dkt msikilizaji ni saa 12 kamili kwa saa za afrika mashariki wakati ni saa 11 kamili kwa saa za afrika ya kati haya ni matangazo ya idhaa ya kiswahili ya Radio France international tukikutangazia kutoka jijini nairobi nchini kenyaia baadhi ya taarifa ambazo tumekuandalia jioni hii mgomo wa huduma wa afya na wafanyakazi wengine katika hospitali ya taifa ya kenyatta waingia siku ya pili bara la afrika lapoteza karibu dola za marekani bilioni 836 kutokana na mzunguko haramu wa fedha na idadi ya watu waliofariki kutokana na virusi vya korona duniani yafikia milioni moja ni kukaribishe msikilizaji katika matangazo yetu jioni ya leo ikiwa ni tarehe 29 mwezi septemba m 220 kumbuka pia msikilizaji matangazo haya unaweza kuyafuatilia kwenye anwani ww ri kiswahilicom au pia vilevile vile unaweza kupakua ya rfi kupakuaaplion radio na utakuwa unafuatilia matangazo haya moja kwa moja kutoka hapa jijini nairobi nchini kenya tuanze taarifa zetu nchini kenya ambapo wahudumu wa afya na wafanyakazi wengine katika hospitali ya taifa ya kenyatta jijini nairobi kwa siku ya pili wanagoma kushinikiza tume ya kusawazisha mishahara kuidhinisha nyongeza ya mishahara yao mgomo huo umesababisha mateso kwa wagonjwa katika hospitali hiyo kubwa ya rufaa afrika mashariki na kati huku kifo cha mgonjwa kikiripotiwa baada ya kutopata matibabu wahudumu hao wanadai kuongezwa kwa mishahara yao haijahidhinishwa tangu mwaka wa el212 na mazungumzo kati yao na viongozi wa tume ya kusawazisha mishahara hayajafua dafu sth panyako ni katibu mkuu wa uguzi nchini humo nataka tuliwaambia na nyinyi kwa kwa nini nini hamjafika hamjafika hapa hamjafika hapa hiyo barua tunawaambia mambo hayo mwendo mfanyia kwa miti au kwa maji au mbinguni sitnataka nini mambo ya cope palshanatuta mambo ya cope alihanatuta pesa hii ilishatolewa na serikali na ni lazima ilipwe wafanyakazi ya wa kinyaa pesa ni lazima ilipwe hivi sasa na kama sio sasa li sasa hivi ni sauti yake seth panyako katibu mkuu wa chama cha wauguzi nchini kenya nchini uganda kuanzia mwezi novemba nchi hiyo itaanza majaribio ya chanjo ya virusi vya corona inayofahamika kama self replicating kamarn iliyotengenezwa kwa ushirikiano kati ya taasisi ya utafiti wa virusi uvri na chuo cha imperial cha uingereza limeripoti gazeti la taifa la daily mnito kwa mujibu wa mkuu wa kikosi kazi cha rais kuhusu magonjwa a mlipuko monica musenero majaribio hayo yatafanyiwa raia 1 na iwapo yatafanikiwa jaribio la pili litahusisha watu 1 hadi 2 ikifuatiwa na jaribio la mwisho ambalo litahusisha watu 1 hadi 2 shughuli za kawaida zimeanza kurejea taratibu katika mataifa ya jumuia ya afrika mashariki baada ya maambukizi ya korona kuanza kupungua na mataifa haya kupitia katika kipindi kigumu cha kiuchumi kua kwa muda wa miezi sita emanuel makundi ana maelezo zaidi kwa sasa kuna kila ishara kuwa huenda katika siku chache zijazo biashara nyingi zitarejea kwenye hali ya kawaida wakati huu mataifa ya ukanda yakihesabu hasara za kiuchumi na ongezeko la ukosefu wa ajira katika juhudi za kujaribu kufufua uchumi wa mataifa yao nchi wanachama baadhi zimeanza kulegeza masharti huku maeneo ya mipaka hoteli za kitalii na shule zikifunguliwa tayari nchi ya tanzania imeshafungua maeneo yake mengi ya mipaka na safari za kimataifa sawa na mataifa ya kenya uganda na rwanda ambayo nayo yameanza kulegeza makataa ilizokuwa imeweka hata hivyo wakati mikakati ikiwekwa kufufua uchumi a mataifa ya ukanda wataalamu wanaonya kuwa haitakuwa rahisi kurejea kwenye hali ya kawaida kutokana na madhara makubwa yaliyosababishwa na janga la korona taarifa yake emmanuel makundi nchini tanzania mgombea wa urais kupitia chama kikuu cha upinzani chadema dema tundulisu amesema hajapokea barua ya kumwita kwenda kujieleza katika kamati ya maadili ya tume ya uchaguzi nchini humo kuhusu kauli kuwa tume hiyo inapanga kumwibia kura zake lisu amesema malalamiko yote dhidi yake yanastahili kutolewa kupitia maandishi kwa mujibu wa kanuni za uchaguzi bado sijapokea malalamiko wakialeta sijui leo usiku au kesho au kesho kutwa au mtondogoo nina masaa 48 au siku mbil za kuwapelekea utetezi wa maandishi kwa safari ya dodoma bado iko mbali sana nikishawapelekea maandishi sasa hapo ndio wataamua kuwe na kikao au watalegea waishie hata hivyo mkurugenzi wa tume ya uchaguzi wilson mahera amesema kuwa mgombea huyo ameshaandikiwa barua hiyo ya malalamishi tayari wameshaandika barua imeshapelekwa lakini pia lazima kuna utaratibu kwamba jila anayepelekewa naye anahitaji masaa 48 na kayo yote haya yamezingatiwa ndiyo maana tarehe ambayo rasmi ataku, atakuwepo dareslamu kwa jili ya kujigu hizo tuma si leo lakini inakidhi matakwa ya masaa 48 na tangu alipopokea nchi ya tanzania inaelekea kwenye uchaguzi mkuu tarehe ishirinina nane mwezi oktoba huku kinyang'anyiro kikubwa kikiwa kati ya rais john pombe magufuli anayetafuta muhula wa pili na tundulisu jeshi la sudan limesema wanajeshi wake wameshambuliwa na wapiganaji wa upinzani wa sudan liberation movement wakiongozwa na abdel wahid al nur katika eneo la baldong jabel mara katika mji wa darfur mwezi agosti serikali ya khartum ilisaini makubaliano ya amani na makundi ya waasi ya sudan revolutionary front srf kwa nia ya kumaliza mapigano katika mji wa darfur katika mji mwingine wa codafn kusini na blu imsklzaji unaweza kusikiliza matangazo ya refai muda wowote kwa kupakua ya kupakuaapliton radio, radio kwenye simu yako ya kiganjani na kusikiliza matangazo yetu kwa lugha 16 ikiwemo lughadimu ya kiswahili aplithon hii ni bure zime katika dakika saba baada ya saa 12 jioni kwa saa za afrika mashariki bara la afrika limepoteza karibu dola za marekani bilioni 836 sita kwa kipindi cha miaka 