchaguzi mkuu wa mwezi novemba nchi armenia imetangaza matumizi ya sheria ya kijeshi nchini humo baada ya kutoweka kutokea kwa makabiliano makali kati ya jeshi lake na waasi katika jimbo linalowaniwa na la ngoro kabarak kati ya nchi hiyo na azerbaijan uongozi wa muji wa victoria nchini australia ambao umeshuhudia idadi kubwa ya maambukizi ya virusi vya korona sasa umetangaza kuwa utaanza kuondoa masharti ya watu kutokaribiana kutoka wakati huu ambao visa vya maambukizi vimeanza kushuka kwa kiwango kikubwa maafisa wa polisi nchini ebaon wamewaua wame washukiwa ts wa kundi la kigaidi la mic ste katika harakati zinazoendelea za kuwatafuta magaidi ambao wamehusika katika mashambulio kadhaa ripoti ya polisi inasema serikali ya yemen inayotambuliwa na jumuiya ya kitaifa na waasi wa huton wamekubaliana kubadilishana wafungwa 1 wakiwemo raia 15 wa saudi arabia ikiwemo, ikiwa ni mojawapo ya rahakati za kufufua mazungumzo ya amani mjumbe wa umoja wa mataifa nchini yemen martin grifi ametoa tangazo hilo ni saa kmi na mbli zimepita dakika kumi saa za afrika mashariki wakati wa kupata makala ya changu chako chako changu naye ali bilali ni juma pili nyingine mpenzi msikilizaji unakutana tena katika makala haya changu chako chako changu makala ambayo huzungumzia maswala ya historia utamaduni muziki na lugha ya kifaransa afrika mashariki na kati na duniani nam msikilizaji hii ni sehemu ya pili ya makala ya historia kuhusu taifa la misri nchi hiyo ni kati ya vitovu vya ustaarabu wa binadamu na kwa sababu hiyo inavutia watalii wengi historia ya awali katika kipindi cha historia ya awali tangu takriban miaka e60 wakazi wa misri walikuwa wakijihusisha na kilimo cha nafaka walikuwa wanatumia teknolojia ya zama za mawe wakati ule jangwa la sahara lilipanuka na kuwalazimisha watu kukaa karibu zaidi kwenye mto il na kwenye oasisi kama fayum katika mazingira y jangwa bonde la nil liliwavuta watu kutokana na rutuba kubwa ya ardhi iliyoongezwa kila mwaka upya kwa njia ya mafuriko yaliyotandaza matope kutoka nyanda za juu kwenye ardhi utafiti wa arkeolojia umegundua ya kwamba wakaazi hao wabonde walianzisha tamaduni mbalimbali mbali, zilizokuwa tofauti kati yao lakini zilizowasiliana kibiashara mifano ya kwanza ya mwandiko wa hiroglifi imepatikana kwenye vyungu vilivyofinyangwa mnamo 320 uh, misri ya kale katika karne zilizofuata mnamo mwaka alfutatu yalitokea muungano wa sehemu mbalimbali wa misri chini ya wafalme wenye nguvu wanaotajwa kwa cheo cha farao katika historia iliyotungwa na waandishi wa giriki wa kale ni kwa kawaida farao menes anahetajwa kuwa mtawala wa kwanza aliyeunganisha misri ya kaskazini na misri ya kusini kuwa miliki moja lakini leo hii inajulikana kuna wafalme waliomtangulia waliokuwa tayari na milki kubwa hata hivyo menes alianzisha utawala wa nasaba mbalimbali zilizofuatana pamoja na vipindi vya kati ambako vita vya wenyewe kwa wenyewe na mafarakano katika na saba ziliweka kugawa nchi tena kwa muda mafarao wa misri ya kale walifaulu mara kadhaa kupanua mamlaka yao hadi ndani ya sudani ya leo na pia kwa vipindi juu ya sehemu za falestine na siria ya leo mara kadhaa wavamizi kutoka nje walifaulu hushika utawala juu ya misri kama vile sauce, kutoka kutokasti kanaan wakushi kutoka nubya au watu kutoka libya wavamizi hao walitumia pia cheo cha farao wakijaribu kuendeleza tabia nyingi za milki za