metimia saa 12 kamili jioni kwa saa za afrika mashariki wakati ni saa 11 kamili kwa saa za afrika ya kati haya ni matangazo ya idhaa ya kiswahili ya Radio France international tukikutangazia kutoka jijini nairobi nchini kenya baadhi ya taarifa ambazo tumekuandalia jioni hii mshukiwa wa mauwaji ya kimbari ya mwaka 1994 nchini rwanda kushtakiwa nchini tanzania upinzani nchini ivory coast uaendelea kuitisha maandamano kupinga uamuzi wa kwa rais wa tara kuania tena urais na wagombea wa urais nchini marekani watupiana maneno makali wakati wa mdahalo wa kwanza kuelekea uchaguzi mkuu na atumai umekuwa na mchana mwema mahali popote ulipo ni kukaribishe katika matangazo yetu jioni ya leo ikiwa ni tarehe t mwezi septemba ma 220 ni kukumbushe tu msikilizaji kwamba matangazo haya pia unaweza kuyafuatilia kwenye anwani www rfi kiswahilicom au pia vilevile pakuwa aplikeshon ya rfi p redio na matangazo haya utakuwa unayofuatilia kutoka hapa jijini nairobi nchini kenya tuanze taarifa zetu nchini rwanda ambapo mahakama ya rufaa nchini ufaransa imeamua kuwa felicien kabuga anayedaiwa kufadhili mauaji ya kimbari nchini rwanda m194 afunguliwe mashtaka katika mahakama ya kimataifa kuhusu mauaji hayo iliyopo mjini arusha nchini tanzania mengi zaidi na ali bilali koti ya juu ya mahakama nchini ufaransa imethibitisha uamuzi uliotolewa mwezi juni na mahakama ya rufaa ya paris ambayo imezingatia kuwa hakukuwa na kikwazo cha kisheria au cha kiafya cha utekelezaji wa hati ya kukamatwa kwa lengo la kumuhamisha felisien kabuga kwenda arusha nchini tanzania katika mahakama ya umoja w mataifa akahukumiwe kutokana na tuhuma za mauaji ya kimbali na uhalifu dhidi ya binadamu nchini rwanda koti hiyo pia ilikataa swali la kipaumbele la katiba ambalo lilisema kwamba sheria ya ufaransa inaeleza kuwa ni kinyume na katiba kwani hakukuwekwa bayana kuhusu kumkabidhi au laa mtuhumiwa anayedaiwa na mahakama kimataifa ufaransa sasa ina mwezi mmoja kumkabidhi kabuga kwa mundo unaohusika na kukamilisha haki ya mahakama kimataifa ya rwanda ictr kabuga alikamatwa mei 16 huko asnier sircen katika vitongoji vya paris mzee huyo mwenye umri wa miaka 87 kulingana na taarifa zake anashitakiwa haswa kwa kushiriki katika kuunda kundi la wanamgambo wa kihutu inderahamwe ambao wanatuhumiwa kuhusika na mauaji ya kimbari ya 1994 yaliyosababisha kulingana na umoja wa mataifa vifo vya watu laki8ne taarifa yake mwandishiwetu ali bilali nchini drc wafungwa wa kike katika gereza la kasapa mjini lubumbashi wanaishi kwa hofu baada ya visa vya kubakwa kwa mujibu wa shirika lisilo la kiserikali linalojulikana kama ganve baada ya gereza lao kuteketea moto mwishoni mwa wiki iliyopita wakati wafungwa walipojaribu kutoroka mengi zaidi na mwandishi wetu denis mayo wafungwa wa kike wa gereza ya kasapa jijini lubumbashi hawana tena bweni wala mawasiliano na jamaa zao simu za mkono zilichukuliwa na vitisho vya kuwawa kutoka kwa mfungwa mmoja aliyejichukulia madaraka juu ya wafungwa wengine kulingana na bwana emmanuel kifungo wa shirika la kipeke ganve wafungwa hawa wa kike ubakwa kiolela wamama watoto bekokatika sitwatyo mbaya sana isiyo yo staeli banaweka mopanga pembeni na kisu savile bamama abana te na nguvu beko na chakulampaka kofanyeli kitendo isiyo yostaeli jambo ambalo linaumiza moyo wana wake wengine oko lubumbashi bibisylvie nkolomoni wa shirika la kupigania haki za mwanamke voi du savoir kaomba hatua ichukuliwe kwa haraka ile nakwa ya kufanya lazima pasipo kupitisha wakati ni kubayengea kubayengea kusuki kubasepare na banaume tukisha kubaengeatafuta watalalaje tutabaswaniejebatakurya nini kwa upande wake mamlaka ya gereza ya kasapa ukmanisha kuwa kulikuweko tu tishio la ubakaji ena yeye kasema majadiliano yanaendelea kwa lengo la kuboresha hali ya maisha ya wafungwa wa denis mayo shukran denis mayo tusalie nchini humo ambapo shirika la afya duniani who limeahidi kufanya uchunguzi kuhusu madai ya wafanyakazi wa afya waliokuwa wakisaidia mapambano dhidi ya mlipuko wa ebola nchini humo waliwadhalilisha kingono na kuwanyanyasa wanawake taarifa ya who inakuja wakati mashirika mawili ya habari yakitoa ripoti ya zaidi ya wanawake h wanaowashtumu wafanyakazi wa who na mashirika mengine ya kutoa misaada kwa kuwanyanyasa kimapenzi nchini kenya rais uhuru kenyatta anaazuru ufaransa katika ziara ya siku tano akiwa na mawaziri watano ambapo atakutana na rais emmanuel macron na wafanyabiashara mbalimbali hii ni ziara yake ya kwanza nje ya nchi tangu nchi hiyo ilipokumbwa na janga la korona mwezi machi mwengi zaidi na emmanuel makundi akiwa nchini ufaransa rais kenyatta na mwenyeji wake rais emmanuel macron wanatarajiwa kutiliana saini mkataba wa ujenzi wa barabara kutoka rironi na kuru na mau wenye thamani ya shilingi za kenya bilioni180 mbali na mkataba wa ujenzi wa barabara hii rais kenyatta na macron pia watatiliana saini mikataba mingine ya ushirikiano ikiwemo ya miradi ya maji miundombinu na nishati kwa mujibu wa vyanzo vya karibu na ikulu ya rais kenyatta mikataba hii inatarajiwa kuimarisha sekta za kiuchumi za taifa hilo hasa barabara na usafiri wa reli utakaounganisha maeneo kadhaa ya nchi na kurahisisha usafirishaji wa bidhaa rais kenyatta pia anatarajiwa kwenda jijini london uingereza ambako atakutana na waziri mkuu boris johnson kuzungumzia ushirikiano wa kibiashara baina ya mataifa yao baada ya uingereza kujitoa kwenye umoja wa ulaya ziara ya rais kenyata inafuatia ile rais emmanuel macron aliyoifanywa nchini kenya mwaka jana taarifa ya mwandishi wetu emmanuel makundi msikilizaji utata unazingira hatma ya mgombea wa chama kikuu cha upinzani nchini tanzania chadema tundu lisu baada ya baraza la maadili la tume ya uchaguzi ne kukosa kukutana hapo jana siku ya jumatatu mkurugenzi wa tume hiyo wilson mahera alisema lisu alipaswa kuojeiwa kuhusu madai yake kuwa rais john magufuli anayewania kwa muhula wa pili kupitia chama tawala aliyekutana na wasimamizi wa uchaguzi jijini odoma kwa lengo la kuhujumu uchaguzi huo na kumwibia kura nchini ethiopia mtetezi