15 hadi kufikia mwaka wa 215 katika mzunguko haramu wa fedha kama vile ukwepaji kodi na wizi kwenda nje ya bara hilo florence kiuwa anaeleza zaidi ripoti hiyo yenye kurasa 248 iliyotolewa na tumi ya umoja wa mataifa ya biashara na maendeleo unctad inaeleza kuwa mzunguko huo haramu wa fedha unahusishwa na usafirishaji wa madini kama almasi dhahabu pamoja na visa vya ufisadi na watu kukwepa kulipa kodi aidha ripoti hiyo inaeleza kuwa bara la afrika linapoteza karibu dola bilioni89 kila mwaka kutokana na mzunguko huo pamoja na hayo tume hiyo ya umoja wa mataifa inaeleza kuwa fedha zinazopotea ni zaidi ya zile ambazo bara la afrika inapata kutoka kwa wahisani kwa ajili ya miradi ya maendeleo katibu mkuu wa unctad mukisa kitui amesema kuwa mzunguko huo haramu wa fedha kutoka barani afrika unawaibia waafrika na kuifanya dunia kukosa imani kwa taasisi za afrika huku waafrika wengi wakiendelea kuwa maskini na kushindwa kupata mahitaji muhimu kama afya bora na elimu taarifa yake rais wa nigeria muhamadu buhari amesema bado kuna mambo ambayo yanahitaji kutatuliwa katika mchakato wa jeshi la mali kukabidhi madaraka kwa serikali ya kiraya kabla ya vikwazo vilivyowekewa nchi hiyo kuondolewa muungano wa nchi za afrika magharibi eas uliiwekea nchi hiyo vikwazo baada ya mapinduzi ya mwezi uliopita uteuzi wa rais wa kiraia na waziri mkuu ukiwa ni baadhi ya masharti ya vikwazo hivyo kuondolewa aidha buhari amesema huenda viongozi wa ukanda huo wakakutana tena kujadili hali ya kisiasa nchini humo wapinzani wa rais wa corte di voir alassan watara wamekuwa wakiandamana jijini paris nchini ufaransa kuendeleza shinikizo za kiongozi huyo kuacha kuwania urais kwa muhula wa tatu uchaguzi nchini ivory coast utafanyika mwezi oktoba na upinzani nchini humo umeendelea na harakati za kumtaka watara kujiondoa lakini hataonyesha nia ya kufanya hivyo kwingineko msikilizaji chama cha upinzani nchini guini conacly fndc kimesema maafisa wa polisi wamezingira nyumba ya abdurahman sano mmoja wa viongozi wake wakati maandamano ya kupinga hatua ya rais alfa konde kuania tena urais kwa muhula wa tatu yakitarajiwa kufanyika fndc muungano wa asasi za kiraia na vyama vya upinzani vimekosoa uamuzi wa rais konde wa kuania urais kwa muhula watatu na kuwapa kuwa, kuwa maandamano yatafanyika licha ya, ya kupigwa marufuku na serikali dakika kumi baada ya saa 12 jioni saa za afrika mashariki janga la korona sasa limesababisha vifo vya zaidi ya watu milioni moja duniani kwa mujibu wa takwimu zilizotolewa na chuo kikuu cha johns hopkins nchini marekani katibu mkuu wa umoja wa mataifa antonio guteres amesema idadi hiyo inasikitisha na kuleta huzuni duniani huku idadi kubwa ya vifo vikiripotiwa nchini marekani india na brazil guteres amewataka viongozi wa dunia kujifunza kutokana na makosa yaliyojitokeza kukabiliana na janga hili huku wakisema watu waliopoteza maisha hawapaswi kusahulika Our world has an tumefika katika kiwango cha juu sana watu milioni moja kupoteza maisha kutokana na janga la korona ni dadi kubwa sana walikuwa watu muhimu kwetu kaka na dada wazazi wetu tusiwasahau kamwe janga hili limeleta majonzi mengi sana kuwaona ndugu zetu wakiumwa au hata kuwaomboleza wakiwa wamefariki ilikuwa ni vigumu sana sauti yake antonio guterres katibu mkuu wa umoja wa mataifa mapigano kati ya vikosi vya arminia na azerbaijan kuhusu jimbo lililojitenga la nagono karabaki yameendelea kwa siku ya tatu wizara ya ulinzi ya armenia imesema majeshi yake yameendeleza mashambulizi katika maeneo ya fizuli jaibail na adere hadi kufikia sasa zaidi ya wanajeshi hamsini na raia 1m wamepoteza maisha kufuatia mapigano hayo umoja wa mataifa na jamii kima ya kimataifa yakitoa wito wa kusitishwa mapigano hayo kutoa nafasi ya mazungumzo rais wa ufaransa emmanuel macron ameahidi kusuluhisha mzozo wa kisiasa nchini belarus baada ya kikao chake na kiongozi wa upinzani nchini humo svietlana tikanofskye maelfu ya wafuasi upinzani wa upinzani wamekuwa wakiandamana baada ya uchaguzi wa agosti 9 uliomrudisha madarakani alexander lukashenko hii hapa ni kauli yake rais emmanuel macron hatukubali uchaguzi wa rais lukeshenko hivyo leo hatukubali hadhi yake kama rais mteule pendekezo letu utashi wetu ni kuthibitisha kama watu wa ulaya ni kuanzisha mazungumzo yataojadili kuhusu matokeo ya uchaguzi na kua na mchakato utaokubali uwepo wa mashirika ya kiraia na kuruhusu kipindi cha mpito chenye utulivu usuluhishi utaongozwa na tume ya ulaya haraka iwezekanavyo tutaungana na urusi na belarus rais putin ameonyesha uungwaji mkono wa hatua hiyo na kutusaidia kumshawishi lukashenko katika mwelekeo huu huuupinzani unasema lukashenko ambaye ameongoza nchi hiyo kwa muda wa miaka 26 aliiba kura na hivyo wanamtaka aondoke madarakani shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la amnesty international limehishtumu ufaransa kwa kutumia sheria zisizowazi kutekeleza ukandamizaji dhidi ya uaandamanaji wanaopinga serikali na ukatili wa polisi katika ripoti yake amnesty inasema zaidi ya watu 40 wamehukumiwa nchini ufaransa kati ya mwaka wa 2018 na 219 wa msingi wa sheria zisizo wazi na waziri wa mambo ya nje wa marekani mike pompeo anasema nchi yake inaunga mkono mazungumzo kati ya ugiriki na uturuki na kutoa wito kwa nchi hizo mbili kuendeleza mazungumzo ili kumaliza hali ya taaruki katika eneo la mashariki mwa mediteranea katika kwa wiki kadhaa sasa nchi za ugiriki na uturuki zimekuwa katika mzozo sartarifaamcenybaributunam asante sana mwenzangut uh, tuanzie nchini kenya wanariadha wa kenya wanajiandaa uh, barabara y kushiriki katika mashindano ya mwako huu yanmarathon ya riadha itakayofanyika siku ya jumapili katika jiji la london kule