awali hatimaye wote walipinduliwa tena na viongozi wa zalendo walioanzisha nasaba mpya mwaka wa 525 na mfalme wa uajemi aliteka misri kwa kipindi kifupi wamisri waliweza kuwaondoa tena na kuendelea chini ya watawala wa wazalendo misri ya ptolemi wagiriki na chini ya roma uvamizi wa aleksande mkuu mwaka 332 ulianzisha kipindi cha misri ya giriki mji mpya wa aleksandria ulikuwa mji mkuu mpya jamadari wa wagiriki walitumia pia cheo cha farao na kutawala kama na saba ya ptolemi lakini tabaka ya watawala ilikuwa na utamaduni tofauti sana na wananchi wakulima wa kawaida wakati wafalme wa giriki waliendelea kutawala milki mpya iliyenea kutoka magharibi ya mediteranean iliyokuwa dola la roma malkia wa mwisho wa misri alikuwa kleopatra baada ya kifo chake misri ilikuwa jimbo la dola la roma utawala wa kiroma uliendelea kwa karne sit katika muda huu ukristo ulianza kuenea katika misri nchi ilikuwa haraka kitovu muhimu cha imani mpya na ukristo wa kikopti uliendeleza liturgia na mapokeo ya pekee na kupeleka mfumo huu wa ukristo hadi sudani na ethiopia lakini hali ilikuwa ngumu baada ya magavana wa roma na baadaye wa bizanti kujaribu kuwalazimisha wakopti kufuata liturgia na mafundisho ya kanisa rasmi yaani kanisa la kiorthodoksi vamizi wa kiarabu na misri ya kiislamu kwenye mwaka wa 69 jeshi la waarabu wa waislamu lilivamia misri na kuteka nchi yote katika muda wa miaka mitatu wenyeji wengi waliokuwa wakristo wa kopti hawakuwapinga kwa sababu walipendelea waislamu kuliko wakristo wa, wa orthodoksi waliowahi kuwakandamiza vikali katika miaka iliyotangulia kwa karne kadhaa idadi kubwa bado walikuwa wakristo lakini kuanzia karne ya kumi na mbili idadi ya waislamu ilikuwa kubwa zaidi kwa sababu wakristo walipaswa kulipa kodi zaidi na vipindi kadhaa vya mateso vilitokea na yote yalisababisha kuhamia kwa wananchi kwenda dini mpya watawala wapya hawakutumia aleksandria kuwa mji mkuu bali walianzisha mji mpya wa fusta karibu na babilon ya misri pale ambako mtonail unajigawa na kuanzisha delta yake hadi mwaka 969 misri ilitawaliwa na watawala waislamu wa sunni waliokuwa kwa jina magavana na wawakilishi wa mahalifa huko damaski au baghdad lakini zaidi watawala wa kujitegemea hali halisi mwaka 969 wafatimi kutoka sehemu za tunisia ya leo walivamia na kuteka nchi wakianzisha uhalifa wao wafatimi walikuwa waismaili wakati ule mwelekeo wa kimapinduzi ya shia walianzisha makao makuu yao nje ya fusta na babilon wakaita alkahira yaani mwenye ushindi na hii ilikuwa chanzo cha kairo ya leo wakati wa vita za misalaba wafatimi walishindwa na askari wa suni waliendelea kuunda na saba ya masultani wa mamluki wa misri jimbo la ya Othman. mnamo mwaka 157 wausman walivamia na kuteka misri hadi karne ya 19 misri ikaendelea kama jimbo la milki ya utsman kisheria hata hadi vita kuu ya kwanza ya dunia hali halisi nchi ilikuwa na kipindi kifupi kama milki ya kujitegemea wakati wa karne ya 19 hadi kusimamiwa na uingereza hasa kwa shabaha ya kutawaliwa kwa mfereji wa suez ama canal de suez na kushuka kwa ngazi ya nchilindwa mwaka 1914 ilitangazwa kuwa nchi lindwa chini ya uingereza tangazo la uhuru la mwaka 1922 bado liliacha athira kubwa kwa ingereza msikilizaji usikose kujunga nami juma lijalo tutazungumzia kuhusu historia ya uhuru wa misri ssa kwenye kipengele cha utamaduni msikilizaji kama unakumbuka juma lililopita nilikuletea