ni saa 12 kamili jioni kwa saa za afrika mashariki wakati ni saa 11 kamili jioni kwa saa za afrika ya kati haya ni matangazo ya idhaa ya kiswahili ya radio france international tukikutangazia kutoka jijini nairobi nchini kenyaijai baadhi ya taarifa ambazo tumekuandalia jioni hii wananchi wa tanzania wajiandaa kushiriki uchaguzi hapo kesho shughuli za kupiga kura zikianza kisiwani zanzibar ujumbe wa eqas umoja wa afrika na umoja wa mataifa kutana na kiongozi upinzani nchini geni na mzozo wazidi kushuhudiwa kati ya nchi ya ufaransa na mataifa ya kiislamu karibu msikilizaji ni kwamba matangazo haya pia unaweza kuyafuatilia kwenye anwani ww rfi tuanze taarifa zetu jioni hii nchini tanzania ambapo hivi leo wakazi wa zanzibar wamepiga kura katika siku ya kwanza iliyohusisha maafisa wa tume ya taifa ya uchaguzi ze sambamba na wale vikosi vya ulinzi na usalama kutoka zanzibar ripota wetu martin nyoni ametutumia taarifa ifuatayo asubuhi na mapema hapa zanzibar palitawala ukimya katika mitaa mbalimbali wakati zoezi la kupiga kura mapema siku ya kwanza likiwa limeanza lakini muda ulipozidi kwenda punde milio a mabomu ya machozi litawala katika baadhi ya mitaa ya mjini magharibi hapa kiswani mguja awadhi jumahaji ni kamanda wa polisi katika eneo hili kilichotokea katika siku hii ya leo ni baadhi ya maeneo hasa katika barabara kulijitokeza uh, baadhi ya watu kuweka mawe barabarani kuchoma matairi na wakati mwingine kurushia mawe askari ambao walikuwa wakifanya doria jambo ambalo ni kosa kwa mujibu wa sheria na ni vitendo ambavyo yasivya kuvumilia mapema asubuhi chama cha upinzani act kilithibitisha kukamatwa kwa mgombea wake malim sefu sharifu ahmadi na hapa kamanda haji anaeleza sababu za kukamatwa kwake kukamatwa kwake kumetokea leo majira ya saa bil za asubuhi katika kituo cha garagara pale ambapo alikwenda pale akidai naye anataka kupiga kura kwa hiyo amekamatwa na yupo makao makuu ya polisi hapa zanzibar kwa ajili ya hatua za mahojiano hata hivyo baadhi ya wanahabari tulikamatwa na kunyang'anywa vifaa vyetu kabla ya kuachiwa huku taarifa tulizokusanya zikifutwa na vyombo vya usalama wananchi wa zanzibar wanapiga kura mara mbili tarehe i7 na 2 kuchagua raisi wa bunge na wawakilishi martin nyoni Shukran, martin nn tusalie na hayo ya uchaguzi nchini tanzania ambapo kinara upinzani visiwani zanzibar kupitia chama cha act wazalendo maalim saif sharif hamad anashikiliwa na vyombo vya usalama visiwani humo huku kukiwa na taarifa za watu kadhaa kuwawa na wengine kujeruhiwa mwandishiwetub shef ambaye hili ni jaribio lake la sita kutaka kuteuliwa kwa kiongozi wa visiwa hivyo alikamatwa na polisi punde tu baada ya kuwasili mapema asubuhi katika moja ya vituo vilivyoanza kupiga kura mapema saa chache kabla ya kukamatwa kwake polisi walitumia mabomu ya machozi risasi za moto na mpira kwa tawanya wafuasi wa upinzani waliokuwa katika kituo cha mtu pepo ambako ni ngome ya upinzani upinzani visiwani humo unaamini kuwa zoezi la kura mapema lililenga kutengeneza ingira ya wizi wa kura ili kumpendelea mgombea wa chama tawala cm husen mwinyi vurugu zilianza kuripotiwa mapema usiku wa jumatatu kwa mki jumanne kisiwani pemba ambako ni ngome ya chama kikuu cha upinzani ACT. mkuu wa jeshi la polisi viziwani zanzibar mohamed husen haji amekataa kuzungumzia lolote kuhusu vurugu zilizoripotiwa tayari ubalozi wa marekani nchini tanzania umetoa taarifa ukieleza kuguswa na vurugu zilizoripotiwa ukitoa wito kwa vyombo vya usalama kujiepusha na matumizi ya nguvu dhidi ya raia hasa katika kipindi hiki cha uchaguzi vyanzo mbalimbali visiwani humo vimethibitisha kuawa na wengine mamia kujeruhiwa baada ya makabiliano na polisi na wanajeshi walioonekana katika picha mbalimbali mbali za video wakipiga na kisiwa hicho kimekuwa kikishuhudia vurugu za kila baada ya uchaguzi ambapo mwaka watu waliuawa katika makabiliano ya polisi na hivi leo karibu nchi nzima mtandao kijamii wa, kijami wa Twitter, pamoja na mitandao mingine imekuwa haifanyi kazi vizuri kutokana na mamlaka mawasiliano kuongeza udhibiti wa matumizi yake taarifa yake benson wakoli tusalia nchini tanzania ambapo wagombea mbalimbali nchini humo wamehitimisha kampeni zao tayari kwa uchaguzi mkuu wa mwaka huu uliopanga kufanyika hapo kesho steven mumbi anatuarifu zaidi kutoka dar daressalam wagombea uraisi ubunge na udiwani nchini humo wamehitimisha kampeni kwa kunadi sera zao kwa wananchi kuomba ridhaa ya kuchaguliwa kuwaongozwa kwa muhula wa miaka mitano mgombea urais wa chama tawala ccm d john pombe joseph magufuli anaomba kuchaguliwa kwa muhula wa pili na ndiyo maana ninawaeleza ndugu zangu wa chemba mtupe tena miaka mitano kwa sababu haya yote yamefafaniliwa vizuri katika ilani ya uchaguzi yenye kurasa mia tatu na tatu ya chama cha mapinduzi huku mgombea wa chama kikuu cha upinzani chadema tundu antipasilisu akihimiza wananchi kujitokeza kupiga kura mkapige kura ya udiwani hakikisheni hawa hawawaheshimiwa hawa nawachagua wote wakipatikana hawa wote tunaunda halmashauri ya wilaya halmashauri ya mji wa handeni itakayoongozwa na chadema mnalipata wagombea wa vyama vingine wanasemaje na waomba kura zenu tutaunda serikali ya umoja wa kitaifa tuangalie thamani ya amani amani ukiipoteza huwezi ukairudisha tunaomba kusiwe na mtu wa kujitangaza ameshinda tunaomba wananchi wenyewe ndo waseme tumekupa kura umeshinda je kwa upande wao wananchi wamejiandaje kwenda kupiga kura majina yamebandikwa katika serikali ya mitaa nilipita pale nikaona jaa langu lipo hivyo kesho mapema ndakuwepo