nchini uingereza na unamkumbuka eliud kipchoge ambaye alikimbia mbio hizi za marathon chini ya saa mbili mwaka mmoja uliopita amesema kwamba anatarajia ushindani mkali sana na mbio hizo huenda uh, zikawa za kasi sana na mpinzano wake bila shaka ni krenisa bekele kutoka kule ethiopia na yeye pamoja na rawadha wengine wa kenya akiongozwa na brigit uh, kosgey Uh, waliondoka mwishon mwa juma iliyopita na ndege maalumu iliyokodiwa na wandalizi wa mashino haya ya marathon kwenda kule nchini uingereza kwenda kujiandaa uh, kabla ya jumapili jumapilithopia no. ina kocha mpya wa timataifa ya soka na ni ubetu abate ambaye imetia saini uh, mkataba wa miaka miwili kufunza timu hiyo kuelekea michono muhimu sana kufuzu fainali ya metaifa bingwa barani afrika Uh, mwaka2 kule nchini camern lakini pia kufuzu om la duniamwaka b amesema kwambpmoa changmoto zote ambazo amekua akikabilina nazo katika mchezo wa kandanda uh, mchezo huyo wa zamani wa l kama c amesema kwamba atajitahidi kawezo wake kuaikisha kwamba mechi ijayo dhidi a ni anapata shirmuhimu ili kuipa matumaini pkufuzu katika mo hayo ambayo yatafanyika kule nchini cameron kule barani ulaya leo kuna michuano Europe, ya, ya uefa champions league ama kombe la mataifa bingwa kule barani klabu bingwa kule barani ulaya klabu ya, ya kiev watakuwa wanacheza na jent kwanzia saa nne usiku huku fenekaros wakicheza na molday Uh, mechi hiyo pia itachezwa sane usiku lakini kule italia uh, kuna kule hispania kuna mechi mbili za la liga rial sociedad watacheza na valencia huku getafe wakicheza na real uh, betis na tumalizie na mchezo wa tennis ni siku ya tatu ya mashinano ya french open uh, kwa upande wa wanawake carolina uh, pliskova amemshinda uh, misri maya Uh, sherif kwa seti za sita, um, saba, sita mbili na 67264 uh, huku kwa upande wa wanaume uh, mateo beretini akimchakaza uh, uh, varesca pospili kutoka kule nchini ugiriki kwa seti za 63na st naona mwenzangu alibilali ananiarifu uh, kwamba muda umefika mwisho so, siju <laughs> uarifmbazo mw ztognashukuru sananaona mwenzangu alikuwa hataki kuondoka <laughs> gazeti la iwachu la kule nchini burundi limeandika kuhusu kauli ya mwakilishi maalum wa uh, shirika la wakimbizi dunianihb n ambaye amesema swala la kuwarejesha wakimbizi haliangaliwi pekee kuhusu usafiri lakini gazeti lala la kule nchini rwanda limeandika kuhusu hospitali za pata pigo baada ya wagonjwa wengi kukosa fedha za kulipa matibabu gazeti la lefar la kule nchini drc limeandika kuhusu rais Fa, felix shisekedi apokelewa uh, katika kasri la kifalme huku nchini ubelgiji gazeti la emnit la kule nchini uganda limeandika kuhusu wanachama wa nssf kupata riba ya shilingi311 kufuatana na michango ya wanachama iliyoongezeka kwa 5 t kutoka shiringi trilioni 122 hadi shilingi trilioni 28 na gazeti la taifa leo la nchini kenya limeandika kuhusu ubinafsi unavyosukuma wanasiasa kumezea mate ikulu huku wakenya wakiteseka gazeti la Daily limeandika kuhusu uh, shule zikiwa katika hali mbaya wakati huu waalimu wakitakiwa kurejea madarasani gazeti la majira kule tanzania limeandika ccm yaongeza nguvu mpya kwenye kampeni tamisemi yapindua tuhuma wakurugenzi kuitwa dodoma habari leo ne yamwita lisu lakini lisu asema bado ni mapema kwenda dodoma gazeti la nipashe uchaguzi mkuu albl aishiini wa kipekee imalizia hpana gazeti la mwananchi lisu awekwa mtu nam ni kushukuru sana ali bilaliupia ni mpishe julian rubavu ana na makala afrika mashariki ninakualika uungane nami kwenye makala ya afrika mashariki tunapoabarishana kulimishana juu ya changamoto zinazowakabili raia wa afrika mashariki ili kubadilika kifikira na kufikia maendeleo endelevu ndani ya jamii yako na taifa lako kwenye makala ya leo tunaangazia juu ya vikongwe na wazee magharibi mwa tanzania ambapo imekuwa ikiripotiwa mauaji dhidi yao kwa tuma za uchawi mtayarishaji uko nami juliani rubavu radio france international msikilizaji kwa miongo kadhaa umekuwa ukisikia kwenye vyombo vya habari na pengine kushuhudia kwenye maeneo unapoishi watu wanaotuhumiwa kuwa wachawi huko magharibi mwa tanzania yeyote anayetuhumiwa kuwa mchawi hususani wazee na vikongwe wa na uwawa au kukimbia makazi yao na jamii nimefika kwenye kituo cha kola ndoto mkoani shinyanga tanzania ambacho kwa miaka mingi kilikuwa kituo maalumu kwa wagonjwa wa ukoma kwa sasa kituo hicho ndio hifadhi salama wa wazee na vikongwe fuatilia mazungumzo yangu na evodia ndaka msimamizi wa kituo hicho mi naitwa evodia ndaka ni mtumishi wa idara ya ustawa ya jamii ambaye inashughulikia kuwatunza au kuwalea au kuwasaidia awa wazee ambao wengine wamehathirika na ugonjwa wa ukoma na wengine ambao wameonekana kwamba ni wachawi au ambao wanaaminika kwa imani ya kishirikina kwa hiyo wote tunawahudumia hapa nimsukuma hapana mi ni mwenyeji wa mtwara kituo changu cha kwanza ni msoma nyabange ni nikaja hapa nikaenda tena mwanza bukumbi imefanya kazi pia bada nikarudi hapa mpaka leoazahii kituokilianza in hii kituo kina miaka mingi toka mwaka o 494 kwahio kuna zaidi ya miaka miamaka mia kina muda mrefu sana sasa kuna hawa wagonjwa wa ukoma pengine ugonjwa wa ukoma hata kijana anaweza kaugua sio mzee pekee yake ni kweli na wapo kuna watoto wawili ambao tunawahudumia hapa ni wagonjwa wa ugonjwa wa ukoma o. na tunawahudumia japo wamesha dawa lakini wako chini ya uangalizi tena Kwasabu, jirudia, kwa sababu wanajirudia wakati mwingine kwayo tunaishi nao hapa baada ya baadhi ya ndugu au wazazi kwa ata kutokana na huo nahuo ugonjwanaambukzaugonwa unaambukizwa na kama mgonjwa ajapata matibabu lakini akishapata matibabu kuambukiza hmm. lakini kama hajapata matibabu anaweza akaambukizwa naunachuua mdagani kuna matibabu ya miezi sita ambao ni ugonjwa