utamaduni wa ndoa kwa kabila la wabukusu magharibi mwa kenya sikiliza hapa mwendelezo wake kulingana na kwetu kama wasichana na kijana wameelewana wazazi wakakuja wakakaa wakapanga wakaelewana kwetu mambo ya mahari itafanyika inakuaje sasa kwenye swala zima la mahari yeni msichana um, na mvulana ndio wanapanga au wazazi ndio wanapanga ni wazazi wanapanga hizo watapanga batu lazima waangalie huu kijana uwaweza kufikia wapi huwezi Uwe, push mtu alete mahari kiasi fulani ambapo awezi lazima waelewane sa so, kwa hivyo ni wazazi wanakaa chini wanasema sisi tutaweza hapa kwanza wazazi wa, wa, wa, wa msichana wanaandika listi yao wanapeana alafu nao wa, hawa wakijana waende wakalie chini waangalie wataweza wapi warudi tena wajadiliane mambo ya watu wazima wanaelewa na kwenye hiyo listi kunakuwa nini na nini kwa mfano ha, utapata utapata wengine wameandika kuna shangazi lazima apate kitu kuna mjomba lazima atapata koti yake mama akue na ng'ombe yake tuko na mbuzi kadhaa hivi hizi ni za washangazi alafu kuna ng'ombe za baba alafu kuna zile huitwa ng'ombe za watoto hapo unajua hapo kila mzazi anajua huyu msichana lazima atapata mtoto na wengine upanga mahari yao uh, kulingana na venye wamesomesha msichana wao mingine labda amemsomesha kabisa msichana msichana sasa yani ni kuenda na kupata kazi labda mwingine ameshaanza kazi so utapata wamerehizi kidogo lakini sasa hapo kulingana na hiyo listi ukipiga mahesabu unafikiri mwisho wa siku inakuwa ni tuseme mifugo ngombe wangapi au mbuzi wangapi kitu kama hiki uh, sihizi sema kwa kweli zinaweza fika ngapi lakini most likely i kuanzia ytatu t ndo kukue na kitu ya baba kukue na kitu ya mama watoto sasa ama kitu ya, ya baba alafu mcomba ma shangazi alafu sasa sababu ya watoto wanaweza panga watoto inaweza kuja baadaye by bytheway uh, maari inawezalikwa in sio lazima ilipwe mara moja na wakati mwingine uh, tumeona makabila mengine uh, badala ya kutoa vile vitu lakini wanakadiria na thamani ya pesa kwahio nipoje hiyo ya huwa naona pia uh, lakini kwetu i think wa, wana, like wanajua msichana ni lazima atolewe hiyo ngombe isipone hata upatiane pesa ngapi au hata ai fil ni kama huyu msichana alilipiwa mahari ni ngumu sana so okay, i think hiyo kadiria hizo vitu ni makabila tofauti lakini huku wako wa na hiyo stand yaani wana wanafil wanataka kujisikiza huyu msichana alilipiwa mahari aliletewa ngombe labda uunapanga una una pesa unapakiana ujui baba, baba ni uh, wa ainagani mlevi achukua hiyo pesa yakunywa yote hata aifikirie ulilipua maharikusema ni lazima licha ya kukadiria pesa lazima ng'ombe aletwe pia kabisa sasa ndo mahari wameshakubaliana hatu anayefuata sasa nihipi sasa hatua inayofuata sasa kama wameshakubaliana wamejua hiyo hiyo hooyani kila kitu iko iko sawa so itakuwa ni wapange siku ya kupeana mahari na wakipanga siku ya kupeana mahari eh, msichana peke ake ndiokuwa anakuwa nyumbani lakini kijana anabaki kwa wazazi so hiyo uh, siku, siku kijana atatuma watu wazima watu wazee kutoka kwao wa hawa ndio wanaenda kukuwa kama yeye yani kume huko so mahari inakuja na watu tofauti atakwa amebakishwa huko nyumbani sasa wakati huu kinakuwa kimepikwa chakula au inakuaje ina hebu mfasirie msikilizaji aelewe oh, ya yeah. <laughs> lazima kukue eh? na na sherehe watu wamepika watu wamezaa koboma washangazi wa wako hapo wachomba wako hapo yaani kuseme la mgambo