pale nimejiandaa vizuri kwenda kupiga kula kwa sababu ni ni siku ambayo muhimu sana kwangu uchaguzi huu ni uchaguzi wa sita wa vyama vingi ambapo vyama kumi na tisa vinashiriki uchaguzi huu Mumbi dar es jrassam steven mumbi tuondoke nchini tanzania na sasa tuelekee kule nchini rwanda ambapo kampuni ya teknolojia ya es nchini humo imeimarisha mfumo wake wa ulipaji nauli kwa safari kutoka mji mmoja hadi mwingine ambapo wasafiri sasa wanaweza kukata tiketi ya safari zao kupitia kupitiaan ya tap and go mahali popote walipo nchini drc zaidi ya waasi ishirini wa codeco na wanajeshi wanne wa jeshi la kongo wamewawa tangu siku ya jumamosi kufuatia mapigano kati ya jeshi la congo na waasi hao wa code cou kwa mujibu wa vyanzo vya usalama jeshi linaloungwa mkono na munusco lilifanikiwa kudhibiti maeneo matatu yaliyokuwa yakidhibitiwa na waasi hao nchini kenya bunge la kaunti ya mombasa limetangaza kusitisha vikao vyake na shughuli za kawaida katika bunge hilo kwa kipindi cha wiki tatu hatua inayojiri baada ya wawakilishi wadi watatu kuthibitishwa kuwa na maambukizi ya virusi vya korona hii hapa ni sauti ya john elungata kwa sababu serikali inapenda watu wake ikigundua basi hali itakuwa mbaya sana na itabidi sheria kali kuchukuliwa na hatua hiyo itaturejesha kule ambako maisha yalikuwa magumu huwezienda kazini huwezi pata riziki yako ya siku huwezi safiri je mnataka turudi hapo nadhani tunafaa kufuata sheria hizi kwa umuhimu wetu ni sauti yake john elungata mratibu wa shughuli za serikali katika kaunti eneo la pwani msemaji wa serikali ya uganda bwana ufono upondo amethibitisha kuwa kanali shaban batariza alifariki kutokana na virusi vya korona baada ya kulazwa tangu siku ya jumapili je ungependa kuwasiliana nasi tuandikie ujumbe kwenda namba alama ya kujumlisha 254 moja moja 0, 0, 0, 0, 0, 0, 0. huko nchini guinea ecoas umoja wa afrika na umoja wa mataifa wamekamilisha shughuli ya pamoja kujaribu kupunguza mvutano baada ya uchaguzi wa rais wa oktoba 18 na wametoa wito kuondoa vizuizi nyumbani kwa kiongozi wa upinzani selu dalin dialo mwenyekiti wa tume ya e jean claude casibro amesema wanajaribu kuleta pande zote kwa pamoja ili kutafuta mwafaka tunachokifanya ni kujaribu kuleta uaminifu kwa pande zote husika ili kuleta amani hasa kusitisha machafuko natumia fursa hii kumshukuru waziri mkuu selu delin dialo na timu yake nzima ambayo tumekuwa na mazungumzo mazuri tutaendelea na majadiliano hay hata hivyo kiongozi wa upinzani selu dalen dialo amesema hana imani na matokeo yote ya majadiliano hayo akiwa ziarani nchini mali waziri wa mambo ya nje wa ufaransa jean fledrian amesema hakuna uwezekano wote wa kufanya mazungumzo na makundi ya kijihadi mbali na hayo serikali ya ufaransa inashirikiana na serikali ya mali kwa ajili ya maendeleo ya taifa hilo lakini moja na nusu umesimamishwa kama anavyoelezea hapa jana mshikamano wa ufaransa unajidhiirisha katika sekta ya maendeleo na uboreshaji wa uchumi wa nchi na anaridhishwa uh, na mkataba muhimu ambao ni jumla ya juhudi ya mshikamano wa ufaransa wa euro laki1nanusu kwa ajili ya sekta ya maendeleo ya mali ni sauti yake waziri wa mambo Angel Franza, wa ya nje wa ufaransa jean ledrien raia mmoja wa marekani ametekwa nyara mapema leo karibu na mji wa birnen coni nchini niger kwa mujibu wa vyanzo vya habari lakini hakuna kundi lililokiri kuhusika unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia kupitias katika2169k tabendi 13rf mzozo zaidi umeendelea kutokota kati ya nchi ya ufaransa na mataifa ya kiislamu baada ya kauli ya rais emmanuel macron t aliyoitoa juma iliyopita kuhusu katuni yenye utata kumehusu mtume muhammad mwandishi wetu emmanuel makundi ana maelezo zaidi sintofahamu ilikuwa kubwa zaidi baada ya kuwawa kwa mwalimu raia wa ufaransa samuel party aliyeuawa oktoba 16 kwa kukatwa shingo na kijana wa kiislamu baada ya kuwaonyesha wanafunzi wake katuni ya muhammad mwishoni mwa juma lililopita rais wa uturuki resep tayip erdogan aliiita kauli ya macron kama iliyotolewa na kichaa akipendekeza kiongozihuyu ya apimu ya akili kutokana na msimamo wake kuhusu waislamu viongozi wa mataifa mengi ya kiislamu wameendelea kuwakashifu maofisa wa serikali ya ufaransa pamoja na rais macron wakiwaita wabaguzi huku wakiwataka raia wao kususia bidhaa kutoka nchini ufaransa kumeshuhudiwa maandamano makubwa nchini bangladesh palestina na saudi arabia huku nchi iran yenyewe ikimuita balozi wa ufaransa kwa mahojiano kuhusu kauli ya macron hata hivyo wito wa nchi ya uturuki unatishia kuiweka mbali zaidi nchi hiyo na umoja wa ulaya wakati huu ukitaka kuwa mwanachama wake mpya wizara ya mambo ya nje ya ufaransa imewaonya raia wake walioko katika mataifa ya kiislamu kuchukua tahadhari kutokana na hofu ya kushambuliwa tukisalia na taarifa hiyo kiongozi wa baraza la dini ya kiislamu nchini ufaransa mohamed mohamedi ametoa wito kwa waislamu nchini humo kutetea maslahi ya ufaransa wito ambao anautoa baada ya rais erdogan kutaka waislamu wote duniani kususia bidhaa za ufaransa rais wa marekani donald trump amezindua moja ya mafanikio yake ya kutia saini katika hafla ya ikulu kusherehekea uthibitisho wa seneti mteule wake watatu katika koti kuu amy cony baret siku nane kabla ya uchaguzi akizungumza katika hafla hiyo amy cony amesema atafanya kazi kwa kutegemea upande wowote kiapo ambacho nimekila usiku huu kinaonyesha majukumu niliongezewa ambapo nitayatekeleza pasi na uoga wala mapendeleo ambapo pia nitafanya bila ya kushurutishwa kwa misingi yoyote ya kisiasa au kwa