wa ukoma ambao sio mkali ka sababu kuna aina mbili ya aina ya ugonjwa wa ukoma kuna ule ugonjwa mkali wenye mabaka zaidi ya matano kuna ugonjwa wa ukoma ambao ambao sio mkali ambao una mabaka mwisho matano ambao wenyewe na, na pia kwa ugonjwa wote u aina zote mbili unaambukizwa kwa yule mgonjwa ambaye hajapata matibabu lakini kishapata matibabu awezikuambukiza tena Una kinga. kinga kwa kweli hakuna mgonjwa anapotokea na mabaka hayo au dalili zote za ugonjwa wa ukoma naanza dawa mara moja na yanafanyikaje kwa njia ya hewa kwa njia ya hewa ndo nampata maambukizo sababu laa mko kwenye basi au kwenye mkutano mmoja wenu labda na ugonjwa huo labda anapiga chafya au anapiga miayo bila kujizuia au kuweka mkono au kitambaa kwahiyo o aliye karibu naye naweza akamwambukiza kama labda na kinga yake ni hafifu kwahiyo kumwambukiza ni rahisisaa hapa ni kwenye ustawi wa jamii sasa unawahudumia hao watu wendie una, una, unawahudumia matibabu au kuna wataalamu wengine wanaohusikana kuwa tibu kuna wataalamu wengine ambao hospitali iko hapa jirani yetu nafikiri majengo nayaona ndio wanatibiwa pale wakisha pale labda wanaweza wakarudi nyumbani kwao wanapopata unyanyapaa wanapowanyanyapaa wanyanyapaa wa ndugu zao au mke wake au mme wake inabidi arudi hapa kuomba hifadhi na sisi tunawapokea kwa ajili ya ulinzi na usalama wa muhusika jumla ya yawote aa wagonjwa wa ukoma na hao wazee vikongu wanaonyapaliwa kwao wakitumiwa uchawi mnao wangapi kwa sahivi tunao arobaini na tano lakini wamefikia hatua hiyo baada ya kuona kwamba hali ya maisha imeyumba kidogo kutokana na mahitaji wakinapoona kitu kama hicho wanatoroka wa kwenda labda mjini au arusha kwenda kuombaomba Like, wakisikia tarifa kwamba hali mekwa nzuri aachakulaawaakaawanatuwananaikaimaaada jipikia wenyewe kuna baadhi wanajipikia kuna baadhi ingine wanapikiwa kaa wale wana ambao wana hali ngumu labda awana mikono kabisa au wazee sana hawajiwezi kwa hiyo wanapikiwa jikoni kuna wapishi ambao wameajiriwa na serikali wanapiki au ha, wanawahudumia hakuna oga nawasiwasi kwamba nawo wanaweza wana akaambukizwa wana kinachomshukuru mungu ni kwamba hawaji hapa bila kupata matibabu wakishapata matibabu ndo wanakuja katika eneo hili hatujawai kupata tatizo kama hilo kwa mfano mimi binafsi nimeanza kazi toka mwaka themaninanne mwezi wa nimeanza kazi na na mpaka leo niko nao mungu anaendelea kunilinda sijawahi kuona dalili zozote zile nina hmm. watoto? watoto kwa watano mazaazokonundleaindaoztw daili a mtoto inatokeaje pengine kwa ugonjwa dalili ya mtoto anaweza naeza kama mama hajapata matibabu wao anapokuwa tumboni anaweza kapata maambukizo hayo kwa hiyo namana atakapozaliwa akaonekana na tatizo hilo anaanza matibabu mara moja na hawezi kupata matibabu mtoto kama mtoto mpaka na mzazi achunguzwe mabaka yakoje ya rangi ya shaba na hayaumi mishipa yafahamulazima aathirka mapema zaidi hata hataakijichoma mwiba au msumari au chochote hawezi kujisikia maumivu yoyote mpaka baadaye aone kwa macho yake hata pale hakuna baka e, ambapo baka anaweza kachoma msumari kama miguuni au atamkoroni akaungua moto asijisikie kama ameungua moto mpaka baadaye hawa vikongwe wazee na wengine ambao wanatumiwa kama ni wachawe wenyewe mnawapata hapa katika mazingira yapi tusio tunapata kwa njia ya polisi polisi labda anaenda kuokoa labda kuna mtu mzee mmoja labda ametumiwa kwa kitu kama hicho labda anapigwa au nafanya nini polisi ingi, wanapopata taarifa wanapoenda kumchukua moja kwa moja labda kama amejeruhiwa anapeleka hospitali akishatibiwa anamleta moja kwa moja hapa kwa mfano hivi juzijuzi juzi, nimepokea vikongwe wawili ambao wametuhumiwa kwa tukio hilo la uchawi na waliletwa hapa hpa na polisi na tukawahudumia wengine walikuja wagonjwa tukawahudumia hivyo hivyo kwa dawa apo dawa hatuna kituo chetu lakini unapomwona mzee amepata majeruhi kama hayo mimi kama mtoto najisikia huzuni lazima nitafute njia au namna yeyoteileataka pesa yangu kumnunulia dawa kuishi kwa usalama wake lakini utakuta kuna wengine wanapokuja hapa wakipata tu nguvu wanatoroka hata au wanaotumia uchawi wanatoroka na wanako kwenda hawajulikani kwa mfano kuna kesi moja ambayo nijaribu kufanya mawasiliano ya polisi hivi juzi ikaonekana kwamba huyo bibi baada ya kuondoka hapa alipopona tu alikuja mgu, na hali ngumu sana sanawakitumia uchachawi ndio kutoka kijiji cha samue ni nje kidogo ya shinyanga lakini alipopata nguvu na uwezo wa kuweza kutembea mpaka i aweta kutembea awezi akanitoroka kajaribu kumfuatilia nikatoa na ripoti polisi wasema ni kweli alirudi mpaka pale hospitali livokuwa natibiwa lakini baadaye tuoweza kufanya taratibu za kumrudisha tena huku katoroka tena tujui kwamba yuko wapi wahiyo polisi bado inaendelea kumtafuta kwa ajili ya usalama wake hao wanaotumia ucha wako wangapi hapa kwa sasa hivi ndio nao wamebaki kama wa wanne waliobaki kwa hiyo wanakuja wengi alafu wanatokaataratibu wanatoka taratibu. We, wanapopata tu ile nafuu mm. wanatoroka lakini hawarudi kule kule kijijini kwao mm. wanakua tena watu wa kuzunguka mitaani tena inapotokea ile safisha jiji safishajiji kuwaokoa wale wazie waleta tena hapa wanakuja tena hapapanaishi naposikia mazingira yakoji huko kijijini huko mitane mpaka wanatoroka wanakuja hapa hapatakuta wanaandikiwa barua mm. ya kutishiwa na baadhi ya wananchi wenye imani hizo wanawekewa labda mlangoni wanapu, ile asubwe, ile asubuhi barua napu, msaada wakimsomea anatumiwa uchawi kwa hiyo muda wote mapanga anatoroka bado mapema k mapanga asubulbauskmapangaaut hata kama sio mchawi lakini kutokana kwamba ameshatuhumiwa ili kujiokoa maisha yake nabidi aondoke ya anakuwa anaposhikwa hapa tena mimi nimekimbia kwetu barua kwa kwamba ni mchawi hakuna