linapigwa majirani watu wote wajuye mtoto fulani anaolewa seme faith anaolewa mm. eh? kitu kama hicho hapo ni mahari mm. uh-huh. e, nahiyo unajua saa hiyo sasa wazazi wanajivunia kuna kuanga na hiyo furaha kabisa kila mtu atembea kwa hyoboma usema bwanaake anakuca saa anapatiana mahari wengine hata wanataka kuona ko hapi watakuchagulia wat, wat, wat, wat, wat, wat, mtu hata hayuko hapo nasema ama ni ule asikahapana ni kwa wale, kwa wale wenye awajajua siku ya kupeana bwana bwanau wakunasasaniou ae awajuangi bwanauakuama hin l ndiobwana waa kuna furaha nashiehekwahiyo ma lakini na msichana hmm? nakwanga naas kind fkna of akoaka na oga kwa hiyo sasa mahari inatolewa sherehe watu wanakula wanasaza wanakunywa hatua inayofuata sasa inakuwa ni ipi a ha, hatua inayofuata uh, wakishapeana mahari hivo sasa a wazee wako tayari kurudi manyumbani sasa watarudi na msichana kulingana na kwetu wanarudi na msichana lakini msichana ame e amefanyiwa ido niite aje amesagiwa unga alafu wameweka kwa hiyo ile imeshunwa so amejaziwa huko ametengeneza amepewa kuu amefanyiwa kasoi tkakuenda like, hu wanasema amenda kuanza maisha mzazi mwingineutapeanampaka sufuria hapo sasa tuseme siku hiyo hiyo yakutoa mahari na ndoa inakuwa siku ya ndoa mmekujahiyo me, sasa ni kama mmekuja mmeitisha msichana tumewapatia tumewapatia msichana na tunataka kumwanzishia maisha so lazima anapewa unga anapewa kuku mwingine anapewa mpaka sufuria e nimekuambia anapewa mpaka sufuria labda una sufuria kuanzia maisha na umeshakuja umechukuliwa tumalize makala yetu haya na kipengele cha muziki na kuletea kibao hiki cha nguli wa muziki kutoka nchini burundi ambaye anafanya kazi zake nchini kenya anaitwa kidumu kibido ukitaka muite kibuganizo ameshirikiana na mwanamuziki reginal polar wanatuambia niko namke oh yeah, nu te la msikilizaji sina la ziada tukomee hapa awamu yetu hii ya pili ya makala kuhusu historia ya misri na utamaduni wa kabila la wabukusu kuhusu ndoa ali bilali ndiyo jina langu nikutakie kutakie bon dimanche ni, ni sana ali bilali kwa ajili ya makala yayo na sasa msikilizaji tunaelekea studio kumpata michael were kwa awamu ya pili ya matangazo haya afrika mashariki ni saa 12 afrika ya kati ni saa 11ansu hii ni idhaa ya, ya, uh, idha ya kiswahili ya radio france international tukikutangazia moja kwa moja kutoka nairobi nchini kenya baadhi ya mambo eh, tuliokuletea ama tunakuandalia jioni hii ni pamoja na watu wawili wa uawa wa na wanne wanane hawajulikani waliko katika mashambulizi ya hivi karibuni ya waasi yaliyotekelezwa na waasi wilayani beni mahakama ya haki za binadam barani afrika yataka rais wa zamani wa Ivory coast kuruhusiwa kuwania urais na majeshi ya armenia na azerbaijan wakabiliana vikali katika jimbo lenye utata la nangor karaba watu wawili wameuawa na wengine wanne hawajulikani walipo baada ya kushambuliwa na watu wenye silaha katika eneo la mbutaba wilayani beni mashariki mwa jamhuri ya kdemokrasi ya congo viongozi wa mashirika ya kiraia wilayani beni wamesema, wamesema kuwa waasi wa adf walianza kuonekana jumamosi asubuhi katika eneo la mbutaba kabla ya shambulizi hilo katika hatua nyingine wanaharakati E za demokrasia wilayani beni wamekutana waziri wa ulinzi ngoni mkena ambaye amekuwa ziarani katika eneo hilo na kumwambia kuwa hawaridhishi na baadhi ya wanajeshi katika vita dhidi ya wasi wa adf nchini uganda