masilahi yangu mwenyewe And of my own kwa upande wake rais trump amesema ni faraja kwake kumpata mrithi wa mwanamke aliyefanya vizurini siku ya kukumbukwa kwa taifa la marekani na katiba marekani na kwa utawala wa haki law, wa sheria imekubaliwa kuwa jaji cone amy kujaza nafasi ya mtu aliyepigania maslahi ya wanawake jaji ruth ginsburg, ruth Bader ginsburg ni sauti yake rais wa marekani donald trump polisi nchini pakistan imethibitisha kuuawa kwa watu saba huku wengine 19 wakijeruhiwa kufuatia mlipuko katika shule moja ya kidini katika jiji la kaskazini magharibi mwa nchi hiyo peshawa aidha haijagundulika idadi kamili ya watoto waliofariki na wale waliojeruhiwa katika tukio hilo na majeshi ya arminia yamesema majeshi ya nagono karabaki yamejiondoa katika eneo la gubadli kusini uliokatika mpaka na iran wakati huu makubaliano ya usitishaji mapigano yaliyoongozwa na marekani yakikosa kutekelezwa vikosi vya azerbaijan vimekuwa vikijaribu kudhibiti jimbo lenye utata la nagono karabaki katika mapigano ambayo yametajwa kuwa mbaya zaidi kuwai kushuhudiwa ni saa 12 na dakika 15 kwa saa za afrika mashariki tupate taarifa za michezo naye hilary ingati m asante sana kunikaribisha hali yako vipi jioni hii jioni yangu iko shwari kabisa na ofia wewemimi ah, niko vizuri tuingie viwanjani kidogo na tunaanzia nchini kenya ambapo klabu yaamaarufu kama ngwshabigwainisabwsuama mau simeanza kuimarisha kikosichake ambapo imemsajili mchezaji kutokayakule rwanda ambaye ni mzaliwacongo anaita mgn kwa kipindi cha miaka miwili amesema kwamba ni mikakati ya kuimarisha kikosi kwa ajiliya kurejelewa kwa ligi hivi karibuni tunatumai kwamba afc leopards itaimarika msimu huu ni timu kubwa tukisalia kule kenya sasa taarifa ambayo inawahusu wenye klabu inaitwa wazito sasa shirikisho la kandanda duniani fifa limesema kwamba limeweza kuadhibu kwa klabu ya wazito kwa kuwachisha kazi wachezaji watano bila kabla mkataba kwa uatamatika wahomba vimesema kwamba wanapaswa kulipwa shilingi milioni 75 ambapo kwamba kandarasi yao ilikatwa kabla hawajamaliza kucheza wazito ni wachezaji wa kigeni wanatoka kule congo wengine wanatoka ghana na wengine wanatoka uganda uhum. tukienda kule uganda kocha wa uganda Cranston, jonathan mns ametaja orodha wa wachezaji 2hnwawli wanaocheza katika ligi ya nyumbani tayari kwa matayarisho ya mechi za afcon za mwaka 221 ambapo wamesema kwamba anataka kuimarisha talanta wachezaji wa nyumbani mm-hmm twende hadi kule ligi kuu ya tuseme kwamba inaitwa champions league Uyenguende champions league lakini ni ligi ya bara ulaya mabingwa barani ulaya leo kuna mechi kadhaa ambazo imeratibiwa kupigwa usiku wa leo locomotive moscow anapiga dhidi ya bayan mnich saa mbl na dakika 4ba5 za usiku afrika mashariki atletico madrid dhidi ya fc red salsabug saa 2 dakika55afrika mashariki hiyo mm. ni kundi a katika kundi b kuna shaktdunisk watapiga dhidi ya inmilan borusia moochbl watapiga dhidi ya real madrid kundi, kundi ch fcpoto wanapiga dhidi ya olmpiaos olmpic marse wanapiga dhidi ya mancity kundi d kuna atalanta wanapiga dhidi ya aax livpool wanapiga dhidi ya mland mechi zote zitapigwa saa tao usiku hii za makundi kuanzia ba chana, da alafu kocha anaitwa huyu e re, kocha wanataka kufanya usajili wa mouritio pochetino wamesema kwamba wanataka kumrejesha pochetino ambaye alikuwa ni mkufunzi wa totenhamopas mm. ili akachukue mikoba yake sasa hivi nimalizie hapo kwa ajili ya mudas na msikilizaji tupate uchambuzi wa magazeti naye ali bilali ni kushukuru sana mislete nimemaindi sana huu jamaa anaitwa <laughs> la hilari kwa kula muda wangu kidogo tu lakini nianze na ni gazeti la the east africa limeandika kuhusu mgombea urahis wa upinzani zanzibar sharif hamad akamatwa gazeti la Daily Monitor, la kule nchini uadelynation kumravi limeandika kuhusu idadi ya vifo vya corona nchini kenya ifikia tu934 wizara ya afya ikitoa taarifa uh, kwa kesi mpya 83 za covid ikiwa ni jumla sasa ya watu eh, eh, Na gazeti la gaztila demnitr kulechi uganda limeandika kuhusu licha ya rais wa uganda orikaguta mseven kutoa wito wa kurejea kwa visomo nchini uganda baadhi ya wanafunzi hawajaonekana tangu oktoba k5 gazeti la newtimes la kule nchini rwanda gazeti hili limeandika kuhusu ombudsman ama msuluhishi ameeleza masuala katika kukamilisha hukumu gazeti la, la prosperit la kule jamhuri ya kidemokrasi ya congo limeandika kuhusu majadiliano yaendelea upande wa muungano wa fcc lakini pia la muka nalo gazeti la iwachu la kule nchini burundi gazeti hili limeandika kuhusu watu wawili waliomwandikia mwenyekiti wa chama cha fnl jean bigirimana watupwa korokoroni unamwandikia mwenyekiti wa chama mm-hmm. baadae akugeukia <laughs> eh? gazeti laei ambayo limeandika kuhusu uh, raia wa rwanda felisien kabuga ambaye alikuwa akitafutwa kwa, kwa udi na uvumba sasa amesafirishwa kuelekea mahakama ya huko heg na ataonekana kwa mara ya kwanza uh, wakati mwafaka kabla ya jaji wa chumba cha kesi kupewa kesi yake gazeti la lemond gazeti hili linaandika habari kutoka kule nchini ufaransa limeandika kuhusu hasira imepanda zaidi duniani kutokana na kauli ya rais emmanuel macron dhidi ya waislam nam ni kushukuru ali bilali shukran msikilizaji julian rubavu anakujia na makala ya afrika mashariki karibu mpenzi msikilizaji ungane nami kwenye makala ya afrika mashariki tunapohabarishana wa kuelimishana juu ya changamoto kwa raia wa afrika mashariki ili kubadilika kifikira na, na kufikia maendeleo endelevu ndani ya jamii yako na taifa lako kwenye makala ya leo tunaangazia juu