mkongwe wa haki za binadamu na mtu mashuhuri wa kisiasa mesfin wolde marian amefariki akiwa na umri wa miaka 9 katika mji mkuu wa disababa mesfin alianzisha baraza la haki za binadamu la ethiopia waziri mkuu abi hamed ameomboleza ame kifo chake na kumtaja kama mtu aliyepigania amani na mtu ambaye alikuwa na msimamo thabiti kuhusu kile alichokiamini Eh, hii ni habari njema kwa wasikilizaji wa rfi kiswahili sasa hivi tuna ap mpya kupitia android na ios pakuwa kupitia simu yako bila malipo unaweza kusikiliza moja kwa moja matangazo yetu wakati wowote wa rfi kiswahili application inapatikana kupitia app store na google play watumiaji wetu wakiwa kenya tanzania marekani uingereza ufaransa na australia wanaweza kuchagua kusikiliza kupitia mfumo wa sauti au kusikiliza moja kwa moja dakika nane baada ya saa na b jioni kwa saa za afrika mashariki marufuku ya maandamano iliyokuwa imetangazwa nchini ivoricost inakamilika hivi leo wakati huu viongozi wa upinzani wakiitisha mgomo na maandamano makubwa ya kuendelea kumshinikiza rais alassan watara kutoania urais kwa muhula watatu mbali na kutomtaka rais wa tara kuania tena urais wapinzani wanataka mabadiliko katika mahakama ya katiba na tume ya uchaguzi kuelekea uchaguzi huo utakaofanyika mwisho wa mwezi oktoba wakati hayo ya kijiri shirika la utatuzi wa migogoro la international crisis group linataka uongozi wa ivory coast kuwaruhusu rais wa zamani lora bagbo na spika wa zamani giom sor rejea nchini ili kushiriki katika uchaguzi huo rinaldo de pane anatoka shirika la latangu msimu wa majira yaliyopita tuna upande wa utawala na upinzani hawaelewani kabisa kuhusu kanuni za msingi za uchaguzi kuna upinzani unaotupilia mbali uhalali wa tume wa uchaguzi watupilia mbali uhalali wa mgombea al hassani watara tunafikiri kwamba yote hayo hayaruhusu kuelekea kwenye uchaguzi ulio huru na haki kutokana kwamba mwanzoni kabisa hakuna makubaliano hii inaweza kupelekea kupinga kwa matokeo ya uchaguzi na hivyo kushuhudia kile kilichotokea katika uchaguzi uliopita kama vile historia inaelekea kujirudia tena nchini cote divoire na hii itakuwa na matokeo mabaya kuyumba kwa hali ya maisha ya kijamii na siasa za nchi sauti yake rinaldo de pane kutoka International crisis group wanajeshi kumi wa nigeria wameuawa na wanajihadi katika shambulizi la kushtukiza karibu na mji wa mate katika eneo la ziwachad duru za usalama zimethibitisha msafara wa wanajeshi hao ulikuwa akiwapelekea chakula wanajeshi wengine katika eneo hilo kabla ya kushambuliwa na wanajihadi hao wanajeshi wawili wa mali wameuawa na wengine sita kujeruhiwa katika shambulizi katika barabara ya diotaza na boni siku ya jumanne katika eneo la kati ya nchi hiyo ambalo limeendelea kukumbwa na wanajihadi na vurugu za kikabila msikilizaji nchini chad upinzani umetoa wito kwa raia wa nchi hiyo kujitokeza na kujisajili kama wapiga kura wakati hapo kesho tume ya uchaguzi nchini humo ikitarajiwa kuanza shughuli za kupitia orodha ya wapiga kura kwa maandalizi ya uchaguzi mkuu wa mwaka ujao uchaguzi huo wa urais umepangwa kufanyika mwezi aprili mwaka ujao huku chaguzi za ubunge zikitarajiwa kufanyika miezi kadhaa baadaye rais wa marekani donald trump na mpinzani wake joe biden wametupiana maneno makali wakati wa mdahalo wa kwanza kuelekea uchaguzi mkuu utakaofanyika tarehe tatu mwezi novemba trump kwa mara mara kwa mara alikuwa akimkaatisha biden wakati akizungumza jambo ambalo lilimkera mgombea huyo wa chama cha democratic na kumwambia salie kimya wakati walipopambane kuhusu masuala ya uchumi afya na janga la korona ambalo biden alimkosoa trump kuhusu namna alivyoshughulikia no rais hana mpango wowote hajawahi weka mikakati yoyote alijua tangu mwezi februari jinsi he janga he hili lilikuwa hatari t- alifanya nini yuko kwenye rekodi he he akikubali alijua anasema kuwa hakutoa tahadhari kwa vile hakutaka kuwatia wasiwasi wa marekani hufai uwa na wasiwasi yeye alikuwa na wasiwasi akiijibu tuhuma dhidi yake rais trump ameisifia rekodi yake katika vita dhidi ya korona na badala yake kuinyoshea kidole cha lawama nchi ya china If we would have kama tungekusikiliza nchi ingeharibika mamilioni ya watu wangekuwa wamekufa sio miabl wala sio elfu mb mtu mmoja tu kufa ni hasara lakini hii yote imesababishwa na china haikupaswa kutokea kwa hiyo ni makosa yao najo unapozungumzia idadi haujui hata ni watu wangapi wamekufa china urusi ama india sababu wao hawatoi idadi halisi baada ya mdahalo huo wachambuzi wa mambo na kura za maoni wanasema kuwa biden alimshinda trump katika mdahalo huo kansela wa ujerumani angela makel ameshtumu china kwa kuwanyanyasa na kwa wadhulumu watu walio wakati wakionyesha wasiwasi wake juu ya ukandamizaji unaotekelezwa katika mji wa hong kong rais wa ufaransa emmanuel macron ameishtumu uturuki kwa kile anachokiita kitendo cha hatari inachofanya kuiunga mkono azerbaijan katika makabiliano yanayoendelea dhidi ya aminia kudhibiti jimbo tata linalowaniwa la nagono karabaki victo abuso anaeleza zaidi macron amesema matamshi ya kisiasa ya uturuki ni hatari na anachochea zaidi makabiliano yanayoendelea katika jimbo hilo tangu wiki iliyopita hata hivyo uturuki imemjibu rais macron na kumshtumu kuwa anataka armenia akidhibiti jimbo hilo lenye utata mapigano kati ya majeshi ya azerbaijan na armenia yameingia siku ya tano katika makabiliano mabaya zaidi kuhusu jimbo hilo tangu mataifa hayo mawili alipotia saini mkataba wa kusitisha vita waziri mkuu wa armenia nikol pashinyan amesema ah, mazungumzo ya amani na azerbaijan chini ya serikali ya urusi hayawezi kufanyika kwa sasa katika hatuo nyingine azerbaijan inadai kuwa imewaua au kwa jeruhi zaidi ya wanajeshi 23 wa armenia tangu kuzuka kwa vita hivyo wiki iliyopita lakini idadi hiyo haijathibitishwa waendesha mashtaka wa makosa ya ugaidi nchini ufaransa wamemtaja mwanaume kwa jina zahir hassan mahmud aliyewajeruhi watu wawili kwa kuwachoma kisu jijini paris juma iliyopita aidha kiongoziwa mashtaka amesema mshukiwa huyo aliyetambulisha aliyejitambulisha kuwa na umri