mamia wa kristo wamejitokeza kwa wingi kuhudhuria ibada baada ya rais yoweri museveni kulegeza baadhi ya masharti ya kudhibiti maambukizi ya korona katika nchi hiyo ambayo ina maambukizi zaidi ya 7 licha rais mseveni wiki hii kutangaza kuwa maeneo ya kuabudu yatafunguliwa tena kuanzia tarehe 17 mwezi oktoba na waumini 70 pekee kuruhusiwa mambo yameonekana kuwa tofauti na maelekezo hayo viongozi wa makanisa wamesema watu waliojitokeza ni zaidi azaidi a 70 na imekuwa ni vigumu kuwazuia kuja katika maeneo ya ibada rais wa kenya uhuru kenyata anatarajiwa kulihutubia taifa hilo mapema wiki ijayo kuhusu janga la maambukizi ya virusi vya korona ambavyo kufikia siku ya jumapili vimewaathiri watu wapatao wa 8115 baada ya watu wengine 244 kupatikana na maambukizi hayo kwa muda wa saa 2zlizpa wakenya wanasubiri kusikia kutoka kwa rais kenyatta kuhusu ni lini shule zitafunguliwa baada ya waalimu kuagizwa, kuagizwa kurudi katika maeneo yao ya kazi kuanziya keshoidadi ya watu waliopoteza maisha kaskazini mashariki mwa nijeria baada ya msafara wa gavana kuvamiwa imeongezeka na kufikia 30 ripoti kutoka kwa maafisa wa usalama zinasema kuwa mili zaidi zilipatikana katika jimbo la bono ambalo lilishuhudia shambulizi hilo nchini ivory ivoricos mahakama ya haki za binadam barani afrika imesema nchi hiyo inafaa kumruhusu rais wa zamani lorii bagbo kuwania urais wakati wa uchaguzi mkuu mwezi oktoba mahakama hiyo ambayo iliasisiwa mwaka 24 na mataifa ya umoja wa afrika imemtaka nchi hiyo kufanya kila jitihada na kuondoa vikwazo vyote ambavyo vinamzuia vinamzuiabb kuwania katika uchaguzi huo RF. mapigano mazito yanaendelea kati ya wanajeshi majeshi ya nchi za armenia na azbeijan kila upande ukiwania jimbo tata la ano E kraba huku ripoti zikisema kuwa vifo vya raia vimetokea kutokana pande zote mbili nchi armenia imetangaza matumizi ya sheria za kijeshi katika jimbo hilo baada ya kudai kuwa aerbaian ilikuwa ya kwanza kuishambulia kwa ndege na magari ya kivita rais wa marekani donald trump amemteua amy cny bar kuwa mmoja wa majaji katika mahakama ya juu kuchukua nafasi ya ruth bader ginsberg aliyefariki dunia trump amemsifia bibaret mwenye umri wa miaka 48 kama mwanamke aliyefanikiwa katika mambo mengi ni jaji na msomi anayeheshimu katiba ya marekani uongozi wa mji wa victoria nchini australia ambao umeshuhudia idadi kubwa ya maambukizi ya virusi vya corona sasa umetangaza kuwa utaanza kuondoa masharti ya watu kutokaribia wakati, kutokaribiana wakati huu ambao visa vya maambukizi vimeshuka kwa kiwango kikubwa serikali ya yemen inayotambuliwa na jumuiya ya kimataifa na waasi wa ht Holt, wamekubaliana kubadilisha wafungwa 1 ni saa 12 na dakika 36 na sasa tupate e, nyumba ya sanaa na steven mumbi na kusalimu msikilizaji kutoka jiji kuu la kibiashara nchini tanzania dar es salaam jina langu ni steven mumbi tunaendelea na sehemu ya pili ya makala ya nguza viking tukiangazia sanaa hii ya muziki na safari yake ya kimuziki tulianzia kule alikuanza muziki mpaka pale ameunda bendi yake juma hili tutaendelea kuanzia hapo karibu sana msikilizaji karibu sana nguu viking katika makala haya sehemu ya pili ya nyumba ya sanaa Mi am se a se a Si, mnatunga wimbo huu mlikuwa mna, mnalenga nini no ii nipiga na makii eh? mwanzo piga na makii wakati wanafanya albamu ya baba na mwana eh, kumbe ni wimbo wa zamanini eh, wimbo wa zamani piga