vitisho vyovyote dhidi viti yao labda labdambao vishatokea hapa kuwashambulia kwamba waoni wachawi alafu wamekimbilia hapa tunamshukuru mungu aatokea kitu kama hicho. Kuona kitu kama hicho hicho kitu kwa miaka yote ambayo amacobasi nakushkuru sana sa majina yako nnani natadaa ni msaidizi wa wa wa makao ya ya wazee wazee na wasiojiweza pia niko pande wa afya msadaaaaa kinajulikana kwa jina la polandoto usta wa jamii kiko katika mkoa wa shinyanga tanzania na hapo ndo tamati ya makala ya afrika mashariki tukiangazia juu ya maisha ya vikongwe na wazee magharibi mwa tanzania ambapo imekuwa ikiripotiwa mauaji dhidi yao kwa tuma za uchawi ulikuwa nami julian rubavu radio france anceineainal unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia kupitiasht katika21690k mtabendi 13rfi ni saa 11nsu kwa saa za afrika ya kati wakati ni saa 12nsu afrika mashariki haya ni matangazo ya idhaa ya kiswahili ya radio france international tukikutangazia kutoka jijini nairobi nchini kenya Ijai. baadhi ya taarifa ambazo tumekuandalia awamu hii shirika la mpango wa chakula duniani wfp latoa wito wa msaada kwa raia wa sudan kusini bara la afrika lapoteza karibu dola za marekani bilioni 836 kutokana na mzunguko haramu wa fedha na rais wa faransa emmanuel macron aahidi kuongoza katika upatikanaji wa suluhu wa mzozo nchini belarus <coughs> karibu tena msikilizaji katika matangazo yetu awamu hii ni kukumbusha tu kuwa matangazo haya pia unaweza kuyafuatilia kwenye anwani www rfi kiswahilicom au pia vilevile unaweza kupakua aplikethon ya rfi p redio tuanze awamu hii nchini sudan kusini ambapo shirika la mpango wa chakula dunianiwfp linatoa wito kwa wahisani kujitokeza ili kuwasaidia maelfu ya raia wa sudan kusini walioathirika na mafuriko makubwa yanayoendelea katika taifa hilo mvua kubwa ambaye imeendelea kunyesha katika majimbo mbalimbali mbali nchini humo imewaacha watu zaidi ya lakisba bila makao wito wa wfp umekuja wakati huu ukiendelea kutoa msaada wa chakula kwa watu zaidi ya lakia ambao awali walikuwa wamekumbwa na janga la ukame peter smardon ni msemaji wa wfp we were under in tunapata shinikizo kubwa sana nchini sudan kusini kwa sababu ya machafuko na idadi kubwa ya wakimbizi lakini kwa kuzuka tena kwa mafuriko haya makubwa wafadhili wanastahili kuitekeleza lakini wao pia wanapitia hali ngumu kwa sababu ya janga la korona kwa hivyo ni vigumu wao kutoa msaada so huo katika kipindi hiki kigumu sayake msemaji wa wfp jeshi la sudan limesema wanajeshi wake wameshambuliwa na wapiganaji wa upinzani wa sudan liberation movement wakiongozwa na abdel wahid al nur katika eneo la baldong jabel mara katika mji wa darfur mwezi agosti serikali ya khartum ilisaini makubaliano ya amani na makundi ya waasi ya sudan revolutionary front kwa nia ya kumaliza mapigano katika mji wa darfur south codo na blue nil nchini kenya shinikizo zinaendelea kutolewa kwa rais uhuru kenyatta kulivunja bunge na baraza la senate baada ya kushauriwa na jaji mkuu baada yao kushindwa kutunga sheria itakayowezesha idadi kubwa ya wanawake kuingia bungeni na nyadhifa nyingine za uteuzi rais kenyata ameendelea kupata shinikizo hizo licha ya mahakama wiki iliyopita kuagiza ushauri huo usifanyiwe kazi hadi pale kesi ya kupinga ushauri huo itakaposikilizwa na kuamuliwa beatrice kamau ni mwenyekiti wa wanasiasa wa wanawake nchini humo chini ya mwamvuli unaofahamika kama women political parties alliance wasipovunja buke wa, wa, wa, tayari wamekataa wasipovunja inaonyesha kwamba hata yee rais mikono yake imefungwa na bunge kwa sababu wameshindwa wakishindwa kuna njia ili, na hiyo iliwekwa kwa sababu kulionekana wanaweza kuw na jawabu kunaweza kuwa na shida kama hiyo ndio huo mkakati ukawekwa hapo ndio ukija basi rais an, ana ya kuvunja bunge na, a, kuchaguliwe lingine na bunge ikivunjwa hata wakenya wenyewe watajua imevunjwa kwa sababu ya hii nahii na watakapokuwa wakichaguana e, chama kama ibc kinaweza kuweka mikakati ambaye inahakikisha kuna usawa wakati wa uchaguzi ni sauti yake btri kamau mwenyekiti wa wanasiasa wanawake nchini kenya akizungumza akiwa jijini nairobi nchini kenya tusalie nchini humo ambapo wahudumu wa afya na wafanyakazi wengine katika hospitali ya taifa ya kenyatta jijini nairobi wa siku ya pili wanagoma kushinikiza tume ya kusawazisha mishahara kuidhinisha nyongeza ya mishahara yao mgomo huo umesababisha mateso kwa wagonjwa katika hospitali hiyo kubwa ya rufaa afrika mashariki na kati huku kifo cha mgonjwa kikiripotiwa baada ya kutopata matibabu wahudumu hao wanadai kuongezwa kwa mishahara yao haijaidhinishwa tangu mwakawa212 na mazungumzo kati yao na viongozi wa tume ya kusawazisha mishahara hajafuadafu sth panyako ni katibu mkuu wa wauguzi nchini humo tunataka kuambia src tuliwaambia tutaondoka na nyinyi mcemfanye kazi kwa nini hamjafika hapa nini hamjafika hapa hiyo barua tunawaambia mambo ya coealton hayo mwenda mfanyie kwa miti au kwa maji au mbinguni si tunataka nini mambo ya ohatu mambo yahatutap ilishatolewa na serikali na ni lazima ilipwe wafanyakazi ya wa kinapesa ni lazima ilipwe sasa na kama sio sasa no, hivi ni sauti yake sth panyako katibu mkuu wa chama cha uuguzi nchini kenya msikilizaji miezi sita tangu mlipuko wa janga la korona kuripotiwa na kusababisha safari za ndege kusitishwa shirika la ndege la ethiopia sasa inakabiliwa na wakati mgumu baada ya kupoteza mapato ya zaidi ya dola bilioni moja wakati pia wafanyakazi wapatao 850 wakiambukizwa virusi vya korona mkurugenzi wa shirika hilo la ndege anasema hali hiyo ingekuwa mbaya zaidi iwapo wangekosa kuchukua hatua ya haraka ya kupunguza kwa asilimia 9 idadi ya wasafiri wa kimataifa nchi ya jamhuri ya kongo imeondoa marufuku