wa miaka 25 awali alikiri kuwadanganya polisi na nchini kuweit sheikh nawaf al hamad al saba ameapishwa kama kiongozi mpya wa nchi hiyo baada ya kifo cha sheikh saba aliyefariki hapo jana nchini uingereza akiwa na umri wa miaka 91 Uh, sheh nawaf al saba ameahidi kuwa atafanya kila awezalo kuhakikisha ustawi wa nchi hiyo zimekatika dakika 15 baada ya saa 12 jioni kwa saa za afrika mashariki tupate taarifa za viwanjani naye victo abuso karibunam asante sana mwenzangu tuanzie kule nchini afrika kusini kocha wa muda mrefu wa klabu ya soka ya meodis pizo mosimane amejiuzulu kutoka katika klabu hiyo na duru zinasema kwamba huenda kwenda katika klabu uh, ya alahili kule nchini misri amethibitisha kwamba anaondoka katika klabu hiyo na inakuja tu baada ya hivi karibuni kutia saini uh, mkataba wa miaka minne na klabu hiyo na nakumbukwa kuwa kocha ambaye aliwezesha klabu hii kunyakua mataji kadhaa mataji kumi namoja mm-hmm. barani y afrika yale mate, ya, ya, ya klabu ya shirikisho baanafrika na klabu bingwa banafrika pamoja na ligi kuu ya soka kule nchini afrika kusini amekuwa uh, akifunza klabu hii toka mwaka wa elfumbii na kumibil wakati huo akifunza timu ya taifa ya bafanabafana bafana, na alipofutwa kazi basi akana katika klabu hii ya mamelodi soundowns mariadha wa kenya elud kipchoge amesema kwamba mashindano ya riadha ya lando marathon yalikafanyika siku ya jmapili uh, jumapili hii yataleta matumaini kwa dunia anakabiliwa na ushindani kutoka kwa kanisa bekele lakini amesema kwamba na matumbani makubwa ya kunyakua taji hilo licha ya kwamba mashino hayo mm-hmm. hatahudhuriwa na mashabiki kwa sababu dunia kwa sasa inaendelea kukabiliana na janga la korona uh, um, mm. na kama unavyojua kule nchini uingereza kuna mlipuko mpya wa korona ambao unaendeleauleaaniulaya ni kwamba mshambuliaji wa klabu yaas ametajwa kwamba anadaiwa uh, uh, anadaiwa euro milioni6 uh, kama kodi na mamlaka kule nchini uhispania uh, unakumbuka ni mchezaji ambaye alikuwa anachezea uh, barcelona kati ya mwaka efb 1t hadi mwaka elfubla ksb na, na ripoti zinasema kwamba alipokuwa anacheza soka kule uhispania uh, hakulipa uh, pesa hizi kwa hivyo wanamtaka afanya hivyo huenda swala hili likimletea matatizo uh, uh, ni baadhi ya wa wachezaji ambao wamekuwa wakitumiwa kuto kulipa kodi akiwemo cristiano ronaldo nam bila shaka huko hispania leo kuna mechi kadhaa za ligi kuu ya la liga real madrid watacheza na al uh, aldoid lakini uh, ila real watacheza naeportilas na kule nchini ufaransa leo ni siku yane, ya nne ya mashindano ya ya french yan inkwa bahati mbaya sana bingo mara uh, tatu wa mashindano haya marekani serena williams amejiondoa katika mashindano haya wa zwau baada ya kupata katika mzunguko wa watatu bila shaka baada ya kupata wapili baada ya kupata jeraha alipokuwa anacheza na sevana pironskova kule bulgaria kwa hivyo ameondoka katika mashino haya na hivi karibu nakumbuka tu uh, katika mshino wa us open alishindwa pia kufanya vizuri nam nikushukuru kushukuru sana vict abusoasante ali bilali anakujia na, na taarifa za magazetini karibu ni kushukuru sana ijai nianze na gazeti la iwachu la kule nchini burundi gazeti hili limeandika kuhusu wizara ya elimu ya taifa uh, utafiti na sayansi nchini humo imepiga marufuku wanafunzi watatu kukalia kiti kimoja katika shule mbalimbali mbali huko nchini burundi hii ni katika hali ya kuboresha swala so zima la elimu nchini humo ambapo shirika la muungano ambao unaitwa ba, bafashevige yani wasaidie wasome mm-hmm. umekuwa ukipambana ili kuweza kuboresha hali ya uh, elimu kule nchini burundi lakini gazeti la, uh, la prosperite kule nchini drc limeandika kuhusu kauli ya mwakilishi wa umoja wa mataifa nchini humo monisco uh, bilela zerugi amesema uh, monisco inafanya kazi na serikali ya drc juu ya mkakati wa pamoja wa mpito kuelekea kujiondoa kwa ujumbe wa umoja wa mataifa nchini drc unakumbuka kwamba uh, nchini drc ndiko kwenye uh, inaongoza kwa uwepo wa idadi ya wajumbe wengi wa umoja wa mataifa mm-hmm. duniani mm. lakini pia gazeti la New Times la kule nchini rwanda limeandika kuhusu mpangaji mkuu wa mauaji ya kimbari felisien kabuga hatimaye kushtakiwa jijini arusha nchini tanzania gazeti la deli monita la kule nchini uganda limeandika kuhusu uh, chama cha nrm kitapambana bila uwepo wa museven amesema mbunge roi lakini kule nchini ufaransa gazeti magazeti mengi tu yameandika kuhusu rufaa ya kufungwa kwa bar huko marseill na aix yatupiliwa mbali na magazeti kule nchini ubelgiji yameandika mm-hmm. kuhusu uteuzi wa alexandra de crow kuwa waziri mkuu mpya nchini humo nam ni kushukuru walibilaliu na ni emmanuel makundi na makala gurudumu la uchumi msklizaji wa rfi kiswahili moja ya changamoto kubwa inayolikabili bara la afrika kwa sasa ni namna bara hilo linavyofanya makusanyo ya kodi na kudhibiti makampuni ya kimataifa ambayo yamekuwa yakitumia udhaifu wa sera na sheria katika nchi husika kutorosha fedha na mitaji kwenda kwenye mataifa mengine ambayo hayatozi kodi kabisa ama yanatoza kodi kidogo hili ndilo suala ambalo tunakwenda kulijadili hivi leo kwenye makala ya gurudumu la uchumi kuangazia chang- moto na nini bara la afrika linapaswa kufanya ili kudhibiti wizi huu unaofanyika naitwa emanuel richard makundi karibu msikilizaji kutusaidia kufanya uchanganuzi wa mada yetu ya leo kwenye laini ya simu tunaungana na zito kabwe yeye ni mbunge nchini tanzania na pia apronius yeye ni mkurugenzi mtendaji wa taasisi ya the tax Compass ya jijini daressalamu nchini tanzania zito kabwe pamoja na apronius karibuni sana kwenye makala ya gurudumu la uchumi jumaa hili nam pengine nianze na zito kabwe unadhani ni kwa nini bara la afrika mpaka leo hii bado tunazungumzia ni namna gani ya kurejesha pesa ambazo zimeibiwa kwa namna nyingine tunaweza tukasema hivyo ni muhimu kwanza kuelewa tatizo lenyewe eh, kwa sababu mifumo mfumo wa kidunia namna ambavyo umejengwa mfumo wa uchumi wa dunia ulijengwa katika mazingira ya kuziwezesha eh, kuyawezesha makampuni ya kimataifa weza kusafirisha mitaji kutoka eh, mpaka