ya mila na desturi za jamii ya wasukuma magharibi mwa tanzania mwenyeji wetu kwa kipindi hiki ni mzee wa kisukuma musanganga akielezea kuwa kwenye mila na desturi hakuna kifo cha kawaida mimi ni julianrubavu Radio France Internacional. msikilizaji kwa miaka kadhaa umekuwa ukifuatilia makala nyingi tofauti juu ya mira na desturi za makabila mbalimbali kwenye ukanda wa afrika mashariki tumeangazia pia mauaji ya ulemavu na vikongwe zikitajwa sababu za kishirikina ninakualika kualika mazungumzo yangu na mzee musa nganga mkazi wa kijiji cha kola ndoto mkoani shinyanga magharibi mwa tanzania akizungumzia juu ya mira za kisukuma na imani za kichawi mi naitwa musa nganga mzee miaka mingapi uh, nimekula chumvi bwana kidogo nimekula chumvi niko sasa naelekea bado miwili tu We, ni mzaliwa wa hapa maeneo yote haya kila mtu ananifahamu hapa panaitwaje hasa, hasa. hasa hapa panaitwa nikola ndoto kwa sasa hapa tulipo maeneo yote aya yakola ndoto yote na viungani hii ni kijiji na viungani vyake vyote viko karibu karibu na, na, nafahamika msanganga umesema kwa sasa panaitwa zamani msananannymavidogo uh, uh, uh, mm. eh, tangu kumi na tatu ndikaita kolandoto elfumoja miatisa kumi natatu na kolandoto nikitaka kufamisha mm. ah, alikuja mishinare mmoja mzungu mmoja anaitwa anaita ndi alitawala maeneo maeneokaleta neno la mungu kumi natatu aingia na hpa akapokelewa na wazazi wangu mimi mm. e, kawa waka, waka nafanya kazi hapa kola ndoto kola doto jia lke mt moja naita m ni mti ndoto nipale kwa hiyo ikawitwa kola ndoto ah, kola ndoto like hasa mzee musa kuna mawaji ya wazee na vikongwe kwamba ni wachawi vitu hivi vipo mbali mbali ngaje si maeneo yetu hapa kwa nadra sana lakini hivi kando ya vijiji vingine mbali na hiki nae maeneo yetu sisi hatukiasikia sana juu ya uwaji vikongwe na inapotokea mzee musa miaka sabini sio michache hapa unafahamu mambo mengi sana ya mila na desturi za wasukuma bila shaka sawa sawa hata mila zako naweza nikaifahamu kidogo nikaibia kwako <laughs> <laughs> si ajabu sawa sawa sasa mzee musa kwa mira za kisukuma kweli mnaamini kwamba mchawi ni mzee au kikongwe tu au mpaka hata kijana naweza kawa mchawi au mtoto wachawi mwana hatanaweza ka mchawi tu uchawi hata mambo ya mazingla, ya mazingira na ndege unga wae. sijaona unga lakini mm. lakini kitu hiki kama kipo mm. ngoja nikwambie kidogo nilienda bariadi chaw tkak keakakachaia mamboamazgaziaanea safai mjasisi i mwaka tisina tatu nilienda kule bariadi sehemu inaitwa ngasamo palitokea shida hii nilienda kuhubili mimi pale baadayakuubili kabi siku inaitwa yani, migunga mbali kidogo mbili tatuaamaulivyo wewekaffaasamjina mama mmoja alikuwa ameachiwa kutoka gamboshi aboshi una, gamboshi gamboshi <coughs> wanasema ni kijiji kimoja ni mahali pengine ambapo hapajulikani ni kijiji ambacho hakijulikani. Eh? hakijulikani ni hewani lakini watu wanaishi kule wanafundisha walimu wanafanya nini wanakunywa pia wanasoma madarasa moja mbili tatu wacheza ngoma wako kule haya yote Akuambia, ile yule mama ametoka huko alikuwa chakula akaja mama mmoja akaja akasema kwamba tumpgza kule kwamba hatuna sasa kwe. sasa kwenye sio huku na chkuapnup i polisi pale apolisi yule mama ngasamo jineri, kasamo jineri ya mwanza huko pale uh-huh. mama yule akaja bwana polisi wakamtunza basi akamuliza maswakasma mimi nyumbani kwangu nimigunga kuna sehemu inaitwa migunga nam sasa nika pale nkaautembea tembea sasa na, na shuhudia kumbe nikaputana na hilo kundi polisi sasa wakawa mzuhia, watu ya yule mama akawa uh, amesema uh, kwamba nilitoka msichana imeolewa huko gamboshi nimewacha watoto wangu kule nami nimekuja wapi hapa tumefukuzwa hatuna chakula hasa akahulizwa kwamba unaishi unaishiwape migunga na migunga wakaendewa watu ni wikanikalibu tupal wakaja wakasogea watu wakul wote kijiji chote kizima kikasogea mahali pale kuhakikisha huyu mama ametokatokaje basi mama yule wazazi wake wakaja kila kitu manamlez kt wakamuliza polisi pamba kamba wazazi wako ndio wakina wakina pale kina mama wamejifunikafunika ngu mama, mama, yako yuko api. mama anaenda, anaenda, yule naenda anaenda yule mama yake na baba yako akaenda akamgusa tena huyu ni baba baba yake yake akasema tu kama huyu ni binti yangu Mimi binti yangu kweli najua nilimzika kule babaakasa Huyu, huyu huyu ni kweli kweli basi akasema akasema mtoto wangu alikuwa chini kitovu, ya ya kitovu. Ya kitovu ili ili ili. Naituwa, au ni, kufutika mama ni kina mama yake wakaambiwa sita kuchagula kwenda kumwangalia amakitouaamai mama na iekuutikmaakasma kwamba analo aawakamba a k ambao aikifutiki Ah, nikajua kwamba akininimwangu kweli huyu mama ametoka fulani <laughs> iyo gamboshi alikuja akasema kwamba ni sehemu gani kwa mwanza hapo ni sehemu kule mbele nikakikuta lakini sasa yungerea. Yungerea. Mm-hmm. Mi nilifanya utafiti pale mm-hmm nikaingia ile gambo sha hasa ya halali ambayo mpaka sasa ampaasa kijiji kipo hivi wanasemaga hapa kwamba hapa kuna nini kuna mashule kuna nini si walimu wamesha wengi manjuu hawa wako tu wanaimbaga na nini i ais nikasachi kijiji kizima sikuona kitu No, hii jamaa ni muni mwengu hauonekani lakini ile prving yangu inaludi nyuma mpaka kwa yule msichana niliye kwa macho na hapo tamati ya makala ya afrika mashariki kwa leo ambapo tumeangazia juu ya mila na desturi za wasukuma magalibi mwa tanzania mimi ni juliani rubavu radio france international sana julian rubavo kwa kuandaa makala hayo y siku ya leo ni saa 11ns kwa saa za afrika ya kati wakati ni saa 12 kwa saa za afrika masharikijai baadhi ya taarifa ambazo