na makiibasi <laughs> <laughs> wakati si, si, si. hu maarufu ukiimba na mwanao papikocha najua io huenda ndio mara ya kwanzap ii ni imbo yangu ambayo ilipiga na makii sasa wakati wanasema wana maram uruge alileta idiy y kusima tufanye albamu ya baba na mwana ilikuwa mimi na papi kikii na pino zair zoro na banana hamza kalala na nana mwanaye sambode nani mzee moja hivi alikwa alikuwa nakwenye tarabu tarabu ivi naye na mwanaye ndio tukafanya albam sawa tuzungumzie mafanikio ya bendi yako ilifanikiwa kiasi gani baada ya kuanzisha bendi yako no ikufanikia nsch kama unajua sisi ni artist na kazi zetu ni ofisi zetu ni hiyo bend nitunaishi hivohvo tu lakini unajua sio sana kama vile watu wanategemea ni bendi ya kuendesha maishapate exactly, mboga nyama kidogo daganana mboga za majani na kadhalikakmlwe e, <laughs> ma, ma, maisha yako ya muziki unaweza kuyazungumzia vipi sasa uh, mimi kwa sababu niko artist e, na ntabaki kuwa artist e, sasa sanaa bwana nni e, njia mojawapo ya maisha yangu yan maisha kila siku e, exactly, ni ch yangu eh. ni sanaa basi tuurudishe na kibao kingine chochote ambacho utawiwa kukipiga wakati tukiendelea kuzungumzia safari yako ya kimuziki mpaka hivi sasa mambo yanakwenda vipi nkiongo eh. e, katika mashairi ya kiongo nini kinazungumziwa mle ni, ni, ni, ni mapenzi. mm. eh, na, na wakati ule mlikuwa mkiimba mapenzi ni nyimbo ambazo inakuwa kama ni kisa hivi kama ni simulizi fulani no, inategemea ksa inategemea mapenzi enyewe nategemea kushu, kushutumu eh, eh, lakini kwenye mapenzi eh. wakana wakati mnatunga mlikuwa mnazingatia nini wakati wenu Aa, mfano kama maig maiga, maiga mwanamke mapenzi yangu mearibu maiga nifanye nini miye masikini maiga o haribu kujirekebisha oyoyoe mama maiga moyo unaumia sana uzuri si zamana maiga tabia nzuri ndiyo mapenzi i <laughs> <So, laughs> eh, ni kitu ambacho una, unafanya lav ani unamshauriajaribu eh, kujirekebisha kwa sababu eh, uzuri sio dhamana eh, tabia nzuri inaweza kuwa ndio lavu yenyewe mapenzi wakati huo ndi likuwa ni mazingira yaliyokuwepo exactly, exactly, ni kweli mazingira yalikuwepo unaonaje una utunzi wa vijanawsasa uh, utunzi unabaki utunzi lakini kama vile asma nategemea priod gani eh, na najua sisi wanamziki tuna vitu vingi tuna eh, eh, eh, tuseme eh, eh, tunakuwa nafanya vitu ambacho mumbi yuko pale unamwangalia mumbiangalia eh, mumbina eh, eh, na nakuja na yambalo yeah. Am, ni jambo nzuri ndio maisha yenyewe no hata jambo bayalakini eh, eh, ns kama iko eh, kwenyeinatokea we kwenye mkondo wako Hey, unakwenda tu e, atujalishe sisi kusema ni kitu kizuri au kibaya kwa sababu mwanamzii mwanamziki ni, ni, ni, ni mtu ambaye anagundua mazuri na mabovu e, afu anaeweka ana kwenye, kwenye wimbo ni, ni sawa mtu mwandishi anaandika anaweka kwenye <laughs> mashairi na sisi tunapaga kila kitu lakini tunaweka kwenye wimbo katika safari yako ya kimuziki ni wakati gani ulikutana vikwazo vikubwa nuu mm, muziki ni achi, nini A, kama vile ikwambia mm, kijana wangu unajua muziki ni, eh, mimi ni, eh, ni, ni, ni eh, sasa sasaiko si, kwenye damu. Exactly, eh, damu moja kwa moja nikutane na vikwazo nikutane ni na raha mimi bado ntabakia kwenye, kwenye mkondo uo tu eh, siwezi kusema ku, ku, ku ku, kwacha kwa sabu eh, mziki imefanya hapana ni bando moja ntakuwa mwanamziki tu ushindani ulikuwaje wa bendi wakati miaka hiyo ya sabini themanini nchini