mmoja wa nchi kwenda mpaka mwingine na katika mazingira kama hayo sheria za kodi ambazo zimetungwa na nchi mbalimbali mbali, zinakuwa na vivutio tofauti tofauti vya kikodi na hivyo kuwezesha makampuni makubwa kuweza kuchagua ni eneo gani ni nchi gani ambavyo wakienda watawezesha faida zao kuwa kubwa zaidi pengine mbilini bilinyi uh, mzito anazungumzia kuhusu suala la pengine kutengenezwa mfumo wa pamoja uh, wa kodi kwa upande wako unatazamaje hili hilo katika nchi zinazoendelea nazo tulijikuta tumeingia kwenye huo mfumo wa kibepari wa dunia huu ni mfumo wa kibepari wa dunia nzima wa kuvutia mitaji kuja kwenye nchi zako aotunajua tunashindana hapa kwa hiyo kila nchi inatengeneza mfumo wa kuvutia hiyo mitaji ije sasa bahati mbaya sana tumejikuta nchi zinazoendelea ndio zinazoumia zaidi lakini niseme hili ni tatizo la dunia nzima sio tatizo la nchi zinazoendelea tu kama tanzania tatizo la taxi evasion la ukwepaji wa kodi au uhamishaji wa mitaji ni tatizo la dunia nzima ila nchi zinazoendelea ndio zimeumia zaidi kama tanzania kuvutia uwekezaji kwa kutoza ama kwa kuweka mazingira ya kodi ambazo sio za juu sana unadhani ni njia sahihi kwa bara la afrika inategemea ina, ina, ina swala hapa ni kwamba je nchi kuna kitu kinaitwa the to the to bottom kwamba nchi zinashindana kuweka viwango vidogo vya kodi na vivutio vingine ili kuwafanya wawekezaji waweze kuja nadhani jambo ambalo bara la afrika linapaswa kufanya ni kuhakikisha ya kwamba kuna kuwa na mfumo wa kodi wa kimataifa ambao unawezesha kule ambapo shughuli za uchumi zinafanyika ndiyo kodi iweze kulipwa kwa hiyo suala zima hapa sio je nchi za kiafrika kushusha kodi na kuvutia uwekezaji ni jawabu au ni jambo jema hapana suala ni kwamba ni namna gani nchi za kiafrika zinaungana kupaza sauti kwa pamoja ili kufanya mabadiliko makubwa katika mfumo wa kodi wa kidunia mbilinyi uh, tumeshuhudia hivi karibuni uh, mataifa mengi ya bara la afrika yakianza kuchukua hatua ya kuyadhibiti makampuni makubwa ambayo yanayowekeza katika bara hili ya kuwa pengine na akaunti ndani ya nchi husika kuliko kuwa na akaunti nje ya nchi husika unadhani hili linaweza likasaidia ama kupunguza utoroshaji wa mitaji eh, asante, hili swala litasaidia kwa kiasi fulani lakini bado kutakuwa na changamoto kwa sababu bado udhibiti umekuwa dhaifu makampuni nikwambie yana mbinu nyingi mbinu nyingi za kujaribu kupunguza eh, ile wanaitwab ile yaani ule mzigo wa wa, wa, wa wa kodi ukiziba kushoto wao watatafuta mlango wa kulia sasa ndiyo hapa ndo maana mweshimiwa uh, zito anasema inabidi tuwe na mfumo ambao unahitaji unaweza ukajaribu kuangalia hali halisi ya sera zote nazitokabwe uh, siku hizi dunia imekuwa kama kijiji kimoja kwa maana ya kwamba biashara ya kwenye mtandao imeshamiri wapo wanaoona pia biashara ya kwenye mitandao ni mbinu ambayo inatumiwa na baadhi ya makampuni ama baadhi ya watu kufanya udanganyifu ambao unashuhudiwa hivi sasa kwa bara la afrika tumeshuhudia tumeshuhudia makampuni makubwa kama amazon kama google E, yakipata kashikashi kutoka nchi za magharibi hasa uingereza na nchi za jumuia ya, uda, ya ulaya kuhusiana na biashara zao na mifumo yao ya kodi ni dhahiri kwamba teknolojia inapoongezeka na mbinu pia zinaboreka zaidi kwa hiyo ni muhimu kwa nchi kama zetu kujifunza kila teknolojia inapokuwa imeboreka na kuweza kukabiliana nam mbilinyi tunashuhudia mataifa yenye nguvu duniani yako baadhi ambayo hata kashfa ya panama ya hivi karibuni yako baadhi ambayo yalikuwa anaunga mkono yako ambayo hayaungi mkono hatua ambazo zinatarajia kuchukuliwa na baadhi ya mataifa ama zimeanza kuchukuliwa na baadhi ya mataifa unadhani ni kwa nini mataifa yanagawanyika hasa katika swala la udhibiti wa kodi kuna wale wanaofaidika na wale wanaoumia kwa mfano vile visiwa ambavyo ni nchi ndogo sana ambazo makampuni haya yamekuwa yakiweka ofisi kule na kuweka kama mifumo ya kodi ambayo inavutia kwamba labda kodi ni ll ambako pengine ndio makampuni haya yamekuwa yakiweka maofisi kule halafu eine, na kodi kule ni ndogo Kwayo, ni kwa hiyo changamoto kubwa ni kwamba hapo ni kwamba hizi nchi ni kwamba ziwe na umoja ziwe n msimamo na sera zinazokubarik a sababu kubwa ni kwamba E, tunatofautiana jinsi tunavyofaidika mfumo wenye mumounam bara la afrika wataalamu wanasema na ripoti ya umoja mataifa ya maswala ya uchumi na kodi inasema kwamba bara la afrika linapoteza karibu bilioni miamoja kwa mwaka kutokana na utoroshaji aa, wa, wa mitaji zitokabo nadhani kwa hatua ambazo zimeanza kuchukula na bara la afrika la kutaka kudai pesa ambazo zimetoroshwa kurejeshwa katika mataifa yao watafanikiwa lakini kidogo tumeona e, Kongo na fedha ambazo mobutu alizificha nigeria ilihangaika na fedha ambazo abacha aliyekuwa wakiwa rais wao alizificha kama dola bilioni tano hivi na kongo ilikuwa takriban dola bilioni tatu hivi lakini mafanikio yamekuwa ni kidogo kwa sababu afrika tunaenda kuhangaika na tukio moja au mawili jambo ambalo linapaswa kufanywa ni bara la afrika kusimamia mabadiliko ya mfumo wa kodi wa kidunia na hapa inapaswa nchi zote za afrika kupitia eh, umoja wa afrika the african union pale adisababa mawaziri wa fedha wa nchi za kiafrika mawaziri wa uchumi wakae wahakikishe ya kwamba afrika inakuwa na itifaki moja protoko moja inayosimamia maswala mazima ya kodi za kimataifa na no. ili kushawishi dunialini kwa kumalizia tu tunashuhudia bara la afrika tunazungumzia pia sio tu kutoroshwa nje ya bara la afrika lakini hata ufanyaji wa biashara namna nchi za afrika afrika na zenyewe kwa kuna swala pia la la utoroshaji wa wa mitaji na hivi karibuni bara nchi nyingi zimetia ule mkataba biashara huria wanaweza zaafria vipi ili hata nchi hbbaaa zote mkatab- hu wa biashara uria yasiwepo yasi yasi haya maswala ya utoroshaji wa mitaji na fedha e, changamoto ya utoroshaji wa pesa ni kubwa na kama tunavyosema hapa swala ni kubwa ni kwamba lazima kukaa pamoja na kuziangalia fera zilizokuwepo na sheria zilizokuwepo e, zihakikishe kwamba hayo matatizo yanadhibitiwa kwa sababu tatizo kubwa ni kama anavyosema