tumekuandalia awamu hii wananchi wa tanzania wajiandaa kushiriki uchaguzi hapo kesho shughuli za kupiga kura zikianza visiwani zanziba nchi ya ufaransa na mali za tofautiana kuhusu mazungumzo na wanajihadi na jaji mteule wa trump athibitishwa na baraza la seneti kabla ya uchaguzi nchini marekani karibu msikilizaji kwa matangazo awam hii kumbuka unaweza kufuatilia matangazo haya kupitia anwani www rfi kiswahilic nchini tanzania ambapo hii leo wakazi wa zanzibar wamepiga kura katika siku ya kwanza iliyohusisha maafisa wa tume ya taifa ya uchaguzi sambamba na wale vikosi vya ulinzi na usalama kutoka zanzibar ripoti, ripota wetu martin nyoni ametutumia taarifa ifuatayo asubuhi na mapema hapa zanzibar palitawala ukimya katika mitaa mbalimbali wakati zoezi la kupiga kura mapema siku ya kwanza likiwa limeanza lakini muda ulipozidi kwenda punde milio ya mabomu ya machozi litawala katika baadhi ya mitaa ya mjini magharibi hapa kiswani mguja awadhi jumahaji ni kamanda wa polisi katika eneo hili kilichotokea katika siku hii ya leo ni baadhi ya maeneo hasa katika barabara kulijitokeza uh, baadhi ya watu kuweka mawe barabarani kuchoma matairi na wakati mwingine kurushia mawe askari ambao walikuwa walikuwak wakifanya doria jambo ambalo ni kosa kwa mujibu wa sheria na ni vitendo ambavyo yasivya kuvumilia mapema asubuhi chama cha upinzani act kilithibitisha kukamatwa kwa mgombea wake maalim sefu sharifu hamadi na hapa kamanda haji anaeleza sababu za kukamatwa kwake kukamatwa kwake kumetokea leo majira ya saa bl za asubuhi katika kituo cha garagara gara pale ambapo alikwenda pale akidai naye anataka kupiga kura kwa hiyo amekamatwa na yupo makao makuu ya polisi hapa zanzibar kwa ajili ya hatua za mahojiano hata hivyo baadhi ya wanahabari tulikamatwa na kunyang'anywa vifaa vyetu kabla ya kuachiwa huku taarifa tulizokusanya zikifutwa na vyombo vya usalama wananchi wa zanzibar wanapiga kura mara mbili tarehe i7 na 2 kuchagua rais wa bunge na wawakilishi nyoni zanzibar wawakilishizanzibkish tusalie na taarifa hiyo ya uchaguzi nchini tanzania ambapo wagombea mbalimbali mbali nchini humo wamehitimisha kampeni zao tayari kwa uchaguzi mkuu wa mwaka huu ambao umepangwa kufanyika hapo kesho s mumby Mumbi anatarifu zaidi wagombea uraisi ubunge na udiwani nchini humo wamehitimisha kampeni kwa kunadi sera zao kwa wananchi kuomba ridhaa ya kuchaguliwa kuwaongozwa kwa muhula wa miaka mitano mgombea urais wa chama tawala ccm d john pombe joseph magufuli anaomba kuchaguliwa kwa muhula wa pili na ndiyo maana ninawaeleza ndugu zangu wa chemba mtupe tena miaka mitano kwa sababu haya yote yamefafaniliwa vizuri katika ilani ya uchaguzi yenye kurasa mia tatu na tatu ya chama cha mapinduzi huku mgombea wa chama kikuu cha upinzani chadema tundu antipasilisu akihimiza wananchi kujitokeza kupiga kura mkapige kura ya udiwani hakikisheni hawa hawawaheshimiwa hawa nawachagua wote wakipatikana hawa wote tunaunda halmashauri ya wilaya halmashauri ya mji wa handeni itakayoongozwa na chadema mnalipata wagombea wa vyama vingine wanasemaje na waomba kura zenu tutaunda serikali ya umoja wa kitaifa tuangalie thamani ya umani. amani amani ukiipoteza huwezi ukairudisha unaomba kusiwe na mtu wa kujitangaza ameshinda tunaomba wananchi wenyewe ndo waseme tumekupa kura umeshinda je kwa upande wao wananchi wamejiandaje kwenda kupiga kura majina yamebandikwa katika serikali ya mitaa nilipita pale nikaona jela langu lipo hivyo kesho mapema pale nimejiandaa vizuri kwenda kupiga kula kwa sababu ni ni siku ambayo muhimu sana kwangu uchaguzi huu ni uchaguzi wa sita wa vyama vingi ambapo vyama kumi na tisa vinashiriki uchaguzi huu Stephen mumbi smb j ssamrf kiswahili Shukran, imeimarisha mfumo wake wa ulipaji nauli kwa safari kutoka mji mmoja hadi mwingine ambapo wasafiri sasa wanaweza kukata tiketi ya safari zao kupitia ya kupitiaaplton go mahali popote walipo zaidi ya waasi ishiini wa kodeko na wanajeshi wanne wa jeshi la kongo wameuawa tangu siku ya jumaa kufuatia mapigano kati ya jeshi la congo na waasi wa kodeko kwa mujibu wa vyanzo vya usalama jeshi linaloungwa mkono na munusko lilifanikiwa kudhibiti maeneo ya matatu yaliyokuwa yamedhibitiwa na waasi hao nchini kenya bunge la kaunti ya mombasa limetangaza kusitisha vikao vyake na shughuli za kawaida katika bunge hilo kwa kipindi cha wiki tatu hatua inayojiri baada ya wwakilishi wadi watatu kuwa na maambukizi ya virusi vya korona kaunti ya mombasa hivi maajuzi imekuwa ikishuhudia kasi ya maambukizi ya korona hali ambayo mratibu wa shughuli za serikali katika eneo la pwani john elungata anasema kuwa huenda serikali ikachukua hatua kuzuia msambao zaidi kwa sababu serikali inapenda watu wake ikigundua basi hali itakuwa mbaya sana na itabidi sheria kali kuchukuliwa na hatua hiyo itaturejesha kule ambako maisha yalikuwa magumu huwezi enda kazini huwezi pata riziki yako ya siku huwezi safiri je mnataka turudi hapo nadhani tunafaa kufuata sheria hizi kwa umuhimu wetu ni sauti yake john elungata mratibu wa shughuli za serikali katika eneo la pwani nchini kenya mahakama ya juu katika wilaya ya jinja nchini uganda imemhukumu mwanaume kwa jina amuza kamulia kifungo cha hadi miaka 5 jela kwa kumbaka na kumpachika mimba mwanawe wa miaka 14erpl 937fm akiwa nchini mali waziri wa mambo ya nji wa ufaransa jean nis ledrian amesema hakuna uwezekano wote wa kufanya mazungumzo na makundi ya kijihadi mbali na hayo serikali ya ufaransa inayoshirikiana na serikali ya mali kwa ajili ya maendeleo ya taifa hilo ambapo