tanzania ya muziki ah, ushindani lazima nabakia kwa sabbu si u, u, u, mziki sinakuwa ni ome inakuwa ni biashara sasa kama biashara eh, inabidi mnaopet mnashindana Eh, bendi gani ekwa mkichana nazo hasa enzi zetu ikuwa bendi nyingi eh, hasa mntu alikwa na tuchallenge sana ni OST safari sound ndalakasheamaremu eh, ndalakashea alikwa nauchallenge sana eh, afu ikwana mlimbani um, um, pak eh, e, wale msondo ngoma eh, hata marijana alikwa vizuri, vizuri. enzizetu kuikwa bendi nyingi eh nataka nipige wimbo mmoja wa ndaraka sheba wimbo gani nipige sasa mpiga hii ambayo mepiga tulipiga naye mimi naye ha, mlimba pamoja Pensi fa eri Mama Maria Bigayu Ha ha ha ha ha Mama Maria to kutaki Aki eri Mama Mama Maria Nyerere Pole mamma Pendo a ko pumzika kwa amani mama butia ma mama maria twakutakia kilalaheri mama mama maria nyerere kule mama mpenzi kwa eriye. pumzika pumzikahakwa amani mama butiama kijijinie msikilizaji kama ndio kwanza nasi ni sehemu ya pili ya makala ya nyumba ya sanaa nikiwa naye nguza viking mwanamuziki mwenye asili ya drc lakini akifanya sanaa yake kwa kirefu nchini tanzania tunazungumzia safari yake ya kimuziki jina langu ni stephen mumbi na bado tunaangazia sanaa hii ya muziki e, miaka imekwenda miaka imeyoyoma e, muziki kwa sasa hivi unauonaje sanaa imekuwa sanaa imekuwa kwa sababu sanaa ni generetien ehm, na generetienkadri k- k- v inavyozidi e, inakuwa irudi nyuma e, kwa kweli muziki imekua imekua kwa sababu hata e, siku hizi s- tunakwenda studio mfano kama mimi nyimbo nyingi nimirekodi e, na rekodi peke yangu na kijana wangu na papitu e, lakini anzi zile tulikuwa na rekodi na group unaona tofauti lazima iwe ni bendi e, hey, lazima iwe na group, band. na bend na vyombo vipigwe pale e, lakini, me, la e, kitu, lakini siku hizimia kwenda lakitatu kila huko hukohuko yeah. e, marimba manyanga vyote maendeleo unaridhika na namna una na, na vijana una sana unavyofanya sanasasahivi ni wakati wao lazima niridhike e, kwasabbu uwezi kuwa waruisha kitu ambacho sii tulifanya sii tukwenda ena enyeayamoanelazima tubaisisi wengine tunajua sasa mfano kama sii tuipata matatizo kidogo tubakia nyuma sasa tunaza kukimbiza muda namuda awezi kukimbizwa <laughs> nabidi uende <laughs> nayo mm. hey, nee. nimuda umepita e. nini sasa kinaendelea sasa hivi jovi nasema inabidi tutuapt uptina maana tunda kwenda na kasi tuadapt ile wakati ambapo sisi tulipoteza tuli e, twendelea hiyo tu nowei no hakuna namna satalaumu lakini Hey, hey, zay, njia nzuri ni kna aa na wakati, wakati. umerejea sasa mzee nguza viking watu walikuzoea na nini nini kinaendelea sasa hivi meukusanya bendi yako ama ume, nini kinafanyika nimeonap um... ni, e, e, e, <laughs> <laughs> watu watarajie bendi mpya ama vibao vipya ofcours lakini ntafanya mziki tofauti kidogo na ambayo ni eh, kwa sababu kama hivi akwambia lazima tuende na wakati mm. ii mziki ambayo si na makii nafikiri mepitwa na wakati lazima tuende na en unashirikiana vipi na vijana vizazi vipi wako wengi dmondi akiba wako wengi orodha yao ndefu ndio ndio, ndio ni, lazima nijionyeshe ni kwanza mi i the Hey, watakuja sasa vijana eh, lakini awezi kumwita kijana mii jo napasha kuwabeba vijana vjana bmimi nianzekwanza kijana ta anakuja tunakwa tuna, tuna sambambamkijana eh, so, mznguzao nimtoa mazingira ya familia vipi na watoto wangapi uh, mi na watoto watano kwa mke wangu ambaye ni