ya watu kutotembea usiku iliyokuwa imewekwa ili kukabiliana na janga la korona katika maeneo kumi na kulegeza katika miji miwili mikuu muda wa kafyu katika mji wa pontnoi na mji mkuu wa brazville sasa utaanza saa ao usiku hadi saa 11 asubuhi wakati huu mashirika kadhaa ya kutetea haki za binadamu yakitaka makataa ya kafyu kuondolewa kabisa RF. hali imeanza kurejea hali ya kawaida imeanza kurejea katika hatua ya msikilizaji kunradhi hali imeanza kurejea katika hali ya kawaida hatua katika baadhi ya mataifa barani afrika licha ya hofu ya kutokuwa kama hapo awali kabla ya virusi vya korona ali bilali ana maelezo zaidi bara la afrika linaelezwa kuvumilia janga la virusi vya korona kwa maana ya maambukizo na vifo ingawa uchumi wake umeharibiwa vibaya kulikuwa na sherehe nyingi huko the black and white pub huko soweto nchini afrika kusini mwishoni mwa juma iliyopita ikiwa ni wikendi ya kwanza tangu kuondolewa kwa makataa ya kujizuia na maambukizi ya virusi vya korona afrika kusini ndiyo nchi iliyoathiriwa zaidi katika bara la afrika miongoni mwa nchi ambazo zimepunguzwa makataa barani afrika ni pamoja na kenya rwanda cote duvoire na mali bara la afrika limepoteza karibu dola za marekani bilioni 836 katika kipindi cha miaka 15 hadi kufikia mwaka wa 215 katika mzunguko haramu wa fedha kama vile ukuhipaji kodi na wizi kwenda nje ya bara hilo ripoti hiyo ya yenye kurasa 28 iliyotolewa na tume ya umoja wa mataifa ya biashara na maendeleo inaeleza kuwa mzunguko huo wa haramu wa fedha unahusishwa na usafirishaji wa madini kama almasi dhahabu pamoja na visa vya ufisadi na watu kukwepa kulipa kodi nchini ghana magenge ya watu waliojihami kwa silaha wanaoshukiwa kuwa wanachama wa watu waliojitenga wamevamia kituo cha basi na kutekeleza kuteketeza moto gari moja katika mji wa huo katika eneo la volta kusini mashariki mwa nchi ya ghana kwa mujibu wa ripoti ya vyombo vya habari nchini humo wavamizi hao pia walimshikilia mateka mlinzi mmoja kabla ya kuwapiga baadhi ya madereva katika kituo hicho polisi wametumwa katika eneo hilo kurejesha utulivu unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia kupitiashotw katika 1179 k mitabendi 25rfi dakika 39 zimekatika baada ya saa k n m jioni kwa saza afrika mashariki unaendelea kutegea matangazo haya kutoka hapa jijini nairobi nchini kenya rais wa ufaransa emmanuel macron amesema ameahidi kuusuluhisha mzozo wa kisiasa nchini belarus baada ya kikao chake na kiongozi wa upinzani nchini humo svietlana tikanofskya maelfu ya wafuasi wa upinzani wamekuwa wakiandamana baada ya uchaguzi wa agosti 9 uliomrudisha madarakani alekxander lukashenko upinzani unasema lukashenko ambaye ameongoza nchi hiyo kwa muda wa miaka 26 aliiba kura na hivyo wanamtaka aondoke madarakani hii hapa ni kauli ya rais Makro. hatukubali uchaguzi wa rais lukashenko hivyo leo hatukubali hadhi yake kama rais mteule pendekezo letu utashi wetu ni kuthibitisha kama watu wa ulaya ni kuanzisha mazungumzo yataojadili kuhusu matokeo ya uchaguzi na kuo na mchakato utaokubali uwepo wa mashirika ya kiraia na kuruhusu kipindi cha mpito chenye utulivu usuluhishi utaongozwa na tume ya ulaya haraka iwezekanavyo tutaungana na urusi na belarus rais putin ameonyesha uungwaji mkono wahatua hiyo na kutusaidia kumshawishi lukashenko katika mwelekeo huuni sauti yake rais wa faransa emmanuel macron kampuni ya koyote nchini china sasa imejitosa katika mbio za kuangamiza virusi vya korona kwa kuahidi kuwa mashine yake aina ya0 itasaidia kurejesha matokeo ya vipimo vya maambukizi hayo kwa haraka ikilinganishwa na maabara sabrina lee mwanzilishi wa kampuni hiyo anasema tayari mashine hiyo imetumiwa katika hospitali na viwanja vya ndege nchini china na ina uwezo wa kupima sampuli 4 kwa wakati mmoja na kutoa matokeo ya vipimo ndani ya dakika 3 janga la korona sasa limesababisha vifo vya zaidi ya watu milioni moja Dunia, duniani kwa mujibu wa takwimu zilizotolewa na chuo kikuu cha johns hopkins nchini marekani katibu mkuu wa umoja wa mataifa antonio guteres amesema idadi hiyo inayasikitisha na kuleta huzuni duniani huku idadi kubwa ya vifo vikiripotiwa nchini marekani india na brazil guteres amewataka viongozi wa dunia kujifunza kutokana na makosa yaliyojitokeza kukabiliana na janga hili huku akisema watu waliopoteza maisha hawapaswi kusaulika Our world has an tumefika katika kiwango cha juu sana watu milioni moja kupoteza maisha kutokana na janga la korona ni idadi kubwa sana walikuwa watu muhimu kwetu kaka na dada wazazi wetu tusiwasahau kamwe janga hili limeleta majonzi mengi sana kuwaona ndugu zetu wakiumwa au hata kuwaomboleza wakiwa wamefariki ilikuwa ni vigumu sana sauti so, yake antonio guterres katibu mkuu wa umoja wa mataifa ni saa 12 na dakika 42 kwa saa za afrika mashariki na sasa tugeukie mahojiano ambapo tunaangazia shinikizo ambazo zinaendelea kutolewa kwa rais wa kenya uhuru kenyatta kulivunja bunge na baraza la senat baada, baada ya kushauriwa na jaji mkuu baada ya wabunge hao kushindwa kutunga sheria itakayowezesha idadi kubwa ya wanawake kuingia bungeni na nyadhifa nyingine za uteuzi licha ya kesi kuwasilishwa mahakamani kupinga ushauri huo mwenzangu carol coril amezungumza na beatrice kamau mwenyekiti wa wanasiasa wanawake nchini humo hii sheria sio ya wamama peke yake lakini inashughulikia jinsia zote mbili mpaka sasa imeonekana kwamba ni mtihani kubwa kuwa na sheria hii je viongozi wa kina mama munapendekeza njia gani ambayo mnaona kwamba inaweza kufanya vizuri kunaweza kuwa na njia mbili eidha wafanye juhudi wapitishe ama watoke tupate bunge ingine ambaye itapewa muda ipitishe sheria na iweke kwa sababu nimesema nazo nyingi uh, tukifika wakati rais huru