tayari makubaliano ya msaada wa euro lakimoja na nusu umesainiwa kama anavyoeleza hapa mshikamano wa ufaransa unajidhirisha katika sekta ya maendeleo na uboreshaji wa uchumi wa nchi na anaridhishwa na mkataba muhimu ambao ni jumla ya juhudi ya mshikamano wa ufaransa wa euro w laki moja nanusu kwa ajili ya sekta ya maendeleo ya mali ni sauti yake waziri wa mambo ya nje wa ufaransa raia mmoja wa marekani ametekwa nyara mapema leo karibu na mji wa bernin coni nchini nige kwa mujibu wa vyanzo vya habari lakini hakuna kundi ililokiri kuhusika na utekaji huo huko nchini guine eas umoja wa afrika na umoja wa mataifa wamekubaliana ama wamekamilisha shughuli ya pamoja kujaribu kupunguza mvutano baada ya uchaguzi wa urais wa oktoba 18 na wametoa wito kuondoa vizuizi nyumbani kwa kiongozi wa upinzani selu dalin dialo mwenyekiti wa tume ya jean claude caibro amesema wanajaribu kuleta pande zote kwa pamoja ili kutafuta mwafaka tunachokifanya ni kujaribu kuleta uaminifu kwa pande zote husika ili kuleta amani hasa kusitisha machafuko natumia fursa hii kumshukuru waziri mkuu selu delin dialo na timu yake nzima ambayo tumekuwa na mazungumzo mazuri Tutandela na majadiliano Ohio. hata hivyo mpinzani selu dalen dialo amesema hana imani na matokeo yote ya majadiliano hayo unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia kupitiasht katika 21690 k tabendi 13 mzozo zaidi umeendelea kutokota kati ya nchi ya ufaransa na mataifa ya kiislamu baada ya kauli ya rais emanuel macron aliyetoa juma moja liliopita kuhusu katuni yenye utata kumhusu mtume muhammad mwandishi wetu emmanuel makundi ana maelezo zaidi sintofahamu ilikuwa kubwa zaidi baada ya kuwaa kwa mwalimu raia wa ufaransa samuel party aliyewaa oktoba 16 kwa kukatwa shingo na kijana wa kiislamu baada ya kuwaonyesha wanafunzi wake katuni ya muhammad mwishoni mwa juma lililopita rais wa uturuki recep taip erdogan aliiita kauli ya macron kama iliyotolewa na kichaa akipendekeza kiongozihuyu ya pimu ya akili kutokana na msimamo wake kuhusu waislamu viongozi wa mataifa mengi ya kiislamu wameendelea kuwakashifu maofisa wa serikali ya ufaransa pamoja na rais macron wakiwaita wabaguzi huku wakiwataka raia wao kususia bidhaa kutoka nchini ufaransa kumeshuhudiwa maandamano makubwa nchini bangladesh palestina na saudi arabia huku nchi ya iran yenyewe ikimuita balozi wa ufaransa kwa mahojiano kuhusu kauli ya macron hata hivyo wito wa nchi ya uturuki unatishia kuiweka mbali zaidi nchi hiyo na umoja wa ulaya wakati huo ukitaka kuwa mwanachama wake mpya wizara ya mambo ya nje ya ufaransa imewaonya raia wake walioko katika mataifa ya kiislamu kuchukua tahadhari kutokana na hofu ya kushambuliwa tusalie na taarifa hiyo ambapo wakati mvutano ukiendelea kushuhudiwa kati ya rais emmanuel macron na rais wa uturuki recep type erdogan kiongozi wa baraza la dini ya kiislamu nchini ufaransa mohammed musau ametoa wito wa kwa waislamu nchini humo kutetea maslahi ya ufaransa wito wake unakuja baada ya rais erdogan kutaka waislamu wote duniani kusosia bidhaa za ufaransa kufuatia matamshi ya rais macron ufaransa haitositisha mila yake ya utengenezaji vibonzo vya dini polisi nchini pakistan imethibitisha kuuawa kwa watu sab na wengine m9 wakijeruhiwa kufuatia mlipuko katika shule moja ya kidini katika jiji la kaskazini magharibi mwa, mwa nchi hiyo pesha peshawa aidha haijagundulika idadi kamili ya watoto waliofariki na wale waliojeruhiwa katika tukio hilo majeshi ya armenia yamesema majeshi ya nagono karabaki yamejiondoa katika eneo la gubali kusini ulio katika mpaka na iran wakati huu makubaliano ya usitishaji mapigano yaliyoongozwa na marekani yakikosa kutekelezwa vikosi vya azarbaijan vimekuwa vikijaribu kudhibiti jimbo lenye utata la nagono karabaki katika mapigano ambayo yametajwa kuwa mbaya zaidi kuwahi kushuhudiwa kwa miaka mingi msikilizaji kumbuka matangazo haya pia unaweza kuyafuatilia kwenye anwani www rfi kiswahilicom au pia vilevile vile unaweza kufuatilia matangazo yetu na taarifa zetu kwenye ukurasa wa facebook a kiswahili na pia kwenye twitter rfi kiswahili na msikilizaji tupate mahojiano kwenye mahojiano yetu hivi leo tunaangazia taarifa ambapo polisi katika kisiwa cha unguja visiwani zanzibar inasema inawashikilia watu zaidi ya 7 wanaodaiwa kuhusika katika vurugu zilizoripotiwa hivi leo wakati wa zoezi la upigaji kura katika siku ya kwanza kisiwani pemba ambako ni ngome kubwa ya upinzani kumeripotiwa vurugu katika baadhi ya maeneo taarifa nyingine zikidai kuwa watu kadhaa wamejeruhiwa na hata wengine kupoteza maisha kulingana na picha za video zilizosambaa kwenye mitandao ya kijamii huku jeshi la polisi visiwani humo likisema bado halijathibitisha taarifa mwandishi wetu emmanuel makundi amezungumza na martin nyoni mwanahabari aliyekwa visiwani humo ambapo alitaka kujua kile kinachoendelea kwa sasa hali kwa hivi sasa ilitawala na ukimyakufuatia mvua ambayo imeenyesha kwa muda mrefu katika kipindi hiki cha mchana kiasi masaa matatu mvua imekuwa matatumvu iki... Ya katika maeneo mbalimbali hasa katika eneo la mjini magharibi na vipi kuhusiana na hali ya usalama asubuhi ulitujiuza kuhusiana na vurugu ambazo zilikuwa zikiripotiwa mara kwa mara tangu zoezi la kupiga kura lianze Uh, kwa hivi sasa kunaonekana kupoa japo maafisa wa kulinda usalama wanazidi kutapakaa katika maeneo mbalimbali hususa uh, maeneo ya darajani kule bado garagara pia maafisa wa usalama wapo katika eneo hilo uh, katika kuhakikisha kwamba wanazidi kutuliza hali ya mambo elizwezi ili zoezi hili kufanyika