mareemu lakini kwa sasa hivi nimefunga ndoa na na <laughs> ni das eh, katibu tawala wa, wa muweza eh, desteria aule eh, ndo mke wangu eh. ongera sana niliona ndoa mitandoni asante sana sana unatuacha na kibao gani sasa eh, eh, piga nani kuna kibao changu mmoja kinaitwa tumshukuru mungu umeokoka bila shaka saivi hapara kokoka, kokoka ni, ni wito wa mwezi mungu mwenyewe Eh, lakini eh, kwa mwanadamu kuokoka ni ngumu lakini ah. mungu akukwita eh, utaukokaaya ah, sawa karibu asante sana apo mwanzo mungu alikuonga dunia haliumba kila kitu kwa majabu yake haliumba wanyama yaya milima na vingine yavionekai akii yeah. mawmuni ndo aedawat na sibaiitundamuiweandowamuwatukuku e, na e. watakatifu waliokitia kwenye mateso sebusekwa mumira wewe We get a matatiso, no bouyaka fula, wakati winginet fula, yayo, no bouyaka matatiso, yo yo yo yo yo jamaye, ni meki ni mepitia, na wala se si kata tambara, monguni wema, monguni weta santé. j aiyenie wa muweza wamamoyotmunuwdiwa wa, na, nasialikuwa na uwezo wa kukumba wewe na cicho moja na mukono moja na mungu mmoja usore utanacecemea ungamucheka yote ni kazi kaza mwenyezi muuu aina bakosa utujalie sasa miaka mingi ya fura kama ivyachilia miaka mingi ya shida na taru mungu wetu ajili otegemeze kazi zetu ufanikishe shughuli zetu utuonyeshe matendo yako sisi wanao nimeamua kumsamehe familia ya nguza vikingi babusea <laughs> sawa basi watu wanaweza wakakupata vipi kwenye youtube waangalie nguu za lakini namba yangu e, ukianza na alama ya kujumlisha mbili tano tano alafu teitaji e, ni m, saba sita nne saba mbili nne moja mbili mbili nimefurahi sana kuzungumza naye katika makala haya nyumba ya sanaha nakukaribisha sana hapa ni nyumbani kwako kwa sababu na wee ni mtoto mfalmu <laughs> sawa asante sana mzee mzenguzi asante sana msikilizaji kwa nami katika makala haya ya nyumba ya sanaa juma lijalo ni makala nyingine jina langu ni stephen mumbi junior uwe na wakati mwema msikilizaji unaweza kusikiliza matangazo ya rfi muda wowote kwa kupakua aplicathon ya rf piwa radio. radio kwenye simu yako ya kiganjani na kusikiliza matangazo yetu kwa lugha 16 ikiwemo lugha adhimu ya kiswahili aplikthon hii ni bure msikilizaji kabla ya kukamilisha matangazo yetu jioni hii ni kukumbushe baadhi ya taarifa ambazo tulizopa uzito jioni hii ni kwamba watu wawili wa uawa na wanne hawajulikani waliko katika mashambulizi ya hivi karibuni ya waasi yaliyotokea nchini drc majeshi ya armenia na azerbaijan wakabiliana vita katika vita vikali jimboni na gon kabla ya kukuaga msikilizaji tupate wimbo ya lwanaleswanyika amigo kutoka nchini kenya tulikukanya chunga heshima yako mkena watoto wako nyumbani niyo hazina ya maisha yako. Amigo, oh, amigo. wakati yawakaauaushau uiona sisi waingilia mambo watiaa kwamba tukwache kamaurivyo sababu wewe bingwa wa baisha amigo, amigo. mkeni mafasi a mkeni mavazi kulavisuri kulalavisuri iyo siri ya kudumisha ngawa mtaishi kwaraha amigo watoto wako wapeleke shule kwa manufaa yao ya batae elimundiyo zawati muhimu owako amigo badala yake ma moyo terayo wa mkeu imekuwa ni ndwato maisha yake yakumahatisha na kazi unafanya amigo ngemechoka mwisho kakimbia umebaki kuna umu mezio kawama zakohazi kutoka nairobi ama nchini kenya wimbo wa migo matangazo amesimamiwa na vikto buso imekuwa na hilari ngati wa mitambo akiwa ni vital mgisho nite michael were mohusiaecoaisho kaaumen