kenyatta ashinde kupitisha ama kufanyia kazi ushauri huo na kusema kwamba hatovunjilia mbali mabunge yote mawili uh, katiba iko kimia uh, rais akipewa mawaidha afanye nini lakini kwa sababu yeye pia aliapa ku kwamba atatimiza haki za katiba anatakiwa kuvunja hiyo bunge lakini aweke mikakati uchaguzi ukirudiwa utakuwaji uhakikishe kwamba dhuludhi mbili imetimika kwako wewe unaona kwamba kuvunjilia mbali bunge utakuwa suluhisho ambao utakuwa na maana itakuwa na maana kwa sababu wasipovunja bunge basi wa, wa, wa, tayari wamekataa wasipovunja inaonyesha kwamba hata yeye rais mikono yake imefungwa na bunge kwa sababu wameshindwa wakishindwa kuna njia ilena hiyo iliwekwa kwa sababu kulionekana wanaweza kuwa na jawabu kunaweza kuwa na shida kama hiyo ndio huo mkakati ukawekwa hapo ndio ukija basi rais an, ana ya kuvunja bunge na a, kuchaguliwe lingine na bunge ikivunjwa hata wakenya wenyewe watajua imevunjwa kwa sababu ya hii na hii na watakapokuwa wakichaguana e, chama kama ibc kinaweza kuweka mikakati ambaye inahakikisha kuna usawa wakati wa uchaguzi kwa sababu hakukuangi na usawa kabisa unaona political parties hazifuati sheria kwanza wakati wa nomination. unajua haz... kuna ripoti zinaonyesha hawafuati sheria na wamama wanaogopa mabafu ambaye, nguvu za mabafu ambazo zinatumiwa wakati wa uchaguzi hizo zikiondolewa awanawake wa, watajitokesha wengi tuhakikishe hakuna kutukana ama kutumia lugha ambaye haifai kwa wamama tuhakikishe ya kwamba hakuna kupatiana pesa e, wakati wa uchaguzi ibc i, iweke hiyo mikakati na, na, na iwe, ipewe nguvu na mahakama atikwamba mtu akishikwa akifanya mambo kama hayo basi atachukuliwa hatua hatu, hatu, hatu, ile inatakikana alafu mikono yote ambayo inahusika na uchaguzi kuna, kuna judisiari kuna polisi kuna ibc hizo zote zihakikishe ya kwamba zimekaa pamoja na zimehakikisha kwamba kuna uhuru ambao wa uchaguzi na kuko na usawa utaona wamama watakuja wengi kwa bunge alafu wakija kwa ubunge kukiwa na upungufu basi ile sh, e, swala la kwanza watapewa ni kuhakikisha kwamba wamekuja na suluhisho ya kuhakikisha kwamba wamepata e, dhuludhi mbili kama vile kunatakikana ni kushukuru sana kwa muda wako ni mtazamo wake batr kamau mwenyekiti wa wanasiasa wanawake nchini kenya akizungumza na mwenzangu carol corel na nimpishe benson wa koli na makala ya habari rafiki jambo na karibu katika makala ya habari rafiki mada leo ikiwa huko nchini kenya ambapo miaka miwili kuelekea uchaguzi mkuu nchini humo joto la kisiasa tayari limeanza kupanda mrengo wa naibu rais william ruto unalumbana na ule waaliyekuwa waziri mkuu nchini humu raila odinga licha ya rais uhuru kenyatta wenchio waimiza wanasiasa kuwacha siasa na kuzingatia maendeleo haya hapa baadhi ya maoni yenu karibu mimi naitwa benson wakoli kwa jina langu naitwa oscar silidioni nshando nikitokea kitokea shamba mleba kagera ya tanzania kenya huu sio muda wenu wa kuanza kurumbana katika kisiasa miaka miwili bado ni miaka mingi sana nani miaka ambayo inahitajika kuweza kufanya maendeleo bora ambayo baada ya miaka miwili kuja kuingia hiyo ili wananchi wawe na ni ile la kuweza kulitambua kwamba hii miaka wamefanya mambo gani ambayo yataweza kuwavutia wananchi wa kenya na usiwe muda wa marumbano uwe muda wa kufanya mambo mazuri ambayo asiakuwa kivutio kwa raia wa kenya kwa majina ni ani ambura kutoka kaunti ya kiambuu na maoni yangu ya leo kuhusiana na swala hili la joto la kisiasa humu nchini kenya ni kuwa eh, naibu wa rais william ruto anaonekana kuwa na hofu kulingana na jinsi mambo yanavyofanyika unaona maneno ya hhk ni kana kwamba rais wetu na uh, rail odinga nikana kwamba wanakuwa na kuelewana kiasi hivyo naibu wa rais anakuwa na hofu ya kwamba rais anaweza muunga mkono rail odinga kinyume na walivyo wataungana kwa miaka kumikumi kwa kila mmoja na jambo lingine ni kuwa anahisi ana ni kana kwamba anatengwa katika shughuli za serikali hivi sasa nchini kenya asante eh, sana ndugu mtangazaji naitwa rembo majasiri napatikana afrika kusini eh, kwa kweli mimi naona ni, ni mwafaka sasa wa kuona kuanza kokotanakokotana kwa maana panabaki miaka midogo al y ucaguz kwa ajili ya uchaguzi ufanyike na nju kwa maana sisa unaona mlumbano huyu inabidi uanze kila mtu kujionyesha kama yeye ni mwema kwa wananchi ndio maana unaona wanaanza kukutana kuktanakokotana ndani ya siasa inabidi kila mtu ajioneshe mzuri siasa linaibuka sana baada miaka miwili wakuu mt onshasi naka miaa bado mapema waanze kujulikana mapema habari rfe kiswahili samuel agaba toka kampala uganda mimi nadhani mivutano hii ya kisiasa kuanza mapema nchini kenya miaka miwili kabla ya uchaguzi inathibitisha kwamba uchaguzi ujao utakuwa na ushindani mkubwa kati ya rais kenyatta william ruto na odinga na kwa upande mwingine upinzani pia unatafuta kuendelea na msimamo wake kwa sababu baada ya muungano kati ya vyama vya upinzani na chama tawala upinzani ulionekana kupoteza nguvu yake na hata nafasi katika uchaguzi ujao asante sana mimi ni lulu tokea kigali kwa maono yangu mimi ninaona ya kwamba malumbano hayo ni kawaida wsababu william ruto anajua umarifu, umaharufu wa raila odinga aliyekuwa mwanakinara wa zamani na alikuwa mkubwa wa hiyo nchi kwa muda mrefu na na umaarufu kabisa wenye kukamilika ndio sababu malumbano hiyo inaanza ni ya kikawaida kwenye siasa ni kawaida wanaafrika tunachukulia hiyo vibaya lakini wakati wa siasa kila mtu anapigania maendeleo ya chama chake kwa majina yangu naitwa husen pai au pasboy wa stendi ya mkoa jijini arusha nchini tanzania mi nafikiri kuanza mapema kwa mvutano wa kisiasa nchini kenya kunatokana na baadhi ya viongozi wa vyama vya siasa kutaka kuwavuta na kuwasogeza karibu wanachama na wapigakula wao mapema