kwa amani zaidi na vipi kuhusu mgombea wa upinzani maalim sef sharif uh, hamad ambaye ameripotiwa kukamatwa tangu majira ya asubuhi amekushaachiwa bado mpaka hivi sasa kuja kuwa na taarifa zilizothibitisha kuweza kuachiwa kwake moja kwa moja akizungumza na waandishi wa habari muda mfupi uliopita kamanda wa polisi wa mjini magharibi ahaji ametoa taarifa mbele ya vyombo vya habari lakini hajathibitisha juu ya kuachiwa kwake lakini amethibitisha kukamatwa kwa mwali sefu ambaye ame, amekamatwa katika eneo ambalo yeye analiongoza na vipi kuna kukamatwa kwa wafuasi wowote wa upinzani ama watu Uh, wengine wowote ambao walikuwa wanahusishwa na vurugu zilizotokea na kama kuna majeraha ama watu kupoteza maisha polisi wanasema nini uh, kuja kuwa na taarifa ya watu kupoteza maisha lakini taarifa ambayo imetolewa na kamanda wa polisi wa mjini magharibi ameeleza mpaka hivi sasa wanawashikilia watu w wa sabini na wawili ambao wamehusika kufanya uh, vitendo vya vurugu katika baadhi ya maeneo ya mji huu na kiujumla sasa wafuasi wa upinzani wa na wananchi wa kawaida wanazungumziaje Uh, kilichotokea na kinachofanyika wakati hu wazanzibari wakipiga kura uh, bado imekuwa ni ngumu kuweza kuwafikia kwa sababu wengi wameamua sasa kuweza kujifungia majumbani kutokana na hali ya mambo ilivyo kwa sababu maafisa uh, wa usalama wamepata nafasi ya kutapakaa katika maeneo mbalimbali lakini pata nafasi ya kuzungumza na mfanyabiashara mmoja katika uh, eneo la darajani akitoa witu kwamba kwa mara nyingine serikali itolee itoe witu kwao wasiweze kufungua biashara zao mapema kwa sababu ya hali ya mambo ilivyo uh, wa mekua, wa bikakiasi cha siku yaleo kushindwa kufanya shughuli zao za kibiashara nam asante sana marti nyoni kutoka huko visiwani zanziba asante sana nam msikilizaji na baada ya mahojiano hayo taarifa za hivi punde zinaeleza kwamba maalim saif hamad amachiwa huru na hali inaelezwa kuwa tulivu katika maeneo ambayo hapo awali yalishuhudia vurugu na tu nimpishe halima gongo na makala habari rafiki kipindi ni habari rafiki makala pekee kutoka hapa radio france international inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru natumai uboheri wa afya mpenzi msikilizaji kwenye makala ya habari rafiki leo tunaangazia ripoti ya maridhiano maarufu kama bbi ambayo imezinduliwa nchini kenya baada ya mchakato wa kukusanya maoni ya wananchi wa taifa hilo kuhusu ni nini kinaweza kufanyika ili kuzuia mapigano ya kila baada ya uchaguzi mkuu katika ripoti hiyo mfumo wa uongozi unapendekezwa kubadilishwa ili kuwepo wadhifa wa waziri mkuu na manaibu wake wawili nini maoni yako kuhusu ripoti hii kwa majina naitwa angosa siuli philip ni kutoka nchi ya kenya kaunti ya vihiga eneo la bwunyore jambo muhimu ilikuwa kwamba watu waweze kukaa chini na waweze kuangazia tuma ya uchaguzi ambao ni ibc tuweze kukaa chini tuangalie mfumo wa imara wa teknolojia utaotumika ili wananchi waweze kuwa na amani a, katika uhesabu wa kura na tupitia tume ya ibc wakati tutapokuwa na haki katika uhesabu wa kura tupitia tume ya ibc basi tutakuwa tumesuluhisha mapigano ya siasa nchini kenya jina langu ni jeremia mnameta naishi katika mtaa wa piplin jiji kule nairobi nchini kenya Uh, kwanza kabisa mtazamo wangu kuhusu mchakato wa bbi naona ni mchakato mzuri ambapo viongozi viongozi wawili wa upinzani wa raila odinga na rais ra wetuuukeyata wamekaa chini wakaona kwamba lazima kwamaazmau na uiano na na hali ya kufanya kazi pamoja na Kenya pamoja kuleta ninaunga mkono moja, moja kwa moja kwa sababu mambo mengi yamekuwa akifanyika baada haswa baada ya uchaguzi yule ambaye ameshinda anachukua kila kitu na yule ambaye ameshindwa kwamba ameshindwa na hivyo vita vinakuja muhimu kwamba meshindwawama kumaliza vita ya ukabila vita baada ya uchaguzi na umwagaji wa damu hilo ndilo jambo ambalo sisi kama wakenya tumeridhika nalo na kwamba iwapo mchakato huu utaenda katika bunge na upite itakuwa sawa iwapo tutaishi kwa mani. amani amani ndicho chambo muhimu kwa majina naitwa simon from moo kwa kusema ukweli d ni nzuri hasa kuna kipengele ambacho wanasema Youth commission ambacho sisi kama vijana tutaweza kupeana mapendekezo yetu ili matakwa yetu yaweze kuzuluishwa na serikari cha inajumuisha tabaka zote kenya or za sasa zimeisha zimeishaumeshinda ujashinda utakuwa umejumuisha kwa serikali na vita zimeisha hivo kenya sobb naitwa mwsembi nikiwa kibwezi kenya mpango huu unafaa uh, kutekelezwa kwa faida ya kumfaa mwananchi wa kawaida lakini kama ni kwa minaji ya viongozi basi hautakuwa na faida yote bibai niyo yake ilikuwa ni kuwaleta wakenya pamoja lakini sheria bila wakenya kubadilisha mawaza yao itakuwa ni kazi bure mimi naitwa abert masua nikiwa kibwezi mpango mzima wa bbi ni jambo nzuri na kuna mambo mengi ambayo yako humo ndani eh, lakini eh, wasiwasi wangu ni kwamba huenda siasa zikaingizwa uh, kwenye mchakato mzima wa kuibadilisha sheria zetu za, uh, za uongozi na kuendesha mambo yetu hapa nchini kenya na siasa zikiingizwa sana huenda mambo yale mazuri ambayo yatamfaidi mwananchi wa kawaida pale ndani yakakosa kutekelezwa na kukatekelezwa tu mambo ambayo yanahusu wanasiasa wa na vion, viongozi peke yao na jambo hilo likifanyika itakuwa basi mchakato mzima wa kuibadilisha kat, katiba kupitia bb itakuwa yote ni kazi bure kwa majina naitwa mandela nikiwa hapa nairobi maoni yangu kuhusu bb ni kwamba nataka wanasiasa watu wachie na kala sisi wenyewe tusome ili mwananchi mwenyewe moja kwa moja aweze kuamua iwapo atapiga kura ndio ama la kuhusu bbi wawache hii