mweshimiwa zito kwamba tumekuwa tukiangalia matokeo lakini eh, matukio machache tu ambayo yamekuwa pengine yamekitukia na tunajaribu kudhibiti hayo lakini swala kubwa ni kudhibiti mifumo ambayo inapelekea matatizo na zile sheria za kodi ambazo zitapelekea hizi nchi ziweze kupata pesa zaidi na kuzuia pesa kutoka nje ya nchi hiyo <laughs> ndo imekuwa changamoto na inahitaji nchi za afrika zikae pamoja na kuamua kwamba nini tunataka kufanya na tumati, msikilizaji na mpaka kufikia hapo ndio natiananga ya makala haya ya gurudumu la uchumi kwa juma hili shukrani kwa zito kabwe mbunge wa upinzani nchini tanzania kupitia chama cha act wa zalendo pamoja na mbilinyi apronius yeye ni mkurugenzi mtendaji wa taasisi ya the tax cmpass ya jijini dare s salamu nchini tanzania hadi jumadi jalo naitwa emmanuel richard makundi kwa heri ni saa 11anusu kwa saa za afrika ya kati wakati ni saa 12 afrika mashariki unaendelea kutegea skio matangazo ya idhaa ya kiswahili ya radio france rdiofancinnational tukikutangazia kutoka jijini nairobi nchini kenyaijai baadhi ya taarifa awamu ya pili ya matangazo yetu jioni hii mahakama ya mahaka, maaya, haki ya jumuiya ya afrika mashariki ya toplia mbali kesi iliyoniwia kumzuia rais yoweri mseveni kuaniya urais mwaka ujao nchi ya guini yafunga mipaka yake kuelekea uchaguzi mkuu wa mwezi oktoba na wagombea wa urais nchini marekani watupiana maneno makali wakati wa mdahalo wa kwanza kuelekea uchaguzi mkuu <tipa> asante sana msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi katika matangazo yetu jioni hii endelea kufuatilia matangazo haya pia kwenye anwani wwwrfi kiswahilic tuanze awamu hii nchini uganda ambapo mahakama ya jumuiya ya afrika mashariki kuhusu haki imetupilia mbali kesi iliyokuwa imewasilishwa na wakili wa uganda male mabirizi kupinga uamuzi wa mahakama ya katiba nchini humo iliyomthibitisha hatua ya bunge kuondoa kifungo cha katiba kilichokuwa kinazuia mtu mwenye umri wa miaka 75 kuwania urais katika taifa hilo hatua hii ya mahakama inamaanisha kuwa rais museveni ambaye sasa na miaka 76 atawania tena urais wakati wa uchaguzi mkuu wa mwaka ujao Kenneth lukwago ni mwanahabari wetu anatathmini hatua hii ya mahakama akiwa jijini kampala wamefuatilia tu namna uh, mahakama ya sheria ama constitutional y hapa uganda ilitoa msimamo wake kuhusu hii mambo wanasema ya kwamba uh, kwanza kabisa wabunge ndio walileta um, uh, shida pale kwenye bunge wkulazimisha uh, spika kuwaleta jeshi Um, unaona hawataki kuchukua msimamo mkali kuhusu namna wana, wana wana namna wabunge kutoka kwa upande wa upinzani walishikwa hakuna kitu kipya sana kwanza uh, mahakama za afrika hata zaidi za hapa afrika mashariki hazina msimamo ule mkali kuhusu mambo ya siasa bado kuna kitu kile cha kusema hatuwezi kuingilia mambo ya ndani ya siasa ya nchi fulani na kwa hivyo ilikuwa ni ngumu sana hawa wenyewe kujitokeza na kusema ya kwamba rais oweri museveni asisimame kwenye uchaguzi ujao ni mwandishi wetu kenneth lukwago akizungumza nasi akiwa jijini kampala nchini uganda tusalie nchini humo ambapo muungano wa walimu uh, nchini humo umepinga marufuku ya wanafunzi wanaotumia usafiri wa umma wakati huu mikakati ikiwekwa kupunguza kuenea kwa virusi vya korona wanafunzi watakaporejea shuleni limeripoti gazeti la the observe kulingana na katibu mkuu wa chama cha walimu filbert baguma ni vigumu kwa mikakati hiyo kutekelezwa kutokana na sababu kuwa wasimamizi wa shule hawawezi kudhibiti idadi kubwa ya wanafunzi rais wa kenya uhuru kenyatta anazuru ufaransa katika ziara ya siku tano akiwa na mawaziri wa tano ambapo watakutana na rais emmanuel macron na wafanya biashara mbalimbali hii ni ziara yake ya kwanza nje ya nchi tangu nchi hiyo ilipokumbwa na janga la korona mwezi machi mengi zaidi na emmanuel makundi akiwa nchini ufaransa rais kenyatta na mwenyeji wake rais emmanuel macron wanatarajiwa kutiliana saini mkataba wa ujenzi wa barabara kutoka rironi na kuru na mau wenye thamani ya shilingi za kenya bilioni180 mbali na mkataba wa ujenzi wa barabara hii rais kenyatta na macron pia watatiliana saini mikataba mingine ya ushirikiano ikiwemo ya miradi ya maji miundombinu na nishati kwa mujibu wa vyanzo vya karibu na ikulu ya rais kenyatta mikataba hii inatarajiwa kuimarisha sekta za kiuchumi za taifa hilo hasa barabara na usafiri wa reli utakaounganisha maeneo kadhaa ya nchi na kurahisisha usafirishaji wa bidhaa rais kenyatta pia anatarajiwa kwenda jijini london uingereza ambako atakutana na waziri mkuu boris johnson kuzungumzia ushirikiano wa kibiashara baina mataifa yao baada ya uingereza kujitoa kwenye umoja wa ulaya ziara ya rais kenyatta inafuatia ile rais emmanuel macron aliyoifanya nchini kenya mwaka jana taarifa yake emmanuel makundi msikilizaji utato zingira hatma ya mgombea wa chama kikuu cha upinzani nchini tanzania chadema tundu lisu baada ya baraza la maadili la tume ya uchaguzi nek kukosa kukutana hapo jana siku ya jumaatatu mkurugenzi wa tume hiyo wilson mahera alisema kwamba lisu alipaswa kuujiwa kuhusu madai yake kuwa rais john magufuli anayewania kwa muhula wa pili kupitia chama tawala alikutana na wasimamizi wa uchaguzi jijini dodoma kwa lengo la kuhujumu uchaguzi huo na kumwibia kura nchini rwanda mahakama ya rufaa ya nchini ufaransa imeamua kuwa felicien kabuga anayedaiwa kufadhili mauaji ya kimbari nchini rwanda ya mwaka194 afunguliwe mashtaka katika mahakama ya kimataifa kuhusu mauaji hayo iliyopo mjini arusha nchini tanzania mengi zaidi na alibilali koti ya juu ya mahakama nchini ufaransa imethibitisha uamuzi uliotolewa mwezi juni na mahakama ya rufaa ya paris ambayo imezingatia kuwa hakukuwa na kikwazo cha kisheria au cha kiafya cha utekelezaji wa hati ya kukamatwa kwa lengo la kumhamisha felisien kabuga kwenda arusha nchini tanzania katika mahakama ya umoja wa mataifa akahukumiwe kutokana na tuhuma za mauaji ya kimbali na uhalifu dhidi ya binadamu nchini rwanda koti hiyo pia ilikataa swali la kipaumbele la katiba ambalo lilisema kwamba sheria ya ufaransa inaeleza kuwa ni