kabla ya uchaguzi ili waweze kutoa sera zao na ziweze kueleweka kabla ya kufikia uchaguziaate r kiswahili mimi ni januari sabaha napiga simu nikiwa zambia ndio maana waga anasema ya kwamba siku zote demokrasia zetu za afrika huwa azidumu aga tunaanza vizuri na tunamaliza vibaya yeye rahisi wa kenya asifikilia kwamba maendeleo yanayoomba kwa wapinzani ete atakuwa yote ameyasababisha yeye kwa kutaka kubadili katiba ya nchi ndio maana mvutano huo wa kisiasa unaingia mapema kabla ya miaka miwili nchini humo kwa hiyo wapinzani wameona ya kwamba aweze wakaacha kwa sababu wanajua kuna kitu fulani ambacho nataka kubadilishwa RFI kutokana na janga la korona tunasikitika kuwa tunashindwa kukuletea vipindi vyetu kama kawaida pamoja na mazingira magumu tuliyonayo kwa sasa tunajitahidi kuhakikisha kuwa tuko pamoja nawe kukupasha habari za kimataifa na kanda asante sana kwa kuendelea kuwa nasi kila siku tunathamini uaminifu wa wako kwetu Rf- ni mborundongo kutoka jijini nairobi nchini kenya kitu cha kwanza ningependa kusema ni kwamba hawa wawili wako na historia uh, kwani mnamo wa mwaka elfubl nsba wote wawili waliweza kuwa ndani ya serikali ambapo waliweza ku, ku, kumshawishi bwana mstaafu um, rais bwana kibaki wakaweza wakawewakaweza ku, ku, ku, kuwa na serikali ya nusu mkate kwa hivyo wote wawili wanajua utamu wa kuwa serikalini na kila mmoja uh, anajua ako na ile chans ya kuwa ni yeye anaweza kuwa rais uh, wa kenya habari rafikir kiswahili rafiki, kwa majina ni ismail binta na mimi pia kwa kuchangia uh, habari hizi ambapo zinaendelea katika nchi ya kenya uh, wao kwanza wakae kimya na wafatane na maendeleo uh, wasiku, wasiwe kwenye uh, mivurugovurugo ajili wa, wanapoendelea na mivurugo wengine itawaletea ku, uh, kupoteza maisha na wengine wapoteze mambo mengi kutokana na mivurugo ambayo itakuwepo uh, mimi ilo ndio shauri langu jina langu ni cris kimuya na niko kitusuri nairobi mvutano huu unasababishwa sana kwa sababu uhuru kenyatta ambaye kwa sasa ni rais wa kenya haonekani kuenda pamoja ama kumspot naibu wa rais william ruto ambaye wamekuwa wote kwa miongo miwili ama katika mihula miwili ya siasa alikuwa na naibu wa rais sasa rais uhuru kenyatta anaonekana sana kuwa na kufanya kazi na raila odinga kwa ukaribu sana ikumbukwe kuwa mikutano ya hivi karibuni ambayo imefanyika state house. imeonekana kuwa ruto hahudhurii hivyo ruto ni kama anaona anatemwa ama anatengwa katika kutoa maoni katika serikali ama kuchangia katika kuimarisha serikali ya rais huru kenyatta kumbuka kuwa kulikuwa na maelewano kuwa ruto uhuru kenyatta ambaye ni rais angemsupport naibu wake wa rais william ruto katika mwaka wa elfumbili ishirini na naitwa anes chacha kutoka nairobi kenya anaamini uh, kwamba huu mvutano tunaoona wa kisiasa baina ya naibu rais william ruto na kiongozi huyu odm rail odinga ni ile harakati ya kuania nafasi ya kuridhi mikoba ya rais uhuru kenyatta kwa sababu kumbukwe miaka michache iliyopita eh, raila odinga alikuwa anaikosoa sana serikali ya uhuru kenyatta na ruto lakini pindi tu baada ya ile tunaona mambo yamebadilika kwa hiyo mimi naona ni siasa ambazo tumezoea kila tu tunapomaliza uchaguzi mkuu wanasiasa wanaanza harakati za kuania kupiga siasa za uchaguzi ambao unafuatia kwa hiyo ni mambo ya kawaida tu hapa nchini na msikilizaji tuangazie maoni yenyu ambayo umechapisha katika ukurasa wetu wa rfa kiswahili katika mtandao wa facebook ni na mzee mkonda gabriel kutoka mlonde kwa kamanda drc tatizo kubwa iliyopo hapa ni tamaa tu sababu mawazo ya kila mfanyasiasa ni kwa kiongozi wa taifa mkuu rail odinga na rais kenyatta wakichunguza vizuri kuna makubaliano hapo ambayo wamefanya robert nashime kutoka kalehe drc huu ndio muda mwafaka wa upinzani nchini kenya kuungana vilivyo ili kushinda uchaguzi nikiangazia maoni mengine hapa ni ya hamid abisalom sega wa kifora kibondotizi kwa maana ya tanzania hao moja kwa moja ni watafuta masilahi binafsi wala sio ya jamii kwa sababu muda bado ni mkubwa sana mpaka kuelekea uchaguzi mkuu lakini wao binafsi wameshaanza mvutano wa kisiasa na kusahau majukumu walionayo ya nchi ya kenya mwisho kabisa niangazie maoni yake kasereka mbakwiravyo kutoka erengeti drc malumbano haya ni kawaida kwa kuwa kila mmoja anataka apate kupendwa na wakenya ili aweze kuchaguliwa wakenya waoongelifu sana kwa uchaguzi huo ani miaka imebaki michache na watakia matayarisho mema wananchi wa kenya na msikilizaji kwa maoni ya kikasereka tunafika tamati ya kipindi habari rafiki kwa hivi leo shukran kwako kwa msikilizaji uliyechangia mada leo naitwa benson wakoli ni kutakie wakati mwema msikilizaji ni kukumbusha baadhi ya taarifa ambazo tumekuwa nazo jioni ya leo shirika la mpango wa chakula duniani wfp latoa wito wa msaada kwa raia wa sudan kusini na rais wa faransa emmanuel macron aahidi kuongoza katika upatikanaji wa suluhu wa mzozo nchini belarus tutamatishe matangazo yetu jioni ya leo na kibao ajali kutoka kwa msondo ngoma kikundi hiki kinatoka nchini tanzaniakizaliwa mwanaume heujue kila kitu kwako itakuwa ni tabu eujuwe kila kitu kwako itakuwa Zazi wa mezeka, ni tabu azi wangu wamezeeka macho yaoni kwangu familia yangu nyumbani macho yao ni kwangu shabani magalaazi wangu wameeeka macho yao ni kwangu ioipoana ajari niliju wa familia yangweta asirika yemchoyaunikwangu dalilia yangu nyumbani mato ya unikwangu mskilizaji a kibao cha said mabera ambaye alikuwa mpiga gita kwenye benti ya msondo ngoma tokea kule nchini tanzania kinatamatisha matangazo yetu jioni ya leo ufundi wa mitambo amekuwa llins hadambi akisaidiana na george maina mtumamizi wa matangazo jioni hio amekuwa vikto abuso kutoka kwangu ngu mimi nafaamika kama msetjai jioni njema mm. i <muchos>