siasa yao ya, ya tumbu hapa na pale ili sisi wenyewe tuamue kura tutapiga ni wapi ambapo tapiga kura naitwa ali kutoka mombasa kenya ripoti hii ya bbi mapendekezo yake nimeyapenda kwa sababu inaelekea kutatua matatizo ambayo yamekuwa me, kitukumba kila baada ya miaka mitano watu wanafanya uchaguzi baadaye kunakua na vita Oyo, kuna u, kwa hiyo kuna uwezekano kwamba mambo haya yasitokee tena mapigano yasitokee tena sababu kutakuwa na ugavi wa mamlaka katika maeneo yote na katika makabila yote yatakuwa yanajumuisha ena, katika serikali ambapo hili ndoaga ni tatizo kubwa ile watu kujisi kama wanatengwa so BBI ni kitu ambacho kitakuja kuleta suluhu ya kudumu kwa majini anaitwa ibrahim ramadhan kutoka nairobi na maoni yangu kuhusu ripoti hii iliyotolewa ya bbi ni kwamba sidhani kama ripoti hii imetengenezwa kwa kumfaidi mwananchi wa kawaida ninavyoona baada baada ya kusoma ripoti hii nafasi zimezidi kutengezwa ili iwafaidi iwa viongozi katika viongozi wa kisiasa nchini humu uh, kama ni kusema hati lengo lake ni, ni kuzuia mauaji kama yale yaliyotokea mwaka wa elumblinsaba sidhani kama hiyo ni lengo kuu kwa majina mimi ni jost mogaka naongea kutoka nairobi muji mkuu wa nchi ya kenya wale ambao wameitoa hio pp ntkeatta na wa, wa raila Otinga. haina haja yetu yetu kuisoma hata sababu hata sababu sababu tukipeleka maoni yetu, wale wawili wako wako wako na niayao, wako na na na na nia yao lengo lao lao goli sasa tungoche tu wapite waongee watu wakikucha kwetu tuipitise Saya kusoma sione kama tutakuwa nayo haina wt sasa ile hii pui yetu haitasikizwa na mtu yeyote eh, mi naitwa victor kutoka maeneo ya nairobi hii bibia sijaisoma yote kidogo kabisa lakini kuna vipengele kiasi nimesoma kulingana kulingana vile naona. Kulingana vile naona wanafanya hizo powers ni ni kama pia wana pia wanazidowngrade na hiyo itafanya pesa zipotee nyingi But, eh, si mbaya ni kitu angalia kwa kama itauleta pamoja mi sioni kama ina ubaya lakini labda nikiendelea kumaliza kusoma vizuri iddlmalizarmimi ni merci jonas kutoka drc lubumbashi hapa andugu zangu wapo kenya waliunge mkono kabisa hilo ni jambo la mzuri sana na hakuna matokeo mabaya anaweza ikatokea kabisa jerare napiga simu nikiwa goma mashariki ya kidemokrasia ya kongo maoni yangu kuhusu gamenti ya kenya kwa kukamata hatua na kubadirisha mfumo wa uongozi ili kusikue na vita katika uchaguzi mkubwa ujayo ile ni hatua nzuri sana kwa kuona nchi hii ya kenya kila mara ya uchaguzi kunakuwa mizozo sana rfi sanamsikilizaji kutokana na janga la korona tunasikitika kuwa tunashindwa kukuletea vipindi vyetu kama kawaida pamoja na mazingira magumu tuliyonayo kwa sasa tunajitahidi kuhakikisha kuwa tuko pamoja nawe kukupasha habari za kimataifa na kanda asante sana kwa kuendelea kuwa nasi kila siku tunathamini uaminifu wa wako kweturf na sasa tugeukie maoni yako uliotuandikia katika ukurasa wetu wa facebook rfi kiswahili tuanze naye filbert jonathan kutoka kagera tanzania ambaye anasema vurugu baada ya uchaguzi madhara yake ni makubwa bbi ni mwa 40 huko kenya ni wapongeze kwa hatua wa hiyo henry kambale kutoka drc anasema ni jambo nzuri basi drc pia ifuate mfano huo vincent jj kaji kutoka tanzania anasema kwangu mimi naona sawa tu kwa sababu kikubwa maridhiano basi na kulinda amani yao mungwiko modest kutoka mashariki mwa drc anasema basi kama wakenya wataungana mkono ripoti hii nadhani itakuwa jambo la maana sababu tumekuwa tukishuhudia machafuko nchini kenya baada ya uchaguzi celestin kajuna kutoka kagera tanzania anasema ripoti ya bbi ipo vizuri sana wakenya waifanyie kazi ipasavyo ili waondokane na machafuko ambayo yalijitokeza nchini humo kila baada ya uchaguzi nyamachoma alex kutoka arusha anasema nipongeze kenya bbi kuzunduliwa iwe ni kuimarisha mvutano huko gwiji kuchi jogo mkongwe kutoka morogoro tanzania anasema hakika ripoti hii itasaidia sana kumaliza tofauti zao kwani wakumbuke kenya yao ni ya wakenya wote bukuru nyarukemba kutoka kivu kusini anasema hatua hiyo iliyochukuliwa na kenya ninzuri, ni nzuri ni vyema mataifa ya afrika yaige mfano huo kwani ni njia moja ya maendeleo kufikia hapo sina la ziada shukran kwako msikilizaji kwa kutuma maoni yako yaliyotupambia makala yetu ya habari rafiki umekuwa nami hali magongo kwa heri E hii ni habari njema kwa wasikilizaji wa rfi kiswahili sasa hivi tuna ap mpya kupitia android na ios pakuwa kupitia simu yako bila malipo unaweza kusikiliza moja kwa moja matangazo yetu wakati wowote r kiswahiliaitn inapatikana kupitia store na google play watumiaji wetu wakiwa kenya tanzania marekani uingereza ufaransa na australia wanaweza kuchagua kusikiliza kupitia mfumo wa sauti au kusikiliza moja kwa moja msiklizaji unaweza kusikiliza matangazo ya refai muda wowote kwa kupakua apliction ya refi radio, radio kwenye simu yako ya kiganjani na kusikiliza matangazo yetu kwa lugha 16 ikiwemo lughadimu ya kiswahili aplikthon hii ni bure ni tamatishe matangazo niangazia baadhi ya taarifa ambazo tumekuwa nazo wananchi wa tanzania wajiandaa kushiriki uchaguzi hapo kesho ujumbe wa ecos umoja wa afrika na umoja wa mataifa wakutana na kiongozi wa upinzani nchini geni na mzozo azidi kushuhudiwa kati ya nchi ya ufaransa na mataifa ya kiislamu tutamatisha matangazo jioni leo na kibao afronte chake michem akimshirikisha sege ben chakemishema kimshirikisha sege beno kutoka nchini nigeria kinatamatisha matangazo shukran kwa aliofanikisha msimamizi wa matangazo amekuwa ali bilali mfundi wa mitambo amekuwa ni vital mugisho kule mbwa mimi nafahamika kama mslt