kinyume na katiba kwani hakukuwekwa bayana kuhusu kumkabidhi au laa mtuhumiwa anayedaiwa na mahakama kimataifa ufaransa sasa ina mwezi mmoja kumkabidhi kabuga kwa mundo unaohusika na kukamilisha haki ya mahakama kimataifa ya rwanda ictr kabuga alikamatwa mei 16 huko asnier sirsen katika vitongoji vya paris mzee huyo mwenye umri wa miaka 87 kulingana na taarifa zake anashtakiwa haswa kwa kushiriki katika kuunda kundi la wanamgambo wa kihutu indera hamwe ambao wanatuhumiwa kuhusika na mauaji ya kimbali ya 1994 yaliyosababisha kulingana na umoja wa mataifa vifo vya watu laki 8 taarifa yake ali bilali mwanaharakati mmoja raia wa drc na watu wengine wanne wamefikishwa mahakamani jijini paris ufaransa kwa tuhuma za kujaribu kuiba chombo cha kihistoria kutoka barani afrika kilichokuwa kinatumiwa wakati wa mazishi katika jumba la kumbukumbu ya sanaa nchini humo Rf. nchi ya guinia imefunga mipaka yake na mataifa ya guinea bissau na senegal kuwaelekea uchaguzi mkuu utakaofanyika tarehe 18 mwezi oktoba florenc kiwua anaeleza zaidi fisa mkuu katika serikali ya gini amethibitisha kufungwa kwa mipaka yake na nchi hizo jirani kwa kile alichoeleza ni kwa sababu za kiusalama waziri wa mambo ya ndani wa gini bissau boche naye amethibitisha mpaka wa gini kufungwa kuanzia siku ya jumapili iliyopita baada ya kupewa taarifa na maafisa a usalama waliopo mpakani wachambuzi wa mambo wanasema hatua ya gini huenda amesukumwa na uhusiano mbaya uliopo kati ya rais alfaconde na mwenzake wa gini bissau umaro embalo ripoti zinasema kuwa raia wageni wanaoishi nchini guinea bissau kutoka kabila la fulani ambao wengi ni wafuasi wa mgombea upinzani selou dalen dialo wamekuwa wakijaribu kurejea nyumbani ili kupiga kura lakini wamekuwa wakipata usumbufu kutoka kwenye ubalozi wa nchi yao jijini bissau baada ya kuifanyia marekebisho hatua ambayo imeshitumiwa vikali na wapinzani wake taarifa yake ren marufuku ya maandamano iliyokuwa imetangazwa nchini ivory ivorycost inakamilika hivi leo wakati huu viongozi wa upinzani wakiitisha mgomo na maandamano makubwa ya kuendelea kumshinikiza rais al assan watara kutoania urais kwa muhula wa tatu mbali na kutomtaka rais wataraa kuania tena urais wapinzani wanataka mabadiliko katika mahakama ya katiba na tume ya uchaguzi kuelekea uchaguzi huo utakaofanyika mwishoni mwa mwezi oktoba wakati hayo yakijiri shirika la utatuzi wa migogoro la international crisis group linataka uongozi wa ivory coast kuwaruhusu rais wa zamani lorau bagbo na spika wa zamani giom soro kurejea nchini ili kushiriki katika uchaguzi huo rinaldo de pane ni anatoka shirika la latangu msimu wa majira yaliyopita tuna upande wa utawala na upinzani hawaelewani kabisa kuhusu kanuni za msingi za uchaguzi kuna upinzani unaotupilia mbali uhalali wa tume wa uchaguzi watupilia mbali uhalali wa mgombea al hassani watara tunafikiri kwamba yote hayo hayaruhusu kuelekea kwenye uchaguzi ulio huru na haki kutokanana kwamba mwanzoni kabisa hakuna makubaliano hii inaweza kupelekea kupinga kwa matokeo ya uchaguzi na hivyo kushuhudia kile kilichotokea katika uchaguzi uliopita kama vile historia inaelekea kujirudia tena nchini kotu divoir na hii itakuwa na matokeo mabaya kuyumba kwa hali ya maisha ya kijamii na siasa za nchi sauti yake rinaldo de paner kutoka shirika la ntnatal nchini nigeria tume ya kitaifa ya kudhibiti umeme imefuta uamuzi wa kuongeza bei ya bidhaa hiyo hatua hii ikikuja baada ya tishio la mgomo wa wafanyikazi nchini humo lakini ukaairishwa baada ya mazungumzo na serikali waziri wa ulinzi wa marekani mak esper amewasili nchini tunisia kwa ziara yake ya kwanza afrika kaskazini ambapo anatarajiwa kutoa hakikisho kuhusu ushirikiano wa marekani katika eneo la magreb rais wa marekani donald trump na mpinzani wake joe biden wametupiana maneno makali wakati wa mdahalo wa kwanza kuelekea uchaguzi mkuu utakaofanyika tarehe tatu mwezi novemba biden akimkosoa trump kwa namna alivyoshughulikia janga la korona Plan. rais hana mpango wowote weka mikakati yoyote alijua tangu mwezi februari jinsi janga do? hili lilikuwa hatari, he alifanya, he nini? Hili lilikuwa hatari. alifanya nini yuko kwenye rekodi he he akikubali alijua anasema kuwa akutoa tahadhari kwa vile hakutaka kuwatia wasiwasi wa marekani hufai kuwa na wasiwasi yeye alikuwa na wasiwasi naye donald trump amesifia rekodi yake katika vita dhidi ya corona na badala yake kuinyoshea ya kidole cha lawama nchi ya china waendesha mashtaka wa makosa ya ugaidi nchini ufaransa wamemtaja mwanaume kwa jina zahir hassan mehmud aliyewajeruhi watu wawili kwa kuwachoma kiswa jijini paris juma liliopita kanselo wa ujerumani angela makel ameshtumu china kwa kuwanyanyasa na kuwadhulumu watu walio wachache wakati akionyesha wasiwasi wake juu ya ukandamizaji unaotekelezwa katika mji wa hong kong na mahakama moja nchini india imewaachia uhuru viongozi wakuu wa chama tawala waliokuwa wameshtakiwa kwa kuhusika na ubomozi wa msikiti miongo kadhaa iliyopita na kusababisha gasia zilizopelekea vifo vya watu 20 mahakama hiyo imesema kuwa upande wa mashtaka ulishindwa kutoa ushahidi wa kutosha kuonyesha kuwa wahusika hao walihusika na tukio hilo ni saa 12 na dakika 42 kwa saa za afrika mashariki msikilizaji tugeukia mahojiano yetu hivi leo ambapo rais wa marekani donald trump na mpinzani wake joe biden wametupiana maneno makali wakati wa mdahalo wa kwanza kuelekea uchaguzi mkuu utakaofanyika tarehe tatu mwezi novemba trump uh, amejitetea kashfa za uh, biden ambaye amemtuhumu kwa namna alivyoshughulikia janga la korona mwenzangu wali bilali amezungumza na haji kaburu kuhusu swala hili mdaharo um, huu ulikuwa ni mdaharo mzuri kwa sababu ulitoa fursa zote pande zote mbili kueleza yale ambao wanafikiri yanaweza kuwasaidia katika kampeni zao hilo la kwanza la pili wananchi wanapata fursa ya kuwajua waliobmbea na alizo, na nini wanataraji kukifanya kutoka kwao na tatu ilikuwa ni kuwapima uwezo wa kuona nani ni mahiri zaidi kuliko mwingine na vitu kama hivyo E, ukiangalia rais donald trump alionekana kumshambulia sana uh, joe biden katika mdahalo huo hata mara kadhaa kumkata uh, hajamalizia kuongea ye tayarikishadakia labda hili wewe unalizungumziaje uh, unajua kwa hali halisi ilivyo donald trump ana matatizo makubwa sana ya kiutawala na pia ana matatizo katika chama chake na tahiru kuona ale matatizo anaypeleka anaona kama hawa eh, awademokrat wanamshambulia zaidi na kwa eh, kuja kwake kwake pale biden kumefanya apate nafasi ya kueleza hale ambayo alikuwa anafikiri kwamba angeweza kueleza kwa watu wa wa wademokrat wa sasa hii kwanza likuwa ni kinyume na utaratibu ambao ulikuwa mzuri ambao kila mtu alikuwa amepewa nafasi ya kuzungumza lakini yeye alichukua nafasi ndefu kata kuzungumzia kwake kwa kushambulia n pia kuchukua tmuda na na w wa mgombea mwenzie au mwenye mdahalo mwenzie kuzungumzia hili jambo halikuwa limeleta safira nzuri naonyesha na kiasi gani donald trum ana uchungu au haelewi hasa kile anachokisema naam na, na inavyoonekana ni kwamba joe biden amekuwa na amepiga hatua katika mdahalo huu wa jana ikiwa ni mara ya kwanza je tutarajie kuona mengi zaidi yakiibuka katika midahalo ambayo me, imesalia unajua job anaweza kuwa ni mdahalo kawa mara wa kwanza kwake lakini pia kwa sababu yeye amekusha kuwa vice vieent huko nyuma mambo ya midahalo ya namna hii imeksha ingawa sio ile ya, ya kimashindano lakini midahalo kwenda kutoa mbele za watu akakusikiliza basi ana ujuzi wa kutosha na aliweza kuwa anaonekana alijizatiti ali mapema au alijiendaa mapema katika kujua ni nini atajibu na nani atakisema nam na sasa ukiangalia nafikiri kwa nini afrika tujifunzi kushuhudia vitu kama hivyo afrika ha, kwanza afrika hatuna demokrasi ambayo inafanana na marekani amerika wana demokrasi yao ambao inalingana na mazingira yao wenyewe kwanza na pili ni kwamba marekani uelewa ni mkubwa sana wa wale wanaotaka kusikiliza mdaa ule ule e, na kwa kuwa umekuwa umekua ume, wamekushapita wame muda mrefu katika utawala wanajua wananchi wanataka nini lakini afrika ili bado tuna miaka nchi ikiwa imezidi sana na miaka hamsitini na moja ya uhuru huwezi kutegemea kwamba tuweze kuiga na kufanya perfect au, au sahih, sahih, kabisa kama wanavyofanya marekani alafu pia sisi na demokrasi yetu na, na na ni mtazamo wake haji kaburu akizungumza nasi akiwa jijini dar es salaam tanzania na ni mpishe mwenzangu benson wakoli na makala habari rafiki rafikihujambo na karibu katika makalaya habari rafiki mada leo ikiwa shughuli za kawaida zimeanza kurejea taratibu katika mataifa ya jumui a afrika mashariki baada ya maambukizi ya virusi vya korona kupungua ni shughuli gani zilizokuwa zimesitishwa nchini mwako kutokana na janga la korona mimi naitwa benson wakoli na haya hapa baadi ya maoni yenu jina langu ni oscar sidioni nshando nikitokea nshamba mreba kagera tanzania kwa upande wa tanzania mbali na kufunga shule lakini shughuli za uzalishaji mbalimbali hakuna shughuli ambayo ilikuwa inaonekana kusimama shughuli zote tulikuwa tunazifanya vizuri sana lakini tulikuwa tunafata taratibu na kanuni zote tulizokuwa tunapewa na wataalamu wetu wa afya jina langu kama kawaida ni alexi kajugu kasongo naishi katika nchi ya namibia capital city yakeni windok alafu nime kwa kweli kufatana kwa miezi misita ambayo tumepiganisha kwa kipindi cha covid-19 shughuli ambazo kwetu ambazo zimekuwa zimelala kabisa hata kwa sasa hazijaendelea kama vile kawaida tunaona kwenye sport spoti hapa namibia pa, city window haijaanza kuendelea vizuri na kwa sasa imefungwa inaendelea kufu, eh, kufungua kidogo kidogo lakini haijakuwa rasmi kama vile kawaida shops ambazo kwa kweli zimekuwa zikiingiza kwa leo zinaenda kabisa zikifunga kama vile ambavyo wanaita ml kuna shope zingine ambayo wanafunga wanatia witu kwenye eul ambavyo vitu vinaenda vikishuka sana kwa kuwa hakuna wateja ambao wanaendelea kupatikana kama vile wakustoma hawaonekani kwenye shops sae arafai kiswahili mimi ni januari msabaha napiga simu nikiwa dusaka zambia kipindi hichi cha maambukizi hatari ya coronaviras nchini zambia mkuo mmefungwa shughuli mbali mbalimbali kama vile vilabu vya pombe maeneo ya kuabudia ni kanisa na misikiti kasino na makampani mengine madogo madogo yale ambayo ale mbayoina uwezo wa kuamudu vitendea kazi vya, vya wagonjwa kwa hiyo tunashukuru sana serikali kwa kuzingatia na kurejesha tena hali halisi ambayo ilikuwa kama, kama zamani lakini tunawaomba waongeze bidii ili uchumi uka salama asante asante sana sana sana ndugu kwa kwa kweli hapa tunashukuru asane s Uh, shughuli nyingi sana ambazo zimefunguliwa shughuli nyingi ambazo zimefunguliwa hususan tutasema ni shughuli zote kwa maana hapa mwezi ambao utakuja hapa boda zitafunguliwa ndege zitafanya kazi kama kawaida yani tazungumuzia kama ni shughuli zote sasa hapa afrika kusini zitakuwa zimelejea kwa haliyayo ya kawaida wa majina naitwa selestini kajuna nipo bukoba kagera tanzania nchi za afrika mashariki kurejesha kazi mbalimbali mbali ambazo zilikuwa zimekatazwa kipindi cha kupambana na virusi vya korona ni jambo la kumshukuru mungu kwa sababu watu wengi hawakuwa na imani kwamba watafikia tena hatua hii ya kurudia maisha yao ya kawaida habari yenu nyote wafuasi wa, wa rf kiswahili mimi ni josias bigilimana nikiwa bujumbura burundi ni kweli nchi nyingi za afrika mashariki ziziko zina, zinarejesha shughuli ambazo zilikuwa zilisimama eh, kwa sababu ya mambukizi ya virusi vya korona uko kwetu hatukufunga sana in, maya, kazi ziliendelea vizuri mikutani liendelea makanisa liendelea shule zilienderea isipokuwa eh, tu mipaka ndiyo ilikuwa imefungwa eh, lakini nikisemesha ukweli kwa sasa sina habari halisi kuhusu kufunguliwa kwa mipaka pamoja na, na uwanja wa ndege sina habari ya uhakika kwa majina naitwa vcent jji kazi kijana mpole natokea kagongwa kama shinyanga tanzania kwa kweli mimi kwanza nipende kujipongeza na kuipongeza nchi yangu ya tanzania kwa kunamna ilivyopambana na janga la virusi vya korona kwa hiyo sasa shughuli ambayo ilisitishwa nchini kwetu labda ni upande tu shule ndo zilifungwa wanafunzi wakakama majumbani kusubiri lakini baada ya gonjwa kupungua wanafunzi wakalejea lakini kwenye upande wa kazi na shughuli mbalimbali zilikuwa zinaendelea watu walikuwa wanajitafutia riziki hapa na pale kikubwa tu tunaipongeza wizara husika nchini tanzania kwa kupambana kwa namna moja au nyingine na kuhakisha kwamba inalishinda hili janga la virusi vya korona toka uvira mimi ni faraja rukebura epafrodi shughuli ambazo zilikuwa zimefungwa kusafiri masomo hata na kuingia kanisani hivyo vilikuwa vimefungwa lakini kwa sasa ni huru tunasafiri tunaingia kanisani hata na shule ziko zinasoma mayunivesity ziko zinasoma shule da, kwa darasa la sita la sekondari wamekwisha fanya mtihani na matokeo yamekwisha kutokea na hivi punde tu kidogo kwa mwezi ambao utakuja tutaanza kazi za wanafunzi wote kuanzia somo la kwanza la msingi hadi kuendelea asante tunashukuru sana mimi ni kutoka kigali shugruli zote bado hazijarudi kamili gesi mstakabali wa dunia inafaa kuendelea sababu viongozi wetu walitughorofia kabisa kwa kutufungia mahali pote tunakuwa tukitafuta namna ya kuishi ni vigumu sana shule hakuna kazi hakuna mabaa hakuna uchumi unadoroteka hakuna hata kitu moja kawaida kinaendelea na hakiweze kuendelea hata wakirudisha it hivyo zinakuwa ni ngumu zaidi sababu dunia bado haijarudia mipaka yote inafungwa hakuna kuingia hakuna kutoka hikio njio cha muhimumsklzaji kutokana na janga la korona tunasikitika kuwa tunashindwa kukuletea vipindi vyetu kama kawaida pamoja na mazingira magumu tuliyonayo kwa sasa tunajitahidi kuhakikisha kuwa tuko pamoja nawe kukupasha habari za kimataifa na kanda asante sana kwa kuendelea kuwa nasi kila siku tunathamini uaminifu wa wako kwetu rfi kwa jina naitwa david B. sechenga nikitokea wagumu tunadumu muheza tanga tanzania katika nchi yangu shughuli ambazo zilikuwa zimefungwa na sasa zimeregea lakini japo kitambo ni masomo shule kufungwa kwa miezi mitatu na hali hii kupelekea wanafunzi kuanzia shule za msingi sekondari na hata vio kukaa nyumbani likizo isiyozidi miezi mitatu lakini kwa sasa likizo hiyo ilishakwisha na wanafunzi walisharudi shuleni habari rf kiswahili samuel agaba toka kampala uganda mwanzoni shughuli nyingi zilifungwa kwa sababu ya korona miongoni mwa yale ambayo yalituathiri zaidi ni kufungwa kwa usafiri wa umma na matumizi ya magari ya kibinafsi lakini sasa kwa kuwa shughuli hizi zimefunguliwa mbali na shule ambazo zitafunguliwa mwezi ujao tunafurahi kwamba tunarudi kwenye maisha ya kawaida asante sana naitwa as chacha kutoka nairobi kenya shughuli kubwa ambayo ilikuwa imefungwa ni sehemu za burudani ba na klabu kote nchini lakini rais uhuru kenyatta aliweza kufungua hivi, hivi majuzi na tunaona kweli wengi wafanyabiashara wameanza kujikokota na kurejelea hali yao ya kawaida lakini ukiangalia kwa ukaribu zaidi wengi wa wateja bado hawajarejea katika sehemu za burudani na hii ni kulingana na kwa kwamba wengi hawana pesa na bado yani matatizo ya kupoteza kazi katika idara zingine yanaendelea kuwaathiri nni na nafuu kubwa kwa wafanyabiashara na wakenya kwa hujumla msikilizaji tuangazie baadhi ya maoni ambayo wewe msikilizaji umechapisha katika ukurasa wetu wa facebook r kiswahili naanza naye kabanzi jan kutoka moba nunda drc binafsi ninavyochunguza mimi katika taifa langu la drc wamerejesha kwanza shule kanisa na inaamini kwamba janga la korona limetulia hapa kwetu drc mwingine hapa anajiita ndoto masi lamba wa ngoweko tabora tanzania anasema huku tanzania shughuli za michezo shule ndizo zilikuwa zimessitishwa lakini shughuli zingine hakuna zaidi ya kufunga mipaka na sasa zimefunguliwa na usafiri umerejelewa ndongos james lengalenga lenga kutoka uvira kivu kusini nchini jamhuri ya demokrasia ya kongo anasema anapongeza sana serikali za afrika kwa jitihada ambazo zimefanya na hivi maambukizi kuonekana yamepungua kwa kiasi kikubwa kuna tofauti kubwa sana elestin kajuna kutoka bukoba kagera tanzania nchi za afrika mashariki zilirejesha shughuli mbalimbali ambazo zilikatizwa na kipindi cha kupambana na virusi vya korona ni jambo la kumshukuru mungu shukran za dhati kwakwa msikilizaji uliyechangia mada ya leo katika abari rafiki naitwa benson wakoli ni kutakia wakati mwema unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shot katika 1179 kh mitabendi 25r msikilizaji ni kukumbushe tu baadhi ya taarifa kuwa ambazo tumekuwa nazo jioni ya leo mshukio wa mauaji ya kimbari ya mwaka 1keda94 nchini rwanda felicien kabuga kushtakiwa nchini tanzania upinzani nchini ivory ivorycoast waendelea kuitisha maandamano kupinga uamuzi wa, wa rais watara kuania tena urais kwa muhula watatu na wagombea wa urais nchini marekani watupiana maneno makali wakati wa mdahalo wa kwanza kuelekea uchaguzi mkuu wa mwezi novemba mskilizaji tutamatishe matangazo yetu jioni ya leo na kibao chake fere gola kamasutra kutokea nchini <muchos> rnakanaki <diarasi>. nasala <muchos> ya kwasui basa Eh, eh, eh. e na mitundi soki nzambe ye emai moto aciona mapopa kofo esasetrompaki na miyokili okay, mawa olingo dokwene efestisaki totalema eke eh, eh, nango omoni sik oyo ndenge okomosala ngai mm -hmm. soki mm -hmm. oza te namesana zokokolia te soki na moni yo tina sokokula na tipi obolingo bangambolui ekumbeifois kovo na retombe na memerer ekuta sept foisi naka naki na sala mo eor ya kwa susi basala nzambe kision depuis de tteni mpona so ya nsuka kosala ngama tete soki nzambe ya eme mototya na maboka ya masola eska setrompaki namiyokelimawa bolingo dongwa e, e, e, si so na investi soki totalema eke nango jolukomo omoni sik oyo ndenge okomosala ngai soki oza te na mesana soku kolia te soki namoni yo ntina suku kulalati ebolingo bangambo onorable jolimona akelele So e. msikilizaji jioni hii mda umeturuhusu kuona hayo tumaa tunamaliza na kibao chake feregola kama sutra msanii huyu anatokea nchini drc shukran kwa waliofanikisha matangazo haya msimamizi wa matangazo amekuwa vikto abuso fundi wa mitambo amekuwa collins hadambi akishirikiana na george maina toka kwa nguu hapa studioni mimi ni minsletiji joni njema <tiposan>